Nami hapa studio ni Bisho Kabondo tusa kwa nusu saa matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington, leo Alhamisi 39 mwezi wa Mei mwaka 2021. Karibuni. Katika matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, baada ya Afrika Kusini kupiga kura katika uchaguzi mkuu jana Jumatano, inaelezwa kwamba chama tawala cha ANC nchini humo kina changamoto kahuu kukabiliana na wapinzani. Na katika ripoti nyingine, hali tulivu imerejea kiu kaskazini huko baada ya mapigano ya silaha Wachambuzi wa mambo wanasema huenda hii ni mara ya kwanza katika historia ya Marekani kwa waziri wa sheria kukaribu Bunge. Na kabla ya upigaji kura, rais Trump amesema hakuna njia nyingine ili kutumia mamlaka yake ya kulinda hati hiyo tolewa kamati hiyo. Wakuu wa chama cha Democratic wanasema mvutano huu hivi sasa usababisha mzozo wa kikatiba hapa nchini maafisa wa afya wa Msumbiji wanachukua hatua zote muhimu kujaribu kwa haraka kuzuia kuenea mlipuko wa kipindupindu kaskazini mwa nchi ambako kimbunga Kenneth kimesababisha maafa na uharibifu mkubwa. Kenneth, kimbunga cha pili kukabili Msumbiji katika kipindi cha wiki tano, kimeharibu zahanati na kuchafua huduma za. Shirika la Afya Duniani, WHO, linakadiria kwamba karibu watu laki moja elfu tisa wanahitaji msaada wa afya au wako katika hali ya kuambukizwa na magonjwa yanaotokana na maji machafu. Kenneth kiliwasitumbiji mwezi uliopita wakati nchi hiyo ilikuwa inahangaika na kutokana idai, KTNG, na kimbunga Idai kilichoharibu maeneo yati ya nchi na kusisha vifo vya karibu watu elfu moja. <mulia> Naendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu voaswahili.com. Tukiendelea kuangalia ripoti zinazoendelea kote kusilvi, kupikura, kote barani Afrika Afrika huko nchini kusini, vituo vya kupiga kura vilifungwa saa tatu usiku kote nchini kufuatia zoezi la uchaguzi wa bunge na serikali. Chama tawala cha ANC kinakabiliwa na changamoto kali. Swahili tukiendelea kuangalia ripoti zinazoendelea t o nchini Afrika Kusini Afrika Lindie Tobias mjini Johannesburg kwanza kamuuliza kuhusu usalama ilivyo kwa wakati wa na je sasa nimekitajiwa baada ya uh, vituo vya kupiga kura kufua Tukimalizia kura za uchunguzi maoni unaonyeshaje? E, e, kufikia wakati zo hili limeanza uchunguzi wa maoni ulikuwa unaonyesha vipi, kwamba nida akashinda na chama gani huenda wabunge wengi katika bunge la taifa. iliopita rais alitumu cha kiongozi wa upnzanihawa kuanikishauthapa. Na wapenda sikilizaji, basi baada ya taarifa hiyo, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ekea hapa Marekani, ambapo utawala wa Trump umeondoa katika sehemu ulipo. Wananchi wameenda umeenda katika shamba kwa kawaida? Ndio, hata kwa soko tu amendesha kazi kama kawaida. Kile hata hiyo ni karibu na maeneo ya mapambano. Walizika kubaki nyumbani kwao. Kuja kukamatwa na jeshi au polisi wakati kamata inaendelea hadi sasa katika mji wa Butembo kutafuta wapiganaji hao maimai. Sijatokea sana niko kwenye kitanda tangu asubuhi. Je, yeah, sehemu ulipo hakuna watu walikamatwa raia? Ah, na mimi sijatokea niko kwenye club tangu asubuhi mpaka saa hii sijatokea kabisa. Ina maana inaonekana kuna wale naswa na polisi na wengine ingawa ya furu na sasa wengi kufatana na yanayosemeka kwenye. Mimi binafsi natokea kabisa kuyaona wakati wa mapigano wa tisa Maimai wameuliwa na askari mmoja wa polisi na vile wengine wapiganaji Maimai kukamatwa na serikali. Akizungumuza Sive Kanyamanda, meya wa mji wa Butembo. Maimai na na kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa kwa Wakati wa mapigano, madaktari wapambana na wa Ebola katika eneo ya Butembo walilazimi jificha wakizani kwamba huwa kuja kushambua, lakini mpiganaji maimana nasema kwa hawakuja kushambulia madaktari bali walifika katika ujua Butembo wenzao waliokamatwa na jeshi pita, na mao, Uni, mate, ya kifu, kimusha, Kongo fadese siku zilizopita na walifanikiwa kubeba pamoja miongoni na hivi sasa wameenda amuzi. Edgar Mateo, kiongozi mkumu wa shirika ya Kivu mashariki mwa Jamhuri ya Kongo. Shirika la raia ya Kivu kaskazini inaendelea kutoa umu kujana si wakajingiza miongoni mwa waasi, lakini watafuta ila zote zitafuta amani na zaidi sana tunakuwa katika hali mbaya ya ugonjwa wa virusi vya Ebola, wakati tunakuwa na shambulizi ya namna sawa inaweza ikaacha tu waendelee kujambuliza. Jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, naomba wapigane kusalimisha silaha zao Osman Levi, South Africa. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakuja kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia mambo mbalimbali yanayohusiana na Afrika. Tega sikio kila wiki ili kusikiliza. Cameroon wakati watu 19 walikutwa jimbo la lainakana ni ndogo, lakini inafikiri afanya mengi kwa sababu mbali na idadi hiyo ya watu tulionao, tunamamia watu ambao waweka chini la zao tunaketaratibu kwachukua na kupeleka kwenye, kwenye vituo ambavyo wapo hivi sasa. Wataondoka kwenye vituo hivyo wakati hali salama hausalama inaporidhisha. Yengo alieleza watu wengi waliojisalimisha walikuwa kwenye eneo ambalo huweza kulitaja kwa sababu za usalama. Wale watu wasioamini makio haya wanazusha maswala kuhusiana na ushahidi wa serikali. Joseph Mdong, kundi la kutetea haki za binadamu Cameroon Watch, anasema ni vigumu kuamini watu waliojisalimisha ni wale wotaka kujitenga na magaidi. Anasema waasi ya magaidi wa silaha za vita lakini silaha ambayo maafisa wa usalama wanadai zilisalimishwa na wanamgambo zimetengenezwa kienyeji na kutumiwa na wahalifu wa kawaida. Magengi yenye silaha na uwe barabara kuu pia wanaiba, wanaua, wanawateka na kuwakonya fedha. Raia wale wanaokabidhi zao huenda ni wanachama magengi ya uhalifu ambao wanahofia wao na wanajeshi au wanaji kujitenga