Hivi sasa ni saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Rais wa Marekani Donald Trump amesema nchi yake inaweza kufikia makubaliano na China kusuluhisha mzozo wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili yenye uchumi mkubwa duniani, na kuongeza shutuma kwamba China imezuia pande hizo mbili kukamilisha mkataba. Katika mfululizo wa twiti zake hii leo, Trump alionyesha kuwa Marekani ipo katika nafasi nzuri hivi sasa kuliko makubaliano yoyote ambayo imefanywa, na kueleza kuwa kujiweka kando kwa utawala wake kusizifanye nchi nyingine kuchukulia fursa hiyo kwa Marekani, hasa linapokuja swala la biashara. Matamshi ya hivi karibuni yamekuja baada ya kuongeza ushuru kwa takriban bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni mia mbili ambazo zinaingizwa hapa nchini na kuweka ushuru kwa bidhaa nyingine za takriban dola bilioni mia tatu zinazoingizwa kutoka China. China nayo na kwa upande wake imejibu kwa kuweka ushuru kwa bidhaa za takribani dola bilioni sitini kutoka Marekani. Polisi nchini Somalia wanasema watu wanne wameuawa hii leo Jumanne wakati mlipuaji bomu wa kujitoa muhanga aliposhambulia ofisi katika wilaya ya warta nabada, mjini Mogadishu. Walioshuhudia wameiambia Sauti ya Amerika kwamba gari aina ya Toyota noa iliyojaa milipuko ilipita kwenye makao makuu ya wilaya wakati wa ugawaji wa chakula wa ajili ya mfungu wa Ramadhani. Polisi wanasema watu tisa wamejeruhiwa katika mlipuko, lakini walioshuhudia walihitaja idadi kuwa ni watu wapatao thelathini 3 e jengo jeng lilolengwa likuwa karibuni na makazi ya rais wa Somalia, Villa Somalia, ambao lipo katika wilaya ya Warta Nabada. Wanamgambo wa Al-Shababu walidai kuhusika na shambulizi hilo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza e kutoka hapa Washington DC. Korea Kaskazini e, inaishutumu Marekani kwa wizi na kuitaka kurejesha haraka meli yake ya mizigo, kwa shutuma kuwa imevunja vikwazo vya kimataifa. Shirika rasmi la habari la Korea Kaskazini limeeleza hii leo kwamba Marekani inastahili kutafakari kuhusu athari zitakazofuata katika hali ya sasa ya wizi na kuirejesha meli yake kwa haraka. Marekani inasema Korea ya Kaskazini ilikuwa imetumia meli hiyo kuuza nje makaa ya mawe kinyume na vikwazo vya kimataifa. Kukamatwa kwa meli hiyo ya Korea Kaskazini kuna athari zaidi uhusiano kati ya Korea Kaskazini na Marekani baada ya mwaka mzima wa mazungumzo kuhusu utengenezaji wa silaha za nyuklia ambayo hayajafanikiwa. Kamati maalum ya kutafuta ukweli ya Umoja wa Mataifa inaomba mataifa kuvunja mahusiano yote na jeshi la Myanmar, ikiwa ni sehemu ya juhudi zake za kuwawajibisha kutokana na ukiukaji wa haki za binadamu dhidi ya kabila la Warohingya la Waislamu walio wachache. Kamati hiyo maalum siku za nyuma imeshutumu jeshi hilo kwa kufanya ukatili dhidi ya Waislamu wa Rohingya wakati wa msako wa Agosti mwaka elfu mbili na kumi na saba, ukiwa na nia ya mauaji ya halaiki. Zaidi ya Warohingya laki saba katika jimbo la kaskazini magharibi la Raken walikimbia na kuvuka mpaka na kuingia Bangladesh ili kuepuka kampeni hiyo mbaya ya mauaji iliyoanzishwa kutokana na kujibu mashambulizi ya kwenye vituo vya polisi. Na hizo zilikuwa habari za dunia kutoka hapa Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC na kukaribisha msikilizaji wetu kwa wakati mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Murithi. Nam, kwa undani hii leo tunaanza kwa kuangazia mwelekeo mpya wa vita vya kupambana na ufisadi nchini Kenya, ambako idara ya upelelezi sasa inalenga maafisa ambao wanashukiwa kushirikiana na wahalifu wasiotaka kulipa kodi na kuhujumu serikali ya Rais Uhuru Kenyatta. Na katika sehemu ya pili tutaangazia kufunguliwa mashtaka kwa aliyekuwa rais wa muda mrefu wa Sudan Omar al-Bashir. Tuanze nchini Kenya ambako vyombo vya habari vimeripoti kwamba mamlaka ya mapato nchini KRA imeendelea kupoteza pesa nyingi kufuatia udanganyifu ambao unafanywa na baadhi ya maafisa wake. E, wiki jana takriban ni maafisa a, kama 75 wa viwango mbalimbali ambao walikuwa wakifanya kazi kwenye makao makuu ya idara hiyo mjini Nairobi walikamatwa, na ishirini na nane kati yao walifikishwa mahakamani hapo jana, na hivi leo taarifa zilieleza kwamba maafisa wa idara hiyo hiyo ya upelelezi walionekana mjini Mombasa, huu ukiwa ni mji wa pili kwa ukubwa kutoka mji wa Nairobi, na hii ikaibua wasiwasi kwamba walitaka kuwakamata washukiwa hata zaidi na kwenye laini ya simu kupata kujua mengi zaidi, tuko naye mwandishi wetu wa Mombasa, Collins Liberty Adede, ambaye amekuwa akifuatilia suala hili kwa karibu. Adede, anza kwa kutueleza ni nini hasa kimejiri hivi leo. shukran sana BMJ <tune> Mapema leo masaa ya asubuhi, maafisa kutoka idara ya upelelezi wamekuwa katika e, forodha house yaani makao makuu ya idara hiyo ya kukusanya mapato nchini Kenya, ofisi ya Mombasa mm, na wamekuwa hapo kwa muda, na mkuu wa idara hiyo e, kitengo cha pwani Bwana Nicholas Kinoti amesema kwamba walikuwa wanafuatilia tu uchunguzi wa kawaida, kuangazia vile hali inavyofanyika ama kazi inavyofanyika lakini muda baadaye tukapata habari kwamba maafisa wa kitengo hicho cha, cha upelelezi jijini Nairobi walikwenda hadi kituo cha reli ya kisasa pale Syokimau jijini Nairobi na kuwakamata maafisa wengine wa wanne wa idara hiyo ambao wanafanya kazi katika makao makuu ya idara hiyo hapa Mombasa. Maafisa hao wanawake watatu, mwanaume mmoja wanasemekana kuwa wanafanya katika kitengo kinachoangazia bidhaa zinazoingia ama kuangazia ubora wa bidhaa na mali zote ambazo zinaingia katika taifa la Kenya na kumekuwa na uchunguzi Bwana BMJ ukiwa unafanyika, na kama vile vinavyodokeza kuna maafisa kadhaa wamekamatwa, na maafisa wa kitengo cha upelelezi wamekuwa wakiendelea kufanya uchunguzi kwa nasa maafisa zaidi ambayo inadaiwa kwamba wanashirikiana na wafanyi biashara ama na watu wengine kuweza kukwepa kulipa ushuru. Madai mengine ama, ama dhalama zingine ambazo zinawekwa juu yao ni kwamba wamekuwa na utepetevu kazini na hawajatekeleza majukumu yao, na pia wanasema kwamba wamewasaidia wahalifu mm -hmm. kukwepa kulipa ushuru pamoja mm -hmm. na ulanguzi wa fedha na utumizi mbaya wa mamlaka mm, ni swala ambalo limewatia uoga wafanyikazi wa mamlaka hiyo nchini Kenya, wengi wakisema hawajui sasa ni lini na ni kama wengine wanasema wanafanya mgomo wa baridi, wakiwa katika hali ya taharuki, wasijue ni nini kina wa kinaotokea. Uh, baadaye Libate, nimezungumza na mtaalam wa maswala ya uchumi huko Kenya na tutamsikia muda mfupi ujao, lakini kabla sijakuacha uh, labda ni vizuri hutueleze uh, yale yamejiri tangu wale waliofunguliwa mashtaka hapo jana. Sasa ni nini hatima yao? Tulisikia kwamba wengine uh, bado wako uh, kwenye jela au kwenye rumande ya polisi na sabini na tano walikamatwa thelathini na wanane waliwasilishwa mahakamani hapo jana, wakasomea mashtaka yao na e, idara ya, ya kitengo cha kiongozi wa mashtaka waliomba wazuiliwe kwa siku ishirini na moja lakini e, jaji hakuweza kutoa muda huo, lakini amewapa siku kumi na nne uchunguzi ukamilishwe, huku maafisa hao wakizuiliwa katika vituo mbalimbali vya polisi jini Nairobi mfaiga kimeleshwa, ambapo wanazuiliwa hadi e, uchunguzi huo utakapokamilika. Na sasa kando na hayo ni kwamba e, stakabadhi kadhaa zilichukuliwa kutoka kwao, kwa simu zao za rununu, vifaa vya elektroniki pamoja na e, tarakilishi ya makompyuta wanazotumia katika ofisi zao, maafisa hao wa upelelezi wakijaribu kufuatilia kwa karibu e, kupata ukweli halisi ni nini. VMJ, kitengo hiki cha KRA kimekuwa kikikosa kufikia malengo yake ya kukusanya ushuru na imekuwa ikifuatiliwa sana ni vipi e, wataweza kuimarisha ukusanyaji ushuru kuweza kufikia malengo yake. Na inadaiwa kwamba ripoti ambazo tunazipata, inasemekana kwamba serikali e, ilichukua mfumo wa kuwaajiri wapelelezi katika mfumo ama wakati walikuwa wamefungua kuwaajiri wafanyikazi wapya, na hapo ndipo wapelelezi waliweza kuajiriwa pamoja na wafanyikazi wa kawaida, na wamekuwa wakifanya uchunguzi kwa kipindi kama cha mwaka mmoja hivi, na sasa ndipo matokeo yameanza kutokea, hivyo akisema katika kipindi cha miezi minne ndio, mm -hmm. kumekuwa wakifanyika uchunguzi kamili. Asante sana Liberty Adede, mwandishi wetu ukiwa Mombasa. Tutakuachia hapo ndio uendelee eh, kufuatilia kwa makini. Le tutawaletea habari zaidi wa, wasikilizaji wetu katika matangazo yajayo. Shukran, Liberty Adede. Na, na tukitoka kwa Liberty Adede kama nilivyokuahidi ni kwamba tumezungumza na mtaalamu wa maswala ya uchumi Sam Ikwaya, akiwa pia yuko mjini Mombasa, lakini amekuwa ya akifuatilia yanayojiri e, katika nchi nzima hiyo ya Kenya, na kwanza nikamuuliza, je, KRA hiyo e, um, mamlaka ya, ku, ya ushuru ya, au ya kukusanya mapato imefikia malengo yake kama ambavyo ilikuwa imeahidi wa Kenya kwe aliweza kufikia uh, tageti yake mwaka huu hasa katika uh, awamu hii ya kwanza ya mwaka kota hii ya kwanza, na hiyo inamaanisha kwamba basi maisha yamekuwa magumu sana. Uh, inaashiria ina, ina kwamba maisha ama yamekuwa magumu sana, uh, ama kumekuwa na ukwepaji eh, mkubwa sana wa ushuru eh, na pia yaweza kumaanisha kwamba basi kumekuwa na uwizi ambao labda umekuwa unaendelea. Uh, mambo ambayo yanafanya iwe vigumu kwa serikali ile kuweza kufikia majukumu yake ama uh, yale malengo ambayo wako nayo ya kuweza kukusanya kiwango fulani cha kodi uh, kutoka kwa Kenya. Na, na wakati tukizungumza kuhusu Nairobi na Mombasa, je, kuna ishara kwamba uh, labda uh, hii ni mifano tu na kwamba katika miji mingine au katika kaunti zingine hali huenda ikawa ni vivyo hivyo? sana ni kwa sababu shughuli nyingi ambazo zinafanyika zinafanyika mji mkuu wa Nairobi na labda bandarini Mombasa. Uh, ni kwamba hii ndio miji mikubwa ambayo labda shughuli hizo zinaweza kufanyika uh, na labda kuna kule kwenye borders kule, kwenye uh, pale ambapo nchi inapakana na nchi zingine, pia kumekuwa na tetesi kama zile uh, lakini jambo muhimu ni kwamba kuna jitihada nyingi ambazo uh, serikali inafanya pamoja na shirika lile kuweza kuwajibika uh, na kwamba sasa kuna ripoti kama ile ambayo wananchi na Wakenya kwa ujumla wameweza kuona kwamba kuna vita uh, ama kuna shughuli fulani ambayo uh, kitengo cha ama shirika lenyewe limeweza kujitokeza kuweza kufanya uchunguzi na kuweza kufikia hatua ile, uh, ni hatua ambayo inahitaji labda kuweza kufikiwa kwa sababu ni uh, hatua ambayo inaonyesha kwamba uh, shirika lina ari, lina ari na linataka kuweza kupingana na ufisadi e. Na jambo lile ni muhimu sana, kwa sababu maisha ya Kenya wengi, e, kwa ya Wakenya wengi kwa jumla yameweza kuzorota kwa sababu ya janga hile. E, labda jambo la kuweza kuangazia tu ni kuweza wale ambao wamepata ni labda wale wadogo wale makarani ama watu katika kiwango kile. E, tumependa kuona hatua zikiweza kuchukuliwa zaidi e, ili kwamba janga lile liweze kutuondokea na labda tuweze kujimudu. Imemaanisha kwamba nchi ya Kenya ni nchi ambayo ni tajiri sana. Uh, ikiwa tunaweza kuwa na wizi wa kiwango kile ukiendelea, na tujafikia kwamba serikali imeshindwa kufikia uh, matakwa yake ama majukumu yake kama nchi. Eh, ni kwamba ikiwa tutaweza kujizatiti na kuweza kuondoa janga lile, eh, kulingana na agizo ambalo Rais mwenyewe ameangazia kwamba anataka kuweza kulitilia maanani, eh, ni kwamba uh, tunaweza basi kuweza kuendelea, tunaweza angalau kuwa na chakula cha kutosha, tunaweza kuwa na maendeleo ya kutosha bila kuenda kutafuta uh, loans ambazo tumeona hivi karibuni akiweza kutafuta katika nchi za Uchina na nchi zingine. Eh, ni kwamba kama nchi eh, tunaweza kumudu na kuweza kusimamia masuala yetu ya kiuchumi. No, na umetaja hapo suala muhimu sana hasa kwa sababu ukisikiliza jinsi Wakenya wanavyozungumza kuelezea yale wanayotarajia, hasa katika mitandao ya kijamii, ni kwamba ni hawa wa maafisa wa ngazi za juu maafisa waandamizi ambao kidogo mm -hmm. Uh, kila wakitiwa mbaroni wanapelekwa mahakamani, wanaachiliwa huru kwa dhamana au uh, kwa njia zingine mm -hmm. E, lakini hivi unasema kwamba hawa waliokamatwa labda ni watu wafanya kazi wa viwango vya chini. Je, e, ni serikali yenyewe imetoa e, kauli zozote kuhusiana na na, na kama kueleza ni kwa nini e, wale wa viwango vya chini ndio haraka haraka wanakimbizwa mahakamani, na wale ambao ni vigogo ambao wanaitwa big fish kwa Kiingereza hawajaonekana e, kufikishwa mbali masuala ya kisheria, tunasema kwamba vita vya ufisadi ni kama uh, kansa uh, uh, na ni kwamba ni, kwa njia zozote, uwe mkubwa uwe mdogo, lazima uweze kuchukuliwa hatua ikiwa inapatikana kwamba umeweza kuhujumu uchumi wa nchi, ama kama umepatikana kuchangia kwa njia yoyote masuala haya. Nani yenyewe ni tumekuwa na makongamano na majadiliano mengi sana, kati ya serikali, kati ya wizara husika, pamoja na zile idara za mahakama Tumetazamia kwamba tunapendelea kuongea kwa uwazi kwa uh, ni kwamba hivi karibuni, labda uh, tutaweza kufikia suluhu ya kuweza kuchanganiwa uh, na hata kuwafanya wale ambao wanapenda kufuatilizia masuala haya ya ufisadi kuweza kuwa na ule uoga. Lakini la muhimu ni kwamba tunahitaji labda rais akiongoza kwa mbele uh, kuweza kufanya labda jambo zaidi kuweza ku, kutumia labda mbinu, mbinu mbadala uh, tukiweza ikiwa tutaweza kushuhudia wale big fish ambao wametaja angalau wawili ama watano wakiweza kufikishwa uh, korokoroni na kuweza kushughuliwa mashtaka na hata kuweza kuhukumiwa. Uh, siku za hivi karibuni kumekuwa na mabadiliko makubwa sana katika idara za upelelezi uh, suala ambalo limepelekea tuweze ku, kuona vigogo uh, hasa wale magavana na wale ambao walikuwa wanasimamia labda Uh, idara kukuu katika serikali wamepatikana na makosa na wakaweza kufikisha kotini, na hata zile faini ambazo wameweza kutoza zimekuwa za hali ya juu, suala ambalo limechangia kurudisha uh, ile tunaita kwa kimombo hope uh, ya Wakenya wengi, kwamba vita hivi vitaweza kushindwa siku moja. Ni Sam Ikwaye, huyu ni mtaalamu wa maswala ya uchumi, akizungumza na sauti Amerika kutoka Mombasa ripoti ambazo zimekuwa kwenye vyombo vya habari ni kwamba kwa njia moja wanaweza kusaidi. Samahani kwa itilafu hiyo, lakini tutaingia katika sehemu ya pili hivi eh, punde. Naona mwelekezi wangu pale wanazungumza uh, pale na injinia ili kuweza kuingia katika sehemu ya pili. Naam, karibu msikilizaji kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Na kama nilivyokuarifu, ni kwamba aliyekuwa rais wa muda mrefu wa Sudan, Omar Al Bashir, jana alifunguliwa mashtaka ya kuchochea uhalifu na kupelekea mauaji ya waandamanaji ambao walikuwa wakipinga utawala wake. Na jana Jumatatu, kiongozi mkuu wa mashtaka wa Sudan alisema kwamba amemfungulia Bashir mashtaka pamoja na maafisa wengine waandamizi waliokuwa kwenye serikali yake. Na taarifa kutoka kwa ofisi ya mashtaka ilijiri siku moja tu baada ya makabiliano makali mjini Khartoum ambayo aliwaacha watu wasiopungua sita wakiwa wameuawa, ikiwa ni pamoja na afisa mmoja wa kijeshi. Nimezungumza na mtu ambaye hakutaka jina lake litajwe. Yeye ni mchambuzi wa maswala huko Khatum, lakini kwa sababu za kiusalama hataki jina lake litajwe, lakini tutaendelea kuzungumza naye na nimemuuliza, je, raia wanasemaje katika maeneo mbalimbali ikiwa ni mjini Khatum na kwingineko nchini mpaka sasa wanadai ya kwamba hawajaona lolote lililofanyika kutoka kwa tangu Rais Al Bashir kutolewa mamlakani. Wanasema ya kwamba n yani, hatujamuona kushikwa kuwekwa mbaroni, yani wanasema wamemshika, lakini mpaka sasa bado hawajamshika. Na katika mambo ambayo watu waandamanaji wanataka kufanya, wanataka kumwona Albashiri akiwa mbaroni, wakiwa na udhibitisho kuwa ameingizwa kweli, ameingizwa uh, ametolewa hukumu, yani ya kwamba ameua ame watu na amefanya mambo yote haya ndio maana watu mpaka sasa wengine wako nje wanasema bado, uh, serikali hii ya kijeshi kuwa bado inawachezea wananchi, lakini kuna Ndomana... taarifa, kuna taarifa zilizothibitishwa kwamba yeye akapelekwa kwa uh, jela hili inayojulikana kama Kobert. Ndio, ndio Kobar, ndio kabisa hizo hmm. Ni habari ambazo zipo, lakini watu ambacho wa wanachokihitaji ni kuona dalili ya kwamba kweli mtu huyu yuko ndani, kwa sababu hata wanasema Misri, ilipotokea kuwa Mursi amepinduliwa, waliweza kuona picha zake, video zake, akiwa amewekwa mbaroni, akiwa aki yuko ndani na vile vile akiwa anapelekwa mahakamani, lakini jambo ambalo uh, Sudani haijatokea jambo kama hili. Wanataka tu kumwona angalau yuko ndani kikweli kweli, ni jambo ambalo wana, wanataka kuliona kabisa, wasudani wenyewe. Na kama ambavyo huyu mwendesha mashtaka mkuu anaeleza, iwapo ndivyo hivyo, kwamba watamfungulia mashtaka sasa, ni kuhusiana na kifo cha yule daktari ambaye kifo chake kiliibua hisia mseto na kuangaziwa sana nchini kote. Iwapo watafunguliwa mashtaka, ni nini ambacho wa Sudan watarajie? Hili, hili ni jambo ambalo aslan wa Sudan wanalitarajia sana na wanaliomba aslan wanasema kabisa, sisi tunataka haki ifanywe, kwa sababu kwa kweli watu ambao wameaga dunia, ukiondoa askari, ni watu wengi sana, yani wanafikia zaidi ya mia, wanakwenda na ini, na wote wamekufa katika haki ya kupigania haki yao ya nchi yao. Ni jambo ambalo wanaliomba sana na wanataka sana kwa sababu wanasema tunataka iwe funzo kwa marais watakaokuja, ya kwamba huwezi ukatoa uhai wa watu hivi hivi, ikiwa bila kujua kuwa utahukumiwa wakati wowote. Kwa hivyo wanaomba sana na wanataka sana haki itimizwe sana sana. Tena wasudani kama walivyo, e, tupe taswira ya mambo sasa, ambapo ripoti tulizonazo ni kwamba watu tano, uh, uh, vyombo vingine vya habari vinasema watu sita wamekufa yeah. katika siku moja mbili zimepita hapo uh, kwa maandamano makabiliano, uh, kati ya ma watu ambao walionekana wamejihami kwa bunduki na hawajulikani hasa ni wa kutoka mrengo upi, e, pamoja na wa, a, yani walikabiliana na waandamanaji na pakatokea vifo hivyo. E, ni nini kinasemwa kuhusiana na hali hiyo? Kweli kabisa, jana na juzi kumetokea na hali. Kwanza kabisa, wananchi wamesema kwamba hatutaki serikali iendeshwe ya, ya kijeshi kwa miaka miwili kabisa. Waandamanaji wanasema kuwa jambo ambalo mpaka sasa wameshindwa kukaa chini na kufanya uh, makubaliano ni kwamba hawataki nchi ipelekwe na kijeshi kijeshi, wanataka nchi ipelekwe na raia, jambo ambalo wameshindwa kupata makubaliano baina ya wanajeshi na raia na, na kweli kabisa uh, vifo jana na juzi. Uh, hali ilikuwa imechafuka sana katika jiji la Khartum, sehemu zile za makao makuu ya jeshi uh, watu walikuwa ko wengi sana na wakataka kwenda. Jambo lilotokea ni kwamba walitaka kwenda kuziba daraja lile ambalo linaunganisha Khartum na na bahri kule, uh, sehemu moja inaitwa Bahri, walitaka ku, wale wenye kuandamana walitaka kwenda kufunga lile lile daraja pale, na kawaida aslan wanasema no, tumekaa hapa siku nyingi katika makao makuu ya kijeshi na hakuna kitu kinachotokea. Sasa waka, wakaonelea yani ni bora wachukue hatua wa nyingine, jambo ambalo lilipotokea ndo wakaja watu na silaha, kisha wao wao askari au jeshi walipoulizwa wakasema tujui hawa ni kina nani, jambo ambalo mpaka sasa uh, linatatanisha hata hao wenye wenye kuandamana, na kwa sababu wanasema tunataka mtuambie ukweli, nyinyi mlituahidi kuwa mtatupatia huria na mpaka sasa muna, mnaanza kuinua silaha ku, kwa ajili ya kutumaliza. Sasa tu tuelewe nani ndo nani ndo anashikililia nchi ikiwa nyinyi hamujui nani anapiga raia. Hili ni jambo ambalo kweli limewatia jazba sana watu wa, wa Khartoum kabisa, yani wa Sudani kwa, kwa jambo kama hili, na wamesema hata wakaua wangapi, wao wataendelea mpaka hadi uh, serikali itakapoamua kutoa mamlaka, yani, kutoa kutoka kwa jeshi iende mm, katika wananchi waende, waendelee kufanya mambo yao kwa sababu ya kiuchumi. Wamesema wanajeshi hawataweza tumalizie kwa swali hili ambalo kila wakati walinaibuka mara kwa mara kwa sababu ya umuhimu wake. Kuna watu ambao wamekuwa wakilalamika kwamba alitekeleza Al-Bashir wakati akiwa kiongozi kiyo, katika eneo la Darfur. Kuna mengi ambayo yaliendelea kule na vifo vingi vikatokea, na sasa kafunguliwa mashtaka kwenye mahakama ya jinai ya kimataifa kule The Hague lakini hawa maafisa wamesema kwamba hawana mpango kwa wa kumhamishia kule ambako wanatakikana kwenda kujibu mashtaka yapatayo saba. Je, hilo linazungumzwa hapo? Katumu ndio wanalizungumza aslan, wao wanasema kati serikali ikishashikwa na wananchi, katika mambo muhimu watakayofanya wale wote ambao wametoa uhai wa watu wakianza na mraisi mstaafu al-Bashir, wote wanafaa wachukuliwe hukumu, na wakasema wao wenyewe watampeleka huko. Ndo nadhani katika hapo kuna mvutano baina ya maaskari na na hawa o, wananchi ambao wanataka haki itendwe kabisa. Kwa kweli ni jambo linazungumzwa kila siku kabisa, na vilevile, mtu vile, yoyote anapopatiwa wadhifa katika serikali, akiwa ni askari, wanaangalia sera yake, kama je, alihusika katika tukio la Darfur ama hakuhusika. Akihusika tayari anakuwa ana ni mwenye ku- kuambiwa kuwa watoke mamlakani, watu wanapiga fujo watolewe mamlakani, na ndo katika uh, mambo ambayo alifanya serikali ile ya kwanza kabisa baada ya kupondolewa Albashiri kutolewa ni kwa sababu kama hizi ambazo wanasema huyo alihusika katika masuala ya Darfur, na ni jambo ambalo wao wenyewe wananchi wanasema sisi tukipata serikali tutahitaji serikali ipeleke uh, haki ili haki ifanyike na al-Bashir hahukumiwe kulingana na, na, na, na kesi zake ambazo anatuhumiwa nazo. Mwisho kabisa, kwa chini ya dakika moja tu- uh, tuzungumzie baadhi ya watu ambao ni wandani wake, walikuwa wanashirikiana kwa karibu katika uongozi wa, wa viongozi ama maafisa waandamizi ambao wametoka na yeye. Je, kuna wanajulikana, wao wako wapi, au wameshikiliwa pamoja naye ama inajulikana kabisa e, wako wapi na wako hali gani? Kwa kweli, kuna watu ambao wameshikwa, kuna watu. Na katika jambo ambalo pia linafanya watu wasiache maandamano ni hili ambalo umeligusa sasa hivi, kwa kuna watu wa, kwa, kwa karibu wa mzee na wakawa wanataka pia wao washikwe wapelekwe ndani, lakini utakuta kama mkuu wa upelelezi alijiuzulu, ali, ali, ali, ali na wakasema kivipi mtu ajiuzulu? Mtu ambaye ameua watu yani, ameshiriki katika watu kufa ajiuzulu, atembea, awe anakwenda nyumbani, akaenda kazini hivi hivi bila wasiwasi wote, kama hakuna lolote lilotokea. Kwa hivyo wanasema kuna watu wa, bado wapo wanaendelea na maisha yao kama kawaida na hawajachukuliwa hatua yoyote, na kuna ambao wameshachukuliwa hatua, wameshachukuliwa hatua, wapo ndani wapo chini ya ulinzi yani. Kwa hivyo uh, wengine wapo na wengine bado. Wote ambao wanahusika kwa namna moja ama nyingine kwa katika masala ya usalama, wote wata, wataweza kuwekwa chini ya ya ulinzi na kuhojiwa, ikiwa na kupatikana na mashtaka yote, basi watahukumiwa kulingana na sheria yao. ni kushukuru sana ndugu, kwa kuzungumza na sauti Amerika. Okay, asante sana. Nam ni mchambuzi ambaye hakutaka jina lake litajwa kwa sababu za kiusalama, akizungumza na sauti ya America kutoka Khartoum Sudan. Na kabla hatujatamatisha, labda niitaje tu kwamba baada ya kuondolewa mamlakani mwezi Aprili mwaka huu, Bashir ambaye ametajwa kama mmoja wa madikteta wakubwa wa, wa bara la Afrika waliokatalia uh, mamlakani kwa miongo kadhaa aliwekwa chini ya kifungo cha nyumbani kabla ya kuhamishiwa kwenye jela ya Kobar, kama ulivyosikia hapo tukitaja, katika mji wa Khartoum. Na baadaye wanajeshi wakasema kwamba walifanya msako kwenye nyumba yake na wakapata mabuda ya manoti fedha, ambazo zinashukiwa kwamba zilikuwa zimepatikana kinyume cha sheria. Ni baadhi ya mambo ambayo huenda yakazungumzwa wakati kesi hizi zitakapoanza katika mahakama hiyo ya mjini E, mjini e Khatum. Na wiki iliyopita, muungano wa wanaharakati na makundi ya upinzani yalituma mswada wa nakala ya katiba kwa baraza la jeshi na kueleza kwamba uh, yana majukumu ya baraza la mpito litakalokuwa na madaraka kamili wakati wa kipindi cha mpito. Naona muda unatupa kisogo hapa studio uh, tungekueleza mengi, lakini ndio hayo tuliokuwa nayo katika sehemu ya kwanza, ambapo uh, ukikumbuka ni kwamba tulizungumzia uh, mwelekeo mpya wa vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya na vilevile vile kule Sudan kuhusu kufunguliwa mashtaka kwa kiongozi aliyekuwa wa muda mrefu Omar al-Bashir, ambapo tunasubiri kuona ni vipi ambavyo kesi hiyo itaendelea. Basi kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya au uh, ma, kipindi hiki cha kwa undani, mimi ni BMJ Mridhi na ni kipindi ambacho kimesimamiwa na uh, Mary Mgawe na kwa sasa na kurudisha kwa mwenzangu hapa studio ili tufunge na kutakia usiku mwema, na mwelekezi hapa amekuwa ni Saida Hamdun Alamsek.