Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati, ni saa 12 asubuhi kule Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, tunakukaribisha katika kipindi cha Kumekucha Afrika hapa studio. Naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi hapa ni Abdu Shakur Abud. Unasikiliza kwa dakika 30 zijazo katika matangazo yetu kutoka hapa Washington, leo ikiwa ni siku ya Ijumaa, Mei 24 mwaka 2019. Karibuni. Katika nusu saa ya matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi hii, baada ya serikali ya Kenya kutuma ombi la kuwa mwenyeji wa mkutano wa sekretariat ya bara la Afrika, sasa inaeleza moja ya sifa kuu za nchi hiyo. Tunalenga ku, uh, kuihost hiyo uh, secretariat huku Nairobi kwa, vio, kwa vile sisi tunaona ya kwamba uh, Nairobi ni mji ambayo una mahitaji yote ambayo yangehitajika ni secretariat kama hiyo na katika ripoti nyingine, kampuni ya mawasiliano ya Safaricom ya Kenya itaanza biashara ya pamoja na Vodacom ya Afrika Kusini kununua hati miliki za Mpesa kutoka Vodafone. Ripoti hizi na nyinginezo, msikilizaji utazipata ndani ya dakika 30 za matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili. Kama kawaida, tunaanza na habari za dunia leo asubuhi, zinasoma kwako na Abdushakur Abud. Vita vya maneno kati ya rais Donald Trump na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi vimeendelea kuwa kali kwa siku ya pili hiyo jana. Rais Trump alipokuwa katika mkutano wa kawaida wa kutangaza msaada kwa wakulima wa Marekani wanaoathirika na vita vya biashara kati ya Marekani na China, alimshambulia vikali mdemokrat huyo mwenye ushawishi mkubwa, pamoja na kuwatuhumu maafisa wa zamani wa FBI kwa majina kwa usaliti. Yote yalitokea baada ya kutangaza msaada huo, alipokuwa anajibu masuala ya waandishi wa habari hiyo jana, rais wa Marekani alitumia muda wake wa karibu dakika 40 kumkosoa Pelosi kwa kutaka muda wa wiki mbili, ili kufahamu zaidi mkataba mpya wa biashara kati ya Marekani, Canada, Mexico, USCAM, akionyesha kwamba hana akili nzuri. Haya yote yalianza siku ya Jumatatu Jumatano asubuhi pale Trump alipowasili katika ofisi yake kukutana na viongozi wa vyama viwili bungeni ili kuzungumzia mpango wa miundo mbinu, na badala yake rais alihamaki na kuacha mkutano na kwenda kumshambulia Nancy Pelosi na Wademokrat kutokana na kwamba walikuwa wanazungumzia juu ya swala la kufikiria namna ya kumfungulia mashtaka kuhusiana na uchunguzi wa Mueller. Haikupita muda hapo jana, Pelosi naye aliandika kwenye Twitter na kusema, wakati rais mwerevu atakapoanza kuwa kama rais, basi yeye atakuwa na furaha kufanya kazi naye jua masuala mbalimbali mbali. Mambo hayo yalimkasirisha tena Donald Trump na hivyo vita vya maneno vinaendelea. Taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati limeanza maombelezi rasmi ya siku tatu kutokana na mauaji halaiki ya Jumanne ambapo watu hamsini wa waliuliwa kwenye mji uliopo kwenye mpaka na Chad. Rais Faustin Archange Tudera alitoa wito kwa taifa kuomboleza pia kwa mtawa mwenye umri wa miaka 77 aliyekatwakatwa mwili na kupatikana huko kusini magharibi mwa nchi. Rais analaumu mauaji hayo kufanywa na kundi la wanamgambo wanaofahamika kama 3R na kuwataka viongozi wake kuwakabidhi wale wote waliohusika na mauaji hayo. Walinda amani wa Umoja wa Mataifa wameimarisha doria katika maeneo ya mji wa kaskazini magharibi wa Paua ambako mauaji yalitokea. Kaimu waziri wa ulinzi wa Marekani Patrick Shanahan anakanusha ripoti kwamba kati ya wanajeshi elfu tano hadi elfu kumi huenda wakapelekwa Mashariki ya Kati kulinda dhidi ya uwezekano wa kitisho kinachofanywa na Iran. Shanahan aliwaambia waandishi wa habari, hakuna idadi ya wanajeshi elfu tano wala elfu kumi hiyo siyo taarifa sahihi, akitaja ripoti ya shirika la habari la Reuters kwamba Pentagon ilitafakari kupeleka wanajeshi elfu tano kwenye kanda hiyo, na pia ripoti ya shirika la habari la Associated Press AAP kuripoti kwamba hadi wanajeshi elfu kumi wataweza kupelekwa huko. Mkamiti Kibayasi anatusomea zaidi ripoti. Sauti ya Amerika, VOA, iliripoti kwamba Shanahan na mkuu wa majeshi mwenyekiti wa baraza la wakuu wa majeshi Jenerali Joseph Dunford watampatia rais mipango mbalimbali mbali kuchagua, hapo jana Alhamis, katika kujibu ongezeko la mivutano huko Mashariki ya Kati, ikiwemo uwezekano wa kupeleka maelfu zaidi ya wanajeshi katika kanda hiyo. Shanahan alithibitisha hili kabla ya mkutano wake mfupi na rais huko White House, akiwaambia waandishi wa habari alikuwa akifikiria kupeleka wanajeshi zaidi wa Marekani. Ombi la wanajeshi wa ziada kwa ajili ya kujilinda limekuja kutoka kwa mkuu wa marine wa komandi ya serikali kuu Jenerali Kenneth Mackenzie. Pia haipo wazi mahala ambapo rasilimali hizi za ziada zitakapotolewa kama ikiidhinishwa. Rais Trump aliwaambia waandishi wa habari jana Alhamis, kabla ya mkutano wake wa kupasha habari juu ya Iran kwamba "Nitapeleka wanajeshi bila shaka, kama tunahitaji kufanya hivyo. Sidhani kama tunahitaji kufanya hivyo kwa kweli, sidhani hilo. Katika mahojiano kwa njia ya simu hiyo jana na vyombo vya habari, seneta wa jimbo la Virginia hapa Marekani mdemokrat Tim Kaine alielezea upinzani wake mkali dhidi ya uwezekano wowote wa, wa jeshi la Marekani kukabiliana na Iran. Mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Waziri mkuu wa India, narendra Modi, amewapongeza wananchi na kusema ushindi wa chama chake anawapatia wananchi wa India baada ya chama chake cha P, uh, B, JP kupata ushindi mkubwa katika uchaguzi mkuu uliochukua wiki sita. Akizungumza na wafanyakazi na waungaji mkono wake mjini New Delhi, Modi alisema hakuna chama chochote cha upinzani kitaweza kuwasilisha malalamiko ya ulaji rushwa na wizi katika uchaguzi kutokana na ushindi wake mkubwa. Wachambuzi wanasema hii ni mara ya kwanza kwa chama cha kisiasa huko india kupata ushindi mkubwa wa kishindo katika awamu yake ya pili licha ya matatizo chungu nzima yanayomkabili modi matokeo ya tume ya uchaguzi yanakipatia chama cha bjp viti 302 katika bunge lenye viti 542 kikiongeza viti kutoka 282 katika bunge liliopita modi hakuwa anachaguliwa, kwani ni mfumo wa bunge, hivyo ataunda serikali ya awamu ya pili kutokana na ushindi wa chama chake. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, Muhammad Javad Zarif, amewasili nchi jirani ya Pakistan jana usiku kwa majadiliano ya ushirikiano kati ya nchi zao mbili, wakati mvutano unaendelea kuwa mbaya kati ya Teheran na Marekani. Maafisa wa Islamabad anaeleza kwamba Zarafi atakuwa na mazungumzo hii leo pamoja na maafisa wa kiraia na kijeshi kueleza juu ya hali inayoendelea katika eneo lake na vilevile vile katika kanda ya Mashariki ya Kati. Mvutano kati ya Tehran na Washington umekuwa ukiwa mbaya tangu Rais Donald Trump wa Marekani kutangaza uamuzi wake wa kujaribu kuzuia kabisa usafirishaji wa mafuta wa Iran hadi nchi za nje na kuimarisha kuwepo wanajeshi wa Marekani kwenye ghuba ya Uajemi katika kujibu kile anachokieleza vitisho vya Iran. Pakistan tayari imeeleza kwamba haichukui upande wowote, lakini imesema ingelipendelea pande zote kustahamiliana na kutanzua matatizo yao kwa mazungumzo, na kusema kwamba mvutano huo unazusha wasiwasi huko Mashariki ya Kati. unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Ni matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka studio namba 15. Na habari tuliyoipa uzito wa juu kwenye matangazo haya ni kuhusiana na kampuni kuu ya mawasiliano ya simu ya Kenya, Safaricom, ambayo itaanza biashara ya pamoja na kampuni kubwa ya simu ya Afrika Kusini, Vodacom kwa kununua hati miliki ya Mpesa kutoka kampuni ya simu ya Uingereza Vodafone. Mkurugenzi mtendaji wa Safaricom, Bob Collymore, alitoa tangazo hilo rasmi hapo jana baada ya kukubali kushirikiana na Vodacom katika biashara hiyo ambayo inaelezwa kuwa yenye thamani ya dola milioni kumi na tatu. Basi, ili kufahamu makubaliano haya yana maana gani kwa wateja wa Mpesa hasa huko nchini Tanzania na Kenya, mwenzangu Abdu Shakur Abod anakusomea ripoti hii kwa kina zaidi, kukujuza haya. Kwa hakika, Mkamiti, mara nyingi mikataba kama hii ikifikiwa, wanaofaidika zaidi ni wakuu wa makampuni hayo makubwa, na hapo tena pengine faida kuwafikia wateja wao. Lakini kulingana na mkurugenzi mtendaji wa Safaricom, Bob Colmore mkataba huu utawezesha mfumo wa Mpesa kupanuliwa hadi nchi nyinginezo za Afrika na kubuniwa vifaa vipya zaidi vya kutumiwa na wateja wake. Inatuhusu sisi na ni juu yetu kuamua mustakabali wetu na mpango wa baadaye wa Mpesa, kwa sababu kwa hivi sasa mpango unaamuliwa na Vodafone. Na ukichukulia kwamba sehemu kubwa ya biashara ya mpesa iko Afrika, kati ya Kenya na Tanzania, basi ni sawa kabisa kwa sisi kuwa waamuzi. App mashuhuri ya mpesa ya kupeleka fedha kutoka mtu mmoja hadi mwingine inatoa njia mbadala kwa wale wasio na mtandao rasmi wa mabenki au uwezo wa kufungua akaunti ya benki, kutuma pesa kwa mtu yoyote yule au kufanya biashara zao moja kwa moja kupitia mpesa. Mkataba huo utawezesha makampuni hayo mawili kuwa na akiba kubwa zaidi kutokana na kutolipa tena haki miliki iliyokuwa inalipa sasa kwa Vodafone. Licha ya makubaliano hayo, hata hivyo, washikadao wanabidi kutoa idhini yao, lakini Collymore anasema anataraji mambo yote kukamilika mwaka huu we've, we've got tunawashikadau wanaobidi kuidhinisha upande huu, na si biashara kubwa hivyo. Unajua, kwetu sisi Safaricom ni biashara yenye thamani ya euro milioni sita. Kwa hivyo si ukubwa wa biashara ambao unahitaji kuidhinishwa na bodi yetu na wale wa Vodacom, bali wanahitaji idhini kutoka benki kuu ya Afrika Kusini. Safaricom ambayo ndio kampuni yenye kupata faida kubwa Afrika Mashariki kwa ajili ya Mpesa hulipa asilimia mbili ya mapato yake ya mwaka kwa Vodafone. Mapato ya Mpesa yalifika dola milioni 741 na kuingia katika hazina za Safaricom mnamo mwisho wa mwaka wa fedha wa mwezi Machi mwaka huu na Vodacom ambayo ina asilimia 35 za hisa za Safaricom hulipa asilimia tano ya mapato yake kwa Vodafone kutokana hasa na biashara nchini Tanzania. Colimore, ambaye amekuwa mkuu wa Safari kwa miaka tisa, anasema ana lengo la kubaki mwaka mmoja zaidi na kubuni njia mpya zaidi za mapato, na hivi sasa analenga kuingia katika soko la Ethiopia ambalo linafungua milango yaketunafuatilia hali ya mambo Ethiopia kwa karibu. Wakati watakapofungua masoko yake yote ya malipo kwa simu masoko ya simu na sekta ya benki, tunadhani kunaweza kufunguka nafasi nzuri ya biashara kuingia huko. Colimore alitangaza mwezi Agosti kwamba ataacha kazi kutokana na afya yake. Ni mkurugenzi aliyefanikiwa kujenga mojawapo wa kampuni kubwa kabisa ya simu ya Afrika Mashariki, Safaricom, yenye kupata faida kubwa. unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kutoka hapa mjini washington dc tunarudi tena kwake abdu shakur abod kukusomea habari zaidi za dunia Waendesha mashtaka wa Sudan wametoa wito wa kufukuzwa kazi mkurugenzi wa idara ya ujasusi na usalama wa taifa baada ya maafisa kuwazuia polisi mkamata mkuu wa zamani wa usalama Saleh Abdullah anayefahamika kama Salah Gosh. Kesi hiyo imezusha maswala ikiwa kuna baadhi ya watu huko Sudan ambao wako wakubwa au wako juu zaidi ya sheria. Kutokamatwa kwa mkuu wa zamani wa uta, wa ujasusi Salah Gosh umezusha wasiwasi kwamba huenda kuna matatizo ndani ya serikali ya kijeshi. Gosh alikuwa mkuu wa idara ya upelelezi na usalama wa taifa hadi kujiuzulu kwake mwezi Aprili, siku chache baada ya rais wa muda mrefu Omar Al Bashir kuondolewa madarakani. Waendesha mashtaka wanasema Gosh alikuwa anataka kuulizwa juu ya akaunti yake ambako zaidi ya dola milioni moja imepatikana na hakuna mtu weza kuingia isipokuwa yeye, lakini walinzi wake waliwazuia wali, polisi siku ya Jumanne kumkamata wakisema hawajapokea hati rasmi ya kukamatwa kwake. na tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya baada ya nchi hiyo kutuma maombi ya kuwa mwenyeji wa mkutano wa sekretariati ya bara la Afrika katika mkataba wa kihistoria wa kibiashara ambao unafungua mipaka ya nchi za Afrika kuunda soko huru maarufu kama AfCTA. Rais wa taifa hilo la Afrika Mashariki, Uhuru Kenyatta, Alhamis amefanya mkutano na ujumbe wa kamati hiyo ya umoja wa Afrika ukiongozwa na balozi Rosette Katunye. Kenya inaiona nafasi hii kama fursa muhimu ya kutangaza uwezo wake kwa mataifa ya Afrika kuwekeza na kuimarisha soko lake la kibiashara. Taarifa zaidi ametuandalia mwandishi wetu Kenneth Wandera kutoka Nairobi. Kenya ni mojawapo wa nchi hamsini na mbili za bara la Afrika zilizotia saini katika makubaliano ya kuweka mkataba huo wa kihistoria wa kibiashara ambao unafungua mipaka ya nchi za Afrika kuunda soko huru. Makubaliano ya hayo yalitiwa sahihi jijini Kigali nchini Rwanda Machi 21 wakati wa mkutano wakumi, wa kumi wa marais na wakuu wa serikali kufuatia juhudi za muda mwingi za mataifa ya Afrika kuwa na mwafaka wa kufungua masoko yake. Kenya inaeleza kuwa baada ya kuundwa kwa sekretariat hiyo Julai mwaka huu, Kenya inaeleza kuwa baada ya kuundwa kwa sekretariat hiyo Julai mwaka huu inatarajiwa kuwa mojawapo wa nchi ambazo zitatuma maombi ya kuwa makao makuu ya, u... ya kamati hiyo kuu ya Umoja wa Afrika. Katibu Mkuu wa Wizara ya Mambo ya Nje wa Kenya, Masharia Kamau, ameeleza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kuwa Nairobi na uwezo mpana wa kuwa makao makuu ya sekretariat hiyo. Tunalenga ku, uh, kuihost hiyo uh, sekretariat huku Nairobi kwa, vio, kwa vile sisi tunaona ya kwamba uh, nairobi ni mji ambayo una mahitaji yote ambayo yangehitajika ni sekretariat kama hiyo, mahitaji ya, ya njia ya media ya mambo ya taarifa za habari, mahitaji ya kusimamia mambo ya demokrasia na mambo ya kuja pamoja kwa watu, uh, mambo ya mashughuri ya financial, uh, facilitation. Mambo hayo yote ambayo yanavutia sana sekretariat kama hii ya ya trade na ya mahusiano wa wa watu Kairo. Balozi Kamau anaeleza kuwa hii ni hatua muhimu kwa Kenya kulainisha uhusiano wake wa kibiashara na kidiplomasia kati yake na mataifa ya Afrika Mashariki. Itasaidia sana uhusiano wetu kwa ajili, kwa kweli ujue sisi ni, uh, ni nchi kwanza. Kenya ni nchi ambayo inasimamia sana umoja wa mataifa ya Afrika nzima na uhusiano wa mataifa huku uh, Afrika Mashariki. East African Community ni community ambayo sisi huwa tunaitetea sana. Mkataba huo unatarajiwa kuunda soko la bara moja kwa bidhaa na huduma na harakati za bure za watu na kuwepo kwa biashara na uwekezaji na hivyo basi kuchochea njia za kuharakisha uanzishwaji wa umoja wa forodha wa bara la Afrika. Aidha, mfumo huo wa makubaliano unatarajiwa kupanua biashara ya ndani ya Afrika kwa njia bora ya kuunganisha na kuratibu uhuru wa biashara na kutatua changamoto za wanachama. Uhusiano baina ya mataifa ya Jumuiya ya Afrika Mashariki umekumbwa na uhasama, hatua ambayo huenda ikaathiri utangamano wa kikanda na kuvuruga utekelezaji wa mkataba huo wa FCTA. Lakini Kenya inaeleza kuwa iwapo na Nairobi itafanywa makao makuu ya kamati hii ya FCTA, itaboresha uhusiano wake na mataifa ya Afrika Mashariki. Mkataba wa FCTA ni hatua muhimu kwa Kenya kuhakikisha uchumi wa viwanda unakuwa na kufungua nafasi za kuuza bidhaa zake nje ya mpaka yake Ken Nairobi. Naam, asante Wandera. Basi, tukibaki huko kwa Afrika Mashariki, mataifa ya kanda hiyo yamepiga marufuku bidhaa zote za kubadilisha rangi ngozi zenye kemikali ya hydroquinone inayotumiwa katika dawa za kuchubua ngozi na kusababisha matatizo ya afya ikitumiwa kwa wingi. Wawakilishi wa bunge la Afrika Mashariki wiki iliyopita walipitisha azimio linalotoa wito wa kupigwa marufuku utengenezaji na uagizaji wa bidhaa zenye hydroquinone katika kanda zima. Mkamiti, ninadhani wamechukua muda mrefu kupiga marufuku kitu ambacho kilifahamika zamani kinaleta matatizo. Ni kweli, kwani utafiti umeonyesha kwa muda mrefu juu ya athari za kemikali hiyo, lakini ni hatua nzuri kwa wakazi wa Afrika Mashariki na pengine mataifa mengine yataiga mfano huo. Sasa kuhusiana na marufuku hiyo ya Afrika Mashariki, mwandishi wa Sauti ya Amerika Moses Haverimani kutoka Arusha ametembelea maduka ya urembo na kuripoti <tinyo> Rozi Msele mwenye miaka hamsini na miwili akiwa kwenye saluni ya urembo anasafisha uso. Amekuwa akitumia dawa za kuchubua ngozi tangu alipokuwa msichana. Na mama, tunapenda kuwa warembo, najua eh? Tunapenda kuwa warembo, kwa hiyo tunapotafuta urembo, nataka na dasa ingine kala yangu ilukshaini au nionekane vizuri, lakini kumbe nakutana na vitu ambavyo si sahihi. Kwa hiyo tunapenda kushauri tu kwamba na hasa kama nchi yetu ya Tanzania, kuna KFDA kuna TBS, wanavipokea wana vile vipodozi na vinauzwa madukani, tunavinunua au wamama wananunua ili waonekane warembo. Na katika soko la karibu kuna mjasiriamali wa kuuza nguo Janet Jonjisefu, mwenye miaka thelathini na miwili, anajifunika uso na vitambaa vidogo ili jua lisimpige kwenye ngozi yake ambayo imebadilika na kuwa ya brown. Kwa miaka kadhaa Janet alikuwa anatumia dawa za kubadilisha ngozi ambazo zina hydroquinone, dawa ambayo hutumiwa kuondoa madoa meusi kwenye ngozi. Lakini Janet aliacha kujibadilisha ngozi baada ya kuona kwamba ngozi yake inakuwa laini kupita kiasi. Nishawahi kutumia ndio mafuta makali, lakini yakaniletea yaka, madhara yalivyoniletea madhara, nilitoka na vialala vingi usoni. Nikaenda kwa doktor, doktor akanipa ushauri nitumie aloe vera. Kwa hiyo sasa hivi natumia mafuta ya aloe vera. Dawa za kubadilisha ngozi mara nyingi zinakuwa na hydroquinone nyingi, ambayo inaweza kusababisha matatizo ya ngozi au kuchanganya na kemikali nyinginezo za kubadilisha rangi ya ngozi, na hivyo kuwa na sumu. Nchi ya Kenya, Rwanda, Afrika Kusini, Ghana, Ivory Coast na Nigeria zimepiga marufuku vipodozi vya aina hii huku Tanzania inazuia uingizaji wa dawa hizo. Susan Nakawuki kutoka Uganda ni mwakilishi katika bunge la Afrika Mashariki. Anasema hydroquinone haitumiwi na wanawake pekee, bali pia hata wanaume. Tumeona wanaume wakibadilisha ngozi tena zaidi ya wanawake, lakini limekuwa tatizo. Kama hatuweki kanuni za kuzuia hili litakuwa tatizo kupita kiasi. Kitabibu, haidroquinon hutumika katika matibabu ya kutibu ngozi yenye mabaka mabaka. Baadhi ya wa wabunge wa Afrika Mashariki wanazungumza dhidi ya marufuku jumla, akiwemo Aden Abdikadir kutoka nchini Kenya. Kama ikitiwa saini na wakuu wa nchi, marufuku hii itakuwa sheria katika nchi zote sita za Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo inajumuisha Tanzania, Kenya, Uganda, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini. Wakosoaji wanaelezea marufuku ya hidroquinon imeshindwa kusitisha biashara ya magendo ya bidhaa hiyo, kuuzwa hadharani kwenye maduka ya Arusha nchini Tanzania. Vipodozi vyenye lebo ya hidroquinon vinaonyeshwa waziwazi. Kama marufuku hii haitaungwa mkono na vyombo vya sheria basi itakuwa na athari ndogo katika utumiaji wa dawa za kubadilisha ngozi zenye soko kubwa licha ya kuwepo na hatari za kiafya tunaelekea Bukavu huko DRC ambapo baadhi ya mabinti wanazungumzia kuhusu tabia ya kujitafuta inayovuma kwa mabinti wanaoishi ndani ya familia fukara wanaojaribu kuiga njia za ukahaba. Mwenzangu Mitima de la Chance ameongea nao na kutaka kujua nini maana ya kujitafuta. Nisho nishokwamba kama kuko sandezitoka pa minasema, mineenda jitafuta. Kama nilienda kutafuta banaume kwa nilienda nikimpata, ndasema nilijipata. Kasikumupata kasiku, ndasema sikujipata. takutana mchana tu nikala kunyumba <todicumpe> tu kenda Donc hapa Bukavu kuko babinti ba mingi banaenda toka na batu ba miaka ya kuzidia, mzazi muzazi inakuwa iko atuma shie vijana sa par exemple fiara kuambia kienu baba yako njo mimi, na kwani kwa toka naye tunasikia na tukera sana, inakuwa kwa atuluma sana. Sasa unakutana alijitafutia ku bwana yako haitakufurahishi, ukikutana naye utamgombanisha tu mimi na wazi, natokana na umasikini. kisi anaenda vile anajikuta sazima ku nyumbani, hakuna kitu, aende shitafuta sana rudia ata kuyata na 50 kilo ya bunga, ya mchele, kisha mama, baba, anashukuru mtoto wangu. Tena kesho keshwake, wane tina shitafuta. Ile kujitafuta inatokana na kukosewa, juu binti hawezi toka kwao asema nda jitafuta, naiko na pesa naiko na mwai kwao. Mwenye anatoka kwao kujitafuta ni maake, anamaanisha hana kitu maake, kwao biko ba maskini. yee yeah, anapenda jitafute mudele yake, hapana sio asio bazazi wanakosa pesa au nini nanini, hapana. yee yeah, anapenda apate makuta afema bezwen zake zote. Basi kuna wazazi Mbo matokeo ambao unaweza enda ndajitafuta swate, unajitafuta enda kutanana na banaumi kule, unabeba mimba, mwingine atakutanana na magonjwa ndajitafuta juu, unatafuta vyako vya mingi mingi, unaleta una bazazi magumu, na vile vyote vinakupotezea ya maisha yako. Lakini shauri yangu mineza taka kila mtu atosheke, ile kujitafuta ni kutokutosheka, ili matokeo utakiapata tu hasara ya maisha. <laughs> itampendo n... msikilizaji. Basi, kabla ya kumaliza hapa, muhtasari wa habari. Vita vya maneno kati ya Rais Donald Trump na spika wa baraza la wawakilishi Nancy Pelosi vinaendelea kwa siku ya pili baada ya viongozi hao wawili tofautiana wakati wa mkutano katika White House siku ya Jumatano. Taifa la Jamhuri ya Afrika ya Kati limeanza maombelezi rasmi ya siku tatu kutokana na mauaji halaiki ya Jumanne ambapo watu hamsini wa waliuliwa kwenye mji uliopo kwenye mpaka na Chad. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo ya Ijumaa, kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Diodon Chubahiro, nimeshirikiana na Abdushakur Abudi. Naitwa Mkamiti Kibayasi, twawatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.