Mei 27 mwaka 2019 moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America, VOA. Karibu kwa matangazo ya jioni. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu Harizon Kamau. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet, mtandao wetu wa www.voaswahili.com, masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika, ikiwemo Redio Kaya pwani ya Kenya, Tumaini Redio Dar es Salam na Redio Semuliki kule Beni, DRC, miongoni mwa nyingine. Karibuni. Kati ya yale utakayosikia kwenye matangazo haya ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump asema hana wasiwasi wowote baada ya Korea Kaskazini kufanya majaribio ya makombora yake wala hana haraka ya kufikia makubaliano ya kibiashara ya China, huku akitafuta ushirikiano wa kibiashara na Japan. Na nchini Tanzania, aliyekuwa waziri wa utalii na mali asili Lazaro Nyalandu akamatwa na maafisa wa kuzuia na kupambana na rushwa wakati akihudhuria kikao siyasa cha wanasiasa wa upinzani kutoka chama cha Chadema. Basi kabla ya kusikiliza habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu, Harisoni Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Takriban na watu 30 wanahofiwa kufa huku darzeni kadhaa za wenzao wasijulikane walipo baada ya kuzama kwa boti kwenye ziwa lililoko magharibi mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa awali leo na mamlaka za kieneo pamoja na vyombo vya habari. Ajali hiyo inasemekana kutokea Jumamosi jioni kwenye ziwa la maindobe karibu na kijiji cha Lokanga. Kufikia leo miili 30 imepatikana ikiwemo wanawake kumi na wawili, watoto kumi na moja na wanaume saba, kulingana na ripoti kutoka meya wa mji wa Inongo, kwa mujibu wa mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Kinshasa. Bado haijabainika ni watu wangapi waliokuwa kwenye boti hiyo wakati wa ajali hiyo, lakini maafisa wa uokozi wanakisia walikuwa mamia, kutokana na kuwa tayari manusura 170 waliokolewa wakiwa hai. Chama kikuu cha upinzani cha Zimbabwe kimemchagua Nelson Chamisa kuwa kiongozi wake. Ni mkutano mkuu wa kwanza wa chama cha MDC kufanyika tangu aliyekuwa kiongozi na mwanzilishi wa chama hicho, Morgan Tsvangirai, kufariki dunia mwaka uliopita. Chama hicho kimegubikwa na mvutano wa ndani na ushindani tangu kufariki kwake mwaka uliopita. Chama hicho kilipoteza kwa kura chache tu katika uchaguzi mkuu uliopita wa mwaka wa 2018 dhidi ya rais Amason Mnangagwa. Chamisa mwenye umri wa miaka 41 aliteuliwa na hayati Shangirai kabla ya kufariki dunia Februari mwaka wa 2018. Wakati mazungumzo yakiwa yamesitishwa baina ya viongozi wa maandamano na viongozi wa kijeshi wanaoshikilia mamlaka nchini Sudan kuhusu kurejesha utawala wa kiraia, vuguvugu za Kiislamu zinaunga mkono utawala wa kijeshi wa imani kwamba utalinda sheria za Kiislamu, kwa mujibu wa shirika la habari la AFP. Vyama vingi vya kiislamu vilikuwa pembeni wakati wa maandamano ya kitaifa yaliyopelekea kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al Bashir mwezi Aprili. Tangia hapo vyama hivyo havijashirikiana na muungano ulioongoza maandamano na ambao uko kwenye mgogoro na utawala wa mpito wa kijeshi uliopangwa kushikilia madaraka kwa kipindi cha miaka mitatu. Wafuasi wa makundi ya kiislamu wamekuwa wakikusanyika kwenye mji mkuu wa Khartoum katika siku za karibuni, wakionya kuwa hawatakubali mkataba wowote ambao hautazingatia sheria za Kiislamu. Pia wameendelea kuunga mkono swala la kuwa na kiongozi wa kijeshi kwenye baraza la mpito nchini humo. Na Marekani leo inawakumbuka mashujaa wake waliofariki vitani katika maadhimisho ya sikukuu ya Mashujaa, Huku rais Donald Trump akiwa ziarani nchini Japan, makamu rais Mike Pence alishiriki kwenye sherehe hizo na kuweka shara kaburi, kaburi la maua kwenye kaburi la mwanajeshi asiyejulikana kwenye makaburi ya Arlington nje kidogo ya mji wa Washington. Rais Trump naye ataadhimisha siku hii kwa kuwatembelea wanajeshi wa Marekani kwenye kambi ya kijeshi ya Yokosuka mjini Tokyo. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Magoride na kumbukumbu -kumbu zilipangwa kufanyika katika miji mbalimbali ya Marekani kuwakumbuka maelfu ya Wamarekani ambao wamepigania uhuru wa taifa lao kwa takriban miaka 243 ya uhai wa taifa hili. Inakadiriwa kwa takriban Wamarekani milioni 1.1 wamefariki katika mizozo, lakini idadi kubwa ya vifo vya takriban nusu milioni vilitokea wakati wa vita vya wenyewe kwa wenyewe baina majimbo ya kusini na kaskazini kuhusu utumwa hali ambayo hatimaye ilimalizika baada ya majimbo ya muungano ya kaskazini kushinda vita hivyo. Idadi kubwa ya Wamarekani kuuawa ilitokea kwenye vita vya pili vya dunia, ambapo takriban Wamarekani laki nne walipoteza maisha. Siku kuu hii ya Memorial Day huadhimishwa kila Jumatatu ya mwisho wa mwezi Mei, na familia nyingi huadhimisha siku hii kwa kuzuru makaburi ya wapendwa wao na kushiriki kwenye magwaride. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Vyama ambavyo vimekuwa vikikosoa Umoja wa Ulaya vinaongoza kwenye kura katika uchaguzi wa bunge la umoja huo nchini Uingereza, Ufaransa na Itali kote kwenye mataifa 28 na wanachama wa umoja huo, vyama hivyo vinaonekana kuongoza kwenye uchaguzi ambao hufanyika kila miaka mitano na kwa hivyo kuongeza viti vyao kwenye bunge la wajumbe 751 kutoka 155 hadi 169. Chama cha Matteo Salvini cha Lega nchini Itali kimepata ushindi mkubwa kikielekea kujipatia karibu asilimia 30 ya kura nchini humo, ambapo Savini amesema kuwa wapiga kura wamempa nafasi ya kihistoria ya kubadilisha umoja wa Ulaya. Wakati huo huo, Savini amempongeza Marine Le Pen kutokana na ushindi wa chama chake dhidi ya chama cha rais wa Ufaransa Emmanuel Macron cha En Marche pamoja na ushindi wa chama kipya cha Brexit chini ya uongozi wa Nigel Farage nchini Uingereza. Amesema kuwa hatimaye wataweza kuikomboa Ulaya kutokana na miongo mingi ya uongozi wa kibepari na sheria za wenye mabenki. Polisi wa Ufaransa wamekamata mshukiwa anayehusishwa na shambulizi la bomu wiki iliyopita kwenye mji wa Lyon lililojeruhi watu kumi na watatu. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castaner amesema hawa mapema leo kupitia ukurasa wake wa Twitter bila kutoa maelezo zaidi. Ofisi ya mwendesha mashtaka mjini Paris inayoshughulikia masuala ya ugaidi nchini humo baadaye imetoa taarifa na kuthibitisha kukamatwa kwa mwanaume mwenye umri wa miaka ishirini na minne mjini Leon. Mshukio huyo amekuwa akisakwa tangu usiku wa Ijumaa baada ya bomu la kienyeji lililojaa misumari na vyuma vingine kuwekwa nje ya duka moja maarufu la mikate mjini humo. Kamera za barabarani zilionyesha mtu mwenye baiskeli akiweka mkoba kwenye eneo la tukio kabla ya kuondoka. Ni kutokana na video hiyo ambapo amekamatwa kufuatia mlipuko huo uliojeruhi watu wanane, wanawake wanane, wanaume wanne na msichana wa miaka kumi, ambao serikali ya Ufaransa inasema kuwa hali zao za kiafya sio mbaya. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ameahidi kuongeza mgao wa fedha kwa shirika la makao la Umoja wa Mataifa UN Habitat ili kusaidia katika kuhakikisha ukuaji endelevu wa miji. Kenyatta alikuwa akizungumza katika ufunguzi wa mkutano wa kwanza wa baraza la shirika hilo jijini Nairobi. Kennedy Wandera anaripoti kamili. Katika hotuba yake Rais Kenyatta anaeleza kuwa Kenya inaionea fahari hatua ya Umoja wa Mataifa kuliteua jiji kuu la Kenya, Nairobi, kwa mwandalizi wa baraza hili na kutajia kuwa hatua hiyo ni ile itakayokuwa na athari chanya katika ajenda nne za serikali katika ujenzi wa makao bora kwa wananchi wake. Bwana Kenyatta, kando na kuyataka mataifa 193 ya Umoja wa Mataifa kuendelea kusaidia UN Habitat kuafikia juhudi zake, ameeleza kuwa serikali yake itaendelea kulisaidia shirika hilo kuafikia malengo yake ya ujenzi wa miji bora. Zaidi ya wajumbe elfu mbili kutoka mataifa hayo mia moja tisini na tatu wanachama wa Umoja wa Mataifa, mawaziri wakuu wa serikali, wabunge, mashirika ya kiraia, mamlaka za mitaa, wataalamu na watafiti, wasomi, mashirika ya wanawake, mashirika yasiyokuwa ya kiraia, makundi ya kiraiya, vijana, vyama vya wafanyakazi pamoja na makundi ya watu wenye ulemavu, na taasisi za kifedha na sekta za kibinafsi wanakutana Nairobi kushauriana ili kukubaliana kuafikiwa kwa mfumo wa utekelezaji wa kanuni na sera za kimataifa zitakazoongoza utaratibu mipango na usimamizi thabiti wa ukuaji wa miji maudhui ya mkutano huu ni kukumbatia ubunifu kupata ubora wa maisha mijini na katika jamii pana kama suluhu ya kuafikia utekelezaji wa ajenda mpya kuharakisha maendeleo endelevu. Baada ya kufungua kikao hiki, Rais Uhuru Kenyatta anatarajiwa kuandamana na Rais wa Sudani Kusini Salva Kiir, Waziri Mkuu wa Fiji na mwenzake wa Yemen siku ya Jumatano katika mazungumzo ya kilele. UN Habitat linatekeleza miradi 34 katika majimbo 28 nchini Kenya, na takwimu za umoja huo zinaonyesha kuwa asilimia 34 ya Wakenya wanaishi mijini huku Wakenya milioni 64 wakiishi katika mitaa duni, lakini shirika hilo linakadiria kuwa ifikapo mwaka 2050 asilimia 50 ya Wakenya watakuwa wanaishi katika miji iliyoboreka zaidi. Wajumbe ambao wengine wamefika hapa kuandaa maonyesho ya mifumo mbalimbali ya ujenzi inayohusiana na utunzaji wa mazingira, wanaeleza kupata nafasi bora kunadi mifumo yao na mbinu mbalimbali za ujenzi. Tuko na Elma. Elma ni software yenye inasaidia katika e-commerce wanabiashara, kwa craft silicon inawasaidia you know, kwa mobile handset whereby una, un, you can get a short message juu ya hii e platform ya e-commerce. The reason ya sisi kukuja kwa hii kongomano ni sababu ya kuwa is touching on things zenye Tunafikiria miji yetu inataka. Masi wa Mboi amefikisha hapa gari linalotumia umeme na vifaa vingine vya nyumbani na afisi vinavyotumia miale ya jua. Anaeleza kuwa amevifikisha hapa ili watu wafahamu muhimu na ubora wavyo katika harakati za kutunza mazingira. Nataka hii concept, ijulikane kwa watu ndio, ndio at least everywhere tukitembea tuko na pahali pa kuchaji. Our electric vehicle. Kama iko hapa ni inaenda 140 kilometers, meaning that haiwezi kupeleka hadi Mombasa hadi Kisumu. Baada ya mkutano huu, siku ya mwisho, wajumbe wataweka peupe azimio la Nairobi litakaloangazia hadi zilizotolewa wananchi kadhaa kutekeleza sera na kanuni za upatikanaji wa makao bora mijini. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Tukiendelea nazo habari muhimu za dunia, maelfu ya wafungwa nchini Uturuki wamemaliza mgomo wao wa siku mia mbili wa kutokula chakula baada ya kiongozi wa Kikurdi anayezuiliwa gerezani Abdullah Okalan kukubaliwa kuona mawakili wake kwa mara ya kwanza baada ya miaka nane. Okalan kiongozi wa chama cha Kurdish Workers kilichopigwa marufuku amewasihi wafuasi wake kumaliza mgomo. Ombi lake likiwa na maandishi lililowasilishwa na mawakili wake Jumapili. Baadhi ya wabunge wa kikurdi waliungana na wafungwa elfu tatu na wengine katika kukataa chakula isipokuwa kile cha majimaji hadi Ocalan anayezuiliwa katika gereza la Amrali atakapokubaliwa kuzungumza na mawakili wake. Mmoja wa mawakili wake Leila Guven amesema mgomo ulifanikisha malengo yao. Okalan aliyekamatwa nchini Kenya mwaka wa 1999 anatumikia kifungo cha maisha. Chama cha Kurdistan Workers Party yani PKK, kimekuwa katika vita vya misituni kikidai uhuru kwa jimbo la kikurdi nchini Uturuki. Uturuki, Marekani na Umoja wa Ulaya imejikataa kuwa kundi imepanga kuwa ni kundi la kigaidi. Na mkuu wa baraza la kijeshi la Sudan amekamilisha ziara yake huko Falme za Kiarabu kabla ya muongo, ulio, mgomo uliotishwa na vuguvugu vugu la, maadhimisho la maandamano huko Sudan ukidai baraza hilo kurudisha madaraka kwa raia. Jenerali Fatah Al Baman alifanya mazungumzo na mwanamfalme wa Abu Dhabi Sheikh Muhamed Bin Zaid Al Nayan huko Abu Dhabi siku ya Jumapili, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Sudan. Buhan alizungumza na mwanamfalme huyo juu ya hali inavyoendelea sasa huko Sudan ikiwa ni pamoja na juhudi za baraza hilo na wanasiasa kuweza kutafuta suluhisho juu ya mzozo wa kisiasa nchini humo. Hii ni Sauti ya Amerika. Nchini Tanzania, taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa imemkamata aliyekuwa waziri wa madini na mali asili Lazaro Nyalandu kwa mahojiano. Chama cha upinzani cha demokrasia na maendeleo Chadema kimethibitisha kukamatwa na kushikiliwa kwa Nyalandu pamoja na wanachama wengine wa mkoa wa Singida. Awali kulikuwepo taarifa kwamba Nyalandu alikuwa ametekwa na watu wasiojulikana katika kikao cha chama hicho mkoani Singida. Idi Ligongo ana ripoti kamili. Licha ya chama cha Chadema kuthibitisha kushikiliwa kwa wanachama wake, kamanda wa polisi mkoani Singida Switbeti Njewike akiongea na Sauti ya Amerika VOA kwa ufupi, Amesema kwamba Nyalandu anashikiliwa na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa i sahihi, amekamatwa na taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa. Taarifa sahihi watatoa taasisi hiyo, taasisi imemkamata wao, taasisi kama taasisi iko kisheria na wana mamlaka. Awali nilizungumza na afisa habari wa Chadema, Tumaini Makene, na kuthibitisha kwamba awali walipata taarifa zilizoeleza kuwa tukio hilo lilikuwa la utekaji, lakini baada ya kufuatilia walielezwa TAKUKURU ndiyo inayomshikilia Nyalandu na wanachama wengine wa CHADEMA, lakini hakuna taarifa za kina za sababu ya kushikiliwa kwao mpaka sasa. Wamekamatwa na washikiliwa na TAKUKURU au na, na polisi, vyote vile ni watu watatu, kwa maana Lazaro Nyalandu, uh, David Jumbe na mzee Samson ndo waliokamatwa kwa hizo hizo tuhuma zinazodaiwa za kutoa rushwa. Sasa kimsingi, kama unavyojua kosa ndani ya nchi yetu uh, kosa pande zote pande mbili kutoa na kupokea. Lakini sababu mbaya tunaona tu uh, taarifa za zinasema kwamba hawa wamekamatwa kwa kutoa. Nyinyi taarifa kwamba hawa walikuwa ni maafisa wa TAKUKURU, amewapa nani? Mm, na mm, sisi pia na vyanzo vyetu vya habari vya huko ndani ya ndani ya mamlaka tofauti mataifa tofauti ndio tukabaini kwamba wamepelekwa ofisi ya TAKUKURU mkoa kwao. Tumepata hivyo kutoka kutoka kutoka kwa angaloko wasamaria wema ambao wamesema kwamba wa wako kwa ofisi ya TAKUKURU mkoa, lakini baadaye pia tumetuma viongozi wetu wachama wa Singida mjini pale kwenda kuthibitisha na kweli wamethibitisha kwamba wako pale Singida Singida mjini ofisi ya takukuru mkoa. Na je, hao viongozi waliokwenda kufuatilia kwenye ofisi ya takukuru hapo hawajaelezwa undani wa mashtaka yao, bati mbaya mpaka sasa kwa muda mfupi, na wakati tunafanya mawasiliano ya mwisho kutaka kujua hasa undani wa, undani wa tuhuma zinazo wakabili. Uh, nipewa taarifa kwamba watu walikuwa wanazuiwa kuingia pale eneo hilo ambao tayari wanashikiliwa eneo la ofisi za TAKUKURU uh, mkoa wa Singida kutegemea jambo hilo jinsi hivyo lilivyoibua taharuki uh, kwa muda mfupi kama kutoka Amerika kuhitajia kwamba angalau kwa wepesi leo kwenda kuwakamata watu, basi, angalau mamlaka zinazohusika iwe ni polisi au TAKUKURU basi wangeshatoka dharani kutoa taarifa angalau ya awali taarifa rasmi. Nilijaribu kumtafuta mkuu wa TAKUKURU mkoa wa Singida lakini sikufanikiwa kwa mujibu wa blogu ya Isa Michuzi ambayo imeeleza kuzungumza na mkuu wa taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa mkoani Singida Joshua Msuya, imeeleza kwamba Nyalandu amekamatwa leo kutokana na kufanya vitendo vinavyoashiria uwepo wa rushwa. Alipoulizwa kama bado wanamshikilia au la, Msuya amejibu wao baada ya kumhoji wamemkabidhi kwa vyombo vingine vya ulinzi na usalama kwa mahojiano zaidi. Hidi Ligongo, VOA Washington. Rais wa Marekani Donald Trump, ambaye yuko ziarani nchini Japan, amefanya mazungumzo na waziri mkuu wa nchi hiyo Shinzo Abe namna ya kuimarisha ushirikiano wa biashara kati ya Marekani na Japan. Trump amependekeza pia Japan iwe msuluhisho wa mzozo wa kidiplomasia kati ya Marekani na Iran. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Richard Green inasomwa na Patrick Nduimana. Baada ya kukutana leo na mfalme wa Japan Naruhito, Rais Trump na waziri mkuu wa Abe wamefanya mazungumzo kuhusu mkataba mpya wa kibiashara kati ya mataifa hayo mawili baada ya kuilaumu mara nyingi Japan kwamba ilinufaika zaidi kuliko Marekani kwenye mkataba wa kibiashara kati ya mataifa 12 ya Pacific. Trump na Abe wamesema kwenye mkutano na waandishi wa habari kwamba mkataba mpya wa kibiashara utazingatia manufaa ya mataifa yote mawili our goal is to Lengo letu ni kupunguza hasara ya kwenye biashara yetu na Japan, really kuondoa vikwazo vya biashara na pingamizi za kila aina, ili bidhaa za Marekani zinazouzwa nje ziwe na ushindani mkubwa. Viongozi hao wawili wameelezea umuhimu wa kuwepo mkataba mpya wa kibiashara baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa biashara unaojumuisha mataifa 12 ya Pacific. In mkataba huo wa zamani maarufu TPP uliathiri sekta ya utengenezaji magari na viwanda vyetu vingi. Hivi hatupo kwenye mkataba huo, makubaliano yanayofikiwa na mataifa mengine hayaihusu kamwe Marekani. Waziri Mkuu Abe amepongeza hatua iliyopigwa kwenye mazungumzo hayo ya biashara na Marekani, hususan kwenye sekta ya nishati, miundombinu na teknolojia ya dijitali pia amezungumzia kazi nzuri inayofanywa na viwanda vya kutengeneza magari vya Japan kwenye uchumi wa Marekani. Hapa waziri mkuu wa Abe anazungumza kupitia mkalimani wake. Um, tangu rais Trump aingia madarakani makampuni ya Japan yaliyoongeza kiwango cha uwekezaji hadi kwenye dola bilioni 24 000, 000 na kubuni ajira mpya 45. Akijibu suali la mwandishi wa VOA, Rais Trump amesema haoni pingamizi yoyote iwapo Japan itasuluhisha mzozo kati ya Marekani na Iran, Iran. So we'll uh, nafahamu vyema vizuri kuwa waziri mkuu wa Japan wana uhusiano mwema na Iran, kwa hiyo tutaona kitakachofanyika. Waziri mkuu tayari amezungumza na mimi kuhusu hilo. Ninaamini kwamba Iran watataka tuzungumze, iwapo wanataka hivyo, na sisi tutafanya hivyo. Tunaona kitakachofanyika. Mzozo kati ya Marekani na Iran ulipamba moto wiki za hivi karibuni, baada ya rais Trump kuondoa ruhusa kwa baadhi ya mataifa kuendelea kununua mafuta ya Iran na kupeleka idadi kubwa ya wanajeshi na vifaa vya kijeshi kwenye eneo la Huba, kama jibu la kile rais Trump alichosema ni vitisho vya Iran. Michezo ni hey, Jumatatu nyingine ya michezo, msikilizaji, na leo tuanze na habari kuwa mwanadada defenda wa timu ya taifa ya wanawake ya Nigeria, Onomi Ebi, atacheza katika fainali zake za tano za kombe la dunia zitakazofanyika Ufaransa mwezi ujao. Ebi mwenye umri wa miaka 36 alishiriki katika kombe la dunia kwa mara ya kwanza mwaka elfu mbili na tatu na kucheza katika fainali zilizofuatia huko China, Ujerumani na Canada. Super Falcons wa Nigeria katika kundi A watacheza mechi yao ya kwanza dhidi ya Norway Juni 8. Timu nyingine za Afrika katika fainali hizo ni pamoja na Cameroon kundi E na Afrika Kusini katika kundi B linalosemekana kuwa kundi la kifo, pamoja na timu za Ujerumani, Spain na China na katika fainali za vijana chini ya miaka 20 Senegal imeingia katika raundi ya nokaut baada ya ushindi wa mbili bila dhidi ya Colombia Jumapili, na hivyo kuwa juu ya kundi a ikiwa na pointi 6. Nigeria nayo ikiwa na pointi tatu mkononi, leo ina kichapa na Marekani. Mali inacheza na Saudi Arabia kesho, wakati Afrika Kusini katika kundi f itakuwa inacheza na South Korea baada ya kile kichapo cha tano mbili katika mechi yake ya kwanza dhidi ya Argentina. Tukielekea kwa waandishi wetu wa Afrika Mashariki, nchini Kenya, ambako Gor Mahia, ukipenda serikali, wamefanikia kutetea ubingwa wa klabu msimu huu. Lakini tuanze kusikiliza habari kuhusu volleyball kutoka kwa mwandishi wetu Dennis Wanyonyi. Baada ya timu ya mchezo wa voliboli kwa upande wa kina dada Malkia Strikers kujikatia tiketi ya kushiriki michuano ya bara Afrika mjini Rabat nchini Moroko mwezi wa Agosti kwa kuicharaza timu ya taifa ya Uganda kwa seti tatu kavu mechi za ukanda wa tano juma lililopita, sasa wapenzi wa mchezo huo wanaelekezea macho yao kwa wenzao wa timu ya wanaume ambayo kwa sasa imekita kambi ya mazoezi katika uga wa Moi Sports Centre Kasarani Gymnasium jijini Nairobi. Akiongea na meza ya VOA Michezo, mkufunzi mkuu wa kikosi cha wanaume Moses Polota, na kilikuwa vijana wa nyumbani, wana nafasi nzuri ya kutamba na hata kunyakua taji hilo kwani mechi hizo zitaandaliwa humu nchini mwezi ujao. Tumeanza mazoezi e, Jumatano tukiwa e, na wachezaji 19 ingawa walikuwa tumechagua ishirini kuna mmoja ambaye bado hajafika mpaka sasa, ako na mitihani ya tenko e, Institute matarajio ni makubwa, uh, kwa kuwa kwa zone 5, uh, sisi ndio mabingwa, na natarajia kwamba katika qualification hii hi pia tutaibuka washinde. Uh, kuwepo kwa Egypt si tatizo lolote na kuhitimisha ni kwamba klabu ya Gurumaya kwa mara nyingine tena wameonekana kuwa mibaba wa soka nchini Kenya baada ya kunyakua taji la ligi kuu nchini Kenya, SportPesa Premier League, kwa mara ya tatu mfululizo. Kulingana na wa wachanganuzi wa soka nchini Kenya ni kwamba licha ya klabu hiyo kukumbwa na misukosuko ya mara kwa mara, hasa swala la kushiriki mechi nyingi zaidi zikiwemo zile za bara Afrika, uongozi bora pamoja na uwiano ndio chanzo cha wana Kogalo kutawala ligi ya nyumbani. Felix Asoha ni mwandishi stadi na mchanganuzi wa masuala soka nchini Kenya. Gurumaya wanaibukia kuwa mabingwa ambao wanatawala katika soka ya humu nchini. Kisa na maana, wana mipangilio bora ikilinganishwa na timu nyinginezo hapa nchini kwa sasa. Gur imenyakua taji la ligi kuu nchini Kenya mara kumi na nane, huku watani wao tangu jadi klabu ya AFC Leopards kupenda ingwe wakiwa wamenyakua taji hili mara kumi na tatu pekee. Kutoka Nairobi nchini Kenya kwa niaba ya VOA meza ya michezo, mwanakwetu, mimi naitwa Denis Wenyonyi. Asante sana Denis. Na nchini Tanzania, kinyang'anyiro cha klabu bingwa kinafikia kilele wiki hii, ambapo liwalo na liwe Simba Sports Club itakuwa rasmi imetetea ubingwa wake katika msimu huu. Mwandishi wetu George Njogopa anaripoti zaidi kutoka Dar es Salaam. Ligi kuu soka Tanzania bara inaingia tamati hapo kesho Jumanne, huku macho ya mashabiki wengi ya soka yakipelekwa huko Morogoro, wakati mabingwa klabu ya Simba itakapokamilisha ratiba kwa kuvara na wenyeji Mtibwa Sugar. Mashabiki wa Simba wanatarajia kumiminika kwa wingi katika uwanja hapo kesho kushuhudia timu yake wakikabidhiwa kombe la ubingwa ilo utetea kwa msimu miwili mfululizo. Wachambuzi wa masuala ya soka wanasema kwamba ligi ya safari ilikuwa na ushindani mkali ingawa la kini iliendelea kutawaliwa na timu chache kama anavyoona mchambuzi huyu Fredi Kiswaga. Of course msimuko ulikuwa mkubwa kwa sababu yoyote, kila timu ilikuwa napigania kuwa, kuwa bingwa kwa hiyo hakuna ambaye alikuwa anakubali kupoteza, na ukijaribu kuangalia hizi timu ndogo ambazo, uh, siku zote huwa tumekuwa hatuzipi nafasi kwamba zinaweza zikachukua ubingwa, nao zimeleta chachu kubwa sana katika mashindano, kwa sababu hata zilikuwa zikutana hizi timu kubwa uh, walikuwa wakicheza vizuri, hata timu kubwa kama kushinda, walikuwa wanashindwa kwa tabu sana. Lakini mwisho wa siku, uh, Simba ameibuka bingwa. Kumalizika kwa ligi hii kunafungua dirisha kwa klabu za soka kuanza kusaka vipusa vipya vya wachezaji itakaowatumia katika msimu ujao. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa wa Sauti ya Amerika. Asante Njogopa, na tumalizie basi na ripoti kutoka kwa mwandishi wetu wa DRC Kahozi Kosha akiripoti kutoka jiji la Lubumbashi kuhusu kombe la maklabu bingwa ni timu ya TPI Mazembe na timu ya Vita Club ndio atakayowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Kuhusu kombe la shirikisho, ni timu ya Daring Club Motema Pembe ya Kinshasa ndiyo ambaye ilibuka na ushindi, na timu ambaye itakuwa ya kwanza ndio atasinikiza timu ya Motema Pembe kwa kombe la shirikisho la bara la Afrika. Timu iliyopita ni timu ya Nyuki kutoka Butembo, ndio iliyowakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ilitimuliwa katika raundi ya pili. Kutoka Lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya Sauti ya Amerika michezo. Jina langu Kaozi Kosha. Asante sana Kaozi. Na basi, mpaka hapo ni hayo tu kwa leo. Kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Tupate muktasari wa habari. Wakati mazungumzo yakiwa yamesitishwa baina ya viongozi wa maandamano na viongozi wa kijeshi wanaoshikilia mamlaka nchini Sudan kuhusu kurejesha utawala wa kiraia, vuguvugu za Kiislamu zinaunga mkono utawala wa kijeshi kwa imani kwamba utalinda sheria za Kiislamu. Vyama ambavyo vimekuwa vikikosa vikikosoa Umoja wa Ulaya vinaongoza kwenye kura katika uchaguzi wa bunge la umoja huo nchini Uingereza, Ufaransa na Itali kote kwenye mataifa 28 wanachama wa umoja huo, vyama hivyo vinaonekana kuongoza kwenye uchaguzi ambao hufanyika kila baada ya miaka mitano. Polisi wa Ufaransa wamemkamata mshukiwa anayehusishwa na shambulizi la bomu wiki iliyopita kwenye mji wa Lyon lililojeruhi watu kumi na watatu. Takriban watu thelathini wanahofiwa kufa huku darzeni kadhaa wasijulikana walipo baada ya boti moja kuzama katika nchi ya DRC. Muktasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo haya amekuwa BMJ Muridhi, mwelekezi Aida Isa akiwa na Fiona wa Mai. Nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi ni Kenneth Bwire, na asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza, na niruhusu nikutakie usiku mtulivu.