Ya Amerika, mmoja kwa Kiswahili ya sauti Amerika moja kutoka hapa Washington, DC. Karibu kwenye kipindi cha kwa undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako mimi Harrison Kamau. Maelfu ya Waalgeria wameandamana tena leo wakitaka mabadiliko ya kina kwenye uongozi wa taifa hilo. Waandamanaji hao wanataka maafisa wa serikali, wanasiasa na wafanyabiashara waliohudumu tangu taifa hilo lipate uhuru mwaka wa 1962 waondolewe madarakani. Rais Abdulaziz Buteflika aliyetawala kwa kipindi cha miaka 20 alilazimika kuacha ngazi ya madaraka Aprili 2 kufuatia shinikizo la waandamanaji na jeshi. Pamoja na hivyo, maandamano yaliendelea ili kushinikiza viongozi wote walioshiriki kwenye utawala wa Buteflika waondoke na yafanyike mageuzi makubwa ya kisiasa. Waandamanaji wanamtaka pia rais wa muda Abdel Kadar Ben Sala ajiuzulu. Pensala, ambaye ni spika wa Seneti, alichukua uongozi baada ya Bouteflika kujiuzulu na amekubali kuitisha uchaguzi wa rais mpya ifikapo Julai nne. Shirika la Umoja wa Mataifa linalohudumia watoto UNICEF leo limesema kundi moja la wanamgambo la huko Nigeria limewachia huru watu karibu mia tisa e, waliokuwa wanatumiwa kama wapiganaji. UNICEF inasema kundi hilo la Civilian Joint Task Force, yaani CJTF, ambalo linashirikiana na serikali ya Nigeria kwa kupiga vita kundi la Boko Haram limewachia watoto 892 katika mji wa kaskazini mashariki wa Maiduguri, hatua hiyo ikiwa ni moja ya mambo ambayo kundi hilo lililojikubalisha ili kukomesha vitendo vya kusajili watoto kwenye makundi ya wapiganaji. Tangu mwaka wa 2017 kundi hilo lilichukua mkakati wa kusitisha kusajili watoto na kuachia wale linalowatumia kama wapiganaji. Na tangu wakati huo watoto 1727 wamekwisha achiliwa kutoka kundi hilo, UNICEF imesema. UNICEF imesema watoto hao walioachiwa watashiki watashirikishwa kwenye miradi ya kuwarejesha katika maisha ya kiraia na kuwasaidia kupata elimu na kusoma kwenye shule za kiufundi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo amezungumzia sana kwenye ukurasa wake wa Twitter sababu zilizompelekea kuchukua hatua ya kuongeza ushuru wa mabilioni ya dola kwenye bidhaa za China zinazoingia hapa nchini Marekani. Trump amesema, tulipoteza dola bilioni mia tano katika kipindi cha miaka mingi kwa sababu ya biashara hizi mbovu kutoka China. Hii haitatokea tena, amesema Trump. Ameongeza ushuru kutoka asilimia kumi hadi ishirini na tano kwenye bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili. Trump ameandika kwenye Twitter, mazungumzo ya biashara na china yanaendelea kawaida. Hakuna umuhimu wa kuiharakisha, kwa sababu china imeanza kulipa ushuru wa asilimia 25 kwenye bidhaa za thamani ya dola milioni 250 na fedha hizo zote zinaingia kwenye hazina ya Marekani. Trump ametoa matamshi hao wakati mazungumzo ya kibiashara kati ya wajumbe wa marekani na china yakiendelea mjini Washington kwa siku ya pili sasa. China kwa mara nyingine leo imeeleza kusikitishwa kwake na ushuru huo mpya wa Marekani na kusema hatua za kulipiza kisasi zitachukuliwa haraka iwezekanavyo. na wafanyakazi 75 wa shirika la kukusanya kodi nchini Kenya, KRA, wamekamatwa kwa tuhuma za kusaidia watu kukwepa kodi kulipa na kupokea hongo, ikiwa ni juhudi za hivi karibuni za mamlaka nchini humo kupambana na ufisadi. Kulingana na mamlaka ya kukusanya kodi nchini Kenya, washukiwa hawajafunguliwa mashtaka na bado wanahojiwa. KRA inasema uchunguzi kuhusu ukwepaji kulipa kodi umekuwa ukiendelea kwa muda wa miezi minne, maafisa wa upelelezi wa kitaifa wakihusika katika kufanikisha uchunguzi huo kwa kufuatilia fedha husika na mawasiliano ya wahusika hao. Washukiwa wanadaiwa kusaidia katika kuwafanya biashara kukwepa kulipa kodi. Hiyo ilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Jina langu Harrison Kamau na kupasha kwake Idi Ligongo tayari kabisa kwa kipindi cha undani. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza e, katika siku nyingine tena, siku ya Ijumaa, tukikamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa juma hili, ambapo hii leo tunaendelea kuangazia yale yanayojitokeza e, kufuatia kutolewa kwa a, majibu ya ule uchunguzi uliofanyikwa na mchunguzi maalum Robert Muller alikuwa akiangazia namna kampeni za rais Donald Trump zilivyodaiwa kushirikiana na Russia, jambo ambalo uchunguzi huo umebainisha kwamba hakuna ushahidi huo. Na katika sehemu ya pili tutaangazia harakati za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ninayokaribisha katika kipindi hiki. Mimi ni Idi Ligongo Nam, karibu katika Kwa Undani ambapo moja kwa moja tunaanzia hapa Marekani ambapo juma hili halikadhalika, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, e, swala la ule uchunguzi maalum kabisa wa Robert Mueller ambao uliangazia e, shutuma zilizokuwepo kwamba kampeni za Rais wa Marekani wa sasa Donald Trump zilishirikiana na nchi ya Russia katika kuingilia uchaguzi ili kufanya hila kumwezesha e, Rais Donald Trump kuingia madarakani dhidi ya mpinzani wake wakati huo alikuwa mgombea wa urais kupitia chama cha Demokrat b Hillary Clinton. Katika harakati hizo uchunguzi huo ulitangazwa japo kwa muktasari tu na mwanasheria mkuu wa hapa Marekani William Bar ambaye alibainisha kwamba kulingana na kile uchunguzi ulicho ulichogundua ni kwamba rais Donald Trump na kampeni zake, hakukuwa na ushahidi wa moja kwa moja wa kuhusisha e, kushirikiana na Rusia katika kufanikisha a, rais Donald Trump kuingia uchag, kushinda uchaguzi licha kwamba alikuta kuna ah, vitu ambavyo viliashiria rais Donald Trump kushirikiana na alifanya hila katika kuhakikisha kwamba uchunguzi huo usifanikiwe. Na hivi sasa mwanasheria mkuu amekuwa akihujiwa na uh, ile kamati ya sheria ya Brasil Senate na vilevile vile kuna hali ambayo ilikuwa ikitazamiwa kuaminika kwamba uh, mchunguzi maalum Robert Muller ataweza kuhojiwa uh, wiki ijayo, lakini kwa hivi sasa habari ambayo imeingia muda si mrefu uliopita inaeleza kwamba uh, Robert Muller hatofika mbele ya kamati hiyo kujieleza. Kwenye laini ya simu ninaye naye Profesa Fulbert Namwamba ambaye anafuatilia swala hili eh, kwa kina kabisa, ambaye anatokea chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani eh, katika jimbo la Maryland. Profesa, kwanza ni kukaribishe, lakini vilevile vile moja kwa moja tuanze kuangalia, ah, kile kinachoendelea sasa. Profesa, kama utakuwa unaweza kutueleza baada, baada ya kutolewa kwa majibu ya uchunguzi wa Robert mueller Watu wengi waliamini suala hili pengine lingekwisha, lakini linaonekana bado linaendelea na kushamiri, wanasiasa e, wa chama cha Democrat wakiona kwamba kuna haja ya kuendelea e, kufanyika uchunguzi zaidi na rais Donald Trump kuwajibishwa, ilhali upande wa Republican wenyewe ukieleza kwamba hakuna haja kwa sababu uh, uchunguzi umeonyesha hakuna ushahidi wowote unaomhusisha uh, rais Donald Trump na kampeni zake kushirikiana na Russia. Ah, linalofanyika wasikilizaji, na Idi Ligongo, ni kuwa ripoti ambayo iliandikwa na mkuu wa sheria Barr ilinena hivyo, lakini walipotoa ripoti yenyewe ya mchunguzi maalum haikukubaliana na yale mkuu wa sheria alisema. Kwa mfano, kulikuwa na mawasiliano mia moja tofauti kati ya kampeni ya Donald Trump na shirika tofauti tofauti za Urusi. Haya ah, hawa kile Robert Miller alisema ni kuwa hii habari haitoshelezi wakienda kotini ah, kufanya mashtaka na kusema kuwa ni lazima waonyeshe kuwa kulikuwa na makubaliano yaliyoandikwa. Yale makubaliano yaliyoandikwa hayakuwepo, lakini ah, mawasiliano kati yao yalikuwa tofauti mia moja. Hilo ni swali la kwanza. Swali la pili ni kuwa Trump alipinga na kufungia njia aa, ambazo mashtaka na sheria yangeendelea mbele, lakini kwa ripoti yake Robert Mueller anasema tu kuwa sababu hawakumshtaki Trump ni kwa sababu akiwa rais, sheria inasema kuwa rais hawezi kushtakiwa akiwa kwenye wadhifa wake. Kwa hiyo angekuwa ni raia, kuna mashtaka ya kutosha kumpeleka kotini, lakini kwa sababu si raia, hawezi kuwa, uh, kushtakiwa. Na mwisho uh, ba alisema kuwa hili haya maneno yameisha na kuwa Trump hana hatia, lakini ripoti yenyewe inaonyesha kuwa Trump ana hatia, ila hatia ile kulingana na sheria hawezi kupelekwa kotini, sababu ya ni rahisi. Sasa Profesa, kwa kuangalia uh, nadharia zote hizo ambazo umezigusia uh, hili swala hili, hivi sasa unaweza kulieleza liko katika uh, hali gani? Liko wapi swala lenyewe? Liko hivi, uh, ripoti ambayo imetolewa haikuwa ripoti kamili sababu, uh, mkuu wa sheria alipewa uh, madaraka ya kufuta sehemu zozote katika ripoti ile. Kwa hivyo kile Aa, wabunge walipewa, wa kongress walipewa ni kitu ambacho wakenya huita nusu mkate. Kwa hivyo wakaambiwa wa, waridhike na hii nusu mkate, na kuna habari ambazo wangependa kujua ambazo ziko kwa nusu nyingine ya mkate ambao umefichwa. Kwa hivyo wanafikiri wakiwamwita Robert Mueller au ba mwenyewe akijibu maswali kwa, awataweza kuangazia yale yaliyofichwa ni nini. Sasa kwa kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa uh, profesa manake uh, wademokrat wanaonekana kuliendeleza na kuona kwamba ikiwezekana kuwepo kura ya kumwondoa rais, licha ya kwamba uh, Spika Nancy Pelosi wa demokrat naye akiona kwamba swala hili si jema eh, kwa sababu linaweza likamwongezea uimara rais Donald Trump, lakini kwa wakati huo huo ni swala ambalo limekuwa halina historia nzuri sana kwa chama ambacho kinakuwa kikilazimisha uh, kutaka kumwondoa madarakani rais kwa kura ya kutokuwa na imani naye, pale inapoonekana amefanya jambo fulani. Sasa kile ambacho unachoweza kutueleza hatima yake itakuwa ni nini? Kizungumkuti, kizungumkuti, na hebu nieleze kwa nini niseme kizungumkuti. Uh, ningependa wananchi waelewe, wasikilizaji, kuwa kuna bunge mbili, kuna bunge The... wanawakilisha la House of Representatives, hapo Democrats wana wingi na kusema kweli, wakipiga kura kuna uwezekano kuwa wataweza kusema kuwa wamempata Trump na hatia. Kizungumzi, ah, kinakuja kuwa wakishamaliza, uamuzi wa mwisho unatoka kwenye bunge la Senate, kwenye bunge la Senate. Uh, Republicans ni wengi kabisa kuliko Democrat, sababu kura huwa inapigia tu thuluthi moja ya bunge la Senate. Kwa hivyo Democrats hawana wabunge wa kutosha, hawana maseneta wa kutosha kumpata Trump na hatia. Kwa hivyo bunge la House of Representatives hata limpate eh, Trump na hatia, uamuzi ni lazima utoke kwenye Senate. Kwa hivyo hiyo ni safari ambayo Uh, inarudi ngamani, uh, manake uh, uh, itarudi tu pale, haitamalizika na haitakuwa na tamati. Na kwa kile ambacho unaweza kutueleza sasa, kuna lolote lile ambalo linaweza kufanikisha uh, ripoti kamili kutolewa licha ya kwamba kuna vizuizi ambavyo vinaonekana kuwekewa ili isitoke ripoti kamili. Wademokrat wamekuwa wakililia sana hili swala Uh, lifanyike uh, kwa mazingira yaliyopo, ni uh, nini hasa ambacho uh, kinaweza kusababisha ama matokeo yake yatakuwa ni nini endapo ripoti itatolewa kamili ama la? Uamuzi wa mwisho ni kwa debe, vile wasemavyo wa Kenya, kwa debe, kwenye kura. Sasa vile uamuzi wa mwisho utafanywa na wananchi wa Marekani uh, wale wafuasi sugu, sio swali. Wafuasi sugu wa Trump hao ni asilimia arobaini, wafuasi sugu wa Democrat ni asilimia arobaini. Sasa kuna ile asilimia ishirini ya wale ambao hawako chama hiki wala kile. Sasa hao wata, itabidi waone kweli ni ushahidi gani watakaoamua. Ndio Trump hatatolewa madarakani na bunge la Congress, aliwe uh, Senate. Lakini wakati wa kura Je, kwa akili ya Marekani atakayepiga kura atakuwa ameona kuwa huyu ni rais ambaye, uh, ni mtu wa haki au hatapatikana na haki. Kwa hivyo wangependa hii habari yote iwekwe waziwazi na iangaziwe. Wakati wa kura ufikapo, ndipo kama wananchi wataona kweli Trump alipatikana na hatia, basi watamtupa Trump ikiwa vile ba alipoandika kwa ripoti yake anasema kuwa Trump hakuwa na hatia yoyote, basi wangependa ushahidi wote utoke, sababu kuna ule ushahidi umefichwa. Na duniani kote, kitu kinachofichwa lazima kina maswali na lazima watu wajue ni je, ni nini kimefichwa pale. Sasa kile ambacho amekieleza huyu mwanasheria mkuu wa Marekani William Barr kwenye kamati ya sheria, najua utakuwa umefuatilia Uh, yale mahojiano, e, je, unaona yana mashiko kwa kile ambacho amekuwa akikieleza ama maoni yako ni nini? Ikumbukwe, baa hakumaliza mahojiano. Baa alifanya mahojiano pia nusu mkate. Alipoitwa kurudi alikataa, alisusia kurudi pale eh, kwenye bunge la Congress kumaliza mahojiano. Kwa hivyo hata wakati huu uh, bunge la Congress House of Representatives limepitisha kuwa limempata kuwa alidharau alidharau uh, bunge la Congress na akiwa amepatikana kuwa na hatia ya kudharau Congress, eh, hakuna watakalofanya, lakini kuwa wakisema kuwa yeye eh, imewekwa kwa rekodi kuwa amedharau, basi ni kusema kuwa kuna jambo limefichwa na kuwa uamuzi wake aliopeana kama hakuja aa, kueleza kina kaubata na hakukubali pia aa, kuhojiwa mpaka mwisho, kuna kitu ameficha, na kwa hivyo kuna jambo linafichwa pale. Sasa kwa kumalizia tu aa, kwa uchaguzi ambao utafanyika mwakani, inaonekana suala hili litakuwa limegubika kampeni zake. Uh, mpaka hivi sasa kwa mazingira yaliyopo, unadhani linambeba ama linampa nafasi uh, upande upi wa hivi vyama vikubwa viwili yani Democrat na Republican? kipya kinyemi ingawa kidonda, wakati huu upande wa Democrat ndio wanapata nguvu kulingana na ripoti hii, sababu uh, haijaelezwa waziwazi wazi kuwa Trump hana hatia, kwa hivyo inasaidia Democrat lakini kuna shida kidogo ambayo ningependa kueleza ambayo haihusishi ni kuwa uchumi wa Marekani nao uko bora zaidi. Wakati huo haya, uchumi ukiendelea kuwa bora mpaka wakati wa kura itamsaidia Trump. Uh, ripoti hii ni mpya na wakale walisema mazi ya kale hayanuki. Kwa hivyo ikikaa tu hivyo na watu wasahau, basi watu wataona uchumi ni bora na itamsaidia Trump. Kwa hivyo hatuwezi wakati huu kuamua itaenda itaenda vipi, kama itabaki wakiangazia mpaka wakati wa kura. Na je kama uchumi utabaki ukiwa mzuri mpaka wakati wa kura, uchumi ukiwa bora na hii isiendelee kuangaziwa, Trump atashinda. Ikiwa uchumi utaharibika, kwa mfano baada ya kuwekwa vikwazo Uchina, uchumi ukizorota na hii habari ingalipo, Trump atatolewa. Asante sana uh, profesa Fulbert Namwamba kutoka uh, Salisbury pale Maryland hapa Marekani. Na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejia tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na karibu katika sehemu ya pili ambapo tunaelekea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo inaelezwa bado changamoto ya kukabiliana na ugonjwa wa Ebola katika eneo la kaskazini mashariki hasa katika jimbo la Kivu Kaskazini. Hali bado ni tete, ikielezwa usalama kuhatarisha maisha ya wale ambao wanatoa huduma za kukabiliana na ugonjwa wa Ebola. Manake, imefikia kiasi kwamba baadhi ya watoa huduma wa mashirika makubwa e, yale ya afya na mashirika mengine wamekuwa na wakati mgumu wa kuwafikia watu walioko katika mikoa ya ndani katika eneo hilo kufanikisha eh, hatua ya kutibu ama kutoa chanjo. Sasa tumezungumza na Daktari Kubuya Jeanvier kutoka eneo hilo na kwanza nikataka kujua, je, kile ambacho kipo hivi sasa ni nini katika mapambano yao dhidi ya ugonjwa wa Ebola ambao hivi sasa umeshambulia taifa hilo eh, kwa mara si ya kwanza no, maambukizi mapya ni kuexagere. Magonjwa iko tunaipiganisha toka mwaka jana, na tunaendelea na ile kazi mpaka leo. Ndiyo, ni kazi ngumu kwa leo hasa zaidi juu ya usalama mdogo kumatimu yenye ko nafanya ile kazi kuma vijiji ile alige likuwa kuwa ile usalama mdogo, ile kama kazi ile hatukaa imeendelea vizuri zaidi. Tuko na vifaa yote watu wa kufanya kazi iko, mapopulation yetu ya Butembo ya Beni na kando kando inapokea mzuri sana maekita ya kufanya kazi shida tu vikundi kidogo kidogo ya wenyewe iko na silaha ile ndio inaleta tatizo sana. Tueleza mpaka hivi leo tunavyozungumza, maanake tumesikia maambukizi yameongezeka, ni kwa kiwango gani? Kwa kawaida, mi siwezi sema kama maambukizi inaongezeka haiongezeke, ndiyo kila siku tunagundua maskani fulani fulani, kunakuwa watu bahati mbaya wanakufa nyumbani na kituo ya afya. Ok, ndio hiyo nilisema hapo mbele, tunaendelea na kazi ya kupiganisha ugonjwa. Siwezi sema kama ni maambukizi mapya ama hapana, ni hiyo hiyo tu, bali effectivement maka ishuke kufatana na kazi inafanyiwa. Bon, tunaona justemente makaa ishuke tajizisietu tulikuwa na tarajia kwa wakati huu. Changamoto kubwa imekuwa ni nini hasa, manake tunaambiwa watu wengi hawataki kwenda kwenye sehemu ambazo zimetengwa maalum kwa ajili ya kuwahudumia? Asante sana kwa ile swali, ni nzuri kwa sasa se vre kuko watu kidogo wenye mpaka saa hii bayajua kama ugonjwa iko, watu kidogo na wamingi kwa leo wanaogopa, eziko intimide na ile mavikundi kidogo kidogo wa vijana wenye iko na silaha, surtu makazi yenye tunafanya ya kwenda kuzika anterema dini sekurize itoo, utaona watu wa jamaa wenyewe walipoteza mtu anafariki hawana shida mena wajirani tu, tujue kama ni kujionyesha kinini? Wanatafuta aaa uh, kujigamba tu na kuto kukupatia wafanyakazi wakati wafanye kazi wa, wa, yao. Kwa hakika watu iko tayari, tuko na watu mingi leo ye peke ana shida kukituo ya afya atungiwe ile centre de traitement ya ebola salilitunaita tunaita wana wanafika mais wamini nao wanaanza ogopa surto wafanya kazi kwa leo, wa moja itafika pale batakuya kutupiga sijue masasi sijue nini entoukas ma bala dala ensemble batu yote wanajua kama magonjwa hii ni watu kidogo kidogo tu, kama kitu yote ya mpya unaonaka tu kunakuwa tu watu wenyewe wanashita anazamia ni uongo wongo, alorske ni mambo ya kweli. dala ansemble lene na acha kazi yayendeke. Sana ni ile usalama mdogo, usalama mdogo ya ule watu kidogo kidogo wanaokuwa na silaha kuleta fujo, lakini populasion yote Beni, Butembo na kando kando iko tayari kuunga mkono serikali na kazi yote inafanyiwa na wafadhili wa serikali ili kupiganisha ile magonjwa ya Ebola. Sasa vikundi vyenye silaha vinafanya makusudi kabisa uh, kukataza watu ama kufanya usalama usiwe imara ili watu washindwe eh, taka kama ni chanjo ama kupata huduma au wale ambao wamepata maambukizi kwenda moja kwa moja kwenye vituo. Ndiyo ile hatukaa ni hakika sana Beni vitendo hasa vitendo na kando kando atukaa ile vikundi ile inatupatia shida sana sana sana sana. Nikidhani Mungu atasaidia serikali inafanya yote inawezekana, ili atukaa ile mavikundi iweze kushusha silaha na kuacha wawanyakazi wafanye kazi yao kama kawaida. Kampeni hii ya kutokomeza Ebola katika eneo hilo la Kivu Kaskazini ni jambo ambalo linawezekana likafanikiwa. Ndiyo, lina itafanikiwa kwa sasa tumaisha change strateji mara tatu. Tulianza strateji ya kwanza, tunafanya strateji ya pili kwa sasa sa toka mwezi jana, mwezi jana juzi hizi mu mois de fevrier, ok, tulichange strategi ile, strategi tulijipatia mingi miezi sita. Malheureusement, malheureusement kwa leo ile vikundi ile ya ku, kutupatia wakati ya, wa ya kufanya kazi ile ile il, tu tuko na yote inafaa ile ya kupiganisha ugonjwa wa Ebola na kuikomesha kwa leo tuko nayo na pesa iko, watu iko, vifaa yote ya kazi iko, lakini ile vikundi kidogo kidogo haitupatie wakati ya kufanya kazi, na ndio shida sana. Hivi mpaka hivi sasa tunavyozungumza, wananchi wenyewe mapokezi yao yamekuwaje? Uh, kwa nyinyi, licha ya kwamba uh, hivi sasa mnakabiliana na swala la usalama ambalo limekuwa likizorotesha juhudi zenu za kukabiliana na Ebola? Population kwa uwingi kwa uwingi, nafika wanatuita, tunakuya. Malheureusement, saa hili tunasema wafanyakazi wanahofia maisha. Cet vrai population, anaweza kuita saa moya, hautakuwa sana na konfiance naye. Utasema, mwenzangu alimpiga pale mashet, mwenzangu alipata y lisasi pale, ee, nitaenda na mie pale juu. Kazi ya mingi ili ya kupiganisha iyi Ebola haiyo kituo ya afya kukithiwa afya ni kazi kibozo, kazi munene ni ile ya kuminiza wakaaji wakamate makanuni ile ya afya ya usafi ile na sensibilizasio ile, ndio kazi ya mingi sana tunapasha fanya oo. Ile tunapasha ufanya ni kumajijiji, ekipe inapasha toka kwenda kufanya ile kazi. Kazi ya mingi inapasha fanyiwa ile tunaita IPC kominotere ile Eh, prevention ya control ya mainfection kule kuma komunite, mais bon watu wanajua juzi ya kufundisha komunite sana, anaogopa kwenda kule na inakuwa shida sana. nam ni daktari Kubuya Janvier akizungumza nasi juu ya changamoto ambazo wanakabiliana nazo katika kukabiliana na ugonjwa wa Ebola kaskazini mashariki mwa nchi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hususan katika jimbo la Kivu Kaskazini, ambapo eneo hilo kuna makundi yenye silaha yenye kutatiza wale wataalam wa afya ambao wamekuwa wakienda katika sehemu mbalimbali kuwapatia watu chanjo ama tiba ya Ebola ambapo ugonjwa huo hivi sasa bado unaendelea, e, kusumbua nchi hiyo, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ikiwa e, hii si mara ya kwanza e, katika mara mbili za kwanza ambapo ugonjwa huo ulishambulia taifa hilo walifanikiwa kukabiliana nao bila ya kuleta madhara makubwa kama yale yaliyotokea katika mataifa ya Afrika Magharibi ambapo ilishuhudia uh, vifo vingi zaidi kutokea vilivyosababishwa na ugonjwa wa Ebola. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Tukutane tena Jumatatu katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.