Hujambo. Jina langu ni BMJ Mrithi. Karibu kwa habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, tukitangaza kutoka Washington. Takriban watu 95 wameuawa mapema leo katikati ya nchi ya Mali baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia kijiji kimoja, eh, huku wakichoma nyumba. Mwanahabari kutoka eneo hilo ameiambia Sauti Amerika idhaa ya Kifaransa kwamba shambulizi hilo lililenga kijiji cha Sotebanu karibu na mji ulioko katikati mwa Mali wa Mopti, akiongeza kwamba huenda idadi ya vifo ikaongezeka na kufikia hata mia moja. Ripoti za mwanzo mwanzo zilisema kwamba kijiji hicho kinaishi watu wa kabila la Dogon na kwamba huenda walishambuliwa na wapiganaji kutoka kabila la Fulani. Hali ya taharuki imetanda kwa miaka mingi kati ya makundi hayo mawili ambao ni wafugaji wa Fulani na kundi hilo lingine la Dogon. Machi 23 takriban wa Fulani mia moja na sitini waliuawa baada ya watu waliokuwa na silaha kushambulia kijiji cha Ogosagu ambapo wawindaji kutoka kabila la Dogon walilaumiwa kulitekeleza shambulizi hilo. Rais wa Marekani Donald Trump leo kupitia ujumbe wa Twitter amesema kwamba Marekani imetia saini kile alichokiita makubaliano muhimu kati yake na Mexico kuhusiana na uhamiaji na usalama wa mpaka bila kutoa maelezo zaidi. Ameongeza kwamba hatua hiyo ilipigwa uh, iliyopigwa imekuwa ikitakiwa na Marekani kwa miaka kadhaa. Hata hivyo, amesema hatua hiyo ni lazima iidhinishwe kwanza na bunge la Mexico, na kutishia kuwa iwapo hilo alitofanyika basi huenda akarejelea tena pendekezo lake la kuweka ushuru mpya kwa bidhaa kutoka nchini humo. Taarifa za leo ni kufuatia makubaliano yaliyotangazwa Ijumaa yakitaka Mexico kupeleka wanajeshi elfu sita kwenye mpaka wake na guatemala ili kuzuia wimbi la wahamiaji ambao wamekuwa wakiingia na kufika hadi marekani hayo pia yanaipa marekani mamlaka ya kuwalazimisha waomba hifadhi kubaki mexico wakisubiri maombi yao ya kujibiwa unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Tukitangaza kutoka Washington. Bunge la Ethiopia kwa mara ya pili limeahirisha shughuli za sensa ya kitaifa kutokana na kile ambacho imekieleza kuwa ni sababu za kiusalama, jambo ambalo linaonekana kuhujumu hadhi ya uchaguzi wa kwanza chini ya waziri mkuu mpya Abiy Ahmed, aliyeleta mabadiliko makubwa katika taifa hilo. Ethiopia inatarajiwa kufanya uchaguzi mwaka ujao na kuna umuhimu wa kufanya hesabu ya watu ili kuweza kutathmini maeneo ya bunge. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mabunge mabunge yote mawili nchini humo mapema leo yameahirisha shughuli zao kwa mwaka mmoja hadi kutokana na a, za, mwaka mmoja zaidi, na hii ni kutokana na kuzuka kwa mapigano ya kikabila yaliyokosesha makazi takriban watu milioni mbili nukta nne kulingana na takwimu zilizotolewa na Umoja wa Mataifa. na idara ya kupambana na rushwa nchini Pakistan imemkamata rais wa zamani Asif Ali Zadrani kutokana na shutuma za kuhusika kwenye biashara haramu ya mzunguko wa mamilioni ya dola. Zwadari, ambaye sasa hivi ni mbunge, anatuhumiwa kwamba alifungua dazeni za akaunti feki za benki ambazo walitumia kusafirisha mamilioni ya dola kutoka nchini humo. Dada yake Fayel Tapur pia ameshtakiwa katika kesi hiyo. Ni hizo tu tulizokuwa nazo kwa sasa, habari muhimu kutoka uh, chumba chetu cha habari. Muda mfupi ujao utaungana na mwenzangu Idi Ligongo kukuletea kipindi cha kwa undani. Mimi ni BMJ Mrithi, kwa heri kwa sasa. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani e, tunaangazia suala la a, vitendo vya uhalifu kule mkoani Kigoma nchini Tanzania ambavyo vinaelezwa kufanywa e, na kundi e, la watu ambalo linajulikana kama a, Teleza. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kufunguliwa kwa mpaka wa Rwanda na Uganda, ambapo taifa la Rwanda hapo jana lilitangaza e, mpaka huo kufunguliwa rasmi siku hii ya leo, lakini ni kwa muda. Nakukaribisha, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia mkoani Kigoma nchini Tanzania, ambapo e, kwa siku kadhaa zilizopita kumekuwa na matukio ya ubakaji na udhalilishaji kwa wanawake kutoka kwa kundi ambalo limeelezwa kama ni teleza. Lakini hata hivyo, mamlaka za nchini Tanzania hasa mkoani Kigoma zimeeleza kwamba wale waliokuwa wakifanya vitendo vya uhalifu huo wamekamatwa, licha ya kwamba taarifa nyingine zikieleza vitendo hivyo bado vinaendelea, na wakinamama wapo katika hali ya wasiwasi. Tunataka kujua undani wa swala hili, hali hii imefikia wapi? Na tunaye eh, Hussein Ruhava ambaye ni meja meya wa manispaa ya Kigoma Ujiji. Uh, meya, labda ungetueleza kwanza, kwa hivi sasa uhalifu huu upo ama umemalizika ama umefikia wapi? Asante uh, sana ndugu mwandishi, ninachoweza kusema kwa sasa uhalifu huu umepungua na umeondoka kwa kiasi kadhaa, ingawa bado hofu na E, na uoga umezitanda juu ya mama zetu ambao wanaishi manispaa hia maujiji. Hebu tupe uh, picha kamili ya hiki ambacho kinatokea, ni nini hasa uh? ni kweli kwamba kumekuwa na neno au terminolojia inayojulikana hapa kwetu Kigoma ya neno teleza, lakini teleza ni mtu gani hasa e? teleza ni mtu ambaye amekuwa akiwaingilia mama zetu, akifika kwenye nyumba ambazo wanaishi wa mama hasa wajane na wamama ambao hawajaweza kuolewa, akienda ameweza kujivua nguo zote na amebaki utupu, na kisha anapaka mafuta machafu ambao ni oili na kadhalika. Watu hawa wamekuwa wakivamia nyumba hizo za mama zetu nilizozitaja, na hasa katika kata ya mojawapo hapa manispaa ya Kigoma Ujiji, kata inayoitwa Mwanga Kusini wamekuwa wakifika usiku wa manane wakiwa katika mazingira hayo na hatimaye kuwabaka mama zetu na dada zetu ambao wanaokuta katika nyumba hizo wakiwa hawana waume wala hawana eh, wamepotelewa na waume zao, na mwisho wa siku, baada ya kuwabaka huwa wanawajeruhi kwa bahati mbaya na kuwaachia majeraha na madonda ambayo kimsingi yanakuwa ni mateso mengine dhidi ya dada zetu, dhidi ya mama zetu, ambavyo vitendo hivyo vimekuwa vikifanyika tangu mwaka elfu mbili na kumi na sita baada ya kuwa vimeanza kuibu, kuibuka kwa maana ya kutekeleza. E, Mheshimiwa diwani wa kata husika aliweza kufanya mikutano akaweza kuongea na wananchi, lakini pia akalileta kwenye baraza kama sehemu ya kuomba sapoti ya halmashauri iweze kulichukua na kuliona jambo hili tunalifanyia kazi kwa msingi ipi. Na mimi kwenye kikao cha mwezi wa saba mwaka elfu mbili kumi na saba baada ya Mheshimiwa diwani kuwasilisha hilo hoja, tuliweza kuamuru kwa pamoja kama baraza huweza kumuitisha kamanda wa polisi wilaya aweze kuja kusaidia na kutupa maelezo ni kwa namna gani anaweza akasaidia wananchi wetu wa Mwanga Kusini waweze kuondokana na adha ambayo imekuwa ikiwakumba, baada ya Mheshimiwa diwani kuwasilisha hoja kwenye vikao vyetu vya baraza la manispaa ya Kigoma Ujiji. Na sasa kichofata, labda labda, yes. Labda tukiangazia tu swala hili kwa uh, kile ambacho unakieleza mpaka hivi sasa uh, kwa taarifa ambazo tunazo ni kwamba baadhi ya watu wamekamatwa. Hawa waliokamatwa uh, mpaka hivi sasa imeshaonekana ni watu wa namna gani? Ni wenyeji wa hapo? Ni watu ambao wanatoka nje ya mkoa wa Kigoma? Na je, ni kundi rasmi ambalo watu wameliunda ama kuna vijana tu wachache ambao wameamua kufanya vitendo hivi? E, kwanza nichukue nafasi hii kushukuru kwa swali lako, lakini pia nitumie nafasi hii ndugu mwandishi, kuweza kupongeza jitihada za, za asasi mbalimbali zilizoungana kwa pamoja kukemea jambo hili. Naamini kwamba matokeo haya tunayoyaona sasa hivi ni muunganiko wa asasi ambazo zilizoamua kulipaza sauti jambo hili na moja asasi ambayo unaweza kuishukuru kwa karibu ni asasi inayoitwa Tamasha ambayo kimsingi iliweza kufikia wananchi wawa na kuwahoji na kuibua masuala haya ambayo kama sisi halmashauri tuliweza kuyafanya, baada ya kuibuka na kupaza sauti na watu wakasikia na serikali kuu ikasikia. Eh, ndio hapo serikali kuu kwa maana ya kupitia jeshi la polisi, pamoja na kwamba maagizo tulitoa kwenye baraza hafanyiwe kazi, sasa wakaongeza nguvu na wenyewe ya kuweza kupambana na hili jambo, na hadi sasa anavyoongea na wewe ndugu mwandishi, ni kwamba wapo watu ambao wameshakamatwa zaidi ya watatu, wako ndani, lakini ilifanyika zoezi la utambuzi chini ya mkuu wa wilaya, kwa maana kufanya gwaride la utambuzi wa kuwatambua hao watu, na baadaye akapatikana mtu mmoja ambaye ndio alikuwa anatajwa sana na hawa watu na hawa walioathirika, ambaye ni bwana Hussein Ngorosho ambaye yeye baada ya ku wananchi kuweka gwaride hilo la kutambua wakawa wamemtambua ni yeye ambaye amekuwa anahusika na. Na huyu sio kusema ni mtu wa nje ndugu mwandishi, ni mkazi wa Kigoma, ni mzaliwa wa Kigoma, watu wanamfahamu, wananchi wanamfahamu. So kwa hiyo sio kusema kwamba ni mtu ambaye ametoka nje, ni mtu ambaye anaishi pale pale. Na hiki sio kikundi kikubwa ambacho kimekuwa kikitishia, ni mtaa mmoja tu kati ya mitaa au katika mitaa kumi na moja iliyoko ndani ya kata Mwanga Kaskazini. Na, kwa... kufimu, na na asante sana. Na kwa kile ambacho unachoweza uh, kutueleza hivi sasa, manake umesema vitendo vimepungua. Je, bado kuna taarifa ambazo zinapatikana ya matendo mapya kabisa kwa wakati huu wa karibuni, licha ya kwamba watu hao watatu tayari wameshakamatwa kamatwa? Ni kweli kwamba hakuna matendo yote ambayo wamesharipotiwa kwa sasa hivi kwa sababu baada ya hao watu kuweza kukamatwa hakuna tukio lingine ambalo limeweza kujitokeza hadi sasa, anavyoongea na wewe. Kwa maana hiyo unaweza ukasema kwamba vitendo hivi hivi sasa uh, vimekwisha? Siwezi kusema vimekwisha kwa asilimia mia moja, kwa sababu bado tatizo hili hatujui linaibuka lini, kama nilivyoweza kueleza hapo mwanzo kwamba mwaka elfu mbili kumi na saba tuliita jeshi e, la polisi kwenye kikao chetu cha banispaa wakatuahidi wanaenda kufanyia kazi na walienda kufanyia kazi. Baadaye elfu mbili kumi na nane vitendo hivyo havikusikika kwa asilimia kubwa, lakini elfu mbili kumi na nane mwishoni mpaka kumi na tisa sasa hivi vikaanza kuibuka kwa kasi kama ilivyokuwa sasa hivi. Takribani wamama arobaini na tisa waliweza kupata ma mazila ambayo tunazungumza leo hii, lakini mwaka elfu mbili na kumi na nane ni watu wachache ambao waliweza kukumbwa na jambo hili. Na mimi na kwenye baraza letu kupitia kikao cha kamati ya UKIMWI tumewasilisha hoja maalumu ya kuweza kuitisha mkutano maalumu wa kuweza kuwakutanisha viongozi wa dini ili viongozi wa dini kupitia madhehebu na majukwaa ambayo wanatuhubiria sisi waumini tuweze kupambana kwa pamoja kuhakikisha kwamba jambo hili tunalikomesha ndani ya mji wetu wa Kigoma Ujiji, kwa sababu ni udhalili kwa mama zetu, ni udhalili kwa dada zetu, kwa naamini pia tukitumia nguvu hiyo pia inaweza ikatusaidia kuondoa jambo hili. Na mpaka hivi sasa uh, huyu mtu ama hawa watu watatu ambao wametiwa nguvuni Uh, wameshajieleza ama kufikishwa mahakamani na kuweka bayana kile ambacho kimekuwa kikiwasukuma kufanya vitendo hivi vya kihalifu. Na je, walikuwa wanafanya wakiratibu kwa pamoja ama kuna mmoja tu alianzisha na wengine kuona kwamba wanaweza wakafanye vitendo hivyo? E, kwa sasa tayari jambo hilo liko kwenye vyombo vya sheria na watu wa sheria wanaendelea kulifanyia kazi, naamini tutapata hatima ya jambo hili kayo tumewachia vyombe vya sheria viweze kutekeleza majukumu yake. Lakini kiujumla vitendo vya ubakaji uh, katika halmashauri hiyo ya Kigoma Ujiji uh, vikoje hasa ukiacha swala hili la teleza peke yake? Nachoweza kusema ni kwamba jambo hili kwa manispaa ya Kigoma Ujiji ni jeni kabisa, kabisa na ni jipya kabisa na limefanyika katika kata moja na mtaa mmoja kwa asilimia kubwa kwa utaona ni jambo ambalo limekuwa likitekelezwa kwenye eneo dogo sana. Nachotaka kuhakikishia wananchi wa manispaa za maujiji na nje ya manispaa ya maujiji kwamba manispaa ya zomaujiji ni salama. Changamoto tulionayo ni kwenye mtaa mmoja na eneo moja. Utaona kwamba kwenye matukio yote ya tangu mwaka elfu mbili kumi na sita kumi na saba e, eneo kubwa hasa lililopatikana na matatizo hayo ni eneo la Mwanga Kusini mtaa kati ya mitaa kumi na moja tumejikuta ni karibuni mitaa mitatu lakini yapo maeneo mengine ambayo yaliripotiwa kwamba katubuka ujiji yametokea maeneo matukio kama hayo, lakini mwisho wa siku ni kwamba hali halisi ya ubakaji wa aina hiyo ni kwenye eneo moja na ni eneo la mtaa na kata ya Mwanga Kusini. Na kwa nini inaonekana ni eneo hilo tu? Zipo sababu nyingi ambazo wataalamu watatusaidia na tayari tumeshaagiza e, wataalamu wa masuala ya social work watusaidie wataalam wa masuala ya kimazingira, kwa maana jeshi la polisi watusaidie. Lakini kwa ufupi tu ni kwamba historia, eneo la Mwanga Kusini ni sehemu ambapo kumekuwa na maeneo ya magenge ya vijana wengi wavuta bangi baadhi yao, lakini pia kumekuwa na vilabu ambavyo vimekuwa vikiuza pombe ya kienyeji. Sasa hatuwezi kujua, ndio maana anasema tunawaachia wataalamu ili waeje na sababu za msingi ambazo tunaweza tukazitumia kwamba kweli hizi ndo zimepelekea matatizo kama haya kwa, kwa ujumla wake, kuna magengi kama hayo ambayo yamekuwa yakitumiwa na baadhi ya vijana kuweza kujikusanya katika mazingira na muda sio rafiki na kupelekea hatari kwa wananchi wetu. Asante sana. Uh, Meya wa manispaa ya Kigoma Ujiji Hussein Ruhava akitueleza uh, kile ambacho kipo juu ya swala uh, la uhalifu wa ubakaji kwa kinamama eh, kutoka kwa kundi ambalo limeelezwa kama Teleza. Na kwa mujibu wa meya, ni watu ambao wanajipaka mafuta ama, ama oili chafu, ili wateleze na kuwaingilia nyakati za usiku kinamama, na kuwafanyia uhalifu ikiwemo kuwaumiza. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tukushukuru sana Uh, Meya uh, Hussein Ruhava uh, kwa kuwa nasi muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani. namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Katika sehemu hii ya pili, tunaangalia suala la kufunguliwa kwa mpaka wa Rwanda na Uganda. Serikali ya Rwanda ilitangaza kufungua kwa muda mpaka wa Gatuna unaounganisha nchi hiyo na Uganda ambao ulikuwa umefungwa. Kufunguliwa huko kunaelezwa ni kuruhusu magari makubwa kupita. Kumekuwa na mgogoro wa kidiplomasia baina ya Rwanda na Uganda, hali ambayo imekuwa ikisababisha masuala mengi kujitokeza likiwemo la mpaka, licha ya Rwanda mara kadhaa kupinga madai hayo kwamba mpaka huo ulifungwa makhususi kabisa ama kwa rasmi, lakini yenyewe imekuwa ikieleza kwamba mpaka huo ulifungwa kwa ajili ya matengenezo ya miundo mbinu mpaka unafunguliwa ikiwa tayari imepita miezi mitatu na kuzorotesha biashara na maisha ya kila siku ya familia za mataifa yote mawili ya Uganda na Rwanda. Mwezi Februari, Rwanda ilieleza kuwa mpaka huo ulifungwa kwa ajili ya ukarabati wa barabara sambamba na kuwepo kwa shutuma kwamba mataifa hayo yamekuwa yakifanyiana upelelezi ili kudhoofisha utawala na kusumbua raia wa nchi hiyo. Kutokana na hilo, nilizungumza na, na Bende wa moto eh, huyu ambaye ni kiongozi wa zamani wa serikali ya Uganda, lakini hivi sasa pia ni mkazi ambaye anakaa karibu na eneo la mpaka huo wa Rwanda na Uganda, na nikitaka kumwambia, nikitaka kumuuliza Je, wao wamepokea vipi juu ya suala hili la kufunguliwa na hali ikoje? Je, sasa uh, rasmi uh, kumeanza kufanyika shughuli za kawaida? Huyu hapa ni Nabende wa Moto. Ya kwanza ni kwamba watu wanaofanya biashara wamepoteza ajira uh, yao ya, kawa ya siku miezi mitatu sasa, na la pili ni kwamba watu ambao wanajamaa upande zote za mipaka walipata wali athara ya kuwe, kukosa kuone, kuonana, na ukumbuke kwamba kuna watu hivi majuzi waliopoteza maisha, uh, wenzetu askari wa Jamhuri ya Rwanda walipo yatua risasi na kuua watu wawili, mmoja akiwa mtu wa huko Rwanda na mwingine akiwa wa upande wa, wa hapa Uganda. Laini ni kwamba nchi yote, uchumi wa nchi yote umeathirika vibaya, kwa sababu lazima uelewe kwamba Uganda inatoa hasa mali yao ya mauzaji kuenda Rwanda na jamhuri ya, ya Sudani Kusini. Kwa hivyo uh, wafanyabiashara walikuwa wanatumia njia ndefu zaidi uweza kufikia uweza kufikia uh, uh, wafanyabiashara wenzao wapande wa huko Burundi na Kongo. Uh, nafikiri hayo yanaweza kwa ujumla kuonyesha kwamba uchumi umeathirika na watu wa kawaida wenyewe wamepata we hadhara ya um, aina nyingi. uh, la tano uh, ni kama sisi watu wa kawaida uh, tunaona kwamba kumekuwa na wasiwasi mwingi zaidi uh, uh, yaweza kwamba kunaweza kutokea vita, unajua wasiwasi wa miezi mitatu Sio wasi wasiwasi wa rahisi sana. Sisi ambao tuko mbali kidogo wa mpaka tumekuwa na wasiwasi wasi, lakini sio zaidi kama watu ambao walikuwa na mipaka karibu na mipaka yenyewe ya huko Rwanda na Uganda. Japokuwa mpaka huu imetangazwa umefunguliwa kwa majaribio tu, kuona namna gani shughuli zitafanyika, mapokezi yake yamekuwaje hapo. uh, mapokezi yalikuwa ya, ya furaha asubuhi, na nimeambiwa kwamba kwa kweli tangazo lilifanywa jana, walipata barua kutoka wenzetu wa Rwanda Revenue Authority hapo usiku wa jana, lakini habari ambazo nilizipata leo alasiri ni kwamba kwa kweli magari haijaruhusiwa kuingia Rwanda mpaka wakati huu. Uh, lakini walikuwa na furaha sana watu wa huko mpakani, lakini haija kabisa haijaruhusiwa uh, um, ku- kuweza kutoka Uganda kuingia Rwanda. Na la muhimu zaidi ni kwamba hata ingawa Rwanda ilikuwa imeruhusu kufungua mpaka bado ilikuwa imetoa onyo kwamba wananchi wa nchi yao Rwanda wasijaribu sana kuingia hapa Uganda Waibu, uko, kwa hivyo wasiwasi bado huko, sio kwamba wasiwasi umekwisha ume, ume, ume mmeelezwa sababu yenyewe hasa kwa nini magari hayo bado hayajaruhusiwa kuvuka mpaka na kuingia Rwanda mpaka hivi sasa wanavyosema Watu wa upande wa Uganda kuanzia asubuhi leo walipopata habari kwamba uh, Rwanda imeruhusu mpaka ufunguliwe, walikuwa wamejipanga kwamba biashara imeanza kukamkamuka tena, lakini kufikia saa nne asubuhi kulikuwa bado mpaka haujafunguliwa. Lakini um, uh, neno moja ambalo sijataja ni kwamba hata ingawa tangazo hilo lilifanywa kwa barua kamili litangazo lenyewe linasema kwamba hii kufunguliwa ni kufanya majaribio tu kwa siku kumi. Uh, sio kwamba itafunguliwa kabisa, kwa kulingana na, na habari ambazo nilizipata kwenye barua hiyo. Kwa hivyo ilikuwa ni ya muda tu, sio kwamba kufungua mpaka kama vile ilivyokuwa hapo awali. Kwa hivyo wasiwasi bado upo mpaka magari haitoka mpaka, mpaka mpaka Rwanda, watu wa Rwanda wameambiwa wasiingie Uganda. Ah, wasiwasi ni kama hayo ina, ina, inavyoendelea um, mpaka wakati huu, lakini hiyo hii peke yake Rwanda kusema kwamba mpaka ufunguliwe hata ingawa kwa muda tu, inaendelea kuondoa wasiwasi huo ambao ulikuwa kwa wananchi wa Uganda na Rwanda hapo mpakani ina choto kinaenda kuna, kina, kinaanza kwenda chini kidogo. Naam, huyo ni Nabende wa moto kwenye laini ya simu tunaye Silvanus Karimera. Silvanus Karimera, kuna masuala mengi ambayo tunataka kusikia kwa upande wa Rwanda. Kwanza la msingi ni kwamba je, shughuli zimeanza kama kawaida? Na kuna taarifa kwamba serikali ya Rwanda imetoa kama marufuku kwa Uh, raia wake kama kufanya biashara ama kwenda nchini Uganda mpaka hivi sasa, na kwa nini mpaka huu umefunguliwa kwa muda kwa siku kumi? Karimera. Asante Hidi Ligongo, ni kwamba labda nifahamishe tu kwamba katika taarifa ambayo nimeisikia imetolewa na huyo jama toka Uganda, hali fulani, baadhi ya sehemu ni si kweli kwamba kwamba mpaka wa Rwanda kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, makubwa yanayotoka Uganda yenye mizigo ni kwamba Rwanda tena imezuia kwamba magari hayo yasiingie. Huo ni si ukweli, kwa sababu sisi wenyewe tumekwenda mpaka pale mpakani na picha tunazo. Uh, kilichotokea ni, ni, ni, ni, ni, ile flow ya kawaida kwamba bado hali haijaelekea katika hali ya kawaida kupokea, ma, kupokea magari makubwa kutoka Uganda na siwezi kujana kwa sababu gari magari hayo maroli makubwa kutoka Uganda ajaingia Rwanda. Uh, niseme tu kwamba labda pengine kwa sababu kumekuwepo na muda mrefu magari hayo kuingia na labda kama kweli mpaka huo umefunguliwa ama la, lakini si kweli kwamba kuna kauli mbili mchanganyiko, kwamba kuna serikali imefungua mpaka halafu ukatokea tena taarifa nyingine kwamba ijafungua. Hapana, mpaka umefunguliwa na mamlaka ya mapato Rwanda imetangaza kwamba imefungua kwa muda wa wiki mbili, ama niseme siku siku kumi, yaani kuanzia tarehe kumi mpaka tarehe ishirini na mbili kwa majaribio, na majaribio yenyewe ni kwamba ukiangalia kwa mfano hata picha nitakutumia hii baadaye kwa sababu nimezichukua pale Ukiangalia ni kwamba upande wa Rwanda kulikuwa yaani, kuna haja ya kujenga barabara uh, pamoja na jumba kubwa uh, la la kufanyia kazi ya forodha na uhamiaji. Kwa ujumla watu wanaotambua mpaka wa Rusumu baina ya Rwanda na na, na na Tanzania tayari wana huo mfano, kwa sababu kulikuwepo na mwa wakati katika, katika nchi za Afrika Mashariki wa kujenga one border post, maana yake ni chumba moja ambalo wafanyakazi wa nchi mbili wafanyia kazi katika eneo hilo. Sasa ukiangalia upande wa Rwanda kila kitu kimemalizika katika, katika muktadha huo, lakini ukichukua, ukipiga taswira takriban mita mia tano mia sita hivi upande wa Uganda ni kwamba hakuna, hakuna, hakuna kazi ambayo imefanyika. Kwa hivyo kilichofanyika leo ni kwamba ni hali ya majaribio kwamba kile kitu ambacho tumekuwa tukijenga takriban miezi mitatu iliyopita kimekamilika vizuri ama la. Kwa hivyo mpango huo wa majaribio wa siku kumi ni kuangalia kama hiyo miundombinu ambayo imejengwa inafanya kazi kabla ya ya kutangaza moja kwa moja kwamba mpaka wenyewe umefunguliwa. Lakini kwa mujibu wa tangazo lililotolewa na mamlaka ya mapato ya, ya, ya, ya Rwanda ni kwamba kuanzia tarehe kumi leo na magari makubwa ya mizigo kutoka Uganda yanaruhusiwa kuingia Rwanda pasipo bughudha yoyote. Sasa, hebu tueleze juu ya kuna taarifa kwamba kuna marufuku pia imetolewa kwa uh, seri, kutoka kwa, kwa serikali ya Rwanda kwenda kwa uh, wananchi hasa kuhusiana na nchi ya Uganda kwamba kutofanya biashara ama kuingia Uganda. Hebu tueleze ukweli wake ni nini? Naam, Eddie niseme kwamba sijui nihitaji ni marufuku ama ni nadhani katika baada ya ni, tuseme niangalizo, wala si marufuku ambayo imetajwa kama watu ambavyo wamechukulia juu juu. Ni angalizo eh, kwa sababu hata tunavyozungumza sasa hivi leo siku ya Jumatatu tarehe kumi, tunavyozungumza sasa hivi kuna mwananchi wa Rwanda ambaye ametolewa Uganda na kuweza kukabidhiwa uh, ngazi za usalama za Rwanda ka kitu ambacho kimekuwepo takriban miezi mitatu iliyopita. Ni kwamba tumekuwa tukipokea. Mimi wenyewe mwandishi wa habari nimekuwa nikifatilia siku, siku hadi siku, tumekuwa tukiwapokea Wanyarwanda kutoka Uganda, ambao wanadai kwamba wamefanyiwa vitendo vya kashfa, vitendo vya unyenyesaji na utekwaji na kadhalika ambavyo wamekuwa hata wa, wa, wa wakitangaza kwenye vyombo vya habari. Hiyo ni upande ya wa, Rwanda wa kwa hivyo, na wao tumewashuhudia. Sasa kilichotokea ni kwamba Rwanda imekuwa ikisema kwamba wananchi wa Rwanda wasiende kiholela nchini Uganda kwa sababu wanapokwenda kule wanafanyia vitendo vya hatari katika maisha yao, na imekuwa ikisema kwamba yeyote ambaye ataamua kwenda kivyake akipate matatizo kule, basi asije kuingia serikali kwa sababu ukweli ni kwamba watu wanakamata kule kwa shutuma kwamba ni wapelelezi, ni majasusi wa serikali ya Rwanda. Kwa hivyo serikali imeshikilia kwamba yeyote atakayekamatwa kule baada ya kuwa ametolewa hivi akamatwa kule Asante sana Sylvanus Karimira, naona muda umekwisha na laini ya simu vile vile inakuwa inaleta mushkari kidogo, lakini tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, tukutane tena kesho kwenye sehemu nyingine ya Kwa Undani.