Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri, saa za Afrika kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Hapa studio nakaribisha katika matangazo ya Kumekucha ni Abdushakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Alhamis tarehe 16 mwezi Mei mwaka huu wa 2019. Karibu sana. Katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii, tuna ripoti juu ya taasisi ya Freedom House Marekani. Inaeleza wasiwasi wa kushuka kwa viwango vya uhuru wa kujieleza, haki pamoja na demokrasia duniani, inaomba serikali kutii mikataba yao ya kimataifa kuhusiana na uwazi wa siasa, uhuru wa wananchi kujimuiana kwa namna yote ile wanayotaka na kujieleza kiwaziwazi. Uh, haswa kuhusiana na uwajibikaji wa serikali kutumia pesa za umma. Umoja wa Ulaya unazitaka Marekani na Iran kupunguza mivutano kati yao ili kuepusha mapambano na vurugu huko Mashariki ya Kati, na hapa Marekani, katika jimbo la Alabama limepiga marufuku utoaji mimba na kuzusha malalamiko makali hapa nchini katika lengo la kujaribu kuibadili sheria ya taifa. Wanajaribu kubana uh, utoaji mimba na wanafikiria kwamba majimbo yakianza kupunguza utoaji mimba mwishowe, uh, hata uh, uh, mswada huu ukienda kotini utaishia kwenye mahakama kuu nam. Basi, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo Kumekucha Afrika. Sauti ya Amerika ni matumaini. Utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa ijayo, lakini kwanza basi mkamiti anaanza kusomea taarifa ya habari. Marekani inawaagiza wafanyakazi wake wasio wa dharura kuondoka Iraq, wakati wabunge wa Marekani wakiwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa vita na Iran. Kuondolewa wafanyakazi kutoka ubalozi wa Marekani mjini Bagdad na ubalozi mdogo huko Irbil unafanyika wakati utawala wa Trump unaonya uwezekano wa kuwepo kitisho dhidi ya jeshi la Marekani huko mashariki ya kati kutoka Iran au wawakilishi wanaunga mkono Iran. Hatua hiyo imesababisha majibu makali kutoka bunge la Marekani. Mwenyekiti wa kamati ya masuala ya kigeni katika baraza la Senate, Republican kutoka jimbo la Idaho, James Rich, alieleza kwamba binafsi ameelezwa juu ya hali iliyopo huko mashariki ya kati, na alieleza kwamba taarifa ya kufahamishwa baraza la Seneti Marekani ilikuwa inafanyiwa kazi. Naye mdemokrat wa juu kwenye kamati hiyo Robert Mendez wa jimbo la New Jersey anasema kuna sababu mbili kuamrisha watu kuondoka: ni kwamba wana habari za kuaminika za kijasusi kwamba watu wapo hatarini, au kuna matayarishi ya kijeshi huko Iran. Marekani imesitisha ndege zote za biashara kati ya Marekani na Venezuela. Waziri wa usafiri Marekani, Elaine Chao anasema yeye pamoja na waziri wa mambo ya ndani Marekani wameangalia hali iliyopo huko Venezuela, kwamba inatishia usalama au usalama wa wasafiri ndege au wafanyakazi ndani ya ndege. Ndege nyingi za kimataifa ikiwemo zile za Marekani tayari zimesitisha kusafiri kwenda au kutoka Venezuela kwa sababu ya vuguvugu vugu la kisiasa. Kiongozi wa upinzani na aliyejitangazia mwenyewe kiti cha rais Juan Guaido anaongoza ghasia za kitaifa dhidi ya rais Nicolas Maduro ambaye anasema alishinda muhula mwingine katika uchaguzi ulioshutumiwa kujaa wizi wa kura. Lakini Maduro bado anaungwa mkono na jeshi, ambalo ni muhimu kwake kumweka au kumwondoa madarakani. Marekani na mataifa takriban hamsini mengine yanamtambua Guaido kama rais halali wa Venezuela. Picha za video zinazosambaa kwenye mitandao zinaonyesha wanajeshi wa Sudan wakifyatua risasi wakati wa maandamano yaliyofanyika katika mji mkuu wa Khartum hapo jana. Kundi moja la waandamanaji limedai kwamba takriban watu tisa walijeruhiwa wakati maafisa wa usalama wa Sudan walipofyatua risasi za moto kutawanya waandamanaji kutoka mitaa ya katikati ya Khartum. Mwenzangu Abdu Shakur anaisoma ripoti kamili. Tukio hilo limetokea kabla ya kuanza mkutano kati ya baraza tawala la kijeshi TMC na wawakilishi wa upinzani na wa maandamano kujadili nani atakayeongoza nchi hiyo katika kipindi cha mpito wa kuelekea demokrasia. Baraza la TMC limeunda kamati maalum pamoja na ushirika wa upinzani DFCF kuchunguza mashambulizi hayo dhidi ya wa waandamanaji. Jeshi limekanusha kuhusika na utumiaji nguvu au risasi dhidi ya wa waandamanaji hao. Lakini leo asubuhi mkuu wa TMC luteni jenerali Abdel Fatah Al Burhan amewatuhumu waandamanaji kwa kuvunja makubaliano ya kutozidisha mvutano wakati mazungumzo yakiendelea. Akitoa hutuba kwenye televisheni ya taifa, Al Burhan alfajiri ya leo amesema waandamanaji wamekuwa wakivuruga hali ya maisha katika mji mkuu wa Khartum kwa kuzuia barabara nje ya eneo la malalamiko lililokubaliwa na wanajeshi. Burhan alisoma orodha ndefu ya kile alichokieleza ni ukiukaji wa mwelewano uliofikiwa na viongozi wa maandamano na kwamba baraza la TMC limeamua hivi sasa kuahirisha mazungumzo kwa siku tatu hadi pale hali imerudi kuwa ya kawaida inayokubalika ili kuweza kukamilisha mazungumzo ya makubaliano. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa kwa ajili ya Yemen, Martin Griffiths, alithibitisha jana Jumatano kwamba waasi wa kihuthi wameondoa wapiganaji wa, wa, wa jeshi lake kutoka bandari muhimu ya bahari ya sham ya Hodeida, katika hatua ya kwanza chanya kuelekea kupunguza uhasama wa vita vya miaka minne vya wenyewe kwa wenyewe nchini humo. Martin aliuambia mkutano wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba wanajeshi wa kundi la Ansar Allah hivi sasa wameondoka kutoka bandari tatu za Al Hodeida, Salif na Ras Isa, akitumia jina rasmi la kundi la Houthi. Hatua hiyo ambayo ilikubaliwa kwenye mazungumzo kati ya pande zote zinazopigana Yemen huko Stockholm mwezi Disemba mwaka jana ilikuwa ikicheleweshwa, lakini hatua ya kwanza hatimaye ilifanyika Jumamosi, na siku ya Jumanne Griffiths alieleza kwamba timu ya Umoja wa Mataifa inayoangalia kuondoka huko ilisema Wahuthi walijiandaa kikamilifu na walishirikiana kikamilifu wakati wa utaratibu huo. Rais wa Marekani Donald Trump anapanga kutangaza hii leo pendekezo lake lililosubiriwa kwa muda mrefu la uhamiaji, mpango ambao una lengo la kuondoa utaratibu wa uhamiaji kuidhinishwa kutoka mahusiano ya kifamilia au mahitaji ya kibinadamu. Katika mazungumzo na waandishi wa habari, ofisa mwandamizi wa utawala alieleza kwamba mpango huo utaimarisha usalama wa mpaka na kuunda mfumo utakaozingatia sifa za mtu, akisisitiza kwamba ni suala la ushindani wa uwezo wa mtu. Pendekezo la Trump litaendelea kuweka idadi ya kadi za ukazi halali Marekani maarufu green cards itakayotolewa kuwa takriban watu milioni moja nukta moja kila mwaka, lakini itabadilisha malengo ya namna watakavyopatiwa, ikitoa kipaumbele kwa wenye ujuzi wa juu na watu wasomi wenye ajira au matarajio ya uwekezaji badala ya mahusiano ya kifamilia kwa raia wa Marekani au mahitaji ya kibinadamu. Hivi sasa asilimia kumi na mbili ya wahamiaji wanapewa ruhusa ya kuja Marekani kulingana na ujuzi wao na asilimia sitini na sita kwa sababu ya uhusiano wao na familia ambazo tayari zipo Marekani kihalali. Asilimia hamsini na saba ya viza za wahamiaji zitatolewa kwa watu wenye ujuzi au zinatolewa kwenye ajira, na asilimia thelathini na tatu pekee ya watu wenye uhusiano wa kifamilia. Viza zinazotolewa zinatolewa kulingana na mahitaji ya kibinadamu, zitapunguzwa kutoka asilimia 22 hadi kufikia asilimia kumi. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika baada ya taarifa hiyo habari habari yenye uzito inatupeleka katika ripoti iliyotolewa na taasisi ya Freedom House inayopigania uhuru wa kujieleza haki na demokrasia duniani ambapo imetoa ripoti yake ya kila mwaka inayoeleza kwamba kwa mwaka wa kumi na tatu mfululizo kwa ujumla maadili ya kidemokrasia yameshuka kwa kiwango kikubwa duniani huko barani afrika licha ya nchi kadhaa kutunga sheria za kuimarisha utendakazi mashirika yasiyo ya kiserikali nyingi zimekuwa zikijaribu kuzibadilisha na kuhatarisha mazingira ya utendaji kazi wa asasi hizo. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mwanasheria am, kuwa miongoni aliyetayarisha ripoti hiyo Godfrey Musila akiwa hapa mjini Washington, na akaanza kwa kumuuliza ni nini hasa kimeangaziwa kwenye ripoti hiyo. Ripoti hii imeangazia uh, mikakati ambayo imefanywa na nchi takriban ishirini uh, kwa maka, miaka ambayo imepita kumi na tano kulemaza harakati za vyama vya kijamii haswa vinavyoshughulikia haki za kibinadamu, uwajibikaji wa serikali, na wameweka vizingiti mbalimbali katika kujiandikisha na utendaji kazi wa vyama hivi, uh, kuwafungia njia za kuomba pesa za na rasilimali ugenini, kuingilia kati na wakati mwingine kuwashurutisha kufanya kazi kwa namna fulani na kuingilia uh, kuwafungia mamia ya ma, ma, mashirika haya na kuwasingizia kuhusika na ugaidi na kuwafungia akaunti zao ili kulemaza kazi zao. Hebu tuangazie kabisa, nchi za maziwa makuu zinaelezwaje kwenye ripoti hii? Hizi zote zimechukua, zimefanya mikakati. Rwanda na Burundi, Uganda wote wame, zote zime- zimetunga sheria jinsi ilivyoeleza. Kenya iliwahi kutunga sheria nzuri, lakini kuanzia mwaka elfu mbili kumi na tatu serikali imejaribu mara sita kuibadilisha sheria hii kufanya uwe ugumu vigumu kwa a, mashirika haya kufanya kazi kuiga hizi nchi zingine za maziwa makuu Afrika Mashariki. Aha, kuna nchi ambayo imekuwa ikigonga vichwa vya habari hapo eneo la maziwa makuu, nchi ya Burundi ambako, uh, mashirika mengine uh, hata yamefukuzwa kutoka nchini humo. Ni nini ambacho kinaelezwa kwa ripoti hii? Ni kweli. Burundi imechukua hatua ambazo ni, ni, ni kali sana. Imewahi mm -hmm, uh, ku imepitisha sheria ya kuwataka uh, wahusika katika ngazi hizi kupata ruhusa kutoka kwa serikali ili kwamba kutumia pesa zao ambao wanazo wanashurutishwa kuegeza uh, hela zao katika uh, sehemu fulani za nchi uh, Pia hawaruhusiwi kwa urahisi kuwaandika wageni kufanya kazi huko, na kuwashurutisha pia wakiwaandika wa, wa Burundi waweze kwamba waweze kulenga makabila yote. Kwa hivyo uh, imefanya sana kazi zao zimekuwa ngumu, na wengi sana wame, wamejiondoa na Burundi sasa imepoteza karibu dola elfu sorry uh, mia mbili na themanini ambayo inaekezwa na mashirika haya ya kimataifa. Na katika kuhakikisha kwamba haki za raia zinalindwa vilivyo, ni nini ambacho uh, labda kinapendekezwa na Freedom House katika kutatua hali hii ambayo inaonekana kwa hakika ni tete, hususan Afrika Mashariki na Kati? Sasa ripoti hii inaangazia sana, inasema kwamba inaomba serikali kutii mikataba yao ya kimataifa kuhusiana na uwazi wa siasa, uhuru wa wananchi kujimuiana kwa namna yote ile wanayotaka na kujieleza kiwaziwazi, uh, haswa kuhusiana na uwajibikaji wa, se wa serikali kutumia pesa za umma. Naam, huyo ni Godfrey Musilia, mwanasheria aliyetayarisha ripoti ya mwaka huu ya Freedom House, akizungumza na Sauti America kutoka hapa Washington DC. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika, Kumekucha Afrika. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya jioni saa kumi na nusu pamoja na saa moja unusu. Lakini sasa tuendelee na habari zaidi za dunia. Kundi la Islamic State, IS linasema limeunda jimbo ndani ya Pakistan siku kadhaa baada ya kundi hilo la ugaidi lilipotumia jina la jimbo la Hind kwa shambulizi ililodai kulifanya katika sehemu iliyotawaliwa na India kwenye eneo lenye mzozo la Kashmir. Migawanyiko yote zamani ilikuwa chini ya Horasan Province au ISK, jina la kundi la ugaidi lenye makao yake mashariki ya kati linalotumika kwa operesheni zake za kieneo, iliyoanzishwa mwanzoni mwa mwaka 2015 kutoka vituo katika eneo la mpaka wa Afghanistan, kwa mujibu wa kundi la ujasusi SITE ambalo linafuatilia onyo la kitisho cha jihadist. Matamshi ya karibuni ya ofisa mwandamizi wa Iran kuhusu uwezekano wa kuwafukuza wakimbizi wa, wa Afghanistan wanaoishi nchini Iran umekosolewa vikali kutoka serikali mbalimbali na makundi ya haki za binadamu. Naibu waziri wa, wa mambo ya nje wa Iran Sayed Abbas aragh alisema wiki iliyopita nchi yake inafikiria kuwaeleza wakimbizi wa Afghanistan kuondoka Iran kama Marekani inaendelea kuweka shinikizo la kiuchumi kwa Teheran. Maafisa wa Afghanistan hawajapatia umuhimu matamshi ya Araqchi, hata hivyo, kueleza kwamba Afghanistan na Iran zina makubaliano rasmi juu ya suala la wakimbizi wa Afghanistan wanaoishi nchini Iran. Naye waziri wa Afghanistan anayeshughulika na masuala ya wakimbizi na kurejesha watu kwenye nchi zao asilia, Sayid Hussein Alemi Balkhi alieleza kwamba matamshi hayo hayana madhara yeyote. Aliongeza kwamba kuna kamisheni ya pamoja ya Afghanistan na Iran ambayo inafanya kazi juu ya hati ya kimataifa inayojumuisha pia suala la wakimbizi wa, wa Afghanistan nchini Iran. Naam, na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa huko Kenya, UNHCR, limejitenga na madai ya kuvishinikiza vyombo vya usalama nchini humo kutumia nguvu kupita kiasi kuwatawanya wakimbizi waliokuwa wakiandamana katika au mbele ya ofisi za shirika hilo wiki iliyopita. Polisi walitumia viboko na mabomu ya kutoa machozi kuondoa wakimbizi walokita kambi katika afisi za shirika hilo wakilalamika juu ya kuchelewa kutolewa huduma kutokana na shirika hilo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ana tuarifu zaidi. Kufuatia vurugu zilizoshuhudiwa katika mapambano kati ya vyombo vya usalama na makundi ya wakimbizi katika makao makuu ya afisi za shirika hilo la kulinda wakimbizi mjini Westlands jijini Nairobi wiki iliyopita, UNHCR naeleza kuwa halina uwezo wa kuishinikiza serikali ya Kenya kuchukua mwelekeo fulani wa kukabili waandamanaji. Kando na ucheleweshwaji wa huduma kwao kutoka kwa shirika hilo, waandamanaji Jumatatu wiki iliyopita walisisitiza kuwa kwa miezi ambayo wamekuwa wakikita kambi katika makao makuu ya UNHCR wamekuwa wakipitia mateso, dhulma na matumizi ya nguvu kupita kiasi kuwaondoa. Hata hivyo, Robert Hart, afisa wa udhibiti wa hatari utekelezwaji wa mipango na ubora anaeleza kuwa UNHCR haihusiki kivyo vyote na yaliyotokea wiki iliyopita. Kulikuwa na makabiliano, na katika hali hiyo ni wajibu wa polisi kutafuta mkakati unaowafaa kuwaondoa utata wa aina hiyo. Maeneo hayo hayapo majeruhi katika afisi zetu, hivyo basi sitoweza kueleza iwapo polisi walifanya wa uamuzi bora au la. Aidha, Bwana Hati anaeleza kuwa siku zijazo UNHCR litaendelea kuzungumza na makundi husika kutafuta suluhu ya kudumu. Now, do... tutaendelea kufanya yote yatakikanayo kutoa suluhu kwa maswala yanayoibuliwa na wakimbizi walioandamana kuhusu usalama wao kadri tuwezavyo. Na kuhusu madai ya wakimbizi hao kuwa maafisa wa UNHCR wamekuwa wakiwadhalilisha upe wakati wanapofuatilia upatikanaji wa huduma katika makao makuu ya shirika hilo jijini Nairobi, Robert anaeleza haya. We have a very strict zero tolerance policy to any form of abuse or exploitation of a refugee. Hata hivyo Fathia Abdala, msimamizi mkuu wa shirika hilo la kulinda masilahi ya wakimbizi nchini Kenya, anaeleza kuwa shirika hilo limekuwa likikumbana na changamoto kadhaa katika utekelezaji wa sera na mipango ya wakimbizi. So, you're right. I mean, you have lots of challenges. Ni kweli tuna changamoto kadhaa, ufadhili unacheleweshwa, lakini nadhani sisi tunashughulikia usalama na suluhu Solution. Wakimbizi hao walikuwa wanaandamana mtaa wa Westlands palipo na afisi za UNHCR wakati walipogeukiwa na maafisa wa polisi waliowatawanya kwa vitoza machozi na viboko. Baadhi ya wakimbizi, hata hivyo, wameeleza kushindwa kwa UNHCR kuwapa usaidizi wa kila mwezi takriban shilingi elfu ishirini na moja na usaidizi mwingine swala, so, ambalo shirika hilo la wakimbizi linasisitiza kuwa upo mfumo unaofuatwa wa kufanya hivyo. UNHCR naeleza kuwa bado wakimbizi laki nne wangali katika kambi za Dadaab na Kakuma nchini Kenya na upo utaratibu wa kuwahamisha kutoka kambi hizo. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Kennedy Wandera. Na tukirudi hapa nchini Marekani, gavana wa jimbo la kusini mashariki la Alabama Mrepublican Kay Ivey ametia saini kuwa sheria marufuku ya utoaji mimba katika jimbo lake. Wabunge wa Alabama waliidhinisha mswada wa sheria hiyo hapo jana, ambao umezusha mapambano ya kisheria juu ya hatua ambayo inakuwa sheria kali kabisa ya utoaji mimba katika taifa hili linaloruhusu utoaji mimba. Abdu Shakur umekuwa ukifuatilia taarifa hii kwa karibu, hii ina maana gani wakati ambapo sheria ya nchi inaruhusu swala la utoaji mimba? Hii mkamiti kwa hakika, ina maana kutakuwepo na mapambano makali mahakamani hapa Marekani hivi sasa, kwani tayari shirikisho la kitaifa la mashirika ya uzazi wa mpangilio, Planned Parenthood, imeapa kuwasilisha mashtaka mahakamani. Rais wa shirikisho Lynn Wen anasema hawana budi bali kuwasilisha mashtaka mahakamani kutetea haki iliyokubaliwa kwa vizazi kadhaa vilivyopita. Maseneta wa Alabama walikataa kuongeza kifungu kuruhusu utoaji mimba inapohusiana na ubakaji au mtu wa familia kumtia mimba mtoto wa familia. Waungaji mkono utoaji mimba wanasema sheria hiyo imepangwa kwa makusudi ili kuchochea mashtaka yatakayofika hadi mahakama kuu ili kubadilisha sheria ya kihistoria ya mwaka 1973 hapa nchini iliyoruhusu utoaji mimba Marekani, Roe v. Wade. Hii ni kwa sababu mahakama kuu ina mahakimu wengi zaidi wa hafidhina na sera ya utawala wa Trump inaunga mkono pia upigaji marufuku kitendo hicho. Mchambuzi wa masuala ya kisiasa mjini New York, David Monda, akizungumza na kipindi chetu cha kwa undani juu ya nini hasa inamaanisha uamuzi huu, anasema sheria bado haitotekelezwa huko Alabama kwa sasa. Inaonekana kwamba bado uh kutakuwa na muda, sifikiria uh, kwamba uh, itapigwa marufuku Uh, utoaji mimba hapa Marekani lakini kinachoendelea kwenye haya majimbo ya kusini kama Georgia, kama Alabama, kama Louisiana uh, ni kwamba wanaharakati kule na pia wapinzani wa utoaji mimba wanajaribu kubana uh, utoaji mimba, na wanafikiria kwamba majimbo yakianza kupunguza utoaji mimba mwishowe uh, hata uh, Uh, mswada huu ukienda kotini utaishia kwenye mahakama kuu na wanafikiria kwamba uamuzi wa mahakama kuu sana, sana kukiwa na hawa majaji wa conservative ya kwamba uh, viegezo vya utoaji mimba vitapunguzwa vita na, na watapata ushindi na utoaji mimba angalau hautahalalishwa. Akizungumzia kwa nini majimbo yenye kudhibitiwa na Republican yanachukua hatua ya kubana utoaji mimba Monda anasema eh. Ni kweli uh, lakini jambo hili la kisheria haliwezi kuangaziwa uh, kando na uh, misukosuko hii ya kisiasa wana Republican wana conservative wanafikiria kwamba walishinda urais wanafikiria kwamba kuna majaji wa conservative ambao wako kwenye mahakama kuu na wanaangalia upande mwingine. Wana democrat ni kama wanademocrat wamedhofika uh, hadi, hadi wakati bwana uh, Rais Obama alipotoka uh, mamlakani. Kwa hivyo wana conservative wameongeza motisha, wameongezwa ile ari ya kuweza kupinga huu mswada wa utoaji mimba, na wanafikiria kwamba ikuwa na bwana Trump yule conservative kule uh, White House na haya majimbo yote yakianza kubana utoaji mimba, mwaka wa mwaka ujao wakati wa uchaguzi uh, mswada huu utakuwa ni mswada mkubwa na utakuwa kipaumbele, na wataendelea kwa majimbo mengine kubana na kupunguza utoaji mimba hapa Marekani. Wagombea kiti cha rais wa chama cha Democratic wamekosoa hatua wa hiyo, na mgombea Christine Gilbrand anasema huu ni mpango wa chama cha Republican kubadili sheria ya Roe v. Wade na kuruhusi na kurudisha nyuma haki za kibinadam na kiraia ya wanawake kujiamulia maswala ya uzazi wenyewe. Msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tunapatikana pia kupitia mtandao wetu wa VOAswahili.com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Namna mkamiti basi, tukija katika ripoti yetu ya mwisho ni kwamba wakati mivutano kati ya Marekani na Iran ikiendelea, Ulaya inazisihi pande zote kujizuia kuendelea na mvutano hiyo. Umoja wa Ulaya unajaribu kuokoa makubaliano ya nyuklia ambayo ilifikiwa na Teheran mwaka elfu mbili kumi na tano huku shinikizo likiongezeka kutoka Washington kuwataka waachane na mkataba huo. Idi Ligongo anasoma ripoti ya Henry Ridgewell ambayo anaripoti kuwa Ulaya ina hofu kwamba Iran inasukumwa kwenye kona, na huenda majibu yake yakawa na matokeo mabaya kwa kanda zima. Ndege za kivita kutoka kwenye manuari ya Marekani ya USS Abraham Lincoln katika bahari ya Mediterranean mapema mwezi huu zilipelekwa Mashariki ya Kati. Pamoja na ndege hizo za kivita za b52, silaha pia zimewasili katika kituo cha jeshi la angani la Marekani huko Qatar ambako zimeandaliwa kukabiliana na kile ambacho utawala wa Trump unasema ni ishara za dhahiri za vitisho kutoka Iran kwa majeshi ya Marekani. Swala linalokuja, Iran itajibu vipi shinikizo hili? Wataionyesha vipi Marekani kwamba ukitushinikiza sisi tunaweza kujibu. Wakati huo huo, kama hilo halitakuwa sahihi, kuna hatari ya kusambaa kwa mivutano. Ulaya inaamini kwamba hatari ni kubwa sana kwa kiwango ambacho waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, amebaini alipowasili Brussels kwa mazungumzo mapema wiki hii: tunaishi uh, uh, uh, uh, uh, katika wakati ambao ni muhimu na wenye wasiwasi mkubwa ambapo tunahitaji kuwa makini na maamuzi mengi tutakayochukua, tuwajibike kwa kile ambacho tunakifanya, na ni lazima tuamini kuwa tunachukua tahadhari, kujizuia na kuepuka kusambaa kwa jambo lolote lile kwa upande wa kijeshi. Washington ilijitoa mwaka jana katika mkataba wa nyuklia wa mwaka wa 2015 na Iran. Mpaka hivi sasa, Ulaya imeisihi Teheran kuendelea na mkataba huo na kuvuta subira na utawala wa Trump, kama anavyosema mchambuzi Jack Wetling. Tulichokiona wiki iliyopita ni kuwa utawala wa Marekani umeweka shinikizo kali kwa sera hiyo. Inawasukuma wa Irani kwenye sehemu ambayo wameondoka kutoka kwenye kipengele muhimu cha makubaliano ambacho kinaelezea umuhimu wa ukweli kwamba huenda wasiweze kuendelea katika mwelekeo huo. Kwa hiyo Ulaya itawalazimu wafanye maamuzi. Wakati huo huo, Marekani imeendelea kuzidisha vikwazo vya kiuchumi. India, mwagizaji mkubwa wa mafuta kutoka Iran, imesimamisha ununuzi huo mwezi huu kufuatia vikwazo vya Marekani. Akiitembelea New Deli siku ya Jumanne, waziri wa mambo ya nje wa Iran alitoa onyo hili. Bahati mbaya, Marekani imekuwa ikifanya hali hii sambaye, na si jambo muhimu. Hatutaki sambaye, lakini kwa hakika siku zote tutajitetea wenyewe. Wetling anasema mzozo na Iran haraka utaligubika eneo hilo. It has to fight essentially a regional deep battle, which means... inalazimika kupambana na vita vya ndani vya kieneo, ina maana kutumia mali zake ambazo wameziendeleza huko Lebanon nchini Iraq na kufanya mashambulizi ya makombora ya masafa ya mbali. Hofu ya migogoro kama hii imeifanya Ulaya kujikuta ikiwa katika matakwa ya mshirika wake Marekani kuachana na makubaliano ya nyuklia na maonyo kutoka Teheran kwamba hatua kama hiyo huenda ikapelekea kuanzisha tena programu zake za nyuklia. Naam, asante BMJ Muridhi kwa ripoti hiyo. Na sasa tuelekee kwa muktasar wa habari kabla hatujaondoa nanga hapa studio. White House imetuma majibu ya kurasa kumi na mbili kwa mwenyekiti wa kamati ya sheria baraza la wawakilishi bungeni ikimshutumu kwa kuingilia mambo yasiyomhusu na kutaka kurudia tena uchunguzi wa mwendesha mashtaka maalum kuhusiana na ushirikiano kati ya kampuni ya Donald Trump na Russia wakati wa uchaguzi mkuu Marekani mwaka 2016. Marekani inawaagiza wafanyakazi wake wasio wa dharura kuondoka Iraq wakati wabunge wa Marekani wakiwa na wasiwasi kuhusu uwezekano wa vita na Iran. Marekani imesitisha ndege zote za biashara kati ya Marekani na Venezuela. Waziri wa usafiri Marekani Elaine Chao anasema yeye pamoja na waziri wa mambo ya ndani Marekani wameangalia hali iliyopo Venezuela, kwamba inatishia usalama au usalama wa wasafiri ndege au wafanyakazi ndani ya ndege nam. Na mwisho wa habari au muhtasari wa habari unakamilisha kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika asante mpena msikilizaji kushirikiana nasi hii leo usikose kuwa nasi hapo kesho kwa niaba wenzangu wote walioshiriki mimi ni abdu shakur abud nikisema mchana mwema kwa aherini