Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo msikilizaji, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Nduimana nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Ijumaa tarehe kumi mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na tisa. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na mitambo ya FM kote Afrika mashariki na kati. Karibuni <mulia> katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Ijumaa, kama ilivyo kawaida yetu, tutakuletea Live Talk, mjadala wa wiki. Hivi leo tukiangazia uchaguzi nchini Afrika Kusini. Nini tunachokijua kufikia sasa? Chama tawala cha ANC kilipata asilimia 57.17, um, ya viti vya bunge, kikipatiwa uh, na chama cha DA, yani, Democratic Alliance ambacho kina asilimia 21.8 na katika habari nyingine, Rais Donald Trump ametetea uamuzi wake wa kuanza kutoza ushuru wa asilimia 25 kwa bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni 250, huku mazungumzo kati ya nchi hizo mbili yakiendelea hapa jijini Washington. Hizo ni miongoni tu mwa habari ambazo tumekuandalia jioni ya leo katika matangazo haya ya takriban saa nzima. Jumuika nasi hadi mwisho na kumbuka pia kwamba Unaweza kuyapata kupitia tovuti yetu www.voaswahili.com VOA. Na kabla hatujaingia kwa live talk, tupate habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari, zikisomwa hapa na Patrick Nduimana. chama kikongwe afrika kusini african national congress anc kinaelekea kusalia madarakani kwa mara ya sita mfululizo kufuatia uchaguzi wa bunge uliofanyika jumatano ambao ni wa sita tangu kumalizika kwa utawala wa ubaguzi mwaka 1994 asilimia 76 ya kura zikiwa zimehesabiwa chama cha anc kinachoongozwa na rais siril ramafosa kina asilimia 57 ya kura Chama cha ANC kilipata asilimia 62 ya kura katika uchaguzi wa mwaka 2014. Umaarufu wa ANC umepunguka kutokana na kashfa za ufisadi na kupungua kwa ukuaji wa uchumi. Chama cha Democratic Alliance kinashikilia nafasi ya pili kwa asilimia 22, huku Economic Freedom Fighters EFF cha Julius Malema kikipata asilimia 10 kutoka asilimia 6 kilichopata mwaka 2014. Matokeo rasmi yanatarajiwa kutangazwa hapo kesho. kita kita raia, raisi, na chama kitakachoshinda kitamteua raisi atakayeapishwa Mei 25. Shambulizi la kutoka angani lililofanywa na jeshi la Marekani limeua wapiganaji wa kundi la Islamic State kumi na watatu nchini Somalia. Taarifa ya jeshi la Marekani inasema kikosi cha jeshi la Marekani barani Africa, AFRICOM, kimefanya mashambulizi dhidi ya kundi hilo la Kiislamu katika milima ya golis siku ya alhamisi taarifa hiyo inasema hakuna raia ameuawa wala kujeruhiwa kufuatia shambulizi hilo shambulizi lingine la hivi karibuni lililotekelezwa na wanajeshi wa marekani nchini somalia liliua wapiganaji wa islamic state watatu mwezi april kikosi cha africom kiliripoti kumuua kiongozi wa kundi la islamic state nchini somalia abdul karim dhukub hata hivyo IC Islamic State sio kundi pekee la kigaidi nchini Somalia. Kundi la Al-Shabab lenye mafungamano na Al-Qaida linashikilia sehemu kubwa za Somalia kuliko kundi la Islamic State. Rais wa Marekani Donald Trump leo amezungumzia sana kwenye ukurasa wake wa Twitter sababu zilizompelekea kuchukua hatua ya kuongeza ushuru wa mabilioni ya dola kwenye bidhaa za China zinazoingia nchini Marekani. Trump amesema Tulipoteza dola bilioni 50 katika kipindi cha miaka mingi, kwa sababu ya biashara hii mbovu na China. Hii haitotokea tena. Trump ameongeza ushuru kutoka asilimia 10 hadi 25 kwenye bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni 200. Trump ameandika kwenye Twitter, mazungumzo ya biashara na China yanaendelea ya kawaida, hakuna umuhimu wa kuyaharakisha, kwa sababu China imeanza kulipa ushuru wa asilimia 25 kwenye bidhaa za thamani ya dola bilioni 250 na pesa hiyo yote inaingia kwenye hazina ya marekani amesema trump ametoa matamshi hayo wakati mazungumzo ya biashara kati ya wajumbe wa marekani na china yanaendelea leo mjini washington kwa siku ya pili china kwa mara nyingine leo imeeleza kusikitishwa kwake na ushuru huo mpya wa marekani na kusema hatua za kulipiza kisasi zitachukuliwa. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jeshi la Korea Kusini limesema Korea Kaskazini imefyatua kitu kinachoonekana kama makombora mawili ya masafa mafupi. Hii ni mara ya pili Pyongyang imefyatua makombora kabla ya wiki moja kumalizika. Taarifa ya maandishi ya mwenyekiti wa majeshi ya Korea Kusini inasema makombora yamefyatuliwa kutoka mkoa wa Pyongyang kaskazini magharibi mwa nchi na kupaa yakielekea upande wa mashariki. Rais wa Korea y Kusini Moon Jae-in anahimiza Korea Kaskazini kujizuia na vitendo vya kufyatua makombora anavyosema vinaweka mazingira magumu kwa mazungumzo ya kidiplomasia kuhusu silaha za nuklia katika peninsula ya Korea. Alhamisi hii, rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba hakuna mtu aliye na furaha kutokana na hatua ya Korea Kaskazini kufyatua makombora. Kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un anataka Marekani kupunguza vikwazo dhidi ya nchi yake, ndipo aharibu vinu vyake vya silaha za nyuklia, lakini Trump anasema hataondoa vikwazo hivyo hadi Kim atakapochukua hatua madhubuti za kuharibu silaha zake zote za nuklia. Wafanyakazi 75 wa shirika la kukusanya kodi nchini Kenya wamekamatwa kwa tuhuma za kusaidia watu kukwepa kulipa kodi na kupokea hongo, ikiwa ni juhudi za hivi karibuni za mamlaka nchini humo kupambana na ufisadi. Kulingana na mamlaka ya kukusanya kodi nchini Kenya KRA, washukiwa hawajafunguliwa mashtaka na bado wanahojiwa. KRA inasema uchunguzi kuhusu ukwepaji kulipa kodi umekuwa ukiendelea kwa muda wa miezi minne, maafisa wa upelelezi wa kitaifa wakihusika katika kufanikisha uchunguzi huo kwa kufuatilia pesa husika na mawasiliano ya wahusika. Washukiwa wanadaiwa kusaidia katika kupitisha mizigo bandarini kwa njia ya udanganyifu na kusaidia kuwasilisha habari za uongo kuhusu kodi na hivyo kuwawezesha watu kukwepa kulipa kodi. Darzeni ya maafisa wakuu katika serikali ya Kenya na wafanyabiashara wamefikishwa mahakamani katika siku za hivi karibuni na kufunguliwa mashtaka ya wizi wa mamilioni ya dola ya pesa za umma. Bunge la Togo limepitisha mabadiliko ya katiba yanayomruhusu rais wa sasa Faure Nyasimbe ambaye familia yake imetawala nchi hiyo ndogo ya Afrika Magharibi tangu mwaka 1967 kugombea rais kwa mara mbili zaidi na hata kusalia madarakani hadi mwaka 2030. Mabadiliko hayo ya katiba pia yanatoa msamaha wa maisha kwa marais wote wanaota, wanaotoka madarakani na kuwakinga dhidi ya kushtakiwa makosa wanayofanya wakiwa madarakani. Sheria mpya inamruhusu rais kutawala kwa mihula miwili, lakini Nyasimbe anaweza kugombea rais tena katika uchaguzi wa mwaka 2020 na 2025. Maelfu ya Waalgeria wameandamana tena leo wakitaka mabadiliko ya kina kwenye uongozi wa nchi. Waandamanaji hao wanataka maafisa wa serikali, wanasiasa na wafanyabiashara waliohudumu tangu taifa hilo lipate uhuru mwaka 1962 waondolewe madarakani. Rais Abdulaziz Butlefika aliyetawala kwa kipindi cha miaka ishirini alilazimika kuachia ngazi ya Aprili mbili kufuatia shinikizo la waandamanaji na jeshi. Pamoja na hivyo, maandamano yaliendelea ili kushinikiza viongozi wote walioshiriki kwenye utawala wa Butlefika waondoke na yafanyike mageuzi makubwa ya kisiasa. Waandamanaji wanamtaka pia rais wa muda Abdel Kader Bensala ajiuzulu. Bensala ambaye ni spika wa Seneti alichukua uongozi baada ya Butlefika kujiuzuru na amekubali kuitisha uchaguzi wa rais mpya ifikapo Julai nne. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF leo limesema kundi moja la wanamgambo la huko Nigeria limewaachia huru watoto karibu mia tisa lililokuwa linawatumia kama wapiganaji. UNICEF inasema kundi hilo Civilian Joint task Force CJTF ambalo linashirikiana na serikali ya Nigeria kwa kupiga vita kundi la Boko Haram limewaachia watoto mia nane na tisini na wawili katika mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri, hatua hiyo ikiwa ni moja ya mambo kundi hilo lililojikubalisha ili kukomesha vitendo vya kusajili watoto kwenye makundi ya wapiganaji. Ni matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ambapo ah, tunatangaza kutoka studio nambari 15 jijini Washington DC, na kama tulivyokuarifu mara baada ya hizo habari zilizosomwa na mwenzangu Patrick Nduima. Na sasa tunaingia katika awamu ambapo, eh, tuko kwa Live Talk, mjadala wa wiki hivi leo, tukizungumza kuhusu uchaguzi nchini Afrika Kusini. Kama mlivyosikia ni kwamba chama kikonge cha, cha African National Congress ANC, eh, kinaendelea kusalia madarakani ama, kuna uh, ishara zote kwamba kitasalia madarakani kwa mara ya sita sasa mfululizo, baada ya uchaguzi huo ambao ulifanyika Jumatano na tumekuwa tukiripoti kutoka hapa kuhusu matukio katika taifa hilo la Afrika Kusini. Kufikia sasa, taarifa tulizonazo ni kwamba asilimia 76, ya kura zikiwa zimehesabiwa, labda zimeongezeka tangu tulipoandika hii taarifa lakini, zinaonyesha kabisa kwamba chama cha ANC ambacho kinaongozwa na rais wa sasa Cyril Ramaphosa kina asilimia zaidi ya 57 ya kura. Chama cha ANC kipata asilimia 62 ya kura katika uchaguzi wa mwaka wa 2014, na umaarufu wa chama hicho unaonekana kabisa umepungua, ingawa sio kwa kiasi kikubwa sana, kutokana na kashfa ambazo zimekuwa zikizungumziwa, ikiwa ni pamoja na ufisadi na vilevile vile kupungua kwa ukuaji wa uchumi. Chama kingine cha Democratic Alliance eh, hiki kikiwa ni kama muungano eh, kinashikilia nafasi ya pili kwa asilimia 22, huku Economic Freedom Fighters, EFF eh, chake Julius Malema kikipata asilimia 10 eh, kutoka asilimia 6 mwaka wa 2014, uchaguzi uliopita. Na matokeo rasmi sasa yanatarajiwa kutangazwa hapo kesho Jumamosi, ambapo chama ambacho kitashinda kitajulikana, na baadaye watamteua rais kwa kumchagua wale wabunge ambao watakuwa wamechaguliwa, ndio watamchagua rais, na inatarajiwa kwamba ataapishwa tarehe ishirini na tano mwezi huu. Tuzungumze na mwandishi wa idhaa ya Kiswahili ya Channel Africa ikiwa ni chini ya shirika la South African Broadcasting Corporation, shirika hilo la utangazaji kule Afrika ya Kusini. Huyu ni Lindile Tobias, amezungumza na mwenzangu sio saa nyingi zimepita, Sandy Shomari, na akaanza kwa kumuuliza ni yapi mapya kutoka Afrika Kusini. Nam, hali ya usalama hapa mjini Johannesburg ni barabara kabisa, maana hakuna mgogoro wowote ambao umeweza kujitokeza na matokeo yasiyo rasmi ya uchaguzi hapa nchini Afrika Kusini ameonyesha kwamba chama tawala cha matawana, cha African National Congress, yani ANC, kinaelekea kupata ushindi na kuendelea kusalia madarakani ingawa umashuhuri wake umepungua na matokeo hayo yameonyesha kuwa hata kama chama cha African National Congress yani ANC kitapata ushindi, huu utakuwa ni uchaguzi wenye matokeo mabaya zaidi kwa chama hicho tokea kiingia madarakani mnamo mwaka elfu moja mia tisa tisini na nne, ikiwa ni miaka ishirini na tano kutoka ubaguzi wa rangi. Na taarifa zinasema hadi kufikia hivi sasa saa kumi na mbili za asubuhi leo hii asilimia sabini na nne ya vituo vya kupiga kura vilikuwa vimetangaza matokeo ambapo chama tawala cha ANC kilipata asilimia hamsini um, na saba nukta kumi na saba ya viti vya bunge uh, kikipatiwa na chama cha DA, yani Democratic Alliance ambacho kina asilimia ishirini na moja nukta nane na mkiani, ambayo ni nafasi ya tatu, ni chama cha EFF ambacho kinaongozwa na Julius Malema ambacho kimeweza kujipatia asilimia kumi nukta saba ya kura na kuelekea hapa, pengine unaonaje jinsi hali ya utawala kwa ANC itakavyokuwa baada ya uchaguzi huu? Na inavyoonekana kumekuwa na malalamiko mengi sana kutoka katika vyama vya upinzani, kwa sababu wengine wanasema kwamba inaonekana kwamba kura zimeibwa, na vile vile kuna shutuma zisemazo kwamba watu wengine au niseme raia wengine walikuwa wanapiga kura kwa kurudia, yaani kwa kurudia zaidi ya mara moja, walikuwa wakipiga labda akitoka kwenye kituo k, hi, kimoja anaenda tena kupiga katika kituo kingine, na kumeweza kukamatwa katika mkoa wa Kwazulu Natal, wameweza kukamatwa watu kumi na nane kwa ajili ya kupiga kura zaidi ya mara moja na katika mkoa wa Eastern Cape watu kama tisa wameweza kukamatwa kwa sababu walikuwa wanafanya vurugu, wakipinga matokeo ya wa uchaguzi. Sasa kwa hilo, pengine vyama vya upinzani vinasema nini na viongozi wa serikali wanasemaje? Maana hilo ni kama doa kubwa. Hadi kufika hivi sasa viongozi wa vyama hawajasema chochote, bali tu ni, ni mnukuu Mmusi Maimane wa chama cha DA hey, akisema kwamba wao bado wanasubiria uchaguzi au niseme kura zote zile zihesabiwe, ndo watajua haswa kwamba ni kitu gani kinachoendelea. Lakini bado hata hivyo, bado vya viongozi wa upinzani wanalalamika kwamba kura zimeibwa na kwamba chama hiki cha AMC kimekuwa, katika vituo vyake vya kupiga kura walikuwa wameweka zaidi yani, walitakiwa waweke maboksi mawili kwa sababu uchaguzi ulikuwa ni uchaguzi wa raisi na uchaguzi wa bunge, lakini wameweza kuweka zile palos, au niseme sanduku za kupiga kura zilikuwa, yaani watu wanapiga hata makaratasi mawili, lakini mnatia yaani kwenye boksi moja, lakini watu wamelalamikia kwamba hicho fanya hivyo kwa ajili ya kuweza kuiba kirahisi kura za za raia. Shukran sana. Huyo ni Lindile Tobias, mwanahabari wa Channel Africa ambayo ni uh, idhaa ya Kiswahili ya South African Broadcasting Corporation, shirika hilo la habari ya Afrika ya Kusini. Tuko na wageni, nitamkaribisha mwenzangu uh, Patrick Ndwimana naye ndio aweze kuzungumza kuhusu ni nani ambao wako kwenye panel ya leo ya live talk. Lakini kumbuka kwamba wewe msikilizaji unaweza kushiriki eh, kwa kutuandikia pale kwenye ukurasa wa Facebook na vilevile vile kupiga nambari yetu na tutakushirikisha takriban, eh, saa nzima ya matangazo haya, tutakuwa na sehemu ya kwanza na alafu pia tutakuwa na yapili, ya pili. Ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika tukizungumza kuhusu uchaguzi wa Afrika Kusini. Patrick, Nam, washiriki kwenye livetalk leo, tunaye Profesa Shadrak Guto uh, naambiwa hajapatikana, lakini tunaye Zakaria Mwambopo, huyu ni mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa mjini Johannesburg. Uh, uh, Bwana Zakaria Mwambopo, karibu kwenye livetalk nam <coughs> Vile vile tunaye uh, Alex Mngongolwa, naye ni mwanasheria na mchambuzi wa maswala ya siasa akiwa huko Tanzania. Naye tunamkaribisha kwenye mjadala wetu, asante sana. Vile vile tunaye uh, John Davidi Mwambigija, naye ni mchambuzi wa maswala ya siasa kutoka huko Tanzania. Karibu Bwana uh, David Mwambigija, asante asante sana. Producer, sijui kama ameshapatikana Profesa Shadrack Guto. Naam, na naambiwa naye ameshapatikana. Profesa Shadrack Guto ni mhadhiri wa chuo kikuu cha Afrika Kusini huko Pretoria. Tunaukaribisha Profesa. Asante sana. Naam, Profesa, nikianza nawe, je, haya matokeo ya muda ambayo yametangazwa ikiwa ni upande wa ANC, ikiwa ni upande wa kile chama cha Democratic Alliance na upande wa chama cha Julius uh, Malema, yalikuwa anatarajiwa, ilikuwa inatarajiwa kwa sababu watu walijua kweli, uh, chama ambao inaongoza na imeongoza nchi tangu uh, mwaka uh, elfu moja mia tisa uh, na tisaini na nne Uh, wakati Mandela alikuwa ndio kiongozi wa kwanza wa Afrika mpya, Afrika Kusini mpya uh, ilidhaniwa kuwa kweli ingeshinda, lakini pia kulikuwa wengine ambao walikuwa nasema pengine haitapata kura uh, asilimia uh, juu kama vile ilivyopata wakati wa walipiga kura na uh, rais uh, uh, Thabo Mbeki alikuwa amepigiwa kura wakati huo walipata kama asimilia sabini na tano uh, na wakati huu inaonekana kuwa wane, walikuwa wana uh, Uh, uh, pengine wanalegea sana na wakati wa uh, Jacob Zuma ilienda chini kama uh, uh, asilimia kama tisaini na mbili na wakati huu inaonekana kuwa wamefikia asilimia kama hamsini na saba uh, na kwa hivyo itakuwa itashinda lakini uh, ushindi wao haitakuwa uh, kubwa kama vile ilivyokuwa uh, zamani. Na chama cha pili ambao ni Democratic Alliance kweli wamepungua tena, walikuwa asimilia kama ishirini na mbili wakati wa uchaguzi wa elfu uh, mbili na kumi na nne na sasa inaonekana kuwa wata pengine uh, wakimaliza mahesabu watapata kama ishirini asilimia ishirini na nu, au ishirini na nusu hivi au ishirini na moja cha tatu, ambao kweli ilikuwa ni chama tuseme kipya wakati kulikuwa na uchaguzi mwaka elfu mbili Uh, na kumi na nne uh, ni uh, uh, chama ambao wanajiita uh, mm -hmm. Economic Freedom Party EFF naongozwa na Julius Malema uh, mm -hmm. walipata uh, asilimia kama uh, uh, tano hivi mm -hmm. uh, na sasa ni zaidi ya kumi na wao inaonekana ndio wamefaulu zaidi. Kwa hivyo mm -hmm. Bado tunaongoja wamehesabu, uh, wamefikia kama asilimia tisini ambao uh, kweli Uh, wameweza kumaliza lakini bado zile mm. zingine kumi, hatujui zitaenda wapi. Naam, kabisa, asante sana Profesa Shadrack Guto. Uh, nende kwake Zakaria Mwambopo uh, Zakaria, umesikia uh, hapa ni kwamba uh, japokuwa ANC imeshinda lakini ukilinganisha na miaka ya nyuma ni kama vile kura zimepunguka lakini upande wa chama cha Malema, mfano ni kama vile wamefanya vizuri. Unafikiri ni kipi ambacho kimechangia ushawishi au umaarufu wa NC kushuka kidogo kwenye uchaguzi wa mwaka huu? Uchaguzi wa mwaka huu unavyoangalia, mimi naweza nikasema kwamba sana sana tunaita ni wig class hapa Afrika Kusini, ig class ambao wameiskana sana Kuchangia sana sana kwamba uh, uh, kura zao ambazo, kwa sababu ukiangalia mwaka uliopita ule walipata kama simu na kitu hivi, mwaka huu sahizi wanashinda hata, ukiingia kwenye sii kabisa hivi kwa hamsini na saba hamsini na nane hamsini na saba hamsini na nane inamaana kuingia kwenye sii sahizi itakuwa vizuri sana, lakini sana sana ambao wamepigia um, kura vyama kama DA, alafu na hiki chama ambacho kinaitwa USF chama la nam uh, tuende kwake Alex eh, Mngongolwa ni eh, mwanasheria lakini vilevile anafuatilia vile siasa za za Afrika ya kusini akiwa huko Tanzania. nam uh, Alex uh, upande wako unafikiri ni, ni kwa nini uh, ANC ha, haikufanya vizuri kama alivyofanya tabombeki au wakati wa Zuma mfano uh, mimi ninachokiona katika mazingira haya ya sasa kumekuwa na mabadiliko makubwa sana katika siasa za kiuchumi za dunia kwamba uchumi wa kidunia umepata mtikisiko kwa kiasi fulani, ambapo uchumi umeanguka. Kwa hiyo Afrika ya kusini haiko kwenye kisiwa, iko katika dunia hii. Sasa mtu wa kwanza au kitu cha kwanza kulaumiwa, hali ambapo wananchi wanapata uh, maisha magumu, mfumo mgumu wa maisha uh, wa kulaumiwa huwa ni serikali kwamba ilikuwa inatazamiwa kwamba ndio itakayokuja na mikakati na sera bunifu ambazo zitaendana na na matakwa ya uchumi wakati huo. Kwa hiyo kutokana na ugumu wa maisha wa wananchi, na wanaiona serikali yao kama ina inakosea katika kuikabili hali hiyo, ndiyo maana utaona lawama kubwa zinapelekwa hasa kwenye tatizo la ajira balawama kubwa zinapelekwa hasa kwenye kwenye, uh, kwenye haya masuala mazima ya ya ufisadi na kuona kwamba wale ambao wako kwenye kwenye hali nzuri ya maisha ambao wako kwenye kwenye mfumo wa utawala ndio wanaofaidi kuliko watu wa chini. Kwa hiyo, maumivu hayo ya watu wa chini yanajionyesha sasa katika hatua ya uchaguzi kwamba nyinyi si bunifu kiasi kwamba huweza kutuokoa sisi watu wa chini katika Uh, katika matatizo haya ya kiuchumi. Kwa hiyo lawama kubwa iko hapo, changamoto kubwa ambayo ANC wanatakiwa kukabiliana nayo kwa kuwa wako madarakani kwa kipindi chote hicho cha karibu miongo mitatu mi, mi, mi, sasa kwa hiyo wanahitaji kuangalia kwamba ni nini hasa wanachokipaswa kukifanya ili kutoa majawabu ya matatizo yaliyopo sasa hivi, na shukran sana Alex. Uh, ukiwa hapo Tanzania lakini, msiondoke kwenye laini za simu wasikilizaji, mnaendelea kusikiliza uh, Live Talk mjadala um, wa wiki ukikujia moja kwa moja kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika uh, jijini Washington DC, tukiwa na wageni wetu, na nataka pia nimkaribishe John David Mwambigija naye atupe taswira yake kuhusu eh, hali ya mambo manake, yeye pia ni mwanasiasa. Labda Mwambigija, sijui ni nini ulicho nacho kueleza katika mjadala huu, lakini eh, pia utaje kuhusu eh, kuna wengi ambao wamekuwa wakisubiri kuona huyu eh, Julius Malema kwa sababu amekuwa akivuma sana kwenye mitandao hususan kwa sababu ya hamasa yake aliyonayo wakati akizungumza. Uh, je, amefanya vizuri kama ambavyo ilitarajiwa hususan katika eneo hilo la Afrika Mashariki na Kati? Asante. Uh, mimi kwa mtizamo wangu, hata hivi tulitegemea kwamba asingefanya uh, vizuri nc kwa sababu E, Julius Marema amekuja vizuri kwenye siasa za Afrika ya Kusini, na anatumia udhaifu wa chama tawala ambacho kimeanzishwa elfu moja mia tisa tisini na nne kukaa madarakani, lakini kitendo cha chama hicho kuto kutekeleza ahadi zake kwa wananchi wake ni tatizo kubwa. Halafu tatizo lingine ni ajira. Kwa hiyo ametumia opportunity hiyo Bwana Marema kujijenga na chama chake cha upinzani. Kwa hiyo hata ushindi huu wa asilimia zaidi ya 57 plus Hatukutegemea sana, tulitegemea nguko kubwa la chama hiki kikongwe katika utawala wa Afrika Kusini. Kwa hiyo Julius Marema akafanya vizuri, na tulitegemea afanye vizuri zaidi ya hapo, kwa sababu tatizo la rushwa katika taifa la Afrika Kusini, hasa utawala huu wa mia tatu kidogo, ilikuwa changamoto kwa chama hicho kikuu kufanya vizuri. Kwa hiyo mi nadhani upinzani umefanya vizuri, na hivyo ndo safari ya chama hicho kikongwe kutegemea nguko kwa uchaguzi unaokuja. Asante sana, tunashukuru. Tutaingia katika sehemu ya pili hivi punde ili tuangalie masala mbalimbali baada ya uchaguzi huu. Naona muda unakimbia sana hapa studio Patrick. <laughs> ma ma <laughs> wale washirika wetu kwa hasa kwa njia za redio ambao, eh, lazima waondoke, tunashukuru kwa kuwa nasi, wasikilizaji wote katika maeneo ya Afrika Mashariki na Kati tumekuwa tukizungumzia uchaguzi katika e, Afrika, nchi ya Afrika Kusini ambapo kama mnavyojua wiki yote hii tumekuwa tukizungumzia hayo na uchaguzi ulifanyika siku ya Jumatano. E, inatarajiwa kwamba Jumamosi hapo kesho e, tutapata matokeo rasmi e, ingawaje tayari kuna dalili kwamba ni nani kashinda nani kashindwa, lakini tutapata matokeo rasmi kutoka tume ya uchaguzi nchini humo. Vilevile tutaendelea ku wapasha mengi kutoka kwa mwandishi ambaye, uh, tunazungumza naye kutoka huko Johannesburg. Kama kunayo mapya atatueleza katika uh, sehemu ya pili ya uh, makala haya au matangazo haya ya uh, live talk kutoka hapa Washington. Uh, tuonane katika sehemu ya pili. Mimi ni BMJ Mridhi na anashirikiana hapa studio na mwenzangu Patrick Nduwimana. Karibu kwa sehemu ya pili ya live talk kutoka hapa Washington. Uh, tunaangalia masuala kuhusu uchaguzi nchini Afrika Kusini, ambapo tuna wageni uh, uh, wanasubiri kueleza mengi kuhusu mambo yanayoendelea, na pia tutaangazia uh, yale ambayo yanatarajiwa kutokea sasa hivi, eh, kwamba uchaguzi umefanyika. Hapa studio nambari kumi na tano, kama alivyoeleza, tunaye Patrick Ndwimana nami bmj Mrithi na mwelekezi wetu pale naona ni Fiona Wamai. Eh, tuendelee Patrick, sijui tumwanze na nani hawa. Tunaanza, tunaendelea naye profesa Kinguto, sababu ye yuko pale ni mhadhiri wa chuo kikuu, yuko pale Pretoria. Profesa, uh, hakika kweli, uh, japokuwa ANC uh, kura zimepunguka kidogo, ni uh, kura za muda zinaonyesha wamepata asilimia hamsini na saba na uh, hakuna cha kushangaza, atakayechaguliwa itakuwa ni Rais Cyril Ramaphosa. uh, nikuulize, je uh, hii ya ANC kila ba, uh, uchaguzi unapofanyika, kura zinashuka, unafikiri uh, watu wataendelea kuiondolea kukiondolea imani chama hiki cha ANC uh, mnamo miaka ya mbele, tukiendelea mbele, inaonekana kama uchaguzi ambao itakuja tena uh, baada ya uh, miaka tano kutokea leo uh, ANC ienda ikawa itashindwa au itapunguza zaidi ya uh, asilimia hamsini na bado pia, kama uh, tuseme miaka miwili ambayo zinakuja zitakuwa uchaguzi ambao ni hiyo uh, ya nchi yote na Uh, provinces lakini, ilikuwa itakuwa ni ya uh, ujamaa na kwa hivyo hatujui vile itafanya, lakini inaonekana kuwa uh, kama ndugu ambao anazungumza uh, nasi, amesema kuna rushwa hongo ambao imezidi zaidi wakati Jacob Zuma alikuwa rais, na hiyo wasipo Uh, jaribu kuipunguza itakuwa ni shida zaidi, na uh, wananchi wengi inaonekana hawana kazi na kwa hivyo hapo ndio, na uchumi inaonekana kuwa haiendelei uh, mbele zaidi, na inaleta shida na tunaweza kusema kuwa uh, umaskini, watu wengi, wananchi pia umasikini inazidi. Kwa hivyo inaonekana kuwa tukiendelea mbele, uh, tutasubiri tuone vile, uh, rais wa ambao atachaguliwa ambao atakuwa ni seru la mafosa vile atajaribu kuona kuwa amepunguza uh, hongo, uh, au rushwa na pia uh, inaonekana kuwa uchumi, uh, uh, isipoinuka na kuendelea mbele uh, ANC inaonekana itazidi kupunguza uh, uh, nafasi yake ya kuwa ni chama ambao ni ya uongozi Afrika Kusini. Profesa Alex naam, uh, Alex Mgongolwa Mgo uh, unakubaliana na Profesa Shadrack Kiguto uh, kwenye maelezo yake hayo? Mimi nakubaliana na profesa kwa kiwango fulani, katika maana kwamba umaarufu huu wa wa ANC umepungua hasa kutokana na kutokuwa na majawabu ya moja kwa moja, kutokana na matatizo yanayojitokeza haya ya rushwa, hasa rushwa kubwa ambazo zinaitwa ufisadi katika lugha ya sasa hivi. Lakini pia ahadi, unapokuwa umetoa ahadi katika uchaguzi, utakuja kupimwa kwa ahadi zile zile kwenye uchaguzi ujao. Kwa hiyo inapoonekana kwamba zile ahadi hujazitekeleza kama ambavyo ulikuwa umeahidi inakuwa ni changamoto sana unapoomba uh, kula kwa kwa kwa awamu nyingine. Lakini suala la ajira, suala la ajira ni gumu sana. Swala la ajira, watu wengi ambao wanatoka katika uh, vyuo mbalimbali, katika shule mbalimbali, wanatazamiwa kuajiriwa. Kwa bahati mbaya, elimu ambayo inatolewa hasa katika duni katika, katika, uh, katika nchi hizi za upande wa kwetu zinaashiria zaidi au zinawaongoza wale wanaopata elimu kwamba wataajiriwa. Wanapokosa ajira, inakuwa ni hoja nzito sana dhidi ya serikali na chama tawala. Lakini pengine, mimi ningezungumza, ningejikita kwenye kitu kingine ambacho uh, ANC itakuwa na changamoto kubwa mm -hmm. Ni suala la usalama. Swala la usalama limekuwa ni hoja nzito ambayo bado haijapatiwa majawabu ya moja kwa moja ambayo yataonekana kwamba yanampa nafuu mtu wa chini. Tumeona kwamba wale wa wahamiaji waliofanywa, na hii inaonyeshwa kwa kiasi kikubwa kwamba mfumo um, wa usalama hauko sawasawa. Na kingine kwa haraka haraka, nizungumzie ubora wa huduma. Huwezi ukalinganisha elimu anayoipata Uh, wa, mtu wa, wa Afrika ya Kusini wa kawaida na ile anayoipata mtu wa daraja la kati au la juu, ambao kwa bahati mbaya walio wengi ni ni ni ni, ni wa- ni, ni, ni, wa wazungu. Kwa hiyo walio wengi ni Waafrika ambao hawapati ile huduma, ubora wa elimu ile au ubora wa huduma za afya kama ambavyo wanaona wenzao wanapata. Kwa hiyo hasira hiyo inayojitokeza hmm, katika jamii ina, ina, inaonekana sasa kwenye uchaguzi kwamba kumbe hata hawa wanaweza wasiwe na majawabu mazuri kuliko hawa ambao tulidhani kwamba wanatukandamiza. Kwa hiyo wanatukanda, wanatukanda. ANC ina kibarua kizito, ina, ina, ina, ina mwendo mzito kidogo itakapoingia madarakani kujaribu kufanya utafiti wa kutosha kuona namna gani ambavyo itatoa majawabu kwa hoja hizo ambazo wananchi wamekuwa wakisema kwenye uchaguzi. Twende kwake. Shukran Alex, usiondoke tafadhali. Twende kwake John David Mwambigija. Uh, David, swali langu ni kuhusu mabadiliko ambayo yamekuwepo tangu siku za mwanzo wa jamhuri hiyo ya Afri-ya Afrika Kusini, ikikumbukwa uh, kwamba yule ambaye tunaweza kumwita baba wa taifa hilo uh, hayati Nelson Mandela ambaye tayari ameshaondoka, lakini kama angerejea leo, unajua jinsi inavyojaribu kusema, kama angekuwepo leo aone mambo yanayoendelea eh, kushuka kwa umaarufu wa ANC, maswala kama ambayo tumekuwa tukiripoti kuhusu eh, watu kuzua vurugu, wakitaka kuwafukuza watu ambao wanasema kwamba si wazawa, maswala haya yote, je, hayati Nelson Mandela angekuwepo leo angesema nini? Kusema kweli jambo hili, angekuwepo Nelson Mandela, kwanza umaarufu wa chama hiki usingeporomoka kwa kiwango hiki kilichofikia hivi sasa, kwa sababu tunakumbuka Mandela alikuwa nimpinga, nimpinga matumizi mabaya ya madaraka, ikiwa ni pamoja na rushwa. Tukumbuke huyu kijana ambaye sasa hivi ana nguvu ndani ya chama cha upinzani alitoka chama hiki hiki cha ANC, lakini alitofautiana kimtazamo baada ya kuona taifa linasukumwa katika mfumo wa rushwa zaidi. Lakini pia hata yale maagano, yani promise ambazo walikuwa wanazitoa kwa wananchi kwa ajili ya utekelezaji zilidorora sana. Kwa hiyo tatizo pia la chama hiki ni utawala wa juu, wamekuwa wakiachiana madaraka kwa zamu bila kuangalia umahiri wa kiongozi ambaye anaweza akasimama walau akafanya nusu ya kiongozi mwasisi wa taifa hilo, tunaweza kusema kwa maana ya chama hicho, bwana Nelson Mandela. Kwa hiyo kusema ukweli umaarufu wa chama hiki chaguzi zinazokuja mbele inaenda kufa kabisa. nc hii ndio dalili tosha, na hakuna ambaye anaweza kukifanya chama hiki kirudi kama zamani alivyokuwa anakishika kwa muda mfupi rais wa awamu ya kwanza ambaye ni Nelson Mandela mwenyewe. Kwa hiyo mashaka yangu yako hapo kwamba hiki chama kinaenda kufa na hakuna namna nyingine kwa sababu moja ya ahadi zake kinawaahidi wananchi, ikiwemo tatizo la ajira na mafore na kufukuzwa. Sasa hivi wananchi wanahisi kwamba watu wa nje ndo wanapata ajira, wao wananchi hawapati ajira. Hilo ni tatizo kubwa kwa nchi ya, ya Afrika Kusini hivi sasa. Kwa hiyo tunakuelekea hiki chama kinaenda kufa, kinapoteza umaarufu. Hizi ndo hatua zake za za, za za za za kupoteza umaarufu na udhibiti wa utawala kwenye taifa hilo kubwa. Labda tusubiri, hatuwezi kutabiri kwamba chama <laughs> <Kinasambaratika. laughs> labda, labda, wataongeza wataongeza bidii na mikakati kubadilisha, manake pia wanaona jinsi watu wanavyofikiria sasa. Manake Patrick, kama ambavyo wanaeleza eh, huyu mwambigija ni kwamba eh, kule katika wakati wa uchaguzi huu wameona kabisa kwamba eh, kuna mambo ambayo hawafanyi vizuri kama walikuwa wanafanya hapo awali. Naam, mm -hmm. Uh, Profesa Shadra Keguto uh, mwenzangu hapa amegusia swala la uh, uh, wananchi wa kigeni ambao wanaishi wana hapo South Africa ambao wanafanya kazi wakitoka katika nchi tofauti za Afrika kwingineko. Uh, mara kwa mara huwa wanashambulia na wale wazawa. Unafikiria ni kwa nini mpaka kinafika uh, inafikia uh, jambo hili, Waafrika Kusini weusi wanakuja kuwashambulia Waafrika wenzao, na wakati uh, Afrika Kusini, wakati ilikuwa katika matatizo, ilisaidiwa na nchi nyingi za Afrika ili jikomboe kutoka kwa uongozi wa wakaburu. Uh, kweli inaonekana, nimekuwa nimeishi Afrika Kusini kuanzia uh, mwaka elfu moja na tisa na tisaini na nne mpaka leo ni miaka kama ishirini na tano na inaonekana kuwa uongozi wa nchi hawataki uh, wananchi wajue vile uh, nchi zingine uh, walisaidia za Kiafrika walisaidia Afrika Kusini ikombolewe kutoka kwa Uh, uh, wakoloni na wale ambao waviguzi na, na kawaida hawajui kuwa uh, uh, Umoja wa Afrika waliunda sehemu au tume ambao ilikuwa uh, kiko uh, Dar es Salaam Tanzania, ambao ilisaidia zaidi na Uh, wananchi wengine kutoka Afrika walichanga uh, uh, pesa na kawaida kuwasaidia. Na wengi wa uh, wale ambao walikuwa upi, uh, uh, kutoka Afrika Kusini ambao walikuwa wanapigania uhuru kweli, waliishi nchi zingine za nje kama Tanzania, kama Mozambique, kama Zambia kama Angola na kawaida mm -hmm. Lesotho, Swaziland na, na, wengine kama Botswana na, na, na zingine, na kwa hivyo ni uongozi ambao a, inataka kujionyesha kuwa wao ndio walikuwa washujaa ambao <laughs> walijaribu kuleta uhuru a, Afrika Kusini na a, Afrika wa watu wa Afrika wakusaidiwa. Hiyo ni cha kwanza. Cha pili, inaonekana kuwa wale ambao wanatoka uh, nchi zingine ambao wako hapa wa, kweli wana wengine, wana elimu ambao uh, inawafundisha kufanya kazi, sio kukaa tu kusema serikali itatupa uh, lakini uh, Uh, wengine wanajua, wanafanya biashara zao, wengine ni walimu uh, na uh, wanafanya vitu vingi, na inaonekana kuwa wananchi wa hapa wanasema oh, hawa wanachukua kazi zetu au nafasi zetu na, no. na sio ya kweli, na hapo ndio inaweza kusema kuwa economic freedom ya Julius Marema ndio chama ambao ilitoka nje zaidi kuambia wale wa watu wa Afrika Kusini wasijaribu kubagua uh, Waafrika na hawabagui wa, wale ambao wanatoka sehemu za mm-hmm, Asia na sehemu ya Uropa na kawaida, lakini kweli wanabagua sana, wale ambao ni waafrika kama wao wenyewe. Uh, shukran profesa, usiondoke hapo, uh, kwa simu yako, manake tuko naye mpaka uh, katikati ya lisa hili ambapo tutafunga matangazo haya, lakini uh, uh, Alex nafikiri, wakati uh, kabla tujaangalia ni nini ambacho wanasema wasikilizaji ambao wamekuwa wakitoa wa maoni yao, nataka la, la, la, labda kwa haraka haraka wale, wale ambao hawajui mchakato wa uh, kisiasa pale Afrika Kusini, hivi baada ya uchaguzi huu ni nini kitarajiwe baada, maanake tunajua kwamba watachaguliwa wabunge, watamchagua rais baadaye, lakini tuzungumze kwa haraka haraka uh, kidogo ni nini kitarajiwe kwa mchakato huu? kwa rais atachaguliwa kutoka kwenye chama kilicho kilicho na wabunge wabu, wabu wengi, lakini rais huyo ataunda serikali kwa, ataunda serikali kwa maana ya kuwateua mawaziri, kwa hawa mawaziri ndio watakaokuwa ni baraza litakalokuwa lina mshauri, na katika ufanyaji wa kazi anatazamiwa kwa kiasi kikubwa, kwa mujibu wa katiba, kuwa yeye anashirikiana ana na hilo baraza lake. Haya, shukran sana Alex Mgongolwa, ukiwa hapo Tanzania. Naomba musalie hapo hapo, ili tuangalie ni nini ambayo wasikilizaji wanasema. Wameandika mengi kweli kweli kwenye Facebook, Patrick nam. Nikianza naye huyu Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi, anasema wagombea wanatakiwa kutekeleza ahadi walizoahidi wa, walizowaahidi kwa wananchi, tena kwa vitendo na sio maneno tu. Uh, huyu Eric Agade anasema baada ya ufisadi wa Jacob Zuma ANC ingepaswa kuondoka uongozini. Naye Edward Mayenga Nshashi wa Masewa Bariadi Tanzania anasema binafsi naamini wananchi wa Afrika Kusini wametimiza wajibu wao, watakaochaguliwa basi wawajibike kutetea yale wameahidi kwa wananchi. Naye Jefuta Kumbwa anasema hapa kilichobaki sasa ni kuondoa ubaguzi wa rangi kutoka. Anasema yeye yuko kule Shinyanga, Tanzania. Naye Pius Ndakala wa Dodoma anasema ni heri ukosee njia kuliko kukosea kumchagua kiongozi atakaye kuongoza. Uh, Omari P Mlagila kutoka Mbariali, Tanzania anasema mshindi wao unapaswa kubeba majukumu aliyotumwa kufanya na wananchi. Naona wanaeleza mambo ambayo ni muhimu kwao, kwa sababu wanaeleza ni vizuri watu wawajibike. Naam, Yohani uh, Fabian Tipe wa kutoka huko Manyara, Tanzania anasema binafsi naamini walioshindwa watakubali kushindwa kwao na mshindi atatekeleza yale aliyoahidi wakati wa kampeni. Tuna washukuru wote ambao wamechangia ama wametoa mchango wao maoni yao kupitia Facebook. Tukipata nafasi tutasoma zaidi, lakini nifunge na huyu mtu Pesa Mwanambuke wa Misisi anasema hivi kwangu mimi, naona wananchi wa Afrika Kusini wametimiza ndoto zao. Uh, kikubwa wagombea wakatim, wakatimize yale ambayo Uh, walikuwa wali wakiyatamka wakati wa kampeni zao. Haya uh, basi ndivyo hivyo, Patrick ni wengi wame eh, na, ni washukuru tena wale ambao wameshiriki kwa njia moja au nyingine, katika uh, kutoa maoni yao. Tukipata fursa, tuta kama alivyosema, tutazisoma tuta, uh, hata zaidi, Alex alikuwa hajamaliza alikuwa hajamaliza uh, maelezo ya, yake uh -huh. Alex, hebu endelea maanaake kuna watu walikuwa na kusikiliza kwa makini kutaka kujua ni nini ambacho o, ni kiko katika mchakato huu hasa kikatiba. Sasa kufuatia uh, uchaguzi huu wa Jumatano tano uh, baada ya uchaguzi huu ni mchakato wa wa kisiasa, lakini baada ya mchakato huu wa kisiasa kumalizika, huwa unafuata sasa mchakato wa wale walioshinda kwenye siasa, kwa maana ya ya ya chama kinachoingia madarakani kutengeneza serikali ko kwa, kwa mujibu wa mgawanyo wa madaraka uliomo kwenye katiba ya Afrika Kusini kwamba kuna kuna bunge, kuna upande wa watafsiri wa sheria ambayo huwa unaitwa muhimili wa mahakama, halafu kuna watekelezaji wa yale ambayo yanazungumzwa na sheria ambayo ni executive. Kwa hiyo mchakato hiyo mi, mi, katika kuunda hiyo mihimili mitatu sasa ndo mchakato huo utaingia, kwa maana ya kwamba sasa wale watakaoingia madarakani kutakuwepo na mawaziri katika kuunda serikali. Kutakuwa na namna mbalimbali za kuhakikisha kwamba katiba inatoa mamlaka ya serikali kuanzisha ofisi mbalimbali ili kuweza kutekeleza yale ambayo yaliahidiwa ya kisiasa. Kwa hiyo katika mchakato huo, sheria zimetoa mamlaka kwa watu mbalimbali, kwa vyombo mbalimbali vya kufanya uteuzi, na mamlaka kubwa ya uteuzi kwa mujibu wa katiba ya Afrika ya Kusini, mamlaka kubwa ya uteuzi ni rais kwao. Rais ndiye atakayeunda baraza la mawaziri, ambayo baraza la mawaziri litakuwa na mawaziri, itakuwa na manaibu waziri, lakini pia watendaji wao ni wateuisi ambao ni makatibu wakuu na kadhalika. Kwa hiyo mfumo hasa wa utekelezaji yale yaliyoahidiwa ya ya kwenye uchaguzi na uh, kile kilichopo katika ahadi za, ya za za vyama sasa kitajionyesha katika uundaji wa serikali. Kwa bahati nzuri, katika Afrika Kusini imeainisha kwa kiwango kikubwa nafasi nyingi za kikatiba na miongozo ipo ya kutosha, kwamba unatakiwa umteue mtu fulani, unatakiwa umteue mteule wako, anatakiwa awe na sifa kadhaa. Kinyume na katiba nyingi za nchi za Afrika, katiba ya Afrika kusini kidogo ina nafuu, ina maboresho ambayo yanamwongoza rais katika ufanyaji wa uteuzi, ambazo rais ana uwezo wa kufanya uteuzi wowote ule bila kujali kigezo chochote kile. Kwa hiyo kinachotazamiwa sasa na wananchi ni mm -hmm. kuangalia wateule hawa wa raisi ni, ni wepi na je ya, ya, ya, ya, ya, ya matatizo yaliyopo sasa hivi Afrika kusini Nam, shukran sana Mwambigija. Sijui uh, ukisikiliza anavyoeleza Alex hapo, bila shaka uh, anaeleza taratibu vizuri sana lakini, turejee tena, nasikia na, na, tuna sauti ambazo zinafikiri Mwambigija kuna bili. Redio iko karibu yake, labda angeisogeza mbali kidogo. Nam sababu uh, sauti sauti najirejelea Naam, nafikiri tumetulia. Kwa hiyo nilitaka tuangalie hasa wale ambao hawajasikia. E, tulikuwa hapo awali tukizungumza na mwandishi wetu, mwandishi wa Sauti ya Afrika Kusini, Lindile Tobias, ambaye alikuwa anatueleza jinsi mchakato ulivyokuwa akujokuwa na rapsha nyingi zi vile, isipokuwa vurugu za hapa na pale ambazo hatujasikia uh, makubwa ambayo yametokana na vurugu kama hizo. Labda tuangalie, maanake umekuwa ukifuatilia wale waangalizi wakiongozwa, uh, hasa katika bara la Afrika hapo, Umoja wa Afrika ulikuwa umemtuma kama kiongozi wao aliyekuwa rais wa uh, Tanzania uh, ambaye ameongoza ujumbe huo. Kuna lolote ambalo wamelisema kuhusu hali ilivyokuwa kwa uchaguzi kutokana na mtazamo wao? Naam, ulikuwa namuuliza swali yule David, David mwambigija huyu A, nipo Tanzania nilidhani unamuuliza yule aliyoko sasa hivi pale ya hmm. Afrika Kusini. Ni kweli mwambigija yuko Tanzania, labda nikuulize swali, kulikuwa na sauti ilikuwa inajirudia kidogo ni, mimi nikuulize tu, niliona unafurahishwa kwa na namna uchaguzi unavyofanyika Afrika Kusini, na hasa uh, Malema ku, ku, ku, kujipatia kura uh, uh, nafasi nzuri ukilinganisha na uh, kura zilizopita sijui wewe ukiwa huko Tanzania uh, kwa kwa ujumla unaridhikaje una, una, una na mfumo wa demokrasia huko Afrika Kusini? Uh, kwa kweli, kusema kweli tumeridhika sana na demokrasia iliyoko Afrika Kusini, sababu ndio ambayo tunaweza kuona hata bungeni, Marema anaweza akamhoji rais maswali na rais jasho zikamtoka, akajibu naibu spika au spika akatenda haki kusema mjibu kiongozi wa upinzani kitu ambacho ni tofauti na nchi zingine. Ari kama ya Afrika Kusini demokrasia ilivyo huwezi kuiona mahali popote. Kwa hiyo wenzetu wa Afrika Kusini wameadvansi katika suala la demokrasia, na ndo maana uchaguzi huu ni wa haki, hauna hila katika kukipatia ushindi chama tawala, kwa sababu kina mbinu zote, kwa maana ya dora kiko nacho chenyewe. Lakini kama ingekuwa nchi zingine, hata Malema asingefika hiyo hatua aliyofika. Kwa hiyo sisi tuna tunafuatilia uchaguzi huo na tunaangalia jinsi ambavyo demokrasi imetamaraki Afrika Kusini, na tukiendelea hivyo, na ndio maana nimebashiri mara ya kwanza kwamba uchaguzi unaokuja sina hakika kwamba NC itapata hata hizi asilimia ilizopata hivi sasa, kwa sababu kadiri uchaguzi unapofanyika wana- wanashuka wana, wana, wana chini kidogo na Marema anakuja mm -hmm, juu zaidi. Ninamtabiria makubwa tu kwamba, huko Marema ni rafiki yako sana, anaunga mkono upinzani, lakini turejee kwake. Profesa, shukran shukran. David, uh, Mwambigija, usiondoke tu, bado tuna muda kidogo. Uh, profesa, ni swali hilo li, ambalo nilikuwa nimemuuliza uh, David Mwambigija kuhusu waangalizi wa kimataifa wakiongozwa na waangalizi kutoka Umoja wa Afrika, wakiongozwa hapo na aliyekuwa rais wa Tanzania Jakaya Kikwete Mrisho Kikwete. Hebu e, niambie, ni kama umesikia lolote ambalo wamesema kufikia sasa kuhusu mchakato mzima wa uchaguzi huo? Uh, kweli uh, waangalizi ambao walitoka nchi za nje uh, kwanza kulikuwa na wale ambao walikuwa wanatoka Addis Ababa na kweli, hapo ndio rais wa zamani wa Tanzania Mheshimiwa Kikwete alikuwa anaongoza hao, na kuna wengine ambao walikuwa jilizi kutoka aa, aa, sehemu za chini za Afrika, yani yaani SADC, ndio ndiyo, uh, Southern Africa Development Community ni, ni kama uh, East African Community, na kawaida wao pia waliongea leo, na kuna wengine ambao jumla, ju, se, aji, wa, wa, wa, kwa jumla ogeakwa jumla wanase-wanasemaje wanasema wanatoka wanasema ni kuwa kulikuwa na shida hapa na pale, lakini uh, kwa kuona uchaguzi uh, wote kweli iliendelea uh, vizuri na kulikuwa hamna fujo zaidi, ambao watu walifikiria kutakuwa na fujo uh, kati ya uh, vyama ambao vilikuwa vinapingana na kawaida, lakini haikutokea ubaya. Uh, ambao kweko ni kuwa inaonekana <coughs> tume ambao ya uchaguzi hapa bado imesema itachungua ni kuwa kuna uh, watu wengi ambao inaonekana kuwa walipiga kura mara mbili, na wengine walitoka uh, walipiga uh, kura sehemu moja, halafu wanaenda pali pengine wanapiga uh, kura hizo. hawa uh, uh, Uh, waliongea juu ya hayo na wakasema kuwa zinatakiwa uh, uh, Afrika Kusini ikiendelea mbele, waone kuwa uh, haitafanyikana uh, uh, uh, haita tena, na zingine ni kuwa vile vyama vya siasa zinapata uh, pesa kutoka kwa wale ambao inawaweza uh, kupigania. Inaonekana inataka uwe na sheria ambayo itasaidia kupunguza. Asante sana profesa. Asante sana profesa Shadrack, tunasalia na dakika chache kwa kumaliza. Tuende kwake Alex Mgogolo. Alex mwisho, najua una, unafuatilia zaidi eh, siasa za huko Afrika Kusini. Je, unafikiri ni maswala gani nyeti ambayo Ramafosa na chama chake ANC wanatakiwa kuyashughulikia kwenye muhula huu ambao wataanza nao uh, Mei ishirini na tano, masuala ambayo ni kwa vyovyote vile lazima wayaangalie na hawana namna ya kuto kuyaangalia. Ni kama nilivyosema hapo mwanzoni, kwamba la kwanza wanatakiwa waangalie changamoto za kiuchumi zinazotokea duniani ambazo zina athari katika uchumi wa Afrika Kusini, kwa sababu athari mbaya ambayo wananchi wa chini, ambao ndio wengi kwenye uchaguzi, ndo wapiga kura walio wengi, masuala ya ubora wa huduma, maana wa maana ya huduma za afya, katika maana ya huduma za elimu, elimu inayotolewa kwa mwananchi wa kawaida, ambao ndio wengi imetakiwa iwe na ubora ambao utakizi au majawabu kwa uchumi ule wa Afrika Kusini, lakini ajia ahilo ninakwenda sambamba na hilo. Mm-hmm. Lakini kingine ambacho ni muhimu ni kwamba demokrasia lazima iangaliwe Mm -hmm. Usiwe na vitendo vyovyote ambavyo vinaonyesha kukiukwa kwa haki za binadamu kwa sababu dunia sasa ni moja, katika vitu ambavyo vimekuwa vikiangaliwa sana. Shukrani sana, Alex Mgongolo, ukiwa hapo Tanzania. Huyu ni mwanasheria mchambuzi wa maswala ya siasa. Na vilevile vile swala lingine ambalo limezua gumzo sana ni kuhusu ardhi, manake wanasemekana, mm -hmm, kwamba Waafrika ndio wengi, lakini ardhi nyingi haimilikiwi na Waafrika. Lakini ni baadhi ya maswala naona muda umetoroka, umetoweka kabisa. Ni washukuru wote, Profesa Shadrak Guto, Zakaria Mwapombo, Alex Mgongorwa na John David Mwambigija na wote waliofanikisha matangazo ya leo kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Mridhi na mimi ni Patrick Ndwimana. Ashukran sana pia kwa wenzangu hapa studio, Fiona wa Mai na vilevile vile Aida Isa matazo. Simamiwa na Meri Mgawe. kwa heri.