Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Nduwimana. Jina langu ni Kennes Bwire, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya jioni, Mei 15 mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika eneo zima la Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, vilevile kwenye 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya 143 na FM Kigali, Rwanda na kadhalika, kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibu kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo haya. Kenya ni moja ya mataifa ya Afrika Mashariki inayotatiza utendaji kazi wa mashirika ya kiraia, kulingana na ripoti ya shirika la kimataifa linalotetea uhuru wa kutoa maoni Freedom House. Kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu, uh, uh, serikali imejaribu mara sita kuibadilisha sheria hii ili kufanya uwe ugumu vigumu kwa uh, mashirika haya kufanya kazi. Katika habari nyingine, benki kuu ya dunia inasema umaskini unaendelea kushamiri nchini DRC kutokana na vita na utawala mbaya. Basi na kusihi, mpenzi msikilizaji, hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo haya, lakini Kennes Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Kamati ya kijeshi inayosimamia utawala wa mpito nchini Sudan imeunda kamati ya pamoja na muungano wa upinzani unaopigania uhuru na mabadiliko kuchunguza mashambulizi yanayowalenga waandamanaji, huku inapokutana hii leo kujadiliana jinsi ya kuongeza ama kuongoza nchi hiyo kuelekea mfumo wa demokrasia. Mjumbe wa kamati hiyo ya jeshi ameambia waandishi wa habari kwamba Kamati hiyo imepewa jukumu la kuhakikisha kwamba hakuna jaribio la kuwatawanya waandamanaji ambao wamepiga kambi nje ya Wizara ya Ulinzi mjini Khartoum tangu Aprili 6. Milio ya risasi ilisikika mjini Khartoum Jumatatu usiku baada ya kikosi cha jeshi cha maswala ya dharura kinachoongozwa na naibu wa baraza la kijeshi kupiga doria mjini humo na kurusha gesi ya kutoa machozi kwa lengo la kuwatawanya waandamanaji. Waandamanaji wanaotaka jeshi kuachia raia madaraka haraka iwezekanavyo wamerejea barabarani wakifunga barabara na daraja. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemwambia waziri mkuu wa Rusia Sergey Lavrov kwamba utawala wa Washington hautakubali Moscow kuingilia uchaguzi mkuu jao wa mwaka elfu mbili ishirini akisema kwamba hatua hiyo itaharibu kabisa uhusiano kati ya nchi hizo mbili ambao tayari ni mbaya. Katika ziara yake ya kwanza nchini Russia kama waziri wa mambo ya nje, Mike Pompeo ametofautiana hadharani na Lavrov kuhusu hali ya Ukraine na Venezuela. Baada ya mkutano huo, Pompeo na Lavrov wamesema hawakukubaliana kuhusu mambo mengi, lakini wameeleza ishara ya kupiga hatua katika kuboresha uhusiano kati ya Marekani na Rusia licha ya kukosa kuthibitisha iwapo Rais Donald Trump atakutana na Vladimir Putin wa Rusia wakati wa kikao cha viongozi wa nchi ishirini tajiri zaidi duniani utakaofanyika Japan mwezi ujao. Baraza la seneti la jimbo la Alabama limepiga marufuku utoaji mimba kwa kupitisha sheria ambayo huenda ikawa ndiyo kali zaidi katika jimbo hilo. Sheria hiyo imepitishwa kwa kura ishirini na sita dhidi ya sita katika baraza la seneti linalodhibitiwa na Warepublican na inatoa kifungo cha miaka tisini na tisa au maisha gerezani kwa mtu anayetoa huduma ya kutoa mimba. Utoaji mimba utaruhusiwa tu kama maisha ya mama yamo hatarini. Maseneta wamekataa kuidhinisha utoaji mimba iwapo mama atapata uja uzito baada ya kubakwa au kufanya tendo la ngono na mtu wa jamii yake. Wanaunga mkono utoaji mimba, wanasema sheria hiyo inaweza kuzua mabishano ya kisheria mahakamani na kupelekea kurejelewa kwa maamuzi ya kihistoria yaliyofanywa na mahakama ya juu mwaka 1973 yaliyoruhusu utoaji mimba nchini Marekani serikali ya uganda imetangaza kwamba imekubali kulipa ushuru mkubwa zaidi kwa serikali ya tanzania ili kutumia bomba la mafuta linalotarajiwa kupita nchini tanzania sande shomari ana ripoti kamili uganda walichagua kutumia njia hiyo ya tanzania kupitisha bomba la mafuta katika sehemu ya mkoa wa tanga ili kusaidia kusafirisha mafuta yake ghafi katika umbali wa kilomita 1445 mradi huo utagharimu dola zipatazo bilioni 3.5 na limetajwa kuwa bomba lenye urefu mkubwa kupita yote duniani. Awali Uganda ilisema ilikubaliana na wawekezaji wa serikali ya Tanzania kwamba italipa ushuru wa dola 12.2 kwa kila pipa moja la mafuta yatakayosafirishwa kupitia kwenye bomba hilo, lakini wawekezaji, ikiwa ni pamoja na kampuni ya Toto ya Ufaransa, baadaye walikubaliana ushuru wa juu zaidi, kwa mujibu wa maafisa wa Uganda, na kusababisha kukwama kwa mazungumzo yao. Lakini serikali ya Uganda imekubali kuongeza ushuru huo kufikia dola 12.77 kwa pipa baada ya mazungumzo zaidi na wawekezaji, waziri wa nishati nchini humo Irene Muloni alisema katika taarifa yake hii leo. Unasikiliza taarifa kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kwamba mazungumzo kati ya Marekani na China yameshindwa kuendelea na kwamba ametaja kile wengi wanasema ni vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani kuwa ugomvi mdogo tu. Trump ametetea nyongeza ya ushuru kwa bidhaa zinazogharimu dola bilioni mia mbili zinazoingizwa Marekani kutoka China. Hata hivyo hajasema lolote kuhusu kuanguka kwa kwa mauzo katika soko la hisa iliyotokea Jumatatu baada ya China kujibu ushuru wa Marekani kwa bidhaa zake na kutangaza nyongeza ya ushuru kwa bidhaa za Marekani zinazoingia China zinazogharimu dola bilioni 60 kuanzia Juni moja. Trump ametishia kuongeza ushuru zaidi kwa bidhaa zinazoingia Marekani kutoka China za gharama ya dola bilioni mia tatu. Trump amepangiwa kukutana na rais Xi Jinping pembezoni mwa kikao cha G20 kitakachofanyika japan mwishoni mwa mwezi juni watu wenye silaha wameua wanajeshi kumi na saba wa niger karibu na mpaka wa mali sehemu inayoshikiliwa na makundi ya wanamgambo wanajeshi wengine kumi na mmoja hawajulikani walipo hadi sasa kufuatia shambulizi hilo karibu na mji wa tongotongo ambapo wapiganaji wenye uhusiano na kundi la Islamic State waliua, waliua wanajeshi wanne na wa Marekani na wanajeshi wanne wa Nigeria mwaka elfu mbili kumi na saba. Msemaji wa serikali ya Mali Abdu Rahman Zakaria ameliambia shirika la habari la Reuters kwamba watu waliotekeleza mashambulizi ya Jumanne hawajulikani. Shambulizi hili limetajwa kuwa moja ya mashambulizi mabaya zaidi kuwahi kutekelezwa dhidi ya wanajeshi wa serikali katika miaka ya hivi karibuni. Makundi ya wanamgambo yenye mafungamano na makundi ya kigaidi ya Alqaida na Islamic State yameimarisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa raia na raia katika eneo la Sahel, Afrika Magharibi, hasa kwenye mipaka kati ya Niger, Mali na Burkina Faso. Nijeri pia inakabiliwa na mashambulizi kutoka kwa kundi la Boko Haram na kundi lingine la wapiganaji lenye uhusiano na Islamic State kutoka Nigeria, lakini yanatekeleza mashambulizi nchini Niger, Chad na Cameron. Matangazo ya jioni yaendelea kufikia kutoka studio za sauti ya Amerika hapa Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, taasisi ya Freedom House inayotetea uhuru wa kutoa maoni, haki na demokrasia duniani imetoa ripoti yake ya kila mwaka inayoeleza kwamba kwa miaka kumi na tatu mfululizo, kwa ujumla maadili ya kidemokrasia yameshuka kwa kiwango kikubwa ulimwenguni, na katika bara la Afrika Kenya imetajwa kama moja nchi ambazo licha ya kutunga sheria za kuimarisha utendaji kazi wa mashirika yasiyo ya kiserikali imekuwa ikijaribu kuzibadilisha sheria hizo. Mwenzetu BMJ Mridhi amezungumza na mwanasheria aliyetayarisha ripoti hiyo, Godfrey Musila, akiwa hapa Washington DC, na akaanza kwa kumuuliza serikali ya Kenya imechukua hatua gani. Kati ya nchi zingine za eneo hilo Kenya iliwahi kutunga sheria nzuri lakini uh, mwaka kuanzia mwaka elfu uh, mbili kumi na tatu serikali imejaribu mara sita kuibadilisha uh, sheria hii ili kufanya uwe ugumu vigumu kwa uh, mashirika haya kufanya kazi uh, uh, kuiga hizi nchi zingine za maziwa makuu, mm-hmm. na Afrika Mashariki, kwa hivyo ni nchi ambazo zime wa mkazo kwenye hiyo ripoti. Aha, kuna nchi ambayo imekuwa ikigonga vichwa vya habari hapo eneo la maziwa makuu, nchi ya Burundi ambako, uh, inajulikana wazi kwamba hata vingine uh, mashirika mengine uh, hata yamefukuzwa kutoka nchini humo. Ni nini ambacho kinaelezwa kwa ripoti hii? Ni kweli. Burundi imechukua ime-, ime, uh, uh, ime, ime hatua ambazo ni ni, ni, ni kali sana. mm -hmm. uh, uh, imewahi ku imepitisha sheria ya kuwataka uh, wahusika katika ngazi hizi kupata ruhusa kutoka kwa serikali ili kwamba kutumia pesa zao ambao wanazo. Wanashurutishwa kuegeza uh, hela zao katika uh, sehemu fulani za nchi. uh, pia hawaruhusiwi kwa urahisi kuwaandika wageni kufanya kazi huko na kuwashurutisha pia uh, wakiwaandika wa, wa Burundi kwamba waweze kulenga makabila yote kwa hivyo uh, imefanya sana kazi zao zimekuwa ngumu, na wengi sana wamejiondoa. Na Burundi sasa imepoteza karibu dola elfu mia mbili na themanini. Uganda pia imetunga sheria ambazo zimechukua mikakati zimefanya mikakati kama ile ambayo nimeeleza hapo awali. Tanzania uh, bado hawajatunga sheria ingawaje wako katika harakati za kutunga sera uh, kama hii na walakini wanatumia sijui zile sheria za kitambo uh, kupata uh, kufanya hivyo hivyo jinsi wa, wengine wanavyofanya. Tumeona tumeona katika uh, vyombo vya biha, habari uh, yaani mabalozi wa ugenini kutoka Ulaya wame, wamehamishwa amerudi wame, kwao uh, wamechukulia hatua vyama mashirika ma, ma, ma ambayo yanahusika na na, mash, na watu wa sheria uh, za kishoga uh, wameweza ku kutupilia mbali sera ambayo inahusika na upangaji uzazi, na wamepoteza hela nyingi sana, na kuna ripoti zingine ambazo zishatolewa hapo awali ambapo serikali husika zinakanusha kutoka kwa mashirika kama vile IMF, World Bank na hata Amnesty International. Je, ni nini ambacho sasa, kwa wadau na wasikilizaji, ni kwa nini ripoti ya Freedom House iaminike? Yale ambayo yameandika kwenye ripoti yanadhihirika kwa uwazi. Mm-hmm. Uh, tumefanya udadisi na analysis ya uh, sheria ambazo zipo zipo kwenye vitabu, ziko kwenye mitandao hazijafichika, na tumewahi kuwahoji pia wahusika katika nchi hizi uh, tukaongea nao tu, uh, wakatueleza ugumu ambao wako nao kufanya kazi. Ni Godefrey Musila, mwanasheria aliyetayarisha ripoti ya mwaka huu ya Freedom House akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Marekani imeamrisha wafanyikazi wake wasio wa dharura kuondoka nchini Iraq, hatua inayokuja baada ya utawala wa Rais Donald Trump kuonya kwamba kuna vitisho vya makundi ya wapiganaji ya Iran au yanaungwa mkono na Iran kushambulia wanajeshi wa Marekani katika mashariki ya kati. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani mjini Bagdad inasema amri hiyo inawahusu wafanyikazi wa, wa Marekani walio Iraq na kwenye ubalozi mdogo Amerikani wa Marekani wa abel balozi wa Marekani nchini Iraq ama balozi za Marekani nchini Iraq, Lebanon, umoja wa nchi za Kiarabu na Turkmenistan zimetaka raia wote wa Marekani kuchukua tahadhari kuwa na uangalifu sana. Ujerumani na Uholanzi zimetangaza kusitisha mafunzo ya kijeshi nchini Iraq, japo Berlin imesema haina taarifa za kwake kwamba kuna vitisho dhidi ya maslahi ya mataifa ya magharibi nchini Iraq. Rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro amekutana na wanajeshi wa nchi hiyo katika mji wa Vargas, katika hatua ya kuonyesha ushikamano na nguvu, wiki chache baada ya kutokea jaribio la kumpindua kiongozi huyo wa kisoshalisti. Licha ya kuwepo vikwazo vya Marekani, uongozi wa juu wa jeshi la Venezuela umekaidi shinikizo za kiongozi wa upinzani aliyejitangaza kuwa kiongozi wa muda wa taifa hilo, Juan Guaido, pamoja na utawala wa Washington kumu geukia Maduro. Zaidi ya wanajeshi elfu moja wa Venezuela wameondoka jeshini na kukimbilia Colombia na Brazil. Maduro anasema kwamba serikali ya Marekani kwa ushirikiano na washirika wake katika kanda ya Latin America wanataka kumwondoa madarakani kimabavu, ili kuchukua utajiri wa Venezuela ambao ni mafuta. Wanasiasa wa upinzani, hata hivyo, wanasema wanachotaka ni uchaguzi ulio huru na haki. Jumanne mahakama ya juu ya Venezuela iliwafungulia mashtaka ya uhaini wanasiasa wanne wa upinzani siku chache baada ya kuwafungulia wanasiasa wengine kumi mashtaka sawa na hayo ya uhaini na kuongeza zaidi mgogoro wa kisiasa unaolikumba taifa hilo la Amerika ya Kusini. Naam, baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Kennes Bwire, sasa tunaelekea huko DRC. Ripoti ya benki kuu ya dunia inaelezea kuwa umaskini bado unaendelea kushamiri nchini DRC. Kulingana na ripoti hiyo, umaskini huo unatokana na vita na hasa utawala mbaya. Serikali ya Kongo kwa upande wake imesema sababu kubwa ya umaskini nchini mwake ni ukosefu wa miundombinu ya msingi, huku ikitoa mwito kwa ajili ya uwekezaji wa kutoka nje. Taarifa kamili na mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Saleh Mwana Milongo. Toka mwaka 2005 inaelezea ripoti hiyo ya benki kuu ya dunia, Kongo haijapiga hatua kubwa katika kupambana na umasikini, sababu kubwa ni migogoro, vita na uongozi mbaya. Kipi kinatakiwa kufanywa ili kujikwamua kutoka umasikini? Benki kuu ya dunia inapendekeza kuwekwa na uchumi mubadala wa madini, kuwekwa na miundombinu hasa barabara na kuboresha sekta ya kilimo. Benki Kuu ya Dunia inaomba Kongo kuwa na taasisi zilizohimarika ambazo zitaweza kupambana na umasikini. Frank Ado, mwanauchumi mwandamizi kwenye Benki Kuu ya Dunia, amesema kwamba malengo ya milenia kwa ajili ya maendeleo ya kudumu yamekwama kutokana na hali ya kisiasa nchini hapa. Tunapendekeza kwa serikali ya Kongo kutathmini upya mfumo wa utendaji kazi wa taasisi zake, pia tunapendekeza kuweko na watu wanaostahili pa nafasi wanaostahili. Hayo yote hayatakamilika pasina na taasisi zilizo himarika. Ripoti hiyo ya Benki Kuu ya Dunia iliyotolewa hapa jijini Kinshasa imetolewa wakati ambapo Kongo bado kuwa na serikali mpya toka uchaguzi mkuu miezi nne iliyopita. Akihudhuria kikao cha kutangazwa kwa ripoti hiyo, waziri anayeondoka wa uchumi Pierre Kangudia ameelezea kwamba hatua ya haraka inayotakiwa kuchukuliwa ni kufanya kazi kwa bidii kwa serikali mpya itakayoundwa. Tunatakiwa kufanya kazi kazi kweli kweli, ili kuwavutia wawekezaji kutoka nje kuja kuwekeza nchini. Inaomba misaada pia kutoka nje, na bila hilo hatuwezi kujikwamua kwa urahisi, kwa sababu kila kitu kinatakiwa kupewa kipaumbele nchini hapa. Ripoti hiyo ya Benki Kuu ya Dunia kuhusu Kongo inaelezea pia kuhusu tofauti zilizoko katika ugawanyaji wa pato la kitaifa. Wanaofaidika na utajiri wa Kongo ni wachache sana kuliko raia walio wengi, inaelezea ripoti hiyo. Mwanauchumi wa Kongo Al Kitenge amesema kwamba Kongo ni lazima iwe na mbinu mpya kwa ajili ya maendeleo yake, mbinu hizo zitegemee hasa sekta ya umeme na rasilimali Mwezi uliopita shirika la fedha ulimwenguni IMF lilitangaza nia yake ya kuanzisha upya ushirikiano na serikali ya Congo kwa ajili ya mikakati ya kifedha. Uhusiano huo ulivunjika mwaka 2014 wakati shirika hilo lililazimisha kuweko kwanza na uchaguzi kabla ya ushirikiano na serikali ya Congo. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja, Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551, kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Baada ya kuifata ripoti yake Saleh Mwanamilongo kutoka huko Kinshasa, tunaelekea huko Kigali ambapo uh, kumeanza kongamano kubwa kabisa la kisayansi huku likihudhuriwa na marais Uhuru Kenyatta wa Kenya na Ibrahim Bubakar Keita wa Mali. Ripoti ya mwandishi wetu wa mjini Kigali Silvanus Karmera inasomwa hapa studio na mwenzangu Kennes Bwire. Viongozi hao wanasema bara la Afrika linapaswa kujipanga, wakati dunia ikiendelea kupiga hatua kubwa ya kimaendeleo kwa kutumia sayansi na teknolojia kama chachu ya maendeleo endelevu. Kama hatua ya kuonyesha hatua ya maendeleo ya kidijitali, kwa mara ya kwanza kongamano hili limehudhuriwa na roboti yenye mfano wa binadamu maarufu kwa jina la Sofia, na Rais Paul Kagame akizungumza kwenye kongamano akamkaribisha Sofia. Sofia ambaye mwanamke alitutembelea kutoka mbali, huku akiwa kwenye kikapu na lundo la nyanya, lakini hatimaye na kufika hapa na, napongeza waandalizi wa, wa kongamano hili kwa kuwaalika wageni na washiriki mbalimbali. Takwimu za wizara inayohusika na teknolojia na ugunduzi inaonyesha kwamba mnamo miaka ya karibuni uwekezaji katika teknohama uliongezeka hali inayoleta matumaini kwa maendeleo ya bara la Afrika. Uwekezaji katika miradi mpya ya teknohama ilitoka katika kongamano kutoka kiwango cha dola bilioni 277 za Kimarekani mnamo mwaka elfu mbili kumi na tano na kufikia dola bilioni 1 na milioni milioni 163 mwaka uliopita. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta amesema kwamba nchini Kenya kwa mfano, serikali inatambua mchango wa teknolojia, ndiyo maana ameamua kuwekeza huko. Nchini Kenya tumejizatiti kuwekeza kwenye miundombinu ya mtandao wa faiba, na sasa tumeazimia kupiga hatua zaidi, na kwa kufanya hivyo tumeanza kuwatafuta wadau wengine kama Benki ya Dunia. Ni kongamano la siku nne linalonuia kusaini mikataba mbalimbali mbali ya ushirikiano wa kidijitali miongoni mwa mataifa ya Kiafrika. Katika makala ya afya hivi leo tunazungumzia kuhusu maumivu. Wakati wa hedhi ni kawaida kwa wanawake wengi. Hata hivyo, maumivu hayo yanapokuwa kabla, wakati na hata baada ya hedhi, basi kuna sababu ya kuwa na hofu. Hali hii hufahamika kwa lugha ya Kiingereza kama endometriosis, na wanawake wengi ulimwenguni wameathirika na ugonjwa huo bila wao kujua. Hubabdi amekutana na mwanamke mmoja aliyetaabika na ugonjwa huu, na hii ni taarifa yake. Mwezi mmoja uliopita, Zuleka Akinyi hangeweza kusimama kama unavyomwona. Maumivu yalikuwa yamemlemea asiweze kufanya lolote nyumbani, hata kwenda kazini Ndiyo hali aliyoishi nayo kwa muda mrefu. Hakufahamu uzito wa maumivu yaliyomkodolia ya macho, kwani mara nyingi alipoteza fahamu, nguo kuchafuka kila alipokuwa anapata hedhi iliyoandamana na maumivu makali. Nilianza tu kukua na painful menstruation, painful above normal. Sasa nikuwa nakaa nashindwa, hii ni nini inanisumbua hivyo? So this, uh, this particular day nilikuwa naenda kazi, nikuwa nimevaa top kwa white Nikikaa kwa gari my neighbor akaniuliza, ai, kwani umeumia? Ukipanda gari na ujui. Nikamza kwa nini? Akanibebua, ngalia topi yako ikuwa na damu. So kuangalia hivi, kulikuwa na damu yeri ya kitovu, hata mi nikashtuka. Aliposhindwa kustahamili maumivu, alilazimika kumtembelea daktari na hapo ndipo alifahamishwa anaugua maradhi ya endometriosis, yani utandu wa hedhi unaomwagika kama damu kila mwezi kwa mwanamke. So nikamuuliza, what's the worst that can happen? Akaniambia sahii hakuna, but kama unaweza jipange tuitoe mapema. Otherwise si alarming. At that particular time ilikuwa inamesha 0.6 mm. So mi kusikia akisema it's not alarming, na kaniambia inaweza tuliza na, na something kila zienhea hivyo, ndo nikakuwa nikisurvive, lakini maumivu yalizidi licha ya kutumia dawa za kupooza uchungu na ndiposa akaamua kufanyiwa upasuaji upasuaji ambao ulimpa afueni japo makovu ya uchungu mwilini bado yapo. Niling'olewa kitovu yote, so hata sinayo kitovu, na ilikuwa imepanda mpaka saa moyahia. So saa hii sisikii mbaya, but kuna saa pain inakuja, kwanza kukiwa na baridi nasikia pain. Hata juzi stitches zilikuwa zimefunguka. Apparently, ufai kubeba kitu yoyote more than uh, three kg Ugonjwa wa endometriosis huathiri mamilioni ya wanawake ulimwenguni, na kulingana na daktari John Ongech, afisa mkuu wa matibabu ya uzazi jijini Nairobi, japo sio ugonjwa unaoua wanawake, bado wengi hawajajua ugonjwa huu ambao sasa unawalemaza kila kukicha. Ugonjwa wa endometriosis ni wa kawaida sana, na kwa kweli umekuwa tishio linalowatesa wanawake Wanawake wanakuwa na maumivu makali sana, pia hawawezi kwenda kazini na inakuwa vigumu kupata watoto. Matibabu yake ni magumu na hayana tiba ya kudumu. Mbali na kuwa na maumivu wakati wa hedhi na hedhi kutofuata utaratibu, dalili zingine za ugonjwa huu huwa ni uchungu wakati na baada ya kufanya mapenzi, kutoweza kushika mimba, maumivu wakati wa kwenda haja na uchovu. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Nam, baada ya kufuata makala ya afya punde, mwenzangu Kennes Bwire atakusomea muhtasari wa habari za dunia, lakini Bwire anayo taarifa kuhusu makala au mjadala wa Live Talk wa Ijumaa. Bwire, mtatuelezea nini kwenye mjadala wa Live Talk? kwenye saa nzima ya kipindi cha Live Talk, saa moja na nusu hadi saa mbili na nusu, Ijumaa hii tutakuwa tukijadili siasa na wanasiasa ndani ya majengo ya ibada, hasa makanisa na misikiti wanasiasa kuhubiri ndani ya majengo ya bunge pamoja na kutoa pesa, halali si halali, ndio mjadala ambao umeonekana kunoga, wanasema hivyo, katika nchi za Afrika Mashariki, hasa Kenya na Uganda. Basi mpenzi msikilizaji, usikosi kwenye mjadala wa Live Talk hapo Ijumaa. Tayari mada umekwisha sikia, watazungumzia nini wenzangu Kennes Bwire na Harrison Kamao? Na sasa tusikilize muhtasari wa habari za dunia. Muhtasari wa dunia ni kwamba kamati ya kijeshi inayosimamia utawala wa mpito nchini Sudan imeunda kamati ya pamoja na muungano wa upinzani unaopigania uhuru na mabadiliko kuchunguza mashambulizi yanayowalenga waandamanaji, huku inapokutana hili leo kujadiliana jinsi ya kuongoza nchi hiyo kuelekea mfumo wa demokrasia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amemwambia waziri mkuu wa Rusia Sergey Lavrov kwamba utawala wa Washington hautakubali Moscow kuingilia uchaguzi mkuu ujao wa mwaka elfu mbili ishirini akisema kwamba hatua hiyo itaharibu kabisa uhusiano kati ya nchi hizo mbili ambazo tayari ni mbaya. Baraza la Seneti la jimbo la Alabama limepiga marufuku utoaji mimba kwa kupitisha sheria ambayo huenda ikawa ndiyo kali zaidi katika jimbo hilo. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha madai kwamba mazungumzo kati ya Marekani na China yameshindwa kuendelea na kwamba ametaja kile wengi wanasema ni vita vya kibiashara kati ya nchi hizo mbili zenye uchumi mkubwa duniani kuwa ugomvi mdogo tu. Watu wenye silaha wameua wanajeshi kumi na saba wa Niger karibu na mpaka wa Mali, sehemu inayoshikiliwa na makundi ya wanamgambo. Wanajeshi wengine kumi na mmoja hawajulikani walipo hadi sasa kufikia ama kufuatia shambulizi hilo karibu na mji wa tongotongo ambapo wapiganaji wenye uhusiano na kundi la islamic state waliuwa wanajeshi wanne wa marekani na wanajeshi wanne wa nigeria mwaka elfu mbili kumi na saba marekani imeamrisha wafanyikazi wake wasio wa dharura kuondoka nchini iraq hatua inayokuja baada ya utawala wa rais trump kuonya kwamba kuna vitisho vya makundi ya wapiganaji ya iran au yanayounga mkono na iran kushambulia wanajeshi wa Marekani katika mashariki ya Kati. Taarifa iliyotolewa na ubalozi wa Marekani mjini Bagdadi inasema amri hiyo inawahusu wafanyakazi wa Marekani walio Iraq na kwenye ubalozi mdogo wa Marekani wa Elbel. Na rais wa Venezuela anayekumbwa na matatizo Nicolas Maduro amekutana na wanajeshi wa nchi hiyo katika mji wa Vagas katika hatua ya kuonyesha ushikamano na nguvu, wiki chache baada ya kutokea jaribio la kumpindua kiongozi huyo wa kisoshalisti. Nam, mwisho kabisa wa matangazo yetu ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo BMJ Muridhi, mwelekezi Fiona Wamai akishirikiana naye Saida Hamdun. Kutoka hapa Washington DC, mlikuwa nami Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.