Mei ishirini mwaka 2019, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Jina langu ni Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Tunasikika kupitia kwenye redio na intaneti yetu www voaswahili com Masafa ya 107.5 FM VOA Nairobi, Kenya, 104.3 FM Kigali, Rwanda, pia kwenye redio zetu shirika maziwa makuu na Afrika Mashariki. Karibuni. Kati yaya leo utakayoyasikia kwenye matangazo haya ni kwamba baada ya mvutano wa muda na mtangulizi wake Hatimaye Rais Felix Chisekedi amemteua Profesa Silvesta Ilunga Ilunkamba mwenye umri wa miaka 73 kuwa waziri mkuu. Wachambuzi wanasemaje kuhusu uteuzi huu? Wadadisi wengi wamehisi kwamba hatua hiyo ya kuchagua mtu kama huyo inamaanisha kwamba bado Kabila atakuwa na nia ya kurejea madaraka na serikali ya Kenya yatangaza kuwafurusha raia wote wa kigeni wanaendelea kuwekeza katika michezo ya kamari, ikisema michezo hiyo ni tishio kubwa kwa vijana wa nchi hiyo. Naam, kabla ya kusikiliza habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu, Patrick Ndwimana anakusomea habari muhimu za dunia. Rais wa DRC Felix Chisekedi leo amemteua Silvestre Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu. Tangazo la rais kumteua waziri mkuu limesomwa kwenye televisheni ya taifa. Ilunga Ilukamba mwenye umri wa miaka 73 ni kutoka chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila. Anachukua nafasi ya Bruno Chibala aliyehudumu nafasi ya waziri mkuu tangu Aprili 7 mwaka 2007 chini ya utawala wa rais wa zamani Joseph Kabila. Wakati huo huo, maelfu ya watu leo wamemlaki kwa shangwe na vigelegele Moizi Katumbi, mpinzani mkuu wa rais wa zamani Joseph Kabila, alipowasili leo kwenye uwanja wa ndege mjini Lubumbashi akirejea nyumbani kutoka uhamishoni. Katumbi mwenye umri wa miaka 54 mwanasiasa pia mfanyabiashara alikuwa gavana wa jimbo la Katanga kwa muda mrefu. Katumbi alikataliwa kushiriki kwenye uchaguzi wa Desemba mwaka jana, baada ya kuhukumiwa kifungo cha miaka mitatu jela akiwa nje ya nchi kwa madai ya kumiliki ardhi kinyume cha sheria, shutuma ambazo alizikana, lakini hukumu hiyo ilifutiliwa mbali na vyombo vya sheria vya DRC. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif leo amemsihi rais Donald Trump kujaribu kuonyesha heshima kuliko kutoa kauli za vitisho dhidi ya Iran. Waziri huyo ametamka hayo akijibu twitter iliyoandikwa Jumapili na Rais Trump akisema hapa, namnukuu, kama Iran inataka vita, basi huo utakuwa mwisho rasmi wa Iran. Kamwe msijaribu kuitishia marekani tena. Zarif amesema Trump akishinikizwa na mshauri wake wa usalama wa kitaifa John Bolton na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, anafikiri atafanikisha kile wavamizi wengine walichoshindwa kufanya. Alipoulizwa na wanahabari wiki iliyopita Iwapo Marekani itaingia kwenye vita na Iran, Trump alijibu natarajia hilo hali itotokea. Mfalme wa Saudi Arabia, ambaye ni mshirika mkuu wa Marekani, Salman, aliomba kufanyike vikao vya dharura baina ya viongozi wa mataifa ya Kiarabu ili kujadili kile anachotaja kama visa vya chokochoko -choko na madhara yake. Saudi Arabia inashuku Iran ilihusika kwenye kitendo cha wiki iliyopita cha kuharibu mabomba ya mafuta yanayopatikana pwani ya Umoja wa Falme za Kiarabu. Mabomba mawili yaliyoharibika ni ya Saudi Arabia. Kampuni kuu ya mtandao wa internet ya hapa Marekani, Google, leo imetangaza masharti kwa kampuni ya mawasiliano ya China Huawei kutumia huduma yake ya Android ili kutekeleza maamuzi ya utawala wa Rais Trump kuiwekea kuiweka katika orodha ya makampuni ya ambayo ni tishio kwa usalama wa taifa. Makampuni ya Marekani na China yamesema. Huawei ambayo mamilioni ya simu zake za mkononi yanatumiwa ulimwenguni kote, itaendelea pamoja na hivyo kutumia huduma nyingine za Google kama Gmail, YouTube na Maps. Wachambuzi wa maswala ya teknolojia wanasema hatua hiyo ya Google itaathiri mauzo ya kampuni ya Huawei kimataifa, na hivyo kufanya wateja wengi kutonunua simu za Huawei ambazo hazitakuwa na huduma muhimu za Google. Marekani ilichukulia vikwazo Huawei kwa madai kuwa teknolojia yake inaweza kutumiwa kwa kuwafanyia ujasusi wa Marekani, madai ambayo alikanushwa na Huawei. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya madini imesema hivi leo Jumatatu kuwa imeitoza faini kampuni ya uchimbaji madini ya Akasia kiasi cha dola milioni nne na laki nne kwa uchafuzi wa mazingira katika machimbu, katika machimbo yake ya North Mara. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Acacia bado inamilikiwa na kampuni ya Barrick Gold, iko katika mzozo wa muda mrefu kuhusu kodi na Tanzania. Ililazimika kupunguza uzalishaji kwa theluthi moja baada ya serikali kupiga marufuku mauzo ya nje ya madini ya ghafi kutoka kwenye machimbo yake mawili ya Bulahulu na Buzagi mwaka 2017. Baraza la Taifa la Mazingira Tanzania, NEMC lilitoa amri ya hifadhi ya mazingira EPO kuhusiana na uchafuzi wa mazingira kutoka katika mabawa yaliyopo kwenye eneo la North Mara. Waziri wa madini Doto Biteko amesema machimbo ya dhahabu ya North Mara yamepewa wiki mbili kulipa faini na wiki tatu kurekebisha tatizo hilo kwenye maeneo yao ya hifadhi, Biteko ameiambia Reuters. Waziri ameongezea kuwa kama kampuni hiyo itashindwa kutekeleza amri hiyo, hatua kazi zitachukuliwa dhidi yao. Wiki iliyopita waziri Biteko na waziri wa mazingira Januari Makamba walitembelea machimbo hayo ambako shughuli za uchimbaji zinaendelea licha ya ripoti ya NEMC. Acacia pia inakabiliwa na kodi ya takriban dola milioni 190 ambazo kwa kiasi kikubwa zimepunguza shughuli za kampuni hiyo katika taifa hilo la Afrika Mashariki. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka studio za Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Rais mteule wa Ukraine Volodimir Zelensky leo ameapishwa kama rais mpya wa nchi hiyo. Mara tu baada ya kula kiapo, amelivunja bunge la Ukrain akilitaja kama bunge la watu wenye ubinafsi na lengo la kujitajirisha. Baada ya kuvunja bunge hilo, lilijulikana nalo kama Rada, Zelenski aliomba bunge hilo kupitisha mswada dhidi ya wabunge kujitajirisha kinyume cha sheria na kuunga mkono hoja zake za kuwafuta kazi waziri wa ulinzi, mkuu wa idara ya usalama, mwendesha mashtaka mkuu, wote wakiwa ni washirika wa, wa rais wa zamani Petro Poroshenko. Uchaguzi wa bunge jipya utafanyika katika muda wa miezi miwili na huenda wafuasi wa Zelenski wakajinyakulia viti vingi kwenye uchaguzi huo na hivyo kuruhusu sera zake kupitishwa. Katika hotuba yake, Zelenski ameliambia ya bunge kwamba lengo lake kuu hivi sasa ni kufanikisha mkataba wa sitisho la mapigano mashariki mwa Ukraine, ambako mapigano ya miaka mitano kati ya wanajeshi wa serikali na wapiganaji wanaotaka kujitenga na Ukraine wanaoungwa mkono na Rusia yamesababisha vifo vya watu elfu 13. Zelenski mwenye umri wa miaka 41, ambaye alikuwa mchekeshaji na mtu maarufu kwenye televisheni alishinda uchaguzi wa rais mwezi uliopita kwa asilimia 73 ya kura, na hivyo kuwa rais wa kwanza kijana katika taifa hilo. Rais wa zamani wa Afrika Kusini Jacob Zuma leo amefika mahakamani akiomba kufutiwa mashtaka yanayomkabili ya shutuma za ufisadi. Baadhi ya mashtaka yanayomkabili ni shutuma kuwa Zuma alipokea fedha kuhusiana na makubaliano ya silaha yaliyofikiwa liof, ya na Ulaya katika miaka ya tisini. Tuhuma nyingine zinazomkabili ni ubadhirifu, ufisadi na mzunguko haramu wa biashara ya fedha. Zuma alikuwa naibu rais wakati wa makubaliano hayo yalipofikiwa. Mashtaka hayo yaliondolewa muongo mmoja uliopita muda mfupi kabla ya kuwa rais, lakini yakafufuliwa tena mwaka 2016. Zuma hata hivyo amedai kurejeshwa kwa mashtaka hayo kuna ushawishi wa kisiasa, na hivyo anataka yaondolewe moja kwa moja. ni matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA washington DC. Unaweza pia kusikiliza matangazo haya kupitia mtandao wa www voa swahilicom. Rais wa Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, Felix Chisekedi, amemteua Profesa Silveste Ilunga Ilunkamba kuwa waziri mkuu mpya. Ilunkamba mwenye umri wa miaka 73 kutoka jimbo la Katanga, mfuasi wa chama cha rais wa zamani Joseph Kabila, ambaye amekuwa mkurugenzi wa shirika la reli DRC ameuteuliwa baada ya makubaliano kati ya rais Tshisekedi na rais mstaafu Joseph Kabila. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwana Milongo, muda mfupi uliopita, na nimeanza kwa kumuuliza Silvestre Ilunga Ilunkamba ni nani katika siasa za DRC. Kwa kweli ni mtu ambaye kisiasa hajulikani sana. Ni profesa wa chuo kikuu huko Lubumbashi, na baadaye alikuwa waziri wa fedha na bajeti chini ya utawala wa Mobutu, na miaka ya utawala wa Kabila aliweza kuongoza uh, kamati ya kitaifa ya mageuzi ya viwanda vya kitaifa na mashirika ya umma na baadaye akawa hadi siku ya leo kama vile kiongozi wa kampuni hiyo ya reli kwa kipindi cha miaka kumi kwa... kwa kweli ni mtu ambaye hajulikani na kizazi vipya wakungu walio wengi, ni kwa mara ya kwanza wengine wamesia jina hiyo. Ni mchezo wa siasa ambao umekuwa ukiangaziwa sana nchini DRC. Anatoka katika safu ambayo unasema haina mchezo wa siasa. Je, Shisekedi amezingatia mambo gani katika kumteua kwamba ataongoza wanasiasa nafasi za kisiasa? Cha kwanza ni kwamba watu wanamfahamu, ni kwamba ni mchapakazi. Uh, hilo ni jambo la kwanza. Pili uh, mtu mwenye kuwa na umri u um, um, mtu mzima. Wengi wamesema kwamba ni mtu ambaye hana tamaa uh, uh, nyingine ya madaraka kwa hiyo inaweza kuwa ni kitu kilichochangia kabisa kwa uh, uh, rais aliyoondoka Joseph Kabila kupendekeza jina lake na kuona kwamba huenda uh, Kabila akawa tena na nia ya kurejea madarakani. Kwa kweli, wadadisi wengi wamehisi kwamba hatua hiyo ya kuchagua mtu kama huyo ni inamaanisha kwamba bado Kabila atakuwa na nia ya kurejea mad madarakani na kwa kweli ni mtu ambaye anaweza akawa anawaweka pande zote eh, pamoja kama jinsi mwenyewe ametoka kuelezea, kwa sababu alitajwa moja kwa moja kupitia kwenye televisheni ya taifa huko kwenye ikulu ya rais, na alionyeshwa kwa taifa nzima na ye mwenyewe amezungumza na kusema kwamba atafanya kazi ili kuchangia mush, eh, ushirikiano wa kabili na- unaendelea eh, kupitia serikali ambayo ataunda ushirikiano wake katika siasa unampa nafasi gani kabila ili wachambuzi waone kwamba huyu kwa kweli ni nafasi ya kabila tena kujiandaa kurejea kwa nafasi nyingine. Ni hiyo kuona kwamba ni mtu ambaye umri wake tayari amekuwa na miaka sabini na, na, na, na tatu na ifikapo mwaka elfu mbili na ishirini na tatu anaweza kuwa na zaidi ya miaka e, e, e, sabini na nane na, na hivi kwa hiyo hayo yote yamekuwa ni masuala ambayo yameweza kuchangia kwa wadadisi kuweza kuhisi kama hali kama hiyo. Na umejua, kwenye chama cha Kabila kulikuwa na watu ambao kila mmoja alikuwa nadhani kwamba anaweza akateuliwa kwenye wadhifa huo. Kumekuwa na wale ambao walikuwa wanasiasa chipukizi hivi sasa, na kwa kweli wamejikuta kwamba hawakupewa wadhifa huo. Ni mwandishi wetu Salehe Mwana Milongo kwa mahojiano ya simu. Kutoka, uh, kuhusu uteuzi wa waziri mkuu Profesa Silvesta Ilunga Ilunkamba. Ikiendelea na habari za dunia, wizara ya mambo ya ndani ya Misri inasema majeshi ya usalama leo yamewaua washukiwa wanamgambo kumi na wawili katika uvamizi uliofanyika karibu na mji mkuu Kairo. Taarifa ya wizara ya mambo ya ndani inasema vilipuzi, silaha na zana tofauti zimekutwa kwenye maeneo tofauti ya wanamgambo wanaohusishwa na kundi la Hasm lenye uhusiano na kitengo cha kijeshi cha Muslim Brotherhood. Operesheni hiyo imefanyika siku moja baada ya basi moja lililokuwa na watalii kukanyaga bomu la kutegwa kando ya barabara karibu na piramidi kwenye mji wa Giza. Watu 17 walijeruhiwa katika shambulizi hilo, lakini bado hakuna kundi lilodai kuhusika, na wizara ya mambo ya ndani haikuhusisha uvamizi wa Jumatatu na mlipuko huo. Sweden leo imetoa rasmi hati ya kumwomba mwanzilishi wa mtandao wa WikiLeaks Julian Assange aendelee kushikiliwa nchini Uingereza. Mwendesha mashtaka Eva Marie Person amesema ameomba Assange aendelee kuzuiliwa kama hatua ya kwanza katika utaratibu wa kuomba Uingereza imkabidhi kwa Sweden kujibu mashtaka ya ubakaji dhidi yake mwaka 2011. Assange alishutumiwa kuwabaka wanawake wawili baada ya mkutano wa WikiLeaks uliofanyika mjini Stockholm, lakini Assange alikanusha madai hayo. Baadaye aliomba hifadhi kwenye ubalozi wa Ecuador mjini London akidai tuhuma za ubakaji dhidi yake ni njama za kutaka kumfukuza nchini na kumleta Marekani. Mwezi april ubalozi wa Ecuador mjini London ulisitisha hatua yake ya kumpa hifadhi Assange kwa madai kuwa amekiuka mara kadhaa sheria za hifadhi. Marekani imeomba Assange afikishwe Marekani kujibu mashtaka ya kudukua na kusambaza maelfu ya habari ya siri za jeshi la Marekani na mawasiliano ya kidiplomasia ya Marekani. Unasikiliza sauti ya America, VOA. Bado tupo DRC ambapo Kabla ya kuteuliwa kwa waziri mkuu, mwanasiasa mwana wa upinzani maarufu sana nchini humo, Moise Katumbi amerejea baada ya kuishi uhamishoni kwa muda wa miaka mitatu. Katumbi amerejea nyumbani baada ya mashtaka yaliyofunguliwa dhidi yake wakati wa utawala wa Joseph Kabila ya uhalifu ukiwemo udanganyifu, kuajiri mamuluki na kujipatia uraia wa pili kinyume cha sheria kufutiliwa mbali na rais Felix Shekedi. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Lubumbashi, Kahozi Kosha, baada ya kuwasili kwa Katumbi, na kuanza kwa kumuuliza aliyosema Katumbi punde tu alipowasili katika uwanja wa ndege wa Luano. Amewashukuru watu wengi, maelfu ya watu ambao waliomulaki kwenye uwanja wa ndege, na anasema anarudi ili amani idumu jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, na anarudi alisema, katiba ya nchi iheshimiwe. Hiyo ndio ilikuwa matamko yake ya kwanza mara tu alipotoa mguu wenye uwanja wa ndege, aona hapa mjini Lubumbashi. Anaposema katiba ya nchi iweze kuheshimiwa, ni masharti gani ambayo yanaandamana na kurejea kwake? katiba ya nchi iheshimiwe ni kuomba e, muhula wa rais kulingana na katiba ya nchi iheshimiwe kwa miaka mitano kwa sababu katumbi ame alikuwa akitumika pamoja na rais e, mstaafu Joseph Kabila imara ni mara alimeomba rais aheshimie katiba ya nchi ya muhula miaka mitano ndio wa, wakati mapatano ma, ma, ma, ma, ma, ma, ma, yao imeanza kuzorota ku, ku, na ni hapo katumbi akafunguliwa kesi ya mamluki Ha, mambo kadhaa na alibidi ali, ali aondoke eh, akiwa mgonjwa akipata matibabu huko Afrika Kusini na huko Ulaya. Hiyo ndio mambo ambayo limkabili na hapa anarudia, licha kusamehewa serikali ya rais eh, Felix Tshisekedi ilifuta makosa yote, kwa sababu Katumba alihukumiwa, ukumbuke alihukumiwa jela miaka mitatu, lakini hiyo makosa yote, hiyo kesi yote ilifutwa na rais lii Kisekedi serikali ilimpa masharti yoyote kabla ya kumpa hiyo pasi na kumruhusu kuingia nchini, hakuelezewa chochote. Lakini Katumbi, watu wengi wanajua kama anazungumza kila siku na li Kisekedi mwenyewe, walikuwa wakimsapoti e, Kisekedi wakati ambao wapinzani walikuwa wakidai kupata mgombania e, moja wa upande wa wapinzani. Katumbi amesema tu yeye amerudi kama mpinzani, lakini mpinzani kikatiba hawezi kumpingaka kisekedi kama wapinzani atapata katiba ya Congo na ndio katiba itampatia kama yeye anakuwa kama vile mpinzani na masharti yake, anaomba atamsaidia kwa sababu katika siasa hii leo Felix Tshisekedi hana wabungi kwenye baraza la bunge. Ni katumbi ndio vyama vinavyomsapoti katumbi ndio vinakuwa na wabungi wengi wa upinzani kwenye baraza la bunge, vilevile kwenye senate ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wachambuzi wanasema huenda ushirikiano wowote ukaonekana kati ya Chisekedi na Katumbi, labda kuingizwa katika serikali na Katumbi naye kuweza kuhudumu pamoja na Rais Shekedi. Eh, kwa kweli watatisi wa mama wanasema wakiwa pamoja kwa sababu Kisekedi na bano ambavyo kisiasa wabunge ni wengi kutoka katika wale vyama vya siasa vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila. Ni Kahozi Kosha, mwandishi wetu wa Lubumbashi. Serikali ya Kenya imetangaza kuwa itawafurusha raia wote wa nchi za kigeni wanaoendelea kuwekeza katika michezo ya kamari, ikisema inaendelea kuathiri vijana wake. Hatua wa hiyo inajiri baada ya kupigwa marufuku matangazo ya michezo ya bahati nasibu katika vyombo vya habari na mitandao ya kijamii wiki tatu zilizopita. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anaripoti zaidi. Here. He facilitates you otherwise. But otherwise... Michezo ya bahati nasibu kwa muda sasa imekuwa ikiandamwa na serikali ya Kenya kwa kile inachokitaja kuwa ni athari hasi kwa makundi ya vijana yanayotenga muda na rasilimali za kuwekeza ili kujikimu na japo vijana wameeleza peupe kuwa michezo hii ni kitega uchumi kwao, kwa, kwa madai kuwa nafasi za kazi nchini Kenya zimepungua, serikali ya Kenya imeeleza kuwa vijana wengi wanajiingiza katika madeni kwa kuchukua mikopo ya benki kujiingiza katika michezo hiyo look at what the figures show, uh, as it were we have to be mindful of our society also Harakati ambazo serikali ya Kenya imechukua ni kuteketeza kwa moto makasha na mitambo ya baadhi ya michezo hii, na vilevile kuweka sheria zinazolemaza kunawiri kwa michezo hii. Baadhi ya kampuni za michezo hii ya kamari zimefadhili timu za kigeni wanaowekeza katika michezo hii na kutoa amri ya kufurushwa kwao, I would like them to leave the Aidha, Bwana Matiangi anaeleza kuwa hata sita kuwaondosha raia hao usiku huu, iwapo majina yao yatakuwa kwenye orodha ya wale waliobadili mkondo wa kufanya aliowaleta Kenya. Pia serikali ya Kenya imeeleza kuwa makampuni haya yameshindwa kulipa serikali ushuru wenye kima cha shilingi bilioni 26. Hatua hii kizidishwa na maamuzi ya mahakama dhiri hatua za serikali yasimamisha baadhi ya makampuni hayo chini ya kipindi cha wiki tatu zilizopita, bodi ya Kenya inayodhibiti uchezaji kamari ilipiga marufuku utangazaji wa michezo ya kamari kupitia vyombo vya habari na katika mitandao ya kijamii. Hayo yalinukuliwa kupitia gazeti rasmi la serikali kuyataka matangazo yoyote kuhusu michezo ya bahati nasibu kutopeperushwa kati ya saa kumi na mbili asubuhi na saa nne usiku kwenye vyombo vya habari. Wamiliki wa kampuni hizo pia walipigwa marufuku kuweka mabango ya kutangaza michezo hiyo au tumia watu walio na ushawishi mkubwa katika jamii kama vile wachezaji maarufu au wanamuziki sifika kufanya matangazo hayo. Lakini uamuzi wa mahakama kuu Jumatatu umesitishwa kwa muda agizo la bodi hiyo hadi wakati ule kesi iliyowasilishwa mahakamani humo itakaposikilizwa na kuamuliwa. Awali, kabla hatua hiyo, serikali ya Kenya iliweka agizo la kupiga marufuku leseni za makampuni ya michezo hiyo ya bahati nasibu ifikapo Julai mosi mwaka huu hadi wakati ule wafadhili wa makampuni haya wataonyesha vibali vya kulipa ushuru kwa halmashauri ya ukusanyaji ushuru KRA. Serikali ya Rais Kenyatta imeeleza kwa asilimia 76 ya vijana nchini Kenya wanaendelea kucheza michezo hii ya kamari na kusisitiza kuwa wamiliki wa makampuni haya kwa asilimia 90 ni raia wa nchi za kigeni. Aidha, serikali pia imeeleza kwamba visa vingi vya mauaji ambavyo vimekuwa vikishuhudiwa nchini Kenya, vingine vimekuwa vikisababishwa na vijana ambao wameshindwa kupata mafanisi katika michezo hii ya kamari. Kenneth Wandera, sauti Amerika, Nairobi. michezo Nam barabara kabisa, ni wakati mwingine wa kupata habari za michezo langu. Jina ni Sandey Shomari na moja kwa moja basi tunaanzia huko nchini Kenya ambapo zikiwa zimesalia mechi tatu tu kabla ya ligi kuu nchini humo KPL kukamilika. Bingwa mtetezi wa kombe hilo klabu ya Gor Mahia kwa mara nyingine tena wamedhihirisha kuwa wao ndio wafalme wa debi la mashemeji. Hii ni baada ya kuwacharaza mahasimu wao wa jadi wa klabu ya AFC Leopards, ukipenda kuwaita chui, kwa kibano cha magoli matatu kwa moja. Denis Wanyonyi alihudhuria debi hilo na kutuandalia taarifa ifuatayo. Kwa mara nyingine tena, shangwe, vifijo na nderemo <coughs> mashabiki kwa klabu ya Gor Mahia zilitanda nje na ndani ya uga Moi Sports Centre Kasarani siku wow, ya Jumapili jioni baada ya klabu hiyo kwabwaga watani wao tangu jadi klabu ya AFC Leopards kwa kibano cha magoli tatu kwa moja kwenye mechi ya ligi kuu nchini Kenya KPL. Akiongea baada ya debe hilo la mashemeji ambalo alisitishwa baada ya vurugu na vurumai kuzuka, na nahodha wa AFC Leopards David anakiri kuwa kuzembea kwa safu ya ulinzi pamoja na kupoteza nafasi nyingi katika ya cha wanachui safu ya ushambulizi ndicho chanzo cha najua kwamba imekuwa ni dabi la mashemeji Uh, tumepoteza alama tatu. Unazungumzia vipi mechi ya leo na mechi ambayo inakuja? Uh, mechi ya leo kama I hope imekuwa ngumu, but tumemez chances na pia wamefunga hizi chances, so imekuwa tu ndio hivyo ball Chase zao kwa ome, ome. Upande wake nahodha wa Gor Haron Shakava anasema kuwa uwiano na utangamano ndio chanzo cha wao kusajili matokeo mema, ikizingatia kuwa wanalenga kulihifadhi taji hili msimu huu tena. Okay, tena mchana umekuwa mgumu, ukiangalia na umekuwa mzuri, tumecheza mechi mzuri. Nashukuru kila mtu kujitokeza, na tumenjoy game. Nadhani sisi kama team, tuna tafuta point tatu tupate kutoa ubingwa, tuanze kujipanga mapema na Champions League next year, at least leo timu yetu iko yu pamoja, na tuone vile itakuwa. Kutokana na hilo sasa, alikuwa mchezaji wa zamani wa klabu hiyo ya AFC Leopards na timu ya taifa ya soka Harambee Stars, Bonface Ambani, ametoa wito kwa viongozi wa klabu ya AFC Leopards kusajili wachezaji wapya watakaosaidia timu hiyo kusajili matokeo mema siku za usoni. Sajili wenyewe AFC Leopards tayari na kuonyesha, kwa sababu eh, mechi kama hizi lazima pia msajili wale wachezaji kwa wale, kwa kweli mnaelewa kwamba kazi wataifanya na definitely kulose hivyo, kila saa kila wakati bwana FC Leopards, sidhani kama kwangu, uh, ni jambo la kufurahisha hata kidogo. Zikiwa zimesalia mechi tatu tu pekee kabla ya ligi kuu kufikia tamati yake, Gori inaongoza jedwali hili kwa alama 60 na asti Tisa bandarini kwa alama sitini na moja, Sofapaka ikijikita ya pili ikijikita katika nafasi ya tatu kwa alama hamsini na saba, nao Kakamega Homeboys pamoja na Sony zikiwa katika nafasi ya nne na tano, mtawalia, kwa alama hamsini na mbili. Mahasimu wa Gor Mahia kwa maana AFC Leopards wamesalia katika nafasi ya kumi kwa alama thelathini na tisa. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo mwana kwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Asante sana, Dennis Wanyonyi kutoka huko, Nairobi, Kenya. Basi kutoka huko sasa tuelekea nchini Tanzania ambapo ligi kuu ya soka nchini humo nayo inaelekea ukingoni. Klabu ya soka ya Simba iko mbioni tena kutaka kutetea taji lake, lakini hilo je, litawezekana? Hali iko vipi? George Njogopa ana taarifa kamili. Klabu ya Simba huenda kesho ikatoa rasmi ubingwa wa ligi kuu soka Tanzania Bara kama itafanikiwa kupata pointi moja katika mchezo wake wa mwisho mwisho dhidi ya Singida United. Vijana wa Msimbazi, ambao wameondoka leo Dar es Salaam kuelekea Singida, wanahitaji pointi moja tu ili kuletea ubingwa wake, na tayari mashabiki wake mitano imeshaanza kuweka tambo wakisema kwamba mwaka huu ni wa Simba. Jana yani walifanikiwa kufikisha pointi 88 baada ya kuitwanga Ndanda FC kwa mabao mawili kwa sufuri katika mchezo mwingine wa kiporo cha ligi kuu ya soka Tanzania Bara. Matukio ma yote ya sare au ushindi yanatosha kuhakikishia Simba vinara kwa mara nyingine, kwani hakuna timu itakayeweza kufikisha pale itakapokuwa imefika. Msemaji wa klabu hiyo Haji Manara amejigamba leo kwamba lazima hiyo kesho watangaze ubingwa. Tutakwenda kusaka ubingwa kesho. Singida kuna timu nzuri, wala utakiwi kuidharau, ni timu nzuri, cheza vizuri, wamejipanga, tunaamini watakuja kupambana ili kutuzuia japo kwa muda mfupi lakini sisi tunataka ushiri na tunaomba wapenzi wetu wa Singida, wa Dodoma, Tabora hadi Kigoma na wilaya zake za mkoa wa Singida waje kwa wingi kesho na afia. Wakati hayo yakiwa ya huku Msimbazi huko Jangwani, wanaendelea kupumua nafasi ya pili wakiwa na pointi 83 wakiwa wamebakiza michezo miwili tu, ambayo itakuwa ni kukamilisha ratiba ya ligi kuu soka Tanzania Bara inayoingia ukingoni mwishoni mwa mwezi huu. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti Amerika. Asante sana George Njogopa kutoka Dar es Salaam Tanzania. na kwingineko katika fainali za michuano ya NBA hapa Marekani, timu ya vijana wa Canada, Toronto Raptors ilioangusha Milwaki Bucks kwa pointi 118 kwa 112 kwenye uwanja wa nyumbani wa Scotiabank Arena katika muda wa ziada kwa mara ya pili, hapa wakiita double overtime, na hivi sasa basi wakiongoza kwa jumla ya michezo miwili kwa mmoja katika mchuano wa michezo saba inayoonekana itakuwa mirefu kwa timu hizi mbili. Na kwa upande wa magharibi timu ya Golden State Warriors imeendeleza wimbi la ushindi dhidi ya Portland Trail Blazers baada ya kuchapa pointi 110 kwa 99. Na kufikia hapo, ninakamilisha jamvi la michezo kwa siku ya leo. Jina langu ni Sunday Shomari, tukutane tena wakati mwingine. Kwa heri kwa sasa. Sasa na kusomea muhtasari wa habari za dunia. Rais wa DRC Felix Tshisekedi leo amemteua Silvestre Ilunga Ilukamba kuwa waziri mkuu. Tangazo la rais kumteua waziri mkuu limesomwa kwenye televisheni ya taifa. Ilunga Ilukamba mwenye, mwenye umri wa miaka 73 ni kutoka chama cha PPRD cha rais wa zamani Joseph Kabila. Serikali ya Tanzania kupitia wizara ya madini imesema hivi leo Jumatatu kuwa imeitoza faini kampuni ya uchimbaji madini ya Akasia kiasi cha dola milioni mbili na laki nne kwa uchafuzi wa mazingira katika machimbo yake ya North Mara. Waziri wa mambo ya nje wa Iran Javad Zarif leo amemsi rais yes, Donald Trump hujaribu kuonyesha heshima kuliko kutoa kauli za vitisho dhidi ya Iran. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi amekuwa Hadija Riami, mwelekezi Aida Isa akiwa na Fiona Wamai, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Mimi ni Kenneth Bwire. Asante sana msikilizaji, kwa muda wako kutusikiliza. Basi niruhusu nikutakie usiku mtulivu.