Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, ni Jumatano nyingine ya Mei 15 mwaka 2019, hapa studio ni saa tatu na nusu hapa saa za Washington DC za asubuhi tisa na nusu Afrika ya Kati, kumi na nusu alasiri Afrika Mashariki. Ndani ya nyumba nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari. Langu jina Harrison Kamau. Basi, kama mwenzangu Sandey alivyosema, mambo ni safi kabisa hapa ndani ya studio ambapo tunakupeleka mbali na karibu, tukijaribu kupekua, kuangalia na kukupasha mengi ambayo yanatuzunguka, kuanzia ya masuala ya teknolojia, ushauri yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii vilevile, tutaangalia kuhusu mkutano unaoendelea huko nchini Rwanda na vilevile mwingine unaoendelea nchini Kenya unaohusiana na maswala ya wakimbizi. Na moja kwa moja kamao, kama walivyosema kama wa, kama wa, kama wa, kwenye ushauri hii leo tunaangalia maswala gani ya ushauri, vijana wanashauriwa kitu gani? Kwa hivyo mimi ningetaka kuomba vijana pia wawe na nafasi ya kuzungumza. Kama unasikia kuna jambo ambalo limeshindikana kabisa limekushinda, zungumza Ukiona jambo limekushinda, zungumza, kwa sababu unapokuwa uzungumzi unaweza kuweka vitu vingi ndani ya moyo wako. Matokeo yake kama au ikatokea kwamba vijana wengi wanatokea aidha kupoteza maisha au kutumia madawa ya kulevya au kuingia kwenye mambo ambayo hawaja yatarajia. Hayo yote sasa itakuwa ni kwenye kipindi cha nini, ushauri <laughs> Lakini moja kwa moja umesema tunaelekea kule nchini Kenya, kama umezungumzia kwamba kule nchini Kenya hii leo e, taasisi ya kimataifa ya wakimbizi UNHCR imezungumza na hasa ni masuala ya ile swala zima la mgomo uliotokea ni mojawapo tu ya maswala ambayo yanamezungumzwa na UNHCR hii leo kuhusiana na wakimbizi, hasa baada ya serikali ya Kenya kutaka kufunga ile kambi kubwa. Sasa yupo mwenzetu Kennedy Wandera ambaye amekuwa akifuatilia swala hili kwa karibu zaidi. Kennedy Wandera, karibu kwenye View Express, tueleze hali ilivyo na wewe mwenyewe ukoje? Eh, alasiri hii hapo Nairobi alasiri hii ni kwa salama, Nairobi Nairobi hii salama kutulivu, lakini Uh, hii uh, hi ili shirika la wakimbizi UNHCR leo limefanya mkutano na vyombo vya habari Nairobi, na kuzungumzia masuala yanayofungamana na vurugu zilizoshuhudiwa wiki jana, wakati uh, makundi fulani la wakimbizi li, li andamana kufika kwa afisi zake hapa mjini hapa hapa Westlands katikati mji la Nairobi, na tunaeleza kwamba baadhi ya wakimbizi hao wali kutokana na makabiliano ya risasi, makabiliano kati yao na maafisa wa polisi, wengine waliumia na wengine hata kukamatwa. Lakini sasa leo hili shirika limetoa limezungumza na vyombo vya habari na kueleza kwamba kivyovyote vile hawahusiki na chochote kilichotukia wakati wa makabiliano ambapo maafisa wa polisi walitumia vito uh, za machozi kuwafurusha na ku, ku, kuwaondoa wakimbizi waliokuwa wamekita uh, kambi katika makao ya UNHCR hapa Nairobi. Na nieleze kwamba wakimbizi hao wale ambao waliandamana wiki iliyopita walikuwa wanataka fedha, ule usaidizi ambao umekuwa ukitolewa mara kwa mara na UNHCR, uh, kwa kwa wale ambao wanaendelea kusaidiwa uh, kwenye kambi lakini, leo wa huyu Robert Robert Hart ambaye ni msimamizi wa kitengo kinachodhibiti ile management risk, ameeleza kwamba hamna chochote ambacho wangefanya kwa sababu serikali ya Kenya ndiyo iliyo na jukumu la kuwalinda wananchi wake. Hebu tumsikilize anaposema: there was a confrontation Idara inayohusika na hatari kudhibiti hatari, ambaye ni Robert hat, anaeleza kwamba kama shirika haliwezi kutoa mapendekezo kwa serikali au vyombo vya usalama kufanya shughuli zao, iwapo walihisi kwamba hiyo ndio njia bora yao kuwa, kuweza kuwaondoa wale wakimbizi waliokuwa wamefika kupita kambi katika maeneo hayo, basi wao hawana chochote. Na akaeleza kwamba serikali ina wajibu wa kutekeleza chochote inachohisi kwamba ni bora kwa wananchi wake wote wakimbizi si watu ambao watapata ah, labda ah, watapata mwelekeo au mkondo tofauti na wale wengine ambao maafisa wa polisi wanafuatilia. Lakini vile vile pia lipo suala ambalo limekuwa likizungumziwa sana hapa kwamba kuna wale ambao wanaondolewa kutoka katika kambi ya Kakuma, na nieleze kwamba hawa ambao walikita wali, wali kambi kinamama na watoto na wengine wanaume ah, anaeleza kwamba kuna wengine wao ambao mkutano wa ile wa ile kundi la LGBTQ na hivyo basi, walikuwa wanataka kwamba wahamishwe kutoka maeneo ya Kakuma warejeshe mjini, lakini akaeleza kwamba kuna kuna mfumo ambao unafuatwa, iwapo mtu yeyote anataka kuondoka katika kambi ya Kakuma au ya Dadaab kuja -hmm. kuja katika miji ya Nairobi au maeneo mengine. Hebu tumsikilize tena Charoka kana. Now we will continue to do everything that we can to try and address the concerns, the protection concerns of those persons who are clearly Continue... andra kifupi wa kifupieleza kwamba wataendelea kama shirika kuhakikisha kwamba wanatoa wana, suluhu wana, kwa uh, haya haya matatizo ambayo wanaeleza wanakumbana nayo, lakini vile pia tunaeleza kwamba uh, kuna wale ambao walijeruhiwa mm. na kuna wakati wa makabiliano na, na polisi na kuna wale ambao tumeeleza kwamba walikamatwa na hivyo tunasubiri kuona iwapo maafisa wa polisi watitoa taarifa wa kwa huii Sawa so, ni kushukuru sana Kennedy Wandera kutoka hapo jikuu la Kenya, Nairobi, na utaendelea kufuatilia swala hilo. Asante sana Kennedy Wandera. Basi moja kwa moja kutoka huko Nairobi, tuelekea hadi hulo Kigali, Rwanda. Kule Kigali tunaungana na mwenzetu Karimera na mwenzetu Silvanus Karimera, na kama umekuwa ukifuatilia, kule kuna nini kinaendelea? Kweli kabisa, huko Kigali, wengine wanasema Chigali, hmm. ni kwamba kuna mkutano unaoendelea wa viongozi wa Afrika kwa jina Kigali Digital Transform Africa ambapo baadhi ya viongozi kama vile uh, rais wa Kenya Uhuru Kenyatta, rais wa zamani wa Ghana uh, Mahama uh, ni miongoni mwa viongozi ambao wako katika mkutano huu sasa hivi. Uh, Silvanus Karemera, karibu sana, tueleze mkutano umeanza na kama umeanza ni yapi ambayo ni muhimu tukaelewa kuhusiana na mkutano huu? Kama ulivyosema, asante. Kama ulivyosema, ni kwamba kinachoendelea hapa ni kama ulivyodai mkutano, lakini kuna kiongozi mwingine ambaye anaendelea kuwepo huyo, kutoka nchini Mali, Bakari Keita. Na jambo kubwa ambalo nalizungumzia ni kuhusu nini, eh, teknolojia ama ulimwengu wa dijitali unaweza ukalifanya baada ya kuweza kupiga hatua, kwa sababu eh, wamesema kwamba wakati dunia inakimbia kwa kasi kubwa sana kimaendeleo kwa kutumia teknolojia Afrika haipasi kusalia nyuma, kwa sababu ndio ina idadi kubwa ya watu walio na umri wa chini, yaani vijana. Na wakasema kwamba sasa hivi dunia, asilimia kumi na tano ya pato la dunia linachangiwa na dijitali ama niseme maendeleo ya sayansi na teknolojia naam. Na wakasema kwamba miaka kumi inayokuja, asilimia ishirini na tano itakuwa ni pato kutoka duniani. Kwa hivyo wanasema kwamba Afrika kama bara lenye wakazi walio na umri wa, wa, wa, wa chini lazima ichukue ichukue nafasi yani, nafasi yani, sitegemee mataifa yaliyoendelea lakini yenyewe ijitutumue na kuhakikisha kwamba inapata ina nafasi yake katika maendeleo haya tunayozungumzia. mm -hmm. Karemera, sasa hivi mkutano huu tumetaja wa viongozi ambao wamehudhuria, lakini tunapozungumzia masuala ya dijitali sana sana sana sana yanahusisha vijana. Je, katika mkutano huu vijana wamehusishwa kama washikadau wa kutetea uh, hali ya kusukuma mambo ya dijitali wametajwa? Wame na, na, na, na, na kuna miradi mikubwa sana n yani kutoka Afrika, Rwanda ikiongoza kwa kweli, vijana ambao wanatumia mitandao kuweza kutoa huduma za vijijini, kutoa huduma za mijini, kusafirisha pesa kutoka sehemu moja kwenda nyingine. Na jipya katika mkutano huu, kwa mara ya kwanza, uh, roboti inayojulikana kama Sofia yenye uraia wa Saudi Arabia imepata nafasi na na he, ya kuweza kuzungumza na kuweza kuuliza maswali na kadhalika. Hebu ngoja kidogo, eleza hebu eleza hapo. Unasema roboti kwa jina Sofia? Ndiyo, imepata nafasi ya kuzungumza kutoa, oh, hotuba. Roboti inazungumza, imetoa ime, ime ime ime hotuba, na wakasema kwamba hii ni ishara kwamba sasa ulimwengu unazidi kupiga hatua, na wakasema kwamba wakati ulimwengu ukiendelea hivi uh -huh. moja basi, Afrika na yenyewe iwe na uwezo wa kuzalisha maroboti ya namna hii na kuweza kusaidia uchumi wake. Inaonekana kweli hatua zinapigwa kabisa kiteknolojia, na pengine, Kalemera, kugusia tu hii roboti imetengenezwa wapi na nani hasa? Hiyo robot wanasema kwamba imetengenezwa nchini chini, nchini Saudi Arabia na na, na ni balozi wa Marekani katika masuala ya, ya kidunia, na ina uraia wa Saudi Arabia, na inavyozungumza, inazungumza kama watu, na tunapo nilivyoshuhudia kwa kweli, imevaa nguo za kitamaduni za Rwanda. Yaani ukimtazama pale ni mwanadamu wa kawaida <laughs> lakini of course imetengenezwa kwa namna ya kwa namna za teknolojia, kwa hivyo <laughs> <laughs> <laughs> Kiarabu in, inachapa Kiarabu pia <laughs> na, na, na sasa Karemera, yeah. Sijui, kando na roboti, inaonekana kwamba kuna maonyesho ya kiteknolojia, kuna vifaa vingine vya kiteknolojia vinavyoonyeshwa sasa kwenye mkutano huu Vipo vipo na uh, nimesema hiyo roboti ambayo inaonekana kama ni, ni mwanamke eh, lakini kuna vingine vidogo vidogo ambavyo mm -hmm. Vinaonyesha vipo katika mifano uh, ya ndege kwa mfano, ambapo wakulima wanaweza kusafirisha madawa kutoka sehemu moja kwenda nyingine mm -hmm. Uh, kuna vifaa uh, vingine ambavyo hata wafanyakazi wa ofisini wanavitumia kuweza kuhamisha. Kwa mfano, unaletewa una chai, ni roboti amekuletea chai, wala si mfanyakazi wa kawaida yani. Kwa kweli kuna mambo mengi ambayo unaweza hata, hata ukastaajabu kama yanafanyika katika bara Afrika. Ni swala ambalo kwa kweli na kujionea kwa kweli. Nashukuru sana Karemera na ikiwezekana labda tupate picha au video kadogo tu, Sofia, robot Sofia kutoka Saudi Arabia na labda kidogo <laughs> na akizungumza kito, na aki. akitoa hotuba kwa Kiswahili labda kidogo tafurata kwenye mtandao wetu wa <laughs> VOA. Asante, <laughs> asante sana Karemera. Sasa tupate habari za dunia. Nam, katika habari za dunia, majenerali wa jeshi na viongozi wa maandamano nchini Sudan hii leo Jumatano wanatarajiwa kukamilisha muundo wa baraza jipya la uongozi nchini humo ambao litahudumu kwa miaka mitatu. Swala so kuu lenye kuzungumziwa ni kusimikwa kwa utawala wa kiraia. Wanaharakati wa maandamano ambao walisababisha kuondolewa madarakani kwa rais Omar al Bashir ambaye atawala kwa takriban miaka thelathini, wanataka kuwepo kwa utawala wa kiraia huku majenerali wamekuwa wakisita kusalimu amri kwa madai yao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, maafikiano ya karibuni yamekuja licha ya mazungumzo kwa ujumla kugubikwa na ghasia ambazo zimesababisha vifo vya watu sita siku ya Jumatatu katika maandamano yaliyofanyika nje ya makao makuu ya jeshi mjini Khartum. Mashauriano ya leo hivi leo, saa tatu za usiku kwa saa za Sudan. Rais wa Marekani Donald Trump anakanusha madai kwamba mazungumzo ya kibiashara na China yamevunjika na kuelezea kile wengi walichokiita vita vya bia biashara baina ya mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani kuwa ni mtikiso kidogo tu akijibu swali la mwandishi wa habari wa VOA huko White House. Rais Trump amesema kwamba mazungumzo yanaendelea na kwamba wanakaribia kupata mwafaka. Badala yake, maafisa wa utawala wake wanasema rais Kile ambacho kimekuwa kikionekana kama vita vya kibiashara na China. Marekani imewataka wafanyakazi wake wasio lazima kuondoka nchini Iraq hii leo, hii ikiwa ni hatua baada ya utawala wa Trump kuonya uwezekano wa vitisho dhidi ya vikosi vya Marekani huko Mashariki ya Kati kutoka Iran au makundi yanayounga mkono Iran. Taarifa iliyochapishwa na ubalozi wa Marekani mjini Bagdad imeeleza kuwa amri hiyo inawahusu wafanyakazi wote wa huko na wale walio katika ubalozi mdogo mjini Erbil. Rais wa Marekani Donald Trump hapo jana alikataa ripoti kwamba anafikiria kupeleka wanajeshi laki moja na ishirini elfu nchini Iraq, lakini hakufuta uwezekano wa kupeleka vikosi vya ziada katika siku za usoni. Pentagon tayari imekushapeleka manuari za kubeba ndege za kivita na ndege zenye uwezo wa kubeba mabomu ya nyuklia katika eneo hilo. Na wabunge katika bunge la jimbo la kusini mashariki mwa Marekani la Alabama wamepitisha mswada kupiga marufuku kabisa utoaji mimba na kufanya kuwa kile ambacho kinaweza kuelezwa kuwa sheria kali katika jimbo juu ya maswala ya utoaji mimba kupitishwa na Gavana, Republican. Bunge lenye warepublican wengi lilipiga kura 25 kwa sita na kufanya kitendo cha utoaji mimba katika hatua yoyote ile ni kosa la jinai lenye adhabu ya kifungo cha miaka uh, hadi 9 na 9 ama kifungo cha maisha kwa watoaji wa huduma za utoaji mimba. Kile kinachokubalika katika utoaji mimba ni pale tu mwanamke mjamzito anapokuwa hatarini kupoteza maisha kutokana na ujauzito huo. ya kusikiliza VOA express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka mambo yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www VOA swahilicom na vilevile VOA swahili kupitia njia ya Twitter na vilevile Instagram. Asante sande tuelekewa bila, bila, bila shaka kama utu, kawaida yetu kamao, leo tunaangalia maswala ya sayansi na teknolojia. Kwenye teknolojia kuna mambo gani? Tunaungana na mtaalamu wa maswala ya sayansi na teknolojia <laughs> ndani ya VOA huyu, <laughs> se si mwingine msikilizaji, ni BMJ Muridhi, amekwisha jaa tele umundani kama pishi la mchele na suti yake, anataka kufanya vitu vyake. asante sande, Shomari na Harrison Kamau, ni kweli kabisa, nimekuwa nikipekuapekua kuona ni yapi yamejiri kwenye teknolojia na sayansi hivi leo. Kampuni kubwa ya hapa Marekani ya teknolojia Microsoft imetangaza kwamba imepanua wigo wake kwa kuzindua kituo kipya barani Afrika ambacho kati ya mambo mengine, Sunday na Kamau, ni kwamba kitatoa mafunzo ya hali ya juu ya teknolojia mbalimbali mbali, na kwamba kitagharimu takriban dola milioni mia moja. Ni kituo ambacho pia kitaajiri wahandisi wa teknolojia ya mawasiliano. Uh, kitakuwa na afisi zake mjini Nairobi kule Kenya na vilevile vile Lagos kule Nigeria. Sasa Microsoft imenuia kuajiri waandisi 100 katika kufikia mwisho wa mwaka huu na waandisi wengine 500 kufikia mwaka 2023. Na inaonekana ni mashindano makubwa BMJ ni makubwa na wenzao wa hapo, sivyo? Bila shaka ni makubwa sana na sasa uh, hiyo jana wakati anazungumza mjini Nairobi manaka walikutana uh, wajumbe kutoka Microsoft uh, uh, walikutana na rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta. Sasa makam a rais wa kampuni hiyo, Phil Spencer alisema kwamba kituo hicho kitakuwa ni cha kipekee na kwamba mbali na kuimarisha ubunifu katika nyanja mbalimbali mbali za teknolojia, itakuwa ni pamoja na kilimo mamboleo na vilevile uzalishaji wa nishati, pia kitasaidia pakubwa katika kukuza taaluma ya uh, wanateknolojia chipukizi, na rais Kenyatta aliwakaribisha ama alikaribisha hatua hiyo ya Microsoft na kuwaambia wajumbe hao kwamba angependa kuona Kenya ikiwa kitovu kikubwa cha teknolojia katika bara la Afrika. Na ni uzinduzi ambao unafuatia kuanzishwa kwa kituo cha kwanza kabisa barani Afrika, uh, vituo uh, vya Azure data centers ambazo, ambavyo vilianzishwa kule Cape Town na Johannesburg nchini Afrika Kusini. Sasa vilevile, inaonekana kwamba hii kamao ni nafasi kubwa au fursa kubwa ya ajira kwa vijana na watu wengine eneo la Afrika Mashariki sivyo? Bila shaka, bila shaka. Na vilevile na, na vile, uh, Sunday wajua, uh, katika bara la Afrika wamekuwa mstari wa mbele katika kuangalia hizi uh, kampuni ambazo zinaleta teknolojia mpya, kama ambavyo tayari umesikia leo, kamaau tumezungumza na Karemera nam, kuna roboti hotuba kubwa kwa jina Sofia eh, paka nafikiri kina Rais Kagame anaanza kuogopa hapo. <laughs> ndizo zina hutubia watu eh. Na sasa BMJ, hebu tugeukie kwenye masuala mengine ya mitandao ya kijamii. Huko kwenye mitandao ya kijamii umegusia kuna mambo yanaendelea. Nini kipya? Ni WhatsApp. WhatsApp. Nakumbuka tangia jana tulikuwa tukizungumzia WhatsApp imekumbwa na matatizo makubwa ambapo kuanzia mapema mwezi huu kampuni hiyo ya Facebook ambayo inamiliki mtandao huo wa WhatsApp imeripoti kwamba wadukuzi, naam, wadukuzi waliingilia mfumo wa WhatsApp na kusababisha virusi kuingia kwenye simu za baadhi ya wateja. Sijui kama Sande na kama simu zenu mmeangalia. Tumeangalia na tukafanya kitu tunaita update alafu na bonyeza nasema ah, update <laughs> mambo yaweze kuwa sawa. Basi, kampuni hiyo haijatoa idadi ya watu ambao ni waathiriwa, lakini wameeleza kwamba ni vizuri hmm vizuri pia wale wateja wake wafanye update kama ambavyo mmefanya mm. ili kuhakikisha kwamba simu zake hazipatwi na virusi hivyo. Lakini pia tuzungumzie Facebook kwa kifupi, naona muda unakimbia mm. Facebook ina mtandao um, um, huo umetekeleza hatua za kukabiliana na uenezaji wa habari ambazo huenda zikaathiri jamii mm. eh, kama zile habari ambazo wajua kwamba video zinatumika siku hizi mm -hmm. unaweka video moja kwa moja wakati ambapo lakuna, live uh, ikiwa live mm -hmm. na hii ni kufuatia yale yaliyotokea kule news Mm -hmm. ambako wajua yule mshambuliaji inasemekana ali, aliweka live video video wakati ya mashambulizi yao yakiendelea mm -hmm. ya kwa hivyo sasa Facebook inasema hivi mm -hmm. nikimalizia, yeah. kwamba iwapo utaweka video uh, live kwenye uh, mtandao huo mm -hmm. na uwe kwamba ulikuwa umekiuka ka, ume, ume, ume, ume kanuni zake hapo kwanza, maanake wanajua jinsi kama kuna makosa ulifanya kwa Facebook basi wewe hauwezi kuweka ile video live. Itazuiwa moja itazuiwa kwa moja. Mpaka waangalie waone, ni waone kama, kama ni kitu gani alafu baadaye ndio wataiweka pale, lakini haiwezi kuja moja kwa kwa moja. Asante BMJ Murizi, nikushukuru namwona huku Diamond ananiambia tunataka kuimba sisi. Diamond, na Fali, Pupa, unasema tunataka kuimba kibao kimoja hichi ambacho kimetoka kibao hichi, kama ulisema ina muziki ndani ya Vo Express. Kweli kweli, haiendi bila muziki, twende kazi Wow, wow, wow, nakwambia vitu vizito sana, nasema oh. Inama na inaonekana na dem... hapa ah, wakati uko fulani sijui kama mlikuwa na, tulikuwa naye hapa VOW na nakwambia mambo mazito yanaelekea. Mambo mazito sana. Sio mchezo. Mambo ni kweli. Kweli, moja kama nini masuala hayo. Tuangalie mambo ya ushauri na ushauri wa leo unatolewa na mbunge ama mwakilishi wa kinamama kaunti ya Murang'a, huko nchini Kenya anaitwa Sabina Chege ye yeah, ana washauri hasa kwanza wasichana, uh, wawe makini sana inapofika mambo ya mahusiano. Unaona vifo vinatokea, mambo ya wivu na mambo mengine hutokea. Lakini sasa, hebu kwanza tupate ushauri wake Sabina Chege. Jina langu ni Sabina Chege, mwakilishi wa mama katika kaunti ya Muranga. Pia mimi ni mwenyekiti wa afya, kamati ya afya katika bunge la kitaifa. Nchi yetu ya Kenya hatujakuwa na nafasi nzuri ambayo tunapatia vijana wa, wa hali ambapo wanaweza jieleza ama mahali ambapo wanaweza enda wapate counselors ama watu ambao wanaweza wazungumzia. Pia wale ambao wanahitaji matibabu uh, bei iko juu sana uh, kama mtu anaenda kuwa na psychologist ama psychiatrist, inakuwa bei iko juu sana. Tunafaa pia kuwa na mazungumzo, kama ni kwenye kanisa, tuwe na wale ambao ni wachungaji ambao wanaweza waongelesha vijana, wale wanaitwa uh, youth pastors na pia tuambie vijana yale ambao wanapitia sasa, hata haswa, haswa wale ambao walikuwa mbele yao waliyapitia yale maneno ambao tunaona, tunaona watu wako na frustrations, wengine wako na hasira sijui zimetoka wapi. Na kama ni hali ya kimapenzi, kama kuna mtu ambaye mlikuwa mnapendana na hakupendi tena, kubali, uendelee, na wewe sio wa kwanza. Labda yule ambaye ulikuwa na yeye, huyo ndio huyo si ambaye alikuwa anakufaa, na Mungu anakutafutia mtu mwingine ambaye atakufaa zaidi. Kwa hivyo mimi ningetaka kuomba vijana pia wawe na nafasi ya kuzungumza. Kama unasikia kuna jambo ambalo limeshindikana kabisa, limekushinda, zungumza. Kama sio kwa mzazi wako, tafuta yule mtu ambaye yuko karibu na wewe, anaweza kuwa ni shangazi mjoka, ama pia rafiki wa karibu. Lakini niwaombe tena, maneno ya kuua wasichana sio mazuri. Maneno ya mapenzi sio lazima uforce mtu akupende. Wengine kama hupendeki, kama mapenzi yameisha, kubali yameisha. Kuna hata wanamuziki wameimba nyimbo ambazo huko kitambo inakuelezea 60s 70s huko zamani wazazi wetu. Na hata sisi tutaeleza kuambia hakuna kitu ambacho kwa maisha unaweza sema ni smooth. Jua kwamba wewe ukienda kwenye shule, maneno ya madawa ya kulevya wachana nayo. Kwa sababu ukiongezea shida, wasichana wengine wanaenda kutafuta wanaume, wana, wanapata mimba, tena wanapata mtoto, inakuwa ni shida ambayo umeongezea kwenye shida nyingine. Kijana, ukijiangalia, maisha yako iko mikononi mwako uko na potential kubwa sana, don't waste it. Don't waste waste it it, ni vizuri utafute namna. Lazima tujue namna ya ku deal na rejection. Ushauri mwafaka kabisa, unajua, na ndiko kweli inaonekana vijana yeah. Wengi hawakubali kuachwa Hmm. Ama mapenzi yasipochukua laini wanaoifikiria basi inakuwa mm -hmm. Kwamba labda suluhisho ni kifo. Kwa hivyo ni ushauri mwafaka sana hasa kwa vijana kutoka kwake mbunge wa kaunti ya Murang'a, kiongozi wa, wa kinamama Sabina Chege. Sasa kuna swali ambalo tuliuliza na lilielekea Dar es Salaam ambapo mafuriko amekuwa akishuhudiwa katika siku za karibuni, hmm. Na tukauliza, mafuriko ya da yana ufumbuzi majibu naona ni mengi yametolewa. Niza Manji Hali anasema lazima jiji liwe na mifereji mikubwa ya kusafirisha maji pote. Leo sehemu karibu yote haina mifereji, maji hayana pakwenda, ndivyo anavyosema huyo. Haya, naye Godson Mangowi huyu anasema bwana, ufumbuzi mi siuoni, bali ni mvua tu zikatike. Kirasi Momba anasema hebu subiri nituone, ni ufumbuzi pengine utapatikana. Hali kadhalika namwona huyu Fredi Njao anasema bana, viongozi wetu wanapanga miji wakiangalia miaka kumi badala ya kuangalia miaka mia tatu na zaidi huko mbele, kama vile ambavyo wanafanya wenzetu. Uh, u Bakari Kisaba anasema ufumbuzi wake ni eneo la Jangwani kuwe na daraja. Najua unaelewa maeneo haya, sio sande, daraja kutoka kwa macheni mpaka fire, kuna fire eh? Mm-hmm. Na mkwajuni daraja lianze. Huyu kweli ana, anataka wajenge daraja, anaeleza kabisa. Hebu maeneo hayo, hebu naelewa sasa, unajua hebu yasome kwa sababu wewe mwenyewe unaelewa barabara zina. Anakuambia kutoka huko mkwajuni daraja lianzie Moroko mpaka mkwajuni kwa sababu hizo mbili ndio tatizo kubwa zaidi jiji la Dar es Salaam. Pia anasema wajenge miundo mbinu ya muda wa miaka mingi. Basi baadhi tu ya maoni ya suluhisho la mafuriko yanayotokea mara kwa mara huko jijini Dar es Salaam nchini Tanzania. Sasa sande, tuelekee kwa baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao na ya kijamii, shaka, shaka, mitandao ya kijamii. Na jambo moja ambalo limeguza nyoyo za wengi ni kwamba kuna mama mmoja ambaye yeye ametoa uh, ametoa figo ametoa figo kwa mwenzake uh -huh. Kuna kipindi ambacho kilitolewa cha Good Morning America ambapo, mm. Kuna mama moja alikuwa na shida ya mtoto wake alikuwa kitaka figo mm. na akaandika kwenye kioo cha gari yake hapa nyuma kwamba sisi tunangehitaji msaada wa figo na mtoto wangu, uh, damu yake ni AB positive. Sasa ningeomba kama kuna mtu ana figo amsaidie mm. Sasa la ajabu ni kwamba, uh, story hiyo ilipoletwa kwenye televisheni ndio yeah mtu mmoja tu, mama mmoja alitazama na akasema, damu yangu naona ni sawa na damu inayohitajika pale, na nitampa figo. Kwa hivyo akajitolea, hamjui tu, na ameona kwenye televisheni, akampa figo, na ametoa figo yake, na tayari ime, imepewa yule mtoto aliyekuwa akihitaji figo. Na huyu mama ambayo ametoa figo mm -hmm. anasema, na sasa nyinyi mmekuwa familia, japo yeye pia na watoto wake kwa hivyo inaonekana kuna watu bado wana mioyo ambayo ni ya kibinadamu kweli, na ni kupitia televisheni tu, ambapo kwenye kioo cha gari aliandika figo inahitajika na ikatolewa. Sasa sijui kama labda pengine utakuta mtu anasema labda inahitaji fedha, andike kwenye kioo cha gari na labda pengine fedha <laughs> <na laughs> haijulikani. Lakini hilo ni jambo ambalo limetia fora sana. Vilevile mchezaji Neymar, Neymar amekutana na Will Smith wamekutana kule Ufaransa, Paris. Sasa kwa ghafla kukutana hivi Neymar akachangamka sana na akasema ni privilege kubwa. Akaingia kwenye Twitter mara moja akasema, hamtaamini, siku kubwa sana kwangu mimi, Neymar nimekutana naye will smith moja kwa moja hapa Paris. <laughs> uso kwa uso. <laughs> uso, <ka> uso. <laughs> uso, uso na ile tweet ikawa imesonga sana, kwa sababu macelebrity wawili hawa walikutana. Sasa walikuwa swali lilikuwa celebrity yupi yuko juu kuliko mwingine? <laughs> Sawa kabisa, wote hao ni maselebriti wazito sana. Ama kwa hakika, hatuwezi kujua nani yuko juu. Lakini vile vile kwenye masuala ya soka, kikosi cha Man City kinatamba kwenye mitandao ya kijamii, ambapo wanasema Man City baada ya kuchukua ubingwa, timu hiyo sasa imetenga bilioni mia tano za usajili. Yani ni kwamba hawa sasa vijana wanajiandaa kwa kuhakikisha kwamba watakuwa na timu nzuri ya kuendelea kutamba katika ligi ya Uingereza. Hizo ni kiasi cha pengine paundi milioni mia mbili kwa shilingi za Kitanzania kabla ya milioni 500 hivi, lakini no. paundi milioni 200. Kocha wao Guardiola anasema anataka wachezaji ambao watakuwa imara kuweza kuchukua ubingwa tena kwa mara nyingine msimu ujao, maana wameshachukua ubingwa sasa kwa mara no, no. mm -hmm. ya pili mfululizo na kuweka rekodi Uingereza, wanataka kuendelea tena kwa mara ya tatu. Kwa hiyo ama kwa hakika Man City imepania kwelikweli, na kwenye mitandao washabiki wao wana raha ya ajabu na fedha kama hizo zimetengwa, mambo mazito mazito. Kutoka hapa Washington DC, idhaa ya Kiswahili, kipindi ni VOA Express, jina langu Harrison Kamau, moja kwa moja. Basi tukamilisha matangazo haya, msikilizaji, usikose matangazo mengine kwa sababu vipindi vyetu bado vinaendelea. Naitwa Sandey Shomari na itua, Shumana, kutakia alasiri njema, tukutane kwenye vipindi vingine baadaye.