Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo ya jioni, Mei 8 mwaka 2019. Tunasikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, kwenye 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, 104.3 na FM Kigali, Rwanda, na katika eneo zima la maziwa makuu, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. <totipos> Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, kiongozi wa upinzani nchini Uganda Kizza Besigye na mbunge wa upinzani Robert Chagulani maarufu Bobi Wine waungana ili kumshinda Rais Yoweri Museveni kwenye uchaguzi wa 2021. Wachambuzi wanasema nini kuhusu muungano huo? changamoto katika habari nyingine, raia wa Afrika Kusini wameshiriki uchaguzi wa, wa bunge na serikali za mitaa ambao matokeo yake yanasubiriwa kwa hamu kubwa. Tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini IEC imeweza kutangaza kwamba matokeo ya uchaguzi yataanza kutangazwa kesho asubuhi. Jumuika nasi hadi mwisho matangazo haya, lakini Kenneth si Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Mapigano yamezuka baina ya wanajeshi na wanamgambo mashariki mwa DRC, eneo ambalo limekumbwa na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Butembo. Meya wa eneo hilo amesema ghasia hizo zimesababisha vifo vya watu tisa. Juhudi za kupambana na ugonjwa huo zimeharibiwa na mashambulizi yanayofanywa mara kwa mara na makundi ya uasi. Meya wa Butembo Silivian Kanyamanda Mbusa ameambia shirika lahabari mataifa la habari la kimataifa la Reuters kwamba wanamgambo nane na polisi mmoja wameuawa katika mapigano wakati watu wenye silaha walipojaribu kuvamia eneo hilo. Maafisa wa usalama wamedhibiti shambulizi kabla ya wanamgambo kufika katika maeneo yenye vituo vya kudhibiti ugonjwa wa Ebola. Mwezi uliopita, wanamgambo walivamia hospitali moja ya Butembo na kumuua daktari kutoka Kamerun aliyekuwa anafanya kazi katika shirika la afya la kimataifa WHO. Rais wa Sudan Kusini Salva Kiir amesema muda wa miezi sita uliokubaliwa na mpinzani wake kisiasa kuunda serikali ya umoja wa mataifa hautoshi kusuluhisha maswala yenye utata. Pande zinazohasimiana katika mgogoro wa miaka sita zilikubaliana Ijumaa wiki iliyopita kuchelewesha uundaji wa serikali ya kugawana madaraka iliyokuwa imepangiwa kufanyika wiki ijayo Mei kumi na mbili, kwa muda wa miezi sita zaidi baada ya utekelezaji wa mkataba wa amani kukwama. Mpinzani mkuu wa rais Salva Kiir, Riek Machar, alikuwa ametaka uundaji wa serikali ya umoja wa kitaifa kucheleweshwa, huku Kir akitaka serikali kuundwa wakati maswala yenye utata yakitafutiwa suluhisho. Hata hivyo maswali yanaendelea kuongezeka kuhusiana na nia ya kisiasa ya rais Kir kutekeleza mkataba wa Septemba mwaka 2018 ambao wanasema itakuwa vigumu kusuluhisha maswala yenye utata kama kuunda jeshi la pamoja na mipaka ya majimbo hata iwapo muda zaidi utaongezwa. Maafisa nchini Afghanistan wanasema wanamgambo wa Taliban wamefanya shambulizi la bomu la kutegwa kwenye gari na ya bunduki dhidi ya shirika la kimataifa la misaada linalofadhiliwa na Marekani na kusababisha vifo vya watu watatu, kunradi watu tano na kujeruhi vibaya wengine ishirini na wanne. Msemaji wa wizara ya mambo ya ndani Nasrat Rahim Amesema shambulizi dhidi ya USAID limetokea katika sehemu ya Shahrino, mji mkuu wa Kabul. Wanamgambo watano wameuawa na wanajeshi wa Afghanistan wakati wa majibizano ya risasi yaliyodumu kwa saa sita. Rahimi hajasema iwapo mfanyakazi yeyote wa USAID ameuawa, lakini ameeleza kwamba usalama umeimarishwa katika sehemu hiyo wanajeshi na maafisa wa polisi wakiwaokoa zaidi ya watu mia mbili ambao wametekwa nyara katika jengo lililo na ofisi hilo. Kundi la Taliban limedai kutekeleza shambulizi hilo. Waandamanaji wa Sudan na viongozi wa upinzani wametoa wito wa maandamano zaidi kutokana na majibu yasiyoridhisha waliopewa na jeshi juu ya mapendekezo yao ya muda juu ya mabadiliko ya katiba. Sande Shomari anasoma taarifa kamili. Baraza la mpito la kijeshi TMC limesema limekubaliana kwa kiasi kikubwa na andiko hilo, lakini limekwepa mambo kadhaa muhimu kama kuangaliwa kwa sharia ya Kiislamu kama chanzo cha sera. Lakini muungano unaunganisha upinzani kwa pamoja, Declaration of Freedom and Change Forces DFCF, umesema sharia si swala la kushughulikiwa katika katiba ya muda na majibu ya TMC yatawapa jeshi udhibiti wa mapendekezo ya serikali ya muda. tunajiandaa kwa maandamano madani, Ambas Madani, madani kiongozi wa DFCF aliwaambia mkutano wa wanahabari huko Hartum kwamba maelfu ya waandamanaji waliweka kambi nje ya wizara ya ulinzi huko Hartum, na baada ya kufanikisha kupinduliwa kwa rais Omar Al Bashir, hivi sasa wanadai baraza la kijeshi kuachia madaraka kwa raia. Jeshi hilo limesema linaridhia jambo hilo lakini kwa sasa linataka udhibiti kwa jumla wakisubiri uchaguzi mkuu ili kuzuia nchi hiyo kutumbukia katika ghasia. Unasikiliza Sauti ya Amerika VOA, kutoka Washington DC, Marekani mahakama kuu mjini harare nchini zimbabwe imetangaza kwamba nelson chamisa sio kiongozi halali wa chama kikuu cha upinzani cha movement for democratic change mdc na kuamuru chama hicho kuandaa mkutano mkuu baada ya mwezi mmoja kumchagua kiongozi mwingine punde tu baada ya uamuzi wa mahakama chama cha mdc kimetangaza kwamba kitakata rufaa na kwamba kitaendelea na mipango yake ya kuandaa mkutano wa kitaifa baadaye mwezi huu na kumchagua Chamisa kuwa kiongozi wa kudumu wa chama hicho kumrithi Morgan Tsvangirai aliyeaga dunia Februari mwaka 2018. Chamisa mwenye umri wa miaka 41 alitangazwa kuwa kiongozi wa MDC mwaka uliopita 2018 licha ya pingamizi kutoka kwa wapinzani wake na kuzua mgogoro uliosababisha mpasuko mkubwa ndani ya chama na kuunda makundi mawili. Chamisa alishindwa katika uchaguzi mkuu na Emerson Mnangagwa wa ZANU PF. Serikali ya Kenya inapanga kukarabati reli ya enzi ya ukoloni na kuiunganisha na ile ya kisasa SGR ili kuhakikisha usafiri kwa njia ya reli kufika Uganda una faulu. Shughuli ya kukarabati reli hiyo kutoka Naivasha hadi Malaba itagharimu dola milioni mia mbili na kumi. Waziri wa uchukuzi James Macharia amesema kwamba kazi hiyo ya ukarabati itachukua muda wa mwaka mmoja kumalizika, akiongezea kwamba kazi hiyo itachukua muda mfupi kuliko kujenga reli mpya ya SGR kutoka Naivasha hadi Malaba. Macharia hajataja mfadhili wa ukarabati mpya wala ni lini unatarajiwa kuanza. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari tuliyoipa uzito wa juu leo ni habari kuhusu uchaguzi unaofanyika huko Afrika Kusini. Vituo vya kupigia kura vinatarajiwa kufungwa mwendo wa saa tatu usiku majira ya Afrika Kusini, kufuatia zoezi la uchaguzi wa bunge na serikali za mitaa. Chama kinachotawala cha ANC kinang'ang'ania ya nafasi yake ya utawala huku ikikabiliwa na upinzani kutoka vyama vya Patriotic Alliance na Economic Freedom Fighters. Kati ya vingine, muda mfupi uliopita mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mwandishi wa habari wa kituo cha Channel Africa Lindile Tobias akiwa mjini Johannesburg na kwanza akamuuliza zoezi hilo la upigaji kura limeendaje? Watu wameweza kujitokeza kwa wingi kuweza kuja kupiga kura katika mji wa Johannesburg, watu ambao tumetembelea katika kituo kimoja cha mtaa wa Labei, walikuwepo watu mda wa kama saa tisa walikuwa watu kama laki na mia nane na vile vile usalama umeimarishwa kwa sababu, uh, polisi wameweza kutoa kitengo cha polisi wapita tatu ili kuweza kuimarisha usalama na kushika doria barabarani wakizingatia usalama. Labda utueleze wale wagombea uh, muhimu wale wagombea ambao wametajwa na uh, kura za maoni kama ambao wanaongoza, walipiga kura wapi na zoezi hilo lao kupiga kura lilipokelewaje? Na, na wale ambao ni wafuasi wao? Naam, uh, wafuasi wa vyama tofauti tofauti hapa nchini Afrika Kusini wamefurahi sana kuwaona viongozi wao waki, nao wakipiga kura kama rais wa sahizi, wa wasaidi ambao ameweza kuchukua uh, nafasi ya rais mtangulizi Jacob Zuma. Bwana Sirel Ramaphosa ameweza kwenda kupiga kura zake huko Chawela katika, ki... katika shule moja ya msingi ambako alikuwa akisema yeye shura ambayo inaitwa Hisekani huko katika mji wa Soweto, mji kidogo na jiji hili Johannesburg na vilevile Mwisi Maimane naye ameweza kupiga kura zake hapa hapa mjini Johannesburg akipigia chama chake cha TA, na vile vile kuna huyu kijana kipukizi ambao chama chake kimeanza miaka michache iliyopita cha Economic Freedom Fighters, ambayo ni EFF kwa Malema naye anaweza kupiga kura yake katika kituo cha kupiga kura huko mjini Pretoria, ambayo ni nje kidogo ya jiji la Johannesburg. Naye mkongwe wa mambo ya kisiasa hapa nchini Afrika Kusini, Mango Sutu Vutelezi wa chama cha Inkatha Freedom Party yani IFP, naye ameweza kupiga kura zake akiwa huko katika mji wa Durban hapa nchini Afrika Kusini. Na pamoja na pahali ulipo, labda utueleze, vyombo vingine vya habari vinaripoti nini kuhusu zoezi hili katika maeneo mengine ya Afrika ya Kusini? Uh, katika mkoa wa Afrika Kusini leo asubuhi wameweza kutangaza kwamba watu kumi na moja wameweza kukamatwa kwa sababu walikuwa wanajaribu kufanya vurugu, wakifanya maandamano kupinga uchaguzi, ndio hivyo wameweza kukamatwa na kutiwa mbaroni. Lakini katika mji wa Johannesburg hadi kufikia hivi sasa hali ni salama kabisa, hakuna mgogoro wote wala wasiwasi wote ambao wameweza kutada katika vituo mbalimbali kuweza kupigia kura. Vituo viliweza kufunguliwa kuanzia muda wa saa moja asubuhi na vitafungwa saa tatu usiku. Eh, kuna lolote ambalo linasema kuhusu ni lini tutarajie eh matokeo ya uchaguzi huu? Tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini y IEC, imeweza kutangaza kwamba matokeo ya uchaguzi yataanza kutangazwa kesho asubuhi ni lindile tobias mwandishi wa habari wa kituo cha channel africa akizungumza na sauti amerika kutoka mjini johannesburg idadi ya watalii wanaozuru cuba kutoka marekani imeendelea kuongezeka licha ya rais wa marekani donald trump kutishia kuiwekea vikwazo serikali ya cuba iwapo haitasitisha msaada wake kwa utawala wa nicolas maduro nchini venezuela watalii robo milioni kutoka marekani wametembelea cuba katika kipindi cha miezi minne ya kwanza ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ikiwa ni ongezeko la asilimia tisini na tatu nukta tano ikilinganishwa na kipindi kama hicho mwaka elfu mbili kumi na nane afisa katika wizara ya utalii ya cuba michael banal amesema marekani inashikilia nafasi ya pili baada ya canada kwa idadi ya watalii wanaozuru visiwa vya wa cuba hata hivyo idadi ya watalii wanaoingia Cuba kutoka Ufaransa, Ujerumani, Itali, Uhispania na Uingereza imepungua. Takriban watu tisa wamekufa kufuatia mlipuko wa bomu uliolenga kituo cha ukaguzi nje ya hekalu kubwa madhehebu ya Sufi katika mji wa Lahore, mashariki mwa Pakistan. Zaidi ya watu ishirini wamejeruhiwa. Mlipuko huo umetokea siku moja baada ya kuanza kwa mwezi mtukufu wa Ramadan, na maafisa wanasema umetokea karibu na mojawapo ya hekalu kubwa la Data Dalbar ambalo limezingirwa na maafisa usalama. Mkuu wa polisi katika jimbo la Punjab, Arif Nawaz, amesema washambuliaji waliwalenga maafisa wa polisi waliokuwa wameshika doria karibu na lango kuu la mojawapo ya hekalu, na polisi watano na miongoni mwa waliokufa Rais wa Marekani Donald Trump amepuuza ripoti kwamba alipata hasara ya zaidi ya dola bilioni moja alipokuwa mfanyabiashara wa majumba huko New York kati ya mwaka 1985 na 1994, akidai kuwa ilikuwa ni jambo la kawaida kupata hasara hizo na kuzifuta kisheria ili kuepuka kulipa kodi kwa serikali kum. Katika tweet kadhaa, rais ameita ripoti ya gazeti la New York Times kuwa ni habari za zamani na si sahihi, akisema kwamba fake news imeingia mitaani. Lakini hakupinga kwamba alikwepa kulipa kodi ya mapato kwa serikali kuu kwa kipindi cha miaka minane kati ya kumi inayohojiwa. Kiasi kikubwa cha hasara aliyopata Trump kinatoka kwa biashara zake za hoteli, majumba ya kucheza kamari maarufu kama kasino na vyumba vya kukodisha katika majumba ya kuishi. unasikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc kiongozi wa upinzani nchini uganda kiza besigye na mbunge robert kyagulanyi maarufu bobi wine wamekubaliana kufanya kazi kwa pamoja ili kukishinda chama kinachotawala nchini uganda nrm cha rais museveni kwenye uchaguzi ujao wa mwaka elfu mbili na ishirini na moja Taarifa hiyo imetolewa leo kwa vyombo vya habari na msemaji wa vuguvugu la people's power la Bobby Wine na vuguvugu la mapinduzi la Besige. Ripoti kamili na mwenzangu Patrick Nduimana. Wakizungumza na vyombo vya habari Jumatano hii mjini Kampala, msemaji wa people's power Joel Senyonyi na msemaji wa vuguvugu la mapinduzi people's government la Kiza Besige, mbunge Beti na Amboze, wamesema pande mbili za vuguvugu vugu hizo zitafanya harakati za pamoja ili kumzuia rais museveni aliye madarakani tangu mwaka 1986 asishindi uchaguzi wa 2021 makundi mawili haya yana shughuli tofauti na tutaendelea kuzifanyia kazi na mara kwa mara tutafanya shughuli za pamoja amesema senyonyi msemaji wa people's power inayoongozwa na bobi wine jumanne bobi wine alikiri kwamba vuguvugu lake limekuwa likifanya mikutano na vyama tofauti vya siasa kikiwemo chama cha NRM cha Yoweri Museveni na kile cha Kizza Besigye. Mbunge Beti Namboze amesema katika mikutano kati ya wapinzani wa rais Museveni swala la kuwa na mgombea mmoja kwenye uchaguzi ujao lilijadiliwa, na lengo hasa ni kurejesha utawala unaoheshimu uhuru wa wananchi wote wa Uganda. Namboze ameongeza kuwa lengo kuu ni kumwondoa rais Museveni hata kabla ya uchaguzi wa 2021 na iwapo mpambano huo utahitaji kuwa na mgombea mmoja atakayewakilisha upinzani ili ufikie lengo hilo, basi wapinzani hawatokuwa na budi kumteua mgombea mmoja. Wachambuzi wanasema bila shaka, kuungana kwa Besije na Bobi Wine kutampa wasiwasi Rais Museveni. Akola Mazima ni mchambuzi wa siasa za Uganda. Uh, ukweli ni kwamba hawa wapinzani wawili, Daktari Hizobesj na Bobi Wine ndo viongozi wa upinzani sasa hivi ambao wana nguvu ambao wana ushawishi uh, mkubwa. Uh, kwa hivyo wao kuungana kwa kweli, uh, kwa kiasi fulani, NRM na Rais Museveni watapata changamoto. Nani kati ya Besj na Bobi Wine atamwachia mwengine ili apambane na Rais Museveni kwenye uchaguzi wa elfu mbili na ishirini na moja Hapa Amazima anatoa jibu. Ndiyo, Robert Kyagulanyi ana ana, ana ushawishi mkubwa, na tunaona kwamba vijana wengi wanamfagilia wanamunga, wana, wana, wana, wana mkono. Lakini swala la msingi hapa ni kwamba lazima pawe na mtu ambaye ana tajriba. Bobi Wine ana tajriba ya muziki, hana tajriba ya siasa. Na vilevile tunaona kwamba kama wabunge wengine wa upinzani wanavyosema wanahitaji mgombea ambaye ana uwezo wa kuunda serikali pale wakishinda uchaguzi. Swali wengi ambao wanajiuliza, je, iwapo upinzani utawakilishwa na Bobi Wine upinzani utabahatika kumshinda kiongozi huyo mkongwe? Katika kanda ya Afrika Mashariki nam, tukielekea huko Rwanda, rais wa nchi hiyo Paul Kagame ametishia kuwafuatilia watu wote wenye nia mipa, na mipango ya kuhujumu usalama wa nchi popote walipo ulimwenguni. Kagame amewataka kuachana na harakati hizo, la sivyo wataumia wenyewe. Kutoka Kigali, Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Raisi Paul Kagame ameyasema hayo hii leo alipokuwa akiwahutubia maelfu kwa maelfu ya wananchi wa jimbo la kaskazini mwa Rwanda, ambapo amesema kwamba usalama wa Rwanda hautayimbishwa na mtu yeyote kutoka nje au ndani ya nchi hiyo. Amerejelea kauli yake ya awali, ambapo amesema kwamba baadhi ya mataifa ya nje ameamua kuwasaidia wale wote wenye nia ya kuhujumu usalama wa Rwanda, lakini akaongeza, azima yao itakuwa vigumu kufikiwa. mutekano turaushaka niwo twifuza tunahitaji usalama Laza na kukare. Lazima tuupate usalama huo, ndiyo tunaohitaji kwa ajili ya watu wetu. Hatutambembeleza mtu kutupatia usalama, hapana. Ni lazima watu watupatie usalama kwa njia yoyote ile. Nina maana kuwa hata wale walioko miongoni mwetu lazima wasikie Rais Kagame anasema haya siku chache baada ya msemaji wa kundi la waasi wa kundi la FLN kijana aliyejiita Meja Kariste Sankara kurejeshwa Rwanda baada ya kukamatwa huko katika visiwa vya Komoro muda mrefu baada ya kusika kwenye mitandao na katika vyombo vya habari vya kimataifa akijigamba kufanya mashambulizi jimbo la magharibi mwa Rwanda na kupelekea baadhi ya wananchi kupoteza maisha. Rais Kagame, licha ya kutotaja jina la mwasi huyo, ameonya kwamba watu hao wana chaguo mbili kujileta wenyewe au wakabiliwe na mkono wa sheria za Rwanda popote pale walipo ulimwenguni. Hata wale wote walioko nje, tuna uwezo wa kuwafikia. Namaanisha wale wote wenye nia ya kuhujumu usalama wetu walioko nje ya nchi hii, nasema tuna uwezo wa kuwafikia walipo popote pale, ni swala la muda tu. Baadhi wanajileta na kutatua tatizo hilo na kuna wengine ambao tutawaleta kabla ya wao kujileta. harabandi abandi tuzazana batarizana. Kumekuwepo na taarifa kwamba wengi wa wapinzani wa Rwanda wanaoishi kwenye nchi za Ulaya na Marekani wanayatumia mataifa hayo kama uwanja wa propaganda, lakini Rais Kagame amesema kwamba hakuna mbali kusikoweza kufikwa, akaahidi kuwa ni swala la muda tu. niomvujirako umutekano ni kuneza mbere nambi Ndiyo maana nimesema kwamba tunahitaji usalama kwa nia njema, si kwa shari, lakini watu wakitaka shari tutatumia nguvu, maana nguvu tunazo. Hata hao mnaowasikia kila mara kwenye mitandao na redio na mahali pengine, wale wapo tu, hawajui wanalocheza nalo. Wanasema wakiwa Marekani, Afrika Kusini, Ufaransa na mahali pengine, wakidhani kwamba wako mbali. Kweli watakuwa mbali kwa sababu wanasemea mbali na moto, na siku wakiukaribia moto huo utawachoma. Hii si mara ya kwanza Rais Kagame akionya watu hao kukabiliwa na hatua kali, lakini safari hii imeonekana kuwa wazi kuwalenga wale ambao ni kama wamezoelewa kusikia kwenye mitandao ya YouTube wakiahidi kuhujumu usalamu wa Rwanda kila mara. Silvanus Kemerera, Sauti ya Amerika, Kigali. Ugonjwa wa Ebola umekuwa tishio kubwa katika eneo la mashariki mwa DRC. Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu na hilali nyekundu IFCR wiki iliyopita lilisema hali inazidi kuwa mbaya, na mpaka sasa ugonjwa huo umeua watu takriban elfu moja. Mashirika kima ya kimataifa ikiwemo WHO yameshutumu ghasia ya zinazofanywa na makundi ya waasi kuwa zimevuruga juhudi za kudhibiti ugonjwa huo na idadi ya kesi mpya inazidi kuongezeka. Maafisa wanasema watu wengi wanaogopa kwenda katika vituo vya afya vya ebola kwa kuhofia waasi hata hivyo, madaktari walioko mstari wa mbele kupambana na Ebola nao wameomba maafisa wa serikali kuendelea kuhamasisha watu kufika katika vituo vya afya badala ya kueleza kwamba hakuna ugonjwa wa ebola hivi leo. Basi katika makala haya ya afya tunazungumza na Dkt Shako kutoka DRC. Kwanza kabisa, nimeanza kwa kumuuliza kile anachoshuhudia katika maeneo yaliyokumbwa na Ebola. Magonjwa ebola kweli, kuna watu wanajileta wana, wana, wana kuchungua chungua huko watu wengine wanakingia kingia, lakini kitu ya muhimu zaidi ni hiyo engagement community ni community. Wakati baadaye wakaaji ya tembo wala ujini yenye imepigwa na magonjwa hawapendi kuingia, hawapendi kutambua ya kwamba magonjwa yuko. Watu wengine wanasema ya kwamba ebola haiko, wengine wanasema kwamba magonjwa ya ebola ni ya uongo, na ndiyo hivi inaleta ile kusababisha kifu ya watu, na wanamshikamata huyo mtu wanamlinda nyumbani huyo mtu anakufa nyumbani, na baadaye, mtu wa Ebola akikufa nyumbani, ni ni lazima aambukize wengine, hata muda watu eh, makumi mawili makumi matatu makumi manne. Mtu mmoja mwenye kuwa na magonjwa a Ebola wakaambukiza wengine, ndio shida tunayo kwa hiyo, wakati hiyo najaotuo kama vile katwa vitembo ule wakato kama wayene mavono watu hawaelewa kwamba na ugonjwa wa Ebola. Kwa kwa siku za leo kuna huduma zozote zinazotolewa kuwaeleza wananchi hawa kwamba ugonjwa wa ebola ni nini, unavyoambukizwa. Ya muhimu kwa sisi watu wenye kutumia kwao timu za ebola ni kuweza kupasha habari, kuambia wanapataji, kuna timu za mingi sana hata vitembo, hata katwa, hata mipande zingine zote, gunya ipande zote huku Beni, watu ni wengi sana tunachukua watu wa mjini, hatuchukui wa watu wanatoka mbali. Watu wanatoka mbali na wa experts wanakuja kuwasaidia kwa kuweza kuwapatia akili alakini, sana, muimu, muimu, kwa kuweza kuwapatia mafundisho kwa ajili za ebola, lakini tunafanya ya muhimu sana, tunafanya ya muhimu ile sensibilization, kuambia wakaaji ebola ni magonjwa hali gani? Ebola ni magonjwa yenyewe inaua, inaambukiza na namna gani, tunakosha kujikinga na ebola. Tunafanya maconference na maconference, kazi zote tunachugua hata watu wa makanisa tunalinda hata kama somo kwa watoto. Lakini unajua tunapiganishaa vita na wale watu wa politiki, kama watu wa politiki wanasema ya kwamba bora haiko, unajua kuwa watu wengine wa akuweza wa kutafuta masauti za watu walichafua wanaenda upande zingine ya kusema kwamba ebola ni magonjwa yenye haiko, ni magonjwa yenyewe watu wanaitengeneza kwa laboratoris kwa kuwa kuua watu, watu wengine. Na kuna baadhi ya wa wananchi ambao wamehojiwa na vyombo vya habari wanaeleza kwamba wanashindwa kufika katika vituo ambavyo vinatoa huduma za kuhusiana na ebola kwa sababu ya kuhofia ghasia. Je, hili nalo na wewe unalithibitisha? Lakini tulikamata hatua ya kuonyesha ya kwamba hiyo data zote epidemiolojia tuanze kuambia watu siku kwa siku, kama kuna watu um, namba fulani walipata magonjwa, namba fulani wamekufa, na kuna watu wenye kutoka kwa kituo cha afya wanapona. Kizama juma ilipita hapo kwa Butembo, watu thelathini na saba walipona, wanatoka kwa kituo cha afya, wanatoka wanapona naebona, ilikuwa shangwe kubwa sana lipo kama hii. Watu wengine hawaone ikiwa muhimu ni watu wa politiki, watu saizie tukiwaambia wapopulashen ya kwamba mtu mwenye kuwa na saini fulani umpeleze kituo cha mbele na wasasi utakuwa jufu kama jiti nasabia kwa mchana wa leo, tukiwa tunakamilisha. Daktari, hebu tuambie kwanza, ugonjwa wa Ebola unatokana na nini, dalili zake? Tukio, Rebu, ugonjwa wa Ebola tangia mwanzo kwenye watu wanayopata ni magonjwa yanatoka porini, magonjwa anatoka kwa nyama za pori kama vile popo Unajua popo huyo anakula anakula matunda kwa miti. Huyo popo ndio mwenye kuwana hiyo virusi, lakini popo mwenyewe watakufa na hiyo magonjwa hio. Ni wanamki ni reservoir, anakuwa na hiyo vidudu. Wakati anakula hiyo, mate yake katika hiyo tunda aliku- alikula inanguka chini. Sasa hawa wanyama wote wenye kutembea huko chini wanakuja wanakula hiyo tunda yenyewe popo aliwacha, hiyo nyama zinakufa. Sasa baadaye hawa watu wanaenda katika pori kutafuta nyama, wanatia mitego wanatafuta nyama na mshale, wanakuta nyama imesha ukufa. Eh, sasa nasema Mungu alimbariki kwa mchana wa leo, tukachivua hiyo nyama. Wakati anachivua hiyo nyama mwenye alikufa na magonjwa, yeye anaanza kuichuma, anakaa na nyumbani. Baadaye mwanamke anakuta, anagusa, watu wanaitivisabuta, wanafanya yote ni baadaye. Hapo wanaita first infection, watu mtu anaenda katika nyama zilikufa na Ebola, anaenda kuchivua porini, na hapo yeye anaambukizwa, lakini wakati amerudi nyumbani anafanya magonjwa watu wote huko ni pembeni, na anaambukiza wengine, inakuwa na watu sasa, wanaambukizana mtu kwa mtu, na inaenda kwa speed kubwa sana. Asante ah, sana msikilizaji kuwa nasi katika kipindi hiki cha afya. Leo tulikuwa na Dr. Shako kutoka huko DRC. Ni kushukuru sana daktari kwa mchango wako kushiriki nasi siku ya leo. kwa muhtasari ni kwamba na mkanganyiko wa mitambo. Kwa muhutasari ni kwamba serikali ya Kenya inapanga kukarabati reli ya enzi ya ukoloni na kuunganisha na ile ya kisasa SGR, ili kuhakikisha usafiri kwa njia ya reli kufika Uganda unafaulu. Mapigano yamezuka baina ya wanajeshi na wanamgambo mashariki mwa DRC, eneo ambalo limekumbwa na ugonjwa wa Ebola katika mji wa Butembo. Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir amesema muda wa miezi sita unao kubaliwa na mpinzani wake kisiasa kuunda serikali ya umoja wa kitaifa hautoshi kusuluhisha maswala yenye utata nchini humo. Maafisa nchini Afghanistan wanasema wanamgambo wa Taliban wamefanya shambulizi la bomu la kutegwa kwenye gari na ya bunduki dhidi ya shirika la kimataifa la misaada linalofadhiliwa na serikali ya Marekani, USAID, na kusababisha vifo vya watu tano na kujeruhi vibaya wengine ishirini na wanne. Mahakama kuu mjini Harare nchini Zimbabwe imetangaza kwamba Nelson Chamisa siyo kiongozi halali wa chama kikuu cha upinzani cha Movement for Democratic Change MDC. Muktasari huu ndio wanakamilisha matangazo haya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Mrithi, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai kutoka Washington DC. Mlikuwa nami Patrick Nduimana nikiwa na mwenzangu Kennes Bwire. Kwa pamoja tuna wagende tukiwatakia usiku mwema.