kutoka studio 15 hii ni voa express moja kwa moja kutoka hapa washington idhaa ya kiswahili ya sauti amerika na kuwa mkuu kwa mpango huu wa voa express jina langu ni bmj mridhi Jina langu ni Kenneth Bwire. BMJ, unajua kwamba ufalme wa Uingereza unatarajia mtoto, yaani uh, yupo kwenye leba, lakini tayari anachapa vichwa vya habari, vinaandika moja kwa moja kuonyesha kwamba mtoto wa kifalme mwingine anatarajiwa. Wewe wakati unazaliwa hakuna mtu aliyejua lakini pambana, <laughs> pambana na hali, kila mtu anapambana na hali yake. Haya, <laughs> basi kando na hayo, kuna mengi ambayo tumekuandalia katika Vu Express takriban dakika thelathini kutoka hapa Washington, ambapo ndio zimegonga saa tatu unusu. Kusema ukweli, ni saa tatu na dakika thelathini na moja unangoja una, kwanza unasema hapa, hapa. kule tunakosikika oh, tofauti kabisa, saa kumi na nusu Safi kabisa, endelea. Baadhi ya mengine tulio nayo Bwile ni kwamba kuna ajali ya si ajali, kuna shughuli za wachimba migodi kule DRC na shughuli zenyewe zinaonekana zina utata wa aina yake. mm -hmm. Ni baadhi ya habari tutakazokuletea, lakini kionjo ni kwamba lengo ya maandamano yetu tulipoona hatulipiwe, tunasema leka tufanye maandamano ya amani tutafutie suluhisho tuta, tuta, tuta, pata pesa zetu. Na leo ikiwa ni siku ya kwanza ya mfungo wa Ramadhani, pia tutasikia mengi kutoka huko Mombasa. Tusikie kidogo tu kutoka kwake mwenzetu Salma Mohamed, naambiwa uh, sauti zake haziko tayari lakini tutakuletea mengi kutoka huko Mombasa kuhusiana na siku ya kwanza. Kuna wale wamesema kwamba mwezi ulipata kuonekana hapo jana, na katika nchi zingine bado hawajaanza, wa wataanza mpaka kesho, lakini tutakuwa na hayo. Tutakuletea habari moto moto kutoka studio zetu hapa Washington na kadhalika, tukuletea mziki, tutakuletea ushauri, tutakuletea kama huna kazi na pia tutaangalia ni yapi ambayo yanavuma kwenye mitandao. Lakini tuanzie wapi, Kenneth? Afrika Kusini, ambapo nchi hiyo ya Afrika inajiandaa yenye uchumi mkubwa Afrika, sio na Dio, ambapo wengi wanakimbilia kule muda mwingi kutoka nchi zingine za Afrika kutafuta hifadhi. Ni kwamba inaandaa uchaguzi mkuu tarehe 8 mwezi huu, siku mbili tu, leo ndio siku ya mwisho ya watu kutafuta kura kampeni, ushindani mkubwa ukiarifiwa huko, kati ya chama kikongwe zaidi cha ANC mm -hmm. na chama kilichojiondoa ANC na vuguvugu la vijana Julius Malema. Na kwa kweli uh, uh, Kenneth, ni kwamba ANC walifanya mkutano wao wa mwisho kabisa. Uh, hapo jana uh, sijui kama ndo siku ya mwisho rasmi au ni vipi, lakini mwisho kabisa uh, ucha, uh, nini katika mkutano wa jana ndo walieleza mengi watakayofanya na wakafunga ukurasa huo, na kuna zile za kampeni za kichini chini Afrika, hata kama imewekwa siku ya mwisho, lakini tunaendelea hadi siku yenyewe. Rubawa Hamidu ni mkazi wa Cape Town, nimeweza kuzungumza naye, Uh, kuweza kujua nini ambalo limefanyika hii leo kabla ya kuapisha wale maafisa wanaosimamia shughuli ya uchaguzi, na nikaanza kumuuliza hali na mazingira ya yale ambayo yamezungumzwa siku ya mwisho ya kampeni kitaifa nzima. Mbio zilizopo kubwa ni IMC na EFF, wao wow, ndo wenye mkuano mkali kitaifa. Ujumbe ni ule ule, Julius Malema anasema atachukua ardhi watu wa watuwai amakosa yupo katika majadiliano na, upe, na lehe, pia, mashamba, watu weupe. Anasema na nayeye pia atachukua mashamba kuwajaia watu wai. Kwa hivyo suala ambalo linazungumziwa katika kampeni ni moja tu, hilo ndiyo kubwa. Yapo mengi ajira ya nini, lakini kubwa ni hilo la ardhi. Marema jumbe wake ni moja kwa moja kwamba ardhi ni yao itachukuliwa kama babu zao, kwa hiyo wataichukua wao kwa nguvu. ela ya Marema ANC, ANC, wao wako katika kukubaliana na watu weupe waweze kuwauzia ardhi serikali, ili wapate kuigalia kwa watu wa chini. Na wapiga kura, je, nao wanaona huu ndio ujumbe pekee wa kuangazia ama wanajadili mambo mengine? Wapiga kura wengi wapo katika suala la ajira, sababu nao wanaokosea wa ajira nandomana. Kwa mfano napokuambia tauni kama hivyo, viwili vyote wameshindwa kukamata watu ptn Sasa kilitowashika watu ambacho kinaahidi sera za ajira ni DA na ambayo ina uhakika wa pt asilimia kubwa watashinda moja kwa moja. Kura za maoni za mwisho zinasemaje? ANC atashinda kwa ushindi mdogo. ANC anaonekana atashinda kwa ushindi mdogo, hiyo kama miaka yote kwa sababu ni skinafasi inaonyesha isefnasalaina kitu hivi. Tume ya uchaguzi inasemaje? maandalizi maandalizi, wanasema kila kitu kiko tayari, wamejipanga. Uchaguzi utakwenda salama, maafisa wa usalama maafisa usalama wa usalama wamejipanga. Naona hali ni shwari, imetembelea sehemu kadhaa kadhaa, vituo vivili vitatu, kuna <tum> amani <tum> kabisa, hakuna matatizo ya aina yoyote. Nam ni Rubawa Hamid akiwa Cape Town. BMJ, tunafahamu kwamba Afrika Kusini imeandamwa kidogo siku zilizopita na vurugu na machafuko ya hapa na pale, wenyeji wakiwafukuza wageni. Ndiyo, ni kweli kabisa na kwa kusema kweli, nimependa jinsi ambavyo umempeleka maswali ambayo umeuliza. Kwa haraka haraka tumepata kujua mambo mengi sana kwa haraka haraka hivi, eh, lakini muhimu zaidi ni kwamba kama alivyoeleza katika eh, chaguzi ama kura za maoni pale eh, South Africa, ni kwamba ANC itachukua ushindi kulingana na jinsi wanavyoeleza, ingawaje uungwaji mkono wake umepungua kwa kiasi kikubwa, na kuna ile EFF yake Julius Malema pia ina, ina umaarufu lakini sio mkubwa kiasi kile. Na kuna Democratic Alliance, hiki ndicho chama cha pili eh, kwa umaarufu pale Afrika ya Kusini. Tusubiri tuone atakayotokea siku ya Jumatano, na hapa VOA Swahili eh, ndio utapata kujua mambo yote, na tutakuwa on top of things, tutakuwa tunaangalia kwa kina kabisa eh, vile mambo yanavyoendelea. Sasa twende huko DRC kama ulivyotaja Kenneth Bwire, ni kwamba uh, wachimba migodi katika mgodi wa Rubaya Masisi hmm. eh, huko mashariki mwa Kongo wameandamana na wakiwa wamebeba e, mabango e, ili kupinga hali mbaya ya kutolipwa ama, wanaeleza kwamba hawajalipwa na kampuni yao ya SMB huko Kivu e, Kaskazini, huku a, kukiwa wakiwa na miezi mitano wakichimba bila a, kupata malipo yoyote. Na ili kupata kujua mengi zaidi, tuungane na mwandishi wetu Austel Malivika, yuko huko naambiwa kwamba Uh, tumempoteza hostel Malivika, lakini bwir ni kwamba wameandamana kule kwa wingi kweli kweli, na alafu polisi wakaenda pale wakawafurusha wakakimbiza huku na huko, lakini wamekuwa wakieleza ni nini ambacho wanauliza. Uh, hebu tusikie, tumsikie mmoja wa wale ambao wamekuwa wakiandamana huku, tukijaribu kumpata tena Malivika akieleza ni nini ambacho kinawafanya waandamane. Lengo ya maandamano yetu ni kwa kuwa tunatumika miezi tano na tuko natumika mu societe SMB, tunadipozako mali na makuta yetu yetu naishia kule miezi tano bila kulipiwa. Sasa tulipoona hatulipiwe, tunasema leta tufanye maandamano ya amani kwa ajili leta tutafutie suluhisho jinsi tutaweza kupata pesa zetu. Ilikuwa maandamano ya amani kabisa, ni kwa kuwa wale ambao tunaandamana kwa ajili yao hawapendi tufanye maandamano, juu makosa yao ionekane kwa marezo sosio na na mkongo wote, juu tupate suluhu, kwa kuwa wao walitangulia tangu zamani kutunyanyasa hadi leo, manyanyasi inaendelea. Na ninyi nyie wa press mliona masasi inafyatuliwa ndani ya population, ijapokuwa tuko na reclamer droit zetu Malivika, kabla ya maandamano hayo, hapo hakukuwepo na taarifa zozote za hao wafanyakazi kuweza labda kufanya mazungumzo na wahusika na jinsi serikali inaweza ikaingilia kati kuwasaidia kupata mshahara wao wa miezi mitano. Malivika Useri, Malivika, upo hewani kama unanisikia? Naonekana bado kuna tatizo. Amepotea Malivika. Malivika lakini tusikie mmoja, huyu ni ni mwenye ndiye mwenye mgodi ambao unapiganiwa, hebu he, tusikie anasema nini, manake pia amepata, uh, ile eh, namna ya kueleza ni nini ambacho wao wanasema, licha ya hawa waandamanaji kuingia ku kwenye barabara na, na kupinga yale wanaoitisha. Tumsikie wale wachimba wa, wa madini walikosa mali yao kwa ule muda kidogo, wakati tulikuwa na matatizo na ile system ya itski. Sisi kazi yetu ni kulipa mishahara na kulipa wale wachimba madini na hata kulipa kodi. Haya basi, a, ndiye huyo mmoja wa maafisa wakuu katika mgodi huo akieleza ni nini msimamo wao kama Uh, wamiliki wa mgodi huo hatukufanikiwa kumpata malivika, lakini bila shaka utaweza kupata mengi eh, kwa kuingia kwenye tovuti yetu. Tutakuwa na maelezo zaidi kuhusu hayo yaliyojiri huko DRC, huko mgodi wa Rubaya Masisi, ambapo tunafuatilia kwa karibu Kennedy uh, Bwire tu. <laughs> tuende basi kwa chumba chetu cha habari tuone ni nini kimejiri kwa sasa. Habari za hivi punde ni kwamba ufalme wa Uingereza umepata mtoto kijana na vyombo vya habari moja kwa moja vinasema a boy. Marekani jana ilituma ndege za kijeshi mashariki ya kati kufanya mashambulizi, ikiwa ni majibu kwa vitisho vya Iran dhidi ya usalama wa Marekani, amesema mshauri wa usalama wa taifa John Bolton katika taarifa yake jana Jumapili. Bolton alisema hatua hiyo ya kutuma ndege hizo mashariki ya kati Marekani inataka kutoa ujumbe wa wazi kwa utawala wa Iran kwamba shambulizi lolote dhidi ya maslahi ya Marekani au ya washirika wake na kitendo hicho kitajibiwa kwa nguvu zote. Aliongeza kuwa Marekani haina nia yoyote ya kuanzisha vita na utawala wa Iran lakini iko tayari kujibizana ama kujibu shambulizi la aina yoyote kutoka kwa Iran. Watu wa 41 wamefariki katika ajali ya ndege iliyotokea Jumapili jioni kwenye uwanja wa ndege wa Sheremetyevo katika eh, mji mkuu wa wa Russia huko Moscow. Msemaji wa kamati ya uchunguzi ya Russia, Elena Makovikaya, leo amewaambia waandishi wa habari kwamba abiria 37 waliokuwa ndani ya ndege hiyo aina ya Superjet SSJ 100 wamenusurika. Ndege hiyo ilikuwa na jumla ya abiria 73. E, ilipotua kwa dharura. Mkanda wa video uliopitishwa kwenye televisheni ya Rasia ulionyesha ndege hiyo ikiwaka e, moto eneo la nyuma wakati wa kutua. Sudan Kusini, Af... Sudan Kusini na Afrika Kusini leo Jumatatu zimetia saini makubaliano ya kushirikiana katika uzalishaji mafuta kwa kipindi cha miaka sita katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambako uzalishaji umeathiriwa sana na vita vya wenyewe kwa wenyewe kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mkataba huo wa uchimbaji mafuta ulitiwa saini na waziri wa mafuta wa Sudani Kusini, Ezekiel Lol Gathok, na upande wa Afrika Kusini uliwakilishwa na waziri wa nishati Jeff Radab. Radeb amesema Afrika Kusini imeahidi dola milioni 50 kwa uchimbaji mafuta. Afrika Kusini pia ina azma ya kujenga bomba na kinu cha kusafisha mafuta na hivyo uwekezaji wake utafikia dola bilioni 1, kwa mujibu wa waraka wa maelewano uliotiwa saini Novemba mwaka jana. Na kamanda wa majeshi ya mashariki mwa Libya, Khalifa Haftar, amewasihi wanajeshi wake kuendelea kupigana na wanajeshi wa serikali ili kuteka mji wa wala anaowataja kama wale wanaowataja kama maadui wao. Matamshi yake yanajiri saa chache tu eh, baada ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya kutoa wito wa kudhibiti, eh, kusitisha vita hivyo eh, kwa muda wa wiki moja kuanzia leo Jumatatu. MJ unajua, katika mila za Kiafrika baadhi ya mila si zote, mtoto anapozaliwa mwanzo anafichwa, mm, karibu wiki moja ama wiki mbili, majirani hawambiwi, mm. Hata mtu anapokuja pale nyumbani kuuliza fulani amekwenda wapi, unaambia hayupo, lakini yupo, akafichwa nyumbani. Katika nchi za magharibi hata kabla mtoto ajaanza eh, mama anapohisi tu inakuwa ni habari wakati kwetu inakuwa ni kufichwa. Kweli kabisa. Na huyu mtoto aliyezaliwa, naona hapa kwenye vyombo vya habari wanaeleza kwamba ametoka akiwa na uzito wa pauni saba Weka katika kilogramu a uh, kilogramu tuseme tuongeze ni kama kilo tatu hivi unusu ama kilo nne namna hii. Wanasema bouncing, bouncing baby boy na kama ulivyoeleza <laughs> <laughs> tunacheki na Aida Isa anatukumbusha kwamba amezaliwa siku ya kwanza ya Ramadhani, wakati, wakati sala oh, zimeanza oh, baraka oh, zote zimekuja uh, eh. bila shaka na ni mtoto ambaye amekuwa akisubiriwa kwa muda mrefu. Unajua historia hii kidogo kwamba mm -hmm. uh, huyu mwanamke mm. Mm -hmm. na yule kijana naye eh, kule ni mtoto wa ufalme uh, na, mm -hmm. na huyu mtoto sasa, iwapo ataendelea kuishi mpaka wakati Mwenyezi Mungu atakapomjalia mm -hmm. atakuwa katika nambari ya saba kwenye ile laini, ile orodha, iwapo eh, atafika kuwa mfalme ah, atasubiri sana. Atasubiri. Unasikiliza VOA Express <laughs> kutoka idhaa ya Kiswahili <laughs> ya Sauti Amerika, moja kwa moja kwenye Facebook VOA Swahili kwenye wavti www.vo voaswahili.com kwenye redio shirika za FM kote katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Na tukitaja mambo ya Ramadhani, ni kutoka huko Mombasa tunaarifua kwamba Waislamu ee, wameelezea kuridhika kwao, kufurahia sana kwamba siku ya kwanza ya uh, kuadhimisha ama siku ya kwanza uh, ya mfungo huu wa Ramadhani imeanza hivi leo, na kama ulivyokuwa uh, unanielezea uh, mm -hmm. Kenneth, ni kwamba mm -hmm kumekuwa na tashwishi kusema ah, kuna kwingine hawakuona ule mwezi na kuna kwingine ambako wataanza kesho hivyo nilivyosoma eh, katika vyombo vya habari vya kenya ni kwamba baadhi wameanza baadhi hawajaanza na baadhi wanasema tuwe na mtu mmoja atakayekuwa anatoa taarifa za moja kwa moja lakini salma muhammad akiwa mombasa anasemaje kwa majina anaitwa musa chirunje na mimi ni mkazi wa mombasa sehemu ya kongowea Mwanzo tunamshukuru Mwenyezi Mungu kuwa tumeuona mwezi wa Ramadhani. Sio wote ambaye amepata fursa ya kuona mwaka huu, kuna wengine wametuacha. Uh, na mimi nimejiandaa vizuri kwa ramadhani hii. Uh, mwanzo, kabla ya kuwa ramadhani haijaingia, kidogo kwa vitu ilikuwa kidogo kupatikana, na kwa tabu na vitu kidogo sokoni imekuwa ni ghali, lakini vile sani ya ramadhani, tunatumai kuwa huenda vitu vikapungua ile bei yake kidogo na vikawa ni vingi, kwa sababu katika mwezi wa ramadhani huwa ni mwezi ambao umebarikiwa kuna neema ndani yake. E, Ramadhani tumepokea kwa furaha, kwa kuwa ulimwengu mzima kwa mara tuseme, watu wanaotofautisha sijui, Saudi Arabia wana siku yao watu wengine, lakini kwa mwaka huu tuna furaha, tumekuwa kitu kimoja. Waislamu wamepokea mwezi mtukufu wa Ramadhani kwa siku moja, na tumeanza somo zetu, na twaomba i Ramadhan iwe ya mafanikio, kusafisha nyoyo zetu na tubadilishe katika mienendo ya maisha yetu, tuwe umabora ambao haujawahi onekana mwanzo, ndio furaha kubwa kwangu eh. sitatumia expenses zozote, I'll be saving a lot of cash <laughs> alafu, pia inanipatia muda mwingi sana wa kufanya kazi zangu bila kufikiria, nakuwa distracted, sijui nini, nikatafute lunch, sijui nini. Nanipatia utulivu, najua tu nina siku nzima ibada na kufanya kazi. Inanikera kiasi kuwa naona Waislamu tunajigawa pande mbili, na ni jambo la kuchukiza hata mbele ya macho ya Mwenyezi Mungu, na ile mvutano hatui na uwiano, na hapo inaleta chuki baina ya makundi, na kitabu ni kimoja. Sasa ndiyo hivyo hivyo, pia huwa inaleta utatanishi katika imani zetu. Haya, uh, ni baadhi ya Wakenya wakielezea jinsi hisia zao tu kuhusu uh, mfungo huu wa mwezi mtukufu Ramadhani, ambapo waumini wa dini wa ya Kiislamu hasa katika nchi ya Kenya uh, na kwingineko wameanza mfungo um, um, huu hivi leo, na hii ni baada ya kadhi mkuu e, wa Kenya Hamed Mudar kutangaza maandama, maandama, maandamano ya mwezi e, kule mjini Hola, yaani ni katika pwani ya Kenya. Na Shekh Muda amesema kwamba Uh, mwandamo wa mwezi nimekosea, nime neno hilo. Mwandamo wa mwezi unaashiria mwanzo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Huku umemtaja uh, Salma Muhamed, yuko kwenye laini ya simu. Salma, tueleze mambo yakoje hapo Mombasa? Naam, asante uh, sana DJ. Uh, hapa mambo ni shwari kwa Waislamu, so wameweza kuendelea uh, na ibada ya somu siku ya kwanza ikiwa ni hii leo na hapo Mombasa ni hali ilizo kwa uh, kweli. Nitazungumzia upande wa biashara ambapo kumekuwa na na hali ambayo imewashtusha pengine wakazi wa hapa kwao livyopita katika maeneo ya sokoni, bidhaa leo zilikuwa zimepanda bei sio kama kawaida hapo uh, awali, na wengi wanasema uh, kwamba ni labda kwa sababu ya kuandama kwa mwezi, na ndiposa wakaweza kubadilisha bei za sokoni kwa sababu wanajua vile mahitaji ya vyakula katika wakati huu wa msimu wa Ramadhani huwa inakuwa katika uh, yani, kwa kiwango cha juu. Kwa hivyo ndio mambo ambayo yako katika hali ya upande wa biashara, na vilevile mambo ya ibada, watu wameweza kujitayarisha kuweza kutekeleza ibada ile maalum usiku wa tarawe, na vilevile kumekuwa na uhakikisho kutoka kwa uh, ngazi za kiusalama, kis wakisema kwamba wataweza ku kutoa usalama nyakati za usiku, watu waweze kutekeleza ibada hiyo uh, ya kutekeleza swala ya tarawe usiku, ambayo ni ibada maalum inafanywa wakati wa Ramadhani peke yake. bmj Asanti sana Salma Muhamed, tulikuwa ulikuwa tunakutafuta hapo mwanzo, lakini pia sauti ulizozituma wasikilizaji wamewasikia, baadhi wa ya Wakenya wakielezea hisia zao wakati wakianza mfungo huu wa mwezi mtukufu wa Ramadhani. Tutapata mengi zaidi kutoka kwako Salma Muhamed. Muda hapa umetukimbia, shukran sana ukiwapo Mombasa. Nam vile vile, tukiachana na Salma Muhammad kwenye ukurasa wetu wa Facebook streaming live, Ernest Kaku Kakumbula anasema anawapata vizuri sana. Mko sawa. Lungu Mantondo, tuko pamoja. Kariuki Ndesh, ukiwa mois Bri bridge Kitale, unasema uko ndani kabisa. Pamoja na muhammad Porojo, unasema vizuri sana sana. Ni rekodi hii chini kwa chini, Diamond <laughs> na fali Ipupa wanasemaje, Ken? ah, tuisikilize kwanza. ah, haya, inama sasa, twende <laughs> <laughs> unasikiza mambo hiyo, chini kwa chini hapo, anakwambia mapenzi, mapenzi mazuri kweli, lakini inafika wakati hmm, sitaki kusema hilo, nitakuwa nimeharibu nyimbo baba. Aya, sema ni nani, wameshirikiana nani? Fally Ipupa huyu na kijana wa Tanzania, mkwe wa Uganda, lakini nasikia pia atakuwa mkwe wa Kenya, anaitwa Diamond Platnumz. Haya basi, kuondoka <laughs> chini kwa chini hapo, mziki safi kabisa. Naona tuangalie masuala ya kama una kazi, unajua Kenneth, kuna mambo mengi ambayo huzungumzwa kuhusu wanawake. Kuna wanawake wanafurahia wakiwa nyumbani. Sasa wewe ukiwa bwana unafanya kazi una, unaenda nyumbani anakuwa ni mke nyumbani, lakini pia kwa Kiingereza wanasema kuna uh, negative connotation saa zingine kwa mambo hayo, hasa hapa Marekani wakati mte mke anaitwa kwamba ako mm -hmm. nyumbani mke mm. nyumbani, inakuwa kwamba wanasema sio hakuna usawa pale, wanataka pia watoke wafanye kazi na ndo maana hiyo, katika kama una kazi hivi, leo tunamsikia huyu uh, Bi Paulin Njoki akiwa huko Kenya anasema eh, katika dunia sasa hamna haja ya kuitwa mke nyumbani, na anaeleza harakati za kutafuta kipato zaidi ili kulisha familia yake. Twende kazi. Haya, sisi tuliamua kama wanawake tuanzishe kutengeneza sabuni, sabuni ya chemicals, sabuni za za kuosha vyombo, sabuni zina rangi tofauti ya green, red na blue. inasaidia sana kwa ushaji wa vyombo. Sisi hatuna kazi, sisi tumeolewa, hatuna kazi. Hakuna mambo ya kukaa nyumbani, hii kazi inatupa pesa sana, ikaisha ina... <coughs> Sasa asingekuwa nauza hizi sabuni angekula nini? watoto wangefanya nini? Ange, angelipa nyumba na nini? sababu nimetupeleka mbali na, na kuambia hata mahoteli sahii, hizi hoteli kubwa nazoziona hapa zime zilikuwa zinatumia hand wash. Sasa hizi wanakuja mpaka wanaoda hizi sabuni na tunapata pesa. Kwa mfano huu mtungi mdogo unauona hapa, huu mtungi mdogo ni wa lita kumi, um, kiuza unapata faida ya mia tatu, na kwa siku tunaweza amua tuuze kama mitungi mitungi mitano hizo ni pesa ngapi kwa mwezi? Hizo ni pesa nyingi sana. Mwanamke ukiingiza pesa zako, ukijitegemea, tunafurahia sana, tunaendelea vizuri na tunaona tunaenda mbali. Unaona hii simu yangu hapa nimeshika, hii simu nilinunua na hizi hizi nini hizi pesa za hii sabuni, na watu wanadharau, lakini nakwambia sahii tumeamka, tumeamua, hizi ndio hii kazi ya kutengeneza sabuni ndio tutafanya. Na si ati ni sabuni, unaenda unanunua kemikali, unakuja unachanganya na maji, ni rahisi sana kutengeneza na kuuza, ni sabuni nzuri, hata unaweza fulia nguo, unaweza oshea nyumba, unaweza hata kuoshea vyombo, nayo twashukuru Mungu. Sasa utaitwa housewife mpaka lini? Utaitwa, utaomba pesa mpaka lini? Mpaka za nywele unaomba, za kununua nguo unaomba, utaitwa housewife mpaka lini? utahitua, wanawake mjifunze kuteng, kujitengemea. Fanya kazi hata kama ni ya nini, fanya kazi ni kazi, msidharau kazi, wanawake wenzangu. Msidharau kazi ya kuza sabuni, ebu jaribuni, mtaona mafanikio. Kuna msemo kwamba kwa tafsiri ya Kiswahili itakuja, ah, itakuwa kile ambacho mwanamke mwanamme anafanya mwanamke anaweza fanya vyema hata zaidi. Na kuna zile harakati kwamba tuna usawa wa jinsia, sote tupo sawa. Kile ambacho unaweza ukafanya, vile amesema bmj na mm -hmm. mimi naweza nikafanya. Sasa kama nimetoka kwenda kutafuta, nawe toka ukaenda ukafanya Naam. Ndio ukatafuta, ili msaidiane. Mkono wa kushoto unaleta wa kulia, ukitoa kulia pia ulete wa kushoto utoe. Na kwa mara ya kwanza duniani, nafikiri wanawake wamefika kiwango ambacho akijawahi hawajawahi kufika tangu sijui miaka ipi, eh, katika usawa <laughs> wa jinsia, manake wako katika nafasi kubwa kubwa, kama kazini unakuta kwamba wanaume wako chini yao. Haya basi, tuangalie eh, swali la leo tuliuliza nini, uh, Kenneth. Kuna mbunge maarufu sana nchini Tanzania. Inasemekana kisomo chake ni cha chini kidogo, kama ungependa kuangazia maswala ya kisomo, na amekuwa maarufu kiasi kwamba ikatamkwa kwamba kazi anayoweza kufanya kuna maprofesa wameshindwa kufanya. Sasa tukauliza swali Msukuma, Jose, Msukuma ndio jina la utani, jina lake halisi ni Joseph Kasheku. Tukauliza, je, Joseph Kasheku apewa uwaziri? Na wamejibu kwa wingi kwa sababu kwa yale ya maoni ambayo tayari inahesabu hapa zile jumbe ambazo wameandika kwenye Facebook mia nne mm-hmm. na kitu uh, zinaelekea mia nne na hamsini. Tuanze na huyu Joseph William Shemdolwa anasema aongeze juhudi za uh, kuwatusi, kuwa wapinzani ndio kigezo kikubwa. <laughs> atapata tu <laughs> lingine Eh, labda iundwe wizara ya matusi na wala la la la <laughs> na, na kule Chadema anaweza uh, hiyo. Ila ni tofauti na hapo uh, alipo. Huyu ni Mzindawa uh, Mzindawa amesema tu uh, kwa jina moja jina lake, hmm. Wanasemaje? Kenis Malvanzika anasema waziri wa kilimo utamfaa sana, kwa sababu ana uwezo huo anayemkute mashule anasema, uh, uh, yule msukuma anaweza kuongoza. Kipaji sio shule. Shule uh, anakupatia ma, inakupatia maarifa. Hata hivyo, msukuma yule akashapiga buk hapo alipo sio mchezo, na ni dhahiri kwamba ni vizuri apewe uwaziri. Ni mjadala ambao ukiendeleza watakuambia kwamba hata kama ujakanyaga shule kuna mambo unaweza ukafanya vizuri zaidi tu, yeah. Kuna waziri nchini Kenya naye akafutwa kazi juzijuzi juzi kwa sababu hana kisomo, lakini hana kashfa yoyote ambayo alikuwa ametekeleza. Sio eh, kwamba hana kisomo kwa hana kisomo, hakika ana kisomo, lakini labda kwa kadri tu. Naona muda umetimia tuiname tukiondoka, sio ni BMJ mrithi Kenneth Bwire, jina la kwangu msimamizi na mwelekezi amekuwa Aida Isa akishirikiana na Fiona wa mai