Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Ninayekukaribisha msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika naitwa Mkamiti Kibayasi, pamoja na mimi Abdu Shakur Abud, ambapo unasikiliza nusu saa ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington DC. Leo ni siku ya Ijumaa, Mei 10 mwaka 2019. Karibuni katika Kumekucha Afrika asubuhi ya leo, baada ya kupatikana mwanaharakati maarufu wa chama cha upinzani Chadema mkoani Mbeya. Je, viongozi wa chama hicho wanaizungumzia vipi serikali ya Tanzania? Jambo hilo limetufanya tubadili plani B, namna ya kuikabili serikali ambayo inatunyamazisha, serikali ambayo ni ya kikatili sana. Hili ni tukio kubwa sana. Ucheleweshaji wa kutoa wa taarifa ulikuwa ni wakusuusua sana. Na katika ripoti nyingine, katika makala yetu ya vyowe mitaani, baadhi ya wakazi wa Mombasa wanaeleza kurudhishwa na mfumo mpya wa dijitali katika kulipa bei ya kuegesha magari huko Kenya. Kwa kweli huu mfumo mpya wa kupaki magari na kulipia simu, zaidi, kusababu, kwa njia ya simu naona ni bora zaidi, kwa sababu inakuwa ni rahisi. Mtu anajikuta kwamba unakuwa tayari hiyo pesa iko kwenye simu, kwa hiyo ni kulipa tu mara moja kwenye mtandao basi. Naam msikilizaji, ripoti hizi na nyinginezo utazipata hapa hapa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, America VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kwanza, sikiliza habari za dunia zinasomwa na Abdu Shakur aboard. Mataifa makuu ya Ulaya yamelaani kitisho cha Iran cha kuanza tena kazi ya kutengeneza nishati ya nyuklia, lakini nchi hizo zilishambuliwa moja kwa moja na vikali muda mchache baadaye na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran akiwatuhumu kwa kupiga magoti uonevu wa Marekani. Mataifa matatu yaliyotia saini, Uingereza, Ujerumani na Ufaransa, mkataba wa mwaka elfu mbili kumi na tano na Iran, yamehimiza jamhuri ya, ya, ya Kiislamu kuendelea na ahadi zake baada ya kusema kwamba haitotendea kuheshimu baadhi ya vifungo vya mkataba huo. Walipinga uamuzi wa kipekee wa rais Hassan Ruhani aliyetishia kuchukua hatua zaidi ikiwa nchi hizo zitashindwa kufikia katika muda wa siku sitini vikwazo vipya vya rais Trump vya Marekani anayeshambulia uchumi wake na kutoa fidia kukabiliana na kitisho hicho. Mwanadiplomasia mkuu wa Ulaya Federica Mogherini na mawaziri wa Ufaransa, Ujerumani na Uingereza walieleza wasiwasi wao kutokana na matamshi ya Ruhani yaliyotolewa Jumatano, siku ilipotimia mwaka mmoja tangu Rais Trump kuiondoa Marekani kutoka mkataba wa nyuklia na Iran mwaka elfu mbili kumi na tano. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa litakutana hii leo kwa mkutano wa faragha kujadili mzozo wa kibinadamu unaotokea unaotokana na mapigano yanaendelea huko Libya katika mji mkuu wa Tripoli. Wanadiplomasia kwenye Umoja wa Mataifa wanaeleza kwamba Uingereza imeomba mkutano huo ukifanyike ufanyike hii leo ili maafisa wa Umoja wa Mataifa waweze kufahamisha wajumbe wa baraza juu ya mashambulizi yaliyosababisha wakazi 155 kukimbia makazi yao na vifo vya karibu watu 430 katika vita vya mwezi mmoja hivi sasa. Kamanda wa Libya aliyeasi Jenerali Khalifa Haftar ametuma wapiganaji wake kutoka mashariki kuanzia Aprili 4 kwa lengo la kuiondoa madarakani serikali ya umoja wa kitaifa inayotambuliwa na Umoja wa Mataifa. Baraza la Usalama limegawika juu ya namna ya kujibu au kukabiliana na mzozo huo wa Libya, na kuisababisha Uingereza kuweka kando pendekezo lake la kutaka usitishaji mapigano ufikiwe mara moja. Chama tawala cha Afrika Kusini cha African National Congress ANC kinaelekea kupata ushindi katika uchaguzi mkuu uliofanyika Jumatano kulingana na matokeo ya awali yaliyoanza kutolewa hii leo Ijumaa, japokuwa chama kinaelekea kupata pigo vilevile, ikiwa ni pigo kubwa kabisa katika uchaguzi tangu kuchukua madaraka miaka 25 iliyopita. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Kufikia usiku wa manane kwa mkia hii leo Ijumaa, asilimia 72 ya kura zilikwisha hesabiwa katika wilaya 22925. Matokeo haya yanakipatia chama cha ANC ushindi wa asilimia 57 katika uchaguzi wa bunge la taifa na chama kikuu cha upinzani cha Democratic Alliance da kikipata asilimia 22 ya kura ikifuatiwa na chama cha mrengo wa kushoto cha Economic Freedom Fighters EFF kikiwa na asilimia 10 ya kura. Chama kikongwe cha Nelson Mandela cha African National Congress ANC hakijawahi kushinda chini ya asilimia 60 ya kura tangu kilipoingia madarakani kupitia uchaguzi wa kwanza wa vyama vingi mwaka 1994 uliofikisha kikomo cha utawala wa watu weupe wa walio wachache, kulingana na matokeo ya mwisho kutolewa na tume ya uchaguzi nchini humo. Wachambuzi walibashiri ANC kitapata kati ya asilimia 55 hadi 59 ya kura kutojitokeza ipasavyo kwa wanachama wa ANC kupiga kura kumefanya wapinzani wa rais Cyril Ramafosa kujinyakulia asilimia nyingi na kutoa changamoto kwenye uongozi wake. ANC itachaguliwa kwa rekodi ya chini ya kuungwa mkono na asilimia 27 ya wapiga kura waliojiandikisha ikilinganishwa na asilimia 47 ya mwaka 1999 katika mtihani wa kwanza kitaifa wa rais Ramafosa wa Afrika Kusini walipiga kura Jumatano ya kuchagua wabunge na viongozi wa mabunge ya majimbo tisa ya nchi hiyo. Wapiga kura walielezea kusikitishwa na rushwa iliyo kithiri, ukosefu wa ajira na ubaguzi wa rangi ambao bado ni tatizo nchini humo. Watu wanaonyesha wapo tayari kukisamehe chama cha ANC, alieleza Ronald Ramola, mwanachama wa cheo cha juu wa ANC. Mnaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Kumekucha Afrika. Wajumbe wa Marekani na China kwenye mazungumzo ya biashara wamekamilisha siku ya kwanza ya mazungumzo ya siku mbili hapa Washington yenye lengo la kufikia makubaliano ya biashara, ingawa rais Donald Trump amesema wameanza kutayarisha hati za kuweka ushuru mpya mkali zaidi kwa bidhaa za China. Marekani inatarajiwa kutangaza ushuru mpya wa kati ya asilimia kumi hadi asilimia 25 hii leo kwa bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili. Ushuru huo utaanza kutekelezwa wakati naibu waziri mkuu wa China Liu hii mwakilishi wa biashara wa Marekani Robert Lighthizer na waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin wanarudi kwenye, ya, kwenye meza ya mazungumzo hii leo. Louis anaongoza ujumbe wa biashara wa China kwenye mazungumzo ambayo yanatishiwa kuvunjika baada ya rais Trump kuituhumu China kwa kurudi nyuma kutokana na hadi alizotoa. China inakanusha madai hayo na kusema iko tayari kukabiliana na hali yoyote ile itakayojitokeza. Marekani imechukua na kudhibiti meli ya mizigo ya Korea Kaskazini kwa kukiuka vikwazo vya kimataifa. Hiyo ikiwa ni tukio la kwanza la aina hiyo kutokea na imetokea wakati hali ya mvutano unazidi kuzorota kati ya nchi hizo mbili kutokana na mpango wa nuklia wa Korea Kaskazini. Meli hiyo Wise Honest, ya pili kwa ukubwa ya mizigo ya Korea Kaskazini, kwa mara ya kwanza ilishikwa na maafisa wa usalama wa Indonesia hapo Aprili mwaka 2018 na ilikuwa inasafirisha tani elfu ishirini na tano za makaa ya mawe yenye thamani ya dola milioni tatu kwa Indonesia. Maafisa wa Indonesia baadaye wakakabidhi meli hiyo kwa Marekani mwezi Julai mwaka uliopita. Maafisa wanasema chombo hicho hivi sasa kinashikiliwa na Marekani na kinaelekea katika eneo au kisiwa cha Samoa ambayo ni ardhi ya Marekani. Habari hizi zimetokea wakati Korea Kaskazini imefanya jaribio jingine hapo jana la kufyatua makombora mawili ya masafa ya wastani, ikiwa ni jaribio la pili katika muda wa wiki moja. unaendelea kusikiliza kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini washington dc ni matangazo yanayokujia kila siku ya jumatatu mpaka ijumaa saa 12 kamili asubuhi kwa saa za afrika mashariki na saa 11 alfajiri kule afrika ya kati tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com tukiendelea na ripoti ni huko nchini tanzania baada ya takriban siku tatu za kutekwa na watu wasiojulikana na hatimaye kupatikana mwanaharakati wa chama cha upinzani cha Chadema nchini Tanzania, Mdude Nyagali, viongozi wa chama hicho wanaitaka serikali ya Tanzania kutoa taarifa kamili kuhusu ni nani aliyemteka mtu huyo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na ofisa wa Chadema John David Mwambigija na kwanza kumuuliza mwanaharakati huyo amezungumza yapi kuhusu kisa hiki cha kutekwa kwake. Baada ya kusema nisaidie, akaita wasamaria wema kwa ajili ya kumpa first aid, kwa maana ya kumtengenezea uji na nini, aliweza kunywa, lakini aliishiwa nguvu, kwa maana kwamba macho yalikuwa amevimba sana, kichwa kimevimba, damu zilikuwa zina bridi kwenye masikio. Ikachukuliwa hatua baada ya kupigiana sisi simu kwenda kumfuata eneo la tukio, kumchukua na kumpeleka straight kwenye kituo cha kwanza cha polisi kama ripoti ya awali, lakini via polisi hatukuwakuta kwenye kituo hicho mwanzo cha Uyole. Kwa hiyo tulipitiza naye hospitali straight, kwa sababu tulikuwa na haraka ya kutaka kumwokoa majeruhi huyu. Kamanda Nyegari Mdude, yeye yu hali gani, na je, anazungumza au anaeleza chochote wakati ukijaribu kuzungumza naye? Cha kwanza alichonitamkia mimi, anasema ni kwa nini yuko hai mpaka leo, anashangaa. Cha pili, anajieleza, anasema maumivu anayoyapata ya masikio pamoja na kichwa na mgongo ambako kumechanika anika sana lakini, wamemfanyia dressing. Tunawashukuru madaktari wa hospitali ya rufaa pamoja na wauguzi kuchukua attention jambo hili kwa ajili ya kutoa first aidi ya, ya mwanzo ambayo imemfanya aweze kusurvive mpaka sasa hivi, anaanza kuzungumza naongea, isipokuwa tu madaktari wamesema apate bed rest ya masaa matatu halafu baadaye pengine aanze kuzungumza na watu lakini, kwa sasa ameongea kidogo na sisi, lakini baadaye ameendelea kupumzika kwa kwa ushauri wa madaktari. Na hakueleza ni kama aliwatambua wale waliomteka. Kwa hatua ya sasa, hajazungumza chochote zaidi ya kusema mambo ambayo, na hofu nikisema na mimi nitakuwa matatizoni zaidi ya tumsubiri yeye atakapokuwa amepata nafuu. Ana mpango wa kuzungumza na press conference pale Dar es Salaam Sio hizi za Mbeya tena. Atakwenda Dar es Salaam, akarikava condition ikiwa nzuri, atazungumza press conference ambayo tunadhani itafafanua mengi. Aje, ninyi kama upinzani mna kauli gani kuhusiana na hali ilivyo sasa baada ya kupatikana kwa huyu Mbude Nyagani? Jambo hilo limetufanya tubadili plan B namna y kuikabili serikali ambayo inatunyamazisha serikali ambayo ni ya kikatili sana. Lakini polisi wenyewe walikanusha wiki iliyopita, kwamba hawakuhusika kwa vyovyote vile na kupotea kwa uh, huyu mwanaharakati. Na ni nini ambacho kinachangia au uh, uh, kinawafanya ninyi mukadani kwamba uh, labda serikali ilihusika? ni aina ya mazingira, kwa sababu ukitizama, hili ni tukio kubwa sana. Ucheleweshaji wa kutoa taarifa, kufungua rabii kwenye kituo cha mwanzo cha bwawa ulikuwa ni wa kusuasua sana. alafu kitu kingine pia, suala ambalo tunatia shaka ni kwamba limetokea jambo la uzinifu la askofu, linapewa kipaumbele kuitwa akajieleze, wakati suala la kuteka mtu alichukuliwi kwa uharaka sana. Ni ofisa wa Chadema John David Mwambigija, akizungumza na mwenzangu BMJ Muridhi. Unasikiliza matangazo ya VOA Kumekucha Afrika kutoka studio namba 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikilizaji, tunakupatia habari na ripoti mbalimbali kutoka kwa waandishi wetu pamoja na habari za dunia. Tunarudi tena kwake Abdu Shakur Abud kukusomea taarifa zaidi za habari. Kundi la Taliban na wajumbe wa Umoja wa Marekani wamekamilisha mazungumzo ya wiki nzima huko Qatar, lakini wanaripoti hakuna maendeleo muhimu yaliyoweza kupatikana kuelekea juhudi za amani huko Afghanistan. Mazungumzo yalizingatia masuala mawili: kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani kutoka nchi hiyo, ili kwa upande wake Taliban ihakikishe kwamba haitoruhusu magaidi kutumia ardhi ya Afghanistan kufanya mashambulio dhidi ya nchi yoyote ile. Msemaji wa kundi la Taliban, Suhail Shahini, ameeleza kwamba katika duru hii ya sita ya mazungumzo kuna ma maendeleo chanya yaliweza kupatikana ingawa ni madogo, lakini makubaliano ya awali kati ya pande hizo mbili yaliweza kuwafikiwa katika mkutano uliomalizika mwezi Machi na wataweza kuzungumza zaidi. Pande zote mbili zimekuwa zikisikilizana na kuzungumza kwa makini juu ya namna ya kufikia amani huko Afghanistan. Nam na sasa tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba wanajeshi wa serikali ya Syria wanaripotiwa kuteka angalau miji mitatu kutoka wanamgambo wa Kiislamu ambao wanadhibiti sehemu ya kaskazini magharibi ya nchi hiyo kati ya Idlib na Hama. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu pia vinaripoti kwamba serikali ilipambana na wapinzani wake katika juhudi za kuteka sehemu ya barabara kuu inayounganisha mji mkuu wa Damascus na Alepo mkamiti basi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Edward Yerani ameleta ripoti kutoka Cairo. Je, anaeleza nini juu ya vita hivi vipya baada ya muda wa utulivu kwa Siria? <tune> Yeye anaripoti kwamba vyombo vya habari vya Kiarabu vimeonyesha video ya mashambulizi makali ya anga yanayofanywa na ndege za Russia huko kaskazini magharibi mwa Siria wakati wanajeshi wa serikali wakisonga mbele kuiteka tena miji ya Kafr Nabuda na Qalat al-Madiq. Rami Abdel Rahman wa kundi la kutetea haki za binadamu la Syrian Observatory for Human Rights lenye makao yake Uingereza aliviambia vyombo vya habari vya Kiarabu kwamba wanajeshi wa serikali wameteka tena karibu miji mitano midogo ikiwemo Kafri na Buda na Kalati Madik. Anasema kumekuwepo na mamia ya mashambulizi ya anga kwenye maeneo hayo katika siku kumi zilizopita na kwamba raia wapatao mia moja waliuwawa Kituo cha televisheni cha Al Arabia kinachomilikiwa na Saudi Arabia kimetangaza kwamba idadi ya raia ambao waliuawa ilikuwa zaidi ya hao waliotajwa na Syrian Observator. Kinaongeza kwamba zaidi ya wapiganaji wa upinzani mia moja pia waliuawa mbali na wanajeshi mia moja na ishirini wa serikali na wanamgambo wenye silaha. Kituo hicho kilionyesha video ya raia wakikimbia kutoka maeneo ambayo yalishambuliwa kiholela wakitumia magari ya kulimia na usafiri mwingine wakikimbia. Vyombo vya habari vya Kiarabu viliwahoji familia ambazo zilieleza kwamba zilikuwa katika kambi chini ya miti ya zaituni kuepuka mashambulizi ya anga na mabomu katika vijiji vyao. Mchambuzi wa serikali ya Siria Ali Maksud aliliambia kituo cha televisheni cha serikali kwamba mapambano kwenye mji wa Idlib yanaongezeka na kwamba inaonekana suluhisho kwa njia ya kijeshi ndiyo iliyobaki kumaliza vita hivyo vya muda mrefu. ndama nakra tawjihat wa nidaat lqada ila marusihm Uamuzi wa kisiasa unaonekana umeshachukuliwa ili kumaliza ugaidi katika baadhi ya maeneo yanayozunguka mji wa Idlib na kwamba serikali haipo tayari tena kufanya mashauriano kuendesha harakati zao huko. Picha ya video iliyochukuliwa na raia sirkali wa kawaida iliwaonyesha wanajeshi wa serikali ndani wa mji wa Kafri na Buda wakidai ama watauteka au kuangamiza maadui wao. Mpatanishi mkuu wa upinzani wa Siria Nasir al Hariri aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamis katika mji wa Uturuki wa Gazi Ainteb kwamba mapambano ya serikali yamesonga mbele kwenye miji iliyoshikiliwa na upinzani, akikebehi utaratibu mzima wa upatanishi ambao Rasia imekuwa ikiufanya huko Astana na Sochi <tuhi> namna linavyopima hali ya mambo ni kwamba kinachotokea ukiukaji kabisa wa mikataba ya Sochi kati ya Rusia na Uturuki kuhusiana na uhalifu wa vita na mtazamo wa ushindi wa jeshi inafanya makubaliano yote yaliyofikiwa kuwa ni vihaka huko Jeneva na Astana. Serikali ya Siria inasema wapiganaji wa waasi wamekuwa wakiwashambulia raia kwa mizinga, miji yote inayodhibitiwa ikiwa ni pamoja na Alepo, huku wapiganaji wa upinzani wanadai Russia na serikali ya Siria zimekuwa zikiwashambulia raia katika maeneo ambayo inayadhibiti. Vyombo vya habari vya Kiarabu vinaripoti kwamba Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa linatarajia kukutana leo Ijumaa kuzungumzia hali huko kaskazini mwa Siria katika mkutano wa faragha na tukirudi hapa Marekani, mvutano wa kisiasa unaoendelea huku baadhi ya wabunge wa baraza la wawakilishi na wale wa Senate wakitaka kumbukumbu kumbu za kodi ya rais Donald Trump kutangazwa rasmi. Ripoti mpya iliyochapishwa na gazeti la New York Times inaonyesha kwamba kati ya miaka ya 1885 hadi 1994 Rais Trump, wakati huo akiwa mfanyabiashara, aliripoti hasara ya dola bilioni moja nukta mbili kwa idara ya kodi na kupelekea yeye kutolipa kodi yoyote wakati wa kipindi hicho. BMJ Muridhi anatusomea ripoti kamili. Katika miaka ya 80 na 90, Donald Trump alitoa taswira ya mfanyabiashara mkubwa aliyejijengea utajiri mwenyewe bila msaada kutoka nje. Very, very, hiki kitakuwa ni kitu maalum mno, lakini kwa mujibu wa gazeti la New York Times, biashara za Trump ziliripoti hasara ya dola bilioni 1.2, ambayo ni kubwa zaidi kuliko nyingine yoyote iliyoripotiwa na mtu binafsi, hali ambayo ilipelekea Trump kutolipa kodi yoyote kwa serikali kwa miaka minane. Trump ndiye rais wa pekee wa Marekani katika historia ya hivi karibuni kukataa kutoa rekodi zake za ulipaji kodi. Huenda uh, uh, rekodi zake za kodi uh, zikaonyesha uh, kwa kwamba uh, yeye si tajiri kama anavyodai campaign, ambacho ni kinyume na moja ya kauli zake kuu wakati alipokuwa akifanya kampeni. Kwa muda mrefu sasa, wapinzani ambao ni wanachama wa Demokrat wamekuwa wakidai kutolewa wazi kwa rekodi za kodi za Trump ili kuona kama kuna mwingiliano na biashara za kigeni, kama alidanganya wakati wa kuripoti kodi zake na kama alijifaidisha kutokana na mabadiliko ya mfumo wa kodi wa mwaka wa 2017. Trump anapinga hatua hiyo na huenda suala hilo likaishia mahakamani. Now, Mueller, I assume, for $35 million, check. Wanataka kujua kila biashara niliyofanya. Sasa nadhani Mueller ambaye alitumia dola milioni 35 ameisha kagua kodi yangu now, na hali yangu ya kifedha ambayo ni nzuri. Unachohitaji kufanya ni kuangalia tu turkodi zangu. Jumatano, mvutano mwingine ulianza kujitokeza baada ya viongozi wa wakilishi wa Demokrati kupitisha azimio la kumwadhibu mwanasheria mkuu William Ba kwa kutoheshimu bunge kwa kukataa kuwasilisha ripoti yote ya mwendesha mashtaka maalum Robert maalumrobertmll ambaye alikuwa anachunguza iwapo Rusia iliingilia kati uchaguzi wa Marekani wa mwaka wa 2016 na uwezekano wa Trump kuzuia utekelezwaji wa sheria. Tuko ndani yake, tuko kwenye mzozo wa kikatiba. White House ilizuia kura hiyo kwa kutumia nguvu zake za kiutendaji ambazo zinamwezesha rais kuzuia kutolewa kwa habari hata kama bunge limeamuru kwamba hilo lifanyike. Hili huenda likapelekea kesi za muda mrefu mahakamani. Todd Belt ni msomi katika chuo kikuu cha George Washington. Kila tunapokuwa na hali kama hii, imani kwa serikali hufifia na watu wanaona kwamba serikali inapigana yenyewe badala ya kuwahudumia watu. Hii huenda ikatoa nafasi nzuri kwa wagombea wapya wa urais kuelekea uchaguzi wa mwaka ujao. Kukataa kwa Trump na maafisa wake kutii mialiko ya bunge kumechangia kuongezeka kwa sauti zinazomtaka afunguliwe mashtaka ya kumwondoa madarakani. Jumanne wiki hii, spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi alimshutumu rais Trump kwamba anataka wamfungulie mashtaka ya kumwondoa madarakani ili apate uungwaji mkono zaidi kutoka kwa wafuasi wake. Katika VOA Mitaani leo tunaelekea mpaka huko Mombasa nchini Kenya, ambapo mifumo ya kutoza ada ya kuegesha magari nchini Kenya imebadilika sana katika maeneo mengi nchini humo. Badala ya wenye magari kulipa fedha taslimu, sasa wanalipa fedha kwa njia ya dijitali, kama vile kupitia simu za mkononi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, amekutana na baadhi ya wa wahusika waliozungumzia mabadiliko hayo katika kipindi hiki cha VOA Mitaani. Uegeshaji wa magari nchini Kenya una gharama zake. Magari ya kibinafsi yanayopegeshwa katika miji yana pesa yanayotozwa kila siku, lakini sasa mifumo ya kutoza pesa taslimu imegeuka na wenye kuegesha magari wanalipa kupitia njia ya kidijitali. VOA Mitaani, nikiwa katika mji wa Mombasa nazungumza na wenye kutoza hela hiyo ya kuegesha magari na pia madereva wanaoegesha magari kila siku. Majina yangu naitwa Kialo Mtie Mwambaya nini ikekuwa nyororo wenyewe naweza kusema pake vibaya kwa kweli huu mfumo mpya wa kupaki magari na kulipia si eh, kwa njia ya simu naona ni bora zaidi, kwa sababu inakuwa ni rahisi. Wengine watu wengine, si atubebi pe atubebi hela asubuhi, unaona eh, ama tunakuwa tutembei na cash, kwa hiyo unajikuta kwamba unakuwa tayari hiyo pesa hiyo kwenye simu, kwa hiyo ni kulipa tu mara moja kwenye mtandao, basi inakuwa ni rahisi. Tatizo ambalo linalokumba huu mfumo wa sasa hivi labda network, singeweza ukajaribu zaidi ya mara kumi inakuwa inakataa, lakini mwisho wa siku inakubali, unalipa zako. Uko vizuri una evidence yako kwenye simu. Zamani tulikuwa tunalipa mia moja, mia moja kupark gari kwa street parking, ambayo naona ni vile vile na nafuu kwa sababu ukikompare na county zingine chukulia kama Nairobi, walikuwa wakilipa mia tatu lakini nasikia sasa hivi wanafanya wanalipa mia mbili hamsini. Ni, ni juu compared ku eh, ni compared na Mombasa. Zamani ukiegesha gari kama unakuwa hujapata yule mtu wa caps ni kwamba labda utatoka kama utamtafuta Saivi, ambapo ni kwamba mtu anafanya kwa njia ya simu ambayo ni bora zaidi. Nimefanya hapa kazi mchana, nikaona yule wa munisipa yule wa kupaki wa kupakia magari alikuwa hata pesa sote azipeleki. Kwa sasa hii afadhali hii inaenda dire direct kwa kupunguza kwa serikali kupunguza ufisana. Wengi wanakupali wengi kwanza wamefurahia sana, lakini kuna wengi nao wanasumbu wanasumbua afinyi ile ile namba ataka <laughs> kufinya ile namba yenye alipewa, iko pale, unaona sasa hii. Uh, kuna hakika, hakuna mambo ya kusumbuliwa, kwa sababu hii parking, unaona iko hapa iko hapa iko kule hmm. Tena inarahisisha ona, wanaweka mtu mmoja hapa na anataka asungue kutoka hapa. Sasa akija customer hapa, ameweka gari, ameangalia ame municipality huko, amekula kona ile si zingine network inakuwa kidogo inazimbua kwa sababu unaweza kujaribu zaidi ya mara tano inakataa, lakini mwisho wa siku inakubali, unalipa zako, unakaa kwa amani gari. Yaani, unakuwa upate usumbufu wa nini wa gari kufungiwa mara kwa mara, unaona? The digital well, sote tunataka vitu ambavyo viko modern sasa hivi. Kwa hiyo ni sawa, of which gari ukifungiwa, hiyo ni faini nyingine, ni hiyo yaani, hiyo hela 100 unaoitoa unakuwa unalipia mara 23 yake, unaona, kwa hiyo kutambua kwamba lazima atoe ushuru. Lakini sasa hiyo ya magari bado bado bado wanawekewa clamp sasa hivi. na kabla ya kumaliza matangazo yetu, basi muktasari wa habari. Mataifa makuu ya Ulaya yamelaani kitisho cha Iran cha kutengeneza upya silaha za nishati ya nuklia, lakini nchi hizo zilishambuliwa vikali muda mfupi baadaye na waziri wa mambo nje wa Iran akiwatuhumu kwa kupiga magoti uonevu wa Marekani. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa litakutana hii leo kwa mkutano wa faragha kujadili mzozo wa kibinadamu unaotokea na, na mapigano yanaendelea huko Libya, katika mji mkuu wa Tripoli, na vilevile vile watazungumzia swala la Siria. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, mwelekezo wa matangazo yalikuwa dio Don Chuba Hiro. Nimeshirikiana na Abdu Shakur Abod. Naitwa Mkamiti Kibayasi. Asanteni kwa kutusikiliza na twawatakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC.