Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Assalamu alaikum, mpenzi msikilizaji, popote pale ulipo, ni saa 11 alfajiri saa za afrika kati, saa 12 saa za afrika mashariki. Hapa studio ninakaribisha mimi, ni Abdushakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya nusu saa. Leo ni Jumatatu tarehe 6 Mei, siku ya kwanza ya mwezi mtukufu wa Ramadhani mwaka 2019. Karibuni Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, tuna ripoti juu ya umuhimu wa mwezi huu mtukufu wa Ramadhani unapotekeleza nguzo yao ya nne ya Uislamu. Vilevile kunao Waislamu ambao hawajiwezi katika masuala ya, ya kiuchumi. Vilevile e, katika hizi hali za kuwasaidia Waislamu katika kiuchumi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, e, kunao mayatima ambao watahitajika kusaidika pia kwa namna moja na nyingine wa Kongo katika mji wa Bukavu, mashariki ya nchi wanasema hakuna mabadiliko yaliyotokea siku mia moja tangu Felix Tshisekedi kuchukua madaraka kulikoni. Na huko huko mashariki ya Kongo, wafanyakazi wa huduma za afya wanasema wanakabiliwa na kila aina ya changamoto, lakini kuu kati ya yote ni wanasiasa tunaenda hata kama somo kwa watoto lakini, mzee, tunapiga msha vita na wale watu wa politiki, kama watu wa politiki wanasema kwamba bora haiko. Ripoti basi hizo na nyinginezo utazipata katika Kumekucha Afrika usiku wa asubuhi ya hii leo kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Habari za dunia kwanza na mkamiti Kibayasi. Katika habari za dunia wajumbe wa Umoja wa Mataifa na Misri wanafanya kila wawezalo kuzuia mashambulizi kuendelea kati ya Israel na Palestina, ambapo Wapalestina ishirini wameuawa, wengi wao raia, kutokana na mashambulizi ya anga ya Israel, huku wa Israel wanne wakiuliwa na roketi kutoka Gaza. Rais Donald Trump wa Marekani aliandika kwenye ujumbe wa Twitter jana usiku kwamba Marekani inaunga mkono kikamilifu majibu ya Israel dhidi ya msururu wa roketi kutoka Gaza na kutoa wito wa kusitishwa mashambulizi hayo ya roketi kutoka wanamgambo wa Palestina. Waziri Mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu ameliamrisha jeshi kuendelea na mashambulizi makali dhidi ya vituo vya makundi ya Hamas, Islamic Jihad huko Gaza katika mapigano makali tangu kuzuka ghasia za mpakani mwezi Novemba. Jeshi la Israel linaeleza kwamba zaidi ya roketi 600 na vyombo vingine vimefyatuliwa kutoka Gaza, na 150 kati ya hivyo vilinaswa na mfumo wa ulinzi wa makombora wa Israel d tangu siku ya e Ijumaa. Kwa upande wake, kundi la Hamas linadai kwamba jeshi la Israel limemlenga mmojawapo wa makamanda wao Ahmed Hamed Al-Qudre, ambaye jeshi la Israel linadai alihusika na kuhamisha fedha kutoka Iran hadi makundi yenye silaha huko Gaza. Baraza la muda la kijeshi nchini Sudan TMC, jana Jumapili, lilieleza kwamba litachapisha maoni yake juu ya mwelekeo wa kipindi cha mpito cha nchi hiyo leo, katika hatua yake mpya katika mashauriano na vyama vya upinzani, baada ya kuondolewa madarakani rais wa muda mrefu nchini humo Omar al-Bashir. Kulingana na shirika la habari la Reuters, waandamanaji na wanaharakati wamekuwa wakishauriana na TMC kuunda baraza la pamoja litakalowashirikisha raia na jeshi kuongoza hadi uchaguzi utakapofanyika nchini humo lakini vyama vinakwama kusonga mbele juu ya nani atakayedhibiti baraza jipya na kuhusu hali ya baadaye ya serikali ya mpito. Muungano wa wanaharakati na makundi ya upinzani DFCF ulituma mswada wa nakala ya katiba kwa baraza la jeshi siku ya Alhamis, ulioeleza majukumu ya baraza la mpito litakalokuwa na madaraka mawili, madaraka kamili wakati wa kipindi cha mpito. DFCF ilitarajia majibu ili mashauriano yasonge mbele. Mswada huo hauelezei nani ataliongoza baraza la mpito, lakini inaelezea majukumu ya baraza la mawaziri na wabunge wake mia moja na ishirini. Luteni Jenerali Shams Eldin Kabashi Msemaji wa baraza la kijeshi alieleza kwamba nakala ilikuwa nzuri, akiongeza kwamba baraza lilikubaliana juu ya vipengele vyake kadhaa, na pia ilikuwa na mapendekezo yake kwenye baadhi ya vipengele. Waendesha mashtaka wa kijeshi wa Algeria wanaripoti kwamba jaji mmoja wa mahakama ya kijeshi ameamrisha Said Buteflika, aliyekuwa na ushawishi mkubwa Algeria, kaka yake rais aliyeondolewa madarakani Abdul Aziz Buteflika, kubaki kizuizini pamoja na wakuu wawili wa zamani wa ujasusi kwa mashtaka yakiwemo yanayohusu njama dhidi ya taifa. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti kamili. Kukamatwa kwa Said Buteflika, Jenerali Muhammed Medien na Athman Tartag siku ya Jumamosi ilikuwa hatua kubwa kisiasa ya kisiasa dhidi ya watiifu wa kiongozi wa zamani tangu kujiuzulu mwezi uliopita kufuatia malalamiko na maandamano makubwa ya wananchi na shinikizo kutoka jeshi Waendesha mashtaka wa kijeshi katika mji wa kusini wa Blida wameeleza kwenye taarifa kwamba watu hao watatu wamewekwa chini ya kifungo cha muda jana Jumapili kwa tuhuma za kuhujumu mamlaka ya jeshi na kupanga njama dhidi ya mamlaka ya taifa. Televisheni ya taifa ilisitisha matangazo yake na kuonesha watu hao watatu walipokuwa wanafikishwa mahakamani, taswira ambao Waalgeria wengi hawakudhania itatokea wiki chache alizopita. Said Buteflika mwenye umri wa miaka 61 alichukuliwa na wengi wa Algeria kuwa ndiye mtu mwenye nguvu za utawala nyuma ya ikulu baada ya kaka yake kupatwa na kiharusi kibaya mwaka 2013. Mediene aliyefahamika kwa jina la Taufik alikuwa mkuu wa idara yenye nguvu ya ujasusi kwa miaka 25 na Tartag alikuwa mratibu wa maswala ya ujasusi Mbali na watu hao watatu waliokuwa na ushawishi kuna wafanya biashara tajiri watano waliokwisha kamatwa waliokuwa na ushawishi na nguvu, pamoja na tajiri mkuu wa Algeria Isad Rebrab, waliokamatwa kwa tuhuma za ulaji rushwa. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umeanza kwa waislamu bilioni moja milioni mia sita duniani hii leo, ambapo wanabidi kutekeleza ibada na kufunga kuanzia alfajiri hadi magharibi na kujumuika pamoja kwa chakula cha jioni iftar. Ramadhani huanza mwezi wa tisa wa kalenda ya Kiislamu, ambapo waislamu wanaamini Quran takatifu iliwasilishwa kwa Mtume Muhammad katika karne ya saba. Wakati wa mwezi mtukufu wa Ramadhan, waislamu wanatarajiwa kuwa wakarimu kwa kuwasaidia wasiojiweza, na siku kumi za mwisho zinachukuliwa kuwa siku takatifu zaidi, ambapo watu hulala kwenye misikiti wakitafuta neema zaidi ya Mwenyezi Mungu katika masiku yanayotoa siku itwayo Lailatul Kadri, ikiwa ni usiku mtukufu wa mwaka kwa kalenda ya Kiislamu hapa Marekani inakadiriwa Waislamu milioni tatu nukta mbili watafunga mnamo mwezi huu wa Ramadhani, ikiwa ni karibu asilimia kumi ya wakazi milioni mia tatu ishirini na saba wa Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump ana lengo la kuishinikiza China kuharakisha mazungumzo juu ya mikataba mipya ya biashara. Anasema kwamba kuanzia Ijumaa ataweka ushuru mkubwa kwa bidhaa za China zenye thamani ya mabilioni ya dola zinazosafirishwa kuingia Marekani. Trump aliandika kwenye ukurasa wa Twitter jana Jumapili ujumbe akieleza kwamba kwa miezi kumi China imekuwa ikilipa ushuru kwa Marekani ya asilimia ishirini na tano kwa bidhaa zenye thamani ya dola bilioni hamsini za teknolojia ya juu na asilimia kumi ya dola bilioni mia mbili ya bidhaa nyingine malipo haya ni sehemu ya uwajibikaji kwa matokeo yetu mazuri ya kiuchumi, Trump alieleza. Asilimia kumi itapanda hadi asilimia 25 siku ya Ijumaa. Dola mia tatu ishirini na tano bilioni ya bidhaa za ziada zilizotumwa kwetu na china bado hazijalipiwa kodi, lakini zitalipiwa hivi karibuni kwenye kiwango cha asilimia 25. Ushuru uliolipwa kwa Marekani umekuwa na faida ndogo kwa gharama ya uzalishaji, ambapo bidhaa nyingi zinatengenezwa na China. Mkataba wa biashara na China unaendelea lakini taratibu mno, huku akijaribu kurudia kujadiliana. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya yes, sauti amerika kutoka hapa washington dc mpendwa msikilizaji baada ya taarifa habari habari tunayopatia uzito kwa alfajiri ya hii leo inatupeleka huko jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambako raia wa nchi hiyo wanamtaka rais felix tshisekedi kutekeleza ahadi ya kuanzisha miradi ya maendeleo aliyotoa anasema kwamba atafanya mnamo siku mia moja baada ya muda huo ku kamilika wakazi wanasema wangali wanasubiri mitima. De la Chance ana maelezo zaidi kutoka Bukavu. Katika mpango huo wa rais Chisekedi mna ahadi ya kuongeza idadi ya wanajeshi wanaopambana na makundi yenye kumiliki silaha mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kuboresha elimu, makazi, nishati na hasa zaidi ujenzi wa vilalo na kukarabati barabara zilizoharibika. Ila hadi sasa wakazi katika jimbo hili la Kivu kusini wanasema bado kurizika. Nicole ni mkazi wa Bukavu: tunateseka iko sa vile bangeacha acha tana mwenye alikuu viko tugisi vilikwaka hakuna kenye kina shanje. tulikuwa nazania taleta mabadiriko, lakini mimi siona upande wa upinzani msemaji wa chama cha PND cha Kimois Katumbi, Desiren Taira, anaonya uongozi ulioko kwa sasa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kufanya vyema zaidi. Miezi tatu si kidogo kumutu wa kutumika n ya muhimu ya kwanza ni kuangalia mateso na malalamiko ya Kongomani, ya pili securite ionekane ila kuna wengine wakazi wanaohisi kwamba kuna mabadiliko kutokana na vile viongozi walianzisha rasmi kazi fulani fulani katika maeneo kadhaa ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, anavyoeleza David Kibali. Yuna kazi zinafanyika, ndiyo, yuna wanatia pale, wanatia deja pomola na barabara mangambo moya moya, na tumainia kivitu vitakuwa bien, nangwa tuone kwenye atafikishia. Hata hivyo, kuna pia wakazi wasiotumainia mpango huo wa Rais Felix Chisekedi kutokana na mazoea ya hapo awali ya uongozi wa rais wa zamani Joseph Kabila. Rita ni miongoni tuko tunaofia hii siku mia moja ya rais Kisekedi yenye alituaidia isikuwe kama vile ile cinq chantier ya Joseph Kabila, ambayo pia aliweza kuyaidia, lakini hatujui ya kwamba kama ilisakaisha wala ilishakaanza hapa sisi, yani tuko kama wapotevu. akiongea na Sauti ya Amerika. Marcelan Kabugu, mwanachama cha PPRD chake Joseph Kabila hapa Kivu Kusini, anahakikisha kuunga mkono mpango huo ili ufikie fanaka, kutokana na muungano kati ya vyama vya Felix Chisekedi na Josef Kabila, kash na FCC. Hata Felix Chisekedi koleo hataanzia kuzero, ataanzia pale kwenye rais Josef Kabila alimamalizia ali, anaanzia pale. Joseph Lutoamuzire ni mwanachama wa shirika la raia hapa Kivu Kusini anahisi kwamba ikiwa mpango huo wa chisekedi haujatimilika ni kutokana na ukosefu wa kutangazwa waziri mkuu nchini humo, kitu yenye angituonyesha kama ni rais ambaye anataka kutumika na atasaidia nchi endelee atie kwanza government ya kwake. Kiongozi wa vijana wa chama cha UDPS hapa Kivu Kusini, Edi Silimu, amealika wakaazi kumtumainia Rais Chisekedi. Tumuunge bwana rais mkono kwa sababu ana mipango mengi juu ya ya nchi yetu ya Kongo. Inafaa tusubiri na tuone gisi mambo yote yataendeka vizuri. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wapenda wasikilizaji, basi tunawatakia Waislamu wote duniani kila la heri mwezi mtukufu wa Ramadhani ukiwa unaanza. Basi hapa studio, basi tuendelee na habari zaidi za dunia. Marekani jana Jumapili ilishindwa kuzuia kufyatuliwa kwa makombora ya masafa mafupi ya Korea Kaskazini, ikisema inaamini bado kuna fursa ya kufikia makubaliano ya kutokomeza programu za nyuklia kwenye peninsula ya Korea. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alieleza kwenye televisheni ya ABC News kwamba makombora ambayo Pyongyang iliarusha kuingia kwenye fukwe za maji yake hayakuvuka kwenye nchi nyingine yeyote. Pompeo alieleza kwa matamshi yake, bado tunaamini kuna fursa kwa makubaliano na Korea Kaskazini kusitisha programu yake ya nyuklia, na tuna matumaini kwamba ufyatuaji makombora ulioangaliwa na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un hautafika mbali. Wakati huo Rais Donald Trump wa Marekani alieleza Jumamosi kwamba anafikiri makubaliano na Kim bado yatafanyika. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alieleza jana Jumapili kwamba rais wa Venezuela Nicolas Maduro anatawala tu kwa wakati huu, licha ya juhudi li za wiki iliyopita zilizoshindikana zilizofanywa na kiongozi wa upinzani Juan Gaido kuondoa utawala wake Maduro. Mwanadiplomasia huyo wa cheo cha juu Marekani alikiambia kipindi cha this week cha kituo cha televisheni cha ABC News hapa Marekani kwamba Maduro hawezi kujisikia vyema kuhusu usalama wa nafasi yake. Naam na, na baada ya habari hizo, hebu turudi katika ripoti za waandishi wetu, na kama tulivyosema, waumini wa dini ya Kiislamu kote duniani wameanza mfungo wa Ramadhani hii leo Jumatatu tarehe sita mwee hii ni baada ya kuandama kwa mwezi, kama anavyoripoti mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo. Jamii ya Waislamu kote ulimwenguni, kuanzia leo wako katika ibada ya mwezi mmoja, wafunga swaumu ya mwezi mtukufu wa Ramadhani. Hii ni baada ya kuonekana kwa mwezi mchanga. Kadhi mkuu nchini Kenya Ahmed Mundhar ametangaza kuanza rasmi kwa mwezi huu, na aliyeuona ni imamu anaitwa Said Jilo, ni imamu wa hapo Hola ametuthibitishia kuwa mwezi umeonekana Hola na hapa Mombasa sisi na sehemu nyingine hatukuweza kuona, lakini tunawatangazia Waislamu wa Kenya na Wakenya wote kwa jumla kuwa kesho inshallah Jumatatu ambayo ni tarehe sita mwezi wa Mei 2019 kesho ndio itakuwa tarehe moja ya Ramadhani mwaka wa 1440 kwa tarehe za Hijri. Ramadhani ni mwezi wa tisa katika kalenda ya Kiislamu. Ni mwezi ambao Quran iliteremshwa. Waislamu hulazimika kujinyima kula na kunywa kuanzia alfajiri hadi machweo. Hii ni kwa Waislamu waliofika umri wa kubalehe, wenye akili timamu na wazima wa afya. Wazee, wajawazito walio na akili tahira, wanaonyonyesha na wanawake walio katika hedhi wameondolewa wajibu huo wa kufunga, ukiwa mwezi wa ibada, kadhi mkuu amewataka Waislamu kujibidisha katika ibada na kudumisha amani. Miongoni mwa hafla ambazo zimeandaliwa kabla ya kuanza kwa mwezi huu ni pamoja na usambazaji wa Quran miskitini na vyakula kwa wasiojiweza. Ali Sharif ni mbunge wa Lamu Mashariki. Vile vile kunao waislamu ambao hawajiwezi katika masala ya, ya kiuchumi. Vile vile e, katika hizi hali za kuwasaidia waislamu katika kiuchumi katika mwezi mtukufu wa Ramadhani, e, kunao mayatima ambao watahitajika kusaidika pia kwa namna moja nyingine. Kwa hivyo kila mmoja yohitaji kufurahi na kuonyesha upendo wake na furaha yake katika mtukufu wa mwezi huu wa Ramadhani, kwa sababu Mwenyezi Mungu hatopenda kuona kwamba wengine wana furaha katika mwezi huu na wengine hawana furaha ukiwa mwezi ambapo Waislamu hufanya ibada za usiku. Viongozi wa kidini na wanasiasa wameitaka serikali kuhakikisha usalama unaimarishwa katika maeneo ya ibada. Serikali ihakikisha kwamba eh, popote mwislamu alipo katika kutekeleza ibada hii, awe ni mtu atakuwa na uhuru wa kuitekeleza ibada hii, na awe ni mtu na atakayelindwa katika zile maovu yoyote ambayo yapo katika nchi hii na kuhakikisha kwamba usalama huko wa kutosha watu kuweza kufanya ibada zao masaa ishirini na nne katika mwezi huu mtukufu wa Ramadhani. Masaa ya kufunga yanatofautiana kutoka nchi moja hadi nyingine. Afrika Mashariki watafunga kwa masaa kumi na tatu huku Argentina ikifunga kwa masaa kumi na moja ikiwa ndilo taifa ambalo linafunga kwa masaa kidogo kote ulimwenguni. Urusi ambayo ina masaa matatu ya jua peke yake, huenda ikafunga kwa masaa mengi kuliko mataifa mengine kote duniani. Amina Chombo, VOA Mombasa. Naam, asante sana Amina. Na sasa tukielekea huko DRC ambako ugonjwa wa Ebola umeendelea kuwa kitisho kwa taifa hilo, na shirika la Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu duniani pamoja na WHO wamethibitisha idadi ya vifo kutokana na ugonjwa huo sasa imefikia elfu moja. Mwenzangu Mary Mgawo amezungumza na Dr Shako kutoka DRC, aliye mstari wa mbele katika vita vya afya vinavyopambanwa na ugonjwa huo, na kwanza kumuuliza kuhusu juhudi zinazofanyika kutokomeza ugonjwa huo na kama watu wanashiriki ipasavyo. magonjwa ya Ebola kweli, si waganga tuko tunafunza magonjwa ya Ebola kweli. kuna watu wana- wanajileta wana, wana kwa kuweza kuchunguachungua huko, watu wenyewe wana wanakimbiakimbia, lakini kitu ya muhimu zaidi ni hiyo engagement community, ni community. Wakati baadaye, wakaaji ya tembo wala mjini yenye ilipigwa na magonjwa hawapendi kuingia, hawapendi kutambua ya kwamba magonjwa yuko. Watu wengine wanasema ya kwamba ebola haiko, wengine wanasema kuwa magonjwa ya ebola ni ya uongo, na ndio hivi naletwa ile kusababisha wakifu ya watu. Usema mtu anagonjwa magonjwa ya ebola wanasema sio ebola, lakini wanasema ya kwamba walimpatia poison, walim- wali walimpatia dawa fulani kwa ajili ya kitu fulani anagonjwa magonjwa wengine sio ebola, na wanamkamata huyo mtu wanamlinda nyumbani, huyo mtu anakufa nyumbani. Na baadaye mtu wa ebola akikufa nyumbani ni, ni lazima aambukize wengine hata muda watu eh, makumi mawili makumi matatu makumi manne Lakini kabla ya kuhusisha hasa hawa wananchi, kuna huduma zozote zinazotolewa kuwaeleza wananchi hawa kwamba ugonjwa wa ebola ni nini unavyoambukizwa wakauelewa zaidi kabla ya kuwaambia kwamba huu ni ugonjwa wa ebola juhudi hizo zinafanywa labda na wa maafisa wa afya ama serikali ya muhimu ka sisi watu wenye kutumia kwa hiyo hiyotimu za ebola ni kuweza kupasha habari kuambia timu za mingi sana hapo vitembo hata katwa hata mipande zingine zote bunya ipande zote huku beni watu ni wengi sana sema tukivua watu wa mjini hatuchukui watu wa mbali watu wanatoka mbali na wa wanakuja wa kuwasaidia kwa kuweza kuwapatia akili kwa kuweza kuwapatia mafundisho kwa ajili za ebola lakini tunafanya ya muhimu sana tunafanya ya muhimu ili tunasibilizeshini kuambia wakaaji ebola ni magonjwa hali gani ebola ni magonjwa enyewe inaua inaambukiza na namna gani tunakosha kujikiza na ebola tunafanya ma na ma kazi zote tunachugua hata watu wa makanisa tunalinda hata kumasomu kwa watoto , lakini tunapiga tunapiganisha vita na wale watu wa politiki. Kama watu wa politiki wanasema ya kwamba bora haiko, unajua kuwa watu wengine wa wanaweza kutafuta masauti za watu walichafua waenda upande zingine a kusema kwamba ebola ni magonjwa yenye haiko, ni magonjwa yenyewe watu wanaitengeneza kwa laboratori kakua kuua watu, kwa watu wengine. Na kuna baadhi ya wananchi ambao wa wamehojiwa na vyombo vya habari wanaeleza kwamba wanashindwa kufika katika vituo ambavyo vinatoa huduma eh, za kuhusiana na ebola kwa sababu ya kuhofia ghasia <tutu> Je, hili nalo na wewe unalithibitisha? hiyo hiyo tu mafundisho wale watu wa politics waliletea politi, wa politi, wa watu ya wa kusema ya kwamba unajua, kituo cha afya hiyo watu wanatunza kukola huko, ukienda utakufa, hakuna mtu mwenye kupona. Hakuna hivyo, lakini tulikamata hatua ya kuonyesha ya kwamba hiyo ba, data zote za epidemiology surveillance, tuanzi kuambia watu siku kwa siku, kama kuna watu um, namba fulani walipata magonjwa, namba fulani wamekufa na kuna watu wenye kutoka kwa kituo cha afya wanapona kizama. Juma ilipita hapo kwa Butembo, watu thelathini na saba walipona, wanatoka kwa kituo cha afya wanatoka, wanapona na Ebola. Ilikuwa shangwe kubwa sana. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti america washington dc na wakati umefika kuleteni jamii na maendeleo baada ya kusikiliza ripoti hiyo juu ya changamoto zinaokabili wahudumu wa afya ambao wanatoa msaada na wanapambana na hali ngumu ya kutokomeza ebola hivi sasa hebu tuangalie je familia zilizopoteza watu wao kutokana na Ebola, ugonjwa huo hatari, ambapo mwishoni mwa wiki kulitangazwa kifo cha elfu moja. Oster Malivika anasema hali ya maisha ni mbaya zaidi huko Butembo kwa wengi walioathirika. Ebola ukiwa ugonjwa hatari unaokuwa na dalili moja na malaria, ulianja hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika eneo la Mangina wilayani Beni, Hapa Kivu Kaskazini, na kwa sasa watu zaidi ya elfu moja wakiwa wamefariki. Hii ikiwa idadi kubwa sana inayopelekea watu kuishi kwa uhoga na kuogopa. Rose Kahambu tuombeane, yani, ni akina mama anayekuwa katika muji wa Butembo, sehemu ambako watu wanakufa kila siku. Ndiyo kabisa, watu wamefariki wengi, siku kwa siku watu wanafariki na ugonjwa wa Ebola hapa jijini Butembo, na hatujui tufanye nini, kwa sababu japo uinizazi unaendeshwa huko na huko watu hawasikie hadi hapo, na chanjo kubwa ambayo kwa sasa imetuma watu waweze kufa imesababisha vifo vya watu wengi. Ni kufuatana na hivyo, vituo vidogo vidogo vya afya ambavyo bado havijaelewa, waongozi wao hawajaelewa mambo ya Ebola na wakipinga wakikamisha mambo haya, wanaendelea kupokea wagonjwa, na hivi ndivyo wagonjwa nao wanganga wanaenda kuambukizana huko huko, na Ebola imekuwa na mizizi kwa siku hizo kabisa, sio kusema watu hawasikie wengi, lakini wale nao wamekuwa tatizo kwa uinizaji kuhusu kumaliza ugonjwa wa virusi vya Ebola. Mji wa Butembo ukiwa mji wa kibiashara, watu kwa sasa waishi maisha magumu kutokana na ugonjwa huo wa Ebola ambao umeacha familia nyingi kubaki mayatima na wengine wajane, huku watu wakifa kila siku kwa sababu wananji walipuuza ugonjwa huo, kama anavyosema Mapendo Mutoyo. Mji wa Butembo ukiwa mji wa kibiashara, watu kwa sasa waishi maisha magumu kutokana na ugonjwa huo wa Ebola ambao umeacha familia nyingi kubaki mayatima na wengine wajane, huku watu wakifa kila siku, kwa sababu wananchi walipuuza ugonjwa huo, kama anavyosema Mapendo Mutoyo kutoka Butembo. Hali maisha ni ngumu sana eh, watu kama makumi mbili makumi tatu wakija wakifariki kwa kila siku, tuone hiyo kama demografi na dininie. Wazee wamekoa mingi, wazee wamekoa mingi, mayatima wamekawa mingi, na inakuwa shida ambayo vraiment inakala huko Butembo. Tumeshangaa, ha ni mshangao, tume ukubwa hapo. Ugonjwa wa Ebola umehesiri sana uchumi wa eneo hili, hasa Kivu Kaskazini ambako watu wengi hutoka katika nchi za Uganda na nchi nyingine, lakini bado biashara zinaendelea kama kawaida, hazijasimamishwa na shirika la WHO, lakini wakiomba watu kulinda usafi. Dr. Shako ni mmoja wa madaktari wanaojaribu kupambana na ugonjwa huo wa ebola. kwa kuweza kujikinga na ebola, tuna hatua kama hiyo. Kusukua mikono ni hatua kubwa sana, kusukua mikono na sabuni, kusukua mikono na maji yenye wanatia dawa klorini, kama unakosa sabuni kama unakosa cloro unasugua mikono hata na majifu. Hiyo ni magonjwa yenyewe, watu wanaambukiza mkono kwa mkono. Mtu mwingine alikuwa nayo anakiwa usalimia mwingine na mwingine anapata baadaye, na ndio hiyo, ni ukingo. Ukingo wengine ni kama unajua kwa kwa ya kwamba ulikuwa pembeni ya mtu mwenyewe alikuwa confirmed cases ya ebola, ya upate chanjo. Na ni kwa nini, ni kwa nini mnakataza watu kuwa karibu na mtu ambaye amefariki na ebola? Mtu mwenye anafariki na ebola ni mtu mwenye kuwa hatari kupita hata mtu mwenye kuwa mzima ni hiyo wakati hiyo vidudu ile virusi inaenea mwili mzima, na hiyo maji yote kitu yote inatoka kwa mwili wa yule mtu inajaa virusi na virusi. Na ndiyo tunasema ya kwamba mtu yeyote mwenye alikuwa pembeni ya mauti ya ebola inabidi apate chanjo, na tunakataza watu, hata mtu wa ebola akikufa kwa jamaa, msimuguse, msiguse. Serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa upande wake yaomba wananchi kusaidia madaktari Kwani bila wananchi madaktari hao hawana chochote ambacho wanaweza kufanya kwa sababu tiba itatoka kwa wananchi wenyewe ambao wengi walidanganywa na wanasiasa kutoka vyama vya upinzani wakati walikuwa wakitafuta kura, wakisema kwamba ugonjwa huo ni, ni pepo ama uliletwa na serikali. Iwapo ugonjwa utaendelea pa Butembo, wananchi watakosa chakula, watu wakiogopa kuingia katika mji huo kufanya biashara zao katika uhuru Hoser Malivika, jamii na maendeleo, Goma. Na sasa ninakusomea muktasari wa habari. Mwezi mtukufu wa Ramadhani umeanza kwa Waislamu bilioni moja milioni mia sita duniani hii leo. Wakatoliki wa Sri Lanka walisherekea sala ya Jumapili majumbani mwao kwa wiki nyingine kufuatia wasiwasi wasi wa usalama kutokana na mashambulizi ya mwezi uliopita kwenye makanisa na mahoteli. Asante sana Mkamiti Kibayasi kwa muktasari wa habari, na hapo ndo tunafikia mwisho wa Kumekucha Afrika kwa hii leo, siku ya Jumatatu tarehe sita Mei. Asante kuungana nasi wakati mwingine. Kwa niaba ya wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.