Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kipindi cha kwa undani tunaangalia tangazo la kuteuliwa waziri mkuu mpya wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, Ilunga Ilukamba ambaye ametangazwa na rais wa taifa hilo Felix Chisekedi. Na katika sehemu ya pili vilevile tutaangalia e, hatua ya moja kati ya mabilionea hapa Marekani, Robert Smith kutoa tangazo e, kuwalipia ile e, mkopo wa masomo kwa wanafunzi waliohitimu katika chuo cha Morehouse, cha hapa Marekani. Mimi nayokaribisha, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani na Moja kwa Moja. Tunaanzia nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo rais wa taifa hilo Felix Tshisekedi amemtangaza Silvestre Ilunga Ilukamba eh, kuwa waziri mkuu mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tangazo ambalo limekuwa likisubiriwa kwa kipindi kirefu, eh, kufahamu yule ambaye atashika wadhifa huo. Ilunga Ilukamba anatoka katika chama cha uh, rais aliondoka madarakani E, ambapo vilevile ni swala lilikuwa likitazamiwa kutokana na muungano wao kuwa na viti vingi ndani ya bunge. Hatua hiyo ilitangazwa hii leo na msemaji wa rais Kasongo Mwema Yambayamba ambaye amesema Ilukamba aliteuliwa e, kupitia makubaliano ya kisiasa baina ya rais Chisekedi na rais aliondoka madarakani Joseph Kabila. Kwenye laini ya simu tunaye mwanahabari wetu eh, Salehe Mwana Milongo. Salehe, kwanza moja kwa moja tufahamishe huyu Silvestre uh, Ilunga Ilukamba ni nani? Ni mtu wa namna gani? Imekuwaje ateuliwe yeye? Asante sana. Hivi nimepatikana kwenye barabara hapa, ambayo ni barabara Lumumba ama bulvar Lumumba, ambapo kwa kweli nitasikia na kelele kwa sababu nilikuja kuchukua maoni na hisia za wananchi karibu na chama cha UDPS cha Rais Chisekedi ukirejelea. So, swali lako ni kwamba huyu Ilunga Ilunkamba ni mtu ambaye, ambaye kwa kweli hajulikani na kizazi kipya kwa sababu amefanya kazi miaka ya thamanini chini ya utawala wa Mobutu ambapo alikuwa uh, makamu wa, wa waziri baadaye waziri na wa, wa, wa uchumi pamoja na bajeti. Kwa hiyo mtu uh, ambaye kabila amemfahamu kwa sababu alimpa majukumu mengi mwaka elfu mbili na tatu na baadaye mwaka elfu mbili na kumi na tatu akamteua kama vile kiongozi wa shirika la reli la kitaifa, na uh, uteuzi wake kwa kweli, um, uh, ni swala ambalo limewatangaza wengi, hawakuwa wanatarajia kwamba ni ii ndio wataweza kuteuliwa kwenye wadhifa huo. Watu wengi wanaweza wakawa wanajiuliza, umegusia uh, kwamba alihudumu kama waziri wa uchumi ama waziri wa fedha chini ya serikali ya Rais Mobutu Seseseko ambaye kwa kweli dunia nzima ilitakuwa inamkumbuka na amekuwa watu akizungumzwa kwa maoni tofauti tofauti, lakini kikubwa likihusiana na kuwa katika serikali ambayo ni ya rushwa. Je, eh, wale ambao wanakumbuka utawala huu hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kutangazwa kwake, kuna chochote ambacho wanakizungumza kuwa kwamba uchaguzi huu ni uh, chaguo bora? Kwa kweli wengi, na wadadisi wengi wamehisi kwamba ni uteuzi ambao ni wa kisiasa zaidi, kuona kwamba uh, uh, huyu Ilunga Ilunkamba ni mtu ambaye hakuwa na uh, kujitolea zaidi kwa masuala ya, ya, ya kisiasa kwa hiyo Uh, watu wamesema kwamba baada ya tofauti baina ya Rais Tshisekedi na Kabila katika uteuzi wa Albert Yuma, jina ambalo lilipendekezwa hapo awali kukataa. Basi kwa hiyo Kabila akataka mtu ambaye anaweza kuwa hajulikani na ambaye hana matatizo zaidi na za kisiasa, yaani chikati na wengine. Kutokana na umri wa Ilunga Ilunkamba ambaye ana umri wa miaka sabini na tatu, wengine wamehisi kwamba ni ishara kwamba Kabila hana haja ya kumteua mtu ambaye anaweza kuwa kipi, kipingamizi kwake ikiwa atatarajia tena kurejea kwenye siasa. Kwa hiyo ni maoni uh, ama hisia tofauti kuhusu uteuzi huo. Uh, lakini wengi wamesema wamemwachia wa, wa muda waone utendajikazi wake na kipi anaweza akaleta kama vile kipi kwenye wa utawala wa Felix Tshisekedi. Na kwa kile ambacho unaweza kutueleza uh, Salehe Mwana Milongo, vipi kwa kizazi hiki cha sasa maana umegusia kwamba um, upo hapo barabarani, barabara ya Lumumba kutaka kusikia kile kinachoelezwa uh, na pengine wakazi wa hapo, nini ambacho anaeleza? Umejua, maoni ya wananchi kwa kweli ni mchanganyiko. Wengi wengi kabisa ambao nimezungumza nao wamesema ndio kwa mara ya kwanza toka kuzaliwa kusikia jina hilo, hawajalisikia na ni wengi wa Kongomani ambao kwa kweli walikuwa hawamjui. Umejua, kampuni hiyo ya ya ya, ya, ya reli ni kampuni ambayo imefilisika ili, ili kwa miaka zaidi ya kumi sasa na yeye alikuwa akiongoza katika mazingira magumu. Watu wamedai kwamba wana zaidi ya miaka saba ama kumi hivi ya kutolipwa mishahara, na ni kampuni ambayo ngome yake imekuwa huko Lubumbashi jimboni Katanga, ambako yeye mwenyewe ametokea. Kwa hiyo kwa walio wengi hapa Kinshasa na hata kwenye majimbo hawamfahamu, hata huko Katanga. Na uteuzi wake umekuja siku ambayo Katumbi amekuwa amerudia, kwa hiyo imehubika uh, masuala ya kisiasa na kwa kweli, imekuwa kwa wengi ni mshangao tu, wameona lakini wamehisi kwamba watasubiri kuona utendaji kazi wake kwa sababu ni mtu ambaye hawamjui. hmm. Sasa kuna uhusiano wowote wa kurejea uh, Moisi Katumbi? Maanake ili swala tulilizungumzia, Kahozi Kosha najua yupo kwenye laini hivi sasa. Uh, labda Salehi ungetueleza wewe, upo Kinshasa hapo, kuna uhusiano huo wote? Uh, maanake tangazo hili limekuja siku ambayo tayari Moisi Katumbi alishatangaza takriban majuma mawili matatu yaliyopita kwamba atarejea DRC ifikapo uh, Mei ishirini ambayo ni leo. Ndio bila shaka ni mbinu za za kisiasa, yaani serikali wangiachia uh, Katumbi kurejea bila kuweko na hatua na, na, na, nyingine. Ingikuwa ni sifa kwake ambayo ingeingia kwenye vichwa vya raia wote wa Kongo. Sasa hapa taarifa imekuwa ni mchanganyiko toka asubuhi eh, televisheni ya taifa ilikuwa ikipeperusha matangazo yake moja kwa moja kutokea ikulu. Hiyo yote ilikuwa tu ni kutaka kuwaonyesha watu kwamba kutakuwa na tukio kubwa, kutakuwa na tukio kubwa, ili iliyotokea uh, Katanga ikiwe na uzito zaidi. Kwa kweli, uteuzi wa waziri mkuu leo umeaminika kuwa ni uh, mbinu wa kutaka kupoza uh, mvuke huo wa, wa, wa, wa kurejea kwa Katumbi na ambayo vyombo vya habari na nini na nini vilielekeza kamera na kila kitu huko Katanga kwa ajili ya kurejea huko Kwayo, mkuka, ya uh. Kwa hiyo leo imekuwa ni taarifa ambayo imekuwa na mchanganyiko, kwanza ni kuzungumzia waziri mkuu kabla ya kuzungumzia kurejea kwa Katumbi, na ni fikiri ni ni ni mbinu za kisiasa ambao waliweza kutumia. Asante sana, mi ni kushukuru Usalehe Mwana Milongo kwa kutufahamisha hayo kutoka uh, Kinshasa, na moja kwa moja hivi sasa tuelekee Lubumbashi ambapo Kahozi Kosha yuko kwenye laini ya simu. Kahozi Kosha, tueleze uh, juu ya mapokezi ya aliyekuwa gavana wa zamani eh, wa jimbo la Katanga, Mois Katumbi. Mapokezi yamekuwaje na watu wa hapo wanazungumza nini hasa, ukizingatia kwamba waziri mkuu tayari ameshatangazwa? Ah, kwa kweli watu walikuwa wengi wengi waliomlaki kwenye uwanja wa ndege hapa Lubumbashi, na alitumia zaidi ya masaa matano kabla kufanya hotuba kwenye e, mji wa Lubumbashi kutoka kwenye airport karibu kilometa kumi na tano. Katumbi kwanza aliomba dakika moja kwa kuweza kuwakumbuka wote waliofariki, kwa sababu ni miaka mitatu alikuwa wakiishi uhamishoni. Um, dakika moja na kumaliza ki, akiomba E, rais e, e, wa jamhuri kumpongeza e, kwa kuweza kupatia passport na kurudi nyumbani. Moezi Katumbi alisema kwenye hotuba yake mbele ya mamilioni ya watu ambao walikuwa wakimulaki e, kuambia kwa, kwa kwamba e, inabidi e, serikali hivi sasa e, ipate nafasi ya kuweza kuongoza. Yeye amerudi atakuwa kama vile mpinzani kikatiba na Katumbi kwenye hotuba wake alisema akiweka uh, kama fumbo akisema gari inaongozwa na dereva, na, na moja gari moja haiwezi kuongozwa na madereva wawili, hii ikiwa ni namna mojawapo ya kueleza kwamba wamwachi Felis Chisekedi haiongozi nchi peke yake kama alivyozungumzia mwenzangu Salia na Milongo, huyu waziri mkuu ambaye ametajwa ileo ni mzaliwa wa hapa Lubumbashi, ana miaka sabini na tatu. Ilunga Iluka mbaye alikuwa waziri wa wa, wa, wa nini wa, wa reli lakini kwenye hotuba wake Moise Katumbi akigusia hiyo aliomba tu wali, wa wakaaji wa Nord Kivu wasiwaue waganga wa, wa, wa, wa wajitande kwa kupinga ugonjwa wa, wa, wa, wa, wa Ebola ambao wanaua takriban zaidi ya watu elfu moja. Moise Katumbi aliomba vile vile wakaaji wa Katanga ambao atafanya kile wezekanayo ili wapromote bei ya unga wa mahindi ambayo ni chakula kinapendelewa hapa. Hii ilikuwa ni matamki ma, ma, ma yake e, ileo jioni hapa Lubumbashi e, ambapo aliwatia kisha miaka mitatu kuishi wa misheni huko Belgiji. Na Kahozi nuzo kutueleza a, kile ambacho Moise Katumbi amekieleza juu ya kile ambacho anafikiria katika safari yake ya kisiasa. Je, uh, bado wanafikiria kuwania urahisi ama kugombea ugavana ama atajikita zaidi kwenye masuala mengine na kuendeleza biashara zake mwenyewe. Akueleza kabisa, uh, a atagombania urahisi au la, lakini amesema uh, kwa sababu utakumbuka katika uh, bunge Katumbi ndio wa kwanza na wabunge wengi uh, kuliko UDPS ya Felix Tshisekedi na yeye anasema atasubiri mnamo mwaka elfu mbili ishirini na tatu ndiye ataona kama kutakuwa njia mojawapo ya kuweza kugombania urais, lakini hivi sasa ni tofauti kabisa na Martin Fayulu, ambaye yeye anamwomba rais wa jamhuri Felis Kisekedi ajiozulu, lakini Katumbe anamwomba yeye, kwenye hotuba wake anaomba amwache Felis Kisekedi aongoze nchi na yeye atakuwa atamuunga mkono ili waheshimie katiba ya nchi na kile ambacho unaweza kutueleza kwa hivi sasa, maanake amesharejea Mois Katumbi aliyekuwa uhamishoni. Wafuasi wake watakuwa wana furaha kwelikweli. Wakati huu Rais Felix Chisekedi ameshatangaza waziri wake mkuu. Nini wafuasi wa Katumbi wanachokieleza, wangependa kukiona Katumbi anakifanya e, mara alivyorejea, wakati huu ambapo kuna serikali mpya na bado inaendelea kujipanga? Ah, watu wanashangaa kwa sababu hiyo ni tofauti kabisa na mbinu ya wapinzani. Yeye amejitenga kidogo na akina bwana Fayulu, amejitenga kidogo na wengineo ambao hawasapote hiyo siasa. Lakini yeye kama vile ana watu, ana vyama vya siasa kwambazo zinamuunga mkono, anaomba kumsapoti Kitekedi ili ajenge, aendelee uh, uh, kuongoza inchi bila kuingilia kati asitake hiyo siasa ya rais wa jamani kuingilia kati kwa mambo yeye na hiyo inakuwa kama inaweza kufanya eh, eh, kisekei kujipatia nafasi wakuwa leo hiyo, kama ulivyosema hapa awali, kunakuwa waziri mkuu. Waziri mkuu ametoka kusini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo katika jimbo la Katanga, na wakumbusha tu Ilunga Iluka ambayo ametoka katika kijiji kimoja na rais wa zamani eh, Felix Tshisekedi katika jimbo la Tanganyika. Hiyo inajama kuwa wakiungana pamoja na Moise Katumbi ambayo anakuwa kuwasapoti hivi, itakuwa ni njia moja kwa kusema kweli, demokrasia wanaweza kuaiia katiba kama anavyodai mwenyewe Moise Katumbi. mimi kahozi kosha ni kushukuru sana kwa kutufahamisha yale ambayo eh, yametokea hapo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Eh, maanake hii leo tangazo kubwa kwelikweli la kutangazwa kwa waziri mkuu mpya wa taifa hilo Silvestre Ilunga Ilukamba, ambaye ametangazwa na rais Felix Tshisekedi, na kurejea vilevile kwa mfanyabiashara gavana zamani wa jimbo la Katanga Moise Katumbi, ambaye alikuwa uhamishoni mara baada ya kutokea tafaruku za hapa na pale za kisiasa, lakini kubwa alidaiwa kukabiliwa na mashitaka. Tunakamilisha sehemu hii ya kipindi hiki. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo hii leo tunaangalia tukio ambalo bado linazungumzwa sana hapa Marekani. E, tofauti na mataifa mengine e, Marekani hapa watu hupewa mikopo ya masomo na nizungumze kwamba unaweza ukasema kwamba nchi nyingi ambazo zinaendelea bado zinajitahidi, e, kukopesha wanafunzi wake kwa sababu ya uchumi wao kuwa ni mdogo, lakini Marekani hapa kwenda kusoma chuo kikuu ni jambo ambalo watu wengi wanaeleza kuwa ni moja kati ya vitu vinavyochangia kutokuwa na uwiano sawa wa kipato pale watu, watu wanapoanza rasmi kuingia kwenye ajira, kwa sababu popote unapokwenda kwenye chuo cha elimu ya juu unapewa mkopo, ikitegemewa kwamba utakapoanza kazi, basi utaanza kurejesha mkopo huo. Tukio hilo limewafanya wanafunzi wengi kuwa na changamoto nyingi wanapoingia kwenye ajira. Lakini kwa siku ya mushoni, uh, kwa mwishoni mwa juma la wiki hii ambapo vyuo vingi hapa Marekani vilikuwa vinafanya uh, mahafali yake katika, eh, chuo cha Morehouse wanafunzi 396 walipata bahati ambayo hawataweza kuisahau kabisa katika maisha yao, kwa sababu bilionea Robert F Smith alitangaza kwa wale wote ambao walihitimu e, katika chuo hicho e, basi atawalipia e, zile gharama zote za ada ambazo walizikopa kutoka kwenye serikali. Sasa kutaka kuzungumza masuala haya kwa undani zaidi, ninaye profesa uh, Dr Patrick Nigula, ambaye yeye vilevile ni mwanataaluma anafundisha chuo kikuu hapa uh, na atueleze uzoefu wake wa kile kinachoelezwa uh, katika swala zima la kulipia uh, mkopo wa elimu ya juu Marekani. Dr Nigula, tueleze nini mapokezi yako juu ya hili? Maanake mtu anaweza akasema ni jambo tu la kawaida, lakini ukweli ni kwamba hapa Marekani si jambo la kawaida. Uh, kwanza tu niseme tu kwamba kama ulivyogusia hapo mwanzoni nakubaliana na wewe kwamba hili si jambo la kawaida, ni jambo kubwa sana ukizingatia hasa uh, kuwepo kwa mimi naweza kusema tu ni kwamba ni mgogoro au crisis kwa neno la Kiingereza mkubwa sana katika uh, masuala ya mikopo ya wanafunzi kuongezeka au kukua uh, kufikia zaidi ya uh, trilioni moja point tano kama deni la taifa hapa Marekani, na hiyo tu, ni, ni kusema tu ya kwamba uh, baadhi ya watunga sheria hapa Marekani uh, wameshindwa kulifuatilia suala hili au kulitafua, kulipatia ufumbuzi wake uh, kutokana na kukua kwa uh, ukubwa zaidi uh, ya mikopo inatolewa kwa wanafunzi hapa Marekani. Sasa kwa wanafunzi hawa ambao wamepewa eh, ufadhili yani wamelipiwa ah, madeni yao moja kwa moja na huyu bilionea Robert F. Smith, kulikoni? Najua suala hili umelifuatilia, limekuwa limetokea tokea vipi ah, kuwa kwa madeni uh, au kwa mikopo inayochukuliwa na wanafunzi wengi hapa Marekani, hususan ile ya mikopo ya binafsi, inatokana na baadhi ya wanafunzi wengi kushindwa kulipa mikopo hiyo wakimaliza uh, shahada zao au mafunzo yao shuleni, na wengi wao kusababisha uh, kutokuweza kabisa kulipa uh, madeni hayo. Hii tu inatokana na t kutok kutokuwepo kwa kazi ambazo uh, walizozisomea au uh, digrii walizozisomea, kutokuweza kupata kazi ambazo zinaweza zikalipa madeni hayo. Kwa hiyo huyu bilionea amelifuatilia swala hili kwa karibu. Kama nilivyogusia mwanzo, ni kwamba kwa baadhi ya wanasiasa wengi au watunga sheria wameshindwa kulipatia ufumbuzi swala hili na kile ambacho unaweza kutueleza um, kwa utaratibu wa Marekani mwanafunzi anapokopa, inaweza ikasema, inaweza ikafikia kiasi gani hasa kwa wastani? Hii tu inategemeana na mwanafunzi huyo kwanza yupo katika uh, mkondo gani wa kupata digrii yake. Kama yuko katika kupata digrii yake ya kwanza, nafikiri anaruhusiwa kukopa za, si zaidi ya dola elfu arobaini au, au kwenda juu mpaka dola hamsini na yule ambaye ataendelea kupata au kwenda katika mkondo wa wa kupata labda digrii ya ya pili ya juu ya katika master level, nafikiri anaweza akakopa mpaka dola laki moja na arobaini elfu au mpaka laki moja na elfu hamsini Kwa hiyo ukijumlisha tu ni kwamba utaona wanafunzi wengi wanaomaliza Uh, wakiwa na digrii mbili uh, au digrii ya juu huwa uh, wanaondoka katika uh, kuondoka na kuingia katika ajira wakiwa na mkopo wa juu zaidi ya karibia dola laki mbili. Kwa hiyo uwiano wa kulipa deni na, na pesa ambazo wataweza kutengeneza kama wakiwa katika ajira ni mdogo sana. Kwa hiyo mi naona tu jambo lililofanywa na huyu bilionea litakuwa ni jambo zuri sana ambalo linaweza likatoa mwangaza kwa baadhi ya matajiri wengine hapa Marekani kuweza kulipa mikopo hii kwa wanafunzi. Na unaweza ukatueleza uh, Dr. Nigula sasa, uh, kwa kile ambacho kimejitokeza, maanake hata rais wa cha, uh, rais wa chuo hiko David A. Thomas amezungumza kwamba suala hilo litawawezesha wanafunzi kutumia pesa zao ambazo watakuwa wanazipata baada ya kuhitimu ama waka, katika ajira kufanya mambo mengine ikiwemo kuanzisha biashara na kadhalika. Sasa, kwa mazingira yaliyopo, kwa nini mabilionea wengine huwa hawajitokezi kufanya vitu kama hivi? E, maanake hili swali ni moja ambalo watu wengi wamekuwa wakilieleza, ukiangalia Marekani E, mabilionia wengi wapo hapa licha kwamba na wenyewe huwa wanajitolea kwa njia nyingine, lakini swala hili bado linaelezwa kuwa ni lina mgogoro mkubwa kama ulivyogusia kwamba ni changamoto watu kurejesha fedha zao. E, Rais Barack Obama alimaliza kurejesha pesa zake ambazo alikopa wakati akiwa mwanafunzi naweza nikasema miaka mingi sana baadaye mara baada ya kuhitimu. Uh, mimi tu niseme tu ni kwamba uh, mgogoro huu unawagusa zaidi uh, wale wanafunzi ambao uh, wanatoka katika familia zenye kipato cha chini. Kwa hiyo uh, wale ambao ni matajiri au wale ambao walikuwa na uwezo wa familia zao kuwasomesha bila kuchukua mikopo ya wanafunzi au mikopo binafsi au mikopo ya serikali wao wanakuwa ni kwamba suala hili haliwahusu, na wengi wa watunga sheria uh, waliokuwepo sasa hivi katika nafasi za useneti na uwakilishi, sidhani kama wengi wao wamechukua mikopo ya na na na, na, na, na baadhi ya familia zao kama wana mikopo hii. Kwa hiyo hili ni suala ambalo linawagusa wale watu wa kipato cha chini na wanaotoka katika familia za chini. Dr Patrick Nigula, mimi ni kushukuru sana hii leo kwa kutueleza uh, haya e, naamini wasikilizaji watakuwa wamepata uelewa wa kile ambacho uh, kinaendelea hasa katika eh, swala so zima la elimu ya juu hapa Marekani ambapo Dr Patrick Nigula anasema endapo mwanafunzi wa Marekani hapa ataenda mpaka kufikia ngazi ya shahada ya pili eh, ama shahada ya uzamili anaweza akajikuta akiwa na deni la dola laki moja mpaka laki moja na nusu, ama wakati mwingine mpaka kufikia laki mbili. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo ya kipindi hiki cha Kwa Undani kwa siku hii ya leo eh, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi jina langu naitwa Idi Ligongo. Upande wa pili ambaye alikuwa akielekeza eh, matangazo haya ni Saida Hamdun. Msimamizi wa matangazo ni Khadija Riyami. Shukran kwa kuwa nasi, na nakusihi usikose kujiunga nasi hapo kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki