ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa jijini Washington. Karibu msikilizaji popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo ya kina zaidi na ufafanuzi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu BMJ Murithi. katika kwa undani hivi leo, kwenye sehemu ya kwanza tutaanza na sintofahamu ambayo imeibuka kati ya Tanzania na kampuni moja ya China juu ya ujenzi wa, barab, wa bandari ya Bagamoyo e, itakayo ambayo inatarajiwa kugharimu kiasi cha dola za Marekani bilioni kumi, na kwenye sehemu ya pili tutakwenda mpaka kule mjini Mombasa nchini Kenya ambako watangazaji wetu Collins, Liberty Adede na Amina Chombo wanasubiri ili kuangazia suala la marufuku iliyowekwa na shirika la ubora wa bidhaa katika taifa hilo dhidi ya vipuri vikuukuu vya magari kutoka nje. Tuanze kama nilivyokueleza katika sehemu ya kwanza ambapo hivi leo tumepata taarifa kwamba waziri udai mamlaka inayohusika na uh, bandari katika nchi hiyo imeripoti kwamba uh, kuna sintofahamu kati yake kuhusu ujenzi wa, uh, wa bandari hiyo. Ni mpango wa mradi wa, wa ujenzi wa bandari ambao unaungwa mkono na China ambao kama nilivyoeleza utagharimu kiasi, iwapo utatekelezwa utagharimu kiasi cha dola za Marekani bilioni kumi na ni kama kwa sasa unaonekana kugonga mwamba eh, wakati pande zote mbili zikihitilafiana juu ya masharti ya uwekezaji huo wa miundombinu, na hayo ni kwa mujibu wa afisa ya ngazi wa ngazi ya juu wa bandari huko uh, nchini Tanzania wakati akizungumza na shirika la habari la Reuters. Lakini tuanze kwa kuangalia ni vipi ambavyo tumefika hapa. Mwezi uliopita waziri wa ujenzi, uchukuzi na mawasiliano Profesa Makami Mbarawa alisema kwamba ujenzi wa bandari hiyo ya Bagamoyo ungeanza mwezi Juni, huo ni mwezi ujao mwaka huu, na alikuwa akilihutubia eh, bunge ukule mjini eh, Dodoma. Na wakati huo akasema kwamba serikali ya Tanzania ilikuwa ikifanya mazungumzo ya mwisho mwisho na wawekezaji wa kampuni ya CMHI ya China na pamoja pia na serikali ya Oman ambayo pia inahusika katika mradi huu kuhusu eh, kazi hiyo. Aidha alisema kwamba Band, bandari hiyo itasaidia katika kuhimiza maendeleo ya uchumi na kuvuta uwekezaji zaidi kutoka nchi za nje. Na huyo Profesa pia akakiri kwamba ujenzi wa bandari hiyo ulikuwa umechelewa, lakini akasema kwamba sababu ni kwa sababu serikali ilitaka kujiridhisha kwamba kila mradi unaotekelezwa unaofanyika katika nchi hiyo unakuwa na manufaa ya kiuchumi kwa nchi na wananchi wake. Mwaka wa elfu mbili kumi na tatu turudi nyuma kidogo, Tanzania ilitia saini muundo wa mkataba na kampuni ya China Merchant Holdings, hiyo niliyoitaja <coughs> nikaita CMHI kwa kifupi, mwendeshaji mkubwa kuliko wote wa bandari ya China uh, kujenga bandari na zoni maalum za kibiashara ambayo ina lengo la kuibadilisha nchi hiyo ya Afrika Mashariki, nchi ya Tanzania, kuwa ni kituo cha biashara cha kieneo na usafirishaji. Wakati nikipekuapekua pekua kuangalia ni nini kimeendelea tangu wakati huo, inaelezwa kwamba iwapo mradi huu ungetekelezwa ungekuwa mkubwa zaidi na kuifanya ile bandari ya Mombasa ambayo ni tunaweza kusema ni jirani tu hapo kaskazini eh, kwamba hiyo bandari ingekaa kama ni kituo kidogo tu ukilinganisha na na bandari hii iwapo ingekamilika na, uh, huyu uh, Desidet uh, Kakoko ni mkurugenzi wa shirika la bandari la uh, Tanzania amezungumza uh, na shirika la habari la Reuters kuhusiana na suala hilo na aliyoyasema ni kwamba masharti waliopewa uh, na, na, na na nini na kampuni hiyo ya China uh, hayakuwa na tija ya kibiashara, na kwa hivyo wamesema hapana, na ni lazima watafute njia za kufikia makubaliano, na kwamba iwapo wangeendelea na mradi huo uh, basi ingekuwa ni hasara kubwa uh, na akatumia maneno kwamba wale wa China au uh, wamiliki wa kampuni hiyo ya China wanajifanya kwamba wewe wao ni kama waalimu, na hapa ninanukuu uh, alivyoeleza uh, shirika la habari la Reuters, wao wanajifanya kama ni waalimu na kuwachukulia Watanzania kama ni watoto wa shule. Basi una, utaona kwamba uh, majibizano kama hayo yanaonyesha hakuna hawajafikia ya mwafaka na serikali ya Tanzania imewaandikia rasmi waendeshaji wa bandari ya China juu ya kupinga masharti yayo, kulingana na huyo Kakoko ambaye alizungumza na Reuters, na akasema kwamba kwa sasa wanasubiri waanze mazungumzo mapya, wakati wakiwa tayari na wao wako tayari kwa mazungumzo. Mimi binafsi nimempigia simu Kakoko na tukazungumza, lakini akanieleza kwamba Uh, angependa kuongeza lolote isipokuwa yale ambayo amezungumza uh, na shirika la habari la Reuters. Lakini Reuters iliwasiliana na makao makuu ya kampuni ya kimataifa hiyo ya MHI kule Hong Kong na ofisi ya kampuni hiyo iliyo Tanzania ili kupata maoni yao, lakini hawakuweza kujibu lolote, na Wizara ya Mambo ya Nchi ya China uh, haikutoa jawabu la papo hapo walipoulizwa kama wana maoni yoyote. Ni muda mfupi uliopita nimezungumza na mwandishi wetu kule Dar es Salaam, George Jogopa, na nikataka kujua hali ikoje au, au ni, ni, ni kwa nini suala hili linaonekana kuibua gumzo kubwa katika nchi ya Tanzania. Kwa kiasi kikubwa BMG, swala hili limekuwa gumzo kwa sababu hata wabunge wamekuwa akioji mara zote bungeni, kumekuwa na mjadala, na hata spika wa bunge Jobu Ndugai hapo juzi alionyesha kushangazwa, kwa nini serikali inasita kuendeleza mradi huu, ita mradi wa kihistoria katika eneo hili la ukanda wa Afrika Mashariki. Alitaja kwamba wakati fulani alipata kufanya ziara huko China na alikwenda kutembelea katika kampuni hii na alielezwa namna kampuni hii itakavyo isha shughuli mbalimbali katika eneo hili la Bagamoyo na kuleta tija kubwa katika eneo nzima, hivyo kwa ujumla tangu kuwepo kwa taarifa hizi ambazo pia hata huyu mkurugenzi Kakoko alifafanua kata akizungumza na andishi wa habari, kumekuwa na hali ya vute ni kuvute kutoka kila pande wanaozungumzia kwa nini mradi huo umefitishwa kwa mazingira yasiyofahamika rasmi. Hebu jogopa tueleze taratibu uh, ni vipi ambavyo tulifikia mpaka wakati ya saini mkataba huu. Je, ni kwa sababu ya matatizo yaliyopo kwenye bandari ya Dar es Salaam ambayo wanasema ina moja ya sababu iliyotajwa ni hii kwamba kujaribu kuondoa msongamano unajitokeza katika bandari ya dar es salaam na mkataba huu ulisainiwa wakati wa utawala uliopita wa rais jakaya kikwete na alipo, alifanya hivyo wakati wa ziara rais wa china xi jinping alipohudhuri nchini tanzania mwaka elfu mbili na kumi na tatu mkataba wa awali na ungetarajia kuanza kazi rasmi elfu mbili na kumi na tano kuhuishwa lakini hakufanya hivyo kwana masuala ya kilojistiki yalitakiwa yafanyike na egi. Utakumbuka kwamba tangu utawala awamu ya tano ngie madarakani, imekuwa ikipitia mikataba mingi, kuanzia inayohusisha masuala ya gesi, masuala ya madini, masuala mengine yanayohusu rasilimali za nchi, na Rais John Magufuli mara zote amekuwa akisisitiza mikataba iliyoingia katika mazingira ambayo yanaonekana ya kupendelea pande moja ipizamwe upya ijadiliwe upya ili pande zote ziweze kupata kile alichokita faida ya kile ambacho kinapatikana katika ardhi ya Tanzania. Kwa hivyo mkataba huu ulikuwa kujaribu kupanua na kuifanya eneo la mm, mm. Bagamoyo lilo ni eneo la kihistoria kwa maana ya kwamba, shughuli za uwekezaji, shughuli za viwanda, shughuli za uh, maendeleo, kwa sababu hata reli ndiyojengwa katika eneo lile kuunganisha na maeneo mengine. Kwa hivyo ili itajwa kwamba ni mkataba wa kusaidia kulifanya eneo la Bagamoyo ni eneo la kustaajabisha katika shughuli za viwanda na maendeleo. Sasa kufikia hapa, inaonekana bado mvutano huu wamekwamia pale. Sijui kuna dalili zozote kwamba watanzania watakuja kujua iwapo mradi huu utaendelea au labda serikali ya Tanzania ina mpango wa kutafuta uh, wafadhili wengine na kuingia mikataba mingine na makampuni mengine, sio tu kutoka China ama nchi zingine. Kuna lolote tunalolijua kuhusu hili? So, hili suala hili ndo linasubiriwa kwa hamu kubwa na wananchi wengi wanaojaribu kufutilizia mradi huu wa bandari ya Bagamoyo, na bado serikali haijaweka bayana kama kusitisha kuendelea na mradi huu inachukua hatua zipi kuhuisha mkataba wenyewe na uweze kukidhi mahitaji ya pande zote mbili, ama itaendelea na mradi huu ikitafuta uwekezaji wengine. Swala so, hili bado halijapata ufumbuzi wa moja kwa moja. Itakumbuka kwamba mradi uh, huu ulitarajiwa kujengwa na kampuni hii ya China pamoja na ushirikiano na nchi za nchi ya Oman, na hivyo hadi wakati bado pande zote hizi hazijatoa taarifa nini kinaendelea. Kwa maana hiyo ni vigumu kubashiri mwelekeo halisi wa bandari hii ya Bagamoyo ambayo ingejengwa wakati wote kuanzia sasa, na taarifa hizi ambazo tumezipata hivi leo ni kwamba, na hata muda mfupi uliopita kabla uh, sijaanza kuzungumza nawe Njogopa, nimejaribu e, kuzungumza na huyu mkurugenzi um, wa mamlaka ya ya bandari hapo Tanzania na akawa kwamba hataki kuzungumza zaidi, lakini akasema taarifa alizonukuliwa kuzihusu ni za kweli, lakini swali hapa ni ni kwa nini serikali haizungumzi moja kwa moja kuhusu swali hili? Bila shaka kwa sababu ugumu wa swala lenyewe, kwa sababu ni swala kubwa, na limezungumzwa katika maeneo mbalimbali. Kama nilivyodokeza mwanzo, wana wabunge nao pia wamejadili kwa kiasi kubwa, wakihoji kwa nini na huko bungeni serikali kutoa majibu. Na pia katika maeneo mbalimbali, wabunge kama kina Zitto Kabwe mara nyingi wamekuwa wakiandika katika mitandao kulalamikia kwa nini mkataba huu wa ujenzi wa bandari ya Bagamoyo umefutishwa katika mazingira ambayo sio rafiki, wakitumia neno kuharibu uhusiano wa kidiplomasia. Wao lio wanavyosema wabunge na pia wanaharakati wamekuwa wakikosoa, na wengine wakijitokeza hadharani wakiunga mkono hatua zilizochukuliwa na serikali za kusitisha mkataba huu wanaodai kwamba ungeifanya Tanzania iwe maskini zaidi, ungeifilisi serikali ya Tanzania kama ungetekelezwa kama ulivyokusudiwa mwanzo. Kwa hivyo hadi wakati huu bado hakuna majibu moja kwa moja, na bila shaka serikali itajitokeza wakati mwafaka kufafanua kwa kina kwa nini suala hili limefikia hapo. Tumshukuru sana jo Njogopa, mwandishi wetu akiwa kule Dar es Salaam, kwa kutupa tathmini kidogo kuhusu jinsi mambo yalivyo kuhusiana na bandari ya Bagamoyo. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. ndelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, kipindi kikiwa ni Kwa Undani kinachokujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kama alivyokuarifu msikilizaji, katika sehemu ya pili tunakwenda mpaka Mombasa katika eh, nchi ya Kenya, ambako mamlaka ya ubora wa bidhaa hivi siku chache tu zilizopita, eh, walipiga marufuku uh, sh, uh, uh, vipuri vikuukuu vya magari kutoka nje, lakini kwa mengi zaidi tujiunge na uh, Collins Liberty Adede wakiwa na mwenzia. Wenzetu Amina Chombo akiwa Mombasa. Shukran sana wenzetu studio 15, Washington. Hapa ni studio 15 Afrika. Mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Kwa undani kutoka Mombasa, tunaangazia marufuku ambayo serikali ya Kenya imeweka dhidi ya kuagizia na kuingiza humu nchini vipuri vya magari, yaani vipuri vilivyotumika kuja kuuzwa nchini Kenya. Mataifa ya Afrika Mashariki ni miongoni mwa mataifa ambayo yanatumia sana magari makuukuu, magari yaliyotumika katika mataifa kama vile Japan na mataifa mengine na kuuzwa humu nchini. Serikali inaweka sheria kali kujaribu kulinda kampuni za kutengeza magari nchini Kenya. Na bila shaka, vingi ya vifaa hivi ama vipuri vya magari makuukuu ambavyo vinaletwa humu nchini vinatoka Japan na kule uh, Dubai, na kulingana na shirika la ukadiriaji wa ubora wa bidhaa, wanasema kwamba hawajazuia kuagizwa kwa ama kuingizwa uh, vipuri vya magari, isipokuwa wamesema hawataki vile vikuukuu, na wakataka viletwe vile vipya, na pia wamesema ni kati ya vipuri aina kumi na saba ambavyo vimezuiliwa kuletwa kama vipuri ambavyo ni vikuukuu ikiwemo magurudumu. Kunazo clutch plates, brake pads, kunazo tubes, brake hose pipes, brake na clutches, miongoni mwa vingine ambavyo vimeweza kupigiwa marufuku kuingia humu nchini, na sababu kuu wanasema kwamba uh, Wakenya hutumia shilingi bilioni kumi katika uh, ule, ile utafiti ambao ulifanywa kiuchumi wa mwaka elfu mbili kumi na nane bilioni kumi nukta moja hutumika humu nchini kwa kuagiza uh, vipuri vya magari kutoka mataifa ya nje ambapo wanahisi kwamba iwapo kutatumika vipuri ambavyo vimetengenezwa hapa hapa na makampuni ya magari basi itakuwa ni bora zaidi. Hata hivyo, suala hili limeleta athari kubwa kwa ma elfu ya Wakenya ambao wanatumia kuuza vipuri hivi, tuseme wale ambao wako na garage, wale mechanic, uh, ambao ni mekanik, wanahisi kwamba wanapoteza ajira, kwa sababu wanasema wateja wengi wanapenda sana uh, vipuri hivi ambavyo ni second hand ama vipuri vikuukuu, kwa sababu hutumika kwa muda mrefu. Wanasema ukimwekea mteja kipuri cha gari ambacho eh, ni kikuukuu basi kinaweza kumchukua hata mwaka mmoja, lakini vile vipya havichukui hata miezi sita. Kulingana na afisa wa mawasiliano katika idara ya kukadiria ubora wa bidhaa yaani Kebs nchini Kenya, Bi Phibi Gituku, wanasema kwamba hawajapiga marufuku bidhaa zote lakini kuna hizi bidhaa kukuu ambazo zimewapa ajira kubwa sana vijana jijini Nairobi. Kuna eneo la kiviwana, yani industrial area, ambapo wanasema zaidi ya vijana elfu kumi wamepata ajira humo, na si kitengo hicho ama sehemu hiyo ya grogan jijini Nairobi, hata hapa Mombasa, pale ambapo vipuri hivyo vinafika vinapotolewa katika masoko ya nje na kuletwa humu nchini vimeweza kuwaajiri vijana wengi sana katika magereji ama katika maeneo ya kurekebisha magari. Wacha tuangalie biashara hii imekuwaje katika miaka ya nyuma nchini Kenya. Kulingana na takwimu ambazo tumezitoa mtandaoni, ni kwamba mwaka 2014 Kenya iliweza kukusanya zaidi ya shilingi bilioni 8.1, mwaka 2015 ikawa ni bilioni 9.67 mwaka 2016 ilikuwa ni shilingi bilioni 9.08. Mwaka 2017 ikawa ni shilingi bilioni 9.2. Mwaka 2018 shilingi bilioni kumi. Kitengo ambacho kinaonekana ku, kuleta kipato kikubwa sana nchini Kenya kinapofungwa hivi, watu wengi wanahisi kwamba biashara za watu zinaenda ku, kuharibika. Ajira kwa vijana wengi ambao wameingilia katika kazi hii inaenda kuharibika na hata kama inasaidia kampuni kadhaa za, za magari ambazo zimeweza kuingia nchini Kenya, basi inaweza kupunja watu wengi sana. Miongoni mwa kampuni ya magari ambayo yameweza kuja Kenya na kuanza kazi zao ni kama vile kampuni ya Peugeot ambayo ni ya kutokea Ufaransa ambayo ilirejesha huduma zake, na sasa serikali inajaribu kuhimiza hata idara za kiserikali kununua magari yanayotengenezewa ya humu nchini kuendelea kuimarisha zaidi eh, uchumi wa aina hiyo lingine ni kama ulivyosema, ni kwamba serikali ama kupitia wizara ile ya viwanda wanafanya bidii kuona kwamba zile kampuni za humu nchini zinafaidika na biashara hii ambayo ni ya mabilioni. Uh, kwa sababu utaangalia kwamba wanasema zile kampuni hapa zinakumbwa na changamoto kubwa uh, kutokana na, na bidhaa hizi ambazo zinaagizwa. Anasema kwamba ile hali ya watu kupenda vifaa hivi ama vipuri kutoka ambavyo ni vikuukuu iko juu ukilinganishwa na wale ambao wanataka vipya tukirudi katika hili hili swala la vipuri vikuukuu mwaka elfu mbili na tisa serikali iliondoa marufuku ya kuagiza vipuri vya magari vikuukuu. Hii ni baada ya kwamba uh, ilikuwa marufuku hii imetolewa mwaka elfu mbili na tano, kupitia wakati huo alikuwa ni katibu mwandamizi wa wizara hiyo ya viwanda uh, John Lonyangapuo, ambapo walisistiza swala hili hili kwamba wanataka uh, Wakenya waweze kufaidika na kampuni za humu nchini, lakini elfu mbili na tano mpaka elfu mbili na tisa waliweza kuyo, aliondoa marufuku hii. Ni jambo ambalo limekuwa likitokea humu nchini, na wakati huo walikuwa wanataka kwamba wafanyi biashara wa Kenya waweze kushirikiana na ile taasisi ya utafiti wa masuala ya viwanda ili kuhakikisha kwamba wanainua biashara za humu nchini, hasa katika sekta hii ya magari. Jambo lingine ambalo limekuja kutokea Amina ni kwamba biashara hizi, inadaiwa kwamba zinafanywa sana na watu mashuhuri haswa, so sana baadhi ya wabunge, na ndipo maana anasema imeshinikizwa mpaka marufuku hiyo ikasimamishwa utekelezaji wake. Na pia swala swala jingine ni kwamba kati ya vile vifaa um, vile vipuri vya magari ambavyo vinaingizwa, uh, tunafahamu kwamba uh, ni miezi miwili ama iliyopita tulizungumzia kuhusiana na bidhaa rushi ambazo zinaingizwa humu nchini Kenya. Tumeona shirika hili la ukadiriaji bidhaa likishirikiana na lile uh, mamlaka ambayo inaangalia bidhaa rushi, e, walichoma ama kuharibu bidhaa nyingi na na ndani yake kulikuwa na vipuri vya magari. Kwa hivyo, katika swala hili ni kwamba wanazungumzia kwamba ikiwa vitakuwa vinaingizwa basi vihakikishwe kwamba pia ni vile ambavyo vinafikia ubora wa taifa hili la kenya marufuku hii ikiendelea kuibua mjadala nchini kenya hiyo itatekelezwa ama itatekelezwa na ni nani wa kuumia zaidi tumsikie bwana peter otieno ambaye ni mwenyekiti wa chama cha wenye kuagizia magari kutoka nje anazungumziaje swala hili? Hatuoni kupinga hiyo hatua, sababu hizo vipuri ni zile vitu zile ambapo zimetumika, na sana sana hizo zinahitajika wakati mtu anaenda kuifanya service gari. Ukienda ku service gari, huitaki ama huhitaji vitu ambapo ni nzee ambapo zitatumika, unataka vitu vipya. Kwa hivyo sisi hatuna shida na hiyo tena. Hiyo ban ilitoka mwaka wa elfu mbili na kumi na nne. Ya ni ile tu ilikuwa bado ijatekelezwa. Marufuku hii dhidi ya vipuri inakuja baada ya marufuku nyingine ambayo imeweza kupitishwa na wizara ya biashara na viwanda, ambapo wamepiga marufuku magari makuukuu yaliyozidi ya ama yaliyotumika zaidi ya miaka minane, na sasa kuingiza nchini Kenya itakuwa ni lazima liwe ni gari ambalo labda limetumika tu kwa miaka mitano. Marufuku hii ilipingwa vikali. Mwenyekiti wa kamati ya bunge la kitaifa kuhusu masuala ya biashara eh, Bwana Kanini Kega wamezungumzia suala hili pamoja na Waziri Peter Munya, wakisema kwamba Kenya inaweka marufuku hii lakini katika mataifa mengine ya Jumuiya ya Afrika Mashariki sheria hizi hazijawekwa, hazi kama vile Tanzania na Uganda, na sasa wafanyi biashara wengine ama kuna wakenya ambao wamekuwa wakinunua magari katika mataifa hayo na kuja kuyatumia nchini Kenya ikiwa na nambari za usajili ambazo ni za kigeni. Japo swala hili limefikishwa katika mahakama na kwa sasa e, shughuli hiyo ama marufuku hiyo imeweza kushikiliwa kwanza, haijatekelezwa. so, kwa hivyo kuna mwanya hapo, sio ati mm. tumefunga kila kitu, hapana mm. na, mm. na, na pia kuna tu, tu, kwa hii polisi kabla tu, tumalize, tunatafuta njia pia sa Ki, ki tutateremusha hiyo ndio magari ya mapya yawe e, yanaweza kununuliwa kwa bei ya, ya, ya chini. Hapa katika ratiba serikali inalenga kuzuia ununuaji wa magari yenye injin za cc 1600 na zaidi kutoka mataifa ya nje kuanzia mwaka 2022. Magari yaliyodumu zaidi ya miaka tano pia hayataruhusiwa kuuzwa nchini Kenya. Wizara inayosimamia biashara inataraji kuwa mpango huo utazipa kampuni za magari nafasi ya kukua. Wakenya walio na kipato cha wastani wanahisi kunyimwa nafasi ya kumiliki magari na pia kuharibu biashara. Bunge la kitaifa linafuatilia hilo kupitia kamati inayohusika na biashara, lakini changamoto kubwa ni sisi kama nchi twasema yetu ni miaka minane, lakini ukienda nchi jirani, ukienda nchi ya Uganda wako na magari kuukuu, ukienda nchi ya Tanzania iko na magari kuukuu, na pia Wakenya wanaenda kule, wananunua magari, wanaleta katika taifa hili. Lazima tuone vile magari hayo ambayo kama ni ya Uganda yakae Uganda, kama ni ya Tanzania yakae Tanzania, maanake hatuwezi kuwa na magari pia ya Uganda inakuja Kenya lakini ni kuukuu. Zaidi ya magari laki mbili makuukuu huingizwa Kenya kupitia bandari ya Mombasa. Wafanyabiashara wengi wanasema serikali inawaondoa biasharani na kupoteza kipato kupitia ushuru. sasa wengine, pengine wanaleta magari kwa njia ya gari ya transit na hawalipi ushuru, wanatafuta namba wanabandika. Huwezi kujua kwamba namba hii ndio ni ni correct registration kutoka Tanzania ama Uganda ama Wereva, na huwezi kujua hii ni ile fake Wakenya wengi wamekuwa wakinunua magari makuukuu katika mataifa jirani na kuyatumia nchini yakiwa na nambari za usajili za kigeni. Serikali imetangaza kuweka vigezo kadhaa kuzuia utumiaji wa nambari za kigeni. Idara zote za serikali zimeagizwa kununua magari ya humu nchini na kuyauza kwa umma baada ya kuyatumia kwa miaka mitatu. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo, tunakurejesha studio 15, Washington. Shukran sana wenzangu hapo Mombasa. Bila shaka, mengi hayo wasikilizaji wamefaidika nayo. Basi kutoka hapa Washington, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Mamoyo Hamza, msimamizi wa kipindi Khadija Riami, mwelekezi hapa studio amekuwa ni Saida Hamdun, mimi ni BMJ Mridhi na kutakia usiku mwema. Tuonane tena panapo majaliwa. Hadi hapo ndo tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose. Kwa nasi katika kipindi cha Kumekucha hapo alfajiri, saa 12 saa za Afrika Mashariki, na Vio Express hapo saa kumi. Hadi hapo mimi ni abdu shakur abud, nasema kwaherini.