Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Barabara kabisa, hiyo ni VOA Express ambayo imeingia hewani tukiwa hapa Washington DC leo, ikiwa ni Mei tarehe 21 mwaka 2019 hapa studio, anayokaribisha ni Patrick Ndwimana. Naitwa Kennes Bwire, msikilizaji. Unajua Patrick bwana, ni mengi. Kila siku kunapokucha, binadamu huwa tunafanya vitu vingi sana, vingine vinakuwa vinapea sana kwenye mitandao, vinapea kwenye masikio ya watu, wanavizungumzia zaidi, na vingine vinakuwa ni mambo ambayo wanajadiliwa zaidi. Lakini kando ya yale mengi ambayo tutazungumzia, yapo ambayo anapewa uzito kwenye kipindi. Kuna kitu ambacho uh, labda wasikilizaji wetu walikuwa wazui zaidi, ni kwamba leo tutakuwa na makala ndefu sana ya ushauri hasa kulenga vijana, hususan wale vijana wavulana kwa wasichana wanapotaka kufunga ndoa ha? yale mambo ya sherehe za harusi, tutasikia nini wanazungumza, na nini wataalamu au wale wanatoa ushauri kuhusu mambo ya ndoa wanazungumza nini? Vilevile tutaangalia mambo ya dijitali, teknolojia ya dijitali upande wa vijana, kwasababu wanasema kuendeleza au kuwekeza kwenye sekta ya teknolojia dijitali na manufaa sana kwa vijana na kukuza uchumi wa Afrika. Tusikie mmoja ambaye anasema amenufaika na mambo ya teknolojia ya kidijitali. Naam, uh, haijaonekana sauti hiyo, lakini tutazungumzia zaidi, kama tulivyosema leo ni makala au ni kipindi maalum ambacho tunazungumzia zaidi kuhusu vijana na maisha ya vijana kila siku wanakuambia kwamba unapotaka kufunga ndoa ugharamike mwenyewe ama wengine wakuchangie ndipo uende uka <laughs> ukalipe posa. <laughs> Unajua Patrick, kuna nchini Tanzania katika masuala ambayo yanabobea kwenye mitandao ya kijamii, kuna mbunge wa Kahama Mjini. Uh, leo ni Jumanne, sio ndio huu? Hey, mbunge anaitwa Jumanne Kishimba vilevile vile. <laughs> Uh, anataka serikali kuhalalisha matumizi ya bangi wengine huwa anaitwa marijuana, sio? Nchini Tanzania kwa matumizi ya dawa. Hata hili limetokea Uganda. Sasa ameliambia bunge siku ya Jumatatu kwamba mataifa mengine manne ya Afrika tayari yamehalalisha bangi, mbona isiwe ni Tanzania, isiwe Tanzania? <laughs> Ee, bangi ikaweze kutumika zaidi. Ametaja nchi kama Lesotho na Zimbabwe pamoja na Uganda, alikosema kwamba tayari Uganda imesema kitu, sisi tutakuza hapa, tutawauzia watu <laughs> na tutapata pesa nyingi na tutaweza kutosheleza mahitaji. Wanasema utafiti uliofanywa ni kwamba bangi mm. <laughs> inachangia sana katika mambo ya sekta ya afya, hasa kutengeneza zile dawa kukabiliana na baadhi ya maradhi gunia. Gunia moja la bangi ananukuu kwamba linauzwa kati ya shilingi milioni 4 na 4 nukta tano katika nchi ya Zimbabwe na Lesotho, hivyo pia na matumaini kwamba Tanzania itaweza kupata hela sana. Itabidi watu waanze ku... <laughs> kufanya kilimo cha bangi. Ni hatari sana swala <laughs> so, lingine ambalo linatamba sana kwenye mitandao ya kijamii ni kuhusu ile gold, dhahabu bandia. Wanasema dhahabu ambayo si si halali, si halali. Uliendaje? Ni huko Kenya mm. Bado mjadala unaendelea baada ya ile sauti inasema ni sauti ilikuwa nasikika ya baadhi ya viongozi au moja kati ya viongozi. Sasa leo kuna uh, watu wanajiuliza kipi kimetokea kuhusu biashara hii. Sasa mmoja wa watu, watuhumiwa ambaye ni Seneta Moses Wetangula ambaye ametajwa sana na vyombo vya habari nchini Kenya ni kwamba anawakilisha Kenya katika kongamano kupambana na ufisadi ambalo linaendelea nchini China, na vilevile ametajwa katika sakata hii ambayo inahusika na ufisadi, ametajwa lakini anashiriki kwenye kongamano la kuhusu ufisadi, kupambana na ufisadi. Lakini unajua uh, mwendesha mashtaka alisema kwamba uchunguzi umefunguliwa na Yulet ambaye atakuwa na habari kuhusu biashara hii ambayo sasa imeleta hali ya taharuki na hali ya msukosuko upande wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Kenya na ufalme wa nchi za Kiarabu. La tatu linalotamba zaidi ni kuhusu kampuni ya teknolojia ya hivo tu, ambayo baada ya kuingia katika mgogoro na Marekani watu wameingia kwenye mitandao, kila mtu anataka kujua kampuni ya Huawei ni kampuni ina gani? Mbona mgogoro na mambo mengine kama haya? Lakini tunapozungumzia teknolojia tunakwenda huko Kigali, Rwanda. mm -hmm, kwamba uh, hapa nasema hivi taarifa anasema hivi: nchi za Afrika zinatakiwa kufanya kazi pamoja ili kuwekeza kwenye ujuzi wa kidijitali kwa vijana katika vyuo na vituo vya elimu ya juu na elimu ya kifundi ili kuendeleza sekta ya teknolojia. Wataalamu wanasema hii itaimarisha ukuaji wa uchumi kupitia uzalishaji bora na utoaji wa huduma muhimu. Haya ilizungumzwa hapo jana kwenye uzinduzi wa mkutano wa tano wa kujenga ushirika kwenye ujuzi wa sayansi, uhandisi na na teknolojia, mkutano ambao unafanyika mjini Kigali. Kutokana na hayo niliungana ana muda mfupi uliopita na kijana ambaye ni mjasiri ya mali yeye, anasema amenufaika mm -hmm. na mambo ya maendeleo upande wa teknolojia ya kidijitali. Huyu anaitwa Rutagengwa Fred, anafanya biashara ya kuuza ile gesi gesi mm -hmm. ya kupikia chakula, tumsikilize. Siku hizi watu unakuta wana kazi nyingi sana, wana mambo mengi sana anakuwa akijihusisha nayo kuja kupata um, mteja eti umkute aja ya kutembelea kwenye duka lako, labda sehemu una bidhaa fulani, na kwa ngumu. Lakini kama una namna unavyoweza kufika mtandaoni, unatangaza bidhaa zako, unaweka anwani yako, kama ni namba ya simu au email yako barua pepe, inamaanisha watu wanakutafuta kama wanahitaji bidhaa fulani, na wewe unafanya uwezekanavyo una, na ungea na wasiliana nao na kupelekea bidhaa zako kimsingi maendeleo ya kidigitali yameleta mabadiliko makubwa sana, mapembuzi makubwa sana katika biashara iwe tangu binafsi hata kwa wengine ambao wanafanya biashara za kilimo. Siku hizi hapa tiari, nimeona kuna mitandao mingi sana inasaidia kuwapa wakulima habari muhimu sana kwa wakati, ukijua habari za majira, majira fulani ni majira ya kupanda zao fulani, majira fulani ni ni majira ya ku ya kunyunyizia dawa fulani kwa ajili ya kutengeneza ukuaji bora wa mazao kujua hadi kufika kwenye hatua ya ya, ya mavuno. Pia mavuno, mkulima anajua atapeleka wapi, soko gani atapeleka mazao yake aliyo yavuna shambani. Lakini pia ni teknolojia imekuwa kirahisisha sana mambo mengi sana kiasi kwamba hata wakati mwingine unakuta biashara unaoifanya haileti mabadiliko kwa kwako tu au kwa watu ambao unaishi nao, bali pia hata kwa jamii nyingine zaidi ya ya ya kwangu, kwa sababu so, kimsingi binafsi mimi pia imenirahisisha sana, nimeweza kupata hata wateja ambao hawako karibu na mimi sio wale ambao wangeweza kunitembelea kwenye duka rangu naam huyo ni Fred Rutagengwa lakini vile vile alizungumzia changamoto ambazo anakutana nazo uh, muda ukituruhusu itabidi hiyo habari tutaizungumzia zaidi katika taarifa zetu za baadaye. Lakini vilevile vile kwenye mkutano huo wa Kigali, wanasema wataalam wa, wa teknolojia wanasema wakati mapinduzi haya kwenye sekta ya viwanda yanatoa fursa kubwa kwa nchi, wakati huo yanakuwa na athari kubwa kama vile ukosefu wa ajira. Kwa mfano, wanasema hadi wafanyakazi milioni 800 wanaweza kupoteza kazi zao ifikapo mwaka 2030 kutokana na viwanda kutumia zaidi roboti baadala ya binadamu. mm -hmm na mitandao haujakuwa na imani na teknolojia ja um, mtu wa, um, anakuwa na zile fikra za baadhi ya fikra za zamani zile, kwamba kitu ambacho nimekifanya, uh, uso kwa uso na mtu ndicho, um, kitu cha cha kuaminika ndicho cha kusadikika zaidi ya kile ambacho nimekisikia au nimekiona mitandaoni au kupitia teknolojia. Nakuta nakuta watu mwingine, imani bado katika watu bado iko chini sana. Hizo ndio changamoto mbili tu, changamoto ya kwanza ni watu kukosea imani sana, kutokuwa na imani na teknolojia. Lakini pia nyingine, bado haijafikishwa kwa watu wote, na kwa teknolojia kwa watu ka miundo mbinu ya teknolojia bado haijafikia watu wote, na nafikiri bado ni shida, ni, ni, ni, ni, ni, mafao pesa, lakini kimsingi kila mtu angependa. Kwa hiyo watu ambao wanaweza kafika teknolojia ni watu wa mijini tu. Ukienda maeneo mengine kama vijiji vijini, afadhali kwetu hapa Rwanda kumekuwa na majaribio sana ya serikali yetu kujaribu kufikisha teknolojia kila majaribio sehemu, no? haya inaitwa utandawazi. Lakini vilevile vile, Patrick ni kwamba unajua tunaelekea kusoma bajeti katika nchi za Afrika Mashariki na kila mtu anakuwa na makadirio yake. Makadirio mengi ni kwamba kila mtu anategemea mfuko utakuwa sawa, pesa zitaingia, atatengewa kiasi kinachofaa. Uganda, ndivyo sivyo, wafanyakazi mm -hmm, wametangaza kwamba kama hatutaona makadirio ya kuongezewa mshahara basi mgomo, sisi tunaelekea kazini, hatutaki kazi tena. Na walimu tayari wameshatangaza, jana shule hazijafunguliwa, leo hazijafunguliwa, nataka nyongeza mshahara. Wafanyakazi wengine wa serikali wanasema na sisi tunafata mkondo huo huo. Wilson Owere ni kiongozi wa wafanyakazi Uganda. Tumekawa pole sana mwaka hiyo yote hii mambo ya agreement. Kama hao amuna na pesa, wacha wakuja, waambie wafanyakazi, sisi mwaka hii hatuna pesa, lakini wacha tufanye agreement ingine, alafu tutapata pesa kama inakuja. Haya, aya mm -hmm. Kama pesa hamna, matatizo mm -hmm. Lakini kiongozi wa nchi naye amekuwa akiwaambia Uh, wafanyakazi ambao idadi kubwa ni vijana, ambao idadi kubwa wana uchu wa madaraka, idadi kubwa nataka kuona mabadiliko. Kwamba sikilizeni, mimi muda wote nimekuja miaka 34 hivi nimekuwa nikiangazia kujenga barabara na mambo mengine, mtu asiongezee mshahara. Lakini vijana wanasema sikiliza, tumeona wabunge wakijiongezea mshahara, na wewe tunakuona tuna ukigawa watu pesa unapotembea, mbona sisi? sisi Paul na Haiman ni mmoja hawa wafanyakazi kama kijana naona nikiongeza tuseme sahii napata elfu mia ni mbili hamsini, nikiongeza pengine elfu hata mia ni mbili nifikisha mia ni nne hamsini ama nifikisha mia ni tano, maisha yangu naona itabadilika. Nitajua kila mwezi nawezaweka pengine elfu kumi, nawezaweka maybe elfu hamsini hivyo. Sasa serikali yetu imefika mahali inasikia lugha ya kugoma. Nisipogoma ni kama hakuna mtu atawasikiliza ni mambo ya kusema dialogue, mutakaa mkubaliane na mtaambiwa ikikuja next financial year. Financial year kama hamja, hakuna mahali penye wamewategemea wa wa m hakuna mahali penye wamejaribu kuwawekea kile mlichokubaliana, mpaka nyingine next financial year. Hakuna mtu anasema pengine wakati hapo katikati uhapata ile wanaitanga sijui ama nini, hakuna hiyo, itabidi mngoje mpaka ile mwaka nyingine ifike. Kazi hipo, bado kuna kazi kabisa. Haya. <laughs> <laughs> Basi tuelekee kwenye habari za dunia. Rais wa Malawi Peter Mutharika anagombea muhula wa pili madarakani katika uchaguzi mkuu wa nchi hiyo ya kusini mwa Afrika unaofanyika hivi leo. Jumla ya wa wapiga kura milioni 6.8 wanashiriki shughuli ya kupiga kura takayoamua taka iwapo Mutharika mwenye umri wa miaka 78 ataendelea kutawala Malawi au kumpigia kura naibu wake Saulos Chilima au muhubiri wa kanisani aliyegeuka na kuwa mwanasiasa Lazarus Chakwera ambao wameahidi kupambana na ufisadi uliokithiri nchini Malawi. Kampeni yake, Mutharika ameangazia maendeleo ya uchumi na uboreshaji wa miundo msingi. Serikali ya Kenya imesema kwamba haitalipa fidia inayodaiwa kuitishwa na kundi la kigaidi la Al-Shabaab ili kuachilia madaktari wawili kutoka Cuba waliotekwa nyara tarehe kumi na mbili mwezi uliopita katika kaunti ya Mandera kaskazini mashariki mwa nchi hiyo. Waziri wa mambo ya nje wa Kenya Monica Juma, amesema ni kinyume na sheria za serikali hiyo kujadiliana na magaidi na kulipa fidia. Na maafisa waandamizi wa utawala wa Trump leo Jumanne wanatarajiwa kufika mbele ya baraza la wawakilishi kwa vikao vya faraha ili kutoa maelezo kuhusu kile ambacho White House inasema ni vitisho vya kijeshi vya Iran huko mashariki ya kati. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo ni mmoja wa maafisa hao ambaye anatarajiwa kuwaelezea wabunge kwamba Iran ilihusika katika hujuma na mashambulizi yaliyolenga malori ya kubeba mafuta yaliyotekelezwa wiki iliyopita dhidi ya vituo vya mafuta vya Saudi Arabia. Na maandamano kuka ya kukaa chini yameendelea nchini Sudan, wakati mazungumzo kati ya majenerali wa jeshi na viongozi wa waandamanaji hao waliopeleka kuondoa mamlakani kwa rais Omar Al Bashiri kushindwa kufikia mwafaka. Mazungumzo ya mwisho yalifanyika Jumatatu usiku baada ya kusimama kwa siku tatu. Majenerali hao na waandamanaji walishindwa kukubaliana juu ya nafasi ya jeshi katika kipindi cha mpito kuelekea utawala wa kiraia. Kuongea kwa ndimi hamna, ndio lugha tunayofahamu, vijana, sio kabisa. <laughs> VOA Express, msikilizaji, dakika 15 hivi itimie saa 11, saa za Afrika Mashariki, saa 10 na... saa 10 sio saa za Afrika kati, ya hapa kati Washington dio, DC itakuwa inagonga 4 kamili ya asubuhi. Kenneth Bwire jina la kwangu, na mimi ni Patrick Duimana. Tuingie katika ushauri. Kama tulivyosema ni kwamba tutakuwa na makala hmm, pana kidogo ya ushauri mm -hmm. na hasa tunazungumzia nini Kenneth Bwire, ni kitu ambacho kinazungumziwa mm -hmm. zaidi, labda na wewe umekwisha kiona, umekishuhudia, ni kwamba uh, vijana wa siku hizi katika eneo letu lile la Afrika Mashariki mm -hmm. wavulana kwa wasichana wanapotaka kufunga fu ndoa mm -hmm. huwa wana omba watu kutoa michango, wanazisambaza zile kadi za mwaliko ushiriki kwenye harusi yake hata lakini... kabla ya kusambaza kadi za mwaliko ndugu yangu Patrick, unaamka asubuhi, unajipata umeingizwa kwenye kundi la WhatsApp, watu 250 unaambiwa wachangia. Ndugu ah, yangu, unajua ule umenifikia na mimi <laughs> wengi sana jamaa amenambia anishirikishe kwenye kundi la WhatsApp la kuandaa harusi yake, nikamwambia, mm-hmm. nikiwa Marekani nitakusaidia nini? Sasa swali lile, nakuja Bwire, nikitaka kuoa nitarajie mchango wa Patrick au nijiandae kwenye line ya simu? Tunamshauri, anafahamu sana maswala ya ndoa, anaweza kutushauri zaidi. Tunamkaribisha Mama Zakia Muhamed, ni mshauri ambaye anatoa ushauri upande wa maswala ya ndoa. Mama Zakia Muhamed, karibu kwenye VOA Express. Asante sana, asalamu alaikum warahmatullahi wabarakatu. Waalaikum salam, Mama Zakia. Ivipi tunapofika Am. katika masuala ya ndoa, mimi nikitaka kufunga jameni, inabidi nikuite unichangie ama nijikakamue kama kijana? Nafikiri jambo la muhimu ni la kurudisha nyuma kidogo mm -hmm. ikiwa unakwenda shule, umesoma, umefika high school, umeingia university, ule mwaka wako mkondo wa mwisho umemaliza, Mungu amekujalia, umepata kazi hapo inatakikana uwe na structure, kwa mimi baada ya miaka miwili nitaoa. Uanze kusevu vijipeni kidogo kidogo kidogo kidogo. Ukisevu vile vijipeni, unakwenda kwa familia, unaambia familia jamani, wakati umefika nataka kuoa, nishaoa nasufudia chungu mahali nataka kwenda kubisha hodi. Kisha watakuuliza we una kiasi gani? Kiasi kadhaa, basi familia watakuongezea, lakini ikiwa utategemea mimi Zakia ni kuunge mkono pengine na shilingi zangu elfu moja ama elfu mbili kukupa, utafika wapi? Na michango hii ya kupewa haitokufikiza mahali popote, na pia haina utamu wa kuoa. Utamu wa kuoa, ujikakamwe wewe mwenyewe, ualike watu waje, wale kama ni kucheza, kama ni kufanya nini, maanake kila watu wana kalcha zao tofauti. Unaposema kwamba uh, ukichangisha changisha ili uweze kufanya uh, kufunga ndoa na kufanya sherehe zingine za harusi Eh, hakuna utamu wowote unamaanisha nini? Ni kwamba kuna wale wanasema, eh, kijana mfano ki akioa katika mazingira kama haya, hata m, hmm. mkewe eh, mke wake mm. hatomheshimu hato atasema eh, bwana, bwana wangu amenioa sababu ya michango ya watu <laughs> kabisa. Na licha hivyo, unajua wanawake midomo yetu ilivyo itakuwa ni huyu, ah, huyo aliolewa na ile michango liyetoa hata mume wangu alitoa elfu kumi haya, kuna raha gani? Mm -hmm. Mkienda kwenye zile maskani hapa, yule mwanamke zingempata kama sisi achangia. Sasa hapo kuna raha gani, ama kuna utamu gani wa kuwa umeoa? Lakini Zakia, kama sina uwezo mm. badala ya kwenda kwenye mm. benki nikachukue mkopo ambao tutakuja tu, kwa kweli tupitie kazi ngumu katika majonzi kulipa, mbona nisitembeze bakuli nikikopa hapa na pale kwenye mitandao, wahisanu wanipe Wajua, si vibaya hata kama huna oa mtu mm -hmm. wa kiasi chako. Makosa vijana wanaofanya sasa, wanataka kumwoa binti yake Zakia, maana yake binti yake Zakia ni fulani wa fulani, na wataka kuonyesha vijana wenzako, wataka ku ukifika kule unandoa mahari ni laki mbili, laki tatu, laki nne, laki tano, huone sasa, unajikomoa. Lakini ikiwa hata kama huna familia, tuseme wewe ni yatima, una the closest friend ambao unaweza kuwaalika ukawambia jamani, nataka kuoa lakini kiasi changu ki hiki na nimefika hapa, lakini hasa wale wa marafiki watakusiri, sio kama kualikia dunia nzima kama vile umesema watia katika WhatsApp watu elfu kumi waona na nino jumaa ama John watafuta mm-hmm. mchango wa kuoa huyo jamaa, liniomba niweke kwenye kundi la WhatsApp la kuandaa harusi, nilimwambia siwezi babu, nikamwamlisha ukweli siwezi, lakini <laughs> uh, Mama Zakia <laughs> Uh, kuna wengine wanasema for example wengine, hmm. wanafanya ile pre wedding hayo, uh, fundraising mambo yamekuwepo sio? mm -hmm. ile pre wedding yenu wakifanya tule, utakachopata ndio, lakini utafanya pre wedding party, utafanya wedding sijui nini, yani kila, kila dakika wewe wataka usaidiwe, uongezewe, upewe. Hakuna utamu wa ndoa. Kuna wingine kadi, niliona mtu anapewa deadline, anasema uh, e kadi, kila mtu anaombwa achange, atoe pesa nini, dola ishirini, na deadline uh -huh. ni tarehe fulani ya mwezi wa saba, ni lazima. Sasa unasemaje kuhusu hiyo? Inafanyika zaidi siku hizi katika diaspora za raia kutoka nchi zetu ta o diaspora suko kwenyu, jamani, mnakwenda mna lazima gani ufanye wedi mkubwa, na wewe mwenye h mlala hoi, sialika watu sita saba nyumbani mulebina na namfanye harusi. Mambo iamekua hii mm, enye kuleta shida hii, wanangu ni ufahari, ufahari. Lazima tufanye ndo enye kuleta shida. Lazima tufanye sherehe za harusi kulingana na mapato yetu, lakini kuna ah, kwa... eh, eh kuna wale wanazungumzia kwamba hmm, hali ya maisha imekuwa ngumu, familia zimeguswa na umaskini. Hata wazazi siku hizi wanao, wanapooa wanakuwa hawana uwezo wa kuweza kuwasaidia wanao. Unasema nini kuhusu hili? Mimi hapo nitapinga, maanake naweza kukuambia mimi na couple kama kumi na mbili hali zao zilikuwa ni taabani, na nikaweka chini, nikawaambia kuoa si watu kuoa, ni ile wenyewe wazungu wanasema Utasema aidu ama nimekubali. mm -hmm. Unatafuta mwalimu kama ni, ni Kiislamu, unatafuta mwalimu anakuja pale nyumbani, ni wewe na ndugu zako. Hamwezi kushindwa kilo tano ya wa, ya mchele kupika, mtashindwa kweli? Huwezi kilo tano? Mtapika, mwite mwalimu aje waoze, kama ni biarusi ya kambo, picha zipigwe. Zakia, kuna msikilizaji anaitwa Pius Danka na maoni hapa msikilize. Anasema mm -hmm. yeye anatoka Right. Dodoma na watu wengi wanapenda mm -hmm. kuchangia mchango wa harusi kwa sababu wana uhakika wa kula na kunywa siku ya sherehe. mm -hmm. Ongezea hapo kunywa na kunywa kula na kunywa siku ya sherehe mm. Kama mfano Tanzania yesi atoka Dodoma mm hualikwi -hmm. harusi bila kutoa mchango, unapewa kadi ya elfu ishirini, utoe elfu ishirini ndio uende kula na kunywa. ah. Tanzania, kama ni kadi ya elfu hamsini, unatoa elfu hamsini ndio uje kwenye sherehe bila kutoa huingii kwenye sherehe. Kwa hivyo mtu atakuwa ashajipangia, nitafanya harusi ya laki mbili na wale ambao wametoa pengine wametoa tani nino milioni mbili mchango. Tukushukuru sana kwa mchango wako. Kenya hakuna hai. mm. Unapambana <laughs> na hali yako mwenyewe <laughs> unapambana na hali yako shida. Tukushukuru sana, tunakushukuru sana kwa ushauri wako. Tuingie katika burudani, tucheze sote. Mboso anakuja na rekodi tamu sana, misemo ya mkorogwe, anasema sumu mnywe tamu, tamu, kolea kweli kasuku mwenye sauti nyororo mususu ya sorondomboro na bando letu la buku twapeluzi paka tumoro mambo iko uku penzi twalila kwa soro anipelekesha msobe-msobe na makopakopa kacheni, beibe, walokosa kazi wanongoni, wapandishe vipi, wapumue kwa oksijeni, waambie vimberumberu, siyo penzi la mashaka, tushasoma dua kusitirika kwa wenye macho ya paka, waambie mimi bebe rusi jogola pasaka. Wanajisumbua kukujandita ndita watazeeka haraka stili waya ananisugua anagambaya lazizi shobofu, tena fundi mwaya kazi anaijua haijawahi kupwaya yani kithi Wanakwambia hmm, tamu kolea kweli. Eh? Koroga mjipe sumu, yatawatoka maponyo wenyewe. <laughs> <laughs> Waache hao wamependana, siwaingilii kwenye maisha yao. Lawrence Clement Chula kutoka Iringa, Tanzania, anasema anawapata vizuri sana, kipindi bomba na kipenda kweli. Naye Goligota magabe mkono wa GGM Unit Geita, Tanzania anasema kila laheri, viongozi wanao hudhuria kongamano hilo hapa amezungumzia la... la Rwanda la uh, teknolojia dijitali. Amon mm -hmm. Bizul wa Full Respect Media Team namba tatu Bihalamulo tatu pamoja mpaka tamati mwa matangazo yenu. Fadhili Folinga anasema serikali za Afrika zinajisifia kwa kukuza uchumi na wanashindwa kuongeza mishahara. hapa megusia nini ile mada ambayo tumezungumzia ya teknolojia. mm -hmm na huko Uganda uh, mimwani Kenneth wa Nyakato Bukoba Tanzania anasema serikali ya Uganda inapaswa kuwaongezea wafanyakazi mishahara, kwani hali ni ngumu kwa kundi hilo nam. Naye uh, Abu Ali Costa anasema anawafuatilia vyema hapo studio, nikiwa hapa Dodoma Tanzania mm, anakwambia mboso mm, tamu, tamu kolea ngoma <laughs> safi Tuna habari yoyote ambayo unaona imevuma kwenye mitandao tunamalizia anayovuma. Tuna zaidi nimekuarifu, Patrick, ni kwamba Huawei ndio kampuni ambayo imeleta tafashi zaidi, kila mtu anaendelea kufuatilia. Ukienda kwenye Twitter imelipuka kweli, watu wanataka kuuliza, kampuni ndogo sana hii wao wanasema, ikilinganishwa na nchi kama Marekani, mbona iwe imeingiza katika swala ambalo linatoa gumzo kubwa sana? Lakini swala ni kwamba kampuni ya Huawei inachukuliwa na Marekani kwamba imekuwa ikitumia teknolojia ambayo inaweza mm -hmm. kufanya ujasusi hapa Marekani, lakini wao wamekanusha. Tukomee hapa, mm. hapa studio mlikuwa nami Patrick Nduwimana, ikishirikiana mwenzangu Kenneth Buye, na kushukuru sana msikilizaji kwa muda wako. Tunamshukuru pia mwelekezi wetu Aida Isa Kasimu tajiri... anatuambia ndoa ndoa -ndo na anaopenda nao