Moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hii ni idhaa ya Kiswahili. Ujambo, popote ulipo. Jina langu ni BMJ Murithi. Na mimi ni Patrick Nduimana nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo, Jumatano tarehe 9 Mei mwaka 2019. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na Afrika Mashariki, vilevile vile kwenye tovuti yetu www voa swahili com Katika matangazo yetu ya leo ulimwengu waadhimisha siku ya walinda amani. Hali ikoje huko Afrika mashariki na kati? Silaha peke yake haziwezi lete amani katika haya mataifa ambayo tayari tushaona mfano. Tumejaribiwa kule kule, Burundi ikawa ni vigumu, DRC imekuwa ni vigumu. Hivi sasa tuko na vikosi vya Umoja wa Mataifa katika taifa la Sudan Kusini, mambo yale yale. Tuende katika eneo kama vile labda na katika habari nyingine, mwili wa aliyekuwa kiongozi wa upinzani nchini DRC Etienne Chisekedi, ambaye ni babake rais wa sasa Felix Chisekedi, anatarajiwa kuwasili hapo kesho kutoka Ubelgiji. Na huku vuguvugu vugu la FCC la rais wa zamani Josef Kabila na lile la kashi la Chisekedi za kubaliana kugawa madaraka, mazungumzo yanaendelea, na hiyo juma inayokuja tuta yote atakuwa tayari na, na gavmenti itatoka utayasikia hayo yote na mengine mengi katika matangazo haya ya takriban dakika 30 na kabla hatujaenda kusikiliza yalojiri kutoka kwa waandishi wetu tupate habari za dunia zikisomwa hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana Mwendesha mashtaka maalum Robert Muller leo amesema timu yake ya uchunguzi haikuwa na jukumu la kumfungulia mashtaka rais Donald Trump kulingana na mwongozo aliopewa na wizara ya sheria ya Marekani. Muller ametamka hayo kwa mara ya kwanza mbele ya waandishi wa habari baada ya kufanya uchunguzi wake kuhusu Rusia kuingilia kwenye uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016 kwa muda wa miezi 22. Muller amesema, endapo ningekuwa na habari za uhakika kuwa rais alifanya kosa la jinai ningesema wazi kwamba alifanya kosa hilo. Mwezi Mach mwaka huu, Mula alikamilisha uchunguzi wake kuhusu iwapo Rusia ilichangia katika ushindi wa Trump. Katika taarifa yake kwa waandishi wa habari, Mula amesema ofisi ya mwendesha mashtaka maalum sasa imefungwa rasmi. Ameongeza kuwa amejiuzulu kwenye wizara ya sheria na baadaye atajihusisha na mambo yake binafsi. Mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton leo amesema kwamba Iran inahusika kwa, kwa karibu na mashambulizi ya mwanzoni mwa mwezi huu kwa matanki ya mafuta katika mwambao wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Akiongea na wanahabari wakati wa ziara yake mjini Abu Dhabi kwa kile alichokiita mazungumzo muhimu na wakati mwafaka wa masuala ya usalama, Bolton hakutoa ushahidi wowote wa, wa shutuma zake, lakini amesema matanki yalishambuliwa na manuari za kivita Iran. Siku za nyuma ilikataa kuhusika, ilipinga kuhusika na mashambulizi hayo, na hii leo msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran, Abbas Mosavi, amepinga shutuma zilizotolewa na Bolton na kuziita ni za ajabu. Mivutano baina ya Iran na Marekani imeongezeka katika wiki za karibuni toka Rais Donald Trump alipotangaza uamuzi wa, wa, kukata, wa kukata ma, ma wa kukata mauzo ya mafuta ya Iran nje ya nchi mpaka kufikia sufuri, ili serikali ya Iran iache tabia yake ya uchokozi Mashariki ya Kati, na hatua yake ya kuongeza uwepo wa majeshi ya Marekani katika huba, ikiwa ni kuitikia vitisho vya Iran. Hayo yakijiri, rais wa Iran Hassan Rouhani ameliambia baraza lake la mawaziri kwamba barabara ya mazungumzo na Marekani haijafungwa Iwapo Marekani itarejea kwenye mkataba wa kimataifa wa mpango wa nukia ya Iran. Barabara haijafungwa kwao, na endapo wataachana na vikwazo vyao na kurejea kwenye meza ya mazungumzo, amesema rais Rohani. Kampuni ya mawasiliano ya Huawei ya China imeitaka mahakama ya Marekani kuamua bila ya kuwepo mahakamani kwamba sheria inayokataza idara za serikali, wakandarasi na kampuni zilizopewa tenda kutununua ama kutumia bidhaa za Huawei kuwa ni kinyume na katiba. Wanasheria wa Huawei walifungua shauri kwenda kwa jaji, ikitaka kuongezwa kasi ya kusikilizwa kwa kesi ambayo kampuni hiyo ilifungua mwezi Machi. Shauri hilo linasema kwamba sheria ya ruhusa za ulinzi wa taifa inakiuka mchakato wa namna bunge lilivyohukumu kampuni hiyo kuwa na hatia bila ya kusikilizwa kwa Huawei ili kujieleza, ili kujieleza na kufafanua juu ya maamuzi. Inamtaka jaji kuamua kwamba hakuna taarifa zinazokinzana za kesi na kufanya uamuzi wa, wa upande wa ma wa maelfu ya wafanyakazi wa serikali, mabenki na sekta zingine muhimu nchini Sudan wameendelea na mgomo wao kwa siku ya pili leo Jumatano wakiwashinikiza majenerali waki wa kijeshi wanaoongoza kwa sasa kujiuzulu. Mwenzangu BMJ Mridhi ametuandalia ripoti ifuatayo. Muungano uitwao Alliance for Freedom and Change wa kutetea uhuru na mabadiliko ambao unapinga kuendelea mamlakani kwa viongozi wa kijeshi uliitisha mgomo huo wa siku mbili baada ya kusitishwa kwa mazungumzo ya kubaini jinsi ya kuundwa kwa serikali ya mpito wafanyakazi hao wakiwa ni pamoja na wale wa sekta muhimu ya mafuta pia walishiriki kwenye mgomo wa jana Jumanne, na kusema kwamba ni utawala wa kiraia pekee ambao unaweza kuiondoa nchi hiyo kwenye mzozo wa kisiasa unaoikabili kwa sasa. Leo Jumatano, shirika la habari la AFP limeripoti kwamba wafanyakazi wa mashirika ya kibinafsi, mabenki, sekta ya mafuta na ile ya mawasiliano walijiunga na wengine wakati wa maandamano yaliyofanyika nje ya makao makuu ya Benki Kuu ya Sudan mjini Khartum na ingawa shughuli za kawaida zimeanza kurejea kwenye uwanja wa ndege mjini Khartoum kufuatia mgomo wa wafanyakazi jana Jumanne, ndege za makampuni ya Badra, Tarko na Nova bado hazijaanza kufanya safari zake ambazo zilisitishwa jana Jumanne. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais aliyeshinda uchaguzi nchini Nigeria Muhamad Buhari leo amekula kiapo kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wake wa pili wa miaka minne. Katika hotuba yake Buhari amesema ya ataongeza juhudi kwa kukabiliana na vitendo vya kuhatarisha usalama wa taifa na kupiga vita ufisadi unaolisibu taifa hilo la Afrika Magharibi. Buhari mwenye umri wa miaka 76 anaiongoza Nigeria tangu mwaka 2015. Alichaguliwa kwa mara nyingine mwezi Februari mwaka huu kwa asilimia 56 za kura. Shirika la Amnesty International linashutumu jeshi la Myanmar kwa kutenda ukatili mpya kaskazini mashariki mwa jimbo la Rakine ambapo lilifanya msako mkali wa Waislamu wa Rohingya chini ya miaka miwili. Iliyopita jeshi lilipeleka maelfu ya wanajeshi kwenda Rakine kupambana na kundi la waasi la Arakan ambalo linataka kuwa na mamlaka katika jimbo lenye Wabuda. Katika ripoti yake iliyochapishwa leo na shirika hilo la Amnesty International imetaja makosa mengi ya uhalifu wa kivita yaliyofanywa na wanajeshi wa miama kijumuisha mauaji, kukamatwa watu kusikofuata sheria, utesaji na kulazimisha watu kukimbia makazi yao. Barabara kabisa. Iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington. Kumbuka pia unaweza kufuatilia yale yanayojiri kutoka hapa Washington kupitia mitandao yetu au uh, mitandao ya kijamii kama vile Instagram, Twitter na Facebook, na vilevile vile www voa swahilicom Tukiangalia ripoti zetu ni kwamba, huku ulimwengu ukiadhimisha siku ya walinda amani hivi leo wataalamu wa maswala ya usalama katika nchi za Afrika wanataka viongozi kuangazia zaidi jinsi ya kusuluhisha migogoro kwa kutumia mbinu za kidiplomasia badala ya kusubiri kutuma vikosi vya kulinda amani katika nchi zenye migogoro. Wataalamu wanasema migogoro ya Afrika ni ya kujitakia, ambayo ni rahisi kuiepuka. Tusikie mengi zaidi na mwandishi wetu Kenneth Bwire akiwa hapa Washington. Kufuatia migogoro ya kila mara ndani ya nchi na baina ya nchi katika nchi za Afrika, wataalamu wa usalama wanasema muda umefika kwa viongozi kuwajibika na kulinda sio tu masilahi ya nchi zao lakini pia kudumisha uhusiano mwema na majirani zake, wakitaja migogoro kama iliyotokea Rwanda, Burundi, Sudani na kulinganisha na ile inayoendelea Sudani Kusini, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Somalia pamoja na majibizano yanayoendelea kati ya Uganda na Rwanda wataalamu wa usalama kama George Musamali wa Kenya wanamtazamo kwamba ni vitu vidogo sana vinavyochangia migogoro hii na viashiria vinavyojitokeza ni uchu wa madaraka. Silaha pekee yake haziwezi leta ya amani katika haya mataifa ambayo tayari tushaona mfano kumejaribiwa kule, kule Burundi ikawa ni vigumu, DRC imekuwa ni vigumu. Hivi sasa tuko na vikosi vya Umoja wa Mataifa katika taifa la Sudan Kusini, mambo ni yale yale ende katika eneo kama vile la Darfu. Kwa hivyo nafikiri Umoja wa Mataifa kupeleka vikosi vya kulinda usalama, kulazimisha usalama, sio suluhisho. Nafikiri matatizo ya usalama katika mataifa haya ni mau-ni suluhisho ambalo ni ya ndani kwa ndani katika mataifa haya, na ni viongozi wenyewe ambao wana uwezo wa kuleta usalama katika mataifa haya, wawe na mazungumzo ya faragha na wakubaliane, ni hatua ipi ambayo wanaweza chukua. Vikosi vya kulinda amani kutoka muungano wa Afrika, AMISOM, na Umoja wa Mataifa vimekuwa vikishika doria katika nchi za Afrika hasa Somalia na jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, ambapo mapigano yamekuwa yakiendelea yote yakihusu madaraka. Idadi kubwa ya vifo imeripotiwa na raia kukimbilia nchi jirani kama wakimbizi, huku juhudi za kidiplomasia zikionekana kutozaa matunda. Katika nchi za Afrika Mashariki, vikosi vya Tanzania vinahusika katika kutafuta amani nchini DRC, wanajeshi wa Kenya na Uganda wakiwa Somalia, huku Sudani Kusini ikiwa katika hali ya dharura licha ya hatua zilizopo kuwapatanisha viongozi wa nchi hiyo. Kanali Shabani Bantariza, naibu msemaji wa serikali ya Uganda ambayo vikosi vyake vimehusika katika maswala ya amani nchini Sudani Kusini, Somalia, Jamhuri ya Afrika ya Kati, na sasa vinaomba kuingia Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Anasema ni jukumu la kila mmoja kutafuta amani. Lazima amani ikuwepo Afrika kote ili tuweze kufanya biashara pamoja, tuweze kuinua uchumi wetu pamoja, tuweze, tuweze kuendeleza siasa zetu pamoja, kwa sababu huo ndio msingi wa kuona kwamba Afrika vile inajiinua. Idadi kubwa ya vikosi vya kulinda amani katika Umoja wa Mataifa duniani inapatikana Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, huku Somalia ikiwa na vikosi vya AMISOM. Na ulimwengu unapoadimisha siku ya amani, ujumbe kutoka kwa viongozi ni kuimarisha hatua za kidiplomasia badala ya kutumia silaha kutafuta amani, mbinu wanasema gharama yake ni gali na tena yenye machungu. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Tukiendelea na habari za dunia zaidi, polisi wa Bangladesh leo amewasilisha mashtaka dhidi ya watu 16 wanaoshukiwa kumuua kwa moto msichana mmoja aliyedai kunyanyaswa kingono na mkuu wake wa shule. Nusrat Jahan Rafi, mwenye umri wa miaka 19, alimwagiwa mafuta ya taa na kuchomwa moto shuleni kwake tarehe 6 april siku chache tu baada ya kumshtaki mkuu wake wa shule Siraji Udu Dula. Polisi wanasema Dula ambaye alikamatwa baada ya kushtakiwa aliamrisha mauaji ya binti huyo akiwa jela. Kifo cha msichana Rafi kilisababisha maandamano makubwa katika taifa hilo, ambapo vitendo vya unyanyasaji wa kingono vinaripotiwa kukithiri. Utafiti ulioendeshwa na kundi moja la haki za binadamu ulionyesha kuwa wanawake 950 wa Bangladesh walibakwa mwaka uliopita. Utawala wa Trump umeelezea wasiwasi wake kuhusu ripoti kwa mamlaka ya Iran kuwa mamlaka ya Iran imepata maendeleo katika kuendeleza mfumo wake wa ndani wa intanet ili kuziwia Iran kuingia kwenye soko la ulimwengu katika dunia ya mitandao. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani amesema wasiwasi mkubwa uko katika hatua mpya zinazochukuliwa nchini Iran katika kuunda kile kinachoitwa mtandao wa kitaifa wa habari na kukandamiza uhuru wa intanet kupitia mbinu za kibabe za ufuatiliaji. Nchi ambazo zinachukua hatua kama hizo zinathibitisha kwa dunia kwamba wanawaogopa watu wao, imesema Wizara ya Mambo ya Nje katika taarifa yake ya Mei 23. Ni matangazo ya jioni kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, yakikujia kutoka jiji kuu la Marekani, Washington. Taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba huenda Rais Felix Tshisekedi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo akazindua serikali mpya wiki ijayo. Duru zinaarifu kwamba chama cha rais huyo na kile cha mtangulizi wake Joseph Kabila vinakubaliana kuhusu ugawaji wa madaraka Huku hayo yakiarifiwa, mwili wa aliyekuwa kinara wa upinzani nchini humo Etienne Chisekedi utawasili hapo kesho na mazishi yake yanatarajiwa kuhudhuriwa na maraisi kadhaa akiwemo rais wa Rwanda Paul Kagame siku ya Jumamosi. Taarifa kamili na mwandishi wetu Salehe Mwanamilongo. Hatimaye vuguvugu la FCC la aliyekuwa rais Joseph Kabila ambalo lina wingi wa viti bungeni na lile la kashi la rais Feliksi Chisekedi zimekubaliana kugawa madaraka. Afisa mwandamizi wa vuguvugu la FCC aliyekataa kutaja jina lake ameiambia Sauti ya Amerika kwamba wameafikiana makubaliano ya kuweko na serikali ambayo asilimia 70 ya mawaziri watatokea upande wa FCC wa Kabila, na asilimia 30 upande wa Kash wa Raisi Chisekedi, ijapokuwa amekiri kuweko na nafasi nzuri ya kufikia makubaliano lakini Rubens Mikindu, naibu katibu mkuu wa chama cha UDPS cha rais Chisekedi, amesema kwamba bado mazungumzo yanaendelea na waza, inakuwa mapema kwa mimi kuzungumzia kipindi hicho cha hiyo mazungumuzo kati ya Cash na, na FCC kwa sababu mimi nakuwa mmoja wa watu wa Cash wenyewe wanakuwa katika mazungumzo haya. Mazungumzo yanaendelea na hiyo juma inayokuja tutayote te atakuwa tayari na na government itatoka. Tunasikia kwamba mnakubaliana nyinyi, mtachukua asilimia ishirini na FCC watachukua asilimia sitini Hiyo ni habari za barabara, kwa sababu sisi katika maongezi na mazungumzo, tungali katika mazungumzo, hatuyaweka hatu mstari kwenye sisi tunasimamia kama vile makubaliano, tungali katika mazungumzo. Vuguvugu la FCC lina viti mia tatu na hamsini miongoni mwa viti mia tano bungeni. Rubens Mikindo amesema kwamba serikali itatangazwa baada ya mazishi ya kiongozi wao Etienne Tshisekedi. Mwili wa Tshisekedi umetarajiwa kurejeshwa kesho Alhamisi hapa mjini Kinshasa baada ya kufariki miaka miwili iliyopita mjini Brussels Ubelgiji. Hata hivyo, kumeibuka mjadala mkali nchini ili kufahamu ikiwa Etienne Tshisekedi anatakiwa kutangazwa au hapana, shujaa wa kitaifa. Chama chake cha UDPS cha kimeelezea kuhusu vita vya Tshisekedi kwa ajili ya demokrasia. Nawaza leo tukiona leo tunaanza ku, kugusa kidemokrasia ndogondogo ndogo, ni kufatana na kazi aliyoifanya, ni kusema mbele twende kumusitiri kumu. Nawaza itakuwa tayari amesha kupata amesha kunyanyuliwa kwa mshujaa nchi. Maraisi sita tayari wametangaza kwamba watahudhuria mazishi hayo yaliyekuwa kinara wa upinzani nchini. Maraisi hao ni pamoja na Paul Kagame wa Rwanda, Denis Sassou Nguesso wa Congo Brazzaville, Joao Lorenso wa Angola, Edgar Lungu wa Zambia, Fornyasingwe wa Togo na rafiki yake wa muda mrefu Alpha Konde wa Guinea. Nikiripoti kutoka Kinshasa, mimi ni Saleh Mwanamilongo. Kipande hicho cha ngoma, tuelekee huko huko DRC ambako shirika la afya duniani WHO linasema kwamba mafanikio katika kumaliza mlipuko wa Ebola mashariki mwa nchi hiyo yanadumazwa na hali ya ukosefu wa usalama katika majimbo ya Kivu Kaskazini na Iture. Na ni eneo ambalo limegubikwa na mizozo kwa miaka mingi, na wenyeji wanasema kwamba hawaamini watu kutoka nje, hata wale ambao wana jukumu la kuzuia kusambaa kwa virusi hivyo hatari vya Ebola. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaarifu kutoka Geneva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Idara ya Umoja wa Mataifa inayohusika na afya ina ripoti kuhusu ongezeko la matukio ya kiusalama mashariki mwa DRC katika muda wa miezi michache iliyopita hadi hivi sasa mwaka huu. Inaripoti mashambulizi 174 yaliyofanywa na makundi yenye silaha huko Kivu Kaskazini, kwenye vituo vya afya, wafanyakazi na wagonjwa pia kushambuliwa. Matukio haya yanajumuisha vifo vitano na watu 51 kujeruhiwa. Katikati ya mwezi Aprili, Dr Richard Mozoko, raia wa Cameron, alipigwa risasi na kuuawa wakati akifanya kazi katika hospitali moja mjini Butembo huko Kivu Kaskazini. Tukio hilo lilionekana ni kikwazo kikubwa sana kwa operesheni za Ebola. Jumaa mosi iliyopita wanavijiji walimuua mfanyakazi wa mfanya afya katika kituo cha afya huko Mabalako. Mkurugenzi wa kikanda wa WHO kwa Afrika, Matshidiso Moeti, anasema wafanyakazi wa afya wananyanyaswa na kutishiwa na makundi yenye silaha na hivyo wanaishi kwa hofu bila kufahamu ghasia gani zitafuata. Anasema ukosefu wa usalama unapelekea ukosefu wa fursa ya kufika kwenye maeneo husika kushughulikia ongezeko la kesi za Ebola. Majibu yanapokuwa hayawafikii, watu hawana fursa ya kupatiwa chanjo au kupatiwa matibabu ya kuokoa maisha wanapoumwa. Kimsingi, inakuwa vigumu sana kusitisha mlipuko wa Ebola lakini bila ya kuweza kufika au kuwepo kwa mazingira mwafaka hatuwezi kupeleka na kufanya juhudi za kutosha. Ndiyo maana majibu ni moja ya matatizo mengi ya dharura ya kiafya ambayo dunia inakabiliwa nayo. Takwimu za hivi karibuni za WHO zinaonyesha kuwa kuna kesi 1920 za Ebola katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na vifo 1281. Muundo mpya wa uratibu na kuimarisha majibu ya Ebola uliowasilishwa katika mkutano mkuu wa WHO wiki hii uliofanyika huko Geneva. Mkurugenzi mtendaji wa WHO wa dharura za kiafya, Michael Ryan, anasema washirika wakuu watazidisha operesheni zao na kuchukua jukumu la kuweka mikakati mipya. Tunaamini kazi juu ya usalama, kazi juu ya hatua zisizo za kibinadamu which..., na kazi juu ya ufadhili endelevu ni mambo ambayo yanahitaji kutokea ili kutoa mazingira ambayo shughuli za afya ya umma zinaweza kuendelea na kuwa na mafanikio. Hata hivyo, ameonya kama kuna matukio ya kiusalama, yale ambayo yameazimiwa hayawezi kufanyiwa kazi. Anasema hali hii inayoendelea ya yu ukosefu wa uthabit inaweza kuwa na athari kwa operesheni za dharura kwa Ebola, na jambo ambalo halitabiriki na linatia wasiwasi mkubwa. Hii leo katika makala ya afya tunaangazia utafiti ulioanzishwa na serikali ya Kenya dhidi ya wanyama aina ya popo walioibua wa hoja miongoni mwa wananchi kuwa huenda wana madhara kwa binadamu. Popo hao wanaopatikana katika miji mbalimbali nchini humo ikiwemo Mombasa wanaaminika kusafiri kutoka katika mataifa kama vile Tanzania, Uganda, Kongo, Zambia na kwingineko. Serikali ya Kenya imetenga shilingi milioni 20 sawa na dola za Kimarekani laki mbili kwa ajili ya zoezi hilo baada ya kubaini kuwa huenda wanyama hao wamebeba magonjwa mbalimbali wanaposafiri eneo moja hadi lingine. Mwandishi wetu Salma Mohamed ana anaripoti zaidi. Katika bustani ya uhuru gardens mjini Mombasa, hii ni sehemu ya watu kubarizi, lakini pia ndiyo nyumbani kwa wanyama aina ya popo wanaoaminika kuishi hapa zaidi ya miaka kumi sasa. Hata hivyo wameonekana kuwa kero kwa binadamu. kwa popo ni waondolewe, wapelekwe sehemu nyingine, ambapo si mahali pa watu kupumzika. Imekuwa kama ni kero upande wa hapa gadeni. Kitambo gadeni ilikuwa iko safi, amuwezi kaa hapa mkawa na amani ya kutulia gadeni, sababu hawa wanyama wanachafua sana mazingira. Popo ni miongoni mwa wanyama wanaotajwa na shirika la afya duniani WHO kama mwenye uwezo wa kusambaza ugonjwa wa Ebola kwa binadamu Amo. Wanyama wengine ni pamoja na jamii ya nyani wanaopatikana kwenye misitu mikubwa. Ni kutokana na hali ya wasiwasi miongoni mwa wananchi, ambapo serikali ya Kenya imeanzisha utafiti katika maeneo ya miji mikuu kunakopatikana popo ili kubaini iwapo kuna tishio lolote kwa afya ya binadamu. Benard Agwanda ni mtafiti mkuu anayeongoza zoezi hili. Tumezindua mradi ya utafiti na tukatafuta hela kutoka kwa serikali yetu. Tumezindua hii mradi hapa, lakini hii mradi ni Kenya mzima. Tunajaribu kutafuta hawa popo wakiwa hapa huwa wanaenda kukula wapi, wakitoka hapa wanaenda sehemu gani ya nchi ya Kenya na nchi zingine. Inaaminika popo wanaopatikana katika miji mbalimbali nchini Kenya, ikiwemo Mombasa ambapo zoezi hili limeanzia, husafiri kutoka mataifa jirani Afrika mashariki na kati. Hatua ya kwanza ni kutathmini ni mataifa gani hasa, na iwapo mataifa haya yana historia yoyote ya magonjwa yanayoambukizwa kupitia wanyama. Tayari kwa utafiti zingine, tushajua hawa popo huenda wanaenda Zanzibar, Tanzania Uganda Kongo na Zambia wakati wa Disemba huwa popo wanaenda mpaka Zambia wanasanyana hapo kiwango cha milioni kama kumi hivi na watu kutoka sehemu zingine za dunia huenda pale kama watalii kuona hao popo wakirudi hapa hatujui wameshikana na popo kutoka Kongo kutoka Sierra Leone, sehemu zilikuwa na ugonjwa wa ebola kama uende ikawa wakiguzana, wameleta virusi za ebola hapa. Ndio maana tunajaribu kuangalia, taasisi za serikali zilizohusishwa katika utafiti huu ni shirika la wanyama pori KWS. Taasisi ya kumbukumbu kumbu za kitaifa nchini National Museums of Kenya ni miongoni mwa taasisi nyingine. Mkurugenzi mkuu wa taasisi ya kumbukumbu kumbu za kitaifa Mzalendo Kibunja anataja uharibifu wa mazingira kama sababu inayowafanya baadhi ya wa wanyama pori kama vile popo kutoroka msituni na kuingilia makazi ya binadamu. Hizi popo kawaida huwa zinaishi porini, lakini kwa sababu mazingira yameendelea kuharibiwa, ndio unaona sasa zinaanza kuja katika sehemu ambazo watu wanaishi. Ni muhimu eh, tunasema mazingira yatunzwe, sio tu kwa wanyama ambao wanaishi katika hayo mazingira, lakini pia kwa wanyama ambao wanaweza e, kuwa na magonjwa ya kuhamia katika sehemu za mijini ambapo watu wapo. Kibunja aidha anasema kwa upande mwingine wanyama kama vile popo wana faida kwa binadamu, hasa kiafya. Popo ni muhimu, kwa mfano mnajua popo pia wanakula e, umbu ambao huwa wanaathiri binadamu. Kwa hivyo ukiondoa popo katika mazingara mtakuwa mko fukara zaidi katika hali ya kiafya na pia katika hali ya, ya ukulima. Salma Muhamed, makala ya afya kutoka Mombasa, Kenya. Shukran sana Salma Muhamed. Msikilizaji, usikose kusikiliza makala ya afya kila siku ya Jumatano yakitayarishwa na mwenzetu Mary Mgawe. Kumbuka kwamba saa tatu usiku hivi leo utakuwa na mwenzangu Idi Ligongo akikuletea mengi zaidi kuhusu siku ya kulinda amani duniani na vilevile vile juhudi za serikali ya Kenya za kudhibiti ongezeko la watoto wanaorandaranda mitaani. Ni katika kipindi cha kwa undani usiku wa leo saa tatu saa za Afrika Mashariki. Usikose basi. Kabla ya kutamatisha matangazo haya Mwenzangu Patrick Ndwimana yuko standby kukuletea muktasari wa habari. Mwendesha mashtaka maalum Robert Muller leo amesema timu yake ya uchunguzi haikuwa na jukumu la kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump kulingana na mwongozo waliopewa na wizara ya sheria ya Marekani. Muller ametamka hayo kwa mara ya kwanza mbele ya waandishi wa habari, baada ya kufanya uchunguzi wake kuhusu Rusia kuingilia kwenye uchaguzi wa Marekani 2016 kwa muda wa miezi 22. Mshauri wa usalama wa taifa Marekani, John Bolton, leo amesema kwamba Iran inahusika kwa karibu na mashambulizi ya mwanzoni mwa mwezi huu kwa matenki ya mafuta katika mwambao wa Umoja wa Falme za Kiarabu. Kampuni ya mawasiliano ya Huawei ya China imeitaka mahakama ya Marekani kuamua bila ya kuwepo mahakamani kwamba sheria inayokataza idara za serikali, wakandarasi na kampuni zilizopewa tenda kutonunua ama kutumia bidhaa za Huawei kuwa ni kinyume na katiba. Rais aliyeshinda uchaguzi nchini Nigeria, Muhammadu Buhari, leo amekula kiapo kuiongoza nchi hiyo kwa muhula wake wa pili wa miaka minne. Katika hotuba yake, Buhari amesema ya ataongeza juhudi kwa kukabiliana na vitendo vya kuhatarisha usalama wa taifa na kupiga vita ufisadi unaolisibu taifa hilo la Afrika Magharibi. Na kwa habari hizo kuhusu kuapishwa kwa Muhamadu Buhari wa Nigeria, tunafika mwisho wa matangazo yetu jioni ya leo. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi wa matangazo amekuwa ni Aida Isa wakishirikiana na Fiona wa Mai kutoka hapa Washington. Mimi ni BMJ Murithi na nimeshirikiana hapa studio na mwenzangu Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawaaga na kuwatakia usiku mwema kutoka Washington.