hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka washington dc assalamu alaikum mpendo msikilizaji popote pale ulipo ni saa 11 alfajiri saa za afrika kati saa 12 saa za afrika mashariki hapa studio inayokaribisha katika kumekucha afrika ni mimi abdu shakur abud na mimi hapa naitwa mkamiti kibayasi karibu katika matangazo ya nusu saa leo ni jumatatu juni kumi mwaka huu wa 2019 karibu sana ndani ya dakika 30, za kumekucha Afrika, hivi sasa tuna ripoti juu ya kuanza kwa mgomo wa kitaifa huko nchini Sudan. Je, wataweza kuwalazimisha wanajeshi kuachia madaraka? Manake kukiendelea hivi, na hali wanademokrasia wakipata hatamu uongozini, pengine hawa wana jenerali hawa wanajeshi waka wakawekwa mahakamani kwa uh, madhambi ambayo wameyafanya. Wabunge wa mashariki ya Kongo waitaka serikali kuomba msaada wa kigeni kupambana na waasi wa ADF wakisema jeshi limeshindwa kuwamaliza waasi. Vilevile, katika makala yetu ya jamii na maendeleo tutazungumza na ujasiriamali na uuzaji wa maua huko nchini Tanzania. Je, biashara yenye faida au la? Ni biashara ambayo ina faida na inatutoa katika maisha, na pia inakufanya unapiga hatua kimaendeleo, kwa sababu maua natural sasa hivi kwa hapa kwetu Tanzania yameshafahamika sana. Tunashukuru Watanzania wameelewa maana ya maua. Nam, hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika. Ni matumaini utabaki nasi hadi mwisho wa matangazo ambayo yanasikika kwenye tovuti yetu ya www VOA Swahili com. Lakini kwanza Mkamiti anatusomea taarifa habari. Polisi wa Sudan walifyatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Khartum wakati wa kampeni ya kutoheshimu utawala wa sheria inayodai jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Chama cha wafanyakazi wenye uweledi cha Sudan SPA, ambacho kinaongoza waandamanaji ambao ilichochea jeshi kumwondoa madarakani Rais Omar Al Bashir, kilieleza kwamba kampeni ya kutoheshimu utawala wa sheria itaendelea hadi baraza la jeshi litakapokabidhi madaraka kwa raia. Angalau waandamanaji wanne waliripotiwa kuuawa hiyo jana Jumapili. Waandamanaji waliweka vizuizi kwa kutumia magogo ya miti, matairi pamoja na mawe katika mji mkuu kaskazini mwa wilaya ya Bahari. Masoko na maduka yalifungwa katika miji na maeneo tofauti. Shahidi mmoja aliliambia shirika la habari la AFP kwamba waandamanaji waliozuia hata wakazi kwenda maofisini. Watu wenye silaha katika jimbo la Rivers lenye utajiri wa mafuta nchini Nigeria waliwateka wafanyakazi wawili raia wa Lebanon wanaosaidia kujenga barabara, kulingana na taarifa ya msemaji wa polisi Namdi Omoni alipolieleza shirika la habari la Reuters hapo jana. Aliongeza kueleza kwamba wafanyakazi hao walitekwa Ijumaa kutoka jengo moja la serikali ya mji wa Andoni. Omoni aliendelea kusema kwamba baadhi ya watu wanahojiwa na ana matumaini hadi usiku wa Jumapili huenda wakakaribia kuwapata walengwa wao. Utekaji katika eneo lenye utajiri wa mafuta la Delta, mahala ambapo jimbo la Rivers lilipo, ni jambo la kawaida. Mwezi Aprili, watu wenye silaha waliwateka wafanyakazi wawili wa kigeni kutoka jukwaa la kuchimba mafuta na kupelekea polisi nchini humo kuongeza usalama katika eneo hilo. Kura zinahesabiwa nchini Kazakhstan kufuatia uchaguzi wa rais uliokabiliwa na maandamano makubwa kuwahi kutokea katika taifa hilo la Asia ya Kati hapo jana, ambapo polisi waliokamata watu mia tano waliotaka uchaguzi kusitishwa. Hii ni mara ya kwanza kwa wakazi wa nchi hiyo kumchagua kiongozi mpya baada ya miaka thelathini baada ya kiongozi wa baada muda mrefu Nursultan Nazarbayev kuacha madaraka. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaripoti ifuatayo. Wapinzani walitoa wito kwa wapiga kura kususia uchaguzi huo, wakidai hautakuwa wa huru na haki, wakieleza kwamba ni uchaguzi usio halali unaopangwa kukabidhi madaraka kutoka kiongozi mmoja kimabavu hadi mwingine. Kufuatana na uchunguzi wa maoni, wakati wa upigaji kura ukiendelea, mgombea kiti cha rais aliyeteuliwa na rais anayeondoka madarakani Nazbayev, ambaye ni rais wa muda Kasim Jomat Tokayev anaonekana atapata ushindi wa asilimia sabini za kura akiwashinda wagombea wengine sita walioidhinishwa na serikali kugombania kiti hicho. Waandishi wa habari wanasema watu wengi waliokamatwa jana ni katika mji mkuu wa Nur Sultan na Almati. Rais wa muda Tokayev ameahidi uchaguzi utakuwa huru na wazi na kwamba ataendelea na sera za Nazarbayev akichaguliwa kuwa rais. Nazarbayev aliwashtusha wakazi wa Kazakhstan mwezi Machi alipotangaza bila kutarajiwa kwamba anajiuzulu kama rais baada ya kulitawala taifa hilo tangu kujitenga na Urusi na kujinyakulia uhuru wake mwaka 1991. Kazakhstan inafahamika kuwa na utajiri mkubwa wa mafuta na gesi, lakini na rekodi mbaya ya haki za binadamu. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia ndani ya matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili alidai kwamba Mexico kwa miaka mingi haijashirikiana ili kuzuia wimbi la wahamiaji wanaosafiri kupitia kwenye mpaka wa Mexico na kuingia Marekani, lakini anaamini hivi sasa mkataba mpya utazuia tatizo hilo. Hata hivyo, kiongozi huyo wa Marekani alionya kwamba kama kwa sababu zozote zisizojulikana, Meksiko haizuii miminiko ya wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoelekea kaskazini kuingia Marekani, basi Marekani inaweza kurejea tena msimamo wake wa awali wa kuweka ushuru kwa bidhaa za Meksiko zinazoingizwa Marekani. Trump aliongeza kusema lakini hadhani kama hilo ni muhimu. Mkataba uliotangazwa Ijumaa unatoa wito kwa Mexico kupeleka wanajeshi elfu sita kwenye mpaka wake na Guatemala ili kuzuia mmiminiko wa wahamiaji, wakati Marekani ikipewa uwezo mpya wa kuwalazimisha wanaotafuta ukimbizi kukaa Mexico wakati kesi zao zinashughulikiwa Marekani. Waziri wa fedha wa Marekani, wa wa Marekani Steven Mnuchin alieleza Jumapili kwamba rais Trump atakuwa na furaha kuongeza kodi kwa bidhaa zaidi zinazoingia Marekani kutoka China kama hatofikia mkataba wa biashara na rais wa China Xi Jinping. Marais wote wawili wa wamepangiwa kukutana baadaye mwezi huu kwenye mkutano wa kundi la G20 nchini Japan. Mnuchin alikiambia kituo cha televisheni cha CNBC kwamba wamefanya mafanikio kadhaa na anafikiri wana mkataba uliokamilika kwa asilimia tisini. China ilitaka kurudi nyuma kwenye vitu kadhaa, madai ambayo China inakanusha. Mnuchin aliendelea kueleza kwamba wamesitisha mashauriano na hatua ijayo inategemea mkutano wa Rais Trump na Shi huko Osaka kwenye mkutano wa viongozi wa mataifa yenye uchumi mkubwa wa G20 hapo Juni 28 hadi 29. Trump tayari ameshaweka ushuru kwa bidhaa za China zenye thamani ya dola bilioni 200, lakini hivi sasa anafikiria kuongeza kodi kwa bidhaa yenye thamani ya dola 325 bilioni. Hiyo itajumuisha takriban kila kitu China inachosafirisha kuelekea Marekani. Nchi hizi mbili zenye uchumi mkubwa duniani zimekuwa na tofauti kwa miezi kadhaa juu ya mkataba wa biashara lakini hawakuweza kufikia makubaliano. kumekucha afrika matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc baada ya taarifa hiyo ya habari hivi sasa tunakuletea habari yenye uzito ambayo inatupeleka wapi huko mkamiti ni nchini sudani msikilizaji kama ulivyosikia hivi punde tu kutoka kwenye habari zetu za dunia huko Sudani, chama cha wafanyakazi wenye uweledi SPA kilichoongoza maandamano tangu Disemba mwaka jana hadi hatimaye kumwondoa madarakani kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir kimebadili mbinu na kuitisha mgomo wa kitaifa hadi wanajeshi waondoke madarakani. Sasa, Abdushakur, kuna dalili zozote mbinu hii itaweza kufanikiwa kwa watu hao? Kwa hakika mkamiti, viongozi wa SPA wanasema kampeni yao ni kuwataka raia kutoheshimu utawala wa sheria na kutokwenda kazini na kufunga shughuli zote hadi pale wanajeshi watakapokabidhi madaraka kwa raia. Basi hapo jana, siku ya kwanza ya kazi Sudan, mgomo wa kitaifa ulianza na mji mkuu wa Khartum ulikuwa mtupu kwa sehemu kubwa. Wakuwa wapinzani na wa chama cha SPA walitoa wito kwa wafanyakazi kutokwenda kazini baada ya wanajeshi kuwavamia waandamanaji waliopiga kambi mbele ya wizara ya ulinzi na makao makuu ya jeshi siku ya Jumatatu iliyopita na kusababisha vifo vya karibu watu mia moja kumi na tatu. Serikali inadai ni watu sitini na moja pekee waliouliwa. Ingawa kwa sehemu kubwa kila kitu kilikuwa tulivu hapo jana, lakini polisi walipambana na waandamanaji waliokuwa wanajaribu kufunga njia zote kuu kuingia Khartum na kuwazuia wafanyakazi kwenda kazini, na watu watatu wanasemekana waliuawa hapo jana. Waandamanaji walizungumza na waandishi wa habari, hawakutaka majina yao kutajwa. Na mmoja wao aliliambia shirika la habari la Reuters kwamba hawaitaki serikali hii ya kijeshi. Watu hawawezi kutawaliwa kwa nguvu, na mimi sizungumzi kama mwananchi wa upinzani au mtu anayeunga mkono serikali, lakini kama mwananchi, na sisi hatutaki serikali hii. Na kama unavyoshuhudia barabara zipo tupu na maduka yamefungwa. Mimi binafsi ninataka serikali ya kiraia. Muungano wa upinzani na viongozi wa maandamano walikuwa na duru kadhaa za mazungumzo na baraza la mpito la kijeshi, lakini mazungumzo yalivunjika pale wanajeshi walitaka kuwa na thuluthi mbili ya wajumbe katika baraza la pamoja na kiraia na kukataa raia kuliongoza baraza hilo. Mgomo huo unaweza kusababisha upungufu mkubwa wa chakula, lakini wafanya biashara wa mikate wanasema wataendelea kuoka mkate kuwasaidia waandamanaji. Wakuu wa jeshi wamesitisha mawasiliano ya mtandao kujaribu kuzuia waandamanaji kuwasiliana, lakini mwandamanaji mwingine asiyetaka jina lake kujulikana anasema imewasaidia sana Ukata mtandao wa intaneti kwa hakika umewasaidia watu kutokwenda kazini, lakini vilevile wananchi wa Sudani wamekuwa na jukumu muhimu ili amri ya kutoheshimu utawala kutekelezwa kwa njia inayostahiki, na hivyo kwa siku ya kwanza ninadhani ni mafanikio ya asilimia mia tatu. Waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alikuwepo Khartum siku ya Ijumaa kujaribu kupatanisha pande zote mbili katika mzozo huo, akizungumza na kila upande katika kikao tofauti, na alitoa wito kwa wajumbe kuonyesha ushujaa ili kuweza kutanzua tofauti kati yao. Ujumbe wa upatanishi ukiongozwa na balozi Muhamed Darir kumwakilisha waziri mkuu Ahmed na Umoja wa Afrika unaendelea na juhudi za upatanishi hivi sasa. Mashirika kadhaa ya ndege za kimataifa yamesitisha safari zake hadi Khartum kuanzia jana na hivyo kusababisha wasiwasi miongoni mwa wasafiri na kuacha abiria kadhaa katika hali ya kutojua la kufanya hapo jana, na haijulikani lini safari za ndege zitaanza tena. Asante sana Abdu Shakur kwa ripoti hiyo kutoka Sudan. Na wakati huu wa mwenzangu Meri Mgawi amezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa Profesa David Monda akiwa Johannesburg, Afrika Kusini, na kumuuliza kwanza nini maoni yake kuhusu hali ilivyo nchini Sudan. Kwa hivyo kwa wakati huu inaonekana jeshi wameamua au wametoa uamuzi ya kwamba hawa wanaharakati wa kidemokrasia lazima wabanwe. Manake wangependa mambo yaendelee mbele na serikali ya kijeshi iweze kujiendeleza, uh, nchini Sudani. Wachambuzi wengine wanasema kwamba wakati wanaharakati hao wanaopenda utawala wa kiraia walipofanya harakati zao kumng'oa Bashir, jeshi lilisaidia ndio, lakini walikuwa na lengo la kutaka utawala wa kiraia. Je, wee unaonaje? Ni kweli? Uh, mimi sifikiri, kwa maoni yangu ya kwamba jeshi haswa lilipenda uongozi wa kidemokrasia. Tusisahau ya kwamba Omar al-Bashir amekuwa uongozini kwa miaka mingi na hatima yake ya kuweza kuwa madarakani ilikuwa kwa mapendekezo ya serikali ya kijeshi au wanajeshi. Kwa hivyo mahali ambapo jeshi iliamua ya kwamba bwana Bashir lazima apige kalamu, basi ilionekana ya kwamba bwana Bashir, eh, aliondo- aliondoka madarakani, na kwa wakati huu ni wanajeshi ambao wako mamlakani. Wakati huu ni hali hatari kule Sudan manake wanajeshi hawangependa wanademokrasia wapewe mamlaka zaidi, manake kukiendelea hivi na hali wanademokrasia wakipata hatamu uongozini, pengine hao wanajenerali hao wanajeshi wakawekwa mahakamani kwa uh, madhambi ambayo wameyafanya. kwa hivyo kwa wakati huu inaonekana ya kwamba jeshi ingependa kudhibiti hali uh, ya kisiasa uh, Sudan, na iweze kuendeleza masuala ya kisiasa kwa mabavu. Hawa wawili sasa hawaelewani nini kifanyike. Basi tunaona Jumapili maduka yamefungwa, watu wamezuiwa kutoka nje, hata kwenda kazini. Ni wakati sasa dunia nzima kuinuka na kuisaidia Sudan ni vigumu eh, kwa wakati huu, maanake tunajua madola makuu kama Marekani eh, kama umoja wa Ulaya eh, wamekuwa wakiipiga eh, serikali ya Omar Al Bashir kalamu eh, kwa wakati huu ni kama ni kwamba eh, serikali ya kidemokrasia haiwezi kutia nanga kule eh, Sudan. Tusisahau ya kwamba kwa mataifa mengi kama Sudan eh, historia ya kidemokrasia haipo. Kwa hivyo uh, kukiwa na pengo kwenye madaraka, mara nyingi ni jeshi ambayo huwa inaingilia kati na kuweza kuleta au kudhibiti hali ya kisiasa kwa mataifa haya. Ni Profesa David Monda, mchambuzi wa masuala ya kisiasa, akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Johannesburg, Afrika Kusini. Nam ni Kumekucha Afrika, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington DC na Mkamiti basi anatusomea habari zaidi za dunia. Milio ya risasi ilisababisha vurugu katika mitaa ya Port-au-Prince, mji mkuu wa Haiti jana Jumapili, na mtu mmoja aliripotiwa kuwawa wakati maelfu walipoandamana dhidi ya rushwa serikalini Wanaharakati wa Petro Challenger na wafuasi wao wanadai rais Juvenel Mois ajiuzulu kufuatia shutuma za wizi na matumizi mabaya ya fedha za serikali. Wanaapa kuendelea kuandamana mitaani hadi matakwa yao yanatelekezwa. Waandamanaji walifanikiwa kufika karibu mita hamsini na makazi binafsi ya Mois yalipo katika kiunga cha mji mkuu kwa mara ya kwanza tangu mifululizo ya maandamano ya kupinga rushwa ilipoanza. Polisi waliwazuia kukaribia na waliweka maafisa wa ziada mbele ya nyumba ya rais <mulia> Nam natukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba wabunge huko Kivu Kaskazini, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wanasema operesheni za kijeshi dhidi ya waasi wa ADF katika misitu ya Beni zimeshindwa kufaulu na leo ni muhimu kwa serikali ya Kinshasa kuomba msaada wa kijeshi kwa nchi, kutoka nchi jirani ambazo zina uzoefu wa kupambana na magaidi na waasi. Oster Malivika ana ripoti kamili kutoka Goma. Sisi kama wabunge tunaona kama operesheni za kijeshi ndani ya maeneo ya Beni hazifaulu kwa sababu mauaji yanaendelea. Akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika mji wa Goma baada ya waasi kushambulia vijiji kadhaa pabeni, Paluku Ngaha Ngondi, mbunge kutoka wilaya ya Beni Owicha, asema jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na MONUSCO wameshindwa katika operesheni za kuwasaka waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF ambao wanaua watu kila siku pabeni. Nasema hivi kwa sababu jeshi ya Kongo imeshindwa imeona, tangu mwaka elfu mbili na kumi ndiyo hiyo tatizo imeanza mpaka sasa. Jeshi ya Kongo imeanzisha mapambano huku lakini haifanikiwi, na raia wanaendelea kufariki, miji inaendelea kubomoka, watu wamekuwa wakimbizi, maisha imekataa, watu wamekuwa wajani, watu wame, watoto wamekuwa mayatima hawana namna lolote ya kufanya shule kwa sababu hawana mtu atawasaidia hata serikali haiwasapoti. Ni kusema raia ya Beni imeachiliwa. Wabunge hao wamesema kwamba MONUSCO, yaani jeshi la kulinda amani la Umoja wa Mataifa, nao umeshindwa. SKADF anaweza kuona nguvu kupita ya nani ya Kongo ya ya, ya mzima na lazima waandikie baraza la Umoja wa Mataifa kwamba wameshindwa kumaliza makundi ya waasi jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo watu wanachinjwa kama mbuzi kama ng'ombe kila siku ndani ya maeneo ya Beni. Ni mambo ya haya kuona, kama jeshi ya Umoja wa Mataifa inaweza shindwa kabisa kumaliza mauaji ya kinyama ndani ya nchi yetu Kongo, hususan ndani ya maeneo ya Beni. Wananchi katika muji wa Beni nao walalamikia usalama ambao umeanza kudidimia kwa mara nyingine, baada ya miezi miwili ya ukimya. Manake, nalu, anatutokea fasi yote adui tunakosa kama iko wapi na tunapenda watuoneshe mwangaza kwenye nalu iko natutokea vrema. Akina mama waliotegemea uchaguzi wa rais mupya nao waanja kata tumaini kutokana na mauaji ya Beni. Mulisema msae tuvote tunapata amani, tuna, tuna, tuna, hatukupata amani. Mwishoni mwa wiki hii vijana wa Lucha wakiungana na raia waliandamana katika sehemu mbalimbali za Beni. Wanajeshi wiko hata wamajimaji wiko, lakini tunateseka sana me, kunakuwa kama hakuna hata jeshi hata moya hapa Mruangoma na Kalonga Kalongoni, hasa maeneo ambako watu wamekuwa wakiuliwa na vilevile vile katika barabara za Beni kupinga mauaji ambayo yameanja kwa mara nyingine. Rais mpya Felix Chisekedi aliahidi kuweka kambi ya jeshi katika mji wa Beni kupambana na waasi wa ADF lakini hadi bado hajatekeleza ahadi yake. Oser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma. Karibu kwenye jamii na maendeleo. Jina langu ni Rahabu Fredi, na kusihi ambatana nami mwanzo hadi mwisho. Leo tunaangazia ubunifu wa mikono yako mwenyewe, jinsi gani unavyoweza kukusaidia kupiga hatua kimaendeleo, na mengi yataelezwa hapa na mbunifu wa kutengeneza maua, kwa jina naitwa Angel Vedastoriza mimi ni mjasiriamali nauza maua fresh. Ukisema tu unauza maua, mtu mwingine amekaa huku anasema, <clears> hivi <throat> ni biashara gani kweli inaweza kuendesha maisha? Yeah, nikisema kuuza maua ni biashara ambayo ina faida na inatutoa katika maisha, na pia inakufanya unapiga hatua kimaendeleo, kwa sababu maua natural, sasa hivi kwa hapa kwetu Tanzania yameshafahamika sana. Tunashukuru Watanzania wameelewa maana ya maua, pia kuna watu wa mataifa mbalimbali wazungu, Wahindi, Waarabu, wote hao pia ni wateja wetu uh -huh. Sasa unavyomwambia tu mtu inatutoa kimaisha, anakuwa haelewi kipato kinakuwaje. Kwa kawaida kawaida, kwa siku naweza kuingiza laki mbili, laki tatu, nategemea na siku hiyo umeamka vipi. Kama umeamka vizuri ukapata oda nyingi kutoka kwa wateja, naweza ukafikisha mpaka mpaka laki saba hata milioni naweza kafika, nategemea na oda uliopata, milioni kwa siku moja? Ya yeah, milioni kwa siku moja. Swala la kazi yako, ni nini hasa unafanya katika haya maua fresh? Tunatengeneza maua ya aina mbalimbali mbali, kutokana na aina ya shughuli au aina ya tukio. Kwa mfano, tuna maua ambayo tunatengeneza kwa ajili ya kupeleka maofisini ambayo tunayatengeneza kila wiki siku ya Jumapili kwa ajili ya Jumatatu kuyasambaza kwenye maofisi mbalimbali, yawe ya kiserikali au ya watu binafsi. Ukiingia katika mabenki, ukiingia katika ofisi unakuta kuna ua fresh, ni kazi zetu za mikono. Pia kuna maua ya let's say, mtoto amezaliwa, aye wa kike wa kiume, kuna maua tunatengeneza, wateja wanatoa oda, wanapeleka hospitali kwa ajili ya kumpongeza mama aliyejifungua yule mtoto. Pia kuna maua ya kupongezana kama kuna graduation kuna maua ya kwenda kuwapokea wageni. Hali kadhalika kuna maua ambayo tunatengeneza kwa ajili ya misiba. Misiba yetu sisi, upande wa Wakristo, wanaweka maua fresh kuanzia nyumbani, kanisani, mpaka kumalizia makaburini. Changamoto gani zinakukabili katika shughuli yako hii ya kupiga hatua kimaendeleo? Mtu anaweza mteja akakupa oda ya ua, anakuwa labda hajatoa hata advance, na anaweza akagairi kulichukua lile ua. Alafu changamoto nyingine ni Unajua maua ni bidhaa kutoka Nairobi kwa hiyo tunapata changamoto kwenye usafiri, linafika. Lina, linafika limeiva. Tulikuwa tunapata kutoka Arusha ila baadhi ya mashamba mengi yamefungwa, yamebakia ya ya mashamba kama mawili tu. Unakuta maua yanayotoka Arusha atoshelezi, labda gharama zimekuwa kubwa kwa sababu lile ua linaoteshwa kila kitu kinatoka nje, kuanzia mbolea yake, kila kitu, madawa yanatoka nje. Yakifika bandarini yanakaa sana bandarini, huku ule mmea ambao umeotoshwa utakaopate mbolea kwa muda fulani unakuta shamba linaharibika. Mi naona walegeze masharti, wapunguze viwango vya ushuru. Lakini bado hujakata tamaa, unaendelea. Unakabili vipi changamoto hizo? Siwezi kukata tamaa kwa sababu ya changamoto tunakabiliana nazo, unahesabu ni mojawapo ya hasara. Unajitahidi kuongea nayo yule anaye kupakilia mzigo, ajitahidi kuambia wanapoweka mzigo kwenye buti, wasiweke karibu na engine. Juhudi za maendeleo zinafanywa na watu mbalimbali mbali, akiwemo Angel lakini bado baadhi yao wana kilio cha kwao. Wauza maua wanasema hawana eneo rasmi. Tupate sehemu maalum ya kuuzia maua. Kwa sasa hivi tunajiita tuko na Manga, lakini hii sehemu si rasmi, tuko mmoja ndani mwingine nje. Angel anao ujumbe wake kwa jamii inayohitaji maendeleo. Kwa sasa napenda kuambia wasikilizaji wote kwamba hii karne ni ya kufanya kazi kwa hiyo tunapaswa tufanye kazi. Nimeweza kununua viwanja, nina gari, nina mashamba ambayo imetokana na chanzo kikubwa ni biashara hii ya maua. Natumai msikilizaji umejifunza mengi kupitia maelezo ya Angel, na anasema kwa mikono miwili anakukaribisha kama unahitaji kupata ujuzi wa ubunifu wa kutengeneza maua akiwa na manga jijini Dar es Salaam. Mimi sina la ziada kutoka Jamii na Maendeleo. Jina langu ni Rahab Fredi, VOA. Nam wapenda wasikilizaji, hiyo ilikuwa ni Jamii na Maendeleo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kume kucha Afrika. Usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi na nusu VOA Express, pamoja na matangazo yetu ya televisheni ya Duniani Leo jioni ya leo saa moja unusu, ambapo tutazungumza ripoti mbalimbali, na usikose kuchangia katika Facebook kutoa maoni yako na kufuatilia ripoti tunazotoa kwenye mtandao na hapo Facebook. Basi hivi sasa naona muda unakamilia kumalizika, nampisha mkamiti kibayasi kutusomea muhtasari habari kabla ya kuondoka hapa studio. Maelfu ya wakazi wa Hong Kong wa rika na tabaka mbalimbali za maisha waliandamana jana Jumapili katika maandamano makubwa kuwahi kushuhudiwa kwa miaka kadhaa ili kupinga mswada wa sheria ambao utaruhusu watu kusafirishwa hadi China bara ili kukabiliwa na mashtaka. Polisi wa Sudan walifyatua gesi ya kutoa machozi kuwatawanya waandamanaji katika mji mkuu wa Khartum wakati wa kampeni ya kutoheshimu utawala wa sheria inayodai jeshi kukabidhi madaraka kwa raia. Watu wenye silaha katika jimbo la Rivers lenye utajiri wa mafuta nchini Nigeria waliwateka wafanyakazi wawili raia wa Lebanon wanaosaidia kujenga barabara, kulingana na taarifa ya msemaji wa polisi Namdi Omoni alipolieleza shirika la habari la Reuters hapo jana. Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili alidai kwamba Mexico kwa miaka mingi haijashirikiana ili kuzuia wimbi la wahamiaji wanaosafiri kupitia kwenye mpaka wa Meksiko na kuingia Marekani, lakini anaamini hivi sasa mkataba mpya utazuia tatizo hilo. Hata hivyo, kiongozi huyo wa Marekani alionya kwamba kama kwa sababu zozote zisizojulikana, Meksiko haizuii miminiko wa wahamiaji wa Amerika ya kati wanaoelekea kaskazini kuingia Marekani, basi Marekani inaweza kurejea tena msimamo wake wa awali wa kuweka ushuru kwa bidhaa za Meksiko zinazoingizwa Marekani. Waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin alieleza Jumaapili kwamba Rais Trump atakuwa na furaha kuongeza kodi kwa bidhaa zaidi zinazoingia Marekani kutoka China. Asante sana Mkamiti kwa muktasari wa habari, unatukamilishia Kumekucha Afrika kwa leo, siku ya Jumatatu. Ni matumaini utakuwa pamoja nasi hapo kesho tena katika matangazo haya haya ya saa moja, saa nusu saa. Kwa niaba wenzangu wote waliosikika hapa studio, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema mchana mwema, kwa herini.