Sana ni kamili katika studio ya Sauti ya Amerika Washington DC, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki. Wakati mwingine kuzifuata habari za dunia ambazo zinaletwa kwenu hapa studio, nami Patrick Ndwimana. Wademokrat wamekosoa vikali matamshi ya Rais Donald Trump aliyeyatoa katika mahojiano na televisheni ya ABC News Jumatano, ambapo rais amesema ni jambo la kawaida kwake endapo atapata habari za wapinzani wake kwenye uchaguzi ujao kutoka kwa mataifa ya kigeni. Trump alimweleza mwandishi wa habari wa ABC News kuwa akipata taarifa yoyote kuhusu mpinzani wake kutoka nchi ya kigeni, mfano Norway, ataisikiliza kwa makini na kwake yeye haoni kamwe kuwa itakuwa ni kuruhusu mataifa ya kigeni kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Spika wa baraza la wakilishi Nancy Pelosi ameshutumu vikali matamshi ya rais Trump akisema ni jambo la aibu. Kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Chuck Schumer Amesema Trump akaribia kuwa sawa na viongozi madikteta na wababe ambao wanatumia udanganyifu kwenye uchaguzi ili wasalie madarakani. Senata Mrepublican Lindsey Graham anasema Rais Trump alikosea kwa kutoa matamshi hayo, lakini kiongozi walio wachache kwenye baraza la wawakilishi Mrepublican Kevin McCarthy amesema matamshi ya Rais Trump yalitafsiriwa isivyo Rais hajapendelea serikali za kigeni kuingilia kati kwenye uchaguzi wa Marekani, amesema seneta Makati. Meli mbili za kubeba mafuta zimeharibika baada ya kushambuliwa katika huba ya Oman. Mamlaka ya usafiri wa baharini ya Norway leo imesema milipuko mitatu imetokea kwenye meli yake ya kubeba mafuta. Jeshi la majini la Marekani limesema leo limetoa msaada kwa meli mbili za kubeba mafuta zinazodaiwa kushambuliwa katika ghuba ya Oman. Kambi ya jeshi hilo iliyoko Bahrein imesema ilipokea wito wa msaada wa dharura kutoka kwenye meli hizo. Shirika la habari la serikali la Iran, IRNA, limeripoti kuwa manuari ya jeshi la majini la Iran iliwaokoa mabaharia 44 wakati meli hizo zilikuwa zikiwaka moto. Msemaji wa White House Sarah Sanders amesema tayari Rais Donald Trump amepewa taarifa kuhusu tukio tukio hilo na anaendelea kulifuatilia kwa karibu. Balozi wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Jonathan Cohen amewaambia mkutano wa faraha wa Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba Iran ilihusika katika mashambulizi dhidi ya meli hizo za kubeba mafuta. Baada ya ripoti za kushambuliwa meli hizo za mafuta Bei ya mafuta kwenye masoko ya kimataifa imepanda hadi dola 62 kwa pipa moja, lakini Iran inaendelea kukanusha kwamba haijahusika na tukio hilo. Muungano wa majeshi yanayoiunga mkono serikali ya Yemen ambao unaongozwa na Saudi Arabia leo umefanya mashambulizi ya ndege katika mji mkuu wa Yemen, Sanaa unaodhibitiwa na waasi wa Kiudhi. Muungano huo unasema hala za kijeshi za waasi wa Kiudhi zimeharibiwa katika mashambulizi ya hivi leo mashambulizi hayo yanafuatia shambulizi la kombora la jumatano lilioendeshwa na waasi wa kiudhi kwenye uwanja wa ndege wa aba kusini mwa saudi arabia waasi wa kiudhi wamedai kuhusika kufanya shambulizi hilo ambapo watu ishirini na sita walijeruhiwa unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc Ufaransa imeyaomba mataifa ya Ulaya kutoa msaada wa kijeshi ili kuwasaidia maelfu ya wanajeshi wa taifa hilo wanaojitahidi kudhibiti ongezeko la ghasia huko Afrika Magharibi. Waziri wa ulinzi Florence Parly amesema hivi leo Alhamisi kwa mujibu wa shirika la habari la Ufaransa, kumekuwepo na ongezeko kubwa la mashambulizi ya wanamgambo katika kipindi cha muda wa miezi sita iliyopita na ghasia za kikabila katika eneo la Sahel, na hivyo kubainisha na haja ya washirika wa kigeni kusaidia kurejesha uthabiti katika eneo hilo. Kama tutaleta uthabiti huko Mali, Niger au Burkina Faso, Ulaya itakuwa na mengi ya kukabiliana nayo, sio jambo moja tu, lakini kutakuwa na swala la ugaidi na uhamiaji haramu. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye Idi Ligongo katika kipindi cha kwa undani, Patrick Luimana na wageni kwa takia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza e, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia uh, bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki ambayo imetangazwa hii leo, na katika sehemu ya pili tutaangazia yale yanayoendelea nchini Uganda kufuatia e, kuandikishwa kwa visa vya ugonjwa wa Ebola. Ninayokaribisha mimi, naitwa Idi Ligongo nam. Leo ni siku ya bajeti kwa nchi za Afrika Mashariki, ambapo mawaziri wa fedha wa nchi hizo watawasilisha bajeti za serikali, e, wamewasilisha bajeti za serikali zao kwa mwaka wa fedha 2019 na elfu mbili na ishirini. Serikali ya Tanzania yenyewe imetangaza bajeti yake hii leo kupitia Waziri wa Fedha, e, wa Taifa hilo Philip Mpango ambapo amesema sehemu kubwa makadirio makadiri hayo ya fedha katika bajeti zitatumika kuimarisha miundombinu ikiwemo reli, barabara na kusambaza umeme katika maeneo ya vijijini. Kwa upande wa Kenya ambayo yenyewe ilikadiria kuwa na bajeti kubwa kuliko nchi zote za Afrika ya Mashariki imekadiriwa kuwa ni dola bilioni thelathini huku nchi ya uganda kwa upande wake yenyewe ikikadiria kuwa na bajeti ya dola bilioni kumi nukta tisa rwanda ikiwa ni dola bilioni tatu nukta saba lakini hayo yakiendelea tutakuwa na wanahabari wetu ambao watakuwa wanatupa muktasari wa bajeti hizi za nchi za afrika ya mashariki na tukianza na mwanahabari wa nairobi Uh, Kennedy Wandera Kennedy Wandera, hebu tupe uh, muhtasari wa bajeti ya Kenya. Nini hasa ambacho kimeelezwa leo hii leo na, uh, waziri wa uh, idara inasimamia fedha nchini Kenya, Henry Rotich amefikisha makadiri ya bajeti uh, ya shilingi trilioni tatu nukta sifuri mbili na kueleza kwamba haya yanaonyesha jinsi serikali itakavyotumia fedha zake katika mwaka wa serikali wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini na pia nieleze kidogo kwamba hii ni bajeti ambayo ni ya, ya, ya, ya saba katika utawala wa Rais Kenyatta, na Kenyatta ameapa maswala ambayo anataja kwamba ni ajenda nne katika serikali yake kuwa ndiyo nguzo muhimu itakayoboresha maisha ya wananchi wake. Na tukianza, kati ya mfuko huu wa bajeti ya shilingi trilioni tatu nukta mbili, serikali inaeleza kwamba itatumia takriban shilingi trilioni mbili nukta nane kufadhili mipango yake, kulipa mishahara ya wafanyakazi, na vilevile kutenga shilingi bilioni mia tatu sabini na moja nukta sita Uh, hivi zikiendea majimbo, serikali za majimbo. Lakini kikuu ambacho kimejitokeza sana ni mfumo wa serikali wa ajenda nne, ambapo Rais Kenyatta ameeleza kwamba hapa ametenga takriban bilioni shilingi shilingi bilioni mia nne hamsini uh, kuhakikisha kwamba uh, zile ajenda zake nne uh, kuu zinafikiwa kupata utoshelevu wa chakula, makao bora ya wananchi, vilevile na kuwepo kunawiri kwa viwanda na afya kwa wote. Lakini kwa kifupi, pia nirejelee kwamba serikali inaeleza kwamba katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa mwaka wa elfu mbili na ishirini itahitaji kupata ku, ku, pesa kutoka nje ya ya mfuko wake takriban bilioni mia tatu ishirini na nne nukta tatu na hii ndio itasaidia uh, uh, kuhakikisha kwamba serikali inapata fedha za kuweza kutekeleza haya ambayo inaeleza kwamba yatawanufaisha wananchi wake, na pia inataraji kwamba kutoka uh, itapata mkopo kutoka kwa wananchi uh, takriban shilingi bilioni Uh, mia mbili themanini na nne na vile vile kupata nje ya nchi uh, fedha kiasi kama hicho ambacho, ambacho kitasaidia sana nchi kuna wiri. Na nisisitize kwamba serikali pia imetangaza kwamba takriban shilingi bilioni kumi nukta saba zitalipia malimbikizi ya madeni uh, kuna watu ambao wameipatia serikali huduma na bidhaa, lakini serikali haijalipa na vilevile pia kutenga takriban shilingi bilioni hamsini na tano nukta nne kwa elimu katika shule za upili na vilevile, uh, shilingi bilioni tatu nukta mbili kwa mfumo wa kuajiri walimu wa ziada kwa shilingi hizo, na vilevile pia uh, uh, kuna kuna maeneo ya usawi wa mabunge CDF serikali ikisema uh, kwamba kuna wiri kwa maeneo hayo kutachukua takriban shilingi bilioni arobaini na tisa nukta saba. Na vilevile idara ya mahakama imepewa uh, shilingi bilioni kumi na tisa nukta nne huku mabunge mawili ya Kenya yakipewa takriban bilioni arobaini na nne nukta tano na kile kingine ambacho pia kimejitokeza ni mkakati wa serikali. Serikali imeeleza kwamba kumekuwa na mipango kwamba serikali haitoendelea kwa sasa kujenga reli ya kisasa ya SGR mpaka Kisumu, lakini imeeleza kwamba E, ita itaendelea kunawiri uh, ku, ku ile reli iliyokuwepo ya hapo awali, na hivyo basi itahakikisha kwamba e, ina, inafanikisha kupatikana au kusafirishwa bidhaa kutoka maeneo ya magharibi ya Kenya hadi maeneo ya Nairobi na maeneo mengine ya Kenya. Hivyo pia ime, ime, imetenga fedha ambazo zitafanikisha kuhakikisha kwamba uh, maeneo hayo yanapata yana, yana uh, panajengwa pa, pa, reli hapa anajengwa mkakati au miundo mbinu ambao unasaidia sana serikali kusafirisha bidhaa na huduma katika maeneo kama hayo. Na vile vile, kingine ambacho pia kimejitokeza katika bajeti hii ni Kenya, imekuwa ikipambana na ufisadi na ufisadi, wengi wa Kenya, wengi wamekuwa wakieleza kwamba hapa ndio huenda fedha hizi nyingi zitapotea maanake serikali lazima ijikaze na hivyo basi serikali imetenga takriban shilingi bilioni themanini na nane nukta saba hizi ni fedha za kuimarisha zile asasi muhimu zinazohakikisha kwamba serikali inapambana na -na na nana na, na, na, na, na uhalifu kwa mfano katika ile idara ya, ya upelelezi wa makosa ya jinai na vile vile uh, idara inayosimamia Uh, uchunguzi uh, hususan hii inaitwa mashtaka ya umma ya DPP, na hivyo serikali ikaeleza kwamba iwapo itatenga fedha kama hizo, basi kutakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba wananchi wanapata kufunga eh, serikali inapata uwezo wa kufunga ile mianya ambayo fedha hizi zimekuwa zikipotea, na nieleze kwamba serikali pia imetenga takriban shilingi bilioni mia tatu ishirini na sita nukta tano kwa asasi za usalama ikieleza kwamba bilioni mia moja ishirini na moja nukta sita zitaelekea kwa idara ya ulinzi na vile vile bilioni bi thelathini na saba nukta saba zikielekea kwa hale, ile, ile shirika la, kuku, la la ujasusi hapa nchini Kenya, na vile vile kuhakikisha kwamba upo mfumo mpana wa kuhakikisha kwamba serikali inafikia malengo yake na ya na kuhakikisha kwamba inadhibiti visa vyovyote vinavyo vinavyolenga uh, kudunisha no au kudumaza uwezo wa serikali kuweza ku hakikisha kwamba inapata huduma bora kwa wananchi wake na kufanikisha aina hizi nne ambazo imezitajia. Asante sana Kennedy Wandera, uh, kwa kutueleza hilo. Tuelekee nchini Rwanda. Uh, Silvanus Karemera upo kwenye laini ya simu, hebu tueleze kwa upande wa Rwanda nini ambacho kimeainishwa katika bajeti yake ya mwaka elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini. Asante. Hii ni kwamba katika bajeti ya leo ambayo imesomwa mbele ya wabunge katika jengo la bunge jijini Kigali na waziri wa fedha Dr Ndajijimana Uzier, jumla ya trilioni mbili na bilioni mia nane sabini na sita ndio zimetangazwa ama zimetenga kwa ajili ya bajeti hii ya mwaka huu unaokuja wa fedha, ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na moja ikilinganishwa na mwaka uliopita wa fedha. Bajeti hii kwa mujibu wa waziri na ilivyoonekana ni kwamba imeongezea kwa kweli ikilinganishwa na mwaka uliopita, kwa sababu kiasi cha asilimia themanini na tano nukuta tano ya bajeti nzima ni pesa ambayo itatokana na mapato ya ndani pamoja na mikopo ya ndani pamoja na mikopo ya, ya nje ambayo lakini uh, si ile misaada. Kwa hiyo ni swala ambalo wabunge pamoja na wananchi wa kawaida wamepongeza, kwa sababu uh, ni in, ushahidi kwamba ile zile rubaa za serikali lile lengo la serikali kwamba ifikie miaka mitano ijayo ama miaka saba hivi ijayo, basi Rwanda iwe inaweza kujitosheleza kwa asilimia mia moja ya bajeti nzima. Na niseme tu kwamba bajeti hii ya trilioni mbili uh, ambayo themanini na tano asilimia kiasi chake ni kutoka ndani na nje pesa, asilimia sitini na tano uh, sitini na nane kumradhi sitini na nane ya, ya kiasi hiki ni pesa ambayo ilitokana na mapato ya ndani moja kwa moja, kutokana na kwa mfano ushuru pamoja na bidhaa zinazotoka katika nchi za nje. Na hii imepanda kutoka asilimia sitini na nne katika bajeti iliyopita, kwa hivyo ilikuwa ni ongezeko la asilimia nne kutokana na kujitosheleza kwa bajeti. Lakini niseme tu kwamba vilevile bajeti hii imeongezeka ime vilevile kwa pesa ambayo madeni kutoka nje ambazo yani wanda itakopa ambazo itakuwa ni asilimia kumi na tano kuweza kujazia iwe asilimia mia moja Zimepanda kutoka a, ba, ba, bilioni mia nne sitini na nne mpaka bilioni mia nne tisini na saba takribani eh, nusu trilioni eh. Kwa hivyo hili ikiwa ni ongezeko la asilimia sabini kutokana na kwa mujibu mujibu, kulinganisha uh, na, na bajeti iliyopita na ukiangalia kwa mujibu wa wa, wa, wa, wa, wa waziri wa fedha, majinsi ya sababu zinavyoonekana hapa ni kwamba kiasi kikubwa kitakachosaidia kuweza kupatikana kwa, kwa pesa hii ni kuweza kuinua kiwango cha teknolojia na kikaweza kuongeza kitu kinachofahamika kama tax base. Kwamba tax base maana yake ni kwamba unaongeza unaongeza idadi ya watu wanaotoa kodi na hapa serikali kupitia waziri wake wa fedha ikawa imetangaza kwamba itaendelea kuinua kiwango cha matumizi ya mashine za elektroniki maarufu kama EBM, ama electronic billing machines, kwa kuweza kuambia wafanyabiashara waweze kulipa ku, ku, ku, kodi pamoja na wanunuzi waweze kulipa kodi kwa kutumia teknolojia hii kiasi kwamba hata yule mfanyabiashara wa chini kabisa atakuwa anauweza kuweza kulipa kodi kiasi kwamba, uh, mapato ambayo yanatarajiwa ku, kufikiwa katika eneo hilo basi yaweze kupatikana na pasipo bugu zozote ama pasipo kukwepa kulipa kodi. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni bajeti ambayo watu wamefurahia kwamba angalau kiasi cha asilimia themani na tano cha bajeti hii kinatokana na serikali yenyewe na nchi yenyewe pasipo kutegemea misaada ya, ya wahisani wa kiasi kwamba mpaka hata wadadisi wa, wa, wa, wa, wa, wa kiuchumi wanasema kwamba hiyo asilimia kumi na tano iliyosalia, hata ingetokea tatizo kwamba haijapatikana, basi kwa asilimia hii themanini na tano ya kiasi kizima cha pesa hii trilioni mbili na bilioni mia nane sabini na sita basi nchi inaweza kuendesha ya biashara yake pasipokuwa na matatizo yoyote. Asante sana Silvano Skaremera kwa kutupa uh, muktasari wa kile ambacho kimeelezwa katika bajeti ya nchini Rwanda. Kwako Georgi Njogopa kutoka hapo Tanzania, hebu tueleze nini ambacho uh, kimeelezwa na waziri wa fedha katika kusoma uh, bajeti angalau kwa muktasari Hivi ni mengi amezungumza na Waziri Philip Mpango wakati akiwasilisha bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili kumi na nane kumi na tisa. Kama ilivyoada, serikali imetoa mapendekezo kuongeza bei ya baadhi ya huduma, hasa zile zinazotajwa huduma za kuvutia, huduma ambazo sio za lazima, anasema, wanasema luxury. Bajeti hii pia ametoa wigo wa kukusanya kodi kutoka vyanzo vingine. Mathalani, waziri amependekeza bidhaa, kwa mfano, nywele za bandia ize ziongeze ushuru kwa asilimia ishirini na tano, wakati niele za bandia ambazo zinatengenezwa hapa nchini ushuru wake ni ya asilimia kumi. Wakati huo katika upande wa kusanyini mapato, mamlaka ya ukusanya mapato nchini imepewa nafasi kubwa ya kukusanya mapato, na kuanzia sasa, kama itapitishwa na bunge hii iii au mapendekezo raia, sasa wanaweza kuondosha misu, uh, mizigo yao bandarini pasipo kutumia wakala wa forodha, sababu kuanzia nyakati za nyuma kuondosha mzigo wako bandarini isipokuwa kwa kupitia wakala wa forodha. Lakini waziri amesisitiza hili ni kwa ajili ya mizigo ambayo inasafiri ndani ya nchi ile mizigo ambayo itakuwa inasafiri kwenda nje ya nchi. Wakati huo kuwa, kumekuwa na mabadiliko baadhi ya huduma ambazo zilikuwa zikitolewa na mamlaka ya dawa nchini TFDA, huduma ya ukaguzi na utumizi wa chakula sasa zimepelekwa, zinapendekezwa zipelekwe katika <coughs> mamlaka ya udhibiti TBS, na mamlaka hii ya udhibiti wa dawa itasalia katika nafasi yake, pia kudhibiti dawa kwa ujumla. Bajeti imejaribu kuangazia mambo mengi, hasa zaidi na hata sekta binafsi, ambayo kwa miaka mingi imekuwa kitaja, ni mhimili mkubwa katika kukuza uchumi, na hiyo pia ime imejitokeza katika bajeti, ikipewa uwigo mkubwa wa kukopa kutoka vyanzo mbalimbali, hata serikalini kwa hivyo bajeti zimejaribu kubisia maeneo yote ambayo yanaonekana yataweza kukenya mapato ili kuona kwamba dhana ya na pato, kwa dana, kwenda uchumi wa kati unatimia. Asante uh, sana Georgi uh, Njogopa, kwa kutueleza yale ambayo uh, yametokea katika bajeti ya Tanzania. Hata hivyo viongozi wa serikali uh, za nchi hizo vilevile wana Uh, elezea namna uchumi wa mataifa yao yanaokuwa. Uh, ukiangalia kwa mfano, Kenya, deni la Kenya linazidi utajiri wake kwa asilimia 57, ambayo sehemu kubwa inatokana na wakopeshaji na wawekezaji wa kimataifa. Kwa upande mwingine, takwimu za madeni ya Rwanda na Tanzania ni chini ya asilimia 40 ya pato jumla la nchini humo. Huku mapato yakishuka katika mataifa yote ya Afrika Mashariki, inatazamiwa kwamba awamu nyingine ya malipo ya kodi ya mikopo yataidhinishwa na mawaziri wa fedha katika bajeti ya uh, mwaka huu ambayo zimeshasomwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha kwa undani e, ambapo tulikuwa tukiangazia uh, bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki, na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola e, hatua ambayo imefanya eneo la Afrika Mashariki kupata mshtuko mkubwa na kuwa katika hali ya utayari kukabiliana na, na visa vya ugonjwa wa Ebola moja kati ya magonjwa hatari ya milipuko zaidi ulimwenguni, ambapo Wizara ya afya ya Uganda Uh, ilitoa taarifa leo kwa umma kwamba wagonjwa watatu wa Ebola uh, waliandikishwa nchini humo wawili kati ya wagonjwa hao wamefariki dunia. Mgonjwa mpya kabisa akiwa ni uh, bibi wa miaka 50 ambaye ni bibi wa mmoja wa marehemu ambaye alifariki. Alisafiri kwenda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hapo Juni 10 mwaka huu 2019 na alikutwa na maambukizi ya virusi vya Ukimwi, lakini alifariki dunia majira ya saa 10 jioni siku ya jana. Hayo yakiendelea, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mlipuko na virusi vya Ebola nchini Uganda huku hatua za madhubuti zikichukuliwa kuhakikisha kwamba watu wanaoishi kwenye, eh, wanaoishi kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaanza kupokea chanjo dhidi ya Ebola. Hadi hivi sasa visa vitatu kama nilivyogusia hapo vimeshaelezwa na watu wawili wameshapoteza uh, maisha, eh, katika mlipuko huo, na watu takriban ishirini na saba ambao walikutana eh, na watu hao ambao wamegundulika kuwa na virusi vya Ebola wamewekwa chini ya uangalizi ili kuona kama kuna dalili zozote uh, zile za uh, ugonjwa huo wa Ebola. Tunaungana naye na bende wa moto kutoka nchini Uganda. Na bende wa moto, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, ni nini ambacho serikali inachosema, na hali ikoje katika kukabiliana na mlipuko wa Ebola katika eneo hilo la Uganda? um... Maafisa wa wizara ya afya wamehakikishia nchi kwamba wako tayari kuweza kushughulikia ugonjwa hatari huu, na waziri mwenyewe bado yuko Bwera kwenye mpaka wa Kongo na Uganda. Hapo mapema leo asubuhi ilisemekana serikali ya Kongo iliomba wawarejeshe wa, wa wagonjwa wao wenye, kwenye jamii ambayo iliwapoteza watu jana, na au wengine wagonjwa wakarudishwa huko Kongo kwa maombi ya serikali ya huko Kongo. Lakini kwa jumla bado shauku iko uh, kwenye wananchi wote hapa Uganda, isipokuwa dhana yetu, dhana ya nchi ni kwamba wataalamu wako na ujuzi wa siku nyingi. Hiyo peke yake ndiyo inaweza kuwafanya wananchi wawe na na kufikiri kwamba watajaribu kama walivyofanya hapo mapema, kuweza kushughulikia hii jangwa ya ugonjwa wa Ebola. Um, la pili uh, wasiwasi unaendelea kwa ajili, kuna mama moja uh, mama wa mfalume wa huko Kasese aliyefariki dunia juzi jana ambaye atazikwa kesho, na ugonjwa huu una unatishia sana watu wakiwa pamoja kwa wingi. Kwa hivyo serikali imetangaza kwamba atazikwa kwa haraka ili watu watawanyike, lakini kuna mipango pia ambayo serikali inasema itajaribu kuweka uh, kwenye mazishi hayo ili watu waweze kujikinga na huo ugonjwa. Lakini kwa kile ambacho unaweza kutueleza uh, na bende hivi sasa Uh, mazingira yaliyopo kwa watu wengine ambao wamekuwa wakishughulika uh, uh, kwa namna moja ama nyingine kuhakikisha kwamba wananchi wote wa Uganda hawapate maambukizo. Kwa hali ya kawaida, kwa mtu ambaye anafika Uganda hivi sasa, anaweza akaona kweli kuna juhudi za madhubuti kabisa zinazochukuliwa, kama vile serikali uh, kuweka vituo maalum kwa ajili ya kufanya ukaguzi ama kutoa elimu ya umma ya namna ya kukabiliana na suala hili. Ndiyo, wananchi wamehamasishwa zaidi na sio wakati huu peke yake okay. Uh, hapa kwetu mipakani, hasa mpaka wa Kongo na Uganda, kumekuwa na utayari uh, wa kila mara kuweza ku um, kukagua watu wanaovuka kutoka pande ya Kongo kuja hapa Uganda na um, Uh, majengo ya serikali yote hapa se, sio serikali peke yake na hata majengo ya kazi ya kibinafsi imewekewa uh, imewekewa vyombo na dawa na matangazo yamepitishwa kwenye magazeti na redio na televisheni. Kwa hivyo wananchi wote wamehamasishwa kwa ajili ya hatari hii. Uh, tumeambiwa hasa, tumekumbushwa tume, tume kwamba uh, hatari ya ugonjwa huu ni kwamba inatokea kwa aina zote za mwili uh, kama vile kama vile jasho, kama vile damu uh, mate na mengine yote. Kwa hivyo wananchi zaidi, wananchi wamehamasishwa hayo kweli hata mimi ambayo niko mashariki, nimetoka Kampala wakati huu, lakini niko mashariki mwa Uganda, sasa hapa mjini Jinja. Lakini sehemu zote hoteli kubwa uh, vituo vya serikali imewekwa uhatari uh, uh, watu wanaosha mikono kuingia na ku, kuingia majengo ya serikali na majengo ya kibinafsi ya kufanya biashara kwa hivyo nafikiri uhatari upo uh, na bado serikali inaendelea kutoa um, habari za kuweza kushughulikia watu waelewe jangwa ambalo linatishia nchi wakati huu. Sasa nabende kile ambacho uh, mpaka hivi sasa tuna, unaweza kutueleza mazingira yenyewe ya mji wenyewe hivi sasa. Je, kuna Uh, taarifa zozote zinazoeleza kama watu wamezuiliwa labda kuvuka mpaka kwenda Uganda na mpaka kufungwa Uganda na uh, jamhuri jamuhu, uh, ya kidemokrasia ya Kongo? Hapana, hapana. Uh, um, um, um, ke watu, wana, watu wanafanya biashara kama kawaida isipokuwa uhatari wa kiafya Uh, wataalamu wamechukuliwa wengi zaidi kuliko wale ambao wamekuwa huko hapo siku za kawaida uh, maafisa nimeambiwa wakati huu kwamba na hata maafisa wa shirika la afya duniani wameleta vidonge vya kuweza kukinga watu hasa wafanyi kazi na watu ambao wako karibu hapo na mpaka, lakini watu hawajafungiwa bado wanakika kutoka Congo kuja Uganda, lakini wanakaguliwa zaidi zaidi. Um, hayo ndiyo yapo huko mpakani mwa Uganda na Congo. Ah, na Bende wa Moto, shukran sana kwa kutueleza eh, hayo na vilevile, nikutakie kila la heri hapo, na muwe makini na tuwape pole vile vile kwa yale ambayo mnakabiliana nayo katika kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola. Tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. Mimi ni Idi Ligongo.