Assalamu alaikum pena msikilizaji, popote pale ulipo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti America VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Ni saa 11 alfajiri saa za Afrika Kati, saa 12 saa za Afrika Mashariki. Karibuni katika kipindi au matangazo ya kume kucha Afrika. Hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abul na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, tukiwakaribisha katika matangazo haya ya nusu saa. Leo ni Jumatatu tarehe tatu, tatu mwezi Juni mwaka huu wa na karibu sana katika matangazo ya kumekucha Afrika. Asubuhi hii leo tuna ripoti juu ya athari za ushuru mpya wa, wa Rais Trump kwa Mexico kwa nchi zote mbili. Ushuru huu unaweza ukaathiri pande zote mbili za Marekani na Mexico. Uh, na hivyo basi wananchi wa hapa Marekani hususan wataweza kununua vitu katika bei ya juu zaidi. Marekani pia inasema iko tayari kwa mazungumzo na Iran bila masharti yoyote baada ya vitisho vya muda mrefu. Na katika makala yetu ya jamii na maendeleo, wanawake wa pwani ya Kenya waleta mabadiliko makubwa katika familia za maisha yao kutokana na biashara ya magugu baharini. Hii mwani imesaidia pakubwa katika elimu. Kama mmoja wa mama anaweza uza zaidi ya laki moja na alete kwa nyumba, hiyo ni kitu ya kufurahisha sana. Hata huyu mume wake atafurahi na atajifunia katika kuwa na mama kama huyo kwa nyumba yake. Nam, hizo ni baadhi za ripoti za so kuandalia katika Kumekucha Afrika hii leo. Ni matumaini utakuwa nasi katika nusu saa ijayo, na unaweza kutusikiliza vilevile kwenye mtandao www voa swahilicom. Mara moja utatusikiliza sasa hivi, lakini kwanza, hebu Mkamiti Kibayasi atusomee taarifa habari. Rais wa Marekani Donald Trump ameondoka Jumapili usiku kutoka kambi ya jeshi la anga la Andrews iliyopo jimbo la Maryland kwenda Uingereza kwa ziara rasmi ya siku nne. Trump anawasili London leo asubuhi na hakusema lolote kwa waandishi wa habari wakati akipanda ndege ya rais ya Air Force One. Ziara yake ya kitaifa itamjumuisha mazungumzo na malkia Elizabeth wa pili, sherehe za kuanza kwa vita vya pili vya dunia inayofahamika kama D-Day huko Uingereza na huko Normandi, na kisha atasimama Ireland. Trump na mkewe Melania na watoto wao wakubwa pia watahudhuria dhifa ya kitaifa itakayoandaliwa na malkia. Uhusiano na ushirikiano maalum kati ya Uingereza na Marekani unapimwa hivi sasa wakati Uingereza ikijitayarisha kumpokea Rais Trump hii leo. Kulingana na uchunguzi wa maoni wa hivi karibuni na taasisi ya YouGov unaonyesha asilimia 67 ya Waingereza hawana maoni mazuri na kiongozi huyo wa Marekani. Hata hivyo, kuna Waingereza wengi wanaounga mkono ziara hiyo ya kitaifa kuliko wanaoipinga, kwani uchunguzi huo huo wa YouGov unaonyesha asilimia 46 ya watu wanakubaliana na ziara huku asilimia arobaini wanaipinga. Uchumi wa Zimbabwe umedumaa kufikia kiwango ambacho wizara na mashirika ya umma yanakataa kuchukua sarafu ya nchi na kufanya biashara na dola ya Marekani, huku nchi ikikabiliwa pia na upungufu mkubwa wa mafuta. Hali mbaya ya uchumi wa Zimbabwe imesababisha pia makampuni ya biashara pamoja na maduka kukata kutumia sarafu ya Zimbabwe. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anayesoma ripoti kamili. Sababu moja ambayo kila mtu hataki kutumia sarafu ya nchi inayofahamika kama noti ya hundi ni kwamba haikubaliki katika nchi jirani za kusini mwa Afrika na hivyo kufanya sarafu hiyo kuto kuwa na thamani yoyote kwa wafanyabiashara hasa kuweza kuagizia bidhaa kutoka nje. Zimbabwe iliacha kutumia sarafu yake ya dola karibu miaka kumi iliyopita wakati ughali wa maisha ulikuwa juu na kuifanya sarafu hiyo kuto kuwa na thamani yoyote. Hivi sasa noti za hundi zilizoanzishwa miaka miwili iliyopita imeanza kupoteza thamani yake kwa haraka. Wafanya biashara wanataka serikali ya rais Emerson Mnangagwa kubadilisha na kuanza kutumia rasmi dola ya Marekani. Pauni ya Uingereza na rand ya Afrika Kusini zinakubalika katika biashara, lakini ni vigumu sana kupata mafuta nayo ni kitu kingine adimu huko Zimbabwe, na serikali inaendelea kudhibiti bei yake, lakini baadhi ya makampuni yameamua kuuza kwa kutumia dola ya Marekani. Hata baadhi ya wizara na kampuni za serikali kama kampuni ya usafiri wa reli zimeanza kutumia dola ya Marekani. Serikali inaeleza kwamba vituo vya mafuta vinavyouza mafuta kwa kutumia dola za Marekani zitapokonywa leseni zao mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump anazitaka Siria, Rusia na Iraq kuacha kufanya mashambulizi ya mabomu kwenye jimbo la Idlib huko Siria. Trump alieleza Jumapili jioni kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba mabomu yanawaua kiholela raia wengi wasio na hatia Dunia inaangalia uchinjaji huu na kujiuliza sababu ni nini na itapata kitu gani? Idlib ipo kaskazini magharibi mwa Siria, karibu na mpaka wa Uturuki. Ni eneo kubwa la mwisho la Siria linalodhibitiwa bado na waasi, wakijaribu kumwondoa wa madarakani Rais Bashar al Assad. Waasi wa familia zao ambao walijisalimisha kwenye maeneo mengine ya Siria kufuatia kitisho cha mashambulizi makali ambayo yangesababisha umwagaji mkubwa wa damu wamekusanyika Idlib wakitafuta usalama. Waasi ambao bado wanadhibiti jimbo hilo wanakataa kuliachia. Vyombo vya habari vya Siria vinaripoti kwamba shambulizi la anga la Israel kwenye kambi ya jeshi la anga la Siria limeua mwanajeshi mmoja, limewajeruhi wawili wengine na kuharibu ghala la silaha. Shambulizi hilo kwenye kambi ya jeshi la anga la T4 katika jimbo la kati Homs limetokea saa kadhaa baada ya mashambulizi ya anga ya Israel huko Golan Heights kusini mwa Israel. Israel kumradhi mradhi kusini mwa Syria. Israel haijasema lolote kuhusu shambulizi kwenye kambi ya kijeshi lakini ilieleza shambulizi lake la Golan lilikuwa ni kujibu kufyatuliwa kwa roketi siku ya Jumamosi usiku ndani ya Israel kutoka Siria. Waziri mkuu wa Israel, Benjamin Netanyahu, alieleza jana Jumapili kwamba Israel haitastahmili kufyatuliwa risasi silaha ndani ya ardhi yake na watajibu kwa haraka dhidi ya uchokozi wowote kwa Israel. Kundi linalofuatilia haki za binadamu huko Siria lilieleza kuwa mashambulizi ya Israel huko Golan Heights yaliua watu kumi, wakiwemo vikosi vya Siria pamoja na wapiganaji wa kigeni. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo ya habari ambapo mkamiti atarudi tena kutusomea taarifa zaidi Tunakuja katika habari yenye uzito ambapo rais wa Marekani Donald Trump alitangaza mwishoni mwa wiki kwamba Marekani itaanza kuweka ushuru wa asilimia tano kwa bidhaa za kutoka Mexico kuingia Marekani kuanzia Juni kumi. Ushuru huo utaendelea kupanda hadi kufikia asilimia ishirini na tano ifikapo Oktoba mwaka huu ikiwa Mexico haitofanya juhudi za kutosha kuzuia wahamiaji haramu wanaoingia Marekani kupitia mpaka wa Mexico na Marekani. Basi Mkamiti hapa alizungumza hivi punde na Profesa Patrick Nihigula wa chuo kikuu cha South Carolina na kumuuliza kwanza, ushuru huu utaathiri vipi uchumi wa Marekani kuanzia biashara ya vyakula, vipuri vya magari na vinginevyo. Kwanza tu niseme tu ni kwamba ushuru huu unaweza ukaathiri pande zote mbili za Marekani na Mexico kutu, uh, na hivyo basi wananchi wa hapa Marekani hususan wataweza kulipa au kununua vitu katika bei ya juu ya zaidi, na katika upande wa Mexico inaweza vilevile ikasababisha vile kupunguka kwa kuingizwa kwa baadhi ya bidhaa hapa Marekani. Kwa mfano vipuri vya magari uh, mashine kadhaa ambazo zinatengenezwa Mexico na bidhaa kadhaa ambazo taifa hili la marekani linapata kupitia Mexico. sababu mojawapo kuu ya kuweka ushuru kwa mexico ni kutaka nchi hiyo kuzuia au kusitisha kabisa mmiminiko wa wahamiaji wanaoingia hapa nchini marekani kinyume cha sheria. unadhani hii ni njia mwafaka ya kuzuia wahamiaji hao kuingia hapa nchini? kwa kusema ukweli tu ni kwamba hiyo si njia mwafaka kama akimfuatilia kwa karibu rais wa Mexico ambaye amesema kwamba uh, hiyo siyo njia sahihi ya kutatua matatizo ya kijamii yanayoendelea katika nchi za Honduras, El Salvador na Guatemala, bali tu amemuomba uh, rais wa Marekani kukaa uh, chini na kujadili na kutafuta njia muhafaka ambazo zinaweza zikazuia uh, mtiririko wa wahamiaji kama ulivyogusia hapo mwanzo, ambao wanaingia katika nchini hapa Marekani na kupendekeza tu ya kwamba waje na njia ya au mpango wa kiuchumi wa maendeleo wa mabilioni ya pesa ambao unaweza ukaelekezwa katika uh, nchi za Marekani ya kati na Marekani ya kusini mwa mpakani wa kwa mtazamo wako kuhusiana na suala hili la ushuru kwa Marekani, unadhani ni Marekani ambayo itaumia au ni Mexico ambayo itaumia au hakuna mshindi katika suala hili? Uh, sidhani kama kutakuwa kuna mshindi, bali ukifuatilia tu vilevile kwa upande mwingine kwa washauri wa mambo ya kibiashara kwa rais wa Marekani kwamba wao wanafikiri au tu hiyo ni njia ya kuwaleta baadhi ya viongozi wa ngazi ya juu ya Mexico katika kufika katika meza kufanya mazungumzo ili kuweza kudhibiti mtiririko wa wahamiaji wengi aa, kupitia katika nchi ya Mexico na kutaka kuingia isivyo, eh, kihalali hapa Marekani. Wakati suala hili likiendelea kufukuta wakati wa waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema, Marekani ipo tayari kuzungumza bila masharti yoyote katika tofauti zao za mikataba ya nyuklia na Iran, lakini Iran imekataa ofa hii. Tupe tathmini juu ya hili suala. La Iran ni la muda mrefu sana, na kwamba uongozi uliopita hapa Marekani wa Baraka Obama ulisikia makubaliano ya, ya awali na ya mwanzo ambayo yaliweza kuileta taifa la Iran katika hali yake ya kawaida ya kufanya biashara au kuingia katika biashara na kuirudisha hali yake ya kiuchumi na kibiashara kama ilivyokuwa hapo siku za nyuma, lakini uongozi huu wa sasa hivi umejaribu kuyabatili yale yaliyofanywa na uongozi uliopita, na mi sidhani kama hatua hizi ambazo zinaendelea kufanywa sasa hivi zinaweza zikaleta matumaini mazuri katika siku za baadaye katika taifa la Iran. Nam, huyo ni Profesa Patrick Nigula akizungumza na Sauti Amerika kutoka jimbo la Carolina, south Carolina, hapa Marekani. Nam, kumekuucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Na hivi sasa basi, turudi katika habari nyingine za dunia. Takriban kila mtu anayeomba viza ya kuingia Marekani atatakiwa kutoa akaunti zao za mitandao ya kijamii pamoja na taarifa zingine binafsi kama sehemu ya utaratibu mkali wa utawala wa Trump wa kuhakiki wahamiaji na wageni wote. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani inaeleza kwamba imefanya mabadiliko kwenye fomu za kuomba viza kwa wahamiaji na wasio wahamiaji, zikimtaka mwombaji kutoa taarifa za miaka mitano iliyopita za shughuli zao kwenye mtandao wa kijamii, nambari ya simu, barua pepe, safari za kimataifa na ikiwa amefukuzwa kutoka nchi hii. Pia wataulizwa iwapo mwanafamilia yeyote amehusika katika kazi za ugaidi. Utaratibu mpya ulipendekezwa kwanza mwaka elfu mbili kumi na nane unatarajiwa kuathiri takriban watu milioni kumi na tano ikiwemo watu wanaomba kuingia Marekani pamoja na wale wenye matumaini ya kusoma, kufanya biashara, kazi au kuja tu kutembea. Waombaji wa kidiplomasia na visa rasmi pekee havihusishwi na utaratibu huu mpya. Awali, taarifa binafsi juu ya kazi zilikuwa zikitakiwa kwa waombaji ambao wanaweka kitisho cha usalama. Inakadiriwa waombaji takriban elfu sitini na watano kwa mwaka wanashindwa kwenye kipengele hicho. Haya ni matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, kama mlivyosikia hivi punde, utawala wa Trump umelegeza msimamo wake kuelekea Iran kwa kutangaza mwishoni mwa wiki kwamba upo tayari kwa mazungumzo na viongozi wa taifa hilo la Kiislamu bila masharti yoyote. Mabadiliko haya yanaonekana yanatokea baada ya wabunge kuarifiwa juu ya hatari ambazo Iran inadaiwa inaweza kusababisha katika kanda nzima ya eneo la Afrika ya Kati, kumradhi, eneo la Mashariki ya Kati. Abdushakur Abod anatuarifu zaidi juu ya mapendekezo hayo mapya. Mambo yamebadilika hasa kutokana na kwamba vitisho vimefika kilele na watu wameanza kufikiria, lazima pawe na suluhisho la haraka, na hapo ndipo nafikiri mambo haya yote yamebadilika. Lakini baada ya wiki kadhaa za vitisho vya kijeshi kuelekea Teheran pamoja na kuonya juu ya uwezekano wa kutokea jambo la hatari kutokana na vitisho kutoka Teheran, utawala wa Trump hivi sasa umependekeza majadiliano. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo akitembelea Uswisi katika mji wa Bellinzona mwishoni mwa wiki na kupokelewa na waziri mwenzake Ignazio Cassis alisema wako tayari kwa mazungumzo. No, tuko tayari kuanza mazungumzo bila masharti yoyote. Tuko tayari kukaa pamoja nao lakini juhudi za Marekani kubadilisha kimsingi kabisa harakati za uovu za jamhuri ya Kiislamu nguvu ya mapinduzi haya zitaendelea. Uswisi ambayo inawakilisha maslahi ya Marekani huko Iran inaonekana huenda ikawa mpatanishi wa serikali hizi mbili zinazohasimiana. Kabla ya Pompeo kutoa pendekezo hilo, rais Hassan Rouhani wa Iran alipendekeza siku ya Jumamosi kwamba Iran itaweza kukubali kuzungumza ikiwa Washington itakuwa na heshima kwa nchi yake na kusema Iran haitokubali kushinikizwa kufanya mazungumzo. Hata hivyo, nchi hiyo inaendelea kutopatia umuhimu uwezekano wa mazungumzo na Marekani ikiwa utawala wa Trump utaendelea na kampeni yake dhidi ya taifa la Kiislamu. Akizungumza na kipindi cha This Week katika kituo cha televisheni cha ABC hapa Marekani, waziri wa mambo ya nje wa Iran Muhammed Javad Zarif alisema namna ya kufanya kazi kwa Trump inaweza kufanikiwa katika biashara ya nyumba, lakini haitofanya kazi iwapo inahusiana na Iran. Iran nimeishaeleza kabla, vitisho threatened... dhidi ya Irani haviwezi kufanya kazi. Usipate kutishia Iran, jaribu kuheshimu, pengine hiyo itafanya kazi. Zarif anasema anapenda kumweka Rais Trump katika hali ya sintofahamu juu ya kile Iran itafanya au haitofanya, lakini alisisitiza kwamba Teheran haitotikisika katika kufanya shughuli zake katika ghuba ya Uajemi. We call this place. The Persian Gulf for a reason. Tunaita mahali hapa ghuba ya Uajemi kwa sababu maalum. Hebu fikira ikiwa jeshi la Irani takwenda katika pwani ya California you... au kwenda Florida, mungejiisi vipi Mngelikabiliana vipi na hali hiyo? Marekani ilijiondoa kutoka makubaliano kima ya kimataifa ya nyuklia na Iran inayofahamika kama JCPA, na hivyo Pompeo anasema lengo lao kufanya hivyo halijabadilika. tunafanya up kazi zetu kuhakikisha Iran kamwe haitaweza kumiliki silaha za nuklia, Pompeo anasema. Kwa muda mrefu Trump amekuwa akisema yuko tayari kwa mazungumzo na Iran, na ni Jumatatu iliyopita tu ndipo Rais Trump aliposema ana matumaini wa Iran watakubali kuja kwenye meza ya mazungumzo. Hivi sasa ni kusubiri kuona nini kitaweza kutokea katika wiki zinazofuata. Nam, na tukiendelea na kumekucha Afrika, basi tunaelekea huko DRC ambako katika siku za hivi karibuni imeripotiwa kuongezeka ugonjwa wa malaria katika mkoa wa Kivu Kusini mashirika, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Idara ya Afya Duniani inahakikisha kuwa zaidi ya wagonjwa mia tatu wamefariki tangu mwanzoni mwa mwaka huu kutokana na malaria katika mkoa huo. Mtima De La Chance ana ripoti zaidi kutoka Bukavu. Kutokana na idara ya afya ni hasa watoto wenye umri wa kuanzia zero hadi miaka mitano ya kuzaliwa na wanawake wajawazito ndiyo wanaoathirika zaidi na ugonjwa wa malaria. Daktari Claude Bahizire ni afisa husika na mawasiliano kwenye idara ya afya hapa Kivu Kusini, anabaini kuwa tangu Januari hadi Aprili mwaka huu watu yapata laki tano wamekuwa wagonjwa wa malaria katika mkoa wa Kivu Kusini na 308 tayari wamefariki. Ukichunguza takwimu, ni hasa zaidi watoto wachanga ndio waasirika kwa asilimia arobaini na saba na wanawake wajawazito kwa asilimia nne nukta mbili. Na visa hivi ni vile vilivyoripotiwa katika vituo vya afya tu, bado kabisa vile visa vingine vingi visivyojulikana sababu havijapelekwa hospitalini ikiwa hali hii itaendelea, mwisho wa mwaka huu, huenda visa vya malaria vikafikia milioni mbili. Maeneo yaliyoasirika zaidi na ugonjwa huu ni hasa wilaya za Fizi na Kalehe, hususan upande wa Minova na Numbi, anavyosikitika mkazi huyu Christina. hapa ni fasi kwenye kila wakati mtu akigonjwa wa banajua tu kama ni malaria njo anagonjwa. Inafika wakati yenye batu bo peke wananza jitunza hata malaria kunyumba, pahali ya kukimbilia hata kwa munganga wakati ya ugonjwa. Na inatufikia wakati yenye unagonjwa, ukishafika kwa munganga anakupatia njo madawa za malaria bila hata kukufanyizia kipimo yoyote ile. Baadhi ya wakazi nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanashuta kidole cha lawama upungufu au pia ukosefu wa neti za mbua au vyandarua kama anavyoeleza mkazi huyu Jean Bitaisha, vyandarua ni vidogo sana, havipatikani zaidi sana. Basi unaweza jikuta huko na watoto watano wane wa sita, mnapata vyandarua viwili ama vitatu. Je, mtavigawaje kati ya wewe baba na watoto? Deshok bin Nyongolo pia ni mkazi, anahisi kwamba juhudi za kupambana na malaria katika mikoa tofauti ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo zinakumbwa na changamoto kemkem, mkiwemo -kem, hasa zaidi imani za kidini upuuzi wa kulinda mazingira safi na kadhalika. Wanaacha kuenda kwenye vituo vya afya, wanajielekeza kwenye vyumba vya maombi, wakati huko kwenye vyumba vya maombi hakuna hata dawa. Kuna wale watu ambao wanakuwa na haribu mazingira wenyewe, watu wanaacha maji na zoruta mitaani na wanaacha pori. Kutokana na jinsi ugonjwa huu wa malaria unaendelea kuwasiri kwa mwendo wa kasi Idara ya afya pamoja na wadau wake inapanga ugavi wa neti za mbuu hivi karibuni, na pia kuhamasisha wakazi kuhusu ulinzi wa mazingira kwa kupambana na mbuu. Wakati wa mkutano wake wa sabini na mbili wa afya uliohitimishwa wiki iliyopita mjini Jeneva nchini Uswisi, shirika la afya ulimwenguni WHO na mshirika wake Rollback Malaria RBM lilionya mataifa kuendesha mbinu zote ili kumaliza ugonjwa wa malaria ifikapo mwaka elfu mbili thelathini. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Wakati umefika kukuleteni Jamii na Maendeleo na hii leo tunakelekea huko Mombasa, ambako tunakuletea sehemu ya pili ya makala yetu kuhusu kilimo cha magugu bahari yn yani seaweed katika pwani ya Kenya. Kimesifiwa hata na Umoja wa Mataifa na Benki Kuu ya Dunia baada ya kushuhudia mamia na wake wakijituma katika kuboresha uchumi maarufu blue economy kwa jamii zao. Basi katika sehemu ya pili ya makala hii ya jamii na maendeleo, mwandishi wetu Josephat Kioko anaangazia kauli ya Rais Uhuru Kenyatta kuhusu uchumi wa maji na pia wasemavyo wanasayansi kuhusu kilimo cha kipekee baharini. Bahari imekuwa shamba la kilimo Ziwa na mito pia ni mashamba. Ni sehemu ya kinachotajwa kama blue economy. Nimezuru kijiji cha Kibuyuni, Lungalunga, yapata kilomita mia moja kutoka mji wa Mombasa. Lengo kuu ni kujionea jinsi wakulima wanavyofaidi kutokana na gugu bahari, yaani seaweed. Tuliwapata ni wamama ambao walikuwa wanyonge, hawawezi hata kuongea mbele za waume wa zao. Lakini hivi sasa hao wamama, sababu wanapata manufaa ya mwani, wanaweza ongea sababu wana kipato. Katika kijiji cha Kibuyuni nilipata kama wa, hii mwani imesaidia pakubwa katika elimu, kama mmoja wa mama anaweza uza zaidi ya laki moja na alete kwa nyumba hiyo, ni kitu ya kufurahisha sana. Hata huyu mume wake atafurahi na atajifunia katika kuwa na mama kama huyo kwa nyumba yake. Mwaka uliopita wa 2018 Kenya ilishirikiana na Japan pamoja na Canada kuandaa kongamano la kimataifa kuhusu uchumi wa maji, the Blue Economy Conference. Moja ya malengo yake ni kutoa mwelekeo kwa mataifa kuhusu kuinua maisha ya jamii zinazotegemea maji kiuchumi na kubuni ajira kwa vijana na wanawake. Rais Uhuru Kenyatta alikaribisha hilo na kuelezea masikitiko kufuatia kuzorota kwa miradi ya uvuvi nchini Kenya. Kulikuwa wakati hii shamba ndogo hii ilikuwa imeandika zaidi ya watu elfu tatu wa Wakenya haswa wakinamama, kazi hizo zote zikapotea. Tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari Hindi, hii iwe rasilimali ambaye itatusaidia kulete utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani kwa Kenya. Nilienda kule kwa exhibition na Uhuru Kinyata aliponitembelea kwa stendi yangu, aliweza kuchukua kipande kimoja cha sabuni, akasema kikundi cha wamama wa, wa Sidi Farma Kibuyuni nitaweza kuwasaidia. Na kweli alitusaidia. Ulimpa wage ama alikuchotea kitu? <laughs> Alipochukua sabuni alinilipa tu elfu moja. Kinamama kina wa Kibuyuni wanasema wanaweza. Walianza wanawake kumi na moja na baadaye wakakaribisha wanaume waliotaka maendeleo vijijini mwaka uliopita 2018 walipata mteja aliyenunua bidhaa yao siwid, kwa kima cha shilingi za Kenya milioni mbili. Manufaa hayo ni makubwa na wameyaona. Kwa majina, Mwanatu Muhamed Bakari. Alafu natengeza shampuu, natengeza juisi na sabuni za kipande, pia natengeneza. Maisha yangu yamebadilika, akasomeza mtoto, alafu na nyingine nkajaribu kujenga. Naitwa Tima Muhamed Usi. mradi huu wa mwani toka uingie mi nashukuru sana. Manake nilikuwa sina kibarua, nina lima mwani, nimeuza mwani, nikasaidia nyumba kuweka bati. Nashukuru sana si wakulima wa Kibuyuni, tumeinuka sana kidogo. Mashirika mbalimbali yalitusaidia tuweze kupata hizi satifiketi kiwanda, ama hii kampani yetu ndogo make tuko na kampuni iweze itanunua hiyo seed ye ili wale wanunuzi watakaokuja hapa wanunue kutoka kwa kampani. Baadhi ya soko kuu wanaolenga kwa wakati huu ni pamoja na Afrika Kusini. Je, hali ya baadaye ya kilimo biashara ya mwani hapa Kibuyuni na vijiji vingine inategemea nini? Bi Nora Magangi tena kutoka Kemfre tuna mwani mwingine ambao unatoa pesa nyingi na unalimwa kwa maji makubwa, yani deep waters. Hizo ndio sasa utafiti KEMFRI inafanya kwa hivi sasa, kuenda kwa deep waters. Na ili kufanikisha uchumi huu unaotokana na maji, mchango wa kisiasa kupitia uongozi wa serikali ni nguzo muhimu. Dr David Obura ambaye ni marine ecologist anasema lazima pia kuweka mkakati wa kisayansi kwa kuzingatia manufaa ya maji kwa vizazi vijavyo. Kitu cha muhimu zaidi kwa watu kuelewa ni kwamba tunaweza kuleta ubunifu wa kisayansi kwa kuzingatia manufaa kwa wahusika mashinani. Katika muktadha huu ni bayana kuwa wanawake kama hawa wanahusika moja kwa moja kupanda magugu bahari. Wana ujuzi ila uboreshwe zaidi ili kuendeleza mradi huu ambao ni uchumi endelevu. Nafahamu kuwa blue economy ina msisimko barani Afrika, lakini serikali bado zina wajibu wa kupangilia nchi ya Afrika kusini ni mfano bora kuhusu uvuvi na shughuli zinginezo. Uh, and other activities like that. Na ni hayo tu katika makala ya jamii na maendeleo. Mimi ni Josephat Kioko, VOA Mombasa. Na sasa ni muktasari wa habari. Takriban kila mtu anayeomba viza ya kuingia Marekani atatakiwa kutoa akaunti zao za mitandao ya kijamii pamoja na taarifa zingine binafsi kama sehemu ya utaratibu mkali wa utawala wa Trump wa kuhakiki wahamiaji na wageni wote. Rais wa Marekani Donald Trump ameondoka Jumapili usiku kutoka kambi ya jeshi la anga ya Andrews iliyopo Jimbo la Maryland kwenda Uingereza kwa ziara rasmi ya siku nne. Mwisho wa muktasar wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika hapa Washington DC. Asante mpendo msikilizaji kuwa pamoja nasi kuanza wiki hii, tukikutakia kila la heri na usikose kwa pamoja nasi katika matangazo mengine hapo jioni. Kwa niaba ya wenzangu wote waliosikika na kufanikisha matangazo haya, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema kwaherini.