Ya hii leo kukuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho kilipita siku ya wafanyakazi tarehe mosi Mei. Ni matumaini kwamba mtaridhika na matangazo yetu na mtabaki mpaka mwisho wa matangazo. Karibuni. Ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia livestream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Karibu sana kwa undani. Hivi leo ikiwa siku ya kimataifa ya wafanyakazi inayojulikana pia kama Workers Day, Labor Day au hata May Day, na ambao hufanyika kila mwaka tarehe ya kwanza ya mwezi wa tano. Kwanza kabisa, kutoka studio zetu za Mombasa tunaungana na mwandishi wetu Salma Muhamed akiangazia kuhusu sikukuu hiyo nchini Kenya. Je, Wakenya wana sababu za kusherekea, haswa ikizingatiwa kuwa gharama ya maisha imepanda maradufu? Serikali ilitarajiwa kutoa nyongeza za mishahara siku ya leo lakini haikufanya hivyo. Vyama vinavyotetea wafanyakazi nchini vina mchango upi kwa swala hilo? Kwa ujumla la mfanyakazi wa Kenya, hebu tusikie wanavyosema. Shukran kwa mapokezi kutoka Washington. Jina langu ni Salma Mohamed, nikikukaribisha kutoka studio zetu za Mombasa. Wakati nchi nyingi duniani zikisherekea siku kuu ya wafanyikazi maarufu kama May Day, hii leo hapa nchini Kenya, wafanyikazi na wananchi wengine kwa ujumla wanatafakari hali na usalama wa wafanyikazi pamoja na upatikanaji wa fursa za kazi wengi walio na kazi wana kilio cha nyongeza ya mishahara ili kuweza kupambana na ongezeko la gharama maisha ambayo anapanda kila mwaka. Hivi sasa, kwa mfano, kiwango chechini cha chini cha mshahara Kenya ni shilingi elfu kumi na tano ikiwa ni sawia na dola mia moja na hamsini kwa mwezi. Wanaharakati wanataka kiwango hichi kiongezwe kufikia shilingi elfu kumi na saba sawia na dola mia moja na sabini hivi takriban kwa mwezi. Kwa upande mwingine Kenya kama ilivyo katika nchi nyingi za Afrika, kuna kiwango kikubwa cha ukosefu wa kazi, hasa kwa vijana, hata wale ambao wanakuwa wamemaliza masomo ya chuo kikuu. Idadi kubwa ya watu wasio na kazi nchini Kenya ni vijana, hali ambayo wataalam na wanaharakati wanasema inaweza kuhatarisha usalama wa taifa katika maeneo kadhaa. Hata hivyo, siku kuu ya wafanyikazi leo hapa nchini haikuwa ya kuleta shangwe, kwani serikali haikutangaza ongezeko la mshahara mdogo au wa kawaida kama wengi walivyotarajia. Swala hili halikupokelewa vyema na chama cha muungano wa wafanyikazi ambacho ni KOTU. KOTU kwa miaka mingi kimekuwa mstari wa mbele katika kutetea maslahi ya wafanyikazi hapa nchini Kenya. Nilipata kuzungumza na katibu wa muungano wa chama hicho cha KOTU ambaye ni Bwana Gideon Mutiso, ni katibu wa hapa mjini Mombasa. Tunajua COTU ni muungano wa vyama vya wafanyakazi, na tunasema kila chama sasa kiende mashinani, iking'ang'ane watu wao waongezwe pesa, kwa sababu serikali imeshindwa. Na ile nyongeza serikali ni ile ya kuanzia tu mm. ile ya ya chini kabisa, alafu sisi tuna negosiati juu kutoka hapa, lakini mm. kwa sababu sasa serikali imekataa kuongeza, inasema gharama imeenda juu inaonekana sikani kama inafunga njicho moja wa, wa, isiangalie mambo ya wafanyikazi, kwa sababu wafanyakazi wameumia, wanataka kuongezewa pesa ili wajidumu na maisha. Kila kitu imepanda katika nchi hii ya Kenya. Kama KOTU mnatizamia kufanya nini sasa, mikakati yenu ya hapo mbeleni sasa? Mpaka tukutane board memba na viongozi wa wafanyikazi, mpaka tukutane, tupange mikakati. Kama tutapanga pengine tuningosheti kila chama iningosheti kwa watu wao, au kama kotu ikichukua nafasi, tuseme kama hatutaongeswa, najua silaha ya mfanyikazi Kenya ni kuwita mgomo, we can call a strike through the country. Mambo kila kitu tutajaribu kabla hatujafikia mgomo, lakini ikiwa itashindikana, basi we shall just decide to call a strike na kuhusiana, yes, na mpango ule wa serikali ya kuweza kumshurutisha mwananchi kuchangia katika mambo ya house levy, hivi sasa mtafanya vipi, kwa vile hakuna hiyo nyongeza hiyo? Hiyo hiyo hatutaweza kukubali, kwa sababu serikali ikitaka hivi, kwa mfano mimi yaende ikawa nina nyumba hiyo, pesa yangu nikichangia itanisaidia na nini? Kuna watu Kenya hii wame, wamenunua manyumba, wengine wamenunua ploti, wamejenga manyumba. Kwa hivyo mambo ya serikali kusuruhisha kila mtu haya kwamba lazima atoe housing levy, hiyo ni makosa. Naam, ndiyo kauli ya muungano wa vyama vya wafanyikazi hapa nchini KOTU kupitia katibu wake Gideon Mutiso akiwa ni katibu katika eneo hili la Mombasa, vilevile vile kupitia katibu wa muungano wa walimu NAT hapa Mombasa Danolo yeye. Kupitia chama hicho cha walimu NAT ni washiriki wakubwa, pamoja na chama cha wafanyikazi cha KOTU katika kukabiliana na mwajiri, na huzungumza kwa sauti moja, na nilifanya mahojiano nao kuhusiana na kauli yao kama chama hicho ndani ya muungano wa wafanyikazi. Aa, leo tulikuwa katika uwanja wa wafanyakazi uhuru wa Park Nairobi, na mada kubwa ni kwamba tupunguze ufisadi, ile tuwaongeze ajira kwa vijana, na vilevile tulikuwa tutahimiza serikali iongeze asilimia kumi na tano kusaidia mfanyakazi kuikidhi maisha. Nakumbuka kwamba Kenya leo ukiwa unafanya kazi asilimia thelathini na tano asilimia thelathini na tano inaenda pay as you earn asilimia kumi na sita inaenda VAT. Asilimia moja nukta tano inatakana iende kwa, kwa, kwa, kwa mambo ya nyumba ya kuangalia makazi nyumbani katika mazingira uh, nzuri, na vile vile kuna pesa ambayo inaenda kwa matababu na kuna pesa ambayo inaenda kwa uh, kwamba tukaona kwamba baada ya kufanya tathmini kwa kina tutagundua maisha imepanda. Kwanza maji, sasa ni mia moja kupata maji kwa sehemu zingine, sehemu kame uh, kupanda nauli ya gari sasa ni mia moja kuenda ni mia mbili. Halafu pia tukiangalia stima imepanda, tumeangalia gharama mingi katika chakula imepanda, na tumeangalia tukasema, serikali iwe mambo aende sambamba na mfanyakazi aweke nguvu mm -hmm. na kulingana na growth ya GDP ambayo imeenda 6.3 tukaona serikali isaidie mfanyakazi kazi na asilimia kumi na tano. Unaweza kuzungumziaje kuhusiana na mikataba ya kazi hapa nchini Kenya haswa? Uh, katika siku za hivi punde kuna mikataba ya kazi ambayo imekuja isiyoeleweka na nyinyi kama chama cha wafanyikazi mnashughulikia vipi swala kama hili? Kwanza wakati serikali tulipopitisha katiba mpya ya mwaka elfu mbili na kumi aya arobaini na moja imeeleza jukumu la mfanya mwajiri na, na, na, vyama za kupigania haki za wafanyakazi, na tumesema kwamba nchi ambayo endelea wale lazima tuiweke motisha, ili, ili vijana wapate kazi na pia zile kazi ambazo ziko tulinde na zile ambao wamekuza ambao wame, wamejaribu kuileta pia tuilinde. Leo tunaangalia pia kwamba lazima tuangalie kwanza, kwa sababu ukienda kwa kampuni utaambia hakuna kazi na kazi inafanyika. Hizo ni tikadi ambayo lazima tuondoe, lazima tuambie kuna kazi ndani, lakini nafasi ndio bado hakuna. Alafu pia tuiseme kwamba Kenya imesema tutakuwa na tutafanya uh, kazi masaa ishirini na nne, lazima tuitekeleze kwamba ma, ile makampuni wapewe motisha wafanye kazi masaa ishirini na nne na tuangalie sia vijana wawe tayari kufanya kazi na pia tulete msada bungeni zile kazi ambazo zinapatikana nchi za nje, Saudi Arabia wa kila mahali. Kuna nchi kama Philippine imeweka model nzuri ya kupunguza, because nchi ikiwa watu wa kufanya kazi, vijana wako wengi kuliko nafasi ya kazi, ikiwa hatuwezi kufanya kazi twenty four hours, pia tuangalie jinsi cizi tuwaikamotiza katika zile nchi ambayo wanataka kazi, tukiona so watu wanaenda kutara naenda huko Tuwapatie hawa support ya kupatia visa free na kuwapatia ticket ya kwenda huko, halafu watakuwa wanagharamia, na tunawafuata huko, tunawalinda tuwajue, kama vile vile Philippines imefanya, wanafuatilia wale watu wao. Mtu akiingia wa kule anaingia kwa ile kampuni, akisaingia katika ile nchi anaenda kwa, kwa balozi anachukua daftari yao, anawafuata kila wakati, najua kwamba hali yao ina namna gani, mm -hmm. Alafu pia tuilinde kazi, hatutaki kuona watu kazi zengine tutafanya kazi, inasemekana ni in China lakini China ni mtu mmoja wote wote, na Waafrika zile kazi Wakenya wawezafanya, tuwapatie Wakenya wafanye, Wakenya walinde, vile jizi vilienda Botswana. Botswana huwezi kufanya kazi. Kazi yote ni wale wa, wa Botswana. Na yule ambaye anafanya kazi ni ako na tax register hali ya juu zaidi. Lakini sasa Kenya mtu anakuja anafungua duka, duka hiyo yote ni watu wake. Na huku tunaweka wakfu vidogo. Mkenya tumewekea vikwazo zaidi, lakini mtu ambaye anatoka nje tunaoacha nafasi. Kwa hivyo tunataka kulinda zile nafasi ambazo kwa. Na wale ambao wanafanya kazi kama pikipiki piki, wale vijana tuwapatia motisha. Haina haja kuwasumbua. Wale manamba wanakaa stage wale tuwajui kama ni kuna nani. Tuwalinde, tuwapatie training. Hiyo ni kazi yao, ambao wako pale zinatafuta wale wakusanya pesa zao za NHIF na kadhalika. Halafu mkiwa unafanya kazi yao ni pamoja kwa na kampuni wamezoea, leo ukifanya, kesho uingie hivi zetu. Watu wanakaa nje wasana, wanakaa nje mbona wananyeshwa jua, inakuwa huko hizo mm. Ndio itikadi tunataka kufanya kwamba wewe uko kazini, na zile kampuni tunalinda pia, tunawapatia motisha. Kuna wakati ninatakana tuwasemeye kwamba asilimia 23 ile kampuni ambayo imeajiri watu vizuri asilimia ishirini na tano wanape, wana, wanapewa weva kwa sababu wameajiri watu permanent pension mm. so zile kazi tukilinda vizuri, dada yule ambao mama mboga ni kazi, tutambue hiyo ni kazi yake mm. Tunamlinda, tunataka vifaa ifike, tuwaweka sokoni karibu, hakuna kusumbuliwa. Zile license zote ambao inawekwa alfu ishirini na tano ya nini watu mm. Hao ni Wakenya weka license, duka vidogo vidogo shilingi elfu moja elfu mbili elfu tatu kila mtu afanye kazi yake mm. manamba afanye kazi yake Mmawamtangazi akifanye ya kazi yake kufungua, wafungue, walindwe wale wa, watu wa mkoteni wafanye kazi, tutambue watu wa mkoteni watuangabi, watu wangapi wa tuwapatie, mashirika tuwalinde kikazi. Kumalizia labda kwa ujumla, Bwana Dana, tunataka kujua unatathmini vipi jinsi serikali ya Kenya inavyomtizama mfanyikazi wake. Serikali imeingia ni afanya biashara, na mtu afanya biashara lazima alinde mali yake kwa hivyo tunataka kuenda katika ile mtazamo wa Karl Marx 1760 kwamba mfanyakazi washikamane wote wawe kitu kimoja, waongee lugha moja, wa ndio serikali itakuwa umoja, ndio serikali itakuwa naishimu mfanyakazi. Lakini kama bado tunaongea kwa tafauti, ku, ku, ku, kwa lugha tofauti hatutaweza kuweza kujikomboa. Kwa hivyo lazima tushikamane pamoja, nguvu yetu ni moja, na tulenge m, tumlinge yule tulenge yule mwajiri, kwa sababu mwajiri anataka faida na nilisema leo katika katika ukumbi wa uh, Tononoka kwamba mwajiri angependekeza angependelea kwamba watu wafanye kazi bila kulipwa. Wewe fanya tu, wapate faida, afanye. Lakini kama anaweza kupatia uje ulale pale, basi yeye hana budi kuongeza mshahara, because tumeona dunia mzima hakuna mwajiri akisikia mambo ya mshahara hawataki. mm -hmm. Lakini akisikia mambo ya faida, akisikia mambo ya kutoa pesa ndio wanataka. Serikali inataka kuchukua kutoka kwa mwananchi kuliko kupeana mwananchi na hizo ndio vitu ambavyo lazima tubadilishe katika ulimwengu mzima, kwamba lazima pesa ziwe kwa wafanyakazi. Halafu alafu serikali zile vitu tunanunua, zile vitu tunatengeneza itakuwa nanuliwa. Lakini kama ya mfanyakazi unakunja sasa, wewe yule atakuile unamtengenezea vitu atakuwa, atanunua mna, mna, gani, zile service ambazo unafanya atanunua namna gani? Kwanza mpatie mwananchi pesa, ukishampatia mwananchi pesa <coughs> basi hicho itakuwa kona kona pole. <coughs> na uh, na rasilimali ya kutosha mm -hmm. Lakini kama umekunja mfanyakazi, nguvu yake itakuwa imepungua, na pia nguvu yake kunua vitu itakuwa imepungua, na maendeleo itakuwa haina maana. Kwa hivyo lazima tuipatie, tupatie mfanyakazi mm -hmm. wa chini shilingi elfu hamsini ili aweze kununua unga, anue sukari, apeleke watoto wake shuleni, atibie matibabu, pesa itakuwa flo. Lakini ukijaza pesa kwa watu wachache kwa nchi, basi hiyo nchi haiwezi kuendelea. Nam kauli yake bwana Danolo, akiwa ni katibu wa chama cha NAT hapa Mombasa, wakiwa washiriki wakuu ndani ya muungano huo wa vyama vya wafanyikazi, chama cha KOTU, wakizungumzia swala hilo la serikali kutotekeleza ahadi ya nyongeza mshahara kama inavyokuwa ada siku za sikukuu ya Mede kama hii ya leo. A, sina budi kukomia hapo hadi wakati mwingine. jina langu ni Salma Mohamed. Basi karibu sana uh, kwenye awamu uh, ya pili ya kwa undani, baada ya kusikiza uh, kwa undani kutoka Mombasa nchini Kenya. Sasa tutaangazia suala hilo hilo la ufanyikazi hasa miongoni mwa vijana. Tukiangalia laini vipi vijana wamekosa ajira au kupata ajira ama wanaitazamaje? Uh, siku hii ya leo nimekuwa nikiwatafuta viongozi wa vijana kutoka maeneo ya Afrika Mashariki na Kati, japokuwa wengi wako kwenye shughuli za sikukuu, lakini hata hivyo nimefanikiwa kumpata mmoja kutoka kule Nairobi, anamzungumzia William Lusige, ambaye ni mwanaharakati na kiongozi wa vijana jijini Nairobi. Na karibu sana kwenye kipindi cha Kwaindani siku hii maalum ya wafanyakazi kimataifa. Na kwanza, tueleze vijana wanasimamia wapi katika ulimwengu wa ajira. Kwa muda mrefu kumekuwa wengi wanasema kwamba ajira inafaa iwafaidi vijana na ambao ni asilimia kubwa zaidi katika jamii lakini wale vijana bado ndo asilimia kubwa zaidi ambao hawana kazi kufikia sasa. Kwa hivyo changamoto kubwa inayowahusu vijana si ukosefu wa kazi, zile kazi zipo, lakini ni vipi vinawafikia vijana. Vijana wengi wamesoma, vijana wengi wana vyeti, lakini hawapati zile nafasi za kazi. Na pia kumekuwa na changamoto ya uzalishaji wa nafasi nyingi zaidi za kazi ikilinganishwa na wale vijana ambao wako katika jamii. Kwa hivyo hata kazi zinapopatikana zinakuwa ni chache na ukuaji wa nafasi hizi za kazi katika mataifa mbalimbali mbali na hasa hata katika taifa la Kenya amekuwa ni changamoto. Amesoma lakini vile nafasi za kazi ya kazi. Na sasa swali ibuka ni je, ni serikali ndio imezembea katika kuzalisha ajira, au ni mabadiliko ya hali ya maisha yalivyo ambapo vijana hawapati nafasi, ama ni wale wazee hawaondoki kwenye nafasi za ajira ili vijana wapate nafasi. Ni mambo ambayo yanakata katika pande zote. Kwanza, serikali imeweza kuzembea katika kubuni nafasi za kazi, na wengi watauliza vipi? Labda kuweka yale mazingira ambayo yanaweza yakawaleta wawekezaji kuweza kufungua viwanda na shughuli mbalimbali ambazo zimeweza kuzalisha nafasi za kazi. Ni mazingira ambayo hajakuwepo, kwa hivyo viwanda vingi havimefunga vile vilivyokuwepo na vingi pia vimekataa kuweza kuwekeza katika mataifa mbalimbali mbali katika bara la Afrika hasa Kenya. Na pia wazee ambao wapo, unakuta mtu wa miaka tisini bado ameajiriwa katika serikali. Kwa hivyo wale ni ambao wangekuwa mstaafu na kuwapatia vijana nafasi ya kuweza kujiajiriwa katika zile nafasi. Na kando na hilo, pia vijana pia wanaweza wakalaumiwa maanake wengi wao wanataka vile nafasi za kazi ambazo ni za umma hawajaweza kufikiria na kupata njia mbadala za kuweza kubuni kazi za kujiajiri kibinafsi. Kwa hivyo ni mambo ambayo yanakata kote na kila mtu katika jamii ni wa kulaumiwa kutokana na ukosefu wa ajira. Uh, ukulima katika siku za karibuni umejulikana kwamba pia ni chanzo cha ajira na kinaweza kikasaidia hata kijana kujikimu, lakini kuna mambo ambayo yanafanyika ya, ya kuwavutia vijana kuwa wakulima hii mengi ambayo yanafanyika, maanake kuanza kulima si jambo gumu, lakini unahitaji labda eh, ule mtaji wa kuanza na pia ule ufundi na pia na mafunzo. Kwa hivyo vijana wengi wako tayari kuingia katika kilimo, lakini kile ambacho wanakosa ni mtaji, na unakuta vyombo ambavyo vinahusika labda katika serikali ama katika jamii havijakuwa vimewekeza zaidi kuwasaidia watu ambao wana nia ya kuwekeza katika kilimo. Na pia wengi ambao wanawekeza katika kilimo hawapati faida, maanake zile sera ambazo zimewekwa zimekuwa zinaleta changamoto. Kwa mfano tu, wakulima katika taifa la Kenya walivuna mahindi kwa wingi, lakini soko halikuwepo. Kwa hivyo imewavunja moyo na imekuwa pia ni kizuizi kwa wengi wanaotaka kuwekeza katika kilimo, hasa vijana. Kuweza kuepuka jambo hilo, kuna hali asilia ambazo zilikuwa zikitumika kujipatia hela ama kujipatia riziki, lakini yanaonekana mambo yamebadilika na kuingia kwenye mitandao ya kijamii. Je, unaona kama vijana wamepata nafasi mpya kupitia mitandao ya kijamii kujikimu kimaisha, bila kungoja ajira, kwamba wamepata kazi mahali fulani? nafasi zipo kupitia maswala ya mitandao ya jamii, lakini la msingi limekuwa ni kwamba mataifa ya Afrika na pia mataifa mengi yanakumbwa na changamoto. Kwa hivyo vijana wengi hawajaweza kufahamu kwamba kuna njia wanaweza kujiajiri kupitia hii mitandao ya jamii, lakini kuna wale wachache ambao wameweza kuwekeza, na pia inahitaji pia uwe na vifaa fulani vya kimsingi, labda simu, labda tarakilishi, labda mtandao, unakuta ingi hakuna vile njia bora na misingi mizuri ya kuweza kuwa na hali ya mtandao ambayo ni nzuri. Kwa hivyo nafasi zimekuwepo, wengi hawafahamu kwamba wanaweza wakajiajiri, na wale ambao wamefahamu wamekuwa na upungufu wa vifaa wa ambavyo wa wanahitaji kuweza kutumia teknolojia ya kisasa, hasa mitandao jamii, labda kuweza kupata posho la kila siku. Sasa leo, ikiwa siku ya Labour Day ambayo ilikuwa ina wakum..., ni siku hususan ya wafanyakazi kote ulimwenguni, wewe kama kijana ambaye pia ni mhamasishaji na kiongozi wa vijana nyinyi, matumaini yenu kama vijana yalikuwa ni yapi wakati kama wa siku ya leo? Bado hatujakata tamaa kama vijana, tuna matumaini kwamba siku za usoni labda zitaweza kufunguka zaidi na kubuni nafasi za kazi, ziwe zile za kiserikali za kuajiriwa ama za kujiajiri, lakini bado kuna changamoto. Imekuwa ni siku ya ufanyikazi, lakini hafla nyingi ambazo zimefanyika hazijagusia njia za kuweza kuzalisha nafasi mpya za kazi kwa vijana. Imekuwa labda kwingine ni siasa kujipiga kifua na vitu kama vile, lakini bado vijana wana matumaini na kile ambacho wanafanya labda ni kuweza kuweka mikakati jinsi wanaweza kujungo za wenyewe moja kwa moja na kuweza kujadiliana na labda hata kupitia ile mitandao jamii mbali mbalimbali, kuweza kukaa pamoja na kufunzana njia ambazo tunaweza tukajiajiri. Lakini kwa upande wa serikali hatujaona mabadiliko yoyote, imekuwa ni ule wimbo wa kawaida inapofika siku ya wafanyakazi, kwamba hili na lile linafanyika kubuni nafasi zaidi za kazi, lakini tunavyojua ile nafasi ya tutaweza kuziona kwa hivyo, sasa ni jukumu tu la mtu binafsi kuweza kujaribu kufikiria ni kipi atakachofanya kuweza kubuni e, nafasi yake ya, ya kazi na pia kuweza kumfaidi mwenzake. Na sijui kama vijana mnatazama mtazamo upi kuhusiana na jumuia ya Afrika Mashariki. Labda pengine kuna mikakati ambayo ingewekwa ya kufungua mipaka hivi kwamba vijana wanaweza wakatafuta ajira kwenye mataifa yote ya Afrika Mashariki na kati bila kuwa na vikwazo ama vizingiti kwenye mipaka hilo ni jambo ambalo linaweza kuwa na manufaa mengi zaidi, kwa sababu kuna vijana ambao wana njia nyingi za kuweza kujiajiri na ambao wanadhani wakivuka mipaka katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki wanaweza wakazalisha kazi zaidi, lakini inakuwa ni vigumu, manake vile sheria na sera ambazo zimewekwa zimekuwa zinatuzuia sisi kama vijana. Labda nikitaka kwenda Uganda, sijui naitishwa cheti hiki, sijui naitishwa nini, ama vilevile nikitaka kwenda Tanzania, hata Rwanda. Kwa hivyo tunadhani ule uhamasishaji na kuweza kukaa pamoja kwa mataifa haya na kutoa baadhi ya hivi vizingiti, itakuwa ni bora zaidi kuwapatia vijana nafasi ya kuzuru maeneo mbalimbali katika huu kanda wa Afrika Mashariki na kuweza kutekeleza yale majukumu ambayo wanadhani kwamba yanaweza kuwa ya kimsingi na ya kuweza kujiajiri. Kwa mfano leo, nikiwa na vitu vyangu nataka kuviuza Tanzania, inakuwa ni vigumu maanake zile sera ambazo zimewekwa kutoka taifa hili kuingia taifa jirani zinatuzuia sisi kama vijana, lakini kama jamii ya Afrika mashariki na wito umekuwa ni kuweza kuweka ule uhuru wa watu kuweza kupita na kuweza kupunguza yale vile vizuizi -vizu vya kufanya biashara, na itakuwa ni njia bora zaidi kubuni, e, ya kuweza kubuni nafasi za kazi na kuwarahisishia vijana kuweza kujiajiri bila ya kuzingatia yale maswala ya kimpaka. Basi hatimaye, licha ya changamoto wanazopitia vijana, ukosefu wa ajira na changamoto mbalimbali, ungetoa wito gani ama labda pengine ushauri kwa vijana wenzako wakati huu mgumu ambapo maisha yanaonekana sio rahisi kabisa kwao kuweza kujikimu. Siku zinavyosonga maisha hayatakuwa rahisi, nafasi za kazi hazitakuwepo. Ni mtu kukaa chini binafsi na kujiuliza ni, ni kitu gani ambacho inaweza nikafanya, hasa kinachohusisha talanta kuliko maswala ya elimu zaidi, kwa sababu unapata kuna vijana wana shahada wanazuru ofisi mbalimbali hawapati kazi, lakini wana talanta labda za kiufundi, wana talanta labda za kilimo. Kwa hivyo ni watu binafsi waweze kujiuliza ni kitu gani ambacho wanaweza fanya na kuweza kuzalisha mapato kuliko kutarajia zaidi zile nafasi za kazi, kazi ambazo ni za umma ambazo zinaendelea kupungua, lakini wale ambao wamesoma wanaendelea kuongezeka. Kwa hivyo kuna wakati utafika ambapo kila mtu atakuwa amesoma. La msingi ni vijana kujipiga msasa kibinafsi na kuuliza ni kitu gani ambacho wanaweza wakafanya, na ikiwa wana uwezo wakae pamoja, waunde vikundi ambavyo wanaweza enda wakapata mikopo, na ikiwa wana mpango bieshara, wa kuanzisha kitu fulani kama biashara, waweze kuweka akili zao pamoja na kuweza kujisukuma, kuliko kusubiri kwamba serikali itakuja kuwasaidia ama itaweza kubuni kuwasaidiat na kushukuru sana William uh, Lusige ukiwa Nairobi, na ninatumai kwamba vijana wengi wataupata na kufuata ushauri wako. Basi mambo ndio hayo. William Lusige anazungumza kwa niaba ya vijana katika eneo la Afrika Mashariki na kati na ndivyo mambo yalivyo. Basi, kwa mujibu wa takwimu kutoka Benki ya Dunia, vijana barani Afrika ni jumla ya asilimia 37 walioko kwenye umri wa kufanya kazi, ingawa asilimia 60 miongoni mwao hawana ajira kabisa. Vijana pia wanalazimika kufanya kazi kwa muda mrefu zaidi katika mazingira yasiyo salama, huku wakilipwa mishahara midogo sana. Wasichana wanakabiliwa na changamoto hata zaidi barani Afrika kutokana na ndoa za mapema na viwango vya elimu na vilevile unyanyapaa ulioko katika jamii. Karibu nusu ya idadi ya watu barani Afrika wako chini ya miaka 25, takriban asilimia 75 wako chini ya miaka 35, na inakisiwa kuwa kufikia mwaka wa 2050 Afrika itakuwa na asilimia 29 ya watu kwenye umri wa kati ya miaka 15 na 24. Basi tukichukua mifano michache tu kutoka mashariki ya kati, vijana wanaendelea kukabiliwa na changamoto za ukosefu wa ajira licha ya idadi yao kuwa kubwa, kama ilivyobainika huko nchini Rwanda. Kwa mujibu wa mtandao wa Trading Economics, kwa upande wa vijana peke yao kuna asilimia 15.1 ya ukosefu wa ajira miongoni mwa vijana. Hapo ni kufikia takwimu za mwaka uliopita wa 2018. Viwango nchini Tanzania miongoni mwa vijana kulingana na mtandao huo, huo huo ni asilimia 13.7, huku Kenya ikiwa na asilimia 12.17 kufikia mwaka uliopita. Basi hapo ndipo tunafikia mwisho wa kipindi cha Kwa Undani hivi leo. Jina langu Harrison Kamau, kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha Mwelekezi Mary Mgawe, producer wetu Saida Hamdun, vile vile Salma Mohamed akiwa Mombasa na William Lusige akiwa Nairobi, na washukuru nyote na kuwatakia usiku mwanana, pamoja na wasikilizaji wetu popote walipo, kwa heri ya kuonana. Hicho kilikuwa kipindi cha marudio cha Undani kutoka idhaa hili ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Asanteni kwa pamoja nasi na tutashukuru mwe pamoja nasi wakati mwingine hapo kesho, saa zile zile za mchana na usiku, katika matangazo ya idhaa hili ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Hivi sasa kibao cha muziki kabla ya kufunga matangazo yetu. Hayo tu tuliokuwa nayo hii leo, kwa kukuleteni matangazo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Tukitakieni nyote wikendi njema, kwaherini.