Kutoka studio 15, hii ni VOA Express VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mambo yakiwa sawa sana katika studio 15 ambapo tarehe ni 29 mwezi ni watano, mwaka wa 2019 Wananiita Harizon Kamao, ikiwa ni siku ya Jumatano. Msikilizaji, ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, 9 na nusu Afrika ya kati, kumi na nusu alasiri kule Afrika ya mashariki. Jina langu ni Sunday Shomari na nimekusha jaa tele ndani ya studio hii kama pishi la mchele, msikilizaji, basi nakwambia tunaanza kwa kishindo, nikiwa nimechangamka na mwenzangu Sande Shomari. Hapa tunaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na kuchapa vyombo vya habari. Lakini kitu cha kwanza, watu wa Nairobi wawe tahadhari kabisa. Tahadhari yao ni kisa na sababu ni mambo ya kuvuka barabara Aha. kwa sababu sasa wanawekewa uh, mambo ya kuvuka zebra ya crossing, kama zile za hapa uh -huh. ile inaitwa digital kwamba unafinya kidude inakuambia kwamba vuka sasa, usivuke sasa kwa hiyo ni kwamba wanawekewa taa maalum kwa mvuka barabara ambaye anaweza akaiwasha akaamua. Hmm. inakupa na muda kwamba sasa hii dakika moja ni yako wewe kupita, ikisha nao magari yanasimamishwa na taa. Hmm. lakini sasa wawe tahadhari, kwa sababu kuna maafisa wanaohakikisha kwamba wenye magari na wenye kuvuka wenye kutembea wanahakikisha kwamba wanafuata sheria hivi, kwamba lazima ungoje uelezewe ama upewe kibali cha kuvuka barabara, naye mwenye gari asimamishe, usivuke tu hivi, hivi. Eh, kwa sababu ukiangalia hata za hapa Marekani kuna vitu vya kubonyeza kwa hasa kuwasaidia wale ambao wengine viziwi na vipofu, hasa vipofu, hasa kwamba akifika pale uh -huh. akibonyeza inamwambia sasa na inasema wakati sasa vuka, ehe. Lakini vivyo usahau leo ni siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja Mataifa duniani. Tutaangalia mjadala unaoendelea, kwa sababu vijana wengi kama hao ndio ambao wanakwenda kwenye shughuli hizi za kijeshi eh, kujitolea na kufanya kazi za kulinda amani duniani katika mataifa mengi barani yeah. Afrika. Haya basi kuna mwekezaji naye ametisha watu kwenye msikiti huko Taveta nchini Kenya. Mm -hmm. Yule je mwekezaji amesema kwamba kelele imezidi kutoka kwa msikiti ambapo yeye amenunua shamba hivi karibuni, karibu mita 200 kutoka kwa msikiti. Lakini kelele ipo zidi. Jamaa amechukua bunduki na kuingia ndani ya msikiti na akasema ha mm -hmm. Nitawamaliza mimi kama hamzimi. Sasa akaenda akangoanisha speaker zile. Lakini kulingana ama kwa mujibu wa mkuu wa polisi wa Taveta uh, yule amekamatwa na yuko kizimbani sasa hivi. Haya basi, unaambia vile vile, katika habari nyingine ambazo zinatamba kwenye mitandao hapa, ile kampuni ya Huawei ya wachina inasemekana sasa imekwenda mahakamani kupinga utawala wa rais Donald Trump na maamuzi ambayo yamefanyika mpaka sasa. Nini kitakachoendelea huko mahakamani, tutaendelea kufuatilia. Lakini vile vile, kama usasahau, kule nchini Tanzania hivi sasa muda e, mfupi muda mfupi uliopita kabla ya kuja studio tumeona video zikisambaa kwenye mitandao za misafara ya wachezaji wa klabu ya Simba pamoja na mashabiki wao wakitokea kule katika mkoa wa Morogoro, wakiwa wameingia mjini Dar es Salaam. Sasa kuenda na mshabiki e, wakiwa na kombe lao la ubingwa wa soka nchini Tanzania. E, wanapita mitaani e, wakishangilia nderemu na vipijo, watu wanafuata ule msafara. Aha, unajua mwanamuziki bana boy yule jamaa wa Nigeria walikuwa kwenye mji wa Washington hivi karibuni, na VOA ilipata nafasi ya kuzungumza na Bana Boy na ukitazama vizuri kwenye eh, zulia jekundu ambalo nitafanya wiki hii utampata ama utapata mahojiano ya VOA na Bana Boy, yote yakifanyikia hapa Washington DC, bila kusahau kwamba yule jamaa aliyeitwa Nipsey Hussle marehemu, hmm, alikuwa tayari ametia mkataba na kampuni ya Puma na kampuni ya Puma inasema kwamba mambo yalikuwa wametarajia kufanya na Nipsy Hustle watayatoa na yatajulikana mwishoni mwa mwaka, yani mkataba wa Puma, mavazi ya Puma na Nipsy Hustle. Kwa hivyo kuna mengi sana kwenye kwenye hadithi hio. Naam, vile vile huko nchini Kenya, unamfahamu ile bibi anaitwa mwanamuziki Tanasha, mhm, mm, Tanasha ambaye pia ni mpenzi wa mwanamuziki mwingine wa Tanzania Diamond Platinumz, wanasema na ngoma yake kule inatamba sana, eh, dada huyu Tanasha Dona Oketch sasa amesema kwamba pamoja na kwamba ametoa ngoma ambayo inatamba, lakini inazungumzwa kwenye mitandao kwamba hatafuata wala hata rekodi muziki wake na kuwa safi classic baby WCB, kama unavyojua anamilikiwa na Diamond, lakini anasema yeye ataamua kufanya ngoma zake bila kuwa na wale, na ngoma ambayo inatamba sana, amemshirikisha msanii kutoka eh, Baraka Jakuzi. Unamjua Baraka Jakuzi kutoka Kenya, eh, ngoma yao inatamba sana, kwa hiyo anazungumzwa hivi sasa kwenye mtandao juu ya kufanya kwake kazi na kutokuamua kufanya kazi na hao wasafi. Na kabla ya kuelekea kuangalia maswala ya kuadhimisha siku ya kimataifa ya walinda amani wa Umoja wa Mataifa, ambapo muda usio mbali tutaungana naye John Jogopa akiwa Tanzania, ni vizuri nikukumbushe kwamba kabla ya kumaliza a, VOA Express leo tutakuwa na Baraza, ambapo tutazungumzia sisi na wasikilizaji wetu kuhusu maswala ya mahari, na wanaoneleaje swala la kutoa mahari nam, bila kusahau kwenye mtandao kitu kikubwa kinazungumza ni fainali ya kombe la Uropa. Na Arsenal leo watakumbana na tayari meneja wa Chelsea Unai Emery, na wasiwasi mkubwa na mshambuliaji Eden Hazard wa Chelsea akisema huyu atatusumbua sana. Baadhi ya watu <laughs> wakae tayari <laughs> ukitaja Arsenal basi mambo yanakuwa magungu wake okay. Sasa ikiwa siku ya maadhimisho ya siku ya walinda amani duniani ikiwa ni Mei 29, tunaungana moja kwa moja na George Njogopa akiwa Tanzania. Karibu sana kwenye VOA Express, hebu tueleze swala so, hili la walinda amani linahusiana vipi na vijana na nchi ya Tanzania? Kauli yake ni ipi kuhusiana na walinda amani? Nam, kama ulivyodokezwa mwanzo, leo ni Mei 29, na kila mwaka huadhimishwa siku ya walinda amani duniani, siku ambayo ni mahususi kwa ajili ya kuwakumbuka walinda amani waliopoteza maisha, lakini pia kuwapongeza wale ambao wako katika operesheni za kulinda amani. Ulinzi wa amani unafanyika hasa katika maeneo yenye mizozo kama Congo au jamhuri ya afrika ya kati, huko Sudan, na wengi wa ulinzi wa amani ni vijana, kwa sababu ni askari wanaochipukia wanapewa fursa kwenda kuichomoza katika maeneo haya na kwenda kulinda amani. Lakini si askari tu, lakini pia kuna wahudumu wengine, polisi. Kuna kuna watu wachungu nzima ambao wanajaribu kuhakikisha eneo ambalo lilikumbwa na mizozo linawarejea katika amani. Sasa katika kuadhimisha siku hii, kumefanyika shughuli maalum katika uwanja wa Mnazi Mmoja hapa Dar es Salaam, ukileta pamoja watu wa matabaka mbalimbali, Umoja wa Mataifa, viongozi wa serikali, vijana wa aina mbalimbali, mbali mbali, mbali mbali, na pia jumuia ya waandishi wa habari. Akizungumza katika maadhimisho hayo, waziri wa ulinzi Dkt. Hussein Mwinyi alisema kwamba Tanzania kama ilivyoada mara yote hushiriki katika operesheni za amani na itaendelea kufanya hivyo, licha kwamba katika baadhi ya maeneo waaskari wake wamekuwa maisha baada ya kushambuliwa. Dkt. Mwinyi alisisitiza hivyo, sisi Tanzania tuna jukumu la ulinzi wa amani vilevile, na ndio maana tuko mstari wa mbele kuhakikisha kwamba walinzi wetu wako katika nchi mbalimbali. Kwa sasa tuko katika nchi kadhaa ikiwemo Darfur kule Sudani, DRC Congo, e, tuna walinzi wako uh, Afrika ya Kati tuna walinzi wako Lebanon, e, tuna walinzi wako katika nchi mbalimbali ba. Kwa hiyo kama kama nchi tumelichukua jukumu hili na tunaendelea kupeleka walinzi uh, kila ambapo aidha Umoja wa Afrika au Umoja wa Mataifa unapotuomba tufanye hivyo. Kwa hiyo eh, tuna tunalichukua jukumu hili kwa umuhimu wake, kwa sababu tumekuwa mstari wa mbele kuionyesha dunia kwamba na sisi kama nchi tuko tayari kutoa msaada wetu pale ambapo tunahitajika. Sawa kabisa, umemsikia huyo waziri wa ulinzi wa Tanzania akizungumzia hivyo kwamba nchi hiyo itaendelea kutoa walinda amani. Lakini vivyo, kama ukiangalia kwa haraka haraka swala hili ni zito e, kwa sababu wanasema mpaka hivi sasa e, siku hii kwa kweli inafanya kazi kuwaenzi na kuwakumbuka wale waliopoteza maisha yao kwenye hizi operesheni za kulinda amani, ambao mpaka hivi sasa wanasema e, watu wapatao elfu tatu na mia nane wamekusha fariki dunia. mm -hmm. E, katika shughuli hizi za ulinzi wa amani chini ya Umoja wa Mataifa tangu zilipoanza shughuli hizi mwaka elfu tisa mia na arobaini na nane. Kwa hiyo unaweza kuona idadi ya vifo kubwa, lakini kazi ya kulinda amani inaendelea. Kweli kabisa, na ni vizuri kusema kwamba kauli mbiu ya mwaka huu inasema ni protecting civilians, protecting peace, yani kuwalinda raia na pia kulinda amani. Na hilo tunapoendelea kuliangalia, mm. kuna mjadala mkali ambao umeibuka nchini Kenya na umekuwa umeibuka kwamba walinda amani wa Kenya waendelee kubaki Somalia au wasibaki Somalia. Na sasa tunapozungumza ni kwamba kuna mjadala mkubwa, kuna hoja kubwa miongoni mwa Wakenya na ningetaka tuwasikilize Wakenya hapa, uh, Shimwendo na Feni na Dulumumba ambao walikutana na wenzetu uh, Josephat Kioko na wakazungumza kuhusu hoja ya iwapo walinda amani wa Kenya wabaki Somalia au la. Wakilinda Somalia, wahalifu bado wanapata mwanya, wanakuja Kenya. Sasa ndo Kenya bado pia kuna insecurity. Wanajeshi wetu wengine wakienda huko, wengine wamekufa. Sasa wale ambao wamekufa, familia zao pia zinadhalalika, kulingana na huo ulinzi wa kulinda Somalia. Kwa kuangalia kwa undani sisi kwenda Somali kijeshi kama KDF ilikuwa nia ni kuwa Somali ilikuwa imeanza kuwa na watu waalifu wanaoingia Kenya, wanaharibu uchumi wetu, kwa sababu hali wazungu walikuja wakashikwa Kenya, wazungu wakaondoka kama mji wa Mombasa, na ikawa ni tabu. Serikali ikaamua kwa umoja tuende tumalize hii shida kule Somali, kwa sababu kitofu kikuu cha wajambazi wa Alshababu wako Somali. Former prime minister wetu Raila Amolo Odinga alisema kuwa wa withdraw wanajeshi wetu walinde nchi, kulikuwa na handshake. After hiyo handshake tena hiyo ajenda ya, ku, ya ku withdraw wanajeshi hatuioni tena. Sasa hatujui wanajeshi wetu wengine wa wanaenda huko hawarudi. Tunasoma ndio tunasoma kwa bidii, tunamaliza vyuo, lakini sasa after kumaliza shule kuna unemployment. Sasa hiyo pia inachangia sana kwa vijana wetu kujihusisha na jaribio linakuja hapo ikiwa Wasomali watapewa nafasi ya kujitawala na wawe wako free, kulingana na vile sisi tunavyoelewa. Ikiwa wale magaidi walio ndani ya Somali waondoke, washindwe, na hata huku Kenya watashindwa pia, kwa sababu kule ndio ofisi yao kuu. Wanajeshi wa Kenya wasaidia wako kubwa sana, na mimi nasema wazidi kwa kule mpaka, lazima kieleweke kuwa amani mpatikana pale. Mali hiyo nia iliyokuwa kuwa wanaenda kule ni kuwa tupatikana na amani Amani ikiwa kwa jirani kwako, pia kutakuwa na amani. Basi mambo ndio hayo. Unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC, tunapojiandaa kupata taarifa nyingine za ulimwengu. <usy> mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton leo amesema kwamba Iran inahusika kwa karibu na mashambulizi ya mwanzoni mwa mwezi huu kwa matenki ya mafuta katika mwambao wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Akiongea na wanahabari wakati wa ziara mjini Abu Dhabi kwa kile alichokiita mazungumzo muhimu na wakati muafaka wa maswala ya usalama, Bolton hakutoa ushahidi wowote wa, wa shutuma zake, lakini amesema matenki yalishambuliwa ya na manuari za kivita Shirika la Amnesty International linashutumu jeshi la Myanmar kwa kutenda unyama mpya kaskazini mashariki mwa jimbo la Raken ambapo lilifanya msako mkali waislamu wa, wa Rohingya chini ya miaka miwili iliyopita. Jeshi lilipeleka maelfu ya wanajeshi kwenda Raken kwa maana ya kundi la waasi la Arkan ambalo linataka kuwa na mamlaka katika jimbo lenye Wabudha. Kampuni ya mawasiliano ya Huawei ya China imeitaka mahakama ya Marekani kuamua bila kuwepo mahakamani kwamba sheria inayokataza idara ya serikali wakandarasi na makampuni zilizopewa tenda kutonunua ama kutumia bidhaa za Huawei kuwa ni kinyume cha katiba. Wanasheria wa Huawei walifungua shauri kwenda kwa jaji Gitana kuongezwa kasi ya kusikilizwa kwa kesi ambayo kampuni hiyo ilifungua mwezi Machi. Shauri hilo linasema kwamba sheria ya ruhusa ya ulinzi wa taifa inakiuka mchakato na namna bunge ilivyohukumu. Na mkutano wa 72 wa afya duniani umemalizika mjini Jeneva, Switzerland, kwa wanachama wa shirika la afya duniani WHO kufikia makubaliano ya kuboresha huduma za afya duniani kwa watu wote, chini ya kauli mbiu ya mwaka huu inayosema, huduma ya afya kwa wote, hakuna atakayeachwa nyuma. Mkutano huu wa siku sita umetoa wito wa kupatikana mpango wa kidunia kuboresha huduma za afya. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington, DC. Kipindi ni VOA Express. Yani nikiwa hapa mi mwenzako Harrison Kamau tukishirikiana na mwenzangu Sunday Nijua Shomari ya, ambapo mambo ni mazito na unajua mbapo, hii, <laughs> leo baraza la VOA Express lina mambo, manake vijana wanazungumzia swala la kutoa mahari, na tuliuliza kwenye mtandao wa Facebook, tutasoma majibu ambao ni mengi sana ambao tumepokea wakisema wanavyoona Yeah. Na kabla kuwasikia vijana wenyewe na kuungana na vijana wenyewe tukizungumzia haswa swala mm -hmm. hili moja kwa moja wakisema wanavyolionelea ndani ya Vue Express, ni vizuri pia kulitazama kwa mtazamo fulani ambao baadhi pia ya wasikilizaji wanasema mm -hmm. na wasikilizaji wanasema lina kera. Na hapa Bi Fatuma Hamis wa Kenya anasema siku hizi vijana maarufu kama com ama vijana wa kisasa hawataki mm -hmm. tena kusikia utaratibu wa kulipa mahari wa kulipa mahari, hata ki, uh, kina dada wenyewe wanapochukuliwa na wapenzi wao hawataki shughuli nyingi, kwamba mambo ya mali nini? <laughs> wanatazama vipi? Mahari ni kitu ambacho ni utamaduni wetu wa tangu kale, lakini saa hii vijana wengi wanatupa kero. Au wasichana wetu wanapokuwa wamesoma, kujifanya wao wameelimika na kutaka maisha ya kizungu, hata mtu ukimwambia alipe mahari anaweza kukuuliza mahari ni kitu gani? kwa sababu wao wamekeuka utamaduni wetu na kuingilia utamaduni wa wenzetu. Kwa hivi, hili jambo mimi huwa linanikera sana, lakini mahari ni lazima kulipwa, ambao ni utamaduni wetu. Mahari hayo huwa ni fidia za wazazi kama wale waliowazaa mababu, ni vitu vilianza tangu zamani na ni lazima utamaduni tuuendeleze, tuutilie kasi kubwa sana na uendelee. Kisomo chao ndo kinawabadilisha, kwani siku hizi hujiita dot com kwa kuwa wamesoma sana, lakini sisi tunataka utamaduni uendelezwe, tusichukue utamaduni wa wenzetu. Ni watu wenye pesa, kwa hivyo pesa zao ndio zimewageuza, hata utamaduni hawautaki. Hizi pesa ndio zinazogeuza kila jambo, lakini nawaomba wazazi, tujaribu tuwaelimishe watoto wetu, wajue utamaduni wetu na asili zetu, tusichukue asili za watu ama utamaduni wa wale watu kwamba asilipe ili hiyo pesa waichukue wenyewe waendeleze mambo yao. Wamekeuka utamaduni wetu sana kwa kufatilizia mambo ya kizungu. Kwa hivyo, nawaomba jamani, vijana wetu, wasichana wetu, watoto wetu, mahari ni lazima na utamaduni ni lazima tuwe nao. Kila mtu ana utamaduni wake, kila kabila lina utamaduni. Hasa sisi Waafrika, utamaduni wetu ndio majivuno yetu. Kwa hivyo, naomba na muufutilie kasi sana utamaduni wetu. Vijana wetu lazima muige utamaduni vile linavyoenda, na muchukue kila jambo ambalo mmelipata kwenye boma lenu lenye utamaduni wenu muufatilize, na uzungu wenu muweke pembeni kidogo. Haya basi, uzungu uwekwe pembeni kidogo, kidogo. Minataka sandi kwanza tuingie kwenye muziki ili swala alu, hatujaondokea kabisa kuifata. Sasa baada ya mziki pale tusikie vijana wenyewe wanasema nini kuhusiana na swala, swala zi, hili, la mahari ha, na sasa hivi. Sasa ngoma ni one day cool mm -hmm. Akishirikiana na DJ Tunes anasema iskaba iskaba iskaba iskaba <laughs> ah, so mchezo kitu twende <laughs> ndivyo mambo alivyo ndani ya View Express, lakini nataka turejelee swala letu, swala la je, unachukuliaji swala la utoaji mahari katika siku tunazoishi. Na kwanza kabisa, kabla a ku... wageni wetu kupatana nao kwa njia ya simu moja kwa moja, naona uh mm -hmm. mkiza Yohana anasema binafsi, nimetoa mahali japo Uh, sikumaliza ila mie naona inaleta heshima, sikulazimishwa na mtu. Yeye anasema kwake ni jambo nzuri, maanake hakulazimishwa. Nasoro Salum Alwad anasema kama uwezi kutoa mahari basi upewe wewe mahari, maana haya jamaa si mambo ya kisiasa wala mambo ya muziki. Peter Igenge wa Geita anasema swala la mahari sio sahihi, sio hiyo, ni biashara ya binadamu na isitoshe kuna mahali uh, ya, ya kumkomoa mtu, unaambiwa mahari milioni moja wakati hata kitanda chenyewe hauna. Basi ni baadhi tu ya maoni, lakini kwanza tumkaribishe mgeni wetu kutoka kule Transmara nchini Kenya, namzungumzia Ole Serere David. Karibu sana kwenye VOA Express, utueleze, je, unachukuliaje swala la utoaji mahari? Hiyo ndugu yangu, kwanza wacha niwapongeze wapongezeka uh, juu ya hiyo mjadala. Naam, mimi uh, kwangu mimi, mimi inavochukulia swala la mahari, ninachukulia kama swala la kawaida katika jamii zetu za Kiafrika, maana mahari ambapo inalipwa kati ya binti na mume huwa ni njia moja ya kukuza uhusiano kati ya familia mbili, kutoka kwao mke na kutoka kwao bwana. Kwa hivyo inaona kulipa mahari ni jambo la kawaida, maana unapochukua binti ya mtu kutoka kwao akuje kwako kwa, akusaidie ile mahari ambayo unalipa ni kama shukrani ambayo unashukuru wale wasasi kutoka kwa ubindi. Eh, ebu David kidogo tueleze. Najua kwamba wewe umetoka kwa jamii ya wafugaji kidogo. Kie, mambo yanakwenda namna gani? Kuna wengine wanasema kwamba labda inaitishwa kitu ambacho hakiwezekani, labda nyinyi ni ng'ombe, mnatoa mbuzi au hata fedha. Hebu tueleze kidogo. Yes, nashukuru ndugu. Kweli ninatoka katika jamii ya wafugaji hapa Masaeni. Ile utaratibu ambayo huwa inatumika bwana anapoenda kuposa binti ya mtu anapoleta uanga hapa sehemu za kwetu tunalipa ng'ombe, na ni ng'ombe kumi na mbili ndio uwanga tunalipa kwa, kwa, kwa kuoa mke, na inategemea pia, maana katika familia zingine ndani ya hii jamii ya Wamasai kuna wale jamii ambayo mama sao pia imeolewa karibu ng'ombe saba na binti yake naye anapoolewa hataenda hata kutolewa zaidi ya ile mahari ambayo aliolewa mama yake. Kwa hivyo tunatoa ng'ombe na hatupitishi kama ng'ombe kumi na mbili, na sio sio lazima inafuata utaratibu, maana hata unapochukua binti ya mtu na ujakuwa tayari kuwa na hizo mali unapatiwa muda maana unapoharakishwa hiyo sasa itaingia kitu kama biashara na haitaleta uhusiano mzuri kati ya mume na yule binti ambayo amechukua kutoka jamii katika ukoo wengine. Alafu ya pili, sasa hivi tunaona kama hii mambo ya mahari imegeuka. mm -hmm. Maana kwa sasa hivi tunaona ya kwamba kuna wale mafamilia ambayo wanaweza kusema wamesomesha binti yao, wamegharimika, gharama yake inaenda juu, anapoenda ku, <laughs> anapoenda, ku, anapoenda, ku, mm. anapoenda kuoa, sasa anadaiwa mali mingi kulingana na vile uh, baba mkuu anaweza sema msichana yangu nimesomesha, nimegharamika. mm -hmm. Unaweza kuta wengine siku hizi wanatoa hata zaidi ya ng'ombe hata 20 ama kama ni pesa la, lakini david, david kuna wasaidia waki... hata ya 100 david, kuna david wengine kama 200 david. Na wewe kuna wengine wanasema tayari akigharamia kutoa mahari basi ni kama amemnunua. Sasa anasema kama aliumizwa sana wakati wa kutoa mahari, basi lazima ajilipe kupitia yule binti. binti kwa hivyo sasa anakuwa labda, ehe uh -huh. Alafu kama kwa mfano hapa Edward Mayenga anasema binafsi mimi ni muhanga wa tatizo la mahari nyingi kwa mm. sababu nimeshindwa kuoa msichana nilimpenda kwa dhati kisa mahari mhm mm sasa unaona wengine hata kuoa kua wameshindwa, wamepoteza wapenzi kwa sababu haya wanaosema kwamba gharama yake ni kubwa, wanataka familia sasa nakushukuru sana David eh, kwa sababu najua kwamba swala hili limeleta maoni tofauti. Kuna wale wanasema kwamba limegeuka kuwa biashara, kuna wengine wanasema kwamba ni heshima ya kitamaduni, lakini kwa vyovyote vile inategemea tamaduni ama mtu alikotokea, na mtazamo wake kuhusiana na swala, swala la mahali ambalo wengi sana wamejibu kupitia mtandao wetu wa Facebook. Nakushukuru sana ukiwa Transmara huko nchini Kenya, asanti sana kwa kushiriki kwenye VOA Express. Haya, mwanzo wa wakati njema. Asante, asante sana David. Asante. Asante. Asante. Haya, basi kama muda nao unakimbia sana lakini kuna swali ambalo tumeuliza jana hapa kwenye mtandao wetu ambao tunaeleza hii leo kuangalia kile ambacho kwenye mitandao kimezungumzwa nini lakini tayari e, kuna mtu ambaye yupo ndani ya simu ambaye alijibu ile swali hapo jana uh -huh, lakini angetaka kutoa sauti yake kuelezea uh -huh, alivyoguswa na ile swali. Swali kwamba uh -huh. pesa za Kenya ziko wapi? <laughs> Haya. Kasimu, kwenye laini ya simu, karibu Vio Express, tuambie jibu lako. Unasemaje kuhusu hili na? E, habari ya jioni. mimi ni Kasimu Ali Siata kutoka Gatusu, jimbo la Kamega huku uh -huh. nchini Kenya. Naam, kwa maoni yangu ni kwamba pesa nchini Kenya zipo uh -huh. lakini utapata, lakini utapata kwamba hawa wanasiasa wanachukua hizo pesa wanaweka kwenye benki zao naam na hizo pesa zinaendelea kukaa pale, maanake hakuna mtu anayezitumia mm -hmm, kwa sababu ni wachache ambao wana akaunti za za benki za, za mm -hmm. Sasa utapata watu wengi wanaumia, wana wengi wanaumia, hakuna pesa, pesa zimeingizwa kwa kwenye mifuko ya mabwenyenye mm -hmm. Inakuwa jambo nzito sana hizo pesa kutoka kufikia kwa mwananchi wa chini. Sawa kabisa na hiyo pia imechangia sana E, ukosefu wa, wa, wa, wa, wa, wa ajira katika nchi yetu ya Kenya naam. Maanake ungepata hizo pesa ambazo zingesaidia mwananchi wa chini, hizo pesa zime- zimeibiwa kwenye kwenye taasisi za serikali. Ni kushukuru sana Kasim, kwa sababu At... muda wetu unakimbia. Asante sana, tuangalie na wale ambao kwenye Facebook wanazungumza hapa kama hao. Uh, sasa hapa kuna Samuel Mutego anasema mfukoni mwa viongozi wao na wake wow, zao. Hasan Ismaili anasema ziko kwingine kule, zimeenda kwa mifuko ya wakubwa wao. Isaac zanasema ziko jehanamu. Sasa hela zitakuendaje jehanamu hapo? Sasa haya uh -huh. Huyu mwingine Abdul Bilangile Sinia anasema wachole kusema zipo Tanzania, maana zasi, basa, vitu vimekimbilia Tanzania. <laughs> <laughs> nakwambia maoni mengi sana, sana, sana <laughs> ndivyo mambo yalivyo ndani ya ha, VOA Express hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, jina langu likiwa Harizon kama, na mimi naitwa Sandey Shomari. Msikose matangazo mengine ya idhaa ya Kiswahili, ni mengi tu hii leo. Nashukuru kwa kushirikiana nasi, tukikuacha na kibao cha mafiki zolo kona ndani ya VOA Express Washington DC. Kwa heri ya kuonana.