219 hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, tukitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu kwa matangazo ya jioni, saa moja na nusu saa za Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu saa za Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa sita na nusu mchana. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi jina langu Harizon Kamau. Tunasikika kupitia redio na internet kwenye www VOA swahilicom masafa ya 175 VOA FM Nairobi, Kenya, redio zetu shirika ikiwemo, Radio Citizen Kore nchini Kenya, Radio Free Africa kote kwenye maziwa makuu, na Vision Sala Radio Bukavu DRC. Karibuni <muchos> Kati ya yale utakayosikia kwenye matangazo haya ni kwamba wafuasi wa mwanasiasa wa DRC Moise Katumbi watangaza maandamano kote nchini humo kuanzia kesho, baada ya serikali kumzuia tena kutua Goma. Na sisi tunasema tro, setro, nazani tumepiganisha vita ili nchi yetu iokolewe, lakini tunaona kama sistemu ya kubona kabila ndio Felix anavaa sasa, na hatutaitika. Basi nchini Uganda sasa ni kosa la uhalifu kutoa ama kumpa mtoto wa ombaomba omba, omba barabarani pesa au chakula. Ukikamatwa okay, basi kwa ukarimu wako utafungwa miezi sita gerezani. Lakini je, hatua hiyo ya serikali imepokelewa vipi? Sera nzuri, sheria nzuri, lakini utekelezaji ndio linakuwa tatizo. Kwa hivyo kwangu mi naona ni jambo ambalo halitawezekana. Kabla ya kusikiliza habari hizo na nyingine nyingi kutoka kwa waandishi wetu, Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Bunge la Ethiopia kwa mara ya pili limeahirisha shughuli ya sensa ya kitaifa kutokana na kile imekieleza ni sababu za kiusalama, jambo ambalo linaonekana kuhujumu hadhi ya uchaguzi wa kwanza chini ya Waziri Mkuu mpya Abi Ahmed aliyeleta mabadiliko makubwa nchini humo. Ethiopia inatarajiwa kufanya uchaguzi mwaka ujao na kama umuhimu wa kufanya hesabu ya watu ili kuweza kutathmini maeneo bunge. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mabunge yote mawili nchini humo mapema leo yameahirisha shughuli hiyo kwa mara, kwa mwaka mmoja zaidi kutokana na kuzuka kwa mapigano ya kikabila yaliyokosesha makazi takriban watu milioni 2.4 kulingana na takwimu za Umoja wa Mataifa. Maduka, mabasi, pamoja na shughuli za kawaida zimeendelea leo kwenye mji mkuu wa Sudan, ikiwa siku ya pili ya maandamano ya raia ya kitaifa yanayoshinikiza jeshi kubadili na kukabidhi utawala wa uongozi kwa raia baada ya kuondolewa madarakani kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir mwezi Aprili kwa mujibu wa shirika la habari la AFP, maandamano hayo yanafanyika wiki moja tu baada ya msako uliofanywa mjini Khartoum na kusababisha darzeni ya watu kupoteza maisha. Watu wanne waliuawa jana Jumapili, ikiwa siku ya kwanza ya kampeni mpya. Waandamanaji walifunga barabara kadhaa mjini humo, huku jeshi likiapa kuondoa vizuizi na kurejesha hali ya kawaida. Majenerali wa kijeshi wanaoshikilia madaraka wamelaumu waandamanaji kutokana na ukosefu wa usalama kote nchini na hasa kwenye mji mkuu wa Khartoum. Na wafuasi wanaopigania uhuru wa habari nchini Malawi wametupilia mbali amri ya serikali ya kusitisha vipindi vyote vinavyohusisha wasikilizaji kupiga simu moja kwa moja. Mamlaka ya mawasiliano ya Malawi ilitoa amri hiyo Ijumaa iliyopita ikisema kuwa ina wasiwasi kwamba matangazo ya aina hiyo yanaweza kuchochea kasia zaidi baada ya uchaguzi nchini humo. Meri Mgawe anaisoma taarifa kamili. Mtangazaji wa redio moja binafsi nchini Malawi ijulikanayo kama Capital Radio Station anasoma taarifa za ujumbe wa simu kutoka kwa wasikilizaji. Kituo hicho cha redio ni maarufu kwa matangazo ya moja kwa moja yanayohusisha wasikilizaji kuhusu masuala ya siasa na jumuia lakini amelazimishwa kuwasiliana na wasikilizaji kwa kutumia mitandao ya kijamii Ijumaa, mamlaka ya mawasiliano ya Malawi, MAKRA, iliamuru watangazaji wote kuacha mara moja matangazo ya aina hiyo. Mkurugenzi wa kituo cha Capital Radio anasema uamuzi huo wa serikali umeharibu matangazo yao kwa kiasi kikubwa. Hata hivyo, MAKRA imesema baadhi ya watangazaji wanafanya kazi zao bila kujali wala kufuata taratibu za uandishi. Wiki iliyopita wafuasi wa upinzani waliokasirishwa na kuchaguliwa tena kwa rais Peter Mutharika walipambana na polisi waliotumia gesi ya machozi kutuliza ghasia. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, tunapoendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump leo kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Marekani imetia saini kile alichokiita makubaliano muhimu kati yake na Mexico kuhusiana na uhamiaji na usalama wa mpaka. Bila kutoa maelezo zaidi, ameongeza kusema kuwa hatua iliyopigwa imekuwa ikitakiwa na Marekani kwa miaka mingi. Hata hivyo, amesema hatua hiyo ni lazima iidhinishwe kwanza na bunge la Mexico na kutishia kuwa iwapo hilo halitafanyika, basi huenda akarejea pendekezo lake la awali la kuweka ushuru mpya kwa bidhaa kutoka nchini humo. Taarifa za leo ni kufuatia makubaliano yaliyotangazwa Ijumaa yakiitaka Mexico kupeleka wanajeshi elfu sita kwenye mpaka wake na Guatemala ili kuzuia wimbi la wahamiaji. Makubaliano hayo wa pia yanaipa Marekani mamlaka ya kuwalazimisha waomba hifadhi kubaki Mexico wakisubiri maombi yao kujibiwa. Wataalam wa masuala ya kidiplomasia ya kimataifa wanasema kwamba maafisa wa serikali ya China wanaiona hatua ya Marekani ya kuuza ndege zisizo na rubani za thamani ya dola bilioni 47.9 kwa nchi za kusini mashariki mwa China kama tishio kwa azma ya China kuendelea kudai umiliki wa eneo linalozozaniwa la bahari ya South China. Wizara ya ulinzi ya Marekani ilisema mwishoni mwa mwezi jana kwamba kampuni ya Marekani ijulikanayo kama Isitu itauza droni za Scan Eagle kwa Indonesia, Malaysia, Ufilipino na Vietnam. Nchi zote nne zimekuwa zikilumbana na China kuhusu umiliki wa eneo hilo ulio na utajiri mwingi wa madini. Ingawa Marekani haidai umiliki wa eneo hilo la takriban kilomita milioni 3.5 mraba lililo kati ya Hong Kong na kisiwa cha Buneo, Washington bado ingependa libaki wazi ili kutumiwa na jumuiya ya kimataifa hususan kwa shughuli za kijeshi. China inadai umiliki wa asilimia 90 ya bahari hiyo na hata imebuni visiwa vidogo vya kutumiwa na wanajeshi wake. Beijing ina nguvu kubwa za kijeshi ikilinganishwa na nchi zote nne za kusini mashariki mwa Asia. Na takriban watu 95 wameuawa mapema leo katikati ya Mali baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia kijiji kimoja huku akichoma nyumba zao. Mwanahabari kutoka eneo hilo ameambia VOA idhaa ya Kifaransa kuwa shambulizi lililenga kijiji cha Sobanetu karibu na mji ulioko katikati mwa Mali wa Mopti, akiongeza kusema huenda idadi ya vifo ikapanda hadi zaidi ya mia moja. Ripoti za mwanzoni zinasema kuwa kijiji hicho kinaishi watu wa kabila la Dogon na kwamba huenda walishambuliwa na wapiganaji kutoka kabila la Fulani. Hali ya taharuki imetanda kwa miaka mingi kati ya Dogon ambalo, ambao ni wakulima na Fulani ambao ni wafugaji. Machi 23 takriban Wafulani 160 waliuawa baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia kijiji cha Ogasogu ambapo wawindaji kutoka kabila la Dogon walilaumiwa kutekeleza Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC, Marekani. Matangazo haya pia yanapatikana kupitia mtandao wa www.voaswahili.com. Tuelekee jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC. Wafuasi wa mwanasiasa Moise Katumbi wametangaza maandamano ya nchi nzima kuanzia kesho Jumanne, baada ya Katumbi kuzuiliwa tena kuzuru Goma, Kivu Kaskazini. Ndege yake Katumbi imezuiliwa kutua mji huo alikokuwa anasubiriwa na wafuasi wake, ikiwa ni mara ya pili maafisa wanafanya hivyo, wakisema hakuwa na kibali cha ndege yake kutua, kando na kumzuia kuzuru maeneo mengine ya nchi. Kutoka Goma anaripoti Hoster Malvika. Wafuasi wa mwezi Katumbi, kiongozi wa upinzani jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sasa wamesikitishwa kuona kwamba kiongozi wao aendelea kuzuiliwa kutembea katika nchi yake, hasa kutembelea Goma, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Patrick Mundeke ni mshauri wa Katumbi kwenye maswala ya vijana. Sasa wanamzuia mzee Katumbi tena, helasi kukuja mara yingine, na sisi tunasema tro se tro Nadhani tumepiganisha vita ili nchi yetu iokolewe, lakini tunaona kama sistemu ya kubona kabila ndiyo Felix anavaa sasa. Hatutaitika hata, hatafika kwa sababu amemuima autorisation ya kushuka tena Goma inavizina. Sasa tutaanza tangu kesho kuandamana ndani ya hii nchi hadi tutahakikisha kama huyo Felix ameweka pembeni na mtu ameshinda ame kura amekamata ame kura za kwake. Katumbi alisubiriwa tangu asubuhi kwenye uwanja wa ndege na vile uwanja wa divoluka ambako angehutubia wananchi hapa katika muji wa Goma, wananchi, baada ya kubaki nje ya nchi yake kwa miaka mitatu. Kizerbo Watevwa ni mbunge kutoka upinzani. Hii kumzuia Katumbi Moise, anaogopwa hivi. Wale watu ambao wanakuwa kwa utawala kwa sasa wanamwogopa, na ndiyo hawataki aweze kutua Goma na sehemu zingine. Kwa sababu raia wote wa Kongo wanapenda Mois Katumbi. Maelfu ya wananchi kila mmoja akiwa na picha ya Katumbi walionekana barabarani. Mimi naweka jina Katumbi kwenye kichwa changu, kwa mimi minamupenda, niko mtoto wa Nokivu. Mimi minafurahia sana, hata kukiwa ulinzi mkali wa polisi. Felika Nanga ni mmoja wa wafuasi wake Mois Katumbi. kama tuko hapa kuongoja presidenti wetu Moise Katumbi, sapwe ni kwa ajili ya kuweza kuonesha watu wote ya Goma na North Kivu yote ya kwamba ni huyu ndiye aliyestahili kuwa rais wetu Moise Katumbi ni anayefaa kuwa raisi wetu. Serikali inasema kwamba Katumbi hakuomba ruhusa kwa serikali ya kutembelea Goma na ndege yake binafsi na vile sababu za safari zake eneo la mashariki mwa Kongo. Hii ni mara ya pili Katumbi kuzuiliwa kuja Goma. Sasa watu wanapenda wamuone, wamsikilize iko na mambo mengi ya kuambia na miaka tatu alikuwa nje, na vitu anaweza kuwasumulisha juu ya kuwapatia accent, pengine sababu za kisiasa, ama japokuwa ni marafiki pamoja na rais mpya Felix Chisekedi kwa sababu wote walikuwa katika upinzani. Kwa dakika za mwisho, wafuasi wa Mwezi Katumbi ambao walikuwa kwenye uwanja wa ndege wamesema kwamba hawataondoka hadi serikali iwaelezeye ni kwa nini kiongozi wao amezuiliwa katika mji wa Kinjasa, japokuwa katiba ya Kongo inampa ruhusa raia kutembelea sehemu anapotaka bila hata ruhusa ya serikali. Joser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo Washington DC. Idara ya kupambana na rushwa nchini Pakistan imekamata rais wa zamani Asif Ali Zadari kutokana na shutuma za kuhusika kwenye biashara haramu ya mzunguko wa mamilioni ya dola. Zadari ambaye sasa hivi ni mbunge anatuhumiwa kwa kufungua darzeni ya kaunti feki za benki ambazo alitumia kusafirisha mamilioni ya dola kutoka nchini humo. Dada yake Faryal Talpur pia ameshtakiwa kwenye kesi hiyo. Zadari alikuwa mume wa waziri mkuu aliyeuawa Benazir Butto. Na anadai kuwa kesi dhidi yake ina ushawishi wa kisiasa. Zadari anaongoza chama cha tatu kwa ukubwa kwenye bunge la kitaifa cha Pakistan People's Party yani PPP ambacho kwa sasa kimeshika udhibiti wa jimbo la kusini la Sindh. Chama chake kilishinda kwenye uchaguzi wa elfu mbili kumi na nane uliomfanya rais kumi na tatu uliomfanya rais hadi elfu mbili na kumi na nane. anachodaiwa kusafirisha Hicho ndio kipindi anachodaiwa kusafirisha fedha nyingi kutoka kwa serikali kwa njia isiyo halali. Na kiongozi wa Hong Kong Carrie Lam leo ameapa kuendelea kushinikiza pendekezo la sheria itakayoruhusu washukiwa kupelekwa kule China ili kujibu mashtaka. Hata hivyo, kiongozi huyo amesema kuwa Beijing haijahusika kwenye hatua hiyo licha ya kuwa maafisa wa China wamekuwa wakimuunga mkono. Hatua ya Lamu imekuja siku moja tu baada ya maelfu ya wakazi wa Hong Kong kuandamana kupinga sheria hiyo. Baadhi yao walibeba mabango yaliyokuwa yakimkashifu Lam na kuomba jiuzulu. Pendekezo hilo limekosolewa na makundi kadhaa likiwemo lile la wanasheria wa Hong Kong pamoja na la kibiashara la hapa Marekani. Wanaokosoa sheria hiyo wanasema kuwa huenda haki za washukiwa zikaminywa nchini China kinyume na ilivyo Hong Kong kundi la kutetea haki za binadamu la Civil Human Rights Front ambalo limeitisha maandamano hayo linasema kuwa walioshiriki ni takriban watu milioni moja huku polisi wa Hong Kong wakisema kuwa walikuwa takriban 1240. Sauti ya Amerika. Takriban walimu elfu saba wa shule za sekondari wanakutana mjini Mombasa kwa majadiliano kuhusu mfumo wa elimu nchini Kenya. Ni mkutano unaofanyika kila mwaka, na mwenzangu Mary Mgawa amezungumza na mwandishi wetu wa Mombasa, Libert Adede, na kwanza akamuuliza lengo la mkutano huo. Na Mary, kwa kila mwaka walimu wakuu wa shule za upili nchini Kenya hukongamana hazua hapa Mombasa kila mwaka kujadili maswala yanayojiri katika eh, sekta ya elimu hasa sana katika shule za upili hapa. Takriban walimu elfu saba mia tano kutoka shule mbalimbali za upili kutoka taifa zima hukongamana hapa kuweza kujadili masuala muhimu, wakiwa nakutana na, na mawaziri wa elimu eh, makatibu wa kudumu katika idara ya elimu, wale maafisa kutoka tume ya kuajiri walimu wale kutoka eh, idara inayotengeza mtaala wa elimu nchini Kenya, pamoja na maafisa wengi, ikiwemo maafisa kutoka UNICEF ambao wanafuatilia masuala ya elimu na tamaduni, na maafisa wengi tota wengine, wengine wakiwa wa afya, na katika nafasi hiyo pia vyama vya walimu ambavyo huwa vina maafisa wake hufika pamoja na viongozi wa kisiasa, nao huchukua fursa hiyo kuwafikia walimu. Mm-hmm. Lakini kikubwa zaidi, nini hasa kinachojadiliwa, kwa sababu hivi karibuni tulisikia kwamba serikali ya Kenya inajaribu Mm. kufanya mabadiliko katika mfumo wake wa elimu, hilo nalo lipo? Hilo ndio swali kubwa sana litakuwa linajadiliwa ama linajadiliwa wiki hii katika kongamano hilo la siku kama nne hivi. Waziri wa elimu Profesa eh, Magoha anatarajiwa kuwahutubia walimu hapo kesho katika mkutano huo, eh, na hivi leo tumekuwa hapo na jambo ambalo linajadiliwa kwa sana ni kuhusu mtaala mpya wa elimu. Kenya sasa imependekeza kwamba itaanza kutekeleza mtaala mpya wa elimu ambao utakuwa ni mfumo tofauti wa elimu, na sasa walimu wakuu hawa wanauliza vile eh, mfumo huu unaanza kutekelezwa sasa, utatekelezwa kwa wanafunzi ambao wako shule za msingi kwanza, ndipo ije shule za upili, ama inapotekelezwa hivi, inatekelezwa vipi? Uh, suala ina lingine ambalo pia linajadiliwa katika uh, kongamano hili ama litakuwa linajadiliwa katika kongamano hili ni kuhusiana na uh, kuajiri walimu uh, mkuu wa chama cha hawa walimu uh, walimu wakuu Eh, amekuwa akilalamika aki, aki akisema kwamba kuna ukosefu ama uhaba mkubwa wa walimu katika shule za upili. Anasema takriban wanahitaji zaidi ya walimu laki moja katika shule mbalimbali mbali za upili. Utawafahamu kwamba Kenya iliweza kuruhusu eh, maeneo bunge kutokana na zile fedha za kustawisha bunge kuweza kubuni shule mbalimbali, alafu pia shule zingine zikapandishwa ngazi. Kuna zile shule za maeneo yani za kaunti za majimbo, kuna shule za kitaifa, na hivyo sasa zinahitaji walimu. Shule zimeongezeka na sasa kuna uhaba mkubwa wa walimu. Jambo lingine ambalo pia wamekuwa likigusia ni kuhusiana na eh, serikali ya Kenya inatekeleza mpango wa kufadhili elimu ya bure, yaani elimu bila malipo kwa wanafunzi katika shule za upili na shule za msingi. Sasa walimu wanasema kufikia sasa, serikali haijatoa fedha hizo kuendeleza eh, shughuli nzima ya kuwalisha wanafunzi shuleni na hata kuwanunulia vitabu na masuala mengine katika shule zote ikiwemo shule za msingi na zile shule za upili. Ni mwandishi wetu wa Mombasa Libert Adede akizungumza na Sauti Amerika kutoka Mombasa. Basi moja kwa moja tunaelekea huko nchini Uganda, ambapo serikali imetangaza kuanza utekelezaji wa sheria mpya inayoharamisha utoaji wa msaada wa pesa au chakula kwa watoto wa mitaani kwenye barabara za miji ya taifa hilo, lengo kubwa likiwa ni kuwaondoa watoto hao barabarani. Basi wizara ya vijana na watoto inasema ni kosa la uhalifu kwa mtu yoyote yule kuwapa pesa watoto ombaomba -omba, ama watoto wa mitaani kama inavyojulikana. Basi Kenes Bwire anayoripoti zaidi Waziri msaidizi wa vijana na watoto Nachwala Chingi amesema wizara hiyo kwa ushirikiano na maafisa wa usalama wameanza kutekeleza sheria iliyopitishwa na mamlaka ya jiji la Kampala, KCCA, mwezi uliopita iliyoharamisha tendo ambalo wengi wanaliona kama la ukarimu la kuwasaidia watoto ombaomba omba kwenye barabara za jiji la Kampala. Nachiwala amesema kuwa ukarimu kwa watoto ombaomba omba ni tendo la uhalifu na linachangia idadi ya watoto hao kuongezeka barabarani. Amesema amepewa shilingi bilioni tatu nukta nne kuwapa makazi na chakula watoto wa mitaani. No, hakuna tena kumpa mtoto umbaomba pesa au hata ndizi. Ukifanya hivyo, ni sawa na kuchangia kufanya kosa la uhalifu. Hawa watoto wanatumika kama biashara, wanaomba kwa niaba ya watu wazima kwa kila kundi la watoto watano kuna mtu mzima hapo karibu amejificha, kukusanya pesa unazowapa hawa watoto tunajua mambo haya yote. Kulingana na sheria hiyo, mtu yeyote anayetoa msaada wa pesa au chakula kwa watoto ombaomba omba barabarani anafanya tendo la uhalifu na anaweza kupewa adabu ya kifungo cha miezi sita gerezani au kutozwa faini ya wastani ya shilingi 41350. Lakini Yunus Lubuka, mhadhiri wa masuala ya jamii katika chuo kikuu cha Chambogo, ambaye pia ni mtetezi wa haki za kiraia anasema, matumaini ya hatua ya serikali kufaulu ni madogo. Wale ambao wanawaweka shuleni waweke shuleni, wale ambao wanawapatia stadi za yani, za kimaisha waweze kujitegemea. Sera nzuri, sheria nzuri, lakini utekelezaji ndio linakuwa tatizo. Kwa hivyo kwangu, mi naona ni jambo ambalo halitawezekana. Kulingana na wizara ya watoto na vijana ya Uganda, jumla ya watoto elfu kumi na tano wanapatikana kwenye barabara za Uganda wakitegemea ukarimu wa wapita njia kuwalisha, elfu mbili kati yao wakiwa jijini Kampala. Michezo. Ni jumatatu nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tuanzie hapa hapa Marekani, ambapo macho yote ya Jumatatu usiku yatakuwa Toronto, Canada, ambako timu za Toronto Raptors na Golden State Warriors zitakuwa zinakutana katika mchezo wa tano ambao huenda ukaamua bingwa wa NBA msimu huu. Raptors wanaongoza kwa kushinda mechi tatu moja, na wakishinda leo nyumbani kwao watakuwa mabingwa wa msimu, wakati mabingwa watetezi kwa mara ya kwanza wanajikuta katika mechi inayoweza kuwa na athari kubwa kwenda mbele endapo watashindwa hivi leo. Golden State Warriors wamekuwa wakicheza bila mfungaji wao mkubwa Kevin Durant aliyeumia katika mechi za fainali ya kanda ya magharibi, na leo hakuna hakika kama atakuwa uwanjani. Tukiangalia fainali za kombe la dunia wanawake katika kandanda nchini Ufaransa, na mechi za leo ni Argentina dhidi ya Japan, wakati Cameroon itaingia uwanjani dhidi ya Canada. Jumapili zilichezwa mechi kadhaa. Brazil iliifunga Jamaika tatu bila, Italia ilipata ushindi wa mbili moja dhidi ya Australia, wakati Uingereza waliwapiga ndugu zao wa Scotland mbili moja. Na zikiwa zimebaki wiki mbili kabla ya kuanza kwa fainali za kombe la mataifa ya afrika huko Cairo, Misri, Timu ziko katika kambi za matayarisho. Timu ya taifa ya Tanzania imekwisha wasili Misri ambako inapiga kambi na itacheza mechi ya kwanza ya kujipima nguvu Alhamisi dhidi ya Misri. Timu ya taifa ya Uganda iko Abu Dhabi na timu ya DRC iko Spain. Kenya iko nchini Ufaransa. Hebu tusikilize ripoti za waandishi wetu, tukianza na Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi nam ikiwa imesalia wiki tatu kabla ya fainali ya kombe ya kimataifa Afrika mchezo wa kandanda Misri 2019 timu ya taifa DRC Leopards ianza tangia jana kufanya kambi yao ya muda mjini Marbela katika nchi ya Ispanya barani Ulaya, na hii chini ya uongozi wa kocha Flora Ibenge. Flora Ibenge aliwaalika wachezaji thelathini na tatu kufanya mazoezi huku Ulaya, miongoni mwao wachezaji 12 na wana wanaochezea vilabu mbalimbali mbali nchini DRC. Waliosalia ni wachezaji wa kulipa wanaochezea barani Asia na bara la Ulaya, miongoni mwao mshambuliaji Glodi Ngomba ambaye alisema timu ya Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo haitaogopa timu yoyote katika kinyang'anyiro hicho. Leopar ya DRC ambayo imepatika katika kundi A pamoja na wenyeji Misri, Uganda na Zimbabwe itaingia dimbani fikapo tarehe ishirini na mbili dhidi ya timu ya taifa ya Uganda. Kabla mechi ya kwanza, Leopar ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itacheza mechi ya kuchipima nguvu kuulaya dhidi ya timu ya taifa ya kenya na timu ya tanzania nam tumalizie na, na makala ya kumi na moja kombe ya taifa ya kandanda ya wanawake hapa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambayo imeingia katika raundi ya robo fainali mjini kinshasa hi leo timu ya daring clem motema motemapembe bikira mwenye huruma ya lubumbashi ilipata ushindi dhidi ya timu ya jeunesse sportive ya kolwezi kuichapa goli tano kwa tatu kutoka lubumbashi nikiripoti kwa niaba ya sauti amerika michezo jina langu kaozi kosha Nako nchini Tanzania, mwandishi wetu George Njogopa anaripoti kuhusu kujitoa kwa timu kali za Simba na Yanga katika kombe la Sekafa zitakazofanyika Rwanda mwezi ujao. Kujitoa kwa timu za Simba na Yanga katika michuano ya kombe la Sekafa ambayo imepangwa kufanyika mwezi ujao huko Kigali, Rwanda huenda kukapunguza msisimiko wa michuano hiyo inayodhaminiwa na Rais Paul Kagame. Timu hizo zimesema kwamba haziko tayari kushiriki katika michuano hiyo kwa vile wachezaji wake walikuwa katika maandalizi ya kushirika katika michuano ya kimataifa, yani ile ya Kafu, na kwa vile akina kikosi Kikubwa cha wachezaji zimeona ni bora kuipa kisogo michuano hiyo. Wachambuzi wa soka wanasema kwamba hatua hiyo ingawa haiwezi kuathiri moja kwa moja michuano hiyo, lakini kujitoa kwa timu hizo kunaweza kupunguza utamu wake. Kiukweli, hamasa ya michuano hii itazidi kuathirika kwa kujitoa kwa Yanga na Simba, alikwepeki kwa sababu ukiangalia shirikisho lenyewe la SEKAFA chini ya katibu mkuu huyo huyo Nicholas Musonye hakuna maendeleo yoyote, improvement zozote kuanzia za hadi nini. Mimi nadhani ni swala la msingi kabisa, Yanga na Simba kujiondoa katika nani, michwano ya Sekafa, kwa sababu hawa Sekafa ni wanadipendi kwa Yanga na Simba. Lakini kujitoa athari itakuwa kubwa, kwa sababu ukiangalia katika East Africa wachezaji wengi kutoka Rwanda, Burundi, wengi wanakuja kucheza ligi ya Tanzania, Motiviti ni kubwa. Timu pekee ya Tanzania iliyothibitisha kushiriki michuano hiyo ni Azam FC ambaye ni bingwa mtetezi wa kombe hilo, na kadhalika, inashiriki michuano ya kombe la KAFU katika msimu unaokuja. Mpaka wakati mwingine na mara nyingine, kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Na nchini Kenya, klabu ya AFC Leopards inajipanga upya kwa msimu ujao kwa kuanza na uchaguzi wa viongozi ambao watasaidia timu hiyo kufanya vizuri katika msimu unaokuja. Huyu hapa mwandishi wetu Dennis Wanyonyi. Huku uchaguzi mkuu wa klabu ya AFC Leopards ukipenda u kitarajiwa kufanyika tarehe 23 mwezi huu ili kuinusuru klabu hiyo yenye fasi wingi nchini Kenya kutokana na matokeo mabaya msimu jana, na kurejesha hadhi yake siku zijazo. Sasa zaidi ya wachezaji 20 wa zamani wa wa klabu hiyo wamejitokeza na kuapa kumpigia debe mwaniaji wa kiti cha uwenyekiti kwenye uchaguzi huu, na kuja daktari Dan Shikanda kuchukua hatamu za uongozi. Kwenye kikao na wanahabari jijini Nairobi, wa kiongozwa na Daktari Morris Hayota, wanasema kwa ili ingo kurejesha hadhi yake ya zamani ipo haja ya kuwapa nafasi ya uongozi waliokuwa uliokuwa wachezaji wa zamani wa timu hiyo. Upande wake Daktari Dan Shikanda ambaye amepiga upato wa kushinda kwenye uchaguzi huo alikuwa na haya ya kusema: FC Leopards haina muundo msingi. Ukiangalia timu yetu ya FC hakuna, hawana viwanja zao, so siku zangu za kwanza za mia moja katika ofisi tunataka tuanze kuweka muundo msingi, tuanze kuweka uh, sheria ama policies. Zile zita guide team wengine walioidhinishwa wenye wadhifu ni pamoja na Ronald Nomai Mukoio pamoja na Ben Waliabola Musundi. Aidha, mwenyekiti wa sasa Dan Mule amedinda kuwania wadhifu wote, na msimu jana chui ilimaliza katika nafasi ya kumi na moja kwenye jedwali la ligi kuu nchini Kenya SportPesa. Nikiripotia Sauti ya Amerika, meza ya michezo kutoka Nairobi nchini Kenya, jina langu Asante. Ni sana wote, basi mpaka hapo ni hayo tu kwa leo kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami Momoyo Hamza. Sasa tupate muktasari wa habari. Bunge la Ethiopia kwa mara ya pili limeahirisha shughuli ya sensa ya kitaifa kutokana na kile ambacho imeeleza ni sababu za kiusalama, jambo ambalo linaonekana kuhujumu hadhi ya uchaguzi wa kwanza chini ya waziri mkuu mpya Abiy Ahmed. Maduka, mabasi, pamoja na shughuli za kawaida zimeendelea leo kwenye mji mkuu wa Sudan ikiwa siku ya pili ya maandamano ya raia ya kitaifa yanayoshinikiza jeshi kukabidhi utawala wa uongozi wa kiraia. Rais wa Marekani Donald Trump leo kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa Marekani imetia saini kile alichokiita makubaliano muhimu kati yake na Meksiko kuhusiana na uhamiaji na usalama wa mipaka. Wataalam wa masuala ya kidiplomasia ya kimataifa wanasema kwamba maafisa wa serikali ya China wanaiona hatua ya Marekani ya kuuza ndege zisizo na rubani kwa Marekani kama njia ya kuhujumu China. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA. Matangazo mengine yatasikika saa tatu, matangazo yakiwa ya kwa undani. Msimamizi amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Mimi naitwa Kenneth Bwire, asante sana kwa muda wako kutusikiliza. Uwe na usiku mtulivu.