Idaya ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Gomas, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali Rwanda. Ninawakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Msomaji wako jioni leo ni mimi Mary Mgawe. Tunaanza taarifa zetu za habari tukiangalia huko Sudan, ambapo polisi nchini humo wametumia gesi ya machozi kutawanya maandamano katika mji mkuu wa Khartum. Polisi wanawashutumu waandamanaji hao kufanya kampeni za kuvunja amani wakidai utawala wa kiraia. Chama cha wenye weledi nchini humo SPA, ambacho kinaongoza maandamano yaliyoshinikiza jeshi kumtimua rais aliyetawala kwa muda mrefu Omar Al Bashir, wanasema kampeni hiyo itaendelea hadi pale baraza la kijeshi litakapokabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Waandamanaji wa leo wameweka vizuizi vya magogo ya ya ma, ya miti matairi ya magari mawe katika wilaya ya mji mkuu iliyoko kaskazini mwa nchi. Masoko na maduka vimefungwa katika miji tofauti. Takriban barabara zote kuu kuingia bahari zimezibwa. Waandamanaji waka, wanazuia wakazi kwenda kazini. Mtu mmoja aliyeshuhudia ameliambia shirika la habari la kimataifa la AFP kwamba makundi ya upinzani na waandamanaji wanawataka wafanyakazi kubaki nyumbani baada ya vikosi vya usalama kuvamia kambi ya waandamanaji Jumatatu. Takriban watu 113 wamekufa tangu hapo, wamesema madaktari walio karibu na maandamano hayo. Wizara ya afya nayo ya Sudani imedai idadi ya vifo ni 61. Jumuiya ya Umoja wa Afrika imesitisha ushiriki wa Sudani katika harakati zote ndani ya AU hadi pale utawala wa kiraia utakapoimarishwa. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrado amekutana na maelfu ya wafuasi wake katika mpaka wa kaskazini kwenye mji wa Juan jana akisema kuwa makubaliano mapya baina ya nchi yake na Marekani yataimarisha na kulinda haki za kibinadamu za wahamiaji na kuwa na urafiki na Marekani. Lopez Obrado amesema alikuwa tayari kujibu kuhusu ushuru wa Marekani kama mashauriano yasingeenda vizuri mjini Washington. Anasema wanasherekea umuhimu wa makubaliano hayo yaliyofikiwa kwa sababu ilikuwa ni hali ngumu ambayo pia ingeweza kuwekea vikwazo bidhaa za Marekani katika kuchukua hatua hiyo iliyochukuliwa na Washington. Chini ya makubaliano hayo Mexico imekubali upanuzi wa ulinzi wa mpakani kwa kufuata programu ambayo Marekani itarejesha wa Mexico wanaotafuta hifadhi Marekani wakisubiri maamuzi yao ya kesi. Programu hiyo inajulikana kama baki Mexico, imeanza kufanya kazi tangu mwezi Januari kwenye mpaka katika mji wa Cuan Mexicali na Ciudad Juarez. Mexico pia imeahidi kuongeza maafisa wa usalama katika mpaka wake wa Guatemala. Makubaliano hayo yalitangazwa Ijumaa baada ya siku tatu za majadiliano mjini Washington, wakati ambapo Rais Trump alitishia kuongeza ushuru wa asilimia tano katika bidhaa za Mexico kuanzia Juni kumi kama wasingefikia makubaliano hayo. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jumamosi rais wa Albania alifuta uchaguzi wa serikali za mitaa ndani ya nchi uliopangwa kufanyika juni 30, uamuzi uliopingwa na waziri mkuu Edi Rama aliyesema kuwa uchaguzi utaendelea kama ulivyopangwa. Wakati huo huo, kiongozi wa chama cha upinzani cha Democratic Luzimbacha amewaambia maelfu ya wafuasi wakati wa mkutano kwamba uamuzi wa rais ulikuwa matokeo ya upinzani dhidi ya Edi Rama na utaendelea. Waandamanaji wanaotaka kujiuzulu kwa Rama walionekana wakiimba na kupaza sauti zao, wakimtaka Rama kuondoka madarakani. Polisi wa Albania walitumia gesi ya machozi na mipira ya maji kutawanya waandamanaji, licha ya kutolewa mwito wa Umoja wa Ulaya na Marekani kufanyike mazungumzo ya kutatua mzozo huo. Pande zote mbili bado zinapingana na Rama ameanza kufanya kampeni za uchaguzi wa serikali za mitaa. Maelfu ya watu walivuka mpaka kuingia Kolumbia Jumamosi kununua chakula na dawa za matibabu baada ya rais wa Venezuela Nicolas Maduro kufungua tena mpaka baina ya nchi hizo mbili uliokuwa umefungwa kwa takriban miezi minne. Sasa serikali ya taifa hilo la Amerika Kusini liliamuru mpaka wa Aruba, Bonaire, Kuracao, Brazil na Columbia kufungwa mwezi Februari. Wakati upinzani unajaribu kuingiza chakula na vifaa vya matibabu nchini humo, mzozo wa kisiasa ulizuka, ambapo kiongozi wa upinzani Juan Guaido alijitangazia urais wa mpito, hali iliyosababisha maandamano makubwa yaliyosababisha vifo na no uvunjifu wa amani. Mataifa kadhaa ya magharibi yamemuunga mkono Guaido, lakini jeshi halijaonyesha waziwazi msimamo wake isipokuwa kutuliza ghasia. Na juhudi za uokozi na kuivuta boti iliyozama katika ziwa Danube katika mji mkuu wa Hungary leo Jumapili zimeendelea ambapo kundi la uokozi lilikuwepo katika ziwa Danube kwenye mji wa Budapest, na maafisa wanasema boti hiyo inaweza kuinuliwa kabla ya Jumanne. Boti hiyo mara nyingi hufanya matembezi ya kitalii katika maeneo ya maji ilikuwa imebeba raia thelathini na tatu wa Korea Kusini na wafanyakazi wawili raia wa Hungary wakati ilipogongana na meli kubwa katika ziwa Budapest Mei ishirini na tisa. Raia saba wa Korea Kusini waliokolewa majira ya usiku wakati wa mvua kubwa, lakini abiria wengine nane na dereva wao hawajulikani walipo. Takriban watu kumi na tisa wamethibitishwa kuwa wamekufa. Kundi la uokozi la Hungary na Korea Kusini wamekuwa wakifanya kazi pamoja kwa siku kadhaa sasa kuandaa boti hiyo ya hableni kuondolewa katika sakafu unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc nitarejea baada ya muda mfupi kukusomea habari za muktasari wa habari ba salamu zako hapa jinsi ambavyo umeziandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Msikilizaji, kumbuka kutembelea ukurasa ule, na kitu cha kwanza unapofungua VOA Swahili, tanguliza kubofya ile alama ya like. Unapofanya hivyo, lolote tunaloandika, matangazo yetu yote yanapoanza unakuwa na fursa nzuri moja kwa moja bila ya kutembelea wavuti yani, yenyewe yanajitokeza. Unaweza kusikiliza kando na kupata habari vile, utapata kusoma majina ya wengi ambao wameweza kutuma salamu. Kama sitaweza kuyasoma hapa, kwa sababu ni wengi zaidi, na muda unakuwa hautoshi kuweza kuyasoma yote. Majina ukiyaweka pamoja, na uhakika ni zaidi ya majina milioni ambayo yametajwa hapa una fursa ya kuweza kusikika mwenyewe ukizisoma, wakati mimi eh, nabeba gilasi yangu ya maji pale, napoteleza ulimi kidogo nikipumzika, inakuwa ni nafasi yako na wewe kunisaidia kusoma hizi salamu. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Tunagonga let me tell you my story. Nimezaliwa Mtwara Tanzania, huko kijijini Chitohori, hapa mjini nimezamia. Unasikiliza salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA Washington DC. Hede Ngasa wa Misonge, Tanganyika, Katavi, unasema habari yako, ndugu mtangazaji wa kipindi. habari yangu ni safi tu, nipo salama kabisa unasema salamu zako zikufikie Kennesi Bwire, nashukuru Susi Wasusi akiwa Mpanda Katavi, Juma Sakika, Peter Damas wa Mpanda Katavi, Josef Jila akiwa Mwanza Tanzania, Masanja Kayanja akiwa Kahama Shinyanga, John Bung'ombe akiwa Mpanda Katavi, pamoja na kaka yako Komi Ngasa akiwa Mpanda Katavi. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia mtambo mnene zaidi wa VOA Swahili. Aenda Mabula Magesha unatokea Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania, unasema salamu zako ziwafikie Grace Simon Seni, Reina Shani, Ismaeli Togolani, Nyanda Mayala, William Kitengai, Masumbuko Elias, Michael Nonga, Juventus Joalintalima, Eric Victor Masawe, Lenga Chapati, Fikiri Dario Gakala na Said Musa. Ujumbe unasema ukibeti tu umejiwa Lugembe wa Igunga kwa sasa unasema upo Dar es Salam na unapenda kutuma salamu zako kwa mama yako mzazi Kalele akiwa Igunga, kaka yako Nkwabi Lugembe akiwa Igunga, Tabora, Tanzania, marafiki zako Hede Ngasa Mimwani, Kenneth Jelad Kahempe, Golgota Magabe, Kalele Ngagati, Magufuli Jikono, Jandama Mabula Maganga, Furaha James na ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA Kiswahili kutoka Amerika. Masini Machumu wa Nyantorotoro, Geita, Tanzania, kwanza unasema salamu zako kabisa zifikie wewe mtangazaji ok, Kenneth Bwire. La kwangu nashukuru, na kisha unataka salamu ziende kwa Neema Kaila, Victor B. Mselabuye, Mariamu Litemagule Golgota Magabe, Mkono, Bonfa Steven Baba Sarapia, Juma Yasin, wa Buswakala, Toru Mnyana, Baraka Maengela, Suke John, wa Ilangasika, Doi Mkama, wa Igunga Tabora, Tatu Ali Damas, Andrew Bamenya, na Ayub Bwamadai madai. Juventus Joasintalima wa Nyikuka, Dodoma, Tanzania, unasema salamu zikaweze kupeperuka na kufikia mzee wako Joasintalima, mama yako Severina Paul, wakiwa Mukitangaro, Nyabisindu, Kabanga, Ngara. Ujumbe unasema unawapenda sana japo upo mbali na harakati za kuweza kutafuta maisha, lakini moyoni unawakumbuka daima. Bonifas Steven ni baba Sarapia wa Katoro, Geita, Tanzania, unasema salamu zako zwafikie kwanza kabisa mwanako Sarapia Bonifas, King Majuto, Golgota Magabe, mkono Victor B Msalabuye na Mariamu Lute Magula, Eric Victas Masawe, member of the power family group kamaina. Unasema kwanza unatanguliza kusalimu aliye studioni, habari za leo? Nashukuru, nipo mzima. Basi salamu zako unasema ziwaendee Ema Shirima, Amina Mlacha, Sisilia Maumba, Filibati Kanyaisambi, Fikiri Dario, Joventus, Joasintalima, Kingi Majuto, Andri Dimbo, mama yako Julia Masawe, baba Victor Masawe. Ujumbe unasema tusali na kuomba wakati wote. <mulia> Sikiliza salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kutoka Washington DC. Fursa ya kwako sasa kuweza kusikika salamu ukizipeperusha mwenyewe, aliye na bahati kutufungulia saa nane kesha eha, saa tisa naomba nizipeleke paniziacha paka mzee kwa Solomoni Njiku na mwisho naomba niziacha nizia, nizia hapa hapa kwa mke wangu. Asante sana, msalimu kwa majina anaitwa Sayenda Mabila Magesha, napatikana hapa Nyangokodwa Baliadi nchini Tanzania. Salamu zangu ziwafike wafuatao. Moja ni kwa Gile Simon Senya akiwa pale Sima Bariadi. Za pili ni kwa Maige Mbona Ntemisen akiwa pale Taalima Mara. Tatu ni Edward Mayenga Nshashe akiwa pale maeneo ya Masewa Bariadi. Zingine ni kwa Masumbuko Elias akiwa pale Sanungu Bariadi, bila kumsahau Laina Shani Simaito Gorani Juventa Italima pamoja na Nyanda Mayala katika ujumbe. Mimi nawatakia siku njema. Naitwa Kasinje mjomba watu baadhi niko Kagongwa, kama Shinyanga, Tanzania. Kwa siku ya leo napenda kutuma salamu zangu kwa pacha wangu wasalamu asanja kuyanja akiwa akagongwa Kahama wa pili kuna mali kwaembaikagongwa Kahama, watatu Paskali Lukas Nchambi akiwa Mondo Kingi Sofa, akiwa nyezeji Mwanza, fitina Paulo, kuna mpewa skela nyanda akiwa pale ulembela, namwambia tuko pamoja. Nazareti mwakipemba, namwambia tuko pamoja. Basila binti Kimario, Habiba binti Swedi akiwa pale Morogoro, namwambia tuko pamoja. Kuna mwingine anaitwa Dukalangese malezi akiwa Kagongwa Kahama, kuna majaria bususu akiwa akagongwa Kahama, jumani ulemba akiwa mwakuenga misangemo Joni mwakuenga. Ujumbe wangu nawambiavo ndio hey, mpango mzima kaka mbaya habari za kwangu salama, za kwako nzuri sana kene siku hili. Asante sana, nashukuru sana kwa kunifikia ndugu. Umekula nini sasa mkuu? Leo nimekula aziri tamu <laughs> huwezi rusha zikanifikia hapa? Naweza nikazirusha rusha zikafika. <laughs> Ama mwewe atanyakua labda, mwewe atanyakua. <laughs> Twende kazi. Eh, kwa jina kua ajila naizoianafate za Mbogwe Geita nchini Tanzania salamu zangu asaenda Mabula Magesha akiwa Nyangokolwa baharia Paskali Lukasi Chambi akiwa Mondo Kahama, Masini Machumu wa Nyantorotoro Geita, Katambi James akiwa Ushirombo, za tano ni kwa Boniface Steven ni baba Serapia akiwa Geita kwa Victor Bim Mserabuye akiwa Geita, mjomba wangu anaitwa Paskali Malimi akiwa Buswakala Mboge Geita, Masanja ya sini akipatikana pande za Buswakala Mboge Geita, mwisho ni kama Mwalimu Kennedy Mpemba kana kagongwa Kahama. Ujumbe tupendane, watuma wose wote wa VOA Swahili nashukuru <laughs> kwa kuniruhusu nikateremsha kijiji kizima. Haya majaliwa bale masiku, nipo mzima. Bwana hali yako a, yangu ni poa tu na sukuma sukuma salamu mkuu. Koma deshi hapa, uh, kwa majina ni Karioki ba ukiwa hapa Kerisho. Sasa natuma salamu kwa Mere Macharia tene zivile tene Duadera, Mere Karioki Kondo Gakuro, uh, Kamau na watu wote wapoo wanasikiliza VOA. Salamu zetu, ujuze VOA ndio kiboko yao. Jina langu ni T Dankala kutoka jijini Dodoma, Tanzania. salamu sabisi, woche, GAO, kwa nzasabisi watangazaji wote wa Vao Swahili, ndugu eh, yangu Kenneth Bwire, na msalimia sana na mtakia maisha mema na kazi njema hapo ndani ya studio asante sana, Bernadeta Josefu, mama Emmy wa ukweli, Godfrey Pindogo janja wa Dodoma. Huyu ni mwanangu kipenzi kabisa, namsalimia sana mwisho. Ni rafiki yangu Emmanuel Chigoji, anapenda kujiita mtoto wa bungeni, ni wa hapa Dodoma. Naomba uwatafutie wimbo badilisha wa Jose Chameleone tuburudike, na nawaambia watu wasikilize VOA Swahili, sauti ya Amerika tambo n kabisa duniani pamoja sana kabisa Anaitwa Aniko Mgaviriwa, mjukua selea tokea pande za Moshi, kipitia hapa kijieni, salamu zangu za kwanza ni moja kwa moja kwa okoa mgaviriwa wote, mwamilaa wote, popote palipo, Antoni Mazengwa, Shaba, Malisa, Jafari Skopo, na wengine wote worry Every time come up, sweet This wanaonifahamu kwa majina najulikana kama Nekesa, wengi wananifahamu kama Nekesa Mpesho, anatokea sehemu za Bungoma County, eneo bunge la Tongaren, mahali panaitwa Mamisi. Ningependa kutuma salamu zangu kwa baba wangu mzazi Morisi Wafula pamoja na mama mzazi Madam Jesis Wafula, ndugu yangu Jezi Wafula pamoja na mkewe Madam Joan, ndugu yangu Moses Barasa pamoja na mkewe Lona Rono, dadangu Mesi akiwa sehemu za Kimilili pamoja na familia yake bila kumsahau Uh, ndugu yangu Leno akiwa sehemu zenye Nyandarua pamoja na dadaangu mdogo Ann akiwa sehemu za Tarbo. <laughs> Uh, na pia sitasahau marafiki zangu akiwemo Naomi Campbell, Hilda Mtoro, pamoja na Tina Tina John, pamoja na karo na Lonja. Ujumbe ni tuendelee kushirikiana pamoja na Mungu wa barini. Nakamilisha <muchas> salamu na muziki Jumapili ya leo kwa raha Shukrani sana shukrani sana. Ni kipindi cha salamu na muziki hicho kinakamilisha matangazo yetu sasa, na kusomea muktasari wa habari. Rais wa Mexico Andres Manuel Lopez Obrador amekutana na maelfu ya wafuasi wake katika mpaka wa kaskazini kwenye mji wa Tijuana jana, akisema kuwa makubaliano mapya baina ya nchi yake na Marekani yataimarisha na kulinda haki za binadamu za wahamiaji na kuwa na urafiki na Marekani. Lopez Obrador amesema alikuwa tayari kujibu kuhusu ushuru wa Marekani kama mashauriano yasingeenda vizuri mjini Washington. Na polisi nchini Sudan wametumia gesi ya machozi kutawanya maandamano katika mji mkuu wa Kartum. Polisi wanawashutumu waandamanaji hao kufanya kampeni za kuvunja amani, wakidai utawala wa kiraia. Chama cha wenye eledi nchini humo SPA ambacho kinaongoza maandamano yaliyoshinikiza jeshi kumtimua rais aliyetawala kwa muda mrefu Omar al Bashir, wanasema kampeni hiyo zitaendelea hadi pale baraza la kijeshi litakapokabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Jumamosi, rais wa Albania alifuta uchaguzi wa serikali za mitaa ndani ya nchi uliopangwa kufanyika Juni 30, uamuzi uliopingwa na waziri mkuu Edi Rama aliyesema kuwa uchaguzi utaendelea kama ulivyopangwa wakati huo kiongozi wa chama cha upinzani cha democratic luzim basha amewambia maelfu ya wafuasi wakati wa mkutano kwamba urais uamuzi wa urais ulikuwa matokeo ya upinzani dhidi ya edi rama na utaendelea na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni harrison kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc