Kutoka studio 15, hii ni VOA Express barabara kabisa. VOA Express hewani, leo Jumaa, tarehe 31, mwezi Mei mwaka 2019 hapa Washington DC ni saa tatu na nusu za asubuhi ni sawa na tisa na nusu mchana. Um, huko Afrika ya kati kumi na nusu alasiri, huko Afrika mashariki. Hapa studio ni Patrick Ndwimana, lakini sipo mwenyewe, naye mzee wa kazi hapa bila shaka, bila anaitwa nani huyu, alafu ni mwisho wa kwa hiyo mambo yanakuwa maife mazuri <laughs> zaidi kabisa, zaidi ya kawaida. uh -huh. Ikiwa ni mwisho wa mwezi kama unavyosema Patriki. uh -huh. Eh, nimekusha jaa tele msikilizaji ndani ya studio za Vio Express kama pishi la mchele, uh kuletea mambo moto moto ijumaa ya leo. Mengi sana yanatokea Patriki kule Afrika Mashariki. kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tayari mambo yanaendelea eh, kwa mwili wa kiongozi wa zamani eh, Shisekedi unafanyika eh, sherehe za kumwaga alafu na mazishi kubwa, kubwa, kubwa kabisa. Tutazungumzia hili, vile vile tutaangalia habari ambazo zinazungumziwa zaidi eh, kwenye mitandao ya kijamii. Uh, shaka, ni habari kutoka kanda letu la Afrika Mashariki lakini vilevile vile na maeneo mengine ya dunia, lakini mweta, leo Sunday, leo tutakuwa na mada au makala pana mm -hmm, ha, barazani kuhusu yeah, nini tunazungumzia nini tunaangalia maswala ya wazazi. Je, wazazi ni sawa kuwapa fedha watoto wao kwa ajili ya matumizi ya starehe na burudani wakati wa wikendi mwishoni mwa juma? mm -hmm, haya mambo kwenye burudani tusizungumzi mengi sababu Wata, watajua kile ambacho mm. kinaendelea kwenye <laughs> burudani lakini, a, bila kuchelewa, tuangalie zile habari ambazo zinazungumzwa zaidi mm. a, unajua, okay. huko Kenya Sunday ile mm. habari ya kwamba Kenya ilipewa mkopo na Benki Kuu ya Dunia mm -hmm. a, mkopo wa bilioni 75 shilingi za Kenya mm. a, a, ili kuisaidia Kenya kuendelea na a, miradi yake mbalimbali, inaitwa ni budget support, mm. ni kwenye bajeti ya Kenya Eh, sababu wengi walizungumza wakasema hii ni kutokana na kwamba Kenya sasa hmm. eh, kwa sababu ya eh, mzigo wa madeni kuombaomba mikopo huku na huku inakuwa sasa inashindwa kuwa na, na zile pesa ili iweze kutekeleza miradi yake. Sasa kwa hiyo ripoti hii ya Business Daily inasema kwamba eh, benki kuu ya dunia jana ilifichua kwamba eh, mkopo huu wa bilioni 75 shilingi za Kenya utalipwa na Kenya kwa kipindi cha miaka 30 na mambo ya yaka kipindi cha miaka thelathini na katika miaka tano ya mwanzo kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na nne itabidi Kenya iwe nalipa kila mwaka kila mwaka uh -huh, shilingi bilioni moja na nusu kila mwaka kwa benki kuu ya dunia, kuanzia mwaka elfu mbili na ishirini na nne na, uh -huh. na hadi mwaka elfu mbili hamsini na tisa yani miaka thelathini alafu baadaye watatizama kwamba Kenya kabisa imelipa deni na ile faida, sababu ni faida ndogo ndogo. Yeah. Na baadaye wataamua iwapo kwamba wanaweza kafuta ao kitachofanyika baadaye. Hiyo ndio habari kuhusu mkopo ambao benki kuu ya dunia imepatia Kenya. Yeah, mingi ambayo inatamba kwenye mitandao ni mtoto mdogo zaidi kuliko wote, wanasema kuzaliwa ee, baada ya miezi mitano hivi sasa ametoka hospitali. Hii ni kwa mujibu wa CNN. Mtoto huyu e, picha zake zimesambaa kwenye mitandao mbalimbali, aitwa sabi wanasema alizaliwa akiwa na wiki 23 na siku tatu tu, Desemba mwaka jana. Yani, wanakwambia udogo huu unaweza ukalinganishwa sana na tunda la tofaa au apple ndio. mm -hmm. Udogo aliokuwa nao huyu mtoto mm -hmm. alikuwa na uzito wa gram saba pekee. oh. Sasa mwaka huu hatimaye ametoka hospitali mm -hmm. akiwa na uzito wa kilo mbili na nusu. Maajabu makubwa kabisa, makubwa kabisa. kabisa. E, yeah. Wanasema kwamba alizaliwa hivyo kwa sababu mama yake mm -hmm. alikuwa ana matatizo mm -hmm. ibidi ililazimika afanyiwe upasuaji katika wiki hiyo mm -hmm. ya ishirini na tatu. Kwa hiyo wazazi wake mm sasa -hmm. wametuma picha ule mtoto mm -hmm. na shukrani mm -hmm. kwa wauguzi na madaktari wa hospitali moja ambako ndiko alikozaliwa mtoto huyu. Ama kwa hakika eh, huyu ameweka rekodi rekodi, wanasema kwenye Guinness books ya rekodi ile, wale watoto ambao wamezaliwa na yani mdogo zaidi. mdogo zaidi zaidi mm. mm. kuna kuliko wale wanakujaga na chini ya kilo moja na nini ha, lakini huyu sasa huyu ni ni rekodi chini zaidi ha, na kwa wanasema mtoto mmoja Ujerumani, mwaka 2015 uh -huh. sasa ameivunja huyu mm -hmm. Bila kusahau kwinginepo hapa hapa Marekani. mm -hmm. kama ulivyosema mengi yanayozungumzwa kwenye mitandao hii leo ni picha ya watoto nane kwa pamoja. mm -hmm. Wamepata ushindi katika mashindano maarufu kabisa yanjulikana kama Scripps national spelling bee. Yana watoto hawa wanapewa maneno magumu kabisa, mm -hmm. halafu wanayataja yale maneno, mm -hmm. neno kwa neno, herufi kwa herufi, neno hili ni nini? Wanataja watoto hawa. Wameweka historia kwa sababu gani? mara nyingi shindano hili linakwenda mpaka raundi moja, raundi ya pili, mpaka mshindani anapatikana. Lakini nakwambia mwaka huu watoto hawa waliokuja pale, kila mmoja alikuwa na uwezo mkubwa sana. Kwa ilifikia wakati mpaka wale waandaji wanaotoa maswali wameishiwa na <laughs> maswali yaku hapa. <hafua> <laughs> Ilikuwa katika ukumbi mmoja si mbali na hapa tulipo, ni Oxon Hill, panaitwa katika ukumbi wa Gaylord National Harbor convention center. Kwa hiyo historia imeandikwa, watoto nane kwa pamoja wamekabidhiwa lile kombe, picha zimesambaa kwenye mitandao wakiwa wamelishika wote kwa pamoja. E, na watapata zawadi ya dola elfu hamsini. <laughs> <laughs> Kabisa. kwa vile bado unazungumzia mambo ya Marekani eh, tuzungumze habari kuhusu rais wa zamani wa Marekani Barack Obama yuko huko Sao Paulo huko Brazil, Brazil. Basi jana hapa anaona hii habari ya kukutana na Pele mfalme wa ah, soka alikutana na Pele hapo jana yeah. Na walizungumza kuna picha hapa anamwona hapa Barack Obama akiwa na Pele Pele ambayo anasema alifanyiwa upasuaji wa ini hmm. lakini sasa hali yake inaendelea vizuri na katika Twitter yake Pele aliandika kwamba alikutana na Barack Obama ambaye yuko huko Sao Paulo huko Brazil katika kikao au mkutano wa kimataifa kuhusu mambo ya kuendeleza teknolojia ya dijitali. Amesema wamezungumza mambo kadhaa, lakini hasa wamegusia kuhusu mambo ya kuimarisha au kuboresha, kuifanya dunia iwe ni mahali ambapo kuna maendeleo mazuri, mahali ambapo kuna amani na kadhalika. Safi kabisa, lakini vilevile vile inayotamba kwelikweli kweli ni historia nyingine, kama unavyokumbuka, jana usiku Eden Hazard alipiga bao mbili dhidi ya Chelsea na kubeba ubingwa wa Europa League baada ya kutwanga Arsenal zile bao nne kwa moja. Hiyo habari inasunguka na kuzungumzwa kweli kweli, mm -hmm. Na kama unavyojua, mchezaji huyu sasa anasemekana kwamba anaondoka, ameaga, anasema ameaga, anasema anakwenda Real Madrid, Madrid. Mm -hmm. mm -hmm. Lakini anaaga vizuri kabisa, ameaga vizuri sana kwa timu yake. Haya, kwa haraka haraka, tukirudi huko Kenya ni kwamba uh, almashauri ya kitaifa na yoratibu mishahara nchini Kenya Sunday mm -hmm. imepeleka shtaka mahakamani na sababu ni ipi? Wamekuta uh, wabunge wamejipatia marupurupu ha, bila hawa almashauri ya kitaifa inayoratibu mishahara bila kujulishwa sama. Sa, kwa hiyo wanapeleka shtaka hili, wanasema wabunge waruhusi kufanya hivyo ni kinyume na katiba ya Kenya. Mambo yanayoendelea na, na limepele shtaka limepelekwa leo. Haya, moja kwa moja tuelekee huko DRC kama tulivyosema. Uh, hivi sasa huko DRC ni kwamba wanaelekea kwenye zile shughuli za uh, kuandaa mazishi ya marehemu Etn Chisekedi ambaye mwili wake uliwasili jana uh, jioni au jana usiku huko Kinshasa. Kama tulivyoona ulipokelewa na watu wengi sana kwenye uwanja wa pale Njili pale Kinshasa. Sasa hivi sasa kinachofanyika, mwili huo umepelekwa kwenye uwanja wa mashujaa unaitwa Stade Martir wa pale Kinshasa, uwanja huu wa mashujaa ambapo wamekutana watu wengi sana. Uh, kutoka uh, maeneo tofauti ya mji wa Kinshasa lakini vilevile vile, marais Paul Kagame wa Rwanda ambao tayari wako huko Kinshasa na huyu uh, Joao Lorenzo wa huko uh, Angola wako pale. Kawaida katika ratiba ilikuwa wahudhurie uh, sherehe za ku mazishi hapo kesho, lakini taarifa anasema kwamba ratiba yao ya kazi haikuwaruhusu kufanya hivyo lakini wameungana mm, na wakongomani wengi ambao wako kwenye uwanja pale wa uh, mashujaa kutoa heshima za mwisho kwa marhem Etien Chisekedi As, lakini kabla ya hapo uh, marais Paul Kagame uh, kama nilivyosema uh, na huyu Lorenzo wa huko Angola wamekutana na mwenyeji ambaye ni Felisi Chisekedi katika mkutano kuangalia namna ya kuendeleza ushirikiano kati ya nchi zao tatu ambazo ni Angola, DRC na Congo Kinshasa. Hizo ndizo habari kuhusu uh, mazishi ya Chisekedi. Mazishi yanafanyika kesho Jumamosi hivi. Kinachofanyika huko kwenye uwanja wa Mashujaa ni kutoa heshima za mwisho. Watu wako pale, na hawa viongozi hawa wako pale, wameungana na Chisekedi mwanaye kutoa heshima za mwisho kwa hayati baba yake pale, mm -hmm, mzee Chisekedi. Basi, moja kwa moja, Patrick, kutoka hapo tuelekee kwenye habari za dunia. Katika ziara yake ya kwanza nchini Ujerumani akiwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo anakutana na kansela wa nchi hiyo Angela Merkel mjini Berlin. Katika kikao na waandishi wa habari mapema leo mjini Berlin, Pompeo alisema kwamba Marekani haitakuwa kizingiti cha mfumo uitwao INSTEX ambao unaundwa na nchi za Ulaya unaoinua kuyakinga makampuni ya mataifa hayo dhidi ya vikwazo vya Marekani iwapo yatashirikiana kibiashara na Iran. Mfumo huo haujaanza kutekelezwa, lakini unatarajiwa kuanza kufanya kazi baadaye mwaka huu. Marufuku ya mifuko ya plastiki nchini Tanzania inaanza rasmi kesho Jumamosi, wakati ambapo bara la Afrika likiongoza juhudi za kuondokana na adha ya mlundikano wa mifuko hiyo kuishia baharini. Tanzania imepiga marufuku uingizaji, uzalishaji, mauzo na matumizi ya mifuko hiyo na hivyo kwa nchi ya 34 barani Afrika kuitekeleza masharti hayo kwa mujibu wa idara ya umoja mataifa ya mazingira UNEP. Na mahakama moja ya Kenya imesitisha mashtaka yaliyokuwa yakimkabili naibu wa jaji mkuu wa nchi hiyo Filomena Mwilu kwa tuhuma za ufisadi. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, majaji watano mjini Nairobi wamesitisha kesi hiyo na kusema kwamba hawakuridhishwa na jinsi upande wa mashtaka ilivyokusanya ushahidi dhi yake kutoka kwa benki ya imperio mjini Nairobi. Jaji Mwilu alikamatwa mwezi Agasti mwaka uliopita, na kuwa afisa wa ngazi za juu zaidi katika mfumo wa mahakama ya nchi hiyo kutiwa mbaroni kwa tuhuma za ulaji rushwa, kukwepa ulipaji kodi na utumiaji mbaya wa mamlaka. Mlipuko wa gari ulenga msafara wa marekani umetokea hii leo katika mji mkuu Afghanistan wa afghanistani na kujeruhi askari wanne wa marekani na watu wengine kadhaa. Maafisa wanasema ni mlipuko wa pili katika mji huo katika kipindi cha siku mbili. Kundi la Taliban lilidai kuhusika na mlipuko huo. <muchos> <muchos> Nam, unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jijikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji kama ndo kwanza naungana nasi, pia unaweza kutupata kwenye mtandao wetu www voshlcom. Hali kadhalika, usisahau kwenye Facebook, Facebook tupo pale, kuletia haya mambo haya moja kwa moja Haya basi, tuelekee kwenye jicho letu ambapo jicho letu leo mwenzetu Rahab Fred alizungumza na binti au mwanamama msichana mmoja ambaye anazungumzia yale yaliyompata, yali kuhusu ni habari ya wale wanawake ambao nam, wanaolewa mm, bila ridhaa yao, yaani wanashindikizwa tu fanya harusi. Tusikilize. Karibu, na ninayekualika ni mimi Rahabu Fredi. Jicho leo linatazama swala la baadhi ya mabinti kuolewa bila ridhaa yao, tena katika umri mdogo. Binti ambaye atazungumza hapa yeye ana miaka miwili ndani ya ndoa yake. Kwa sasa ana mtoto mmoja, lakini bado hana furaha ya hiyo ndoa yake. Kwa jina anaitwa Zaituni Issa Selemani na umri wa miaka kumi na tisa. Nimeolewa wakati na umri wa miaka kumi na saba. Kwa upande wangu mi liona kama babangu yeye yeah, aliona kama kwamba mtoto wake nisiharibike, lakini kwa upande wa wazazi wao ndo walichukulia hivo, ila upande wangu mimi haikuwa dhamira yangu mi kuolewa kwa umri lilokuponao, kutokana na kwanza nilikuwa sijipanga kimaisha, afu na pia sikuweka malengo ya kwamba kuolewa mapema. Afu sitoshe baada ya wazazi wangu kumwona yule mwanaume kaenda direct mpaka kwa wazazi, ilibidi wao wakachukua jukumu la kuniambia mimi kwamba tumepokea posa ni kwa kana kwamba kuna mtu kaja kaleta posa kwa hiyo tumepokea, inabidi uolewe. Mimi nikamwambia jamaa mamangu, mama, mimi kwa sasa sipo tayari kuolewa. Kutokana kwanza moja sijajipanga kimaisha. Afu sitoshe na mtu ambaye mnaniletea mimi simjui yuko vipi, sijui tabia zake, simjui. Yaani ki, ki, ki, ki ujumla simjui alivyo. Mimi tendeje kuishi na mtu ambaye simtambui. Mamangu baadaye akaona kama mimi labda huenda naweza nikavunja sheria ya mzazi kama mzazi, kwa kuwa mimi ni mtoto wake na yeye kashachukua jukumu hilo. Akanipa muda siku nne nikafikiria, akaniuliza tena, nikamwambia mama, kwa hilo sipo tayari. Baadhi ya watu akatoka kumwambia mamangu kwamba mtoto wako, kuna mwanaume ambaye anamzuzua, ndio maana hataki kuolewa na huyo mume ambaye anamtaka wewe. Mamangu akanifata akaniuliza, nikamwambia ni kweli mama, nina boyfriend ila kwa sasa tunapanga kwanza mambo yetu, yakishakaa saa mama, si tutaoana. Huyu ndo mwanaume ninayempenda mimi. Mamangu akaniambia kwamba huyo mwanaume ananie naye kwa nania naye siku zote ulizokaa nazo siangesha kuja kutambulisha nyumbani. Nikamwambia hapana, mimi sipo tayari kuolewa na huyo mtu. Ikafikia hatua wazazi wangu kuchukua jukumu la kupokea posa, mpaka ikafikia hatua wakajibu barua, wakaniambia, hapo utake usitake utaolewa. Baada ya wazazi kukumalia vile ilibidi nikubali matokeo lakini haikuwa dhamira yangu na hala haikuwa tegemeo langu kuolewa na yule mtu. Ah, unasikia hiyo shida kabisa. mm -hmm. Uh, mzazi anamshindikiza uh, mtoto, mm -hmm. kwamba aolewe bila yeye kuwa. mm -hmm. Nafikiri inaweza kuwa ni mada muhimu pia kuzungumzia kwenye uh, mm -hmm. express easha uh, tafikiria kitu tuizungumzie, sababu ni mambo ambayo yanatokea na kunakuwa na athari, sababu huyu mtu anakuwa hajawa tayari mm -hmm. kama kama vile anashindikizwa mm -hmm. anaolewa na mtu ambaye atena alikuwa na umri mdogo. mm. yeah. kabisa haya uh -huh. Leo ni furaha dei kama unavyosema, basi lazima tuwe na ngoma safi sana na hapa muziki. Muziki, ya skuba wimbo wenyewe ni wimbo kabisa uh -huh. mpya kabisa umetoka tu hivi karibuni ni mm. featuring ya msichana naitwa anaitwa uh, Esther Nish kashirikiana mm. naye kidumu Jean Pierre ni mbona maarufu kibido huko Nairobi. Wimbo <laughs> unaitwa umbamo tupate kitwa Ni wewe umba Kidumu anasemaje? Uh, kwenye wimbo tuelezee wimbo, uh, mtuleze, uh, Patrick, unaelewa vizuri wimbo. ni wimbo wa, wa mapenzi kabisa, sababu urukundo urukundo maana yake ni mapenzi, ni love. Sasa, mm-hmm. kwa hiyo ni featuring ya Kidumu na huyo Estanish. Kawaida hapa wanaimba uh, anampenda mtu kweli. Sasa mm-hmm. Hapa Kidumu anazungumzia Tazama gisi wewe ulivyo, yani, maki kimwili ni kama vile umekaa huko mdogo mdogo. mm -hmm. Anasema mapenzi ni very complicated mm -hmm. Yani, mapenzi sio mtu aseme sijui si rahisi manake, si... eh. Kwa vile mwili, ni sijui hana kilo hana nini lakini mm -hmm. Ukishaingia kwenye mapenzi nakwani Haya, kawaida tungeongea naye kidumu kuzungumzia kuhusu wimbo na namna alishirikiana na msichana huyo. Tutaendelea kumtafuta atakapopatikana kwenye laini ya simu, basi tutaongana naye moja, moja kwa moja haya. Lakini tusalie huko huko tuko uh, Mombasa, Mombasa. Tayari tayari namba pale Josephat wa Kioko yuko ndani ya nyumba tayari kabisa kuweza kuzungumza nasi yale yanayojiri, eh, eh, upande wa burudani eh, mwishoni mwa juma hili. Tutamsikiliza Kioko atueleze mambo yanavyokwenda kule nchini Kenya. Josephat Kioko, karibu Vue Express. Halo, halo, halo, Josephat Kioko nakupata vizuri kabisa. Nipe yes. Habari, karibu Vue Express, Josephat, tuambie yes. Josephat Kioko unanisikia? Tunaku... uko Nairobi, uko Mombasa, Josephat Kioko, naona hatupati vizuri pale. Haya, tutaendelea kumtafuta na mnaona kuna shida kidogo ya mawasiliano, lakini uh, wakati huu huo tunaendelea kumtafuta Kidumu. Unajua Kidumu no. uh, Uh, huyu msichana ambaye anaimba hapa anaitwa Estanish. mm -hmm. Alikuwa hajulikani kwenye fani ya, ya sanaa kwenye fani ya kwenye mm -hmm. fani ya muziki. Kwa hiyo uh, alikwenda kule Nairobi akamwona Kidumu wakashirikiana mm -hmm. uh, ili amsaidie kutoa wimbo huo wake huo uh, ili aweze kutunga wimbo huu na tayari umetoka, na uh, sasa ukienda pale kwenye kwenye YouTube no. Ukiweka pale featuring Estanish na Kidumo, ukaweka title ya wimbo huu umbamo umbamo, maana yake una kandani yangu mm. you are in me <laughs> ameonyesha eh, kwamba kidogo anasaidia anasaidia sana vipaji na njoo tulitaka kumuuliza kabisa atuelezee kuhusu, lakini tutaendelea kumtafuta, kibahatika atatuelezea hapo. Haya, moja kwa moja basi pate tuingia kwenye mada yetu ya leo. Baraza leo tunaangalia mada juu ya wazazi kuwapa fedha watoto wao kwa matumizi ya mwishoni mwa juma anafika weekend juma hii kwenda kujiburudisha kukutana na rafiki zao eh, shilingi ngapi pale, nenda nenda, kafanya kafurahi na marafiki. hii ni ni sawa sawa sawa, kweli, watu wanasema sio au vipi? Tunaye Charles Charles Mtabwa Mtabwa hapa mchambuzi kutoka nchini Tanzania. Karibu VOA Express. Tueleze Charles Mtabwa swala hili la wazazi. Wewe ukiwa ni mzazi mmoja wapo, eh, unaliona vipi na kwa mtazamo wako? Je, linasaidia pengine vijana katika wakati wa, wa, wa, wa burudani zao za mwishoni mwa juma au pengine alisaidii nini? Mtazamo wako Charles? Hili eh, jambo linaweza likasaidia au litusaidie inategemea wewe, kama ilikuwa ni kawaida ya maisha yenu kuwapa vijana au watoto hela za kutumia mwisho wa, wa wiki. Mimi inavyoona inaweza ikaleta athari kwa sababu watoto wakishazoea kwamba wanapata hiyo hela pasipo vipango madhubuti na lengo maalum, watafanya matumizi yaliyo ya ovyo na hatimaye wataharibikiwa. Naweza nikawakubaliana nao kwamba unaweza kumpa mtoto kwa hela kama, kama unampa kama recognition flani kama incentive fulani kwa jambo ambalo mtoto amelifanya mm, na hilo umeliona ni jambo zuri ili kumpa moyo au motisha aendelee nalo. Unaweza ukampa siku moja hela kiasi fulani ukamwambia kwa jambo hili ulilolifanya, mm, mimi nakupa hela hii, nenda kafurahi leo na marafiki zako iwe kwa ajili ya hiyo. Na hata mtoto atakapokwenda kufurahi na, na rafiki zake atajua kwamba nimepewa hii hela na baba au mama au mlezi kwa sababu nimefanya jambo fulani ambalo limemfurahisha, na yeye ameona kunipongeza, amenipa hii hela, na mimi nikafurahi na rafiki zangu. Lakini kulifanya jambo la kila siku kwamba ategemee kila ijumaa ikigonga, kuna mzigo unaingia, pengine hiyo inaweza ikawa unafikiri sio ya kumsaidia, au hiyo haifai kabisa, wala haitamsaidia, kwa sababu atajenga mazoea kwamba ikifika siku fulani mimi nitapewa hela ile, na usipompa Mm. Lazima atadai na ukimwambia umpi, atakuhoji kwa nini unipi, na hapo ndipo itakapoanza fujo. Anaweza akakuletea majibu ambayo hayastahili, na wewe ukachukia na ikawa fujo. Bila shaka, nakushukuru sana Charles Mtabwa, mchambuzi kutoka nchini Tanzania, Dar es Salaam, kwa uchambuzi wako. Moja kwa moja pia kwenye Facebook na wachache wameandika, pate tuangalia ba haraka haraka, alafu tuungane na kidumu Haya, huyu anaitwa Hede Ngasa, anasema siku zote mtoto umle, mleavyo ndivyo akuwavyo. Mtoto ukimzowesha kuwa unampa pesa kwa ajili ya starehe, siku wewe mzazi ukikosa pesa ya kumpa, yupo tayari kufanya lolote lile, ili mradi apate pesa. Ni vyema wazazi tuwalee watoto katika maadili mazuri. Kalale Lugembe wa Igunga anasema hiyo tabia haipasi kuvumiliwa kwa sababu ni kama kuwapaka watoto matope na kuwafundisha tabia mbaya, ambapo watoto itawafanya wafeli katika masomo yao, kwa kuendekezwa na wazazi wao. Huwezi ukampa fedha mtoto kufanyia starehe. Wengi wamejibu na tunawashukuru uh, kabisa kwa michango yao ambao mchango wao ambao wanatoa kwenye mada ambazo tunazungumza kwenye Express uh, moja kwa moja tunawaambia kwamba kidumu sasa amepatikana, yuko kwenye laini ya simu uh, kidumu karibu kwenye Express. E, na nashukuru sana, nimekaribia na nafurahi kuongea na nyinyi leo. Haya, umesikia hii ngoma ambayo tunaicheza hapa umbamo, ukiwa na huyu msichana Estanish, hebu tueleze umbamo unazungumzia nini? Umbamo ni wimbo wa mapenzi, yaani mtu anajaribu kuonyesha ya kwamba uko ndani yake uko ndani na umejijenga ndani ya moyo wake, sasa hautoki huko ndani, umezama kwa mapenzi, manake uko ndani <laughs> na kwa mapenzi u, umezama kwa mapenzi umejia <laughs> yeah, top eh yeye yeye iko na iko naeleza vile niko ndani yake. Ah, yani sasa yeye ah, ni, ah, nimekwama, okay. ah, ndani yake <laughs> haya okay. eh, kidumu huyu Esther alikuwa hajulikani, hata mimi nilishangaa kumuona mnafanya featuring pale, eh, nilikuwa simjui, ilikuwa kuaje ilikuakuaje mpaka mshirikiani mm. E, mi sikuwa namjua, kusema tu ukweli. Nilimjua kupitia i mitandao. Nilianza kutumiwa eh, link fulani au YouTube akiwa yuko anaimba wimbo wangu Telenovela. Aha. Sasa nikaona ni msichana anajaribu hata kucheza kinanda, nikasikia vile anaimba, nikasikia wimbo wake unanivutia, si kwamba sababu aliimba wimbo wangu, sababu unaweza kuimba wimbo wangu na uimbe vibaya ionekane tu wewe huko ama chawa, yaani wewe uko mtu tu wa kujifurahisha. Yeye nilisikia sauti yake vile naenda nikasema huyu anaweza kafukua kitu fulani kwa njia yake, lakini acha nimsogeze karibu, hatimaye sasa watu wamjue kupitia vile nimemsogeza karibu yangu. Basi sasa imekuwa hivyo na vile vile Kidumu, wewe unajulikana kwa nyimbo za mapenzi kama vile mulika mwizi. Watu wengi wanapenda lengo. <laughs> Kidumu wanaambiwa wee, mm. Uzungumzi kitu kingine isipokuwa mapenzi kwenye nyimbo zako, labda tuambie ushauri wako, Kidumu, unapokuja kwenye swala la nyimbo, hasa kwenye kutoa ujumbe kwa nyimbo zile za Kiswahili. Wee ulijua mm -hmm. Ulinijua kama mtu anaimba tu mambo ya mapenzi, lakini no. Mimi uimba kila kitu, mpaka masuala ya nchi Mm. Masuala ya nchi kurusi kuhusu maridhiano kati ya jamii moja na nyingine zenye ziko zina zina mgogoro kati yazo. Mimi huimba kuhusu hata mpaka maswala ya kuhusu ukame, kilimo, nini, dhuruma kwa wananchi, mi huimba. Sasa watu wengi wakanifahamu zile kwenye, sasa nilifanya breakthrough kwa nyimbo za kupendana, vilevile hata kwa Kirugha ya Kiburundi. Kuna wale wamenijua kwa nyimbo za kuhusu maridhiano na wengine wakanijua kwa kuhusu mapenzi. So mimi uimba kila kitu mpaka hata gospel. mm -hmm, nyimbo za Injili. mm -hmm. Eh, safi sana. Tukushukuru sana Kidumu na, na kwa kazi nzuri ambayo unafanya kwa kuwasaidia hawa uh, watu ambao hawana vipaji vya juu uh, katika kuendeleza uh, muziki. Tukushukuru sana na weekend njema huko Nairobi. Nashukuru sana. Nashukuru pia, asante na sande tulikuwa na swali jana. mm -hmm. Tuliuliza, je, unajua fedha zako zilizoko serikalini zinavyotumika. Tukiwa naye huyu Emmanuel Nyabi anasema uh, sijui, uh, wamejibujibu tu lakini auturuhusu uh, tunawashukuru, walitoa majibu yao, na kwa kumalizia malizia, uh, kuna ja, mchezo ambao unafanyika kesho. mm -hmm. Sawa kabisa. Kesho ni mchezo mkubwa, kama unasema Liverpool na Tottenham mm -hmm. Bila shaka, na pia boxing. Haya basi, tunakamilisha Express toka hapa Washington DC. Mda umeisha kabisa, Patrick. Jina langu ni Sunday Shumari, sikose matangazo haya ya VOA Express na mengineyo, na mwenzangu Patrick Nduiman. Kibao kinaitwa ngoma, hiyo ni iwe inatukamilishia <muchipa>