Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati, saa 12 asubuhi kule Afrika ya Mashariki. Msikilizaji, karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi na hapa studio, mimi ni Abdi Shakur Abud, nakaribisha katika matangazo yetu ya hivi sasa ambapo ni saa tano za usiku saa za Afrika, saa za hapa Washington. Leo ni Alhamisi Juni 13 mwaka 2019. Karibuni. ndani ya nusu saa ya matangazo ya Kumekucha Afrika yanayoanza hivi sasa, baadhi ya wakazi wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo DRC na pia wapinzani wamesikitishwa na hatua ya mahakama nchini humo kuwafuta wabunge 23 wa upinzani wa Lamuka. Sheria inakuwa ya mwenye kuna nguvu, sheria inakuwa ya wale wanawaza kama Kongo ni yao. Sisi tunasema iko wakati populasion ya Kongo mzima ilamuki, tusimame sisi wote na, tuangalie gisi gani Kongo itarudia. Na katika ripoti nyingine mahakama ya Kenya imetoa uamuzi wa utoaji mimba nchini humo ni kinyume cha sheria. Kwa mara hii mahakama ma imeweza kuona ya kwamba ni haki ya kinamama kuweza kuwa na nasema haki zao ama right, eh, kuweza kutambulika. Kumradhi, Kenya imekubali kwamba Utoaji mimba ni haki ya wanawake kuwaamulia wenyewe. Nam basi, msikilizaji, ripoti hizi na nyinginezo utazipata hapa katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya VOA Swahili, lakini kwanza huyu hapa Abdu Shakur Abod anakusomea habari muhimu za dunia. na habari muhimu za dunia hii leo ni kwamba waziri mkuu wa Japan Shinzo Abe ameonya uwezekano wa kutokea vita vingine vya kijeshi Mashariki ya Kati ikiwa jumuiya ya kimataifa haitakuwa na ustahimilivu wa kutafuta njia za kupunguza mvutano kati ya Marekani na Iran. Abe yuko Iran kwa ziara ya siku tatu katika lengo la kutafuta suluhisho la kidiplomasia la kupunguza uhasama kati ya mataifa hayo mawili, ambao unazusha wasiwasi wa kutokea mzozo mwingine katika kanda hiyo. Baada ya kukutana na rais Hassan Ruhani hapo jana, viongozi hawa wawili walikutana na waandishi wa habari kwa pamoja, ambapo Abe aliwahimiza viongozi wa dunia kuwa na subra zaidi au kabiliwa na uwezekano wa kutokea ajali itakayosababisha vita ambavyo kwa njia yoyote ile lazima vizuiliwe kufanyika. Akiulizwa kuhusu mkutano kati ya Abe na Ruhani, msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa Marekani Morgan Oktagus amesema ana imani Marekani, Japan, Ujerumani na mataifa mengine ya Ulaya yanawasilisha ujumbe huo huo kwa Teheran na wa kutotengeneza silaha za nyuklia na kujishughulisha katika ghasia huko Mashariki ya Kati. Marekani na Poland zimetia saini tangazo la pamoja kuthibitisha ushirikiano wao wa karibu wa kijeshi ambao Rais Donald Trump anasema unaeleza bayana kwamba hawana tu ushirikiano wa kijeshi, bali wana malengo ya sawa na urafiki wa dhati kwa muda mrefu rais Trump akiwa pamoja na rais Andrzej Duda wa Poland kwenye ikulu ya White House walitangaza kwamba wanajeshi elfu moja zaidi wa Marekani watapelekwa Poland. Na baadaye katika mkutano na waandishi habari, rais Duda alieleza kwamba kuna wanajeshi elfu nne mia tano wa Marekani nchini mwake na kueleza kwamba tangazo la jana linafungua njia ya kuongeza wanajeshi zaidi na kuimarisha ushirikiano wao idadi ya wabunge wa vyama vya Democratic na Republican katika bunge la Marekani wanaoeleza wasiwasi juu ya mpango wa utawala wa Trump wa kuuza silaha zenye thamani ya dola bilioni nane kwa Saudi Arabia na Umoja wa Falme za Kiarabu kwa kutumia amri ya utendaji inaongezeka. Wabunge wanasema ni jambo la kusikitisha kwa utawala kutumia amri ya dharura ili kuepuka ukaguzi wa bunge kuhusiana na biashara hiyo. Mkamiti Kibayasi anatusomea ripoti kamili. Wabunge wamekuwa wakizuia uuzaji wa vifaa vya jeshi kwa Saudi Arabia na UAE kwa miezi kadhaa, wakikasirishwa kutokana na vifo vya raia katika vita vinavyoendelea huko Yemen pamoja na unyanyasaji wa haki za binadamu nchini Saudi Arabia, kama vile mauaji ya mwandishi wa habari Jamal Kashogi yaliyotokea kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia nchini Uturuki. Baraza la Seneti linatarajiwa kupiga kura mapema wiki ijayo juu ya azimio la kuzuia tangazo la waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo la mwezi Mei juu ya biashara hiyo ya silaha kwa lengo la kuzuia uvamizi wa Iran na kujenga uwezo wa kijeshi wa washirika. Mripablikani wa cheo cha juu kwenye kamati ya mambo ya nje bungeni Michael McCall anaeleza kwamba anaunga mkono juhudi za Saudi Arabia kujilinda yenyewe dhidi ya Iran, lakini matumizi ya karibuni ya amri ya utendaji wa hali ya dharura yalikuwa mabaya sana. Akitetea uamuzi wa, wa utawala, naibu waziri wa mambo ya nje anayehusika na masuala ya kijeshi na kisiasa, Clark Cooper aliambia kamati hiyo kwamba huu ni wakati wa dharura na kwamba hili ni tukio la mara moja. Hata hivyo, Cooper baadaye alieleza kwamba tukio hilo la mara moja limechukuliwa kwa masharti maalum na kwamba hii ilikuwa ni mara ya tano katika historia ambapo dharura kama hiyo ilitumika kushinikiza uuzaji wa silaha. Unaendelea kusikiliza taarifa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Ushirika wa nchi za Kiarabu unaoongozwa na Saudi Arabia katika vita nchini Yemen umeapa kuchukua hatua kali dhidi ya wapiganaji wa Kihudhi ambao walifyatua kombora lililoshambulia kiwanja cha ndege cha Saudi Arabia kwenye mji wa mapumziko wa Abha kwenye eneo la milima na kujeruhi watu 26. Msemaji wa ushirika alieleza kwamba raia mmoja wa India na watoto wawili wa Saudia ni miongoni mwa watu waliojeruhiwa. Lakini inaaminika hakuna mtu aliye mahututi miongoni mwa waliojeruhiwa. Msemaji huyo anaeleza mashambu, shambulizi hilo kuwa ni shambulio la kigaidi dhidi ya raia na kuichukulia ni uhalifu wa vita. Msemaji wa wapiganaji wa kihudhi kwa upande wake anasema shambulio lilikuwa ni kujibu kile alichokieleza kuendelea kwa uvamizi wa Saudia na washirika wake nchini Yemen. Hata hivyo Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba awamu ya kwanza ya makubaliano ya amani kusini mwa Yemen yanaowataka wapiganaji wa kihudhi kuondoka kutoka bandari tatu muhimu ya ngali yanaheshimiwa. Baadhi ya Waalgeria walishuka barabarani jana jioni baada ya televisheni ya taifa kutangaza kwamba mahakama kuu ya Algeria imeamrisha waziri mkuu wa zamani Ahmed Uyahya kuendelea kushikiliwa rumande baada ya kufikishwa mbele ya hakimu kwa mashtaka ya ulaji rushwa jana. Mahakama hiyo baadaye jana iliamrisha kukamatwa kwa waziri wa zamani vilevile vile wa uchukuzi na kazi za umma Abdul Ghani Zalena baada ya kusikiliza mashtaka dhidi yake kuhusiana na tuhuma nyingine za rushwa. Ohiahya na Zalena ni wanasiasa wa vyeo vya juu zaidi kukamatwa Algeria tangu maandamano makubwa yaliyoanza mapema mwaka huu kutaka kuondolewa viongozi waandamizi na kuhukumiwa wale wote waliohusika na ulaji rushwa. Mamia watu walisherekea nje ya jela ambayo wamefungwa, pia baadhi ya wafanyabiashara wanaodaiwa kuhusika na rushwa. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari muhimu inatupeleka mpaka huko nchini Uganda. Wanaharakati wa mazingira na wadau katika sekta ya utalii nchini Uganda wametishia kuandaa maandamano makubwa kupinga mipango ya serikali kujenga bwawa la umeme katika mbuga ya wanyama ya kitaifa Mamlaka ya umeme nchini Uganda inapanga kuzalisha megawati 2550 za umeme kila siku kutokana na ujenzi wa bwawa hilo. Ripoti kamili anayo mwandishi wetu Kenes Bwire kutoka chumba cha habari. Tetesi za wanaharakati wa mazingira, wadau wa utalii, baadhi ya wabunge na raia wa Uganda zinajiri baada ya mamlaka ya kudhibiti nguvu za umeme nchini Uganda ERA kukaribisha kampuni zenye uwezo wa kutengeneza bwawa la umeme katika mto Victoria Nile kutuma maombi. Victoria Nile, tawi kwenye mto mrefu zaidi barani Afrika wa Nile, unapatikana katika mbuga ya kitaifa ya Murchison Falls kaskazini mwa bonde la Albertin, yenye vivutio vikubwa asili vya utalii nchini Uganda, ikiwemo maji yanayotiririka kutoka sehemu ya juu hadi chini ya mto. Amos Wekesa, mkurugenzi wa kampuni ya utalii nchini Uganda ya Great Lakes ni mmoja wa wadau wakuu wanaopinga ujenzi wa bwawa hilo. Yaani, niko nakuuliza kwa miaka hizi miaka thelathini, zile maporini ambayo tumeharibu ukiangelea swamp hizo, ni vitu mingi tunaharibikwa hizi vitu. Wazazi wetu wa miaka mingi wale waliwacha hizo vitu bora, sisi ataka tuharibu kila kitu. Saini elfu mbili mia tano thelathini na tatu zimekusanywa kupinga ujenzi huo ambao Amos na wenzake wanasema iwapo Rais Yoweri Museveni hataamrisha ujenzi wake kufutiliwa mbali watandaa maandamano makubwa kote Uganda. Wanaopinga ujenzi wa bwawa wanasema utasababisha uharibifu mkubwa wa mazingira ikiwemo wa viumbe vya majini. Kampuni ya ujenzi ya Afrika Kusini ya Bonang Power and Energy Limited inaripotiwa kuorodheshwa kati ya kampuni zinazopendelewa kujenga bwawa hilo. Kampuni ya Bonang Power Limited imeandika kwenye wavuti wake kwamba Uganda inapanga kujenga bwawa la kusindika umeme katika sehemu ya Ayago Uhuru Kiba na Murchison Falls litakaloongeza kiwango cha umeme nchini humo kwa ajili ya maendeleo, wakati Uganda ikiwa na lengo la kuzalisha megawati elfu kumi na saba za umeme ifikapo mwaka elfu mbili ishirini. Wekesa anasema wakati umefika kwa viongozi Uganda kutambua umuhimu wa kutunza mazingira kwa kizazi kijacho. Watu wengi wamesimama, amesema ya kwamba yetu ikitaka demonstration watafanya ameandikia mabarua ile ERA, Electricity Regulatory Authority, wamewambia hatutaki sustainability study ifanyike Uganda. Imekosolewa sana kwa uharibifu wa mazingira kila mara inapotekeleza miradi yake mikubwa. Ujenzi wa mabwawa ya umeme ya Bujagali, Isimba na Karuma uliripotiwa kutozingatia utunzaji wa mazingira huku pendekezo la kuharibu msitu wa Mabira kwa ujenzi wa miwa ukisababisha maandamano makubwa na vifo mwaka elfu mbili kumi na saba. Kenneth Bwire, Sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, iwapo unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Abdu Shakur Abod anarudi tena kukusomea habari zaidi za dunia. Naibu waziri wa mambo ya nje wa Marekani anayehusika na masuala ya Afrika Tibor Nangia ameungana na jumuia ya kimataifa kuwahimiza viongozi wa kijeshi wa Sudan na wapinzani kufikia makubaliano juu ya kipindi cha mpito kuelekea demokrasia, miezi miwili baada ya kupunduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar Al Bashir. Wizara ya mambo ya nchi za nje ya Ethiopia imetangaza jana kwamba pande zote mbili zimekubali kuanza tena mazungumzo kwa nia njema ili kumaliza masuala yaliyobaki ikiwa ni pamoja na kuunda baraza la mpito. Nangia amekutana na viongozi wa upinzani na jeshi mjini Khartoum mara baada ya kuwasili jana ili kuwahimiza viongozi wa kijeshi na upinzani kutafuta suluhisho kwa mzozo wao wa kisiasa. Na shirika la habari la Sudan Sunna linamnukulu mwanadiplomasia akisema Marekani inaunga mkono juhudi za Ethiopia za kumaliza mzozo huo wa Sudan. Wakuu wa utawala wa Hong Kong wameamua kufunga ofisi za serikali katika wilaya ya fedha kwa siku zilizobaki za wiki hii baada ya kuzuka ghasia mbaya hapo jana juu ya upinzani dhidi ya mswada wa sheria wa kupelekwa watuhumiwa wa uhalifu hadi China bara kufunguliwa mashtaka. Alfajiri ya hii leo ni waandamanaji wachache tu waliobaki karibu na jengo la bunge huku usafishaji ukiendelea. Polisi walifyetua risasi za mpira, jambo nadra kufanyika huko Hong Kong, na kutumia gesi za kutoa machozi wakati wa malumbano na waandamanaji jana mbele ya bunge. Inaripotiwa hiyo ilikuwa mapambano mabaya kati ya polisi na waandamanaji tangu Hong Kong kukabidhiwa kwa China mwaka 1997. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Hali kadhalika tunapatikana katika Facebook. Na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu, Kamerun imepeleka wanajeshi wa ziada kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria na Chad baada ya shambulizi moja lililofanywa na kundi la kigaidi la Boko Haram katika mji wa Darka na kusababisha vifo vya karibu wanajeshi kumi na watatu na idadi isiyojulikana ya raia. Maafisa wanasema ni shambulizi baya kutokea katika kipindi cha mwaka mmoja na ni la saba lilofanywa na Boko Haram katika muda wa wiki tatu, ikionyesha kuimarika upya kwa kundi lilo la kigaidi lenye itikadi kali lenye kufuata itikadi za Islamic State. Mkama, mkamiti sasa mwandishi wa Sauti ya Amerika Moki Edwin Kindezeka alikwenda katika mji wa Hile Alifa kwenye mpaka wa Nigeria na Cameroon anaeleza nini juu ya matukio hayo? Anachoripoti Moki ni kwamba wanajeshi wa Cameroon wanasema wapo tayari kulilinda taifa lao. Wanajeshi wa kikosi cha kuingilia kati kwa dharura cha Cameroon kinachofahamika kama BIR wakiimba kwamba watailinda nchi yao kwa heshima na utifu dhidi ya mashambulizi ya magaidi wa Boko Haram. Jeshi la Cameroon jana Jumatano lilithibitisha kwamba wanamgambo wa Kiislamu waliwaua angalau wanajeshi wake kumi na watatu na waliharibu boti tatu za jeshi katika shambulizi la Jumapili kwenye mji wa Darak unaopakana na Ziwa Chad. Ripoti za vyombo vya habari za nchi hiyo zinaeleza kwamba wanajeshi 21 na darzeni ya wapiganaji wa Boko Haramu waliuawa na washukiwa 45 walikamatwa kufikia Jumanne usiku. Wanavijiji wanaokimbia katika eneo walimweleza mwandishi wa habari kwamba wanamgambo wa Boko Haramu waliwaua takriban raia na wanajeshi 40. Jeshi la Cameroon halikuthibitisha mara moja taarifa kuhusu idadi ya vifo vya raia lakini ilikiri kwamba shambulizi la Boko Haram lilikuwa shambulizi baya lililosababisha vifo vingi katika mwaka mmoja. Kamanda kwenye jimbo hilo, Kanali Ndikum Azia, anaeleza kwamba wanajeshi wa ziada walipelekwa kwenye mpaka kulinda usalama wa ardhi ya Cameron kutokana na kuongezeka mashambulizi ya Boko Haram. Mur de defense le long de la frontier. Kwa vile ni vigumu kujenga ukuta wa usalama kwenye mpaka wote, watachimba handaki ambazo zitakuwa na urefu wa hadi mita sita kwenda chini na upana wa mita nne katika maeneo wanayochukulia ni hatari. Lengo ni kusitisha magaidi kuweza kuingia au kukimbia. Jeshi la Kamerun linadhibiti takriban maeneo yote hatari. Jeshi la Kamerun, kwa sababu za kimkakati, halitasema ni idadi gani ya wanajeshi inayowapeleka kwenye mpaka wake. Wakati wa huo, Umoja wa Mataifa unaeleza kwamba mapambano ya muda mrefu dhidi ya Boko Haram yamesababisha zaidi ya vifo elfu ishirini na saba vya watu na kuwakosesha makazi takriban watu milioni mbili huko nchini Kamerun, Chad, Niger na Nigeria. Huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, DRC, mahakama ya katiba imetangaza jana uamuzi wake wa kuwafuta wa wabunge ishirini na tatu wa vyama vya upinzani walamuka, kwa faida ya wagombea wa muungano wa vyama vya FCC unaoongozwa na rais wa zamani Joseph Kabila. Hatua hii inatathminiwa tofauti nchini humo, kama anavyotueleza mwandishi wetu kutoka Bukavu, Mitima de la Chance. Tangu kutangazwa uamuzi huo wa mahakama ya katiba nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, wakazi wengi wanasema kustushwa. Jean Claude Kibala Ngold ni mbunge wa kitaifa aliyeasiriwa pia na hatua hiyo ya mahakama ya katiba, anasema kushangazwa sababu hapo mbeleni hakuwa amearifiwa na mahakama yenyewe kuwa kulikuwa hata kesi dhidi yake ya mwenye kuna nguvu sheria inakuwa ya wale wanawaza kama Kongo ni yao. Sisi tunasema iko wakati population ya Kongo mzima ilamuki, tusimame sisi wote na tuangalie gisi gani Kongo itarudia kumstari. Ndasimama wa kwanza na tunapenda tupate inchi yenye sheria njo inatuongoza. Tunapenda sheria njo ituongoze, na kama hakuna sheria tutarudisha vitu kumstari John Karume msemaji wa vyama vya FCC vyake Joseph Kabila hapa Kivu Kusini, anayesema kufurahishwa na uamuzi huo. Unajua kwamba uchaguzi umefanyika katika mwendo ambao ukukuwa rahisi, na wengi wa watu wa opozision hawakukuwa na muda wa kujitayarisha vilivyo. Huo uamuzi uh, unaweza kuwa unalaumika na wale ambayo madaraka wala muhula kwao umepotea, lakini katika nchi ya kidemokrasia sheria inakuwa na uhuru wa kwake na kama sheria ilitetea wale ambao walikuwa na haki ya huo muhula pale, hakuna tatizo. Tatizo tunikana kwamba unajua, haki inakuwa na matatizo yake, yaani yule ambaye anayapoteza anakuwa mara nyingi na ugumu ya kukubali ya kwamba hakika amepoteza. Sasa je, kuna bahati gani kwa waliotangaziwa kupoteza ubunge wao wa kitaifa? Elimu Himuzi ni mwanasheria. Hakika wakati korti kuu inakamata decision fulani, hakuna kitu ingine ya kufanya, kwani madecision zake zile hakuna hata fasi moja wanaweza ukazibeba. Leo tukisikia ya kwamba inakuwa sheria yenye ina favorize uh, Uh, wanasiasa fulani na inadefavorize wanasiasa fulani, hatuwezi kuitika ile. Muda mfupi baada ya kutangazwa kwa uamzi huo, baadhi ya wafuasi wa chama cha MLC chake Jean-Pierre Bemba Gombo waliandamana mjini Kinshasa na wakazi wengi waliandamana katika mkoa wa Kivu Kusini, huko Mwinga ili kuupinga uamzi huo wanaozani kuwa umeshawishiwa kisiasa. Mitima de la chance, sauti ya Amerika, Bukavu. Nam, mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika. Shirika la afya duniani WHO linaeleza kwamba mtu mmoja kati ya watano wanaoishi katika maeneo yenye mzozo wanataabika kutokana na matatizo ya akili ikilinganishwa na mtu mmoja kati ya kumi na nne katika idadi jumla ya watu wote duniani matokeo haya yanatokana na utafiti mpya unaoeleza kwamba takwimu za awali zilikosea sana kiwango cha tatizo hilo. Kwa hivyo mkamiti, watu wenye matatizo ya akili katika maeneo ya migogoro ni wengi kuliko ilivyotarajiwa. Na ripoti ya mwandishi wa VOA Lisa Schlein inaeleza nini juu ya utafiti huo? Ripoti yake inaeleza kwamba kwa hivi sasa basi, Umoja wa Mataifa unakadiria takriban watu milioni 132 katika nchi 42 wanaathiriwa na migogoro pamoja na majanga asili. Shirika la afya duniani WHO linaripoti kwamba asilimia 22 ya watu wanaoishi katika maeneo ya mizozo wanataabika kutoka na aina fulani ya ugonjwa wa akili ikiwemo msongo wa mawazo, wasiwasi, na kuwa na hisia zinazokinzana. Inaeleza kuwa asilimia tisa nyingine wapo katika hali ya wastani kuelekea hali mbaya ya afya ya akili. Maafisa wa afya wanakubali kwamba kuna haja ya dharura ya kuwapatia watu hawa tiba na uangalizi, lakini mwanya kati ya mahitaji na huduma katika maeneo yenye mzozo ni kubwa. Kwa mfano, nchini Siria takwimu zinaonyesha kuwa mfanyakazi mmoja wa huduma ya afya ya akili anawahudumia watu elfu kumi. Huko Afghanistan kuna mfanyakazi mmoja wa huduma ya afya ya akili kwa watu elfu hamsini na Sudan Kusini Idadi hiyo inaongezeka ambapo ni mhudumu mmoja anayetoa huduma ya afya ya akili kwa watu laki moja. Licha ya takwimu hizi za kusikitisha, mtaalam katika idara ya afya ya akili na utumiaji mbaya wa dawa za kulevya kwenye WHO Fahmi Hana anaeleza kwamba hali hii ni bora zaidi kuliko ilivyokuwa awali. Anatolea mfano wa Siria kabla ya kuzuka kwa vita mwaka elfu mbili kumi na moja huduma za afya ya akili zilikuwepo katika hospitali mbili pekee zenye huduma za magonjwa ya akili mjini Damascus na Alepo. Hivi sasa katika mwaka 2019, huduma ya afya ya akili inatolewa katika maeneo yaliyoathiriwa na mgogoro huko Siria na washirika kadhaa ikiwemo WHO na vituo vidogo vya kutoa huduma hiyo. Msaada kwenye shule unatolewa hali kadhalika kwenye vituo vya wanawake katika zaidi ya miji kumi na moja huko Siria ikilinganishwa na miji miwili pekee na hospitali mbili pekee zilizokuwa na uwezo wa kutoa huduma ya magonjwa ya akili kabla ya vita kuanza. Hana anaeleza kwamba WHO inakabiliana na matatizo ya afya ya akili katika nchi nyingi zaidi na maeneo yanayotawaliwa, yaliyoathiriwa na mizozo mikubwa ya dharura kote duniani. Anasema mipango sawa na ile ya Syria imeanzishwa katika vituo vya huduma za afya ya msingi kwa watu waliokoseshwa makazi huko kaskazini mashariki mwa Nigeria, mashariki mwa Ukraine na maeneo mengine yaliyokumbwa na mizozo. WHO inaeleza kwamba ni muhimu kwa nchi zote kuwekeza katika huduma ya afya ya akili, lakini hususan katika maeneo ya watu walioathiriwa na migogoro. Mahala ambako huduma ya afya ya akili mara nyingi ni tabu kupatikana kwa walionusurika. Na ripoti yetu ya mwisho inatupeleka huko Kenya, ambapo mahakama kuu jana, Jumatano, imetoa uamuzi kuwa uavyaji mimba nchini humo ni kinyume cha sheria na kuisuta wizara ya afya kwa kuondoa maagizio ya mfumo na utaratibu wa huduma za kiafya zinazofaa kufanywa iwapo utoaji mimba wowote utafanyika kwa mujibu wa sheria za nchi hiyo. Kennedy Wandera, mwandishi wetu wa Nairobi anatuandalia ripoti ifuatayo. Katika uamuzi wa majaji watano wa, wa mahakama kuu Agre Mchelule, Jojo Odunga, Lidia Chode, Mumbi Ngugi na John Mativo, uavyaji mimba nchini Kenya ni haramu, ila tu iwapo maisha mama ya mama yamo hatarini jinsi ilivyoainishwa katika kipengee cha 26 cha katiba ya Kenya hapa na kinukuu: uavyaji mimba nchini Kenya hauruhusiwi isipokuwa kwa maoni ya mtaalamu wa afya kuna haja ya matibabu ya dharura au maisha au afya ya mama imo hatarini au ikiwa inaruhusiwa katika sheria ya Kenya iliyoandikwa, mwisho wa nukuu. Swala la uavyaji mimba nchini Kenya limekuwa likizua utata na mijadala ya aina yake, wanaharakati na baadhi ya wataalamu wa kiafya wakieleza kuwa iwapo hapata kuwapo na mwongozo na utaratibu wa kutekeleza tendo hilo wakati maisha ya mama aliye na ujauzito ya mahatarini, kuenda kukawa na mianya ya ongezeko la kutekeleza tendo hilo la uavyaji mimba katika mazingira yasiyoridhisha. Ripoti zipo za kina mama na wasichana wachanga wanaojaribu kufanya hivyo katika kliniki bandia hususan katika mitaa ya mabanda jijini Nairobi na miji mingine ya Kenya. Majaji hao watano pia wameamuru serikali ya Kenya kumlipa fidia shilingi milioni tatu mama mmoja katika jimbo la Kisii aliyempoteza mtoto wake katika kitendo cha uwavyaji mimba baada ya kutungwa uja uzito kupitia tendo la ubakaji. Mama huyo shirika la wanawake wanasheria wanaotetea haki za wanawake FIDA, kituo cha afya uzazi Center for the Productive Health, kwa pamoja walimshtaki mwanasheria mkuu wa Kenya baada ya uamuzi wa kuondoa mwongozo na utaratibu utaratibu wa uavyaji mimba nchini Kenya jinsi ilivyoainishwa katika katiba ya nchi. Teresa Omondi, mkurugenzi mtendaji wa shirika hilo la Fida, ameeleza kuwa uamuzi wa leo ni afueni kwao na wanawake nchini Kenya. Uh, kwanza kabisa tuna furaha zaidi kwa sababu kwa mara hii mahakama ma imeweza kuona ya kwamba ni haki ya kina mama kuweza kuwa na nasema haki zao ama their reproductive rights, eh, kuweza kutambulika na ya kwamba tulipopitisha katiba yetu, um, mnamo 2010, uh, 2010, moja ya vipengo ambao tulipitisha ni kwamba wakina mama ama wasichana wanafaa wapewe ruhusa wakati wa um, circumstances ambapo ni tofauti ambazo zinawafanya waweze kuamua ya kwamba hawawezi uh, kubeba uh, kushika mimba ama kubeba mimba. Na je, yapi matarajio yao kufuatia uamuzi huu wa leo? shirika ya afya ama wizara ya afya iweze hata ikiwezekana, kesho asubuhi waweze kuvuta hiyo uh, uh, barua ambao walikuwa wameandikia madaktari ya kwamba hawawezi hata fundishwa ama wawezi enda katika training yoyote na hawawezi saidia wakina mama. Inakadiriwa kuwa kina mama na wasichana wengi nchini Kenya hufariki kila mwaka kutokana na matatizo yanayohusiana na, na ujauzito, hususan wakati wa kujifungua. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Waziri Mkuu wa Japan Shinzo Abe ameonya uwezekano wa kutokea vita vingine vya kijeshi Mashariki ya Kati ikiwa jumuiya ya kimataifa haitokuwa na ustahimilivu wa kutafuta njia kupunguza mvutano kati ya Marekani na Iran. Alisema hayo akiwa Teheran. Marekani na Poland zimetia saini tangazo la pamoja kuthibitisha ushirikiano wao wa karibu wa kijeshi ambao Rais Donald Trump anasema unaeleza bayana kwamba hawana tu ushirikiano wa kijeshi bali urafiki wa muda mrefu. Na idadi ya wabunge wa vyama vya Democratic na Republican katika bunge la Marekani imeongezeka kutokana na wasiwasi juu ya mpango wa utawala wa Trump kuuzia silaha Saudi Arabia. Muktasari wa habari ndio unatukamilishia matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Diodon Chuba Hiro, mimi ni Mkamiti Kibayasi, na kutakia asubuhi njema, popote pale unaposikiliza matangazo haya.