Kutoka studio 15, hii ni VOA Express VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni siku ya Jumanne, tarehe ni nne, mwezi ni wa sita, mwaka wa 2019, ambapo mambo hapa yanaendelea vizuri zaidi. Jina langu Harrison Kamau. Na mimi ni Patrick Ndwimana. Pamoja tunawatakia wale Waislamu ambao leo wanasherekea sikukuu ya Idi el Fitr, tunawatakia idi njema, idi mubarak. Kamao, leo katika habari ambazo tumeandaa kwenye Express tutakuzungumzia kuhusu shughuli mbali mbali. Tutazungumzia kuhusu shughuli mbalimbali ambazo zinafanywa na Waislamu huku na kule, hasa tutaangalia vijana Waislamu huko Kigali wanaandaa shughuli gani kwenye siku hii ya Idd el Fitri? Kweli kabisa, na kuna mambo mengi ambayo yametanda kwenye mitandao ya kijamii, na kuna kweli mambo ambayo ya mengine ni ya kuhuzunisha, mengine yanashangaza na kidogo. Huko nchini Kenya kuna mama mmoja ambaye amemshona mtoto wake mdomo mdomo akaushikanisha kabisa kwa kutumia uzi, kutokana na kwamba yeye hakupata gredi zilizopatikana katika shule. Jambo la kuhuzunisha tunapozungumza ni kwamba huyu mtoto amepelekwa hospitalini, na ni huko katika eneo la Naivasha, eneo linajulikana kama Mai Mahiu. Lakini wiki iliyopita Ijumaa, mtoto akashonwa mdomo, majirani ndio wamegundua mtoto leo na kumpeleka hospitali, kisa na sababu hakupata gredi zilizoridhisha. Habari ya kuhuzunisha kabisa, lakini acha tuzungumzie habari njema <laughs> mwanariadha wa Afrika Kusini Caster Semenya ameruhusiwa kushiriki tena mashindano ya riadha baada ya mahakama kuu ya Uswisi kutoa maagizo ya muda kwa shirikisho la riadha duniani kusimamisha utekelezaji wa hatua ya kumziwia Semenya kushiriki mashindano ya riadha hadi apunguze viwango vya juu vya homoni zake za testosteron. Semenya alikuwa aliwasilisha rufaa dhidi ya maamuzi ya shirikisho la riadha duniani IAAF akisema haki zake msingi zimevunjwa. Semenya anajulikana ni mwenye umri wa miaka 28, ni mshindi wa mbio za Olympic za mita 800. Ni habari njema kwa Semenya sababu habari hii kabisa, wengi walisema kwamba ni kama vile ni kumbagua mtu ambaye ni maumbile yake alivyozaliwa alivyo. Basi ukiniruhusu, <laughs> okay, niendelee hapo hapo, sababu ni habari njema pia mm -hmm. Uh, hatimaye, mabondia wa Burundi walikuwa wanazuiliwa Kamau kwenye hoteli moja ya mjini Libreville nchini Gabon kwa kushindwa kulipa bili ya hoteli. Sasa watarejea nyumbani mabondia hao watatu, kocha wao na mwenyekiti wa shirikisho la mchezo wa ndondi nchini Burundi walikuwa wameziuliwa tangu tarehe 18 Mei baada ya serikali ya Burundi kushindwa kuwalipia bili ya hoteli ya zaidi ya dola elfu nne na mia saba. Walikuwa kama vile wafungwa kabisa <laughs> kutokana na siku zote walizokaa hotelini bili ilipanda hadi dola elfu kumi na moja mia nane na ishirini kulingana na taarifa rasmi. uh -huh. Sasa serikali ya Burundi imelipa pesa hizo, imetuma pia tikiti ya ndege mabondia hao kocha wao na kiongozi wa shirikisho la ndondi nchini Burundi wataondoka mjini Libreville siku ya Alhamisi tarehe 6 Juni na watawasili mjini Bujumbura Ijumaa tarehe 7 Juni. Mabondia hao waliwakilisha Burundi kwenye mashindano ya ndondi ya kanda ya tatu ya bara la Afrika ambayo inajumuisha nchi 17 kwenye mashindano hayo Walikuwa walipata medali mbili za shaba Ndamu. Lakini baadaye wakajikuta wamekuwa wafungwa sasa kwenye hoteli, mambo mazito sana. <laughs> Ni habari nzuri <laughs> Kitu ambacho pia hakiwezi kikasahulika ni ziara ya Rais Donald Trump huko uh, London, na sasa tunapozungumza ni kwamba kuna zaidi ya waandamanaji elfu tisa ambao wanaandamana dhidi yake na walikuwa wamejiandikisha kupitia mtandao wa Facebook wengine zaidi ya elfu thelathini na tatu wakisema kwamba wangetaka kushiriki kwenye maandamano hayo. Tunapozungumza ni kwamba kuna baluni kubwa sana yake Donald Trump ambayo inapepea mjini London, mm -hmm. Lakini tulipokuwa tunaingia studio yeye alikuwa akifanya hotuba amemkamiza kufanya hotuba wakiwa na Waziri Mkuu Theresa May ambapo yeye ameulizwa na mmoja wa wanahabari, "Je, maandamano yanayoendelea unayajua?" akasema, "Mimi sifahamu. Nilichoona nikija hapa ni watu wakisherehekea. Yeah. Kwa hivyo kama kuna maandamano mimi kama Donald Trump sielewi." Na pia ameulizwa kuhusu meya wa London ambapo kabisa amesema hana ari ya kukaa chini ama kuketi na yeye, na amesema meya huyo mwenyewe hawasaidii nyinyi wakazi wa London, yenye anawasumbua nyinyi wakazi. Meya anaitwa Sadik, ni Muislamu. Huwa mara nyingi uh, katika mambo ambayo anayaandika haelewani kabisa na sera za Trump. Na kabla tuingie huko DRC, tukutane naye Austel Malivika ambaye anasema kuna mapigano yametangazwa katika upande wa Beni. Kidogo ni vizuri ni kujulisha kwamba sasa hivi ameingia kwenye klabu cha mabilionea, sio milionea, ameshachapa milioni uh, elfu moja <laughs> sasa, me, sasa, <laughs> amekua bilionea sasa yeye <laughs> ni dola bilionea. Ni ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC, ambapo mimi Harrison Kamau na mwenzangu Patrick Ndwimana tunaendesha gurudumu pole pole, lakini sasa tuelekee DRC ambapo tunaungana na mwenzetu Austel Malivika Alsel Malivika, karibu kwenye VOA Express. Hebu tueleze ni janga lipi ama matukio yapi yametokea katika eneo hilo la mashariki mwa DRC? Asante sana Hima na pamoja na Harizon, ni kwamba ni habari mbaya ambayo inatokea katika mji wa Beni ambako watu kumi na nne wote wameuliwa wakiwemo raia kumi wa na wawili na vile askari wawili wa jeshi la Jumhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na hii ni kuamkia usiku wa leo kwa sababu kulitokea mapigano tangu usiku hadi asubuhi, na kwa sasa asubuhi ndio watu wakagundua kwamba kulikuwa mapigano kati ya jeshi la serikali na waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF. Naye ni kwa sababu kulikutika mtu mmoja ambaye alikuwa hakatwenye zake, inaonekana kwamba ni ADF ndiye alifariki dunia, lakini asubuhi maiti amekutwa. Watu wengine wameuliwa kwa risasi na hata wengine kwa mapanga, lakini raia wenyewe wanazungumzia Naam, Ostel Malivika, asante sana kwa ripoti yako hiyo. Huko Beni kabisa bado mambo sio mazuri. Uh, mauaji bado yanaendelea. Uh, tutakuwa tukiendelea kufuatilia uh, kinachofanyika ili hatimaye usalama uh, uweze kurejeshwa, na katika taarifa zetu za saa moja na nusu tutakuwa na habari hizo kwa kina. Kwa hivyo, Astel as, Malivika, asante sana, tunapongoja ripoti ya kina kuhusu mauaji ya Beni. Na sasa, mm -hmm. Kama ulivyotanguliza ni Idi Fitri na kwa baadhi ya Waislamu kote ulimwenguni. Mm -hmm. Kuna baadhi bado kidogo, na kuna baadhi tayari sherehe zimeanza. Kwa hivyo sisi hapa VOA na kwenye VOA Express kwetu na kwa kwa niaba ya wenzetu wote ambao hawako hapa studioni, sisi tunawatakia Waislamu wote Mm -hmm. Idul Fitri lakini. mm -hmm. haya yakiendelea, kuna mengi mazuri ambayo hufanyika wakati huu ya kusaidia wasiojiweza na pia kuwakumbuka wengine katika jamii, hapa utasemaje? Uh, naam ni uh, vijana Waislamu wa huko mjini Kigali uh, walijielekeza kwenye jela moja la hapo mjini Kigali na kuwapelekea tu uh, chakula wafungwa. uh, kuna mama mmoja anaitwa Asia Uimana naye alishirikiana na vijana no. hao mm -hmm. katika kuwapelekea uh, katika shughuli hiyo ya kuwapelekea hao wafungwa msaada wa chakula. Niliongea naye tumsikilize anavyosema. Wafungwa tumewaandalia wali, tumewaandalia nyama, tumewaandalia maharage, tumewaandalia viazi vya maji, tumewaandalia tumewaandalia firti na maharage na zingine mboga fulani fulani tumewatengenezea kama vile tunavyotengeneza nyumbani kwetu. na shughuli hii huwa mnaifanya kila siku ya Idi au siku ya ra, mfungo wa Ramadhani? Hii tunaifanya wakati wa swaumu na wakati wa Idi zote tunafanya hii kazi, tunawapika chakula, tunawapelekea Huwa mnasaidia wafungwa tu au kuna watu wengine ambao katika matatizo ambao mnawasaidia wakati wa mfungo wa Ramadhani si? Na wakati wenye matatizo kama hivi tunakuwa tunafanya hii kazi, tunagawagawa hivyo na wagawia kidogo. Mbona wafungwa ni wengi? Mmepata chakula cha kutosha cha kuwapelekea wafungwa wote? Yaani ni kusema hao wafungwa tukiwapelekea chakula ni kama vile wadusie, na wao wajua wamekula chakula cha nyumbani. Hatuwezi tukapata chakula cha kuasidisha kabisa, lakini tukiweza kuwa na wakutunga mkono ndio tunapika chakula chingi sana, tawapelekea ni chakula ambacho kinaweza kuwa, kuwatosha wafungwa. Kama vile wangapi, mmapelekea chakula idadi ya wafungwa wangapi? E, ni wafungwa mia saba na thelathini mia saba na thelathini Waislamu. E, kawaida anapelekea Waislamu, Waislamu nao wanasema hawatakula wenyewe, wanawadukia na, na wenyewe Ah, wanachangia na wale wengine ambao sio kuwa Waislamu, wanawapa tu kidogo kidogo na wenyewe. Sawa. Wanawake mia na wanaume mia sita thelathini ah, hmm. Um, unajua Patrick, niliposikia hiyo ni hatua ambayo wakati mwingi wakati wa sherehe uh, sio sana watu wanakumbuka wafungwa inakuwa kwamba sherehe zinafanyika nje na kidogo, labda wanasahaulika. Kwa hivyo ni hatua ambayo, ni hatua ya kutia moyo sana, jambo la kuridhisha sana, ambapo kitu la kupongeza pia. Aha. Hmm. Lakini tunapoendelea na VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Sasa kwanza tupate habari za dunia. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May na Rais wa Marekani Donald Trump wote kwa pamoja walioonyesha nia ya kupanua biashara kati ya mataifa yao wakati wakianza mfululizo wa mikutano mjini London. Akizungumza katika majadiliano ya kibiashara, Trump amesema anafikiri pande hizo mbili zitafikia makubaliano mazuri sana ya kibiashara. May anasema Uingereza na Marekani wanaweza kuongeza ushirikiano wa kiuchumi wenye makubaliano ya pamoja ya kibiashara na kwamba serikali yake inaamini katika kuendelea kuwa na masoko huru na ya wazi. Trump anasema amefanya mipango ya kibiashara na washirika kadhaa wa kiuchumi wa Marekani ikiwemo China na lengo la kuweka mipango hiyo kuwa ya kirafiki zaidi kwa Marekani. Baraza la kijeshi la Sudan linasema linafuta makubaliano yake ya awali na raia waandamanaji kufuatia mashambulizi ya Jumatatu yaliyofanywa na wanausalama katika eneo la maandamano mjini Khartoum, ambayo yaliua watu wapatao 35. Jenerali Abdel Fatah a Bahan, kiongozi wa baraza la mpito la kijeshi, yani TMC ama Transitional Military Council, ametangaza mapema leo katika televisheni ya taifa kwamba watafanya uchaguzi mkuu katika kipindi cha miezi 9 ijayo. Jenerali Bahan amesema uchaguzi huo utafanyika chini ya uangalizi wa kimataifa na kikanda. Watu wanne wamefariki dunia na wawili zaidi kujeruhiwa baada ya mtu mwenye bunduki kuingia katika chumba cha hoteli kaskazini mwa Australia leo Jumanne, na kushambulia wageni. Polisi wa jimbo la kaskazini wanasema mtu mwenye umri wa miaka 45 akiwa na bunduki aliingia hoteli ya Palms katika eneo mashuhuri la kibiashara huko Darwin katika mji mkuu. Shahidi mmoja aliambia shirika la taifa la habari la Australia ABC kuwa mshukiwa huyo aliingia katika kila chumba akitafuta mtu na kuwapiga wote risasi kabla ya kukimbia nje ya hoteli hiyo na gari aina ya pickup. Polisi baadaye walimkamata mshukiwa huyo lakini hawana taarifa zaidi. Waziri Mkuu Scott Morrison anasema shambulizi hilo halionekani kuwa ni la kigaidi. Zambia imeanza mgao wa umeme kwa makampuni yasiyofanya biashara ya kuchimba madini hatua inayotarajiwa kuumiza uzalishaji wa viwandani na huduma za kibiashara kwa mujibu wa taasisi ya biashara nchini humo. Nchi hiyo ilianza mgao wa umeme Jumamosi ili kuweza kushughulikia upungufu wa umeme wa megawati 273, amesema Henry Kapata, msemaji wa shirika la taifa la umeme nchini, yani ZESCO. Kama uzalishaji ukiweza kubaki katika viwango hivyo, bwawa la Kariba litapungua hadi kiwango cha chini kufikia mwezi Novemba, Kapata amesema akizungumzia bwawa kubwa zaidi la ugavi umeme nchini Zambia. Tunaendelea kusikiliza matangazo ya VOA Express kutoka moja kwa moja jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bila shaka Harrison, uh, wasikilizaji wetu wengi uh, wanasubiri kusikia yale ambayo yatazungumziwa leo kwenye ile mada pana ambayo tunakuwa na mada fulani ambayo tunazungumzia leo kwenye Express, katika kipindi au makala maalum ya Barazani. Uh, mada yenyewe leo ambayo tunaizungumzia Harrison ni kuhusu kujiuliza naam, iwapo kuna mapenzi ya kweli yaliyobaki katika ulimwengu wa sasa, katika ulimwengu wa sasa. <laughs> Na muda usio mrefu tumeuliza tume swali hilo kupitia mtandao wa Facebook na tayari naona watu wengi sana wamejibu Habibu, na kutoa maoni yao ambapo baadhi tutasoma maoni yao na tutaenda kueleza mambo yalivyo lakini hata kidogo nikisoma maoni ambao wengi wanasema kwamba mambo yamekuwa ni magumu, mapenzi ni kama hayapo. Kwanza kabisa, tuungane na msikilizaji wetu ambaye yuko kule Moshi, namzungumzia Emmanuel Malia, karibu sana kwenye VOA Express. Asante sana. habari ya Moshi eh? ni salama ndio, ndio. Sasa Emmanuel, hebu tueleze sasa mapenzi e, ya kweli yamo ama hayamo tena? Yani kwa kadri nilivyokuwa ni mkiwa mdogo, kadri na umri unavyozidi kwenda, kwa sababu sahivi mimi ni kijana naelekea kuwa <coughs> mtu wa makamo uh -huh. A, niseme tu kwamba kwa jinsi nilivyoona hali ilivyo ni kwamba eh, ninachangiwa na maisha kuwa magumu, uh -huh na wengi kutokuwa na vipato vyao yani kutokufanya eh, yani kutoku kujishughulisha na kazi eh, ambayo inachangiwa na uvivu, au tuseme labda kutokuwa na uelewa wa elimu au fursa eh, zinazojitokeza uh -huh. Au kutokujua kwamba zinapatikana wapi. Kwa hiyo unakuta sasa wengi wanapenda wana zaidi uh, pesa Naam. Au uh, wanapenda uh, kwamba ningependa niolewe na mtu mwenye uwezo au mwenye pesa Naam. Kwa hiyo unakuta sasa, mara nyingi sasa, mapenzi ya namna hiyo yanakuwa ya dumu, kwa hiyo yanavunjika. uh-huh. na inatupelekea kwamba kuwa na migogoro mingi ya mapenzi ya visasi na hata uh, madhara mengine kama mauaji ma, na vitu kama hivyo inavyochangia. Lakini nauliza Emmanuel, japo kwamba inaonekana kwamba hela zinachochea uh, zina ama kushawishi mapenzi ya kisasa, bado kuna mapenzi yale kabisa ya hisia, yenye ya kutoka kwenye damu na moyo wa mtu, ambayo labda pengine japo yatatatizwa na hela, yamo bado, swali ni mapenzi yale bado kabisa kabisa, walisema true love. bado iko Ha, ni nadra sana kwa mfano, kama mimi hapa mimi hapa nilikuwa na mpenzi wangu uh -huh. Na tulikuwa tunapendana sana, kama hivyo ambavyo unasema uh -huh. Kila kitu nilikuwa nikimwambia na tekeleza, na mimi hivyo hivyo kadhalika, lakini sasa ikawa kwamba imefika sehemu tena akapata ile tamaa hiyo ambayo tunaongelea uh -huh. Lakini kati siku zilienda, nikamuomba Mungu nikamcha Mungu na nikamwomba sana, sasa nimepata uh -huh. Tena kupitia sio sio sio wa kutafuta kama nilivyotafuta Eh, kupitia kwenye vyombo vya habari kwa hiyo nimempata, hmm. mmoja ambaye kwa kweli nafikiri eh, kwa mia yaani, kwa mia ni mmoja, sikuamini kama hadi <laughs> leo wajabadilika, wala sio uh, mpenda sana kuombaomba pesa na vitu kama hivyo, yaani hey. ni hali ya kawaida kabisa, na upendo wake ni kutoka mwoni, akija kunisalimu yeah. au nikifika kishika kwake zawadi haikosekani, kwa hiyo mpendo ule ambao unauongelea huko lakini, susa, susa, susa, ni nadra sana sasa. Kama tutumie mbinu gani? mm -hmm. Au vyombo vya habari visaidie nini ili kurudisha ile hali yani, ya kawaida, watu waweze kuelewa ni upo unatakiwa uwepo, au ni kitu gani kinatakiwa kifanyike watu waweze kuishi kama zamani? Na hii ni mada nzuri sana ambayo nimeipenda mlioanzisha, lakini kidogo ningekuuliza, japo ja labda ni swali la kibinafsi kidogo, pale umegusia kidogo kwamba mpenzi ule uh, wa kwanza aliondoka kutokana na ushawishi fulani labda wa kifedha, japo ulimpenda sana na alikupenda sana. Kidogo ilitokea nini ndio sasa ikawa mapenzi yameshindikana, hayawezekani tena? Nini kilitokea? Alimpata jamaa mwenye hela ama hela zilifanya nini? Alipata jamaa mwenye hela, lakini kilichochochea sana <laughs> Pole, eh. Alikuwa na majukumu yani, alikuwa nani na, na, na, na, na, nyingi yani alikuwa na matumizi mengi yani ana matumizi mengi, mtu wa gharama anakipata kabla hajapanga budget mm, kwamba tufanye hivi tufanye hivi, anakuletea hiki anataka hiki anataka hiki, yani ndani ya mwezi anakuletea vitu zaidi ya 4, 5, 6 ambapo sasa vipo nje ya uwezo, ambapo ukimwambia sasa, ngoja basi mjitahidi tufanye hivi au ufanye business nami nifanye business, na sasa kitu kama kile ya hataki. Yani kuna vitu ambapo unamwambia yeye hataki, anataka yeye kuforce, yani kama kuforce vile eh kwa hiyo ile sasa ile imepelekea ile eh, ikavunjika ghafla, alafu sasa alivyopata muda wa kwenda mkoa mwingine ambapo mm, sasa hivi yuko Arusha nafikiri, amekutana na vitu kama hivyo. Kwa hiyo maanake, nimejaribu kuchunguza kwamba ni kitu gani kime- kimezuia utengano wetu na vitu kama hivyo. Kwa hiyo ni anakuambia mimi, sasa hivi nafanya mambo yangu Sitaki kuolewa, sitaki chochote. Unamwambia sasa, huko una rafiki anakataa, lakini mm, kuna kitu anaficha. Haya, basi nakushukuru sana Emmanuel Malia kutoka <laughs> kule Moshi, lakini sasa kidogo tuta tutasikiliza maoni ya wenzetu pia wengi wa VOA Express ambao wameandika kupitia mtandao wa Facebook. Asante sana kutoka kule Moshi. Hebu tusome baadhi ya maoni nam, nikianza naye Olelesere David, anasema yuko kijiji cha Olasenwa ni kaunti ya Narok, anasema kwa ukweli, mapenzi ya ukweli ya lishi ha kitambo imebakia mapenzi ya pesa. Kwa sababu kadhaa, msichana anapotaka kuolewa kitu cha kwanza kuangalia ni utajiri wa mtu na pesa. Aa, namuona hakika Minga wa Ileje, Songwe, Tanzania anasema kwa sasa mapenzi ya kweli hamna kabisa, haswa wanaochangia ni wanawake. Ndio maana wanasema Mungu wa wanawake alishatangulia mbele za haki <laughs> Johannes Johni wa Kagogo, Muleba, Kagera anasema mapenzi ya kweli najua kweli yapo, lakini kuna baadhi wanapenda, wanapenda pesa. Maana mimi mpenzi wangu tumeahidiana kupendana mpaka kufa nnampenda sana anafanya ni waone mabinti wengine kama mashemeji zangu tu, sina tamana wengine. <laughs> Fatma Omari anasema kwa kweli mapenzi ya kweli ha hayamo tena. Ukiona mtu akikuonyesha upendo ana malengo yake, labda uh, kwa wacha, uh, kwa, kwa wachache sana bado mapenzi ya kweli yamebaki. E, Malekani Shabani anasema kwa maoni yake anaona mapenzi ya kweli hayapo, maana heshima ya mapenzi ni ndogo sana, wanawake wanaanza kusamini pesa kuliko kitu chochote. Mi nakwambia mambo mengi sana, nawashukuru wengi, na washukuru wengi. Naonekana wengi hawaamini kweli kama mapenzi ya <laughs> yako, lakini na washukuru kina Hamis Charles C. Malekani Shabani uh, Boniface, baba Serapia Twaibu Maswadiku Andrew Mahimbo uh, na pias Dankala, bila kusahau Justin Silayo Silayo miongoni mwa wengine wengi. Asanti, kesho bahati itakuwa yako pia, utapata kupigiwa simu ama pia tusome maoni yako kutoka hapa VOA Express. Lakini kama ilivyo kawaida yetu mambo haya kwendi bila muziki ndani ya VOA Express mm -hmm. mbali na niatapozazama mbali na mwona mwanamziki Avril na l ris wakileta mambo mazito mazito hapa ndani ya VOA Express. <mimitra> <mimitra> <mimitra> Unasikia mambo ya kitoko yani, pale mwanamke April kutoka Nairobi, wanashirikiana na L-Rice. Unasikia kilingana kitoko pale nasikia, unasikia, najuwa, unasikia mambo yanachuna na, ni mtu ambaye amekaa yuko smart kitoko ni mtu amekaa kitoko eh, kama umevaa vizuri au uko mzuri na mimi nakwambia yani vizuri, vizuri. Ukiona ile video, ni utajua mambo ni kitoko unavyosema eh. <laughs> <laughs> Tuko kitoko tuko kitoko hey! <laughs> Sasa tuelekee kwa mambo mengine. Unajua hef, sarafu za Kenya mjadala umeendelea, wanasema kwamba noti zile za kitambo za elfu moja zinamalizika katika miezi kadhaa ijayo, na mambo yamekuwa mengi, wengine wakisema labda hela zilizofichwa zitaondolewa, wengine wanasema ni ufisadi, vita vita. Lakini sasa kuna nini? Naam, ni hoja kwa hoja kabisa imekuwa uh, hoja sababu suala hili la noti kubadilishwa limezua gumzo kubwa miongoni mwa raia na wafanyabiashara. Je, ni, kuku, ni kukabili ufisadi? Wanajiuliza, au ni ubabi wa kisiasa baina ya serikali na upinzani? Wakenya wanazungumza hilo katika hoja kwa hoja. Mimi nasapoti kwa sababu hii pesa ambapo imetolewa hii mpya hii, wengi wale wenye wanaopos wanaoposi kwa sababu labda wameweka pesa zao ma, majumbani mwao labda wanaona pengine zikibadilishwa ziki kutakuwa kutakua wamewafata watakuwa wamewafata Alafu lingine nisema kwamba hii pesa ni nzuri kwa sababu ukiangalia kama noti ya shilingi elfu moja ilikuwa noti nyingine kubwa. Mimi naona sasa hii ni pesa nzuri kidogo, yenye ukiweka quality natosha vizuri. Ukiangalia vizuri, wale wenyewa pesa zingi, pesa nyingi zile zi, za za siasa watu walikuwa wamechukua, hawaweki bengi, wanachukua pesa wanaweka mifukoni mwa kwa, kwa majumbani mwao sasa hiyo mi naona itasaidia kushika zile pesa zirudi kwa serikali, wananchi wa kawaida waweze kufanya nini, kufaidika na hizo pesa. Unaona, ni kama imeingiza siasa ndani. Ni kama kuna leaders ambao wanapigwa vita, so wametumia hiyo njia ndio waweze kumfikia mtu fulani, ama watu fulani katika serikali. So mi naona kama kuna siasa ndani, na wakati wafali wawili wanapigana, nyasi ndio wanaumia. So wananchi sisi ndo tutaumia. Tunaumia kivipi? kwa sababu pesa watu sasa so, wanafaa waanze kutumia pesa kwa wingi, watumie ndio ziishe, alafu ndo hizo zingine zi... Kuna sasa, hiyo wanasema kwamba kuna pesa zingine ziko na hiyo statu ya mzee Jomo Kenyatta, na wanasema kwamba kama ni kweli wamebadilisha hizo pesa basi pia wanafaa wabadilishe, yaani kusiwe na binadamu katika hizo pesa, hakuna vyenye naweza tolewa Aa, mimi sioni ni kweli kama ufisadi utaisha kwa kubadilisha pesa. Kwanza ukiangalia, kuna wale baadhi walikuwa wameintroduce ile mashine ya kutengeneza pesa fake, ambapo ulikuwa unaweza ona mtu anaenda anatengeneza pesa nyingi. Lakini sasa mimi sioni kama hilo litafanya nini, sioni kama litakuja litakujaisha. Ufisadi umekolea Kenya, ambapo kila hata mtoto mwenye anazaliwa saizi anajua pesa ni nini. Kwa hivyo sioni kama ufisadi utakuja isha Kenya kusema hakuna vile utasema utaweka pesa majumbani. Sahii benki ziko kawaida, iko nyingi, hakuna kiwango yenye unaweza weka. Mimi naona hiyo itakuwa imesaidia, kwa sababu hata ile central government imesema kama itakuwa milioni milioni moja mtu akienda kuwekwa benki hizi zingine, atakuwa ameeleza zile pesa amezipata vipi. Kwa vile mimi naona okay, ni sawa, tunaweza sema kwamba ufisadi utachukua muda Apart from hiyo kunini kubadilisha pesa, kuna mambo mengi pia wanafaa wafanye, si kubadilisha pesa peke yake. So mi naona kuna mambo mengi ambayo yanafaa yakae chini yazungumziwe. si makosa si makosa ya kuweka pesa nyumbani, kwa sababu ujua pia kwa banks pesa huwa zinakatwa, so watu hawataki pesa zao zikatwe, ndio maana wana kuweka pesa kwa nyumba. Mambo mazito, anasema Kenya, kutoka mtoto wazaliwa wanajua pesa. Sasa maoni yake yale, sijui mimi, nilipokuwa mdogo sikujua hela. Yote haya ni ndani ya VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukishukuru sana kwa kuwa nawe, jina langu Harizon Kamao na mimi ni Patrick Nduwimana, tunawageni tukiwaachia kibao hicho, lakini vilevile kwa Waislamu, kwa mara nyingine wale ambao wanasherekea Idi leo tunawatakia Aidi Mubarak.