Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa, msikilizaji. Ni saa tatu na nusu hapa Washington DC, 9 na nusu Afrika ya kati nimekusha na nusu afrika mashariki, moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani jate, ndani ya studio kama pishi la mchele. Ikiwa ni Ijumaa msikilizaji, mnaita wengine hii furahi dei, ikiwa ni Mei 17, 2019 na msikilizaji, naitwa Sandey Shomari na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana nikiwa na mwenzangu Shomari hapa tuko tayari kusafiri nanyi wapenzi wa wasikilizaji wa VOA Swahili na kuwaletea habari na ripoti mbalimbali ambazo tumewaandalia kwa siku ya leo ya Ijumaa. Sunday, habari ambazo tunazo leo mezani, hmm, ni kuanzia wapi? Kuanzia moja kwa moja kule nchini Kenya ambapo tayari wanasema mistari ni mirefu kweli kweli, watu wakijisajili kwa ile huduma namba, ambapo siku ya mwisho inakaribia, lakini pia kuna maelezo kwamba pengine waziri, kuna mambo ambayo hakuyatazama kuhusu hii siku ya mwisho. Tutaangalia hayo zaidi tukikungana na Kennedy Wandera na huko Rwanda ni kwamba kuna yule uh, jamaa anasema uh, ni msemaji wa chama kinachoiasi serikali ya Rwanda leo ukafikishwa mbele ya idara ya upelelezi. Tutajua mengi zaidi tukiwa naye mwenzetu Kennedy Wandera. Lakini vilevile Sunday, tunalo jicho Chole, jicho letu leo, kuna mambo ya ushauri yanayopewa mabinti wanaotaka kufunga ndoa. Ukitaka kuendelea na kusonga mbele na kuishi maisha yako vizuri uchukue pamba ukaweke masikioni, wala usiishi kwa kusikiliza maneno ya watu. Chukua hmm, pamba, funga masikio yeah. Kwa binti, ukitaka kudumu kwenye ndoa, kudumu kwenye ndoa yako vilevile <laughs> <laughs> vile Sunday tutakuwa na mambo ya burudani kawaida, siku ya Jumaa vilevile muziki lazima. Na, tutasukuma muziki bulu. Safi sana haya, <laughs> ni baadhi tu ya mambo ambayo tumeandaa kwenye eh, VOA Express leo moja kwa moja. Sijui kama Kennedy Wandera kwenye laini ya simu ya simu. Kennedy kutoka pale Nairobi, tupe mambo yanavyoendelea. Unasikia leo hii foleni zinaongezeka, watu wengi kwelikweli wakijaribu kweli, ku eh, wahi huduma namba kabla ya siku ya mwisho. Lakini nini ambacho kinazungumzwa hapo na viongozi wa serikali, na tuambie. Tunavyozungumza, Shomari, ni kwamba kuna foleni ndefu sana katikati mwa jiji la Nairobi na maeneo mengi nchini Kenya, na hii ni kwa sababu leo serikali imeeleza kwamba itakuwa inahitimisha zoezi la Wakenya kujisajili kupata huduma namba nambari, ambayo serikali inaeleza kwamba itawafanikisha ku, kupata huduma za serikali. Na serikali imeeleza kwamba kesho Jumamosi saa kumi na mbili ndio itakuwa kipindi cha mwisho zaidi cha umma uh, kujisajili uh, kupitia mkakati ambao um, uh, imeiweka, lakini tumezungumza na baadhi ya wakenya ambao wanaeleza kwamba serikali E, haijatoa uwazi wa kuweza kufuatilia mfumo huu, lakin, wa kujisajili, maanake kesi hiyo iko mahakamani, lakini hebu tuwasikilize wakenya kwanza kabla tuzungumzia mambo ya, ya chama cha wanasheria nchini Kenya. Hiyo siku nimeona nikuje kwa sababu hii kitu sikuwa naelewa sababu yake na sikuwa naelewa maana yake, lakini vile nikuja, nikaona siku zimebaki chache nikaona nikuje na mi nimeraukia hapa six saa kumi na mbili, nikidhani nitapata nita wamefungua, nikapata bado station bado. Sasa wamekuja kitu kama saa mbili, ndio bado sisi tuko bado hapa hivi. Kwa laini tumeng'ang'ana, bado hatujamaliziwa, hatujafaulu bado, lakini sahizi wameongezea agents, sahizi laini nasonga juu. Nilikuwa bizi na kazi, sa ilibidi nikuja leo. Laini ni refu ni ile, sitaki kulalamika, ndalalamika sitasaidiwa haraka. Nam, Kennedy Wanzera, tumewasikia wananchi wakizungumza, lakini kama ulivyogusia... mapema sana katika mm, vituo hivi kujisajili, kupata hii nambari ambayo inaitwa huduma namba. Lakini wengi wanaeleza kwamba serikali ingeongeza muda zaidi wao kuweza kujisajili. Na japo serikali inaeleza kwamba imefikia idadi ya watu milioni thelathini na mbili kati ya milioni arobaini ambayo inalenga, uh, tunashuhudia misururu misururu na foleni ndefu za watu wanaotaka kujisajili. lakini kia di Wandera, kuna swala inazungumzwa na chama cha wanasheria nchini Kenya, akishutumiwa uh, hapa waziri wa maswala ya usalama wa ndani Matiang'i nini hawa, Law Society of Kenya wanasema. Naam, wanasheria uh, chama cha wanasheria nchini Kenya LSK kinaeleza kwamba serikali haijafuatilia hai, hai, ha, hai, maagizo ambayo mahakama ilitoa ikieleza kwamba mkakati huu au mfumo, si mfumo wa wa huu wa kujisajili si mfumo ambao serikali inafaa kuwalazimisha Wakenya kujisajili kwao. Lakini vilevile, rais wa chama muungano huu wa wanasheria Alen Bichuhi ametoa taarifa kwa vyombo vya habari akieleza kwamba katika maagizo aliyotoa mahakama iliyotoa hamna chochote ambacho kiliipa serikali uwezo wa kuweka makataa au kuweka kipindi fulani ambacho wananchi wana wanafaa kujisajili, na hivyo basi anasisitiza kwamba serikali na waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i ameshindwa kujua ni nini mahakama ilisema, na hivyo basi watakuwa wanaendelea kufuatilia kuelekea mahakamani kutaka kwamba serikali lazima ifuate maagizo na kuwataka wakenywa asilazimishwe kujisajili kwa, kwa, kwa, kwa mfumo huu, maanake mahakama tayari inaendelea kusikiliza kesi leo sasa pengine muda ndio huo unakimbia, ikifika hapo kesho kuna baadhi ya watu pengine wakawa bado wameachwa nje, hawajaweza kufanya usajili. Kuna lolote ambayo limegusiwa na Waziri Matiang'i? Ameeleza kwamba muda hautaongezwa, muda wa wananchi wote kujisajili hautaongezwa, lakini akasisitiza kwamba Uh, wale ambao hawatakuwa wamejisajili wakati kipindi hicho kitakapokamilika, uh, basi watalazimika kuenda kwa afisi za chifu ambako wataenda kujisajili huko, na akaeleza kwamba huenda chifu akawa na majukumu ma, ma, ma, mengine ambayo atatekeleza, huenda ikawa vigumu sana kwao kujisajili, lakini me, alieleza kwamba uh, yule ambaye atakosa kujisajili katika kipindi hiki ambacho serikali imeweka atafuata, atafuata mkondo huo uh, na kujisajili kwa afisi ya chifu. Tukushukuru Kennedy Wandera kwa mengi zaidi ambayo umetueleza kuhusu uh, maswala hayo ya huduma namba au namba ya huduma kwenye simu za mkononi. Moja kwa moja tunaelekea mjini Kigali, ambapo tunaungana naye uh, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, uh, hii ripoti ya huyu Kalixte Nsabimana maarufu hujulikana kama Sankara, ni msemaji wa kundi la waasi la FNL, la FLN lililodai kuhusika na mashambulizi kadhaa nchini Rwanda mwaka jana na e, mwanzoni mwa mwaka huu e, amefikishwa mbele ya idara ya upelelezi. Tupe mengi zaidi. Naam, hujakosea katika utangulizi. Ni kwamba huyu bwana ana, ana, anashutumiwa kuweza kutekeleza mauaji katika jimbo la magharibi mwa nchi kuanzia mwaka jana mwishoni na, na mwanzoni mwa mwaka huu na amekuwa ni mzungumzaji mkubwa katika kupitia mitandao ya kijamii na katika, na, na katika redio za kimataifa akijigamba kwamba ndiye anafanya vitendo hivyo, na akasema kwamba ananuia kuweza kuiangusha serikali wakati huo akizungumza. Lakini takriban wiki tatu hivi ya karibia sasa mwezi mmoja alikamatwa kule visiwani Komoro na kuweza kuleta Rwanda, na wiki mbili iliopita waziri wa nchi za nje wa Rwanda akawa amethibitisha kwamba jamaa huyo anashikiliwa sasa. Kwa mara ya kwanza, kwa mara ya kwanza ni kwamba hii leo siku uh, ya Ijumaa uh, -ame- ameweza kuonyeshwa kwa vyombo vya habari kwa sababu kulikuwepo na tetesi kwamba ni kama watu walikuwa hawaamini kauli ya wazee wa mambo ya nchi za nje na msemaji wa serikali kwamba anasema kwamba uu huyu bwana alikamatwa, lakini kama vile haonekani sasa rasmi kishafanyika leo. Ameonyeshwa kwa vyombo vya habari na waandishi wa habari wakapata kufanuliwa kwamba mtu huyu anashikiliwa na shirika la upelelezi la Rwanda maarufu kama RIB ama Rwanda inves- investigation na msemaji wa wa, wa, wa shirika hili bwana Modeste Mbabazi akawa ameambia waandishi wa- habari uh, baadhi ya mashtaka ambayo yanamkabili bwana huyu muzi mwanditseho ibitero byabaye mu majepfo nyamagabe mu bihe bitandukanye kandi byose byabaye muri 2018 na n'umunani ibyo byose amategeko abikoraho akavisobanura anachofuatiliwa so manye... kwa ni kwamba aa-ni kwa, yale mashtaka ambayo nimeyataja mwanzo kwamba alikuwa anahusika na, na, na, na mashambulizi hapa na pale katika jimbo la magharibi mwa nchi. Kwa hivyo kwamba akathibitisha anashikiliwa, lakini vilevile katika eneo hilo alikuwepo wakili wake akawa wakili wake. Sasa alivyoulizwa na vyombo vya habari kwamba anachukuaje mtu huyu, labda ameshikiliwa katika mazingira yapi na hali yake iko vipi yeye kwa mtazamo wake asema kwamba alivyomtazama ana, ana, nanii mteja wake kwamba anashuurira katika mazingira ambayo yeye ameyataja kama ni safi, na kwa hivyo anasubiria kwenda mahakamani. Labda tumsikilize naye kabla hatujaendelea. jewe hicho hicho nashaka kuja mumwira itangaza makuru niuko umukrio wanje afunze muburyoukr na, hapo vile vile anasema kwamba anataka awathibitishie waandishi wa habari kwamba mteja wake amezuiliwa katika mazingira ambayo yeye anayataja kama ni mazingira yasiyo na bugu zozote na alionekana mwenye afya ya kutosha, amevalia nguo nzuri na ameonekana kabisa amenawili, kwa kwa hivyo amesema kwamba anachokisubiria ni kuweza kupelekwa mahakamani. Kwa hivyo Patrick, niseme tu kwamba tunavyozungumza sasa hivi upande wa wa, wa, wa shirika hili la upelelezi limesema kwamba kabla ya kumalizika leo, yani leo siku ya Ijumaa, basi faili lake itafikishwa mahakamani na baadaye tutaweza kujua labda ni nini, ni lini sasa atafikishwa kizimbani kuweza kujibu yale mashtaka ya mwanzo na kusomea mashtaka yanayo mkabili kwa kwa ujumla, na ndipo labda tutaweza kujua uh, kitakachofuatilia. Asante sana Silvanus Karemera, tutaendelea kufuatilia uh, kesi ya uh, huyu jamaa Calixten Sabimana maarufu Sankara, ambaye anasema ni msemaji wa kundi ambalo linapiga vita serikali ya Rwanda. Basi moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Huku Marekani ikiwa imeongeza viwango vya ushuru kwa bidhaa za China za takriban dola bilioni 200 kutoka asilimia 10 hadi 25, China nayo imepandisha ushuru kwa baadhi ya bidhaa kutoka Marekani, lakini haijahusisha kama mvutano wa kulipizana kisasi. Badala yake, China inaonyesha nguvu yake katika njia nyingine. Katika hatua ambayo haikutarajiwa, China imepunguza kuagiza nyama ya nguruwe kutoka Marekani kwa takriban dola bilioni 6 na nusu, na kuathiri kwa kiasi kikubwa wa wakulima wa nguruwe hapa nchini kwa vile China ni mwagizaji wa pili mkubwa wa nyama ya nguruwe kutoka Marekani. Wachache walitarajiwa ua China ingechukua hatua hii wakati ambapo soko la ndani la nguruwe limepigwa vibaya na mlipuko wa homa ya African Swine. Na bunge la Taiwani limepiga kura kuhalalisha ndoa kati ya watu wa jinsia moja, ikiwa ndiyo nchi ya kwanza barani Asia kupitisha sheria hiyo. Idadi kubwa ya wabunge wameunga mkono sheria hiyo na kuruhusu ndoa ya kudumu kwa watu wa jinsia moja na iwaruhusu kuomba cheti cha usajili wa ndoa. Hatua ya bunge ni ushindi mkubwa kwa watu wa jinsia moja walio katika uhusiano wa kimapenzi ambao wamekuwa wakifanya kampeni kwa miaka kadhaa wakitaka uhusiano wao utambuliwe wa kisheria. Mamia watu wa mkono, ya watu wanaounga mkono uhusiano wa kimapenzi au ndoa ya jinsia moja wamekusanyika nje ya bunge wakisherehekea hatua ya bunge, licha ya mvua kubwa kunyesha. Mamia ya wa waandamanaji walifanya kazi usiku mzima hapo jana mjini Khartoum nchini Sudan kuondoa matofali na vifusi baada ya utawala wa kijeshi kuwataka kufanya hivyo ambapo vimedumaza jiji hilo, na kusema hii ni vyema ifanyike kabla ya kuendelea na mazungumzo kuhusu mashauriano ya kuunda baraza jipya la uongozi. Baraza la kijeshi limesimamisha kwa muda mazungumzo muhimu na viongozi wa maandamano siku ya Jumatano kwa saa 72 na kusisitiza kwamba usalama katika mji mkuu umedorora baada ya waandamanaji kuweka vizuizi kwenye barabara kadhaa mjini humo. Na shambulizi la anga kutoka nje ya Afghanistan limeua wanajeshi 17 wa serikali na kujeruhi wengine 14 katika jimbo la kusini la Helmand lililokumbwa na migogoro kusini mwa Afghanistan. Afisa wa usalama ambaye hakutaka jina lake litajwe ameiambia Sauti ya Amerika kwamba shambulizi hilo baya limetokea nje ya mji mkuu wa jimbo hilo la Lashkar Gah, ambapo maafisa wa polisi wanapigana na waasi wa Taliban. Autalah Afghan, kiongozi wa baraza la jimbo huko Hamland, ameiambia Sauti ya Amerika kwamba kamanda wa kikosi cha polisi wa kukabiliana na uhalifu wa barabarani ni miongoni mwa waliouawa. Naendelea kusafiri na VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama unaungana nasi, unaweza pia kutupata kwenye mtandao wetu www voaswahili com, hali kadhalika kwenye mtandao wetu wa Facebook. Mambo yanakuwa yakiendelea, Patriki, sasa tunaelekea wapi jumaa hii? tunaelekea kwenye jicho letu kama kawaida, siku ya jumaa leo. Katika jicho letu tunaungana naye mwandishi wetu huko Dar es Salaam, Rahab Fred ambaye alipata fursa ya kuzungumza na bia Sinta Mutagwaya. Mutagwawa anasema suala la ndoa si la kuchukuliwa kwa pupa, na hivyo anawashauri mabinti lazima wawe na malengo kabla ya kuingia katika ndoa. Haya, tumsikilize bia Sinta. Waswahili wamesema usilie gizani kwa kumwogopa jirani. Ninataka kusema ukitaka kuendelea na kusonga mbele na kuishi maisha yako vizuri, uchukue pamba ukaweke masikioni, wala usiishi kwa kusikiliza maneno ya watu, bali we mwenyewe utazame dira yako, ninalenga wapi, ninakusudia nini na nini ninataka nikifikie. Kwa maana hiyo, kama umepanga wewe, mpaka nitakapokuwa nimeweza kushona cherehani nikapata pesa yangu tena, nikatunza pesa ya kutosha nitakayojimudu mwenyewe kununua chakula, nguo zangu na kukidhi mahitaji ya nyumbani, ndipo nitaolewa. Madam, tuchukulie yule binti ambaye hakupata nafasi ya kwenda shule, hapo ndipo nitakaposema nitaanzisha familia. Ni vyema kufanya hivyo, kuna mwanaume anafika, ana mali zake. Pamoja na hayo inaweza ikawa ni furaha ya muda mfupi. Ni kweli, kile chako ulichokitafuta kwa nguvu zako, uwezo wako na jasho lako limekutoka, utasimama na kukithamini. Lakini huyu anayekuchukua kwa sababu anacho cha kwake, mara nyingi inatokea baada ya muda fulani, anasema nilidhani umzuri lakini kumbe hungari tena juu yangu ama mbele yangu na umekwisha fifia. Anamleta mwingine, anakupiga teki na anakurushia katika jarala ambako kamwe hutakaa ukanawa sabuni hata uso wako ukawa na nuru kwao. Ni vyema sana mabinti, tutafakari. Hata kama ana mali, tukumbuke ni ya kwake na anaweza kakupeleka siku hiyo, ana magari yake, ana pesa zake benki, lakini siku hiyo akakatika, utafukuzwa kama mbwa koko aliyekwenda kudokoa mboga ya mama maskini. Kwa hiyo basi, ni vyema tuangalie suala la malengo na suala la kujimudu kiuchumi na uwezo wa kusimama wewe kama msichana na hata ukiamua kuwa mama. Binti uliyesikia ndio wewe, umeambiwa na Yasinta Mutagyawa. Shukrani kwa kushiriki nasi hapa kwenye Jicho Letu ndio linatia nanga. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi kwa kutupa vitu hivyo. Wanaambia wapatiriki ni maswala hayo muhimu kwa wanandoa. Bila shaka mabinti wamepata ushauri, na itabidi kabla ya kwenda kufunga ndoa watajua la kufanya. Haya, twende kwenye mambo ya muziki. Sandey yeah. Shomori na wanakwambia Express <laughs> Bila ngoma, bila muziki bado hatujasukuma gurudumu letu la Express. Sasa leo kwenye Express tunaangalia ngoma moja ambayo imetoka mwaka huu mpya, hii ya huyu kijana anaitwa anaitwa Daina Nyange. mm -hmm na ngoma inaitwa jiba jiba. Eh, kitu kimepigwa, unaweza ukasikia kama miadi ya pwani hivi, nanini kitu kituchocezani pata vitu anasema amekwisha choshwa moyo anasema, ondoka, abaki mwenyewe. Mambo hayo ni Dyna Nyange, huyo sio mchezo akifanya, yeah. vitu vyake moja kwa moja <laughs> na kibao chake yeah. safi kabisa. Haya, tunaendelea na burudani Sunday, naam, bila shaka lakini kabla ya kuenda kwenye burudani, kuna wasikilizaji ambao wanatufuata moja kwa moja kwenye Facebook Live. Kunaye huyu Zaumo Changa, anasema niko Dar es Salaam, nawapata vizuri. Naye Mustafa Makunganya anasema au baba Rahma, nawakilisha social media nikiwa Dinembo Tandahimba, Mtwara, Tanzania. Pamoja sana, shukran kwa wale ambao wanaendelea kuifuata Express moja kwa moja kupitia Facebook ya VOA Swahili. Sawa kabisa, basi hebu tuangalie huko kwenye burudani e, katika maswala ya muziki e, mwanamuziki Cardi B inasemekana hivi sasa anaongoza kuwania tuzo nyingi kabisa katika tuzo za BET za mwaka 2019. Yeye peke yake ametajwa kwenye vipengele saba akifuatiwa na Drake, ambaye anatamba rapa huyu kutoka kule Canada, yeye ana vipengele vitano. Pia kuna Beyonce pale, Travis Scott na J Cole Hali kadhalika kwenye vipengele vinne yupo Bruno Mars na 21 Savage, bila kusahau Childish Gambino pamoja na Ella Mai, wao kwenye vipengele vitatu. Pia vilevile vile, kuna kule kwenye kipengele cha mwanamuziki bora wa kiume yupo hip hop, mwanamuziki wa hip hop ambaye hivi sasa ni marehemu hayati Nipsey Hussle anawania tuzo hiyo pamoja na J. Cole, Travis Card, Meek Mill 21 Savage. Hali kadhalika na Drake wamo wote kwenye hicho kipengele. Upande mwingine pia e, mwanamuziki Drake wanasema nyimbo yake au nyimbo zake zimepigwa marufuku kwenye vituo vya redio mjini Milwaukee Wisconsin. Hichi basi ni kutokana na nini? Ni kwa sababu timu yake au timu ya nchi yake ya Canada inacheza na Milwaukee Bucks ya kule Milwaukee, Wisconsin. Sasa wamiliki wa kituo kimoja cha redio kinaitwa KIS FM ambao wako kule Milwaki wanasaba na nyimbo za Drake kwenye kituo chao cha redio zitampa nguvu au zitawapa nguvu timu ya Toronto kwenye michuano hii iliyobaki ya NBA au fainali za NBA ambazo zinaendelea hivi sasa, kwani huyu Drake ni, ni, ni, ni, ni mtu wa Canada, raia wa Canada, ni, ni, ni mshabiki wa hatujui. <laughs> Pengine mshabiki wa Toronto, kwa sababu ameshaona kama kwenye mitandao ya kijamii akionekana kushabikia timu ya Toronto. Eh, uh, uh, Toronto Raptors inashabikiwa naye. Sasa hilo limewapa jamaa wakasema, hapana, hapa hatuwezi piga marufuku kwenye nyimbo zake, piga marufuku kwenye redio yetu hapa, sukumia <laughs> <So>, ndani asukumia mbali na timu ya hiyo ya Milwaki Baks. ta hivi sasa kwenye gemu ya kwanza ya NBA wamekusha shinda kwa pointi mia moja na nane kwa mia moja ndio inaongoza hivi sasa katika mechi za NBA. mm -hmm. Haya basi, kwingineko, mshambuliaji wa timu ya taifa Stars ya Tanzania na kilabu cha Genk ya Ubelgiji anaitwa Mbwana Samata nasema kwamba hivi sasa ameisaidia timu yake kufinda eh, kupata bao kwenye michuano ya nchi hiyo na hatimaye katika bao lake ilipelekea mechi yao kutoka sare na timu yake kupata ubingwa katika michezo au katika ligi ya kule Ubelgiji. Kwa msimu hu 9 kijana huyo anaonekana kutamba kweli kweli kule nchini Ubelgiji. Hali kadhalika, mwanamuziki Ariana Grande ameshtakiwa na mpiga picha wake Torobat Barbera akidai fidia dol 5, au zaidi nuh. Unajua ni kwa sababu gani? mm -hmm. Kwa sababu ya Ariana Grande ameweka picha zake kwenye mtandao wa Intagram akifanya mm -hmm. shoping mjini New York. Sasa unajiweza akajiwiza tatizo likowapi? Pichai zake Ariana Grande aanagand, lakini si hivyo Picha hizi zilipigwa na huyo mpiga picha mm -hmm. kwa hiyo ile haki miliki ipo kwa huyu mpiga picha ambaye alimpiga hizi picha Ariana Grande, na anasema Ariana Grande hakumwomba ruhusa kutumia picha zake yeye kuweka kwenye Instagram. Kwa hiyo kile kimemfanya huyu bwana aende moja kwa moja mahakamani kumshtaki Ariana Grande, amlipe hizo pesa. Basi kazi itasikika kwa mahakamani nini kitaendelea baadaye. mm -hmm. Ni hayo tu baadhi yanayosikika kwenye mambo ya burudani hii leo ripoti safi kabisa ya Sande Shomari kuhusu burudani leo. Uh, sasa tuelekee kwenye swali ambalo tuliliuliza jana. Swali ambalo tumeuliza jana linasema nini: maoni yako juu ya uamuzi wa mahakama ya Burundi kukamata mali ya watuhumiwa wa jaribio la mapinduzi haya? Silvesta Bunda anasema ni safi kabisa, kwa sababu unataka kupindua serikali ili iweje Subiri siku uchaguliwe na wewe utaongoza. Tamaa hizi zinaponza watu. Haya, mwingineo Amina Kadiri. Amina Kadiri anasema huu bwana ni uonevu tu. Ninaye pia kaka kuona MP Ruben anasema yeye kwamba hawa wako sahihi kabisa, maana mapinduzi hayakubaliki kisheria. Mwingine alijibu swali ni Chacha Abdullah anasema hii siyo haki kabisa eh? Hii? Sio haki. Haya basi, hayo tu ni baadhi ya watu ambao wa wamejibu swali hili kwenye mtandao yetu kwenye facebook yetu na Instagram. Lakini basi turudi kuangalia, je, kwenye mitandao ya kijamii ni yapi anayotamba? Patrick, najua umekuwa ukipekuapekua na mi napekua na, lakini nianze na wewe kwanza, tuambie hapo ulioyaona kipekuapekua kweli. Tukianzia huko Kenya, ni kwamba kuna habari ya rais wa zamani wa nchi hiyo mzee Moi Daniel Arap Moi huyu ka, uh, kuna uh, uh, maamuzi yaliyotolewa na mahakama moja huko Kenya. mm -hmm. Kumtaka Arap Moi alipe fidia ya shilingi za Kenya bilioni moja. Kisa na maana ni kwa nini, huyu Moi alishtakiwa na mzee mmoja ambaye anaitwa Cheluguwi. Mzee huyo ana miaka 85, na mkewe Suzan na mtoto wao anaitwa David. Walimshtaki huyu Moi na, uh, na jamaa anaitwa Rai Plywood huwa kwamba waliwapokonya ardhi yao miaka ishirini na nne hiyo iliyopita, kwamba walichukua ardhi yao mm -hmm. kwa sababu labda Moi alikuwa ni rais kachukua hiyo ardhi sasa mm -hmm. Hawa jamaa walifikisha malalamiko yao pale mahakamani sasa. Baada ya kesi kuamuliwa mzee Moi na huyu Rai Plywood ambao walikuwa na uh, miliki ardhi tangu mwaka elfu mbili na saba. Mm. Sasa wameomba kulipa fidia hii ya shilingi za Kenya bilioni moja kwa dola, nafikiri ni karibu dola ngapi, uh, za Marekani uh, shilingi bilioni moja za Kenya ni kama dola za Marekani. Uh, moja nafikiri milioni moja dola za Marekani. Haya, tukienda huko Uganda ni kwamba kuna habari ya maajabu mm hpa -hmm. Serikali ya Uganda imeagiza miche ya bangi na udongo wenye rutuba kwa ajili ya kilimo cha zao hilo, yenye thamani ya mabilioni ya shilingi fedha za Uganda. Waliagiza chembe ya bangi na udongo kutoka wapi? mm. Kutoka Uholanzi na kutoka Sri Lanka yeah. na ya idara ya kukusanya mapato imehakikisha kabisa kwamba hizi chembe ziliingia zikapita pale na zikalipia ushuru. Kwa hiyo umetengeneza fedha kutoka na bangi, zimeingia kwenye ushuru, ushuru. Kwa hiyo watu wanajiuliza hii bangi inakuja ina kufanya nini vipi? Uh, yes. Hapa ripoti inasema kwamba ni ripoti ya Daily Monitor inasema kwamba bangi hii inasaidia katika mambo ya kutengeneza dawa kwa ni maswala ya matibabu, Masa, maswala ya matibabu. Sawa basi tuangalie upande mwingine na wachezaji wa mpira wa kikapu. Hapa apaakani wachezaji wawili wa mpira wa kikapu ambao wanacheza fainali za magharibi, Stephen Curry wa Golden State Warriors na Seth Curry wa Portland Trail Blazers wapo kwenye mitandao kila mahali. Ndugu yangu hawa ni ndugu wawili wanacheza timu mbili tofauti, wanasema ni historia kwenye NBA, ndugu wawili wakishindana kwenye fainali hizi katika timu mbili tofauti. Tofauti. Sasa kazi iko wapi Patrick, kwenye mitandao mm. Kwenye kazi kwa wazazi, baba <laughs> anamsapoti Steve Curry na jezi yake Golden State. Mama uh, uh, uh, anamsapoti ndugu yake, Seth Curry, jezi ya nini? Portland Trail Blazers wamekaa pale. Wazazi roho zimewabana, nani ashinde nani asishinde? Kazi kazi. Mechi zinaendelea, jana ameshacheza mechi ya pili usiku. Mpigwe mtu Trail Blazers wameshapigwa mbili kwa bila. Sasa hivi wanaongoza Golden State, lakini sijui ni mpaka zifike saba. Kwa hiyo hayo ndio mambo ya baadhi tu yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Langu jina Sunday Shomari, nikiwa mwenzangu Patrick, Patrick Nduimana. Kwa herini.