Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia e, siku ya mazingira duniani, hali ya kimazingira, changamoto zilizopo, hasa tukiangazia e, kauli mbiu ya mwaka huu, na katika sehemu ya pili tutaangalia e, namna nafasi ya kadhi nchini Kenya ambapo tutaangalia sehemu hii e, na tutaungana na mwenzetu aliyeko katika studio zetu za Mombasa, Josephat Kioko ninayokaribisha katika matangazo haya ya kwa undani. Mimi jina langu ni Idi Ligongo. Namkaribu katika kwa undani, ambapo hii leo dunia inaadhimisha siku ya mazingira, ambapo wanaharakati wa mazingira wametoa wa wito wa kuchukuliwa hatua kupambana na uchafuzi wa hewa ambayo watafiti wanasema inaua mamilioni ya watu kila mwaka. Mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa Umoja wa Mataifa unaonya eh, hatari zilizopo kutokana na uchafuzi wa hali ya hewa, swala ambalo limekuwa ni mjadala mkubwa katika sehemu nyingi hasa, uh, watafiti wakieleza kwamba magonjwa yanayotokana na mfumo wa kupumua yanazidi kuongezeka, chanzo ikiwa ni kuongezeka kwa hewa chafu e, katika katika dunia yetu tunayoishi. Tatizo hili linaelezwa lipo sana katika mataifa ya Asia na nchi zilizoendelea kutokana na kuwepo na viwanda ambavyo vimekuwa vikitumia nishati chafu ambayo imekuwa ikichafua hewa. Hali kadhalika, barani Afrika, vile vile bado uh, swala hili linaelezwa kuwepo na changamoto kubwa ikielezwa ni matumizi ya vitu vilivyochakaa yakiwemo magari yanayotoa moshi ambao unachafua mazingira na kusababisha magonjwa mbalimbali ya kifua, hali kadhalika ya mapafu na hata kusababisha saratani katika mfumo wa upumuaji. Mamilioni ya watu kila mwaka hufariki dunia kutokana na hili, na kutokana na hilo Umoja wa Mataifa umeona kuna haja kabisa ya kuitaka dunia ikufanya e, kila linalowezekana ili kuepusha kizazi kinachokuja katika kuhakikisha kwamba hewa inakuwa safi katika sehemu zote za dunia. Katika bara la Asia, hasa mataifa ya China, Thailand, e, mataifa mengine kama vile Korea, yanaelezwa kusababisha na kuchangia kwa kiwango kikubwa suala hili kutokana na viwanda vingi ambavyo vimekuwa vikitumia hewa chafu. Ni kawaida kusikia jijini Beijing watu wakikatazwa kutoka nje kwa sababu tu ya hewa kuwa chafu na kulazimu shughuli ya kusimama, lakini hiyo yote ni sababu ya viwanda mbalimbali ambavyo vimekuwa vikichafua hali hiyo. Kutokana na hilo, nilizungumza na mtaalamu wa mazingira ambaye pia ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania TLS, uh, dr Rugemeleza Nshala ambaye yeye ni mtaalamu hasa kwa masuala pia ya mazingira, na nikataka kufahamu swala hili la uchafuzi wa hewa hivi sasa tunavyozungumza katika ulimwengu. Je, lina ukubwa wa kiwango gani, na ni sehemu gani hasa ambazo zimekuwa zikichochea hili? Na kwa hali jinsi ilivyo, je, kuna uwezekano wa dunia kurejesha dunia iliyo safi, licha ya kwamba mataifa hata ya Afrika na yenyewe yamekuwa yakitaka kujikomboa hivi sasa kuingia katika uh, uchumi wa viwanda. Je, swala hili linafikiriwa na mataifa hayo ya Afrika? Huyu hapa ni Dkt Nshala akianza kuelezea namna gani tatizo hili ni kubwa. Uh, tatizo hili tati ni kubwa sana, kwamba dunia sahizi kwa sehemu ime kubwa imekuwa tokana na kupata maendeleo makubwa ya viwanda E, na matumizi makubwa ya nishati mbalimbali, sanasana nishati za mafuta na nishati za makaa ya mawe. E, imejikuta kwamba uchafuzi wa hewa ni imekuwa ni mkubwa sana. Nchi za, za, za huko zilizoendelea na nchi za, za Asia, kuchukulia India, China. Nchi hizo uzalishaji wa hewa ya ukaa umekuwa ni mkubwa sana. Alafu vilevile matumizi ya magari magari na magari moshi ambayo yanatumia nishati ya petroli, basi imekuwa ya yanatoa ya, ya, ya hewa ya ukaa ambayo ni kwa kiwango kikubwa sana kiasi kwamba mwisho wa siku hewa inakuwa ni mbaya, na watu wanapata maambukizo makubwa sana ya, ya magonjwa na vifo vingi. Sababu hewa ikiwa chafu, basi mtu anapumua hewa chafu, na mwisho wa siku anaweza kupata kifua kikuu au akashindwa, kwa wale mwenye matatizo kama ya asthma na vitu kama hivyo, wanakufa wana tu au watu watu wazee, watu wadogo, ambao miili yao haiwezi kuimiri hewa e, e, e, e, chafu uwa wanakufa. Sasa kwa kile ambacho kipo mpaka hivi sasa kidunia, uh, ni mataifa gani hasa ama ni ukanda upi ambao unapaswa kulaumiwa na ulioathirika zaidi? Uh, upande ambao ambao unatakiwa kulaumiwa ni nchi ambazo zimeendelea, halafu na nchi za Asia. Nchi za Asia kwa sehemu kubwa zimeathirika, kwamba zinazalisha zaidi sana hewa ya ukaa, nchi kama China, nchi kama India kwa sehemu kubwa ambazo zilipokea eh, mapinduzi -ma -ma ya kiviwanda siku za mwisho mwisho, kwamba kwanzia miaka ya sabini na miaka ya themanini na tisini kwa lengo la kuweza kupa, kukuza chumi zao, mwisho wa siku zimejikuta kwamba wao ndo wanazalisha hewa chafu sana ya ukaa na wanatumia magari sana. Imekuwa na foleni kubwa sana za, za magari katika nchi mbalimbali duniani hata, hata katika nchi zetu -nchi -nchi za Afrika. Lakini kwa sehemu kubwa mataifa ambayo yanatakiwa kubeba rawama ni mataifa ya nchi zilizoendelea ambayo wao wamekuwa wameanza kutumia teknolojia hizo wakapata viwanda vingi na kupata maendeleo makubwa, lakini kwa gharama kubwa sana ya kimazingira na kusababisha matatizo makubwa sana. Sasa wao walivyoona wanapata matatizo makubwa ikiwemo matatizo ya matatizo ya, ya, ya ozoni na mvua mvua ya asidi, wao waliamua kuanza kutumia teknolojia safi kidogo na kuachana viwanda vinavyochafua sana mazingira na vilevile kuunda mashirika, mashirika au taasisi madhubuti za, za kupambana na uchafuzi wa mazingira. Mwisho wa siku wakaona kwamba zile kampuni ambazo zilikuwa zikizalisha hewa e, chafu zikaamia katika nchi za, za Asia na kuweza kuendelea kufanya kazi zao, sababu kuu ya Asia tu, licha ya kwamba walikuwa wanaruhusiwa, lakini vilevile ilikuwa ni kwamba gharama za uzalishaji ziko chini, kwamba mtu wa, wa, wa Asia au China na India analipa ujira wa chini kidogo kushinda mtu ambaye uh, mtu kama huyo uko Marekani na Ulaya. Sasa wao wakaweza kufanya hivyo. Asa wakati Ulaya wanaachana na teknolojia chafu watu wa, wa, wa China na Asia wakachukua teknolojia wakachukua hizo teknolojia chafu kwa lengo la kupata maendeleo, lakini kwa gharama kubwa sana, kwamba raia wao wengi wanapata magonjwa ma, ya, ya, ya, ya uchafuzi ya wa hewa kama asma, magonjwa ya kifua kikuu kiku, na vitu kama hivyo. Na mwisho wa siku unakuta kwamba unapotokea kunakuwa na joto kali sana, watu wengi wa, kama wale wazee na watoto wanakufa kwa sababu miili yao haiwezi kuimili e, uchafuzi chafuzi huo wa kimazingira na tunaona mataifa mengi ya Afrika hivi sasa yako katika kile ambacho wanakiita kujikomboa wa kuwa mataifa ya viwanda, kujitengenezea bidhaa zake uh, wenyewe e, je, kwa hili wewe kama mwanamazingira unaona mataifa ya Afrika uh, kwamba wanalifikiria suala hili la uchafuzi wa mazingira, hasa hewa kutokana na viwanda? Aa, kwa sehemu kubwa ni kwamba nchi za Afrika na wengine zimeupata na huo moto tena kusema kwamba wanataka kuendelea na wao kama nchi za za Asia na kwamba nyinginezo ufikie nchi zenye uchumi za kati. Swala ni kwamba ambacho kinasahaulika na ambacho azi kinataka kutolewa kafara ni swala la utunzaji wa mazingira, na tunataka tu kuendelea k-kuanzisha viwanda bila kujali itakuwa na athari gani katika mazingira. Hilo ni kosa kubwa sana, na mtu yoyote yule ambaye amechagiza kuanzisha viwanda bila kuzingatia hifadhi na utunzaji wa mazingira au kuheshimu kanuni na msingi kabisa za kuhifadhi ma mazingira, mtu mtuo awezi kusamehewa. So, hilo ni kosa kubwa sana. Nchi za Kiafrika ambazo zinataka zi zi kuk kukafarisha e, m-mazingira ma inafanya kosa kubwa. Kwa hiyo kwa msingio ni kwamba natakiwa kupokea viwanda au kuanzisha kuanzisha viwanda na kujenga viwanda ambavyo vinatumia teknolojia safi tuna jua tuna upepo, ni vema tukatumia teknolojia hizo, na bahati nzuri teknolojia hizo kila kila uchao zinazidi kuwa za bei nafuu. Kwa hiyo kwa kuwa sisi jua lipo kwa sehemu kubwa sana katika nchi zetu, ni vema tukaikumbatia, tuka, tuka, tuka teknolojia hiyo rafiki ya jua e, na kwa hiyo tukaanzisha, tukatumia nishati ya jua na viwanda vyetu vikawa ni vya jua. Alafu ukiangalia kwamba saizi hata wenzetu wa Ulaya na, na, na, na Marekani kwa sehemu kubwa wanaanza kutumia viwanda wanaanza kutumia magari ambayo ni ya umeme. Sasa kama tuna dunia --inachogea katika matumizi ya magari ya umeme na hata sehemu za umeme, ni vyema na sisi tukaanza kufikiria kwamba kuachane na teknolojia au magari ya namna hii. Sasa kwa, kwa sehemu kubwa, unaona nchi za Kiafrika zimegeuzwa kuwa ni sehemu kama kama dampo au jarala la, la magari mabaya, magari ambayo ya yameshatumika nchi za za Ulaya na nchi huku Japani, na zinaletwa huku kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba hayo magari mpaka yanavyoharibika yanaishia hapa kwetu, ka si tumegeuzwa kuwa jalala. Hilo ni kosa kubwa sana. Ni vema tuakisha kwamba tunatumia magari ambayo ni safi, teknolojia ambayo ni safi. Tuachane na matumizi mabaya eh, matumizi ya teknolojia chafu. Tusiseme kwamba kwa kuwa hatujaendelea basi nasisi tuulie makosa yale yale ambayo wenzetu waliyafanya atakiwe kurudia makosa ya mwenzetu aliyofanya. Mtu mwenye akili na mtu mwenye busara, yule ambaye apende kurudia makosa ambaye alifanya na mwenzake. Sasa kwa kile ambacho ulikigusia, ni kwamba viwanda ndivyo vinachangia kwa, uh, vina kwa kiwango kikubwa sana, lakini tatizo la uchafuzi wa hewa uh, kwa mataifa ya Afrika bado lipo. Ni vitu gani hasa kwa Afrika ndivyo vinavyochangia uh, uchafuzi wa hewa? Um, kwa sehemu kubwa ni, ni magari ni ni ni, ni, ni, ni viwanda vichafu vi, ambavyo vilivyoko vi sehemu mbalimbali unakuta yako mijini, alafu na kingine hicho ni kwamba upangaji wetu wa miji ni mbaya. Ni watu ambao hatuzingatii upangaji miji, kwa hiyo unakuta kwamba tunajenga nyumba tu bora liende au hivyo hivyo, olela olela, mwisho wa siku ni kwamba hata mazingira ambayo watu wanakaa yanakuwa sio rafiki. Hewa hewa haipenyi, inachafuriwa sana, lakini kingine ni kwamba hewa vile vile inachafuliwa sisi hapo kwa vumbi Lazima tusikane hilo. Kuna vumbi sehemu nyingi sana hapa kwetu. Kwa hiyo mwisho wa siku ni kwamba watu wanapata magonjwa haya ya uchafuzi wa hewa, kutokana na wengine kuwa na vumbi. Barabara zetu nyingi hazina lami e, eh, basi tuna, tunatumia vitu vya namna hiyo, au nishati tunatumia kama ya kupikia e, eh, unakuta kwamba nyumba hazina madirisha makubwa huko eh, e, vijijini. Kwa hiyo unakuta kwamba watu wanakaa katika nyumba ambazo zilizahewa hewa haiwezi kupita kwa, kwa, kwa urahisi. Mwisho wa siku watu wanakufa huko eh, vijijini kama kusema ambazo ziko baridi hapa Tanzania kama Mbeya, Iringa, Arusha na sehemu nyingine Dodoma na na Singida. Haya ni matatizo makubwa sana, kwamba nyumba za kule nyingi nyumba za tembe na nyumba za, za namna hiyo ambazo haziruhusu eh, jua eh, haziruhusu eh, e, ewa kupita zina matatizo hivi. Matumizi ya mkaa, matumizi kwa sababu kwa sababu kubwa sana nishati yetu ambazo zinatumia hapa ni ya mkaa, unakuta mkaa pengine unakuwa haujachomeka vizuri, kwa sababu bado unatoa ewa ambayo ni ya sumu. Na kwa, kwa visa vya watu kukufa katika kutokana kwamba walikuwa ta kujikinga na baridi au kuondoa baridi, walikuwa naota moto kwa, kwa, bila, bila kufunga bila kuhakikisha kwamba ile hewa ya mono, ya, ya kaboni monoksaidi imetoka, basi ina, ina, ina, ina waathiri zaidi. Kwa hiyo kuna, kuna changamoto kubwa sana katika naam ni uh, Dr. Rugemeleza Nshala ambaye ni mtaalamu wa mazingira uh, lakini pia ni rais wa chama cha wanasheria nchini Tanzania, yani Tanganyika Law Society ambaye ametuelezea kile ambacho kipo hivi sasa katika ulimwengu uh, wetu hasa uh, katika uchafuzi wa hewa na kugusia kwamba licha ya mataifa ya Afrika kutokuwa na viwanda uh, vingi ambavyo vimekuwa vikichangia uh, kwa namna moja ama nyingine kuchafua hali ya hewa, lakini bado kuna vitu vingine ambavyo vinachangia hali ya hewa na kusababisha matatizo mengi uh, katika bara hilo la Afrika. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakapo rejea tutaingia katika sehemu ya pili, na tutaungana na mwenzetu aliyoko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Josephat Kyoko. Karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki ambapo hii leo e, tunaangalia suala ambalo limejitokeza wakati wa sherehe za leo. A, baadhi ya viongozi wa kisiasa na wale wa kidini wameibua tena mjadala nchini Kenya kuhusu wajibu wa kadhi mkuu, mfano kutangaza sikukuu ya kitaifa e, katika hasa sherehe za Kiislamu kama hii ya leo ya Eid. Katika laini ya simu yupo mwenzangu Josephat Kioko kutoka Mombasa. Uh, Josephat Kioko, hili swala linaonekana, mjadala umezuka. Hebu tueleze nini ambacho kimeibuliwa hasa hii leo na tena si myeza mdogo kwa sababu umeendelea tangia mwaka jana, wakati kazi mkuu alitofautiana na waziri wa masuala ya ndani nchini Kenya, Fred Matiang'i, kwamba serikali ikatangaza siku tofauti naye akatangaza siku tofauti. Lakini mwaka huu wa elfu mbili kumi na tisa, wakati sherehe zikifanyika leo, serikali eh, imekuja pamoja na viongozi wakuu wa Kiislamu jizijizi tu, Rais Uhuru Kenyatta walikutana na wakuu wa Kiislamu na leo alikuwa amealikwa katika sherehe za hapa Mombasa, ambapo lipo sherehe kubwa zimefanyika, na akawakilishwa na waziri huyo huyo Fred Machanyi kwamba mazungumzo haya ya kutaka hii siku itambulie, viongozi <coughs> e, wa kisiasa pia wamezungumzia sana sana katika Eh, majukwaa tangu jana na leo, kwa sababu umetokea tofauti kwamba wengine kaadhimishe jana na wengine leo. Sasa wale wamekuwa katika majukwaa wakizungumza leo wakati wa sherehe hizi, eh, pendekezo moja ni kwamba eh, kubuniwe shirika ama organization ambayo inatambuliwa na serikali kisheria kwamba itakuwa inahusika na lile jukumu la kutangaza kukamilika kwa mwezi huu na uh, kwa sherehe siku gani ya kitaifa ambayo hawatakuwa wanatangaza rasmi. Na pendekezo hili lina maana kwamba wat, watenganishe majukumu ya kadhi mkuu na shirika hilo ambalo wanataka libuniwe, kwamba kazi yatasalia na majukumu yale yale ya kuzungumzia mambo ya, ya kesi za ndoa talaka na urithi. Sasa ndio mjadala mkubwa ambao umeibuka leo kama vile umedokeza hapo awali. Kiwoko, ungetueleza make umegusia hili uh, kubuniwa kwa uh, shirika maalum ama taasisi maalum maalum, ambayo itakuwa inatambuliwa na serikali eh, ili kupitia mabadiliko ya katiba na kuwa shirika kwamba litakaohusisha masuala ya kutangaza uh, mwezi hapo. Sasa kile ambacho kimeelezwa kime, kwa upande wa pili kwa wale viongozi wa kidini ya kiislamu hapo Mombasa, wao ni nini ambacho wameeleza? Kwamba wanaona kuna haja kweli ya kubuniwa chombo kitakachosimamia masuala haya, ili kuondoa mkanganyiko baina ya serikali na viongozi wengine wa kidini. Hilo ndio jambo kubwa ambalo limezungumzwa leo leo, kwa sababu wale wale wa kidini wamekuwa pamoja na wale wa kisiasa wameungana pamoja katika sherehe hizi na moja ambayo wametaja hapo ni kwamba Kenya iko katika harakati za kutaka mabadiliko ya katiba. Hata ukiweka hili la kazi mkuu kando, kuna msukumo mwingine wa kisiasa kwamba katiba inahitaji kufanyia tena marekebisho. Sasa hao viongozi wa kidini ndio wanasema na hili la mamlaka ya kazi mkuu kuwa anatangaza hili na kutaka mambo haya yafanyike, yanaweza sukuma pia katika mabadiliko ya katiba yanayotarajiwa katika nchi ya Kenya wengine kabisa wamesema hadharani kuwe na kura ya maoni kenya juu ya mambo ambayo hayakwendi vizuri katika katiba iliyopo iliyopita mwaka elfu mbili na kumi na wakati limeibuka hili kwa la kwamba mpaka jana kumekuwa na tofauti kubwa kati ya tamko la kadhi mkuu siku ya sherehe kamili na ile ambayo serikali ilitangaza kwamba ni mapumziko kita wa kitaifa waislamu washerehekee na watu wamekuwa wakisema hilo limekanganywa watu sana mpaka waleo leo lakini katika taarifa ya leo, wakati tumechukua, tumeenda katika idi baraza ambayo imefanyika leo, waziri wa maswala ya ndani, eh, Fredi Matiang'i ana kauli hii kwa sababu yeye ndio ametumwa na rais kuja kumwakilisha, akisema wanashauriana kikamilifu. Tumsikize. Ningependa kumshukuru Chifu Kadhi na kusema hapa hadharani hakika kwamba tulishauriana na yeye kabla ya kutangaza siku ya leo kama holiday na ninataka kwanza kabisa wananchi kusema hivi, tutashauriana sisi wote na Chifu Kadhi na kuhakikishia, tutashauriana kabisa kuhakikisha kwamba yale mabadiliko kwa ambayo tumeagizwa tufanye na mheshimiwa rais kuhusu hizi siku za kiislamu zote, tunazingatia matakwa ya wenzetu wa Kenya ambao ni Waislamu. Sasa Kioko, uh, labda ungetueleza, maanake kuna hili nalo ambalo linaonekana kuna watu ambao wanadhani kadhi uh, anapaswa kubaki kadhi mkuu anapaswa kubaki uh, na majukumu yale ya, ya msingi ni majukumu gani hasa? Ambao watu wanapendekeza wanasema nikipatikana lile shirika ambao wanapendekeza atakuwa amepunguzia majukumu ya kwamba yeye, eh, ndiye anategemewa kutangaza ile kamati ambayo itakuwa imeuka pale katika ile shirika itakuwa inaweza kuwasiliana na watu wa Saudia wakawasiliana na wasomi wa, wa dini ya Kiislamu kuhusu siku halisi ya sherehe. Na kwa mfano hivi kuna kundi moja pale jamii ya mosko Nairobi wamekuwa na ushirika mkubwa na watu wa Dodoma, watu wa Tanga wajuzi, wakasema wengine Mandera kaskazini mwa Kenya ndio wengine wakafanya sherehe zao jana. Sasa wanataka hii liunganishe ili kwamba kazi mkuu aendelee na kusimamia kesi ambazo katika misingi ya Kiislamu na zimechapishwa pia katika katiba ya Kenya, kwamba ni masuala ya kuamua za ndoa, eh, za familia, hizi mambo ya talaka, kama kumetokea divorce ambayo imo mahakamani na mambo ya urizi, wengine wakitamka uradhi, ndio wanasema itakuwa ni wajibu wake. Sasa na ameondoshwa ule jukumu lingine la kwamba limekuwa likileta mkanganyiko katika kutangaza ile siku rasmi. Sasa Kioko, labda ungetueleza kwa kile ambacho waumini wenyewe wanachozungumza, maoni yao ni nini juu ya hili? Waumini wengi kwa sababu ukiangalia makundi hapa ni tofauti, kuna wale siku moja kabla ya hii ya leo inakuwa ndio sherehe zao, hii nyingine inaokuja wanakuwa na yao, na ukiangalia hii ajenda ni kubwa, hii ajenda iko kote duniani. Kwa uki, mfano ukiangalia Pakistan, India ni kama watu wanaangaliana na hii nchi inafikira gani za masuala ya ulimwengu, na sisi tusherekee hivi. Sasa ndio maana hao wanapendekeza iwe ni kitu kiko moja kwa moja, na wakenya wote wanasikiza. Wasomi na nile shirika waislamu wengi sana, imezungumza nao leo katika sherehe zao, wanasema huu mkanganyiko wa haufai, na kwa vile mwaka huu wameshuhudia eh, suala la amani likidumishwa kote nchini Kenya, hata serikali imetangaza kwamba hakujakuwa na matukio mabaya wakati wa sherehe wakati wa kipindi chote cha mwezi huu wa, wa mfungo na wanasema, ili amani isigawanyia wa Kenya katika masuala ya kidini ama kirangi juu e, ya kutangaza siku za sherehe zao hapa nchini Kenya. Lakini kwa kioko kile ambacho kinaonekana kama ni mkanganyiko kwa mwaka huu kimekuwa ni nini, ukilinganisha na mwaka jana? E, ni, ni, ni wengine kusherekea jana na wengine kuomba serikali wape mapumziko jana kwamba jana siku ya Jumanne isiwe ni isiwe ni siku ya wafa, wafa, wafanyakazi na wengine kweli walijipa wa, likizo na wengine wakafanyakazi hivyo hivyo, lakini leo sasa ndio ile rasmi ya serikali, imekuwa mkanganyi unatokea pale na eh, ukiangalia kwa makini kweli si eh, si Kenya peke yake, sehemu so, nyingi zinakuwa na hilo, na kwa harakaraka, kingine kimependekezwa leo katika maadhimisho haya ni kwamba imetokea visa uh, vingi vya talaka miongoni mwa ndo ndoa ndo wa changa za vijana Waislamu. Unakuta una wanapendekeza wa sasa kuwe na kitengo maalum kupitia eh, mamlaka ya kazi mkuu, kwamba vijana wanatengewa nafasi ya kuenda kukaa kwa mfano mwezi mmoja kupata mashauri na mafunzo zaidi ili kupunguza mambo ya talaka. Ndio mengine anazizungumza leo na viongozi, na inapendekezwa lifanyike hivyo ili kusaidia miongoni mwa vijana wa Kiislamu uh, sasa tukiwa uh, uh, tuna kamilisha masuala haya, maanake kioko kwa tulikuwa tunatarajia kupata uh, mtaalamu wa sheria hasa kuzungumzia haya, kuona kwamba je, hili linawezekana au vipi. Lakini kwa vuguvugu ambalo lipo la kutaka mabadiliko, je, uh, kile kinachoonekana msukumo wa hili baraza maalum ambalo litakuwa likishughulikia masuala haya linaonekana vipi? Kweli lina uzito wa juu kabisa, au ni baadhi ya watu wachache? Baraza lina jukumu kubwa na hata mainchi, na nizidiki, maya, maya isu, hata tayari wametangaza kwamba wanaunganisha wananchi kusitokee mambo haya ya mkanganyiko na viizitu. Rais Uhuru Kenyatta amekuwa na mkutano na wakuu wa baraza hili, kwa vile hawakuhitaji vyombo vya habari katika ule mkutano, lakini mambo ambayo amezungumza ukisikia sauti ya waziri machanga hapo ni kwamba wamepata maagizo fulani kutoka kwa rais juu ya ushirikiano wa viongozi hawa wa baraza hili la Kiislamu, na pale kumetokea changamoto zote, wako tayari itapewa kama serikali na kama viongozi wa dini katika mshirikiano huo wa pamoja. Joseph Goko, mi ni kushukuru sana kwa kutupasha hayo uh, kutoka hapo Mombasa nchini Kenya. Na tunakambilisha kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka hapa uh, Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA kutoka Washington DC. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami. Tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kipindi cha Kwa Undani. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa, basi na kuacha na burudani ya muziki.