Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Nam, nam, nam, nam, VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, siku ikiwa ni Jumatatu tarehe tatu, mwezi ni wa sita, mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, ambapo mimi jina langu Harrison Kamau. Moja kwa moja msikilizaji, ikiwa ni saa tatu na nusu za asubuhi hapa Washington DC, saa kumi na nusu alasiri, saa za Afrika ya Kati, kumi na nusu saa za Afrika Mashariki. Msikilizaji, ndani ya VOA Express inayokuja jaa tele kama vile pishi la mchele, naitwa Sunday Shomari. Bila shaka kama alivyosema Kamau, tuko tayari kabisa kusukuma gurudumu la VOA Express tukiangalia mambo moto moto na kemkem yanaendelea hivi sasa katika eneo letu Afrika Mashariki na kati ya dunia kwa ujumla. Kweli baadhi ya mambo ambayo tutaangalia kwa kina ndani ya VOA Express hivi leo ni mojawapo ni kusitishwa ama tangazo kwamba noti za elfu moja nchini Kenya zitasita kufanya kazi na kuwa na noti mpya kufikia uh, Oktoba mosi. Lakini hao tutazungumza baadaye, vile tunavyozungumza kuhusu ugonjwa wa kolera, wa kolera wa kipindupindu ambao unaendelea kule Dar es Salaam kushuhudiwa. Tutaangalia ushauri na barazani, tutasikia wanasemaje kuhusiana na ndoa za utotoni hayo ni mambo kemkem na baadhi tu yatakayokuwa yakiendelea katika VOA Express. Lakini moja kwa, yani e, moja hebu tuangalie yale ambayo yanazungumzwa yanatamba kwenye mitandao mbalimbali ni yapi hasa, hii leo tukiangalia moja kwa moja, ni swala ambalo ghafla limegonga vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kuanzia Twitter hadi kila mahali, ni ziara ya Rais Donald Trump huko Uingereza. Uingereza. Sasa, baadhi ya masuala ambayo yanatanda sana kuhusiana na ziara hii ni kwamba rais Trump tayari ameshafika kule Uingereza. mm -hmm. na anatarajiwa kukutana na waziri mkuu wakati wowote Theresa May, lakini sasa la ajabu ni kwamba kuna yeah. watu ambao tayari wamejiandaa wanasema kwamba watafanya maandamano wakati wa ziara yake, wakati wote wa ziara yake huko, uh, uh, uh, jijini London, na sasa kabla ya kufika mm -hmm. kuna matamshi yaliyoyatoa dhidi ama yaliyoonekana kukashifu London London nimea nimea, Sadiq Khan Ibo... <laughs> mea na wa wa mji la London na na na mea kwa kwa hivyo hivyo, Trump Trump ndio huyu sasa tayari Buckingham Buckingham Palace, yuko yuko malkia malkia, mkewe Melania Trump wewe, lakini kitu ambacho kimedhibitishwa ki hmm, ni kwamba hawatakutana kama na yule mea wa London kutokana na kwamba wamepitana katika mambo ya mitandao ya kijamii hasa kwenye Twitter, sio? na kunasemekana kwamba wafuasi wake wengi sana huyu meya wako tayari siku ya kesho Jumanne kufanya maandamano huko jijini London. Hayo mm, ni baadhi tu k yanayoendelea kule jijini London. Sawa saba kabisa. Lakini kandoni na jiji la London kamao, pembeni tu, kando kidogo mwa jiji hilo, kutoka London unaelekea huku chini mpaka maeneo ya Liverpool. Huko Liverpool eh, kama unavyofahamu mwishoni mwa juma timu ya eneo hilo Liverpool ilitwaa taji la ubingwa wa UEFA UEFA UEFA Champions League eh, wakiwa kule Madrid, baada ya kuichabanga eh, timu ya unajua ile Tottenham Tottenham, namba bao mbili kwa nunge. Sasa basi, kikubwa ambacho kimekuwa ikionekana hii leo ni mapokezi e, mapokezi ya hali ya juu ambayo timu hiyo imeyapata yakiwa yanasambaa kwenye mitandao ya, ya kijamii ikionyesha e, jinsi washabiki wa timu hiyo e, walivyoipokea timu yao kwa mbwembwe kweli. Kweli wanasema ni zaidi ya watu wa, wa, wa Liverpool, wanasema ni kiasi cha watu wapatao zaidi ya laki mbili na hamsini e, waliojitokeza e, kuipokea timu hiyo. Wakati huo huo, shirika la soka barani Ulaya limetaja kikosi cha masta 11 ambao wameng'ara katika hiyo ligi ya mabingwa ambayo imalizika msimu 2018 19. Katika mmoja wa wachezaji hao bora waliotangazwa kabla ya fainali ya mabingwa Ulaya ni mmojawapo ni Lionel Messi. Unamjua Messi, Messi alikuwa kisumbua sana timu mbalimbali duniani mpaka kama bao 12 kwenye michezo hiyo. Hali kadhalika ametajwa Sadio Mane, mshambuliaji wa timu ya Liverpool ambaye kama unafahamu kwenye mechi hiyo ya jana pia alikuwa aking'ara kwenye mechi mbalimbali na kufunga mabao kadhaa. Ajax, Ajax au Ajax wanaita Amsterdam eh, imefuatia kuwa na wachezaji wa wengi kwenye orodha ya wachezaji huo. Uh, kwenye orodha hiyo ya wachezaji waliotajwa eh, wakiwemo kipa bora Alison kwa upande wa Liverpool, huku beki Matthijs de Ligt wa Ajax Amsterdam, hali kadhalika Virgil van Dijk wa Liverpool. Na Andrew Robertson wa Liverpool nao pia wametajwa. Ni baadhi tu ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Mambo yakiendelea fiti sana hapa, mambo ya hali ya jotojoto joto hapa Washington DC, bila shaka bila shaka. Lakini pia kama ukubwa jingine ambayo itasauliwa na kuzungumza kwenye mitandao ni kupigwa au kupoteza pambano katika mao la uzito wa juu kabisa kati ya <laughs> Ruiz he, na <laughs> <laughs> Anthony Joshua. Andy Ruiz amekuwa Mexico, Marekani mwenye asili ya Mexico wa kwanza kutwaa taji la uzito wa juu duniani, ameweka historia Aha. Wapo wengi wapiganaji wa Mexico akia wenye yeah. uzito wa kati, uzito wa juu, yeye ndiye kutoka amekuwa historia Pasi, lakini pia ni Marekani, unaona eh? mm -hmm, kwao ameweka historia hiyo baada ya kumtonga Anthony Joshua kwa nokout katika raundi ya saba siku ya Jumamosi. Mitandao ilishtushwa, watu wengi walishtushwa na kusema hii moja pambano ambalo eh, wengi hili ni hii pambano ambalo limeshtusha wengi, ukiacha ile la Mike Tyson na da Buster Douglas eh, Tyson ambapo alimshinda. Naam, sasa moja kwa moja tukielekea nchini Kenya, Sunday ni kwamba hatua na tangazo zimetolewa na gavana wa benki kuu Patrick Njoroge, na tangazo lenyewe ni kwamba kufikia Oktoba mosi na mwaka huu noti hasa ya elfu moja nchini Kenya itakuwa haifanyi kazi tena. Haitumiki, kwa hivyo yale itakuwa ni karatasi tu. Sasa hatua ambayo imetangazwa ni kwamba wote walio na hizo hela sasa, kuanzia sasa hadi Oktoba mosi, lazima zibadilishwe ili no. watumie noti mpya ambazo zitatambulika kisheria baada ya Oktoba mosi. Mikakati na maswali mengi yameulizwa lakini, no. gavana huyo ametoa mikakati. Sasa tatizo au changamoto ni wengi ambao labda pengine wana, wana, wana, wana fedha ambazo wameziweka wamezihifadhi nyumbani ama kuingineko, watazibadilisha vipi? Maanake anasema kuna viwango fulani ambavyo it, kama unabadilisha itabidi utangaze kwa benki kuu hmm. Kwa mfano, kama ni zaidi ya milioni tano za Kenya itabidi kwamba utangaze kwamba mimi nina milioni tano kuendelea, na fedha zangu nikizipata hivi na ndivyo nimezileta, mzibadilishe. Ila kama si hivo basi, itabidi usitoe usi, usi hela zako. Lakini kama ni chini ya milioni moja, wanasema uende kwenye benki yako, useme mimi ni sande, nimekuja na pesa zangu sasa nibadilishe. Sasa changamoto ni mamilioni ama mamia ya mamilioni, maanake itabidi mtu aelezee, mimi mwenyewe nilifika viwango vya mamilioni ya ya, ya, ya fedha vipi? Lakini wakati huu kuna mwanaharakati ambaye wakati mwingi achelewi mm. uh, kupinga hatua ambazo zinafanyika uh, ama kutangazwa sana sana na serikali anaitwa Ukia Omtata. Yeah, tunapozungumza Ukiwa Mtata mara moja amesha kwenda mahakamani na kuwasilisha na kusema ni kinyume cha katiba. Kitu cha kwanza akisema, noti mpya zinaonyeshana picha ya Rais Kenyatta ya kwanza, Kenya, na wanasema kwamba katika mm. katiba mpya walisema kwamba hakuna kiongozi atakayeonekana kwenye, uh, kwenye fedha ama kwenye pesa za Kenya. Kwa hivyo anasema pia hatua hii ya kubadilisha ama kumaliza noti hizi haikuhusishwa wananchi, hawakuhusishwa na wala hawajaelimishwa vya kutosha. Kwa hivyo hatujui mambo yatachukua mrengo upi. Lakini kando na hayo, Wakenya wametoa maoni, wametoa maoni na kidogo kidogo, tusikie tu wanavyosema. Noti ya elfu moja itaondoka <laughs> nchini Kenya kufikia Oktoba mosi. Sasa je, wewe Milisenti Wanjiko, unaonaje? Nafikiria ni jambo nzuri kabisa, ingawaje kwa maoni yangu, wangepunguza muda, hata badala ya hii miezi nafikiri nne, waweke hata miezi miwili kwa sababu kuna pesa nyingi sana ambazo zime, zimewekwa kwenye manyumba, pesa ambazo ni za ufisadi, pesa ambazo zingestahili kuwa na wananchi zikiwasaidia. Kwa hivyo wangepunguza hata huu muda, ili wale ambao labda wamejifikia hizi pesa kwa, uh, kwa, kwa, kwa manyumba waweze kuzitoa ili zisaidia wananchi. Ni nafikiri ni jambo nzuri, ni jambo nzuri sana na itasaidia Wakenya na pia wale wafisadi ambao wako katika nchi wataweza kutambulika, kujulikana na pesa iwe kwenye ndudi kwenye wananchi. Nawe Francis Wang'ombe, je, unalichukuliaje swala hili? Sidhani kama kuna kuna jambo lolote ambalo linaweza kusuluhisha chochote, kwa sababu kuna maswala mengi ambayo hayahusu sarafu, maana kuwepo kwa fedha badia ama fedha zilizofaa katika taifa la Kenya ama taifa mengine, hakutokani na kuondoa hapo. Hilo si suluhisho, bali ni kuweka mikakati ambayo inafaa. Tena ufisadi, huwezi kuwa kila wakati kukifanyika ufisadi, unaondoa fedha, unafikiria una kwamba hilo ndio swala ambalo itafanya itafanya fedha kuwa ama ku, kuondoa fedha katika taifa na hatimaye. Cynthia Nax, maoni yako nawe ni yapi? Inatatanisha kidogo kwa sababu hatujui lengo hasa ni lipi, kulingana vile uchumi umekuwa. Sijui kama itakuwa ita o Kenya ama itakuwa itakuaji. Sisi tunataka tutungoje, tuone vile mambo yatakuwa, inafkiri kwanza. Sasa huo utakuwa ni mtego wakua, wa kuwanasa wale ambao walikuwa wamepora pesa juu. Sasa kama mtu alikuwa amepora mamilioni, ataeleza ata aje vile anatumia mamilioni anarudisha jumamilioni katika huo muda ambao umewekwa. Na fkini pia inaweza kuwa ni njama pia ya kuweza kuwashika wale ambao wameiba pesa pia. Pia, pia, pia ni pia ni tactic ya siasa, so it's just a wait and see kind of thing. Haya, hayo tu ni maoni, naona kama uya watu huko nchini Kenya, lakini muda nao unakimbia. Moja kwa moja tuangalie huko nchini Tanzania. Ugonjwa wa kipindupindu unasemekana unaendelea kusambaa katika jiji la Dar es Salaam, ambao mpaka Jumapili ya jana watu watatu walikuwa wamekwisha fariki dunia na wagonjwa wengine wapatao 55 walikuwa wamelazwa kwenye kambi tofauti nchini humo, na hayo ilithibitishwa na Waziri wa Afya, Maendeleo ya Jamii, Jinsia na Wazee na Watoto, Umi Mwalimu alipofanya ziara katika eneo la jangwani nchini humo jijini Dar es Salaam. Haya basi, Kamau, mm -hmm. tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Watu oh, tisa wameuawa na wengine wengi kujeruhiwa, wakati wanajeshi wa serikali ya Sudan walipokuwa wakitawanya waandamanaji mjini Khartoum, vyanzo vya afya nchini humo vinasema na kamati ya madaktari upande wa upinzani pia wamebaini hayo. Milipuko na milio ya bunduki za rashasha imesikika mapema leo wakati wa jeshi wa usalama wakielekea kwenye eneo la maandamano nje ya wizara ya ulinzi. Shirika la habari la Reuters limenukuu ripoti ya kituo cha televisheni cha Sky News Arabia kwamba msemaji wa baraza la kijeshi amesema mashambulizi ya wanausalama yalilenga wahalifu waliokuwa karibu na eneo la maandamano. Rais wa Marekani Donald Trump yuko nchini Uingereza kwa ziara ya siku mbili, ambapo kwenye ratiba yake amekutana na familia ya malkia Elizabeth na kufanya mazungumzo na waziri mkuu anayeondoka madarakani Teresa May. Kabla ya kuelekea Uingereza, akiwa White House, Trump alisema ziara yake itakuwa na manufaa zaidi endapo Marekani na Uingereza watakuwa na fursa ya kufanya kazi kuweza kufikiwa makubaliano makubwa ya kibiashara katika siku zijazo. Ziara ya Trump Uingereza inafanyika wakati nchi hiyo ipo kwenye msukosuko wa kisiasa baada ya waziri mkuu Theresa May kutangaza kujiuzulu mwezi uliopita kwa kushindwa kufanikisha mkataba wa kiondoa Uingereza kwenye Umoja wa Ulaya. Wajumbe wa serikali ya Mexico na Marekani wameanza majadiliano wiki hii hapa mjini Washington baada ya rais Donald Trump kutishia kuongeza ushuru kwenye bidhaa kutoka Mexico, akishutumu taifa hilo kushindwa kudhibiti uhamiaji wa haramu wanaoingia hapa Marekani. Jana Jumapili, Trump amewaambia waandishi wa habari kwamba Marekani haitaendelea kufanya biashara na Mexico iwapo haitakabiliana ipasavyo na uhamiaji haramu. kila mtu anaingia Marekani kupitia Mexico, wanafanya biashara za dawa za kulevya na pia wasafirishaji haramu wa binadamu, Trump alisema. Waziri wa biashara wa Marekani Wilbur Ross na waziri wa uchumi wa Mexico Graziela Marcos wataongoza mazungumzo ambayo yataanza mapema ama yalianza leo na Kremlin hii leo imesisitiza kwamba jeshi la Rusia lililenga magaidi liliposhambulia ngome ya mwisho ya wanajihadi katika jimbo la Idlib nchini Siria. Rusia imetoa tamko hilo baada ya rais Donald Trump kuitaka Moscow kusisitiza mara moja kile alichokiita ni unyama. Kremlin imeendelea kuiunga mkono wa serikali ya Siria katika mashambulizi dhidi ya waasi huko Idlib, licha ya upinzani kutoka kwa Marekani na Uturuki. yeah. barabara kabisa, mm -hmm. ni VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, msikilizaji kuletea vitu moto moto. Kama ndio kwanza unaungana nasi, basi unaweza kutupata moja kwa moja kwa mtandao wetu wa www bila kusahau kwenye mtandao wetu wa Facebook, pia tunapatikana kule. Sasa hiyo ngoma inaposema you must marry mimi, kidogo kwa, kwa sababu ya mambo ambayo tunaenda kuyazungumza, ni ni kama natishika kidogo. Na ninaposema hivyo, naashiria kwamba tulikuwa tumezungumzia kuhusu ndoa za utotoni mm -hmm. ambazo wengi wasichana ambao hawajatimiza umri wamejipata kwa namna mmoja ama nyingine, wamejipata wakiwa ndani ya ndoa hizo, na kwenye laini ya simu tun mmoja wa wasikilizaji wetu kutoka nchini Kenya, kwa jina Charles Silvester Turuka kutoka kule Sirare. Lakini kabla ya kuzungumza na yeye kidogo, ningetaka mmoja wa wasichana ambao ameolewa kabla wa wakati kusikia, maneno yake yeye mwenyewe, anasemaje kwa maneno yake. Kwa jina anaitwa Zaituni Isa Selemani na, na umri wa miaka kumi na tisa. Nimeolewa wakati na umri wa miaka kumi na saba. Kwa upande wangu, mi liona kama babangu yeye, yeah, aliona kama kwamba mtoto wake nisiharibike, lakini kwa upande wa wazazi wao ndo walichukulia hivyo, ila upande wangu mimi haikuwa dhamira yangu mi kuolewa kwa umri lilokupo nao. Kutokana kwanza nilikuwa sijajipanga kimaisha, afu na pia sikuweka malengo ya kwamba kuolewa mapema. Afu sitoshe baada ya wazazi wangu kumwona yule mwanaume kaenda direct mpaka kwa wazazi, ilibidi wao wakachukua jukumu la kuniambia mimi kwamba tumepokea posa ni kwa kiana kwamba kuna mtu kaja kaleta posa kwa hiyo tumepokea inabidi uolewe. Mimi nikamwambia je, mamangu, mama, mimi kwa sasa sipo tayari kuolewa, kutokana kwanza moja, sijajipanga kimaisha, afu sitoshe, na mtu ambaye mnaniletea mimi, simjui, uko vipi, sijui tabia zake, simjui, yani kiujumla, ki, ki, ki ujumla, simjui alivyo. Mimi taendelea kuishi na mtu ambaye simtambui? Mamangu baadaye akaona kama mimi labda huenda naweza nkavunja sheria ya mzazi kama mzazi kwa hilo sipo tayari. Baadhi ya watu wakatoka wakamwambia mamangu kwamba mtoto wako, kuna mwanaume ambaye anamzuzua, ndio maana hataki kuolewa na huyo mume ambaye anamtaka wewe. Mamangu akanifuata akaniuliza, nikamwambia ni kweli, mama, na boyfriend. Ila kwa sasa tunapanga kwanza mambo yetu, yakishakaa sa, mama, tutaoana. Huyo ndio mwanaume ninayempenda mimi. Mamangu akaniambia kwamba huyo mwanaume ananiye, nae, kwa ananiye nae, luzoka, anazo, kujuhu, apa, na yeye alikuwa ananiye na yeye siku zote tulizokaa nazo si angesha kuja kutambulisha nyumbani? Nikamwambia hapana, mimi sipo tayari kuolewa na huyo mtu. Ikafikia hatua wazazi wangu kuchukua jukumu la kupokea posa, mpaka ikafikia hatua wakajibu barua, wakaniambia hapo, utake usitake, utaolewa. Baada ya wazazi kukumalia vile, ilibidi nikubali matokeo, lakini haikuwa dhamira yangu na ala, haikuwa tegemeo langu kuolewa na yule mtu. Haya basi, Silvester turuka, umesikia vizuri mmoja wa wale waliolewa kabla ya miaka kutimiza umri. Wewe ukiwa katika uh, mpaka wa Tanzania na Kenya, hebu kwanza tueleze kuna tatizo hili za, la, la ndoa za utotoni. Okay, mimi kwanza ni kushukuru mtangazaji kwa kunipa nafasi hii. Karibu. Lakini kingine ni kwamba kwa, kwa maeneo haya ambayo nipo hili ni jambo ambalo limekuwa ni sugu, licha ya kwamba elimu mbalimbali zimetolewa na watu wanaelimishwa, lakini limeendelea kushamili hasa kwa hizi nchi za Afrika Mashariki na pamoja na nchi ambazo ziko kwenye maziwa makuu. Lakini kingine kitu ambacho kinapelekea swala kama hili kuendelea ku-, ku sifike ukomo ni kwamba aidha mazingira ambayo tunayaishi, na mazingira haya mara nyingi yanasababishwa na wazazi, kama ambavyo aliyetoka kuzungumza huyo binti ameeleza kwamba mama yake alikuwa ni chanzo cha yeye ye kuolewa Nam. akiwa na umri mdogo. Mm -hmm. Na kingine ambacho nataka kuzungumza ni kwamba kwa, kwa maeneo haya, hali ya maisha ambayo imekuwa ni changamoto kubwa kwa kwa, kwa, kwa maeneo haya imepelekea wazazi kuamua maamuzi kama hayo ambayo huyo mama aliamua. Na kitu ambacho tunatakiwa kufanya kama jamii ambayo inatazama mbali, hasa kwa wasichana wetu ambao baadaye watakuja kwa aidha viongozi wakubwa ni kuwa na ushirikiano wa karibu, lakini pia kuto kukoma kutoa elimu kwa jamii zetu, hasa kwa baadhi ya makabila ambayo yamekuwa akiendelea kudumisha utaratibu wa kuwawezesha watoto wakiwa na umri mdogo. Na sijui Charles, kama labda kuna taasisi ama kuna vikundi ambavyo vinapendekeza ama kujaribu kusaidia wasichana hawa kurudi labda kwenye shule na kuzuia ndoa hizi za mapema na pia kuhamasisha wazazi. <coughs> Zimekuwepo taasisi na mashirika mbalimbali, hasa kwa maeneo haya, nizungumzia wilaya ya Tarime ambapo mimi ni mkazi wa muda mrefu nchini Tanzania na anafanyia shughuli zangu Kenya, lakini kwa kiasi kikubwa yapo mashirika ya, ya, ya, ya, ya NGO ambayo yamekuwa yakitoa ya ya elimu na kuwaelimisha wazazi na ili kukomesha hili. Lakini pamoja na elimu hii bado kuna, kuna kuna changamoto ambazo zinakwamisha zoezi hili lisifikie malengo, ikiwemo mm. aidha wa, wa, wa, watoto wenyewe kutokuwa kuendana na mazingira yale waliokuwa wakiyaishi kwao. Na, na kuelewa vizuri kabisa na kupata chansi, yes. Na, na, na, na, na mashirika yapo kiukweli, kama kuna shirika hapa ambao wana nyumba salama wameandaa nyumba salama yeah, kwa ajili ya kuhifadhi na kutoa elimu mm -hmm, kwa watoto hawa wa, wa, wa jinsia ya kike nam. -Na, na kushukuru sana Charles Sylvester Turuka kutoka Sirare huko nchini Kenya kwa kushiriki VOA Express. Haya moja kwa moja niweze kuongeza kwamba wengi wapo wametoa maoni yao kwenye Facebook, na moja kwa moja naye nianza naye, yuko Mwanza anasema, kwa upande wangu naunga mkono ndoa za utotoni kutokana na jamii husika kufanya jambo hilo kwa kwa muda gani gani na kwa faida gani. Pia anasema watoto wa kizazi hiki cha 4G kila kitu kwao kinakuwa kigumu kufanya, kielimu, kiuchumi na hata kiafya, hawazingatii, kwa hiyo ni bora waolewe tu. Aya, namuona kili yanga, mpiga picha anasema tokea kule, Upendo, anasema familia Uh, Bukoba buko, anasema buko, buko. Binafsi naona ndoa za utotoni ni changamoto kubwa kwa taifa letu, ni vyema itungwe sheria kali itakaowabana vyema wanaofanya hivyo, maana imekuwa kero kero kubwa sana kwa taifa letu. Meradi Baligumia, yupo wapi? Kigoma, Tanzania, anasema nadhani ndoa za utotoni huchangiwa na mambo mengi ikiwemo masikini, kutekelezwa, kuteketezwa, kutelekezwa kwa watoto wenyewe Aha, Kumradi. Mkanganyiko wa sheria wa ndoa zenyewe, mparaganyiko wa familia na kadhalika. Kwa, anasema adui ya ndoa za mtoto ni kutokomeza haya na lazima kwanza tutokomeze umasikini miongoni mwa watu wetu. Ole Serere David wa kutoka kule Transmara nchini Kenya anasema kwamba kwa, uh, kwa maoni yake kuhusu ndoa za utotoni hilo, hilo ni tendo ambalo halifai kabisa kwa sababu masaibu yanawapata ama kuwakumba wale wasichana wengi ni wakati wa kujifungua, na matatizo kutokana na umri kusimamia majukumu ya kifamilia, pia kutokana na umri, na wanaona kwamba hawafai kabisa, wako bado na, na, na, na katika umri ambao hawezi wakakimu ndoa. Ni baadhi ya maoni mengi ambayo Sawa, kupitia mtandao wetu wa Facebook. Facebook. Tunashukuru sana kwa maoni yenu wasikilizaji wetu, endelea kutuma maoni yako na sisi tutaendelea kuyafuatilia. Basi moja kwa moja, kama anavyosema Express, bila muziki bado ujapeleka gurudumu hili la Express. Niambie leo kwenye muziki kama tunaelekea kona ya wapi na ngoma ipi hii. Aya, simi ngoma ni jorami ndani ya Express. Kutoka Kutoka Nigeria huyo, eh? Haya. Asante sana basi, moja kwa moja baada ya kipao hicho safi kabisa kutoka kule Nigeria. Kamau e, tuelekee basi moja kwa moja kwenye ushauri. Wanasema kwamba siku za hivi karibuni kumeripotiwa visa vya mauaji kati ya wapenzi nchini Kenya. Wasichana wengi wameuawa kinyama na wapenzi wao, swala ambao limewagusa Wakenya wengi. Twasikiliza Sabina Chege, mbunge nchini Kenya ambaye pia ni mwenyekiti wa masuala ya afya katika Bunge la Taifa akishauri vijana kwa swala hili. Jina langu ni Sabina Chege, mwakilishi wa mama katika kaunti ya Murang'a. Pia mimi ni mwenyekiti wa afya, kamati ya afya katika bunge la kitaifa. Nchi yetu ya Kenya hatujakuwa na nafasi nzuri ambayo tunapatia vijana wa mahali ambapo wanaweza jieleza, ama mahali ambapo wanaweza enda wapate kanselas ama watu ambao wanaweza wazungumzia, pia wale ambao wanahitaji matibabu. Uh, bei iko juu sana. Uh, kama mtu anaenda kuona psychologist ama psychiatrist inakuwa bei iko juu sana. Tunafaa pia kuwa na mazungumzo. Kama ni kwenye kanisa, tuwe na wale ambao ni wachungaji ambao wanaweza waongelesha vijana wale, wale wanaitwa, uh, youth pastors. Na pia tuambie vijana yale ambao wanapitia sasa, hata haswa wale ambao walikuwa mbele yao waliyapitia yale maneno ambao. Tunaona, tunaona watu wako na frustrations, wengine wako na hasira sijui zimetoka wapi. Kama ni hali ya kimapenzi, kama kuna mtu ambaye mlikuwa mnapendana na hakupendi tena Kubali, uendelee na wewe. Sio wa kwanza, labda yule ambaye ulikuwa naye huyo ndio huyo, si ambaye alikuwa anakufaa na Mungu anakutafutia mtu mwingine ambaye atakufaa zaidi. Kwa hivyo mimi ningetaka kuomba vijana pia wawe na nafasi ya kuzungumza. Kama unasikia kuna jambo ambalo limeshindikana kabisa, limekushinda, zungumza. Kama sio kwa mzazi wako, tafuta yule mtu ambaye yuko karibu na wewe, anaweza kuwa ni shangazi mjoka, ama pia rafiki wa karibu. Lakini niwaombe tena maneno ya kuwa wasichana sio mazuri. Maneno ya mapenzi sio lazima uforce mtu akupende, wengine kama hupendeki. Kama mapenzi yameisha kubali yameisha. Kuna hata wanamuziki wameimba nyimbo ambazo huko kitambo takuelezea 60, huko zamani wazazi wetu, hata sisi tunaweza kuambia, hakuna kitu ambayo kwa maisha unaweza sema ni smooth. Juu ya kwamba wewe ukienda kwenye shule, maneno ya madawa ya kulevya wachana nayo, kwa sababu ukiongezea shida. Wasichana wengine wanaenda kutafuta wanaume wana, wanapata mimba tena, wanapata mtoto, inakuwa ni shida ambayo umeongezea kwenye shida nyingine. Kijana, ukijiangalia, maisha yako iko mikononi mwako, uko na potential kubwa sana, don't waste it, don't waste it. Ni vizuri utafute namna. Lazima tujue namna ya kudeal na rejection Asante sana. Ni mbunge Sabina Chegi huyo kutoka nchini Kenya, akitoa ushauri wake, Kamau, kuhusiana na swala hilo la mapenzi. Haya basi, moja kwa moja kutoka hapa VOA Washington DC kukamilisha kwa, unasema nini? Nasema jina langu Harizon. Popote ulipo, tunakupenda. Basi moja kwa moja, sikiliza matangazo mengine ya Kiswahili.