Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapenda wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika kwa undani tunaangalia hotuba ya Rais wa Uganda Yoweri Museveni kwenda kwa taifa, ambapo aligusia masuala mengi yanayohusu taifa hilo, kuanzia masuala ya uchumi, miundo mbinu, hali ya kisiasa na vilevile vile, eh, kwa namna moja ama nyingine akastajabisha ah, watu kwa kutozungumzia hali ya kisiasa na mgogoro uliopo baina ya Uganda na Rwanda. Katika sehemu ya pili tutaangalia eh, hatua ya Tume ya Taifa ya Uchaguzi ya Tanzania kusitisha ajira za muda ambazo zilitangazwa na tume hiyo kwa ajili ya shughuli ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura. Kwa hiyo tutasikiliza hayo leo hii ndani ya kipindi hiki cha Kwa Undani, ninayokaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo nam. Karibu katika kwa undani, ambapo hii leo e, tunaanzia nchini Uganda, ambapo rais Yoweri Kaguta Museveni alitoa hotuba kwa taifa ambayo iligusia uh, mwelekeo wa taifa pale linapoelekea na yale ya msingi ama ya kipaumbele yanayofanywa na serikali yake. Kwa muktasari tu, rais Yoweri Museveni amezungumzia masuala ya uchumi, hali kadhalika masuala ya miundo mbinu namna serikali yake inavyojihakikishia kuona inatekeleza miundo mbinu ya msingi, miundo mbinu ya kipaumbele, na kuachana ile ambayo kwa namna moja ama nyingine haitoweza kuleta manufaa ya harakaharaka haraka. Lakini vilevile amezungumzia hali ya kisiasa kuelekea e, uchaguzi mkuu wa taifa hilo. A, lakini katika kile ambacho wengi wanasema ni kushangazwa rais Museveni hakuzungumzia uh, mgogoro uliopo baina ya Rwanda na nchi yake ya Uganda, jambo ambalo bado linazua maswali mengi, hasa upande wa Rwanda ukitamka bayana kwamba kuna viashiria vya uchokozi kutoka kwa taifa la Uganda. Vilevile, Rais Yoweri Museveni amegusia masuala ya kijamii, e, elimu na afya. Na kutaka kujua undani wake zaidi, nilizungumza na mwanahabari Musa Hassan e, kutoka Kampala, ambaye alisikiliza hotuba ya Rais Yoweri Museveni, na kwanza nikaanza kumuuliza masuala ya uchumi. Ni nini hasa Rais Museveni amezungumzia katika eneo hilo? Rais Museveni amezungumzia hali ya uchumi kwamba si nzuri sana lakini ana matumaini makuu kwamba itaimarika ikiwa tutakuwa na nishati ya kutosha, kwa yani yale mabwawa yanayojengwa kwa sasa yatakuwa yakikamilika, na vilevile vile ile miradi ya barabara ya ambayo inaendeshwa kwa sasa ikikamilika, basi itawezesha uchumi kukua kwa haraka. Maana yake e, biashara zitakuwa zinatembea kwa, kwa upesi, na vilevile gharama vile za kuendesha biashara zitakuwa nafuu kidogo. Tukibaki kwenye eneo hilo hilo la uchumi, ni nini hasa ambacho amezungumzia katika swala la ukuaji uchumi, maswala ya kibiashara, maswala ndani ya Uganda, yeye anasema kwamba kile ambacho anaangazia zaidi kuhakikisha kwamba kuna ujenzi zaidi wa viwanda, viwanda vingi vinaanzishwa, ili kusudi kukuza e, biashara ya mauzo ya nje, yani bidhaa ambazo zinatoka Uganda ziwe zinapata soko katika mataifa ya kigeni, ziwe zinaweza kushindana, na vilevile kuona kwamba fursa ambazo zilizopo kwa sasa, ambapo Afrika inazidi kushirikiana kibiashara, kwa vile sasa lile soko huru la, la Afrika limeanzishwa, basi ana matumaini kwamba itakuwa ni fursa nzuri kwa Uganda kupata masoko mapya. Labda tukiangalia swala la miundo mbinu, maanake kuna mradi ambao ni wa reli ya kisasa yani SGR. Uganda imekuwa kwa miaka mingi ikieleza itatekeleza, ikijumuisha na zile nchi ambazo uh, za korido ya kaskazini, mataifa ya Kenya, Uganda, Rwanda, sudani Kusini, uh, ndani ya jumuiya ya afrika Mashariki. Wao waliwahi kukaa kama mataifa haya na kuona kwamba kuna kile ambacho kinapaswa kufanyika katika mradi huo. Lakini vilevile vile kuna miradi mingine kama bomba la mafuta ambalo Uganda inafanya na nchi ya Tanzania. Eh, hivi sasa tumeona kwamba Uganda inaboresha shirika lake la ndege kwa kununua ndege mbili, uh, za Bombardier kutoka kule nchini Kanada. Nini hasa ambacho amekizungumza, mikakati ya kwenda mbele iliyopo na ile ambayo inatekelezwa hivi sasa? na serikali yake ya, mikakati ambayo inaendelea kama ulivyotaja hiyo ambayo sasa tunayo mikakati hiyo. Kwanza kabisa ni kwamba angalau tunataraji kwamba safari ya kwanza ya ndege itafanyika pengine wiki ijayo kutoka kati ya Entebbe na Nairobi au wakati wa uzinduzi wake. Halafu kwa upande wa bomba la mafuta, shughuli ambayo inaendelea kwa sasa ni fidia watu ambao bomba hilo litapitia. Alafu baada ya hapo ezo wa bomba utashughulikiwa. Kwa sasa kandarasi wanafanyiwa tathmini ili kuona kwamba nani ambaye kuendesha kazi hii. Kwa upande wa ile reli ya kisasa ama ile ya mwendokasi, ni kwamba no Uganda inasema haiwezi kuendelea kuanza jenga ikiwa Kenya bado imefikisha ujenzi wake kule kuelekea upande wa magharibi wa Kenya. Mana yake ilikuwa ni kwamba Kenya ikiwa inaendelea ikijenga hadi magharibi, basi serikali kujenga ikiendesha itaweza kuunganisha. Sasa wanaona kwamba mpango utawasilisha hadi pale Kenya itakapokuwa sasa imeanza jenga reli kuja kwa upande wa magharibi Kenya ili kusudi iunganishe bara mashariki wa Uganda. Sasa kwa kile ambacho kipo tulisikia wakati fulani, Uganda inaweza ikawa na nia ya kuungana na mataifa ya Tanzania na Rwanda. Tanzania na Rwanda tayari zimesha uh, andikishiana kushirikiana katika ujenzi wa uh, reli ya kisasa ya, ya SGR. Halikadhalika uh, Uganda ikaonyesha vilevile kuwa na hamu ya ku jumuika pamoja hapo licha ya kwamba tayari zile safari ambazo zilikuwa zikifanyika katika miaka ya nyuma kwa reli ya kati nchini Tanzania kutoka Dares Salam mpaka Uganda kupitia Mwanza na kuvuka zio Victoria zimezinduliwa tena. Je, hili limeguswa katika hotuba hiyo? Hilo hajaligusia sana, yani kwa ujumla tu amesema kwamba mikakati yote ambayo wanayo ya kuimarisha miundo mbinu inashughulikiwa, lakini kwa wakati ufaao, yn yani, e, kuhusiana na masuala ya kifedha na vilevile kuhusiana na masuala ya mikataba na vilevile kuona vile kwamba hawaegemei sana katika kuwekeza katika miundo mbinu ambayo haiwezi kuwa na matokeo yake ya haraka, yani, manufaa yake haiwezi kuonekana mara moja, lakini yote ni mikakati sasa kile ambacho kinazingatiwa zaidi ni bomba la mafuta na barabara. Sasa tugeukie kwenye suala la mgogoro wa mpaka baina ya Uganda na Rwanda. Ili swala kwa kweli limeshika sana vichwa vya habari na watu walikuwa wanaamini kabisa hii leo katika hotuba yake ataweza kuliambia taifa lake nini hasa kinachoendelea, maanake kuna taarifa wakati fulani zilikuwa zimesambaa kwamba serikali ya Uganda haikumruhusu afisa yoyote ili kuzungumzia kile kinacho Je, hili amegusia swala kati mgogoro uliopo kwa sasa kati ya Rwanda na Uganda, swala ambalo wengi tulili, wengi walisubiri kwamba atalizungumzia. Hakutoa tamko lolote kuhusu jambo hilo. Kile ambacho wananchi wamekuwa wakijiuliza ni kwa nini hasa hiki kimetokea. Au wabunge ambao walikuwa wakisikiliza hotuba, pengine wao wanasema wa kwamba masuala yaliyopo kwa sasa ni mambo muhimu sana kuzungumziwa, maanake sasa yanazidi kuleta uhasama kati ya jamii zinazoishi kwenye mpaka kati ya Uganda na, na Rwanda vile mamlaka mamlaka husika. Kama unavyokumbuka wiki mbili zilizopita, kuna raia wa Rwanda aliyeuawa pamoja na raia wa Uganda kwenye mpaka wa nchi mba, na ilionekana kwamba ni jambo ambalo silo la kawaida, kwamba yule bwana alikuwa anahamisha, yani anafanya biashara ya magendo, na wale wanajeshi nadaiwa walimfuata mpaka wakawafiatulia, wakawaua waka kwa risasi. Kwa hivyo mambo ambayo hadi sasa watu wanahimiza kwamba paweko e, na juhudi za kuona kwamba uh, mahusiano kati ya Rwanda na Uganda yanaboreshwa ama yanarejelea katika hali ya zamani, kwani utakuta kwamba raia wengi wa Rwanda wana vitambulisho vya Uganda. Maana yake kunyingi wao wamezaliwa wa, wa, bababu zao walihamia Uganda miaka ya hamsini. Kwa hivyo unakuta kwamba waliporudi kule bado wana uzawa wa Uganda. Kwa hivyo inamaanisha kwamba wakati Rwanda na Uganda yakishughulikia mambo haya yazingatie historia hiyo. Tueleze kile ambacho kimeelezwa katika hotuba ya Rais Yoweri Museveni kuhusiana na hali ya kisiasa nchini Uganda hasa kuelekea katika uchaguzi mkuu ujao. Kuhusu uchaguzi mkuu ujao, yeye amesema kwamba kwa sasa anaw, angewataka watu wa upinzani wampe nafasi aendeleze mipango yake kama anavyosema, maanake ni kwa ubora wawote, lakini ni swala ambalo hakuligusia haku sana. Suala la kisiasa masuala ya kisiasa kidogo aliyagusia tu kidogo, lakini swala ambalo alishikilia mkazo ni masuala ya kiuchumi, maendeleo hasa, akianzia kwa mafanikio na yale mwelekeo me, me, walioko nao kwa sasa. Kwa hali ambayo jinsi ilivyojionyesha hapo, mapokezi ya hotuba hii ni kwamba imekata kiu ya Waganda walichokuwa wakitarajia kukisikia kutoka kwa rais wao, haijakata kiu. Manake kama ninavyokuambia, masuala mengi waliotaraji kuzungumzia wali, ha, ha, ha, hayakuzungumzia hawakuyazungumzia maanake walimtaraji azungumzie masuala ya usalama, jinsi hivi karibuni umezorota. Maanake ujambazi umeongezeka tena, ili, ili hali kuna zile kamera zilizowekwa kwenye barabara. Sasa ni mambo ambayo wengi wamesikitishwa kwamba hakuyagusia moja kwa moja, lakini yeye amegusia mambo ambayo yanaonyesha yale mafanikio yake zaidi, kwa upande wa masuala mengine ya kijamii, afya, elimu na vitu kama hivyo. Ni nini hasa ambacho amegusia? A, ambayo amegusia ni kwamba wanahakikisha kwamba elimu na afya ni mambo ambayo yanatiliwa mkazo, kuona kwamba a, a, huduma hizo zinawafikia watu wote na vilevile zinaboreshwa kuona kwamba wananchi wote wanazipata uh, njia ambayo ni nzuri, lakini bado changamoto iliyopo ni kwamba uh, bajeti hata ikiangaliwa ule ule, ule rasimu ya bajeti ambayo tayari imetolewa inaonyesha kwamba bado kiwango cha bajeti inayotolewa, ule mgao wa bajeti unayotolewa kwa uh, kwa huduma za elimu na vilevile afya bado ni wa chini ikilinganishwa na kasi ya ukuaji wa watu hapa Uganda. Idadi ya watu inakua kwa kasi kubwa, lakini ule ugavi ule ule mgao kwa e, sekta hizo bado ni kwa chini. Naam, huyo ni uh, Musa Hassan mwanahabari akitueleza kile ambacho e, kimeelezwa na rais wa Uganda Yoweri Museveni katika hotuba yake kwenda kwa taifa eh, juu ya masuala mengi tu yanalo yanayolikumba taifa hilo hivi sasa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, tutakirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha Kwa Undani. Kibao kidogo cha burudani, kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo tunaelekea nchini Tanzania, ambapo tume ya uchaguzi NEC ya taifa hilo imesitisha ajira za muda iliyozitangaza kwa ajili ya shughuli ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura. Mei 30, 2019, NEK ilitoa tangazo la ajira hizo na kuwataka Watanzania wenye elimu ya kidato cha nne na umri kati ya miaka 18 na 45 kuomba nafasi hizo kupitia tovuti yao. Sifa nyingine zilizotakiwa ni uwezo wa kutumia kompyuta na awe hajawahi kutiwa mahatiani kwa kosa la jinai. Pia awe na uwezo wa kufanya kazi katika mazingira yenye usimamizi mdogo. Lakini kufuatia tukio hilo la kusimamisha uh, ajira hizi, upande wa upinzani umetoa malalamiko yao ukisema kwamba uh, kuna hila ambayo inaendelea na uvunjifu wa sheria kwa sababu Tume ya Taifa ya Uchaguzi inawajibika kisheria kuhakikisha kwamba inafanya maboresho ya daftari la kupiga kura. Uh, kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Zito Kabwe alizungumzia hili, alikadhalika John Mrema ambaye ni mkurugenzi wa itikadi na mambo ya nje wa chama cha Demokrasia na Maendeleo, uh, pamoja na mkuu wa itikadi na uenezi wa ACT Wazalendo Abo Shaibo, kwa pamoja wanaeleza haya lakini sasa hivi vyama vya siasa vimezuiwa kufanya mikutano ya hadhara na tume ya taifa ya uchaguzi iko kimya katika eneo hilo, ni nani ambaye ataenda kuhamasisha wananchi kujiandikisha? Kwa sababu ni wajibu wetu kusukuma wanachama wetu na wanachama wetu watarajiwa waweze kujiandikisha ili waweze kupiga kura, na ni haki ya kila chama kuweza kufanya hivyo. Kwa hiyo, kwa ujumla kuna haja kubwa ya ne Eh, kuitisha mkutano na viongozi wa vyama vya siasa vyote vyenye usajili wa kudumu ili tuweze kupata mwafaka wa swala zima hili la uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura. Sisi kama chama tunaitaka kwanza Tume ya Taifa ya Uchaguzi itangaze ratiba, ni lini itaanza kuboresha daftari hilo. Kwa hiyo, kwa hatua ya sasa, tunaitaka tume isiendelee kuvunja sheria kwa sababu kufanya hivyo ni kuendelea kuchezea sheria ya taifa ya uchaguzi. Kwa hiyo bila shaka eh, hii yumbisha yumbisha ya tume ya taifa ya uchaguzi inawanyima watu haki ya kuandikishwa, na ni ajabu sana tume inaghairisha kuandikisha eh, wapiga kura wapya, lakini kwa upande mwingine inaendelea na mazoezi ya uchaguzi wa watu eh, Uh, kutokana na marudio ya watu wanaohama kwenda CCM naam. Basi ni kutofuatia hivyo, nikamtafuta mchambuzi wa masuala ya kisiasa nchini Tanzania Deus Kibamba, na nikamuuliza, je, kile ambacho kinaelezwa na wanasiasa kutoka upinzani uh, ni kitu cha kusikiliza na kuwa na mashiko zaidi. Ni suala hili la Tume ya Taifa ya Uchaguzi eh, kuweza kuanza kuajiri watu kwa ajili ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura ni suala la kisheria. Kwa hivyo, eh, Watanzania wengi walikuwa wame wameanza kuipongeza tume ya uchaguzi kwa mambo mawili, baada ya tangazo hili la kutafuta e, kuajiri, kutaka kuajiri wataalamu wa, wa, wa uboreshaji wa daftari la, la kudumu la wapiga kura. Watanzania walifurahi kwa mambo mawili, kwanza, tume ya uchaguzi ni kwa mara ya kwanza katika miaka mitano iliyopita imeonekana this time around ilikuwa inataka kutekeleza sheria ya uchaguzi kama inavyotaka sheria ya uchaguzi inasema kwamba tume ya uchaguzi italazimika kuboresha daftari la wapiga kura mara mbili ndani ya miaka mitano. Kwa hivyo inapaswa tume ya uchaguzi, sio kujitakia, inalazimishwa kisheria iweze kufanya maboresho ya daftari la wapiga kura mara mbili katikati ya uchaguzi na uchaguzi. Kwa hivyo uchaguzi wa mara ya mwisho ulifanyika mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kwa hivyo ilikuwa ni jambo la kuipongeza tume kwamba inataka kufanya maboresho ya lile daftari, ingawa ni kwa kuchelewa, kwa kweli, kwa sababu kwa kawaida sheria ilikuwa imeweka hivyo kwamba e, baada ya uchaguzi huwa inatakiwa daftari liboreshwe, halafu kabla kidogo tu ya uchaguzi daftari liboreshwe tena. na sisi wengine tulikuwa tunadhani kwamba kwa kuwa tume imeanza kuboresha daftari mwaka huu elfu mbili na kumi na tisa, kwa kweli katikati ya mwaka, ingewezekana kabisa mara ya pili ya kuboresha daftari ikawa ni mwakani elfu mbili na ishirini, angalau kufikia mwezi wa nne, wa tano, wa sita. Ukiangalia tangazo hili ambalo watu wanaona kwamba kuna wasiwasi, pengine zoezi hili la kuboresha hilo daftari la kupiga kura lisifanyike katika namna ambayo watu wengi walipongeza hapo awali. Tangazo ukiliangalia, hawajasema wanasitisha moja kwa moja, wamesema wana mpaka pale watakapotangaza kwa kipindi kingine ambacho hawajaweka wazi vilevile vile. Sasa, kuna haja ya kuwa na wasiwasi kwamba hili halitofanyika ipo hofu ya aina mbili ambayo mimi naweza nikasema ni hofu ambayo ina uhalali. Moja, Tume ya Taifa ya Uchaguzi miaka mingi sana imekuwa ikifanya mazoezi yake kama haya ya kuboresha daftari la wapiga kura pasipo uwazi. Kwa hivyo, unakuta tume imekuwa ikiajiri, wakati mwingine unakuta kwamba watendaji wale wa tume, makamishna na wale waajiriwa pale Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kweli mekuwa wakitafuta watu hawa wa kuboresha daftari la wapiga kura kwa kutumia ndugu tu, ndugu yako ana mtoto amemaliza shule, basi mlete hapa aweze kuingia kwenye zoezi la uboreshaji wa daftari. Sasa hiyo ndo imekuwa ikitia hofu siku za nyuma kwamba kumekuwa hakuna mfumo wa uwazi wa kuajiri watendaji wa uboreshaji wa daftari. Safari hii tangazo la tume lilikuwa liko wazi, lilitangazwa kwenye vyombo vya habari habari na mitandao ya kijamii. Kwa hivyo, na na, na watu wakawa wameliona, watu wakawa wameanza kuomba kwa kutumia sifa. Jambo la pili, tangazo hili lilieleza sifa za watu watakao wanaoruhusiwa kuomba kuweza kuwa maofisa wataalamu wa uboreshaji wa daftari la wapiga kura, na niliona katika tangazo lile kuna sehemu ilisema, pamoja na sifa zote pia watu hawa waombaji wawe ni watu wanaoweza kutumia kompyuta na vifaa vya kielektroniki, kwa kuwa tume ya uchaguzi hivi siku hizi huwa inatumia tumia mfumo wa kikompyuta tunaita BVR, Biometric Voter Register. Kwa hivyo tangazo hili kwa mara ya kwanza lilikuwa linaiweka tume katika vitabu vizuri vya tume ambazo zinatumia uwazi katika kuajiri watendaji wake. Nakumbukeni hawa wapinzani na, na hili suala halitakiwi kuwa linalalamikiwa na wapinzani tu, suala hili linatakiwa linalalamikiwe na wananchi wote, wasomi wote kwamba tume za taifa za uchaguzi katika Afrika zinazokuwa zinaendesha mambo kwa uwazi ndizo tume ambazo huwa zinakuwa wananchi wanaimani nazo. Kwa mfano, nimetoka kuangalia uchaguzi wa Afrika Kusini. Uchaguzi wa Afrika Kusini sio kweli kwamba haukuwa na kasoro, ulikuwa na kasoro chache chache, lakini wananchi, wanasiasa, vyama vya siasa Afrika Kusini vinaiamini sana tume ya uchaguzi ya Afrika Kusini inayoitwa IBC kwa sababu ya kuendesha mambo yake kwa uwazi, ikiwemo namna ya kuajiri watendaji katika tume ya uchaguzi. Lakini sasa kwa ukiangalia hili swala lina uh, tunasubiri kuona tume ya taifa ya uchaguzi itafanya nini. Na kwa mwaka huu kuna uchaguzi huo wa serikali za mitaa, ambapo baadhi ya vyama vya siasa vimetangaza kwamba wao wanaona wana nia kabisa ya kutoshiriki. Uh, je, kwa muda ambao umesalia kwa mazingira ambayo yapo, kwa mazoezi ambayo yamepita yamepita siku za nyuma ya kuboresha daftari hili, muda uliobaki utatosheleza kweli kufanyika hili swala? Kuna shida kubwa ya usimamizi wa uchaguzi Tanzania. Shida kubwa inatokana na uandikishaji wa wapiga kura. Mazoezi haya ya awali kabla ya muda wa kampeni na uteuzi na kampeni kufika huwa ni mazoezi ambayo katika nchi zingine yanaweza yakifanywa vibaya yakatumika kama kigezo cha mtu kwenda mahakamani kupinga zoezi zima la uchaguzi. Sasa Tanzania, katika uchaguzi uliopita kabla ya uchaguzi wa elfu mbili na kumi na tano tulikuwa wadau wa uchaguzi tumekwisha kubaliana kwamba uchaguzi wa serikali za mitaa Tanzania usiendelee kusimamiwa na TAMISEMI, tawala za mikoa na serikali za mitaa, kwa kuwa TAMISEMI ni sehemu ya serikali. Kwa hiyo tulisema kwamba wadau tulikubaliana mambo mawili: moja, uchaguzi wa serikali za mitaa uanze kusimamiwa na Tume ya Taifa ya Uchaguzi kwa kuwa hicho ndio chombo pekee chenye utaalam wa mambo ya uchaguzi. Jambo la pili linalohusiana na hilo, tulikubaliana wadau wa uchaguzi kwamba kutokana na kwamba Tume ya Uchaguzi itakuwa ndiyo inasimamia uchaguzi wa serikali za mitaa katika uchaguzi, kuanzia uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa, basi daftari la kudumu la wapiga kura ndilo litumike kuweza kuendesha uchaguzi wa serikali za mitaa. Lakini hivi ninavyoona zoezi hili lilivyochelewa kiasi hiki na jinsi danadana zinavyoanza hivi sasa, kwamba tume ya uchaguzi imetangaza hilo zoezi, sijui nani ameifokea tume ya uchaguzi ikaamua kuahirisha tena zoezi zuri ambalo lina uwazi, ninachokiona Tanzania tutaingia tena kwenye mtego ule ule wa uchaguzi wa serikali za mitaa kutosimamiwa na tume ya taifa ya uchaguzi na daftari la kudumu la wapiga kura kutotumika kwa ajili ya uchaguzi wa serikali za mitaa. Nam huyo ni Deus Kibamba akielezea hatua e, ambayo hivi sasa imezua mjadala nchini Tanzania mara baada ya tume ya uchaguzi ya taifa hilo e, kueleza kwamba imesitisha ajira za muda ambazo zilikuwa zimetangazwa kwa ajili ya shughuli ya uboreshaji wa daftari la kudumu la wapiga kura. Ikumbuke Mei 30 neke ilitoa tangazo la ajira hizo na kuwataka Watanzania wenye elimu e, istahiki ya kidato cha nne wa ombe e, kwa ajili ya kufanya zoezi hilo, ambapo Tanzania kwa mwaka huu ina uchaguzi wa serikali za mitaa na uchaguzi mkuu utafanyika hapo mwakani elfu mbili na ishirini ukiwa ni uchaguzi wa rais wa bunge e, pamoja na madiwani. Hayo yakiendelea mpaka hivi sasa, kile kinachoonekana upande wa upinzani umeanza kulalamikia hatua hiyo licha ya kwamba tangazo la tume ya taifa ya uchaguzi lenyewe halijaweka bayana kwamba limesitisha uh, zoezi hili au linatarajia kufanya uh, baadaye zoezi hili, licha ya kwamba tarehe rasmi bado haijajulikana na bado kuna sintofahamu ambayo imetanda eh, katika suala hili. Kufika hapa, tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani eh, kwa siku hii ya leo kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nami na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hii leo tukuwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa washington dc ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu na tutaonana tena katika jukwaa hili msikose kwa nasi katika kipindi cha kumekucha hapo alfajiri saa 12 saa za afrika mashariki na VOA Express hapo saa kumi hadi hapo mimi ni abdu shakur abud nasema kwaherini rain, rain.