Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Matumaini yangu msikilizaji kwamba hujambo. VOA Express tupo hewani kutoka Washington DC. Hii ni VOA Express. Naitwa Kenneth Bwire na mimi naitwa Patrick Ndwimana, na niko salama salimini. Kenes, nakuona salama salimini kabisa. mm -hmm, uh, eh, niko vizuri <laughs> <laughs> sijui wewe <laughs> bila aya shaka unaposikia, eh, tabasamu imegeuka na kuwa kicheko, meno yameonekana kwa wale walio karibu, kila mtu anakuwa na yu mwenye furaha. Nafurahia kukutana na uwe tena kwenye Express. Ndio hivo nipo, kati ya mengi msikilizaji tulionayo ni kwamba mm, Unajua, kuna vituko hutendeka duniani sana. Kila siku binadamu kuna kitu anachokifanya, na kinaenda kwenye mitandao, watu wanakifuatilia, watu wanakisoma, watu wanashea, wanalike, wanacheka na kuweke emoji ya kila aina, na wanakubalisha haraka haraka, na wakati bado Mm. na dukuduku kujua kwamba habari hiyo labda ni sahihi, ha, au unaipeleka, si una tu, unasukuma tu <laughs> unaipeleka tu akina Patrick huko wakutane nayo. Ndio shida ya mitandao ya kijamii, lazima tuwe makini sana. Aha, yapi anavuma kuanzia hapa Tukianzia hapa Marekani. Uh, jana uh, wale ambao wanafuatilia michuano ya uh, NBA ni mpira wa vikapo wa basketball hapa Marekani. mm -hmm. Timu ya Toronto Raptors ni timu ya huko Canada. Mm. Jana kabisa walikuwa na matumaini ya kushinda mchezo wao wa nne na hivyo kuchukua ubingwa, lakini katika zile dakika za majeraha haya maumivu maumivu, yakaja Golden State Warriors kutokana na uzoefu wao wakaweka kama uh, vikapo shuti kama tatu za harakaraka, mm-hmm. Basi wakashinda kwa Ha, vikapo mia moja na sita kwa mia moja na tano tofauti ya pointi moja tu, na ushindi ulikuwa kabisa wa, lakini walikuja wakachoka mwishowe. Sasa wakaona hapa tumeshinda inaonekana, uh, wataalamu wanavyosema mm. Wanasema kocha wa Toronto Raptors, alifanya makosa kwa kusimamisha linaloita timeout katika zile dakika tatu za mwisho, wakati Toronto walikuwa wanaongoza lakini pamoja na hivyo bado kuna bahati, sababu mchezo mwingine ni siku ya Alhamisi, wanakutana tena hawa uh, Toronto na Golden State Warriors ambayo imeshachukua ubingwa mara mbili mfululizo. Tutasubiri kuona kinachoendelea. Lakini Kenneth, mm. hii timu ya Toronto Raptors inaonekana ina mashabiki wengi kutoka Afrika. Baada ya kufanyafanya upekuzi hivi ni nikagundua kwamba rais wa, wa timu hii mm. ni kutoka Afrika ni Mnigeria, anaitwa Masai Ujiri. Masai, Masai Ujiri. Nilipo, nilipoona hili jina nilijua ni mtu wa Kenya lakini ni mtu wa Nigeria. Masai Hai. wako kila mahali. E, wako kila mahali <laughs> <laughs> <laughs> hapana <laughs> hilo ni jina <laughs> la mtu sio. Aya, kabila kuna wachezaji <laughs> wawili kutoka Afrika. Kuna kijana mmoja anaitwa Pascal Siakam ni kutoka huko Cameroon mm, na mwingine mrefu kabisa sijui ana mita sijui mita mbili au nini anaitwa Serge Ibaka ni kutoka Congo. Huyu ni defender mkali sana kabisa. Basi nafikiri ndio maana uh, Waafrika wanaishabikia sana uh, timu hii ya Toronto Raptors, wanajiita wao ni we the north. Tusubiri Alhamisi tuone ni nini. Haya, najua umezungumzia hii ya mia moja na sita kwa mia moja na tano nikakumbuka nikuchokoze kuchokoze. mm -hmm, timu yangu ya senali pia ukipatia muda nyakati za mwisho mwisho <laughs> inaweza kulambisha sakafu. Sasa nilikuwa naangalia matokeo, niko kwenye uba, nilikuwa natokea ya apoti, nikaona a Toronto Raptors wameshashinda, lakini nafika nyumbani hivi kidogo, tayari mpira umekubali timu yangu ya senali, na hiyo tabia <laughs> <laughs> mtu <twa Manchester>, <laughs> wa dakika za majeraha <laughs> kwingineko, Patrick. E, nchini Kenya kumetokea kisa ambavyo kijana mwenye umri wa miaka 25 mwanafunzi wa chuo kikuu cha JKUAT alichapisha mambo mengi kwenye mtandao wake wa Facebook. Kaeleza jinsi masomo hayafai, wanaoenda shuleni wanafuata pepo, hata dini haikubali, hata wale viongozi wa dini kasema eh? Mimi sasa naenda kupambana na mafisadi kaandika, kwenye mtandao wake wa Facebook. mm -hmm. Kachukua kisu mbio mpaka ikulu ya rais. Duh. Unajua ikulu ya rais ni mahala ambapo waingereza wanasema protected area. Mm. Mpaka hayui karibu na watu wengine, yani inakuwa ni sehemu tofauti na ulinzi mkali kabisa, kila ambacho hujaona katika kituo cha polisi kimefichwa mle, labda unaweza kiona hadarani katika ikulu ya rais. Sasa akaingia kule nania kushambulia vyombo vya habari vilikuwa vimeandika na mitandao ya kijamii kwamba mpigwa risasi nne na, na lakini, mm -hmm, vimeandika hivyo, ndio maana ukasema. mm -hmm. Unapokutana nayo pia unasukuma tu mm -hmm. Sukuma ndani <laughs> iende kabisa na mawimbi, lakini ikulu ya rais inasema kwamba jamaa huyu alikamatwa, hayumo katika kituo cha polisi na kuhojiwa, wala hajauawa kama ilivyokuwa imeandikwa. Hivyo ndivyo ripoti inavyosema, ripoti kutoka ikulu ya rais. Ni mambo ambayo yanakwenda kwenye mitandao, yanavuma kwa wepesi wake. Haya ndio hivyo, sijui sasa. Katika zile habari ambazo tumeandaa leo, uh, tuanzie wapi? Kenya, Somalia, kuna uh, ule mzozo wa kidiplomasia ambao unaendelea kuna ripoti kwamba Kenya imefunga mpaka wake na Somalia katika eneo la Lamu. Ripoti mbao pia zimezagaa kidogo, watu wanazungumzia zaidi, lakini kujua ukweli wake, tuungana na tunaungana na mwandishi wa redio ya redio Citizen nchini Kenya, Rahma Rashid akiwa Lamu kwenye laini ya simu. Rahma hujambo? Jambo sana Unapotembelea mpaka wa Kenya na Somalia wa Lamu, shughuli za watu kupita na maafisa wanaoshughulika na maswala ya uhamiaji, wapo hawapo? Okay, we kufika katika eneo la Kiunga si rahisi kama vile mnavyofikiria. Ni kwa sababu ni eneo lililo mpakani, na pia ni eneo ambalo linadhibitiwa na vikosi mbalimbali vya mbali, maafisa usalama. Lakini baada ya kuzungumza na wakazi wa kule kwa njia ya simu na wameelezea kwamba shughuli za kawaida katika mpaka huo haziendelei ambapo walikuwa wakipita kuelekea nchini Somalia kufanya biashara ama kununua bidhaa kama vile sukari, mchele. Na nikaulizia pengine kwa nini wamekuwa hawapiti, ile alikuwa wakipita kwa kienyeji, si kama wanapita ile kwa kujulikana, na walikuwa wanaipita kwa kienyeji. Na pia wakaniambia kwamba kwa muda wa wiki tatu sasa, afisi ya uhamiaji haipo pale, imeondoka, na hiyo ndo jambo ambalo limewapelekea wao kutoweza kuingia nchini Somalia kwa sababu walikuwa wakipata uh, idhini kutoka kwa afisi hiyo ili kuingia nchini Somalia. Lakini pia vile vile wameweza kukashifu kwamba wanashangaa kuona kwa wanashanga nini, eh, mashua ambazo zinasafirisha miraa ama marungi kutoka uh, nchini Kenya ambapo inapitia kutoka kaunti ya Lamu, Kiunga alafu inaingia nchini Somalia. Wameshangaa kuona kwa nini mashua za uh, eh, za marungi zinaruhusiwa na serikali kupita, ila kwa wao imekuwa changamoto kwa sababu sababu ya hiyo kukosekana kwa afisi ya uhamiaji. Kuna sababu zozote zinazotolewa na maafisa? Tunafahamu kwamba awali waziri wa mambo ya ndani Matiangi alikuwa amepiga marufuku hata uvuvi wakati wa usiku. Je, yes, sababu zozote zimetolewa kwa wakati huu? Mbona ma maafisa wanaostahili kushughulika na sehemu za mpaka hawapo, wameondoka? Okay, habari ambazo pia najua swala hili ni swala tete sana na ni ngumu sana mmoja kuweza kulielewa, kutokana na kuwa eh, baada ya kuhoji maafisa wa Lamu, ambaye ni kamishna wa kaunti ya Lamu Joseph Kanyiri, ameweza kunielezea kwamba mpaka hule hajui kama umefungwa ama umefunguliwa, lakini anavyojua yeye ni kwamba shughuli za biashara zinaendelea pale kama kawaida. Sasa imekuwa ni hali tete kupata ukweli, lakini amesema tu tutafute idara husika ambazo ni idara za uhamiaji, e, maswala ya kigeni, uweze kuwa, kuwauliza kwamba je, ule mpaka umefungwa ama umefunguliwa, lakini kimtazamo wake yeye amesema kwa sasa mpaka waKiunga upo wazi na shughuli zinaendelea kama kawaida. Na pia akasema kwa wale wavuvi ambao wanatoka Lamu kuelekea Somalia wako huru kuingia nchini Somalia kufanya shughuli zao za uvuvi, ila tu wawe na stakabadhi husika ambazo na, ni vitambulisho vitambulisho vya uvuvi nam nashukuru sana Rahma Rashid kwa habari zaidi utaweza kutupasha. Nashukuru kwa muda wako Patrick. Tunafahamu kwamba eneo la Lamu limekumbwa pia na mashambulizi kutoka kundi la Al Shababu ya kila mara na mm-hmm, limekuwa swala ambalo limeangaziwa maswala ya usalama zaidi, lakini kuna pia mzozo ambao wengine wanasema unafukuta wa kidiplomasia kati ya Kenya na Somalia na habari za kufuatilia zaidi, bila shaka. Haya, moja kwa moja tuelekee mjini Kigali, Rwanda. Tunaungana naye eh, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, karibu. Na kuna hii ripoti ya kwamba vyuo vikuu vya kibinafsi vina matatizo sasa ya kulipa mishahara waalimu na wafanyakazi. Ripoti hii unaijua, na nini hasa sababu ya matatizo haya? Kwa kweli bado ni, ni, ni, ni mapema kuweza kujua chanzo chake na vikuu uh, binafsi vyote ambavyo vina matatizo haya, kwa sababu kuna vyuo vikuu mbalimbali tena ambavyo ni matawi ya vyuo vikuu vya kimataifa ambavyo vimekuwa vikiendesha mambo yake hapa, vyenyewe havikuwa na matatizo. Lakini kuna takriban vyuo vikuu viwili ambavyo vina matatizo, e, chuo kikuu cha kilimo kilichoko kwa mashariki mwa nchi karibu na mpaka wa Rwanda na Tanzania lakini vilevile kuna chuo kikuu cha Kristo ambacho kinafundisha waandishi wa habari kilichoko na, na makao yake hapa Kigali na makao yake moja kule ya kusini mwa nchi. Hivyo ndivyo vimeripotiwa kwamba walimu wamekaa mpaka kitu takriban miezi minane, wengine miezi sita, wengine miezi mitano bado hawajapata nani, mafao yao ama labda mishahara yao. Tatizo ni mpaka sasa hivi uh, halijajulikana waziwazi, lakini baadhi ya wafanyakazi na viongozi wa vio vikuu hivyo wanasema kwamba tatizo ni ukosefu wa uwezo, lakini kitu ambacho hata wanafunzi wanashangaa, mpaka hata walimu wanashangaa, ni kwamba wanajiuliza, kwa mfano chuo kikuu cha Kristu kina wanafunzi zaidi ya elfu mbili. Sasa wanajiuliza, na kila mwanafunzi anatoa takriban kitu kama laki nne faranga eh, za Rwanda ambazo ni takribani kitu kama dola mia tano hivi kwa, kwa mwaka, ambazo kama karo sasa so, anajiuliza kwa nini walimu wafikie mpaka miezi sita wasipate mishahara yao, wakati ndio hasa kiini ya kuweza kufanikiwa kwa, kwa chuo kikuu chochote kile. Sasa watu wanahisi kuna pelia za ubadhirifu bado, wakiwa ni masuala ambayo hajapatiwa ufumbuzi, na bado hatujaelewa hasa kiini chake ni nini, na tumekuwa tukifuatilia kutoka upande wa wizara ya elimu, bado hatujafanikiwa vizuri sana kuingia ndani kujua labda kiini chake ni nini hasa, lakini tatizoea wakati mpatri Haya Karemera, shukrani kabisa uh, kwa taarifa yako hiyo kuhusu matatizo ya baadhi ya vyuo vikuu vya kibinafsi Rwanda kushindwa kulipa mishahara waalimu na wafanyakazi. Kennesi, naona muda ndio unarepa sasa, kwa hiyo tuelekee moja kwa moja kwenye habari za dunia. Katika habari za dunia, rais wa Marekani Donald Trump amekumbana na maswali siku ya Jumatatu kuhusu makubaliano yake na Mexico katika kudhibiti uhamiaji, lakini alitoa ufafanuzi mdogo sana kwa kile alichosema ni eneo lisilotajwa la makubaliano. Alipozungumza na waandishi wa habari, ni mtazamo mwingine wa kile tulichofanya, alijibu Trump wakati wa mkutano mfupi huko White House, wakati akimpongeza mshindi wa mbio za magari za mwaka huu wa Indianapolis mia tano na mahakama moja ya Sudani kusini imemhukumu mchumi maarufu nchini humo kifungo cha miaka miwili jela leo Jumanne kwa kujaribu kuvuruga amani kwa kufanya mahojiano na vyombo vya habari vya nje baada ya kukamatwa kwa shutuma za uhaini na hatimaye mashtaka hayo kufutwa. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mchumi huyo Peter Biar Ajak ambaye aliwahi kuwa mkimbizi mtoto na kurejea nchini Sudan kusini baada ya kutambuliwa kimataifa kama msomi maarufu alitajwa sana kwa kile ambacho makundi ya kutetea haki yanasema kukandamiza upinzani katika taifa hilo changa la Afrika. Biar alikimbilia Marekani alipokuwa kijana na kusoma katika vyuo vikuu vya Harvard na Cambridge na kufanya kazi kwenye benki ya Dunia. Baraza la Wawakilishi la Marekani hivi leo linatarajiwa kupiga kura kuhusu hatua ya kuidhinisha kesi dhidi ya mwanasheria mkuu William Barr na mshauri wa zamani wa White House Don Magan kwa kukataa kwao kutoa ushirikiano kwa hatua ya kuitwa mbele ya bunge kuhusiana na uchunguzi kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita wabunge wanataka wapewe fursa ya kuona nyaraka za kutoka kwa mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller za ripoti ya uchunguzi wake kuona iwapo rais Donald Trump aliingilia kati sheria kwa kujaribu kuvuruga uchunguzi na kwa magan kutoa ushahidi kuhusu kile ambacho kilifanyika wakati alipokuwa akifanya kazi huko White House. Na China inaishtumu Marekani kwa kuingilia kati mambo yake ya ndani wakati upinzani ukiongezeka, ukiongezeka huko Hong Kong juu ya mpango wenye utata wa kuruhusu watu kuweza kurudishwa China kukabiliwa na mashtaka. Waziri wa mambo ya nje wa China Geng Shuang alitoa rai hiyo leo Jumanne mjini Beijing, kutokana na wasiwasi wa Marekani juu ya hatua hiyo ya mapendekezo ya sera katika jimbo hilo lenye uhuru kiasi. Kiongozi wa serikali huko Hong Kong Carrie Lam anatarajiwa kuwasilisha mswada huo kwenye bunge la mji kesho Jumatano kwa majadiliano, akipinga maandamano makubwa yaliyofanyika Jumapili na maelfu ya raia kupinga hatua hiyo. Anaitwa mfalme wanamuita mfalme wa vijana, siku hizi, sijui mfalme wa nyimbo, mfalme wa nini? <laughs> Diamond Platnumz akiwa na fali ipupa kutoka huko DRC. Kidokezo tu baada ya kuingia mm. kwenye muziki ambao tu wanakwambia inama, inama inama, inamisha mgongo <laughs> lakini kama mgongo umekuwa uwezi pinda, unakuwa kama chuma hivi, nakueje <laughs> rekodi kama hii Tabu. <laughs> Haya basi, Keres, uh, uh -huh. kwenye makala ya barazani leo tuna mada ambayo tutaizungumzia. mm -hmm. labda wakumbushe tu kidogo wasikilizaji wetu, kwa kusubiri uh. Kuna wale ambao tayari wamekwisha andika kwenye Facebook yetu, kwa kusubiri kuwapata kwenye line ya simu, wakumbushe tu ni mada yenyewe, tunazungumzia ni mada ipi? Patrick, sote tunakiri kwamba ajira ni tatizo kubwa sana. Kupata ajira katika nchi za Afrika ni tatizo, na tatizo linaenea kota Afrika hadi Afrika Mashariki ambako tunasikika zaidi kwamba unaweza ukasoma ukapata digri ya kwako ukapata masta ya kwako utakuwa una, utakuwa unachapa tu nakala za vyeti vyako ukitumia unaka kijiweni una, pale unasubiri hakuna, mm, ajira dalili ndogo sana za kupatikana. Na wakati sasa takwimu zinaonyesha kwamba mm, bara la Afrika vijana ndio wengi sana Mm -hmm. Uh, kutizama uh, raia wa Afrika kwa jumla, lakini idadi kubwa ni vijana. Na unajua ni kwamba vijana hawa ndio hufanya maamuzi makubwa katika uongozi wa mataifa, katika uongozi wa nchi za Afrika Mashariki. Kuna baadhi za baadhi ya nchi au baadhi ya serikali katika Afrika Mashariki ambazo zimeanza kutoa mapendekezo au kuja na baadhi ya sera wakifikiria labda inaweza kuchangia kupunguza uh, au kusuluhisha huko ukosefu wa ajira. Kuna serikali moja ambayo imetoa pendekezo hili. Kenya ni miongoni mwao ambao imesema vijana wote wasiokuwa na ajira wote wafanyiwe hesabu, serikali ijue ni vijana wangapi, ndipo wakaweze kupangiwa vizuri kupata ajira. Bila kujua hesabu yao inakuwa ni vigumu. Na kwenye laini ya simu tuna msikilizaji hapa anataka achangie, tunampokea. Uh, karibu msikiliza... Msikilizaji, tunaomba ujitambulishe. Huyu ni Kevin Ogome, tunaarifiwa na mwelekezi wetu Aida Isa kwamba ni mmoja ambao tumewaita no. kuweza kuchangia mada hii. Je, mm -hmm. serikali yako ya Kenya inapoamua kwamba sasa ni wakati tujue hesabu ya vijana ambao hawajapata ajira wala ambao wamehitimu, tujue ni wangapi, ndio tuwape ajira. Kama kijana, linakusisimua fikira kwamba huu ni E, hii ni hatua nzuri ama ni danganya toto jinga, ule mchezo wa watoto? huu uh, uh, uh, ni mchezo wa danganya toto jinga, maanake tayari serikali na takwimu hizi uh, nakumbuka kwamba rais Uhuru Kenyatta alipochukua hatamu za uongozi mapema miaka miwili iliyopita alisema kwamba kila mwaka atakuwa akitoa ajira kwa vijana zaidi ya milioni moja nukta tatu. Hii ina maana kwamba tayari wanaelewa kuna vijana idadi hii hawana kazi sasa. Kudan, kuanza kuambia vijana kwamba e, tunataka tuchukue hesabu yenu ndipo tuweze kuwapea ajira, ni mchezo tu, ni kudanganya vijana, ionekane kukuwa na dhana kwamba serikali inajaribu kushughulikia matakwa yenu, lakini sidhani. A maanake si kitambo sana serikali yenyewe pia ilikuwa imeanzisha mradi wa ajira digital ambao ni mradi wa kutoa ajira kwa vijana. Ina, inawa vijana tayari hawana kazi sasa, waona a, kuna labda tutasema kwamba kuna lile pengo ambalo serikali haijaziba na inajaribu kutumia mtindo huu wa sensa kudanganya umma, labda na ku, kuwapa tu vijana moyo kuendelea kutulia wakingoja, lakini serikali yenyewe sidhani kama ina ajenda nzuri sana kuhusiana na vijana, ama kama inayo, basi ajenda yenyewe haijaeleweka. Vijana wenyewe hawafahamu ni vipi uh, watasaidika na serikali yao, manake kama ni kujituma, tayari wenyewe washajituma wanafanya mambo hapa, wanafanya labda hili na lile, agaa waweze kujipatia riziki, lakini serikali imewaweka, wasema kwamba imewaweka parking mm haishughuliki -hmm. na mambo yao sana haya. Tunakuomba usalie kwenye lani ya simu kidogo, tumpokee msikilizaji mwingine ambaye naye ni kijana na, na ye anataka atoe mchango wake eh. Karibu uh, tunaomba ujitambulishe kidogo, alafu nautuambia mchango wako ni upi uh, asanti kwa majina. Anaitwa Frank Manucho mm -hmm. Nitapatiana uh, mchango wangu kutoka kaunti ya Busia ndio ni uh, Kenya, ndio nikiwa mkaaji wa Funyula constituency on mm -hmm. uh, mchango wangu kwa mjadala wa siku ya leo mm -hmm. uh, ni dhahiri kuwa serikali ya Jubilee ilipoingia uongozini mm -hmm iliingia na ajenda ya kuinua mapato ya vijana mm -hmm. Lakini kwa miaka saba sasa, hatujaona vijana wakipata ajira na nafikiria um, youth employment imekuwa chini sana. Vijana wengi hawajapata kazi kwa, kwa hiyo angaliwa viwanda kama vya ukulima mm -hmm kwa kwa hiyo mjaona kama vya ukulima. Hello. mm -hmm. Naam, nakusikia. Sekta ya ukulima ndio, sekta ya ukulima ambayo ni ni ya pato kubwa kwa nchi yetu mm -hmm. Vijana hawajapewa nafasi. Sasa Francis, serikali hiyo hiyo ya Jubilee inaposema kwamba tunataka kujue tujue ni idadi ya vijana wangapi hawana kazi, tuweze kuwapangia inakuwa ni hatua ambayo inawapa motisha kwamba ndipo sasa serikali imetukumbuka, ama hii inakuwa ni ahadi pia. Mnaona, ila ahadi iliyotangulia na hii vyote ni sawa, havitatimia. Um, kwa upande wangu vijana hatuwezi kufa moyo kwa sababu tumekuwa na changamoto mingi tangu serikali ya Jubilee chukue uongozi, tumekuwa na ufisadi mingi lakini tangu tupatie rais wetu hatamu ya pili, tunaona at least anapigana na ufisadi, na kwa hivyo, kama tunaona anajaribu kuleta, anajaribu kuwa na maono kuwa ndipo hakufanya vizuri kwa wakati ule tamu yake ya kwanza kupatia vijana kazi, pengine hii tamu yake ya pili amefikiria ame pale alipofeli. mm -hmm. Sasa pia tuwezi mlaumu sana mm -hmm. Kwa vile ile taamu yake ya kwanza serikali yake ilikuwa imechukuliwa na ufisadi mingi, na unapojua serikali yoyote ambayo iko na ufisadi mingi, vijana hawezi ajiriwa. Shukrani sana Francis, labda Labi. Kevin, kwa kumalizia tu, Kevin, uh, fikra yenyewe ya kufanya Inayim, sensa unaiunga una mkono, inaweza ikachangia kusuluhisha tatizo la ukosefu wa ajira kwa vijana? Sidhani kama jambo la ama kuhesabu vijana okay kunaweza saidia katika kupunguza idadi ya ukosefu wa ajira e, hii ni mbinu tu. Unajua, mwanasiasa akitaja kijana ama serikali ikitaja kijana na ukosefu wa kazi ni kama tayari chambo e, cha kutumia tu kuvua huyu kijana kama samaki, so sidhani mm -hmm. kama suala hili la kuwahesabu litasaidia popote, maanake serikali tayari na hii data ina- inajua ni vijana wangapi. Shukrani, shukrani sana Kevin. Ni vijana shukrani sana, Kevin. Shukrani sana Francis kwa michango yenu. Haya na, Sajuba Omsambai Bari wa Kenya anasema Kenya hii yetu ajira ni kwa wazetu, serikali inayohesabu kamili ya vijana wasio na ajira. Kwa mfano mimi nilimaliza koleji ya walimu miaka sita sasa sijaajiriwa. Shida ni vile kwa mwaka serikali na ajiri walimu wachache elfu tano kwa nchi nzima. Haya, wengi walichangia na tunawashukuru sana. Moja kwa moja tunakwenda kwenye mziki wa leo s akimshirikisha Harmonize anasema nikomeshe. <muchiliki> <muchiliki> Hey, hey. Kachiri, Kachiri, Saga. Inuka funga kanga Kachiri, matajiri matajiri kuto wanajipanga matajiri, Saga. matajiri. Saga. basi go down, wa nyoma fanya kama mbusi ya megoma. Slow down, kwenye kona eh, mwisho wa reli Kigoma nikomeshe paka chini waonyeshe Asa baby ni gome. Fanya kama kama unadonda, ah, <coughs> ah, ilo rumba. Hey. Nasema siku wachi baby na kukunda unavyoiramba mie hoyo nachiwaga kuni chachi nanika kufunda hiyo misamba siku hoyo <laughs> Hey. Wakingata na kuuliza Wanakwambia cheza rumba anafanyaje? Mm-hmm. Anafanyaje? Mkomeshe aya, chezarumba. Anaonge, anaongeaje mkomeshe, amependa udaku fanyaje? Mkomeshe komeshe haya. Swali so, tulilouliza jana uh, malalamiko ya wafanyabiashara: je, Tanzania imeshinda vita vya rushwa? Eh, wafanya wafanyabiashara walikutana na mkuu wa nchi rais wa nchi wakamweleza malalamiko yao yote. Watu wamejibuaje sasa Baadhi tu twende, mm -hmm. Tunaanza naye Abdul Kitenge kuse, anasema kusema kweli, Tanzania sio rahisi kula rushwa hivi sasa, sehemu nyingi tu kazi, wanafanya kazi yao kwa kufata sheria. Ukilipa pesa unapewa risiti yako. Labda sehemu zingine wafanyabiashara wangezungumzia tu kupunguziwa kodi ama kukubaliwa wao wanalipa nusu kwa nusu, wakati hawapo tayari kulipa mara moja. Abraham Mzava anasema kukaa na wafanyabiashara pia ni sehemu ya mapambano dhidi ya rushwa. Watu walioshindwa ni wale walioacha kupambana. Tanzania inazidi kuishinda vita hii kila uchao. Naye manzi dadi anasema ni kutoka Tanzania, anasema Tanzania tatizo chama tawala na wanachama wa chama hicho wanajihusisha na rushwa hmm, na ndio maana inakuwa vigumu kufaulu mtihani huo. Shamba la sef ameingia mtoto wa sef kuiba, hivi kuna kesi kweli hapo? Anauliza huyu jamaa <laughs> ipo kesi kweli? Maimuna Kastim anasema mimi naona wafanye biashara vizuri kwenye demokrasia kuliko vita ya rusha, ni ngumu inausiri sana hapa, ni kuzungumza, walikuwa wanazungumza tu. Naye Josh Ma Josh Pro anasema ni hadithi tu kila siku. Haya, African Stars, Sauti Sol. Anamshirikisha nani? Bana boy. The African style ndio kazi yetu tunakamilisha. Naitwa Kenneth Bwire. Tunamalizia hapa na kibao hicho. Patrick Ndumana Nduimana tunawaage tukiwatakia jioni njema. You you got it you got it all baby baby your your papa Uganda, your mama Burundi. My African star na ume umeungwa kaumbika yeah