Toka studio 15hii. Ni VOA Express, VOA juuji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni Ijumaa tarehe n 24 mwezini wa tano mwaka wa 219. Jina langu Harizon Kamau. Naitwa Kennes Bwire. Bila shaka sitakosa kukukumbusha kwamba tunasikika live kwenye www VOA com na vilevile vile kwenye Facebook live VOA Swahili na kwenye masafa ya FM. Basi leo ikiwa siku ya Ijumaa ni kuchangamka, matumai yangu kwamba popote ulipo mambo yako fiti kama yetu yalivyo, tukiwa tumekuandalia mambo mengi zaidi. Baadhi ni yale yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, na vilevile vile, uh, tuna mambo mengine mengi ya kutazama: siasa na mirengo na mwamko wa kisiasa umekuwaje huko Uingereza. Vilevile tuna katika mjadala tutakuwa tukijadiliana. Unajua, kulikuwa na mtanange wanakuwa soka tutaikiwa ni jumaa, tutakuwa tukiangazia mechi ambayo iligonga sana vichwa vya habari hiyo jana huko Tanzania, wageni kutoka nje ya Tanzania na wenyeji ambao wametandika sakafu miaka mingi. Basi tuna magwiji wawili ambao tutakuwa tukijadiliana nao kuhusu mechi hizi, pamoja na ripoti kutoka kwa wenzetu ambao wanafuatilia safu ya michezo tukiingia wikendi basi mimi naona Bwire, bila kupoteza wakati, labda tuangalie baadhi ya mambo ambayo amechapa vyombo vya habari na mitandao ya kijamii aa, kabla ya kujitosa kwenye taarifa zingine ambazo zimetuzunguka kote ulimwenguni. Kuna nini? Basi moja kwa moja tuelekee Afrika Kusini, inaonekana ndipo mambo yamenogea. Sasa kule Afrika Kusini, Rais Cyril Ramaphosa hatimaye ataapishwa siku ya kesho, yaani siku ya Jumamosi, na sasa ripoti ambazo zimetufikia ni kwamba tayari kuna zaidi ya maafisa elfu mbili mia tano ambao wameandaliwa kwenye uwanja wa Westfield kule jijini Pretoria. Maafisa wa nini? Wa usalama 2500 ambao wa tayari watakuwa wameshika doria katika uwanja huo ambao unatarajiwa kuwa na wageni zaidi ya elfu thelathini na wawili 32000 Sasa wanasema kwamba uwanja ule wanatarajia wageni watakuwa wamefika na wataanza kufika, uh, kuanzia mwendo wa saa kumi na mbili za asubuhi, pakiwemo viongozi wengi sana wa mataifa na sasa Afrika Kusini wanatarajia labda itakuwa ni mwamko mpya, ikizingatiwa kwamba chama cha ANC kilikumbwa na mambo mengi wakati wake Jacob Zuma. Sasa itabaki kuonekana itakuwa ni vipi huko Afrika Kusini. Na tukiwa bado tumebakia maeneo ya Afrika Kusini, tunaelekea mm -hmm. Botswana mm -hmm. Sasa Botswana naye imefanya hatua ambayo imeshangaza wengi, wakati ulimwengu unajaribu kuhifadhi ndovu na kupinga kuuzwa kwa bidhaa kutokana na ndondovu. mm -hmm. Sasa Botswana imesema a, a, sisi hatutaki tena marufuku haya, marufuku hiyo sisi tumeiondoa. Sisi ndovu tunaweza tukaanza kuwawinda na kuruhusu watalii kuwinda ndovu wetu. Kisa, kisa, uh, kisa na sababu wanasema ndovu wao wamezidi, wamekuwa wengi zaidi baada ya kuhifadhiwa, yaani walipochukua uh, marufuku na kukaa kwamba ndovu wanalindwa, wanasema wamefika zaidi ya elfu mia tatu ndovu sasa wanawasumbua makao ya binadamu, ama wana, wanaishi porini wanaishi maisha yao. Sasa wanasema njia moja yawapo ya, ya kudhibiti idadi ya ndovu huko Botswana ni kutoa tena leseni za watu kuwinda ndovu, na sasa kuna baadhi ya mashirika ya kimazingira ambayo yamelalamika vikali, lakini kuna shirika moja la, la, la Marekani hapa ambalo linasema kwamba halina shida na Botswana kwamba uh, mchezo wa kuwinda ndovu ni mchezo mzuri sana, kwa hivyo wanafurahi kwamba Botswana, sasa wametoa nafasi kwa watu kuweza kujitosa kwenye mbuga na kuwinda wanyama. Basi tukielekea katika mji wa Amsterdam kule Netherlands. Nikuuliza kitu. Aha. Hivi hawa ndovu wamemchokoza binadamu ama ni mchezo wa kuwindwa tu? Hawajamchokoza uh, lakini wanasema kwa kweli idadi imekuwa kubwa kiasi kwamba wameanza kusumbua, mama, kuingilia maeneo ya makazi ya binadamu. Ule mpango wa kuchukua ndovu kutoka nchi nyingine kupeleka nchi nyingine hauwezi kutekelezwa huko, sijui kama, nakuuliza maswali ni magumu. <laughs> Sasa, sasa, sasa, sasa, sasa hilo ndio swali ambalo linafanya swala hili liwe, liwe na maswali mengi sana ninajiuliza. <laughs> tu maswali lakini niachie hapo, endelea. <laughs> wanasema hata hivyo, hakuna leseni zitatoa, hawatatoa leseni zaidi ya 400 kwa mwaka kwa wawinda ndovu. Sasa itabaki kuonekana kama kuinda ndovu kutadhibiti idadi kulingana na serikali ya Botswana, leseni 400 kwa mwaka au ni ndovu 400 wameanguka mwaka? Itategemea, unaweza ukapata leseni moja lakini ukaua ndovu 10. Kwa hivyo uh, hatujui idadi lakini ndelea. <laughs> kidogo tu tukimbie huko Netherlands, tuingie katika mji wa Amsterdam una ambao, nini huko una sifa nyingi sana za kitalii. kuna mambo yanaita mm. red mm -hmm. light districts. mm -hmm. Kuna barabara ambapo labda kuna makahaba, watu wanaenda kuwatazama kuwa na pia mji wenyewe wa kitalii una mambo mengine mengi mno, lakini sasa sikila uh -huh. Wakati ma miji mingine na mataifa yanavutia watalii Amsterdam wanasema tumechoka na watalii, sisi hatutaki watalii. Wamewachokoza ama ni wengi wamezidi. Sasa wakazi wa Amsterdam wanasema watalii hawa hawatupi raha kila wakati. Sasa sisi hatuna ubinafsi, hatuna hatuna wakati wetu wa kupumzika, maanake watalii na wageni wamezidi katika mji wa Amsterdam. Kwa hivyo wanasema uh, tafadhali watalii, nendeni kwenye nchi nyingine. sisi, sisi, tumeboeka tume nanyi <laughs> yani, e, wamekataa watalii wakati wengine wanasema tunavutia watalii. Amsterdam wanasemekana kuchoka na watalii, wakisemekana watalii wameongezeka hwezeka na kuanzia milioni kumi na tatu hadi milioni arobaini kwa mwaka. Hawezi kuja Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya wanatafuta sana. Sasa inategemea vivutio. Hapo hapo serikali hiyo ya Netherlands imesema kwamba hiyo biashara hmm, ya red light district ambapo hmm, wanawake huwa katika <laughs> kwa kweli wanasema kwamba wataiondoa, huenda wakaondoa biashara hiyo maanake wamewagundua wame, kwamba ongezeko kubwa la watalii ni kuja kutazama wale wanawake kwenye red light district. Ni mambo tu. Ho. Wanafanya ni kwenye red light ah, kuna, mambo mingi, kuna mambo mengi. Labda pengine mtu akisha kuwa mtalii na kufika Amsterdam basi mambo tanda... ni baadhi ya mambo yanavyovuma kwenye mitandao ya kijamii na <laughs> <laughs> vyombo vya habari. Kutoka Washington DC ni VOA Express, tuende kwa jambo ningine sasa <laughs> Tuingie Uingereza, ambapo mambo si mambo tena, siasa imekuwa karaha. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amesema, jameni, imetosha, nimejaribu kadri ya uwezo wangu, lakini inaonekana gari limeniishia mafuta, siwezi nikalipeleka tena kwa mbele, na ametangaza kwamba amejiuzulu baada ya kujaribu kadhiri ya wezavyo kuleta mpango wake wa kuiondoa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya, Brexit, lakini ukakataliwa na wabunge mara kadhaa, ametangaza kwamba ifikapo tarehe saba Juni, basi hapo ndio atakuwa amemaliza mambo yake na kuondoka. Kwenye laini ya simu naungana na Profesa Fulbert Namwamba. Karibu kwenye VOA Express. Profesa, hujambo? Sijambo. Anaondoka Theresa May, nini kitakachofuata? kitakachofuata sasa ni kampeni katika chama cha Conservative kuchagua kiongozi mpya. Kampeni zenyewe zitachukua karibu majuma matatu, halafu wakishakubaliana walio mbele wawili watapiga kura na yule ataibuka mshindi ndiye atakuwa waziri mkuu mpya na mkuu wa chama. Theresa May amejaribu mara kadhaa, kila analoleta bungeni linakataliwa, akisema haya, basi tupige kura. kama haya pia inawezekana, imekataliwa, amekimbia huku kuomba msaada, imekataliwa. atakayekuja yake ndio atakubaliwa. Uh, kwanza ni uh, sahihishe jambo moja, umesema. mm -hmm. Theresa May hakujiondoa wadhifa uh, uh, wake alipewa amri na kikundi cha wabunge wa, wa, bunge, wa Conservative ambacho kinaitwa kikundi cha elfu moja mia tisa na ishirini na mbili ambacho kilimwamrisha jana ajiuzulu, sababu hawa wanaona kwamba amekaa eh, siku zaidi. Sasa yule ajae ana wakati wa kutengeneza sera zake. Sasa atatafuta sera na kuona kama hizo sera zitakubalika. Sasa kama ndizo sera ambazo zinaweza zikakubalika, nini kimefanya Theresa May anakataliwa? Mbona hawangempa nafasi ile akaunda zile sera, wakampa fikira kwamba tufanye hivi? Ni siasa ilikuwa wambane, ama ni jinsi mtindo unavyostahili kwenda? Hapana, shida yake ilikuwa siasa za ndumakuili. Uh, ndumakuili ni yule nyoka ambaye, uh, hayuko huku hayuko kule, uh, kichwa ni huku mkia huku. basi yeye yani, amejaribu kukubaliana na mvutano wa wale makonservative ambao wanataka wakate kata kata uhusiano na Ulaya, na kuna wale waleba ambao wanasema la, hebu turudi tena kwenye kura ya maoni, basi kujaribu kuleta hivyo vikundi pamoja haikuwezekana, hai kamwe. Na walikuwa wamemwambia tayari atoke mwezi wa Desemba, lakini yeye alikuwa amekwamilia kwenye uongozi. Sasa itarudi tu kwa kura ya maoni ama kuna uwezekano Uingereza utajiondoa umoja wa Ulaya? Kufikia wakati huu hatuwezi kujua. E, jambo hata linalo e, tatiza wakati huu ni kuwa Rais Trump wa Marekani anafika kule tarehe tatu na sasa aenda tarehe tatu na akutana na Mei na Mei ni mtu anaondokae, kwa hivyo hata makubaliano kati ya Marekani na Uingereza hayo yote ita, itakaa kando na hii safari ya Trump itakuwa kupoteza muda. Nikushukuru sana Profesa Fulbert na Mwamba, asante kwa muda wako. Asante ah, sana. Basi yote haya ni kupitia uh, VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiendelea safi kabisa, lakini sasa tuangalie habari nyingine za kimataifa mbili kumi na minne imepatikana kwenye mito ya kaunti ya Nairobi wakati wa zoezi la kusafisha na kuondoa takataka kwenye mito hiyo ambayo imekuwa ikiendelea wiki hii. Haya ni kwa mujibu wa maafisa wa serikali ya kaunti ya Nairobi. Basi leo Ijumaa, shirika la habari la AFP limeripoti kwamba mwili wa mvulana wa miaka minane umepatikana kwenye mto wa Nairobi siku chache tu baada ya miili ya watoto wawili mapacha kupatikana kwenye mto huo huo wakiwa wamewekwa ndani ya karatasi za plastiki. Msemaji wa gavana wa serikali ya kaunti ya Nairobi Elkana Joseph ameambia shirika la AFP kwamba kati ya watu kumi na wanne ambao miili yao imepatikana kufikia sasa wengi wao ni watoto. Maafisa wa usalama wa Afghanistan wamesema kuwa bomu limelipuliwa mapema leo kwenye msikiti uliojaa watu waliokuwa wakifanya sala za Ijumaa kwenye mji mkuu, ambapo kiongozi wa kidini anayeunga mkono serikali pamoja na waumini kadhaa wameuawa. Wizara ya mambo ya ndani pamoja na wakazi wa Kabul wanasema kuwa wawili waulavi Samula Rayan, kiongozi wa kidini, ameuawa. Alikuwa akiongoza sala ya dhuhuri wakati wa tukio hilo. Shambulizi hilo linasemekana kuacha watu 16 wakiwa wamejeruhiwa vibaya. Polisi wa Pakistan wanasema kuwa mlipuko kwenye eneo la kusini magharibi mwa taifa hilo umeua watu wawili na kujeruhi wengine zaidi ya darzeni. Tukio hilo kwenye mji wa Kweta Pastonabad linasemekana kufanya uharibifu kwenye msikiti wakati wa sala ya Ijumaa pamoja na majengo ya karibu. Kweta ni mji mkuu wa jimbo la Baluchistan ambako hakuna harakati nyingi za wanamgambo au hata kulengwa na makundi ya wanamgambo. Mji huo pia ni bandari ya Gwadar ambayo ni kitovu cha biashara kati ya China na Pakistan na kampuni ya mawasiliano ya Safaricom nchini Kenya itaanza ushirikiano wa kibiashara na kampuni ya Vodacom Afrika Kusini ili kuwa na haki miliki ya M-Pesa kutoka kampuni ya Vodafone ya Uingereza. Mkurugenzi mkuu wa Safaricom Bob Collymore amesema Safaricom ya Kenya na Vodacom ya Afrika Kusini wamekubaliana kuungana katika ubia wa takriban dola milioni 13 ambapo makampuni mawili ya simu mkononi yanahitaji haki miliki ya kushughulikia ama kushughulika na mfumo wa kupokea na kutuma pesa maarufu kama M-Pesa kutoka kwa Vodafone ya Uingereza. Wengine wanasema dance hall mtindo ambao ha? Unapogonga hata kama ni baridi ipo, inaondoka ina, ina shatoroka. Sasa nimeshaelewa kitu kimoja, nikisha kutazama najua furaha yako wakati mambo ya spoti yanaanza kubisha hodi. Sasa mm -hmm. <laughs> sijui tuelekee wapi? Najua jana uh kuna kilabu mbili zilikuwa zinacheza uwanjani mm -hmm. lakini mojawapo ya kilabu mm -hmm. inajulikana sana kufanya mambo mazito sana nchini Tanzania inaitwa Simba. Oh, karibu ningesema Yanga manake naposikia nasikia Yanga Simba. Aha. Yang, Yanga pia ina kazi ngumu Yanga pia huwa inapepeta kupepeta. Sasa Heh? Tuache wenyewe ambao wanafahamu maswala ya Yanga na Simba wakazungumze. Henry Tupa ni kocha pamoja ni shabiki mkubwa sana wa mojawapo ya timu wenye, watajitambulisha. Bob Robert pia ni shabiki wa Simba. Karibu Tupa. Tupa ya mimi naitwa Henry Tupa, ni shabiki shabiki na ni kocha wa timu ya Yanga Afrika. Bob Robert, karibu Tupa, uliona Simba wakicheza jana? Hebu waambie ulichokiona, tueleze ulipouona mchezo, mchezo ulikwendaje ndugu yangu? uli Ulifurahishwa sana na jinsi walivyocheza kama shabiki wa Yanga, ukiona wenzako maadui, tuseme wanapocheza mimi binafsi nilifurahi kuwaona wenzeo Simba wanacheza, lakini sikufurahia matokeo yale ya mwisho. Kwa nini? Sababu kipindi cha kwanza Simba walicheza vizuri, lakini kipindi cha pili, dakika zile dakika kumi na tano za mwisho walishindwa kucheza vizuri, matokeo yake wakaja wakafungwa magoli manne kwa matano. Robert atulupo. Nah. Mm, Robert. Eh, hey, na. Kuna baadhi ya mashabiki wanasema mlikula hamsa. Kwa jinsi ya mechi ya jana ilivyochezwa, mm. Simba, Simba walicheza vizuri kwa nafasi yao kwa sababu hata kocha mwenyewe aitaa kila mtu apate katika historia ya kucheza na Sevilla. Kwa hiyo kwa kiwango chaonyesha, Simba ni kiwango pia bora pia tofauti na, na vile tulivyotegemea labda wangefungwa mengi zaidi. Lakini si mlikuwa mmedhibiti mchezo, kuliandaje ndugu yangu eh? kwa sababu tuliudhibiti mchezo, tuliudhibiti mchezo, sababu kocha kila mtu acheze. Naona kipindi cha pili tukafanya tukafanya substitution hiyo, ndio ndio ikatuletea changamoto, lakini ingekuwa kama kabisa, nadhani nazani Sevilla asingetoka. Tupo, unakubaliana naye Robert, hiyo uh? Yes, sikubaliani nayo kwa sababu mechi yoyote ya hiyo, mechi mechi yoyote ya kimataifa mm, utakii kwa kujaribisha wachezaji Mm -hmm. Kosa kubwa ambao loko wamelifanya Simba kweli wame, kipindi cha kwanza walikuwa wamecheza vizuri sana, wakawa wanaongoza, lakini kipindi cha pili wakawa wakabweteka, wakajiona kwamba yani wao wamesha wameshashinda. Na siku zote tunaposema, unapocheza na timu mpinzani ukiwa kama mchezaji, cha kwanza kikubwa yani lazima uhakikishe kwamba unaposhambulia timu inaposhambulia timu yote lazima hiyo inaenda ne, kwa kushambulia na timu inapokuja kwa kushambuliwa pia lazima mabeki waje waje kwa kuzuia. Kwa hiyo Simba baada zile dakika kumi na tano za mwisho wakajiona kwamba wameshashinda, wameshawafunga Sevilla a Sevilla unacheza na ni min, timu kubwa kwa Spain. Robert, tumalizie huu mjadala. Hebu unafikiri mlifanya... Mm. Robert, unafikiri mlifanya uwezo wenu kabisa mpaka kiwango kwamba watu wa Yanga hawastahili kuwatolea utani kwenye mitandao? kwa sababu sisi, ile ni nafasi ambayo tulioicheza kwa kiwango kikubwa tofauti na vile wao tegemea, kwa sababu Sevilla huyo amemfunga Barcelona, Sevilla huyo anamfunga Real Madrid, kwanza kupata goli tu ndani ya kumfunga Sevilla goli tatu, huo ni mafanikio bora, kwa sababu na mpira ulivoisha, baadhi wenyewe walitoa maoni yao kuhusu wachezaji wetu pia. Kwa hiyo sisi naona kiwango chetu kimepiga hatua kidogo kushinda cha Yanga yn ya, Yanga, Yanga bado Simba badotusimba <laughs> <ya, ziki, laughs> so nyuma imetoka kwenye robo fainali bingwa. Ni, ni, ni nafasi ambayo ni chache sana, muda mrefu Tanzania timu hatujapata ilofika kwenye nafasi hiyo. Yanga ameenda zaidi ya mara mbili, lakini nafasi hatujapata nafasi kufika robo finali. Kwa hiyo Simba kwa wakati huu, wakati huu ndio itakuwa timu bora, ni bora bora kwa Tanzania. Nawashukuru sana kwa muda wenu, mashabiki wa Simba na Wayanga, asante sana kwa muda wenu. Josephat Kioko eh, karibu sana kwenye vu express. Sikia mambo moto sana pale yanga na Simba. Yani imesemekana mara moja Simba imesha kuwa timu ya kimataifa kulingana na mm -hmm. na, na nilivyosikia <laughs> <laughs> sasa, mambo yako namna gani? Mombasa inawapata sana hawa jamaa, na hii ina maana kwamba kama Simba itafunga bao nne mm -hmm. kwa Sevilla, naam basi nao Sevilla wakija Kenya watafungwa na gorumai ya saba kwa tano mbona <laughs> <laughs> Mbona mbona utaje Gormaya? <laughs> Sasa wanaonekana wao ndio miamba basi hapa Afrika Mashariki wao tayari lisa, kwa sasa tukizungumza, wanasherekea taji la kumi na nane katika ligi kuu ya Kenya. mm -hmm. na wameshinda wametawazwa mabingwa, zilikuwa zimesalia mechi mbili. Bandari ya Mombasa ilikuwa inakaribia kuwapiku katika nafasi ya pili, lakini Gormaya washapata kikombe na watawakilisha Kenya tena katika mechi za CAF uh, za ubara wa ubingwa wa Afrika hapo mwakani. Hii ni kwa sababu wao wamedhihirisha kwamba ni mabingwa zaidi. Kumbuka nao pia mwaka jana walicheza na Everton ya huko Ulaya na kama timu za Afrika Mashariki zinacheza na timu za Ulaya na kuweka matokeo mazuri, ni ishara kwamba kombe la dunia linakaribia kushirikisha timu za Afrika Mashariki hivi karibuni. Hebu tuambie, wikendi hii Gorimaya kuna mahala popote inaelekea? Naona umeisifia vizuri kweli. Wako mapumzikoni lakini bado hizo mechi mbili wanajiandaa na, na, na nafikiri kibao, ina maana kwamba watakuwa karibuni wanacheza na Rayon Sport ya Rwanda. Na cha muhimu kutaja hapa ni kwamba Rwanda, ingawa haijafuzu kwa Afcon mwaka huu, wao ndio wamesambaza wa, wa washambuliaji wao wengi zaidi kuliko nchi yote Kenya. Washambuliaji wa, wa Gor Mahia wanaofunga sana ni kutoka Rwanda. Simba inafungiwa na Kagere ambaye anatoka Rwanda. Sasa hawakuwa na bahati tu kwenda Afcon, lakini ni nchi ambayo ina wachezaji wazuri sana, hasa katika ushambuliaji. Mengi zaidi leo usiku kuna fainali ya Champions League ya Afrika, mkondo wa kwanza. Itakuwa ni Raja Wydad Kasablanka ya Morocco na Esperance ya Tunisia, mkondo wa kwanza. Basi nakushukuru sana Josphat Kioko wa popote ulipo kule Mombasa, kuwa na wikendi njema. Tunapoendelea hapa na VOA Express, maanake naona wakati wa muziki nao ni kama umewadia. Uh -huh. Uh -huh. Uh -huh. Basi ndivyo mambo yanavyoingia polepole Mr. Flavor baby nayoka na pata mambo. Unasikia mambo yanavyoondoka, yani flavor asema baby na yoka ndani ya ya ya ya VOA express express. <laughs> baby baby na yoka manake eh, sasa si unasikia wewe, ni mtaalamu mkalimani wa nyimbo, niambie. Ehe, mimi lakini ukishasikia baby na yoka, ujue pale kuna mtoto, na sisemi mtoto na <laughs> mdogo <laughs> <laughs> <Ochekechea. laughs> nasema binti, so uh... ndiyo, eh, express, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. kionesibu ile jina la kwangu Harizon Kamau, yaani hapa Washington DC leo kweli raha, kweli kabisa, kwa sababu tunafurahia msimu, wanasema ni msimu wa joto, yaani sama ndio hiyo inaanza kuingia polepole. Bwire, kuna kesi ambayo ilikuwa inaangojewa kwa hamu sana nchini Kenya na ilikuwa inahusiana na haki za mashoga unakumbuka kwamba kuna wakati uamuzi ulikuwa nangojewa, siku kadhaa zimepita, nafikiri wiki kadhaa zimepita, ambapo mahakama ilisitisha uamuzi ambao ulikuwa unangojewa, na uamuzi wenyewe ulikuwa wa kuhalalisha baadhi ya uh, matendo ya mashoga na kuwapa uhuru fulani, ili kwamba ikawa kwamba ushoga sio tena uh, kinyume cha sheria. Lakini sasa uamuzi mahakama, ama uh, mahakama ya juu, mahakama kuu imesha toa uamuzi ambao ni taarifa ambayo imetoka sasa hivi hivi leo, na imeendelea kushikilia kwamba haitoi ruhusa yoyote kwamba bado sio halali katika sheria za Kenya kufanya ushoga. Sasa kimuhtasari, ni kwamba ni makosa kisheria, ni makosa kulingana, kwa mujibu wa mahakama, mahakama kuu, kulingana na sheria ya Kenya, ni makosa kuhusika katika ngono ya jinsia moja, yani wameshikilia na hilo. Linafanyika wiki hii ambapo pia mmoja wa wanaharakati wakuu wa wapenzi wa jinsia moja uh, Binyavanga Wainaina aliaga dunia, ni siku mbili tu ambazo zimepita. Kwa hivyo inaonekana ni pigo kubwa sana kwa jamii ya wapenzi uh, wa, wa jinsia moja nchini Kenya. Jaji Roslin Abrili na Chacha Mwita pamoja na John Mativo wamesema kwamba baadhi ya vipengele kwenye sheria iliyopo haviwezi vikaondolewa kukubalia wa wale waliokanya uh, mahusiano ya jinsia moja kufanya tendo hilo. Kwa hivyo ile sheria ya awali, yani penal code itasalia kutumika. Ni haramu kwa mapenzi ya jinsia moja nchini Kenya. Swali la leo, kwa nini walimu hawalipwi vizuri? Kwa nini walimu hawalipwi vizuri? Majibu yamemwagika mengi sana. Mmoja anasema hapa, Mesha Kikiungu akiwa Tanzania, anasema ni kwa sababu serikali haina fedha, serikali ni maskini sana ila wanataka viwanda. Anasema mwalimu Kisitu Samuel, anasema ni kwa sababu ya kuchapa wanafunzi <laughs> wanafunzi ambao baada ya kuhitimu wanajenga shule ambapo wanakuja kuwaajiri walimu wao, kwa hivyo inakuwa ni kulipiza kisasa kuna mmoja hapa ameandika taarifa ndefu, haiwezi ikasomeka yote maanake mm. itachukua muda wote, lakini anaitwa Twaha Hasan Mzee. Yeye yeah, amekasirika sana. Anasema nani amekuambia kwamba walimu hawajielewi wewe, walimu wameelimika sana na ni taaluma ambayo inahitaji heshima kama taaluma nyingine. Na nae yeah, kae inaonekana kwamba hakubaliani kwamba wanalipwa hela za chini, kwa sababu anasema ni taaluma inayostahili heshima. Perez Kayange anasema kwa sababu ya dhana kwamba ukiwa mwalimu maana yake hukuwa na wastani mzuri wa matokeo kukuruhusu kusoma fani nyingine. Ndio maana ukaenda ualimu kwa sababu grade za kusoma walimu ni za kawaida tu na hii ni dhana, sio kweli kabisa kwa sababu kila mtu anasomea kile anachokipenda. Haya Mambo magumu kweli. Mwalimu sio mfanyakazi ambaye anastahili kupewa mshahara mnono, kwa sababu wakiwa mshahara mzuri watasahau mengine na wasahau kuelimisha watoto. <laughs> Nakutakia wikendi tulivu, wikendi njema, wikendi yenye barizi, wikendi ya kujimwayamwaya kwa raha zako. Naitwa Kenneth Bwire. Haya basi, jina langu Harizon Kamau, nikikuaka kutoka hapa nasema nikikuacha na kibao beka kutoka Baker Flavor Libebe, kwa heri ya kuonana. Mm, eh. Ifanye ni kuone kio kwako ni jitazame, nifunike kwa upendo kwingine nisione, ifanye nijione mistronga kwako ni simame, ni pepee kwa upendo, presha inishuke eh. Niweke kwenye sayari nzuri ya mapendo, niishi ni kifurahimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno yasituharibi. Niweke kwenye sayari nzuri ya mapendo, niishi ni kifurahimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno ya...