Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na mimi ni Patrick Nduimana, nikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatatu, Mei 6 mwaka 2019, ambapo tunasikika kupitia redio shirika za FM kwenye eneo la maziwa makuu ikiwemo ile ya 107.5 FM, Nairobi, Kenya. Karibuni Kwenye taarifa zetu hivi leo, mwili wa Reginald Mengi ambaye alikuwa mfanya biashara mashuhuri na pia mwenyekiti wa sekta ya kibinafsi nchini Tanzania pamoja na uongozi kwenye shirika la wamiliki wa vyombo vya habari nchini humo, mawasili nchini kutoka Dubai alikofarikia. Baadhi ya viongozi walioulaki wanasemaje? Tusilie mpaka tukagaragara baada ya siku mbili tukayasahau mema na mazuri yake ambayo amefanya kwa taifa letu la Tanzania. Na katika taarifa nyingine, rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi leo atimiza siku mia moja tangu kuchukua usukani. Je, Wakongomani wanasema nini kuhusu utendaji kazi wa rais wao? Basi ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za dunia, ukisomewa na mwenzangu hapa Patrick Nduwimana. Kamanda wa majeshi ya mashariki mwa Libya Halif Aftar amewasihi wanajeshi wake kuendelea kupigana na wanajeshi wa serikali ili kuuteka mji mkuu wa Tripoli na kuwapa funzo wale anawataja kama maadui wao. Matamshi yake yanajiri saa chache baada ya tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya kutoa wito wa kusitisha vita kwa muda wiki moja kuanzia leo Jumatatu, ambapo ni mwanzo wa mwezi mtukufu wa Ramadhani, ili kuruhusu misaada ya kibinadamu kuwafikia zaidi ya watu elfu hamsini ambao wamekoseshwa makazi kufuatia na vita hivyo. Wanajeshi wa Haftar, Libyan National Army LNA, wanaoungwa mkono na serikali ya mashariki mwa Libya walianzisha mashambulizi dhidi ya serikali inayoungwa mkono na Umoja wa Mataifa hapo Aprili 4 kwa lengo la kuudhibiti mji mkuu Tripoli. Katika ujumbe wake kwa wapiganaji wake, after amewaomba pia kunusuru maisha ya raia na kulinda amali zao. Tangu Aprili 4 mapigano kati ya wapiganaji wanaoongozwa na jenerali after na wanajeshi wa serikali yamesababisha vifo vya watu 392 na na kulazimisha wengine zaidi ya elfu hamsini kutoroka makazi yao. Viongozi wa Niger leo wamesema watu 55 wamefariki dunia usiku wa Jumapili mjini Niame baada ya lori la kusafirisha mafuta kupinduka na kulipuka. Viongozi na mashahidi wanasema maafa hayo yametokea wakati wa msongamano wa watu walipokuwa wakijaribu kuchota mafuta kwenye lori hilo. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, ajali hiyo ilitokea kwenye barabara kuu iliyo karibu na uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Niame. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani amesema watu 36 pia walijeruhiwa katika ajali hiyo. Sudani Kusini na Afrika Kusini leo Jumatatu zimetia saini makubaliano ya kushirikiana kwenye uzalishaji wa mafuta kwa kipindi cha miaka sita katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambako uzalishaji umeathiriwa sana na vita vya wenyewe kwa wenyewe, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Mkataba huo wa uchimbaji mafuta ulitiwa saini na waziri wa mafuta wa Sudani Kusini, Ezekiel Lol Gatkuf, na upande wa Afrika Kusini iliwakilishwa na waziri wa nishati Jeff Radebe. Radebe amesema Afrika Kusini imeahidi dola milioni 50 kwa uchimbaji mafuta. Afrika Kusini pia ina azma ya kujenga bomba na kinu cha kusafisha mafuta, na hivyo uwekezaji wake utafikia dola bilioni moja kwa mujibu wa waraka wa maelewano uliotiwa saini Novemba mwaka jana. Wakati wananchi wa Afrika Kusini wakiwa wanajiandaa kushiriki katika zoezi la uchaguzi hapo Mei nane, vyama vya siasa nchini humo mwishoni mwa wiki hii vilijitokeza kwa nguvu kuwashawishi wapiga kura kuvichagua vyama hivyo. Mary Mgawe anatuletea taarifa ifuatayo. Chama cha African National Congress, ANC kikiongozwa na rais wa sasa wa taifa hilo Cyril Ramaphosa kilifanya mkutano wake wa mwisho wa kampeni siku ya Jumapili, maelfu ya wafuasi wa ANC wakiwa wamevaa rangi za chama na kujaza uwanja wa Ellis Park wenye uwezo wa kupokea watu elfu sitini na mbili walifika kukiunga mkono chama hicho. Zaidi ya watu milioni ishirini na sita wanatarajiwa kushiriki katika upigaji kura wa Jumatano katika kile ambacho kinaelezwa uchaguzi wenye ushindani mkali sana. Chama cha Economic Freedom Fighters, chama cha chama tatu kwa ukubwa nchini humo kinatarajiwa kuongeza uungwaji mkono wake katika uchaguzi huu, huku baadhi ya ukusanyaji wa maoni uliofanywa ukibashiri kwamba chama cha pili kwa ukubwa nchini cha Democratic Alliance huenda kikapoteza baadhi ya wanaounga mkono. Wachambuzi wa mambo wanaeleza kuwa mgombea atakayeshinda atakabiliwa na kibarua wa kigumu cha kuboresha uchumi ambao kwa sasa umeporomoka kwa kiasi kikubwa. Hivi karibuni Afrika Kusini iligubikwa na ghasia zilizochochewa na wazawa waliotaka raia wa kigeni kuondoka nchini humo kwa madai kuwa wanapokonya ajira zao kuelekea katika uchaguzi mkuu hali ya usalama imerejea kama kawaida. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya America, Washington DC. Wizara ya mambo ya nje ya China imesema ujumbe wa China unajiandaa kuja Marekani kuendelea na awamu nyingine ya mazungumzo ya biashara kati ya Marekani na China. Taarifa hiyo inatolewa siku moja baada ya rais Donald Trump kulalamika kwamba mchakato huo umechukua muda mrefu na kutishia kupandisha ushuru kwa bidhaa za mabilioni ya dola zinazoingizwa nchini kutoka China. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Geng Shuang, leo amewaambia waandishi wa habari kwamba China bado inajaribu kupata maelezo zaidi kuhusu maoni yaliyotolewa na Rais Trump kuhusu ushuru mpya. Trump leo ameandika kwenye ukurasa wake wa Twitter: Marekani imekuwa ikipoteza kwa kipindi cha miaka mingi kwenye sekta ya biashara kati ya dola bilioni mia sita na dola bilioni mia nane kwenye biashara na China. Tunapoteza dola bilioni mia tano samahani, hatutokubali hili kutokea tena, amesema Trump. Ametishia kupandisha ushuru kwa bidhaa za China za takriban dola bilioni mia mbili hadi dola bilioni mia tatu na ishirini na tano sawa na ongezeko la asilimia ishirini na tano. Mazungumzo kati ya wawakilishi wa China na Marekani yanatarajiwa kuanza Jumatano jijini Washington. Hadi sasa haijawa wazi iwapo tishio hilo la Trump litakuwa na athari kwenye mazungumzo hayo. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo amekutana na mwenzake wa Rusia Sergei Lavrov nchini Finland, huku kukiwa na mivutano mikali kati ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa kisiasa nchini Venezuela. Kabla ya kukutana na Lavrov, Jana Pompeo alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba atamweleza waziri Lavrov kuwa kuna ulazima kila nchi jitenge na mgogoro wa Venezuela, ikiwemo Rusia. Waziri Lavrov anakutana na Pompeo siku moja baada ya kukutana mjini Moscow na waziri wa Venezuela wa mambo ya nje Jorge Areaza. Areaza leo amewaambia waandishi wa habari kwamba nchi yake itatumia zaidi nguvu za kijeshi za Rusia kwa kukabiliana na harakati za kiongozi wa upinzani Juan Guaido kutaka kuuangusha utawala wa rais Nicolas Maduro. Marekani inamtambua Guaido kama kiongozi halali wa Venezuela. Nam, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Katika taarifa tulioipa kipaumbele ni huko Afrika ya Kati, ambapo rais wa Congo, raia wa Congo wa wamesubiri kuona rais mpya Felix Chisekedi akitekeleza uh, ahadi zake baada ya siku mia moja tangu kuapishwa kwake, lakini kufikia sasa bado Wakongomani wangali wanasubiri kuona mageuzi aliyoahidi ikiwemo kuboresha hali yao ya maisha Uteuzi wa waziri mkuu pamoja na kuundwa kwa serikali mpya miezi minne baada ya uchaguzi vinaendelea kusubiriwa kwa hamu na wananchi. Taarifa kamili basi tupate kutoka kwa mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo aliyeko nchini humo. D'urgence de mnamo siku mia moja vantotay, za utawala wangu nitakuwa nimeishakamilisha baadhi ya miradi kwenye sekta ya usalama, kwa siasa, jamii, uchumi, kwa miundombinu na huduma kwa vijana. Ni Rais Felix Tshisekedi kwenye hotuba yake mwanzoni mwa mwezi Machi alipozindua mpango wa haraka wa siku 100. Ahadi hizo za Rais Tshisekedi zilitarajiwa kutekelezwa na serikali mpya lakini hadi sasa bado hajateua waziri mkuu ambaye ndiye anapaswa kuunda baraza hilo la mawaziri la serikali mpya. Wakati siku hizi mia moja zikitimu, upinzani unakosoa vikali utawala wa rais Chisekedi. Kiongozi wa vuguvugu la Lamuka, Martin Fayulu, amesema kwamba anachofanya Chisekedi mnamo kipindi hiki ni kuponda fedha za umma kwa safari za kila siku. Kwa upande wake Valentin Mubake, mshirika wa zamani wa Etienne Chisekedi, anasema kutokuwepo kwa serikali mpya kunaonyesha wazi udhaifu wa uongozi wa Feliksi Chisekedi. Le pouvoir, le pouvoir, walitafuta madaraka kwa ajili ya madaraka tu. Ni miezi minne sasa, hakuna waziri mkuu, hakuna serikali na hakuna chochote walichokifanya ama watakachokifanya. Hata hivyo rais Chisekedi anasifiwa na mashirika ya kutetea haki za binadamu kwa hatua za mwanzo alizochukua hasa kwa kuachia huru wafungwa 700 wakiwemo wale wa kisiasa na vilevile kumruhusu Moize Katumbi kurejea nchini. Chisekedi aliahidi pia kurejesha usalama huko mashariki mwa nchi na vilevile vile kupambana na rushwa mnamo kipindi cha siku 100 kwenye sekta nyingine muhimu ikiwemo ile ya kisheria, nitahakikisha kwamba vyombo vya kisheria vinamilikiwa na watu wenye maadili bora na wasio na utovu wa nidhamu. Hapa mjini Kinshasa watu wana maoni tofauti kuhusu utekelezwaji wa ahadi za rais Chisekedi. Wengi wanahisi kwamba hakujokuweko na mabadiliko makubwa mfano wa Muya ya Lwaba, mkazi wa mkoa wa Lemba, mashariki mwa jiji la Kinshasa: hakuna mabadiliko hata, hali ni ile ile. Wewe ni mwandishi habari na unafahamu vyema kwamba hali bado ni mbovu. Utafiti ulioendeshwa na shirika la maoni la Target SARL mwezi Mach ulielezea kwamba asilimia 53 ya raia wa Kongo waliridhika na siku 30 ya utawala wa Felix Tshisekedi. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Salehi Mwanamilongo. Basi baada ya taarifa hizo, Salehi Mwanamilongo kutoka DRC. Wakati huo huo, ni kwamba kiongozi wa upinzani aliyeko uhamishoni Moise Katumbi amefanya tangazo kwamba atarudi nchini, atarejea DRC kufikia Mei tarehe 20, akati akiwa huko Ubelgiji. Taarifa zaidi zikiendelea kuchipuka kwa hakika, ukitegemea idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwa hakika utazipata. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama ya Panama imemtangaza mgombea wa upinzani Laurentino Cortizo mshindi wa uchaguzi wa rais uliofanyika jana Jumapili. Cortizo mwenye umri wa miaka 66 ambaye ni kiongozi wa chama cha mrengo wa katikati na kusoto cha PRD alishinda kwa asilimia 33 baada ya asilimia 92.5 za kura kuhesabiwa. Mpinzani wake wa chama cha siasa za mrengo wa katikati na kulia Romulo Roux alipata asilimia 31. Baada ya kutangazwa mshindi, Cortizo alitoa wito wa mshikamano wa kitaifa. Cortizo ambaye ni waziri wa zamani wa kilimo, alipata elimu ya juu nchini Marekani, atachukua rasmi hatamu za uongozi tarehe mosi Julai. Wachambuzi wanasema moja ya changamoto zinazomkabili ni kuweka kwenye mizani kushirikiana na Washington pamoja na Beijing, baada ya rais anayeacha madaraka Juan Carlos kuanzisha rasmi uhusiano wa kidiplomasia na China na kusaini mikataba ya miundombinu na China. Marekani ni mteja mkuu wa Panama kwa kupitisha bidhaa zake kwenye bahari ya nchi hiyo ikifuatiwa na China. Viongozi wa Palestina wanasema makundi ya Hamas na Islamic Jihad wamekubaliana kuheshimu sitisho la mapigano lililofikiwa kati ya wa wapalestina na Israel. Mkataba huo ambao unatazamiwa kuanza kutekelezwa hivi leo umepatikana chini ya upatanishi wa Misri. Mapambano ya roketi na mashambulizi ya anga yamesababisha vifo vya raia wanne wa Israel na takriban wapalestina ishirini tangu Ijumaa. Hivi ni vifo vya kwanza vya raia wa Israel tangu mapambano ya mpakani kutokea mwaka 2014. Rais Donald Trump jana alisema Marekani inaiunga mkono Israel kwa kulinda raia wake dhidi ya mashambulizi ya roketi ya Palestina. Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter, nyiye watu wa Gaza, vitendo hivi vya kigaidi dhidi ya Israel havitawasaidia lolote, bali mtapata tabu tu. Acheni ghasia, fanyeni juhudi kupata amani, Trump amesema. Baada ya taarifa hizo za habari tukisomewa naye Patrick Duima. Na sasa tunaelekea huko Venezuela ambapo e, inakabiliwa kwamba inaelezwa kwamba mzozo wa kisiasa bado unaendelea, nao wachambuzi wa mambo wanasema kwamba pamoja na mataifa kadhaa kuunga mkono kiongozi wa upinzani aliyejitangaza rais wa mpito Juan Guaido, bado jeshi la taifa hilo linastahili kuonyesha msimamo wake juu ya kuondolewa kwa rais Nicolas Maduro. Marekani na mataifa mengine yamejitokeza waziwazi kumtaka rais Nicolas Maduro kujiondoa. Basi, muda mfupi ambao umepita, mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi wa maswala ya kisiasa David Monda kutoka Chuo Kikuu cha New York na kwanza akamuuliza kwa nini Marekani imeshikilia uamuzi wake wa kutaka Maduro kuondoka madarakani. Kwa maoni yangu, eh, ni kwamba Marekani imekuwa mstari wa mbele kujaribu kumtoa Maduro mamlakani. Manake, kwa siku nyingi Maduro ameungana na mataifa yanayoipinga Marekani hususan Cuba, uh, mataifa kama Bolivia na mataifa haya ya Amerika Kusini yanaangalia Marekani na uh, mienendo ya Marekani ni kama zinazikera na huwa zinaweka mataifa yanayoendelea chini. Kwa hivyo Bwana Maduro kwa upande wake anaonekana ni mpinzani mkubwa wa Marekani na ndiposa Bwana Trump anataka kumtoa na unaona kwamba uh, juhudi hizi zinazofanywa za kumng'oa Maduro, uh, jeshi la Venezuela halionyeshi waziwazi kwamba linaunga mkono harakati hizo. Je, unadhani inaweza ikawa rahisi? Nafikiria itakuwa ni vigumu. Tusisahau ya kwamba uh, Marekani huwa inatumia mienendo tofauti tofauti, hususan mienendo ya kijeshi na kijasusi kujaribu kumkandamiza bwana Maduro lakini kwa upande wake Bwana Maduro, yanaonekana jeshi na wakuu wa jeshi wamekaa ana kwa ana naye na pia tusao ya kwamba Cuba inalisaidia uh, jeshi la Venezuela kwa uh, harakati za kijasusi ili kuweza kupunguza uwezekano wa mapinduzi kwa serikali ya bwana Maduro. Kwa hivyo kwa wakati huu inaonekana kwamba uh, jeshi linakaa ana kwa ana na bwana maduro na ataendelea madarakani. Sasa tunaona harakati za misaada ya kibinadamu haziwezi kufika kule zinakotakiwa, hasa katika eneo la Karakas uh, kwa kwa wakati unaostahili, kutokana na ghasia ambazo ziko huko. Waandamanaji na jeshi wamekuwa wakipambana. Je, nini kifanyike sasa? Kwa wakati huu inaonekana patashika hizi zitaendelea kwa muda, maanake upande wa bwana Maduro hataki kupokea msaada wa kibinadamu, maanake serikali yake itaonekana kwamba inadhoofika, ya kwamba uh, visingizio hivi vya kiuchumi, vikwazo vya kiuchumi vya kiuchumi vinabana serikali ya uh, Venezuela pande wa Marekani na wakosoaji wa bwana Maduro hususan serikali ya Colombia, uh, nao pia wataendelea ku, kuongeza vitisho kwa serikali ya bwana Maduro uh, kuhakikisha kwamba atatolewa madara, uh, madarakani. Kwa hivyo hizi patashika za kisiasa huenda zita, zitaendelea kwa muda. Mimi kwa maoni yangu nafikiria kitakacho Uh, suluhisha au kutoa Bwana Maduro madarakani ni pale iwapo jeshi litaamua ya kwamba lazima atoke au iwapo Marekani itaamua iingilie kijeshi na kumtoa kwa nguvu. Basi baada ya Meri Mgawe kuzungumza naye eh, David Monda ambaye ni mhariri wa chuo kikuu huko New York, sasa tuelekee moja kwa moja hadi nchini Tanzania ambapo mwili wa aliyekuwa mwenyekiti wa makampuni ya APP uh, daktari Reginald Mengi umewasili nchini katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Julius Nyerere ukitokea Dubai kule Falme za Kiarabu, na kupokelewa na viongozi pamoja na watu wengine wengi mashughuli, kama anavyoeleza Dina Chahali akiwa Dar es Salaam viongozi mbalimbali wamejitokeza kuupokea mwili wa marehemu Dakta Mengi wakiongozwa na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Paul Makonda, wamiliki wa, wa vyombo vya habari nchini, wananchi wa kawaida. Alikuwepo pia Mama Salma Kikwete, mke wa rais wa awamu ya nne, Dakta Jakaya Kikwete. Awali, Mama Salma Kikwete alizungumzia jinsi ambavyo Watanzania wanapaswa kumwenzi Dakta Mengi kwa kusaidia wahitaji. Kikubwa tuyakumbuke mazuri yake ambayo ameifanya kwa taifa hili na dunia yetu hii, tukiyakumbuka hayo tutaweza kumwenzi vizuri ndugu Reginald Mengi. Tusilie mpaka tukagaragara, baada ya siku mbili tukayasahau mema na mazuri yake ambayo amefanya kwa taifa letu la Tanzania. Aliyewahi kuwa waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa Bernard Membe alifika pia uwanja wa ndege wa kimataifa Mwalimu Nyerere kupokea mwili wa Dkt Reginald Mengi. Ni siku ya majonzi na tumpe heshima yake kwa kumpokea vizuri na kumpumzisha mahala pemapepo. Eric Shigongo, ambaye anamiliki pia vyombo mbalimbali vya habari hapa nchini, amemzungumzia marehemu Dkt Reginald Mengi. Mpaka hapa nilipo, bila yeye kunifanya mimi niamini kwamba Mtanzania Mswahili, mtu mwenye historia kama ya kwangu aliyetoka vijijini kwenye umaskini angeweza kumiliki chombo cha habari, isingewezekana. Kwa hiyo huyu mzee, mimi namheshimu sana, nampenda sana, amenisaidia sana, amenifundisha mambo mengi. Mwili wa marehemu Dakta Mengi umehifadhiwa katika hospitali ya jeshi ya Lugalo jijini dares Salaam, na kesho utaagwa katika viwanja vya Karimjee ambapo Jumatano utasafirishwa kuzikwa kijijini kwao Machame mkoani Kilimanjaro. Marehemu Dakta Mengi ameacha mke na watoto wanne. Mungu ailaze roho ya marehemu Dakta Mengi mahali pema peponi. Nikiripoti kutoka dares Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali. Michezo. tatu ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na ile habari kuwa bingwa wa dunia katika mbio za marathon Eliud Kipchoge wa Kenya atajaribu tena kuvunja rekodi ya chini ya saa mbili katika mbio hizo ambazo huenda zikafanyika London baadaye mwaka huu. Kipchoge alikimbia kwa saa mbili na sekunde 25 katika jaribio lake la kwanza kuvunja rekodi hiyo mwaka 2017 huko Italia ingawa muda huo haukuidhinishwa kama rekodi kamili kwa vile alitumia wakimbiaji wengine kumsaidia kupima kasi yake. Baada ya kushinda marathon katika mashindano ya Olympic na kushinda mbio za marathon mara mara 11 kati ya 12 alizoshiriki, ilichobaki ni kwa bingwa huyo wa Kenya kufanya ambacho hakijawahi kufanywa katika historia, yaani kumaliza marathon chini ya saa mbili tu na tukibaki katika riadha, bingwa wa mbio za mita 800 nchini Kenya, Margaret Nyareira ameelezea matumaini ya kufanya vizuri katika mashindano ya dunia ya IAAF kule Doha, Qatar, kama anavyosimulia mwandishi wetu Denis Wanyonyi. Mshindi wa nishani ya shaba katika mbio za mita 800 za Olimpiki, Margaret Nyareira ameelezea matumaini ya kutamba katika mashindano ya World Championship kule Doha, Qatar, kuanzia mwezi wa Septemba mwaka huu. Kwenye mahojiano yake pekee na, na meza ya VOA michezo jijini Nairobi, Nyarira ambaye pia ni gwiji katika mbio hizo na ambaye anatarajiwa kupata upinzani mkali kutoka kwa Caster Semenya wa Afrika Kusini, kwa sasa ameimarisha mazoezi yake katika uga wa Nyayo na anasema kuwa lengo lake kuu ni kuwa katika orodha ya nafasi tatu bora kwenye mashindano hayo. Okay, so far so good, nimeanza na nilianza na build up na saa hii bado naendelea tu kushapen shapen kidogo, bado speed haijaingia, lakini bado tuna hope by the time tufike tu maybe Diamond League ya tatu hivi Sofa, ni kwenda tu kujaribu, kuona kwenye mwili iko mm -hmm. Uh, labda wa Kenya watarajie nini kwenye World Championship? okay, World Championship this, this time, last, last time, nilikuwa namba 4 but this time nataka kukua kwa bracket ya medo. Kumbuka makala ya kumi na saba ya mbio za IAAF World Championship yatangwa nanga mnamo tarehe 27 mwezi wa tisa hadi tarehe sita mwezi wa kumi, huku taifa la Kenya likitarajiwa kutuma kikosi dhabiti kwenye mashindano hayo. Kutoka Nairobi nchini Kenya niaba ya sauti ya Amerika, meza ya michezo mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wenyonye. Na nchini Tanzania, kinyang'anyiro cha klabu bingwa kinaendelea huku matumaini ya Yanga yakizidi kufifia. Huyu hapa mwandishi wetu George Njogopa kutoka Dar es Salaam. Klabu ya Yanga leo imeondolewa katika mchaka mchaka wa kuchomoza katika michezo ya kimataifa baada ya kukubali kipigo cha mabao mawili kwa sifuri dhidi ya Lipuli ya Iringa katika mchezo wa nusu fainali uliofanyika katika uwanja wa Samora mjini Iringa. Hii ni mara ya pili kwa Yanga kuangukia pua mbele ya Lipuli, na walipokutana mara ya mwisho walilala kwa bao moja kwa sifuri. Wakati Yanga ikiendelea kupumulia mashine, ya majirani zao klabu ya Simba wamezidi kuchanja mbuga, hali ambayo inadhihirisha dhahiri kabisa kwamba wako tayari kutetea ubingwa wake. Wafuatiliaji wengi wa masuala ya michezo nafasi kubwa klabu ya Simba kama anavyoona mchambuzi huyu Hemedi Mwanga. Nadhani mchezo wa ligi kuu premier Tanzania bara unaendelea vizuri, na sasa nafasi kubwa bado iko kwa bingwa mtetezi, kwa sababu viporo vyake vyote hivi, tunaona sasa kila kiporo anakwenda anakifanyia haki, kiasi kwamba tayari sasa wapinzani wao ambao walikuwa wanashika ligi tayari wameshaanza kukata tamaa, kutokana na mwendelezo wa Simba kuonekana kwamba wanashinda viporo vyao vyote vya walivyokuwa wameviacha. Simba hadi sasa imeshafikisha jumla ya pointi 78 na hivyo kuendelea kuibana Yanga inayoshika usukani ikiwa na pointi 80, lakini imeshuka dimbani mara nyingi mpaka wakati mwingine mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni Jo Chinchogopa, wa Sauti Amerika. Asante sana Njogopa. Nchini DRC, mbio za TP Mazembe katika kombe la klabu bingwa Afrika zimegonga mwamba nchini Tunisia baada ya kupigwa moja bila na Esperance Jumamosi. na kutengeneza timu etimu ja kama Champions League huyu tuarudia Champions League nyingine huya na ile kikombe kwa final beba na ile kikombe aatikas na tumalizie na matokeo ya mechi za raundi ya nusu fainali za playoffs za mashindano ya basketball hapa Marekani, NBA. Mabingwa watetezi Golden State Warriors wanarudi uwanjani leo dhidi ya Houston Rockets baada ya kufungwa Jumamosi, ingawa wanaongoza mbili moja katika nusu fainali hiyo. Upande wa mashariki, Milwaukee Bucks wanaongoza mbili moja, wanakutana tena na Boston Celtics leo na kesho. Denver Nuggets ambao wanafungana mbili mbili na Portland Trail Blazers wanarejea tena uwanjani katika mechi yao ya tano. Kwa upande wa mashariki, Philadelphia 76ers wanakutana na Toronto Raptors katika mechi ya tano kesho huku wakiwa wamefungana mbili mbili. Basi, mpaka hapa ni hayo tu kwa leo, kutoka meza ya michezo. Ulikuwa nami Mwamoyo Hamza. Baada ya taarifa hizo za michezo na Mwamoyo Hamza, sasa tupate muktasari wa habari. Viongozi wa Niger leo wamesema watu 55 wamefariki dunia usiku ya Jumapili mjini Niame baada ya lori la kusafirisha mafuta kupinduka na kulipuka. Viongozi na mashahidi wanasema maafa hayo yametokea wakati wa msongamano wa watu walipokuwa wakijaribu kuchota mafuta kwenye lori hilo. Sudani Kusini na Afrika Kusini leo Jumatatu zimetia saini makubaliano kushirikiana kwenye uzalishaji mafuta kwa kipindi cha miezi sita cha miaka sita katika taifa hilo la Afrika Mashariki ambako uzalishaji umeathiriwa sana na vita vya wenyewe kwa wenyewe. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo amekutana na mwenzake wa Russia Sergei Lavrov nchini Finland, huku kukiwa na mivutano mikali kati ya mataifa hayo mawili juu ya mgogoro wa kisiasa nchini Venezuela. Kabla ya kukutana na Lavrov jana, Pompeo alikiambia kituo cha televisheni cha Fox News kwamba tamweleza waziri Lavrov kuwa kuna ulazima kila nchi jitenge na mgogoro wa Venezuela ikiwemo Rusia. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki katika matangazo ya leo, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai, msimamizi Mari Mgawe kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, hapa nikishirikiana naye Patrick Ndwimana, basi kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana popote ulipo.