Karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Jina langu ni Patrick Ndwimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kukaribisha katika matangazo ya jioni, Mei 22 mwaka 2019 tunasikika kupitia redio shirika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki vilevile vile, kwenye 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, 104.3 FM Kigali, Rwanda, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22. Karibuni. kati ya yale tuliyokuandalia kwenye matangazo haya, watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Burundi maarufu albino wanaathiriwa na ugonjwa wa saratani ya ngozi. Kwa ukweli watu tunao sasa hivi wanao, wako vibaya zaidi ni kumi na mbili, kumi na mbili hao tunao, na wao wako vibaya, wako nchini katikati, na tuko na wanne wao wasiopata kansa ya ngozi tayari. Katika habari nyingine, shirika la afya duniani WHO linasema kuna haja ya kuwepo mikakati zaidi ya kupambana vilivyo na mlipuko wa Ebola nchini DRC baada ya visa vya ugonjwa huo kuongezeka siku baada ya siku. Nakusihi hujumuike nasi hadi mwisho wa matangazo yetu, lakini Kennes Bwire anakusomea kwanza habari muhimu za dunia. Rais wa Indonesia Joko Widodo amesema hatavumilia mtu yeyote anayetatiza mfumo wa demokrasia wa nchi hiyo baada ya makabiliano mabaya kati ya maafisa wa polisi na wafuasi wa Prabowo Subianto aliyemshinda katika uchaguzi mkuu. Gavana wa Jakarta amesema watu sita wamekufa na wengine zaidi ya mia mbili kujeruhiwa kufuatia ghasia leo Jumatano. Rais Widodo ameambia wafuasi wake kwamba hata ruhusu waandamanaji kuiharibu Indonesia na kwamba polisi na wanajeshi watakabiliana nao kwa nguvu zote. Tume ya uchaguzi ya Indonesia imemtangaza Joko Widodo kuwa mshindi wa uchaguzi mkuu kwa asilimia 55.5 ya kura na kumshinda aliyekuwa kamanda wa jeshi Prabowo aliyepata asilimia 44.5 ya kura. Prabowo ambaye amekataa matokeo ya kura akidai udanganyifu mkubwa na kutangaza kwamba atapinga matokeo hayo mahakamani, ametoa ujumbe wa video akitaka wafuasi wake kuonyesha uungwaji mkono kwa njia ya amani, akisisitiza kwamba hatua zao zinastahili kuwa za amani, kikatiba na kidemokrasia. Nchini Malawi, maafisa wa uchaguzi wameanza kuhesabu kura katika uchaguzi ambao umetajwa kuwa mgumu zaidi kubashiri matokeo yake. Hakuna ripoti za ghasia na maandalizi ya uchaguzi yanaonekana yalipangwa vyema. Kuna wagombea saba wa kiti cha urais, lakini watatu pekee ndio wanaopewa nafasi ya ushindi katika uchaguzi huo wa Jumanne. Uchaguzi wa Malawi umetajwa kuwa mtihani mgumu kwa Rais Peter Mutharika, anayekabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa naibu wake na aliyekuwa mhubiri wa kanisa ambaye sasa ni mwanasiasa. Malawi inatarajia msaada kutoka nje kutokana na hali ngumu ya kiangazi cha muda mrefu inayotishia maisha ya maelfu ya watu. Mutharika mwenye umri wa miaka 78 ameimarisha miundo msingi na kukabiliana na mfumuko wa gharama ya maisha wakati wa utawala wake wa miaka mitano ya kwanza, lakini wakosoaji wake wanasema ameshindwa kukabiliana na ufisadi na upendeleo. Waziri wa sheria wa Afrika Kusini amesema aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang atarejeshwa nchini Msumbiji na wala sio Marekani kama walivyoomba maafisa wa serikali, kujibu mashtaka ya kuhusika na kashfa kubwa sana ya mikopo iliyoangusha uchumi wa Msumbiji. Chang aliyekamatwa akiwa safarini kupitia Johannesburg Desemba mwaka uliopita anatakiwa na marekani na msumbiji kutokana na kashfa hiyo ya dola bilioni mbili iliyosababisha uchumi wa taifa hilo la kusini mwa afrika kuvurugika waziri wa sheria wa masuala ya afrika kusini mesutha michael amesema ana uhakika kwamba haki itatendeka kwa kuitikia ombi la jamhuri ya msumbiji kumrejesha manuel chang nchini mwake maafisa wa marekani wamekataa kuzungumzia swala hilo walipoombwa na sauti amerika zaidi ya watengenezaji viatu 170 na wauzaji bidhaa hapa nchini Marekani wamemtaka rais Donald Trump hii leo kuwaondolea ushuru wowote wa, wa bidhaa kwenye viatu kutokana na ushuru kwa bidhaa zinazotoka China. Sandey Shomari anaisoma ripoti kamili. Wasambazaji wa viatu na wauzaji wa Marekani walimweleza Rais Trump kwenye barua yao kwamba mapendekezo yake ya asilimia 25 ya ushuru kwenye viatu vinavyoagizwa kutoka China itakuwa janga kubwa kwa wanunuzi, makampuni na uchumi wa marekani kwa jumla. Kundi la makampuni hayo ni pamoja na yale makubwa yanayojulikana kama vile Adidas, Nike na Andama. Sekta hiyo imeingiza viatu vyapetavya dola bilioni 11.4 ya viatu kutoka China mwaka jana, ingawa baadhi ya uzalishaji wamekuwa wakipeleka shughuli za utengenezaji mahali pengine, hasa Vietnam na Cambodia. Imesema ushuru uliopendekezwa kwa viatu vinavyotengenezwa China unaweza kugharimu watumiaji wa Marekani zaidi ya dola zipatazo bilioni saba kwa mwaka juu ya kodi zilizopo. Baada ya Trump kuweka ushuru mpya wa asilimia 25 katika bidhaa zenye thamani ya dola bilioni 200 kutoka China mapema mwezi huu, pia ameweka mipango ya kuongeza ushuru mpya kwa karibu bidhaa zote kutoka China, ikiwa ni bidhaa nyingine za thamani ya dola bilioni 300 ikiwa ni pamoja na viatu nguo na bidhaa za kielektroniki. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Genge lililokuwa na silaha limeua watu 18 katika jimbo la kaskazini magharibi la Kasina nchini Nigeria, na kusababisha vurugu kote katika eneo hilo na kwenye jimbo analotoka rais Muhammadu Buhari. Mamia ya watu wamekufa katika mashambulizi kaskazini magharibi mwa Nigeria tangu mwanzoni mwa mwaka huu, ambapo serikali imesema yatatekelezwa na majambazi ama yanatekelezwa na majambazi wanaofanya wizi na utekaji nyara. Licha ya operesheni za polisi na wanajeshi kukabiliana na mashambulizi, idadi ya vifo inaendelea kuongezeka sawa na visa vya utekaji nyara na wizi wa kimabavu. Nigeria inapitia wakati mgumu kukabiliana na migogoro ya wafugaji, makundi ya wanamgambo katika eneo la Niger Delta pamoja na mashambulizi ya kundi la Boko Haram. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May ameahidi kuandaa kura bungeni kwa wabunge kuamua iwapo nchi hiyo inastahili kuandaa kura nyingine ya maoni kama njia mojawapo ya kupata makubaliano ya kujiondoa Umoja wa Ulaya. Kiongozi huyo wa Uingereza anayepitia wakati mgumu anatafuta mbinu za kutatua mgogoro wa Uingereza kujiondoa umoja wa Ulaya, miaka mitatu baada ya nchi ya Uingereza kufanya kura ya kwanza kujiondoa umoja huo baada ya kuwa mwanachama kwa muda wa miaka arobaini na sita. Mojawapo ya mbinu hizo ni kuandaa kura bungeni kuamua iwapo chochote kitakachoamuliwa na bunge kinastahili kufanyiwa kura ya maoni, pamoja na kuwepo umoja wa forodha the wa muda na umoja wa Ulaya. Mei ameorodesha hatua nne zitakazojumulishwa katika mswada wa Brexit unaotarajiwa kupigiwa kura mapema mwezi ujao. Hatua hiyo pia inahusisha ahadi ya kuwapatia wabunge kufanya uamuzi iwapo Uingereza inastahili kusalia katika umoja wa forodha the kwa muda na kuhakikisha ushirikiano na Ireland kaskazini iwapo makubaliano ya kudumu hayatafikiwa na Umoja wa Ulaya ifikapo mwaka elfu mbili ishirini. Unaendelea kusikiliza matangazo haya ya jioni kutoka studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari kutoka huko Kenya, licha ya serikali ya nchi hiyo kukiri kuwepo mipango ya kusitisha ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR hadi mjini Kisumu na badala yake kufufua uimarishwaji wa reli ya zamani ya kutoka Naivasha hadi Malaba magharibi mwa nchi bado suala la iwapo China inaweza kutoa bandari ya Mombasa kama serikali ya Kenya itashindwa kulipa deni lilokopa kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa linawatia hofu kubwa raia wa Kenya. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera ametuandalia taarifa ifuatayo. Serikali ya Kenya tayari mwezi huu imekiri kuwa haupo utashi wa kiuchumi kuendelea na mipango ya kufufua reli ya zamani inayounganisha mji wa Naivasha na mji wa Kisumu, magharibi ya Kenya. Kenya ilikusudia kuendelea na ujenzi wa reli ya kisasa SGR kutoka mji wa Naivasha hadi Kisumu kabla ya mkutano wa pili wa kilele wa Belt and Road jijini Beijing, Uchina, Aprili, lakini mipango hiyo ikasambaratika kwa kile ripoti zimeeleza kuwa serikali ya Uchina ilidinda kuongeza ufadhili huo kwa kushindwa kwa serikali ya Kenya kuweka hakikisho la kuwepo kwa umuhimu wa ujenzi huo. Lakini akionekana kuzungumzia hayo, waziri wa Kenya wa uchukuzi na miundombinu James Macharia alieleza wiki moja iliyopita kuwa hata mpango wa kufufua reli hiyo ya zamani ya Kisumu haupo kwa sababu vipuri vyake vimeoza na huenda ikaigharimu serikali ya Kenya mabilioni ya fedha kuikarabati, fedha ambazo zinaweza kutumika kujenga reli ya kisasa ya SGR. After doing that, baada ya kuimarisha reli ya sehemu ya Malaba, sasa tunaweza kueleza kuwa tumejenga reli iliyo na faida kutoka Malaba hadi Mombasa. Ni mzunguko huu unaweza kutusaidia kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa kutoka Naivasha hadi Kisumu ndipo tuepuke ugumu wa kusafirisha bidhaa. Awamu ya kwanza ya ujenzi wa reli ya kisasa uliokamilika kutoka Mombasa hadi Nairobi uligharimu zaidi ya shilingi bilioni mia tatu huku ujenzi wa awamu ya pili kutoka Nairobi hadi Naivasha, kilomita 120, unaotarajiwa kukamilika mwishoni mwa Mwezi huu kigarimu shilingi bilioni mia moja hamsini. Katika ujenzi huu wa awamu ya pili, benki ya Ushina Exim inafadhili asilimia 85 huku serikali ya Kenya ikitoa ufadhili wa asilimia 15. Usitishwaji wa ujenzi wa reli ya kisasa kutoka mji wa Naivasha hadi Kisumu ulitangazwa punde tu baada ya ripoti nchini Kenya kueleza kuwa serikali ya Kenya ilishindwa kupata mkopo wa shilingi bilioni 300 kutoka kwa serikali ya Uchina. Na jumanne wiki hii akizungumza na vyombo vya habari katika mkutano wake na wahariri nchini Kenya, balozi wa Uchina nchini Kenya, Wupeng, amezungumzia suala la iwapo China inaweza kutoa bandari ya Mombasa iwapo serikali ya Kenya itashindwa kulipa deni ililokopa kwa kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa. I can Ninawahakikishia kuwa mikataba yoyote ya mkopo kati ya Uchina na Kenya inawiana na viwango bora vya kawaida vya kimataifa. Hakuna mali ya taifa la Kenya imehifadhiwa kwa mkopo wa SGR na haipo mali yoyote ya taifa hilo itakayodhibitiwa na Uchina, hata katika hali ambapo Kenya itashindwa kulipia deni hilo. Balozi huyo anaeleza kuwa Kenya na Uchina zimeweka mfumo wa uaminifu katika ushirikiano kati yao na hivyo basi haupo utata wowote. Aprili 25 mwezi uliopita, Kenya na Uchina ziliingia makubaliano mapya ya kibiashara yenye kima cha shilingi bilioni 1.4 na kuifanya Kenya nchi ya kwanza Afrika kusafirisha parachichi kwa nchi hiyo ya Asia. Siku moja baadaye, Kenya ilipata mkopo wa shilingi bilioni 67.5 kufadhili miradi miwili: Konza data center, kituo cha takwimu cha Konza, na mradi wa ujenzi wa miji bora maarufu Smart Cities Project, itakayotekelezwa na kampuni ya Uchina ya mawasiliano ya simu ya Huawei kwa gharama ya shilingi bilioni 17.5. Mradi mwingine unaofadhiliwa na Uchina ni ujenzi wa barabara kuu kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Jomo Kenyatta hadi kwenye barabara ya James Gishuru kwa kusudi la kupunguza msongamano wa magari jijini Nairobi kwa gharama ya shilingi bilioni 51. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Tunasikiliza sauti ya Amerika tukitangaza kutoka Washington DC, Marekani. Rais wa Gabon, Ali Bongo, amemfuta kazi makamu wake pamoja na waziri wa misitu baada ya mamia ya shehena haramu ya mbao iliyokuwa imekamatwa kutoweka. Taarifa kutoka kwa ofisi ya rais haijaeleza sababu za kufutwa kazi kwa makamu wa rais na waziri wa misitu, lakini inasema usimamizi wa misitu utawekwa chini ya ofisi ya waziri mkuu kwa muda usiojulikana. Bongo aliahidi kuwachukulia hatua kali wahusika katika kupotea kwa shehena 392 ambao zilizokamatwa katika bandari ya Owendo mwishoni mwa Februari na mapema mwezi Machi. Raia wawili wa China wanashikiliwa na polisi kuhusiana na kesi hiyo. Na wiki iliyopita kiongozi wa idara ya foroda Deodone Lewamono naye alikamatwa. Maafisa wa Gabon walikamata shehena mia mbili za mbao mwezi uliopita. Ukataji miti haramu kwa ajili ya mbao umesababisha uharibifu mkubwa wa misitu Afrika Magharibi kutokana na mahitaji makubwa ya mbao nchini China. Polisi nchini Somalia wanasema aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Hussein Elabe Faye ni miongoni mwa watu watano waliouawa baada ya bomu la kutegwa kwenye gari kulipuka karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Mogadishu hii leo. Watu kumi na tatu wamejeruhiwa. Kundi la wanamgambo la Al Shababu limedai kuhusika na shambulizi hilo likisema lilikuwa limewalenga wanajeshi, wabunge na maafisa wengine wa serikali. Kundi la Al Shababu limetekeleza mashambulizi ya mabomu ya kila mara karibu na jumba la rais na katika hoteli zinazotumiwa zaidi na maafisa wa serikali pamoja na wageni kutoka nje ya nchi. Mashambulizi ya ngani yaliyotekelezwa na Damascus au washirika wake yameua raia kumi na wawili waliokuwa sokoni katika jimbo la Idlibu nchini Siria wakati mapigano makali yakiripotiwa katika eneo la kaskazini magharibi linaloshikiliwa na wanamgambo, watu wengine kumi na nane wamejeruhiwa vibaya ndege za kivita ziliposhambulia mji unaoshikiliwa na wanamgambo wa Marat al Numan Jumanne usiku, kulingana na kundi la kutetea haki za kibinadamu nchini Siria lenye makao yake makuu Uingereza. Watu walikuwa wamejaa sokoni baada ya chakula cha kufungua Ramadan wakati wa shambulizi hilo. Mashambulizi hayo yanajiri wakati mapigano makali yanaendelea kaskazini mwa jimbo jirani la Hama baada ya wanamgambo kuanzisha mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa serikali katika mji wa Kafr Nabuda. Muungano wa wanamgambo unaongozwa na kundi la Hayat Tahrir al Sham, mshirika wa zamani wa Alqaida, unadhibiti sehemu kubwa ya jimbo la Idlib na majimbo yaliyo karibu ya Alepo, Hama na Latakia. Baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu Kennes Bwire, tuendelee na ripoti zaidi ambazo tumewaandalia. Jopo la wataalamu wa afya kutoka shirika la afya duniani WHO linasema mikakati lazima imarishwe kupambana na mlipuko wa ebola mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hesabu za hivi karibuni, hesabu ya karibuni iliyotolewa na WHO inasema kuna kesi 1738 za wagonjwa wa ebola nchini Kongo pamoja na vifo 1218 Mwandishi wa VOA Eliza Slein anaripoti kutoka Jeneva, na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Waziri wa afya wa Kongo, Oli Ilungo Kalenga, ameufananisha mlipuko wa ebola sawa na mnyama mwenye vichwa vingi, akiongea kuhusu mlipuko huo ambao kwa kiasi kikubwa umelikumba eneo la Mangina lakini unaendelea kuwepo kwingineko Our response, uh, To, uh, majibu yetu kwa hivyo yanahitaji kuendelea na mambo kufanyika kulingana na hali ilivyo. Tunahitaji kuendelea kutekeleza na kubadili mkakati wetu, tukiangalia na mafunzo ambayo tunayapata. Ilungo amesema hata hatua za kuzuia, kufuatilia, kuwatambua watu waliopata maambukizi, matibabu kwa muda mwafaka na mazishi lazima zifanyike kulingana na kanuni za afya na ni mambo ambayo lazima yaendelee. Wakati huo huo, anasema vifaa vya zamani vishughulikiwe na kuboreshwa. Amependekeza kufungua mfumo wa ukusanyaji takwimu ambao utakuwa unakusanya habari zote ambazo zimepatikana wakati wa juhudi za majibu. Increasingly, inasaidia we kukusanya habari ambazo zitaturuhusu kusonga mbele matatizo lililopo or... na kuweza kutambua hatari kwenye maeneo ambako huenda kuna hatari kubwa sana ya virusi kusambaa, na tunaweza kufika huko kabla ya tatizo kutokea. Mkurugenzi wa kanda ya Afrika katika WHO Matshidiso Moeti amegundua kuna idadi kubwa ya kesi mpya za Ebola ambazo zinatia wasiwasi na zina changamoto nyingi. Ameonya kuna uwezekano mkubwa sana kwa ugonjwa huo kusambaa nje ya mipaka ya Kongo. Anasema majirani tisa wa DRC wanafahamu hatari iliyopo na kwa msaada wa WHO wamechukua hatua za kujitayarisha kwa uwezekano huo. Asante sana Khadija Riami kwa ripoti hiyo. Tukisalia huko huko DRC, ni kwamba raia wa Kongo wamesubiri mwili wa marehemu Etienne Tshisekedi, kinara wa zamani wa upinzani nchini humo aliyefariki miaka miwili iliyopita, hatimaye hivi sasa anatarajiwa kuzikwa Juni mosi mjini Kinshasa, huku wengine wakiomba atangazwe rasmi kuwa ni shujaa wa taifa. Mwandishi wetu wa mjini Kinshasa, Saleh Mwanamilongo, anatuletea ripoti ifuatayo. Familia ya Chisekedi na chama cha UDPS vinaelezea kwamba mwili wa Etienne Chisekedi utazikwa Jumamosi ya Juni Mosi, huku maombolezo yanatarajiwa kufanyika kwa kipindi cha siku mbili hapa mjini Kinshasa. Askofu aliyestaafu na mdogo wa marehemu Chisekedi, ambaye ni kiongozi wa kamati ya maandalizi ya mazishi, Gerard Mulumba, amesema kwamba kila kitu kinaendelea vizuri kwa ajili ya mazishi ya kaka yake a present kile sera enterre kwa sasa tunatangazia wananchi kwamba Chisekedi atazikwa katika masharti ambayo tumeyategemea, na mipango inaendelea vyema kwa ajili ya kurejesha mwili wake Alhamisi ya tarehe 30 Mei na mazishi Jumamosi ya Juni Mosi. Atazikwa kwenye makaburi ya kipekee kwenye mashamba ya familia. Ndege maalum iliyokodishwa kwa ajili ya kuleta mwili huo uliobaki kwenye chumba cha maiti mjini Brussels, Ubelgiji, kwa zaidi ya miaka miwili sasa. Wizara ya mambo ya nje ya Congo inaelezea kwamba takriban marais 20 walielezea nia ya yao ya kuja kuhudhuria mazishi ya Chen Chisekedi, lakini haijulikani ni wangapi watakaowasili hapa mjini Kinshasa Ijumaa ya tarehe 31 Mei, Mwili wa Chisekedi utawekwa kwenye uwanja mkuu wa kandanda Stade de Martyrs, ambako maombolezi ya wananchi na wafuasi wa chama chake yatafanyika, na siku moja baadaye itakuwa ni heshima za mwisho za viongozi wa serikali kabla ya mazishi nje ya jiji la Kinshasa. Toka kufariki kwake Februari mwaka 2017 chama cha UDPS na familia vilikuwa havikubaliane na serikali ya wakati huo ya rais Kabila kuhusu mazishi ya Chisekedi serikali ilikuwa ikihofia kwamba kurejeshwa kwa mwili huo huenda kukazusha vurugu jijini hapa, huku chama cha UDPS na familia vikishikilia kwamba hn Chisekedi ametakiwa kuzikwa mjini Kati. Serikali imetangaza kwamba Chisekedi atazikwa na kupewa heshima kama waziri mkuu wa zamani. Tayari kuna wale wanaodai kwamba ni lazima atangazwe kuwa shujaa wa demokrasia nchini. Wakati huohuo rais Feliksi Chisekedi amewateua viongozi kadhaa wa jeshi akiwemo mkuu wa jeshi luteni jenerali Selestin Mbala. Mbala alishikilia wadhifa huo toka Julai mwaka jana, alipoteuliwa na rais aliyestaafu Josef Kabila. Baba yake mdogo Gerard Mulumba ameteuliwa kuwa mshauri wa masuala ya kijamii wa rais. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Sale Mwanamilongo. Ujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, usikose kujiunga nami BMJ Muridhi katika kipindi cha Kwa Undani hivi leo saa tatu usiku saa za Afrika Mashariki, saa mbili saa za Afrika ya Kati, tukizungumza kuhusu serikali ya Tanzania kujiondoa kwa mkataba wake na China kuhusu ujenzi wa bandari ya Bagamoyo. Kuna nini? Ungana nasi wakati huu. Na matangazo haya ya jioni yaendelea kufikia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington DC. Na katika makala ya afya tunaangazia ugonjwa wa saratani ya ngozi ya mwili ambao unawakabili hivi sasa watu wenye ulemavu wa ngozi nchini Burundi maarufu kama alibino. Shirika linalotetea haki za maalibino nchini humo linasema watu kumi na wawili tayari wamekwisha onyesha dalili za ugonjwa huo, wanne nao wanahitaji matibabu ya dharura sababu hali yao ya afya iko hatarini. Maalbino hao wanahitaji pia vifaa vya kinga hasa wakati huu wa msimu wa kipwa ambapo kuna jua kali. Makala ya afya yameandaliwa na mwenzangu Patrick Nduimana. Sensa ya hivi karibuni imeonyesha kuwa Burundi na watu wenye ulemavu wa ngozi zaidi ya elfu moja na mia mbili wengi wao ni kutoka familia maskini. Moja maradhi yanayowasumbua maalbino wa Burundi ni ugonjwa wa kansa ya ngozi. Dalili za ugonjwa huo ni madonda kwenye mwili yasiyopona. Kwa mujibu wa shirika linalotetea haki za maalbino nchini Burundi, Albino Sans Frontiere, watu kumi na wawili wanazo dalili za saratani ya ngozi. Wengine wanne nao, vipimo vya afya vimedhihirisha kwamba tayari wanaumwa saratani ya ngozi. Kazungu Kasimu ni kiongozi wa shirika hilo la Albino Sans Frontiere. Hapa anaeleza. E, kwa kifupi, jisi unavyojua, au kwa kirefu, kila mtu anayo albinism ana anaishara katika muhirimu wake Eh, sana sana kwenye sura na kwenye mikono usoni na kwenye mikono, anapashwa kuwa na tuvitu tunakoma, komaa, huso tuvitu tunakuwa ni mwili umekomaa sababu ya jua. Sasa hili inaweza ikatoka kansa ya ngozi. Hata mwenyewe mimi kwenye mkono kwenye masikio nakutana pamekomaa, panakaa vidonda vidonda, kwa siku huo vidonda vinatoka kansa ya ngozi. Nchini Burundi tuna, kwa hivi sasa watu walemavu wa ngozi ni elfu moja mia mbili arobaini au zaidi, lakini hao ndo tunaofahamu kwa ukweli watu tunao sasa hivi wanao wako vibaya zaidi ni kumi na mbili, ndo tulishapata, lakini tunajua hata tukisonga mbele nao tunapata. Ni kwa simu, sio kusema ti ni utafiti tulifanya tukafika sehemu, hapana, au ni wenye nakupigia simu au kiongozi, mimi naumwa niko taabani, mnaongea kwa simu kama na WhatsApp, anakutumia picha yake, unaona kabisa kama iko vibaya. Kumi na mbili hao tunao, tena wao wako vibaya, wako nchini katikati, na tuko na wanne, wao washapata kansa ya ngozi tayari. Kasimu ana wasiwasi kwamba wengi wanaweza kuumwa kansa ya ngozi, hasa wakati huu wakipwa, ambapo kuna jua kali. Anasema awali kuna mashirika hisani yaliyokuwa yanawapa vifaa vya kujilinda na ukali wa jua kwenye mwili, lakini mashirika hayo yalifunga virago baada ya kushindwa kutekeleza masharti kadhaa yaliyopewa na serikali ya Burundi ili yaendelee kufanya shughuli zao. Changamoto nyingine kubwa, Burundi hakuna vituo maalum vya afya vya kupima saratani ya mwili. Kazungu Kasima anasema wanalazimika kuwapeleka wagonjwa katika nchi jirani ya Rwanda ambapo gharama ya vipimo ni hali. Tuliwavusa hata Rwanda kwenda kuwatibia, wakatuambia, wakatuomba hela. Mmoja walimuomba laki na nusu ya Rwanda, wengine hivo. Kusema hawa watu kumi na sita kwa hivi sasa, ndio kabisa wako wanahitaji matibabu ya haraka, au kumi na sita ijangu kigisi -navotizama navo sababu madakta wapo wote wananiambia hiyo ni kansa ya ngozi na ujuzi sio mwingi nchini kwetu, yeah. Kumi na sita huko vibaya sana kwa hivi sasa mbini, paka hivi sasa tushapoteza kumi na nane tangu elfu mbili na mbili mpaka hivi tushapoteza arobaini kumi na nane hata kwa muda huu tunaongea mpaka umoja uliofishwa. Na wiki jana yuko hospitali ya Karuzi ha, yuko pale maiti yake yuko pale hatujapata uwezo kuenda wa kuenda kuizika, na huyu alikufa sababu ya saratani ya ngozi. Na tunajua kuna wengine lakini hatuna uwezo wa kuenda kuwatafuta. Tangu mwaka elfu mbili na mbili maalbino kumi na wanane wamekwisha fariki dunia kutokana na ugonjwa wa saratani ya ngozi. Kasimu ana wasiwasi kupoteza maisha iwapo hawatopata msaada. Anaomba serikali ya Burundi, mashirika ya hisani na wasaria mawema wote kuwasaidia maalbino wa Burundi. Kansa ya ngozi inahitaji hela nyingi sana. Unajua kansa zote ziko zinahitaji pesa nyingi, ya ngozi inazidisha kipimo. Dawa yenyewe ya bei ndogo, unakutana hapa hapa ya bei ndogo, elfu ishirini elfu thelathini hela ya Burundi. E, kwa ukweli kama hivi, kila siku tunapata simu kwenye ofisi yetu za kutuomba mafuta, kutuomba kofea, kutuomba miamvuli hadi wala nguo ya mikono mirefu sababu ya kujilinda. Kwa ukweli, tunaomba mtu akweza kusaidia kofia zinazopanuka hapa kwetu ni shilingi ni faranga za Burundi elfu kumi. Na zile hizo kofia za ziko na nani pembeni, zinapanuka kidogo, kusema zilinde jua, hazisaidii mia kwa mia, lakini zinasaidia kidogo, kuweza kuzuia mionzi ya jua, na mafuta mpaka mafuta tena mpaka tu ya kawaida anaoitwa vaseline, sababu hayo mafuta hayana kitu ndani, ni mafuta yako natura, anaweza kusaidia mwili wetu kwa kulinda na apo kwa jua, sababu kama vile asubuhi kimpaka mtoto na jioni, hata mtu mkubwa anajipaka, anaweza kupoza mwili kwa ule joto, inaweza kusaidia kidogo. Hapa ndipo tunakamilisha makala ya afya kwa siku ya leo. Mlikuwa nami Patrick Ndwimana, hadi jumatano nyingine. Muhtasari wa habari: rais wa Gabon Ali Bonga amemfuta kazi makamu wake pamoja na waziri wa misitu baada ya mamia ya shehena haramu 392 ambao iliyokuwa imekamatwa kutoweka. Rais wa Indonesia Joko Widodo amesema hatavumilia mtu yeyote anayetatiza mfumo wa demokrasia wa nchi hiyo baada ya makabiliano mabaya kati ya maafisa wa polisi na wafuasi wa Prabowo Subianto aliyemshinda katika uchaguzi mkuu. Nchini Malawi, maafisa wa uchaguzi wameanza kuhesabu kura katika uchaguzi ambao umetajwa kuwa mgumu zaidi kubashiri matokeo yake. Hakuna ripoti za ghasia na maandalizi ya uchaguzi yanaonekana yalipangwa vyema. Waziri wa sheria wa Afrika Kusini amesema aliyekuwa waziri wa fedha wa Msumbiji Manuel Chang atarejeshwa nchini Msumbiji na wala sio Marekani kama walivyoomba maafisa wa Marekani kujibu mashtaka ya kuhusika na kashfa kubwa sana ya mikopo iliyoangusha uchumi wa Msumbiji. Genge lililokuwa na silaha limeua watu kumi na nane katika jimbo la kaskazini magharibi mwa Kasina nchini Nigeria na kusababisha vurugu kote katika eneo hilo na kwenye jimbo analotoka Rais muhammadu Buhari. Huu ndio mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo Hadija Riami, Mwelekezi wetu Fiona Wamai akishirikiana Aida Isa kutoka Washington DC, mlikuwa nami Patrick Nduimana nikiwa na mwenzangu Kenneth Bwire. Kwa pamoja tuna wageni, tukiwatakia usiku wa amani na utulivu.