Saa za Afrika kati saa 12 saa, saa za Afrika mashariki. Hapa studio inaokaribisha katika kume kucha Afrika. Ni mimi Abdushakur Abud na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Karibu leo Ijumaa, ikiwa ni Juni 14 mwaka huu 2019, katika matangazo ya kumekucha Afrika ya nusu saa Ndani ya nusu saa ya matangazo haya, hivi sasa tunaripoti juu ya hatua zinazochukuliwa na Uganda kuzuia kusambaa kwa ugonjwa wa Ebola baada ya watu wawili kufariki nchini humo. Maafisa wa wizara ya afya wamehakikishia nchi kwamba wako tayari kuweza kushughulikia ugonjwa hatari huu. Marekani inailaumu Iran kwa mashambulio ya meli mbili za mafuta kwenye ghuba ya Oman jana, na Iran inakanusha kuhusika na shambulio hilo. Na katika VOA Mitani, kuna swala, je, ni vizuri au vibaya kufunga simu yako kwa kutumia nywila, yani password, ili mwenzako asifahamu yanayotendeka. Je, wakazi wa Bukavu wanasemaje? Wakati auweke password, kuna mazungumzo, unakuwa ukizungumza na huyu mtu ama, ama rafiki ama nani wakati mwenziwe anaiona ndani ya familia inaleta matatizo. Hata inaweza kuwa haiko mambo ya kimapenzi, mambo ya wewe una deni ya mtu fulani, ama yeye ana ya deni yako, na mke akiiona ama mtu ndani ya familia inaleta tatizo. Nam, bila shaka hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia katika kumekucha alfajiri ya hii leo. Usikose kwa nasi kwa dakika 6, 30 zijazo. Hapa kwanza taarifa habari na mkamiti Kibayasi. Watawala wa kijeshi wa Sudan walieleza Alhamis kwamba walizuia majaribio kadhaa ya mapinduzi na kwamba baadhi ya maafisa walikamatwa kufuatia ghasia zilizosababisha vifo wakati wa kuwatawanya waandamanaji walioweka kambi nje ya wizara ya ulinzi mjini Khartum mwanzoni mwa mwezi huu. Msemaji wa baraza la mpito la kijeshi alieleza kuwa makundi mawili tofauti ya watu walioshukiwa kuhusika katika majaribio ya mapinduzi walikamatwa. Aliongeza kuwa kundi moja lilijumuisha watu watano wakati kundi jingine lilikuwa na zaidi ya watu kumi na wawili. Baraza la jeshi lilichukua madaraka kwa njia ya mapinduzi yaliyotokea April kumi na moja wakati maafisa wa jeshi walipomwondoa wa madarakani na kumkamata rais wa zamani wa Sudan Omar al Bashir baada ya maandamano ya miezi kadhaa dhidi ya utawala wake wa miaka thelathini. Uwanja nje ya wizara ya ulinzi mjini Khartum umekuwa kituo cha maandamano mapya, wakati waandamanaji wakitoa wito kwa jeshi kukabidhi madaraka kwa utawala wa kiraia. Rais wa Sudani Kusini Salva Kir amemfuta kazi mkuu wa wizara muhimu ya mafuta ambayo inaingiza zaidi ya asilimia tisini ya mapato ya serikali. Kir alichukua hatua hiyo alhamis kumfuta kazi Ezekiel lol Ghatkuf, baada ya kuongoza wizara hiyo kwa miaka mitatu na nafasi yake kuchukuliwa na Awal Daniel Chuang. Rais Kiir hakutoa sababu za kufanya mabadiliko hayo, lakini mchambuzi wa kiuchumi mwenye makao yake huko Juba alieleza, inaonekana Gatworth alifukuzwa kazi kwa sababu hakuwa muwazi kuhusu namna fedha za wizara hiyo zilivyokuwa zikitumika na huenda amevunja sheria kuhusu namna ya kuweka fedha ndani ya akaunti kwenye benki ya serikali. Naye mchambuzi wa sera Augustino Ting Mayang wa taasisi ya Sudd yenye makao yake Juba anaeleza kwamba katika mwaka wa kwanza wa Ezekiel Lol Gatuth kama waziri wa mafuta, uzalishaji mafuta na mapato yalipungua wakati mzozo ulipozuka na ambao pia ulikuwa ukiendelea nchi nzima, pale bei ya mafuta iliposhuka kwenye soko la kimataifa. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Marekani Mike Pompeo anailaumu Iran kwa mashambulio yaliyofanyika jana dhidi ya meli mbili za mafuta kwenye ghuba ya Oman, nje ya pwani ya Iran. Moja ya meli hizo ilitiwa moto na moshi mkubwa ulitanda hewani na hata kuweza kuonekana na satelaiti zilizoko angani. Mwenzangu Abdu Shakur Abod anaisoma ripoti kamili. Waziri Pompeo anasema ni tathmini ya serikali ya Marekani kwamba jamhuri ya kiislamu ya Iran ilihusika na mashambulio hayo. Na kwa ujumla, anasema mashambulio hayo ambayo hayakuchochewa ni kitisho wazi kwa amani na usalama wa kimataifa. Waziri huyo anasema uamuzi wa Marekani kwamba Iran ilihusika unatokana na habari za kijasusi, silaha zilizotumiwa, na kila alichokieleza kiwango cha ujuzi unaohitajika kufanya mashambulio kama hayo. Naye waziri wa mambo ya nchi za nje wa Iran, Javad Zarif, anasema wakati ambao mashambulio hayo yanayotajwa kufanyika yanatia shaka, kwa sababu waziri mkuu wa Japan, Shinzo Abe, alikuwa anakutana na kiongozi mkuu wa kidini Ayatollah Ali Khamenei mjini Teheran, na mazungumzo yao yalizingatia njia za kupunguza mvutano kati ya Washington na Teheran. Lakini Pompeo anasema serikali ya Iran imeitusi Japan kwa kushambulia mojawapo ya meli zake wakati Abe alikuwa nchini humo. Meli moja inamilikiwa na Norway na ya pili ni ya kampuni ya Japan. Afisa wa ulinzi wa Marekani akizungumza na Sauti ya Amerika bila ya kutaja jina lake, anasema jeshi lina ishara nyingi kwamba Iran ilishambulia meli hizo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, hapa mjini Washington DC. Mjadala wa mwongo mmoja uliopita kuhusu iwapo Marekani ifikie mkataba wa pamoja wa ulinzi na mshirika wake mkuu Israel umeibuka tena kutokana na wito wa seneta Mrepublican Lindsey Graham kwa wabunge kuidhinisha mkataba huo hapo mwaka ujao. Akizungumza mjini Washington Jumatano jioni, Graham, seneta wa jimbo la South Carolina, aliwaambia wajumbe kwenye mkutano kwamba anataka kuona baraza la Senat linapiga kura kupitisha mkataba wa ulinzi kati ya Marekani na Israel hapo mwakani ili kuionyesha Iran na dunia nzima kwamba kitisho chochote dhidi ya Israel ni sawa na kitisho dhidi ya Marekani. Graham, seneta maarufu na mfuasi wa Rais Donald Trump, alizungumza kama mgeni wa heshima kwenye chakula cha jioni cha kila mwaka kinachoandaliwa na taasisi ya ukweli wa mashariki ya Kati, IMET kundi linalounga mkono Israel linaloiwakilisha Marekani katika kuiunga mkono Israel. Seneta huyo alipendekeza mwanzo kuwepo mkataba huo wakati wa mkutano wa muungano wa wayahudi wa chama cha Republican hapo April 6 huko Las Vegas, na alitumia hotuba yake mbele ya wajumbe wa, wa IMET kueleza kwa upana wazo hilo. Waziri wa usalama wa Israel Yoav Galant anaeleza kuwa kutakuwa na mashambulio mapya ya kijeshi kwenye ukanda wa Gaza baada ya majibizano ya karibuni ya ufyatuaji risasi kati ya Israel na wanamgambo wa Hamas. Waziri Galant alikiambia kituo cha televisheni cha Reshet kumi na tatu cha Israel hapo Alhamis kwamba wataalam muda mwafaka wa kufanya hivyo na wataamua kuhusu hali ya mazingira hayo. Aliongeza kuwa hatoingia kwenye mtego wa Hamas, wakati wao ndio wanataka kuzorotesha hali ya mambo. Israel inaeleza kuwa ilishambulia vituo kadhaa vya Hamas huko Gaza, ikiwemo kile inachosema ilikuwa njia ya chini kwa chini ya ugaidi, katika kujibu ufyatuaji risasi wa Hamas Jumatano jioni. Roketi nyingine ilifyatuliwa kuingia kusini mwa Israel Alhamis jioni. Hakuna upande wowote unaoripoti kutokea vifo. Kumekucha Afrika, matangazo ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, kutoka hapa Washington DC. Basi asante sana Mkamiti kwa taarifa hiyo ya habari. Hivi sasa habari yenye uzito inatupeleka wapi? Ni nchini Uganda, Abdu Shakur, ambapo maafisa wa serikali Uh, huko Uganda katika wizara ya afya ikishirikiana na washirika wake wa Msalaba Mwekundu na shirika la afya duniani WHO wameanzisha ile kampeni ya kuhamasisha na kuwatahadharisha wananchi kutokana na mlipuko wa Ebola, baada ya mtu wa pili kufariki jana kutokana na ugonjwa huo hatari. Abdu Shakur, lakini inaonekana hivi sasa wasiwasi umeongezeka kwa nchi hiyo kwa vile ugonjwa huo umevuka mpaka kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kuingia Uganda. Hivyo basi, nini kinafanywa kuzuia kusambaa kwa ugonjwa huo wa Ebola? Kwa hakika, Mkamiti, hadi hivi sasa kuna hatua kadha wa kadhaa zimeshachukuliwa na zinachukuliwa, tukianza na shirika la afya duniani WHO. Hii leo wataalamu wake wat tume ya dharura wanakutana katika kikao cha dharura huko Geneva makao makuu ya shirika hilo ili kujadili ikiwa tangaze mlipuko huu hivi sasa ni dharura ya afya ya umma kwa jumuia ya kimataifa, ikiwa ni msimamo tofauti na wa awali walipotoa taarifa kwa watu kuhamasishwa kuhusiana na ugonjwa huo mwezi Oktoba mwaka jana. Na mwezi Aprili, kamati hiyo ya dharura ya WHO ilikutana, lakini haikuchukua uamuzi huo kwa vile mlipuko ulikuwa umebaki katika sehemu moja tu ya Kongo. Hivi sasa umeshavuka mpaka na inabidi kuchukuliwa hatua. Mbali na hatua hiyo, kulingana na WHO, Uganda imeshawachanja karibu wafanyakazi 4700 wa afya katika vituo 165 na chanjo mpya ya kinga dhidi ya Ebola inapojaribu kudhibiti ugonjwa huo magharibi mwa nchi. Na benda wa moto mkazi wa Kampala akizungumza na kipindi cha undani cha sauti Amerika jana usiku, akiwa mjini Jinja mashariki ya Uganda, anasema kwamba kuna wasiwasi nchini humo, lakini wakati huo huo watu wako tayari kabisa, kutokana hasa na kifo cha nyanyake, mtoto wa kwanza aliyegunduliwa na virusi vya Ebola Uganda, aliyefariki hapo jana na mjukuu huyo wake alifariki siku ya Jumanne. WHO inasema wanafamilia kumi na wawili wa familia hiyo wamewekwa katika sehemu maalum kuweza kupimwa, kuangaliwa ikiwa hawajaathiriwa au ambukizwa na Ebola. Maafisa wa wizara ya afya wamehakikishia nchi kwamba wako tayari kuweza kushughulikia ugonjwa hatari huu na waziri mwenyewe bado yuko Bwera kwenye mpaka wa Kongo na Uganda. Lakini kwa jumla, bado shauku iko kwenye wananchi wote hapa Uganda, isipokuwa dhana ya nchi ni kwamba wataalamu wako na ujuzi wa siku nyingi hiyo peke yake ndiyo inaweza kuwafanya wananchi wawe na kufikiri kwamba watajaribu kama walivyofanya hapo mapema kuweza kushughulikia hii jangwa ya ugonjwa wa Ebola. Maafisa wa wizara ya afya ya Afe Uganda wanashirikiana pia na wenzao wa Kongo kuhamasisha wakazi wa pande zote mbili, kwa vile kulingana na maafisa wa Kongo kuna karibu watu elfu ishirini na tano wanaovuka kituo cha Mponde cha wilaya ya magharibi ya Uganda ya Kasese kila siku, kati ya nchi hizo mbili. Nchi za Afrika Mashariki zimechukua tahadhari kwa muda mrefu tangu ugonjwa huo ambao mtu huvuja damu na kusababisha kifo kulipuka miezi kumi iliyopita mashariki ya Kongo. Sudan Kusini nayo imetangaza hali ya tahadhari na kuanza kuwachanja wafanyakazi wake wa afya. umekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc mpendwa msikilizaji usikose kushiriki katika live talk hii leo katika matangazo yetu ya saa moja unusu na usikose kuangalia televisheni katika duniani leo saa moja unusu huko afrika mashariki tuendelee na habari za dunia Spika wa Baraza la Wawakilishi la Bunge la Marekani Nancy Pelosi alilaani matamshi ya rais Donald Trump hapo jana, pale rais aliposema yupo tayari kukubali taarifa kuhusu wapinzani wake wa uchaguzi kutoka mataifa yenye nguvu ya kigeni, matamshi ambayo anasema yanabidi kumkasirisha kila Mmarekani. Pelosi aliwaambia waandishi wa habari kwamba ni jambo la kusikitisha sana kwamba Trump hajui tofauti kati ya jambo sahihi na baya. Aliendelea kueleza kwamba wanakiongozi anayepuuzia sheria na wala hathamini kiapo chake cha kuwepo madarakani. Matamshi ya spika yametolewa wakati kuna hali ya mshangao mkubwa miongoni mwa Wademokrats kutokana na matamshi ya Trump kuhusu nchi za nje kuingilia kati uchaguzi kufuatia mahojiano yake na kituo cha televisheni cha ABC News hapa Marekani yaliyorushwa Jumatano. Pelosi hiyo jana alisita kueleza moja kwa moja kama kukubali msaada kutoka mataifa ya kigeni yenye nguvu kisheria itakuwa swala la kufunguliwa mashtaka. Wakati huo kiongozi wa walio wachache kwenye baraza la Senate Chuck Schumer alieleza kuwa matamshi ya Trump yanamuweka kwenye hatua ya kukumbatia udikteta na watawala wa kimabavu wanaobadilisha matokeo ya uchaguzi ili kubaki madarakani. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza Alhamis kwamba msemaji wa White House Sara Sanders ataacha wadhifa huo katika kipindi cha wiki kadhaa. Rais Trump aliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Sarah Huckabee Sanders ataondoka White House mwishoni mwa mwezi huu na atarudi nyumbani kwake kwenye jimbo la Arkansas. Alimweleza kuwa ni mtu mwenye kipaji kilichotukuka ambaye amefanya kazi ya kipekee. Rais Trump aliongeza kuwa ana matumaini kwamba Sarah atawania nafasi ya ugavana kwenye jimbo hilo, nafasi ambayo baba yake mzazi Mike Huckabee ameishikilia kwa miaka kumi na mmoja. Uchaguzi mdogo kwenye jimbo hilo ni mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Dakika kadhaa baadaye, katika chumba cha mashariki cha White House kwenye tukio la kuhamasisha kuajiri wafungwa wa zamani, Rais Trump alimuita Sanders kusimama mbele ya jukwaa na kumsifia kuwa ni shujaa. Rais Trump alieleza kuwa tumekabiliana na masuala mengi, pamoja na pia ni mtu jasiri. Rais alimpiga busu Sanders kwenye paji la uso wakati Sara alipomkumbatia rais kabla ya kuondoka jukwani. Sanders amekuwa mmoja wafanya wa wafanyakazi wa rais walioaminiwa na kupewa maneno mazuri wakati wakijiandaa kuondoka west wing. Ameshikilia nafasi hiyo tangu alipoingia white house akiwa msemaji msaidizi, wakati ambapo msemaji mkuu wa white house wakati huo alikuwa Sean Spicer. <tune> Nam na, na baada ya taarifa hiyo habari, tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba utata uliopo kati ya Uganda na Rwanda unaendelea na wanyarwanda ishirini hivi wamerudishwa huko Rwanda kutoka Uganda. Karemera akiwa Kigali anatueleza zaidi juu ya utata huo. Hii imekuwa mara ya kwanza kundi la watu wengi raia wa Rwanda likirejeshwa kutoka nchini Uganda baada ya kukamatwa na kuzuiriwa huko. Uganda imekuwa ikiwasaka na kuwakamata raia wa Rwanda kwa tuhuma za kufanya shughuli za ujasusi nchini humo, huku Rwanda ikiendelea kushikilia kwamba raia wake nchini Uganda hawana hatia, isipokuwa ni njama ya serikali ya Uganda RNC, la uasi, Kayumba Nyamwasa, kwa ushirikiano na kundi la la RNC Nyamwasa inayoendesha mambo yake kwa msaada wa serikali ya Uganda. Wengi wao wakiwa ni vijana, akiwemo mchungaji wa dini ya Kipentekoste, walieleza masaibu yao yaliwapata wakiwa nchini Uganda. Pambazimu harimo bava kuba amaze n'imyaka ibiri hari wo nabashe kuganira nawe iwacu hariya bita Kuna wengine wamekaa hadi miaka miwili kwenye vizuizi mbalimbali. Kuna mmoja niliweza kuzungumza naye, jina lake Eric aliniambia amekaa ndani kwa mwaka mmoja na nusu bila kufikishwa kizimbani wala kuhojiwa hata mara moja. Batubwira yuko itorero rinyuramo intasi zije gutata bakaba bafite ikibazo cy'uko rero abantu bose walitueleza kwamba wana wasiwasi na kanisa letu kwamba waumini wake wote ni majasusi wanayoendesha shughuli za upelelezi kwa ajili ya serikali ya Rwanda. Sisi tuliwaambia kwamba ni watumishi wa Mungu na wala hatuna mahusiano yoyote na vyama vya kisiasa. Kwa ujumla, tuliendelea kuwa na matatizo makubwa kila mara wakija na kutukamatakamata Mwisho ikafikia hatua kila nayekamatwa anaomba kujiunga na kundi la wapiganaji wa RNC, akikataa anasumbuliwa sana na akikubali anapata vitambulisho vinavyomsaidia kuishi Uganda. Ni kutokana na kauli hizo kuliko ifanya serikali ya Rwanda kwa mara nyingine tena kuionya Uganda dhidi ya vitendo hivyo. Huyu ni waziri wa nchi kwenye wizara ya mambo ya nchi za nje ya Rwanda anayehusika na jumuiya ya afrika mashariki, Olivier Nduhunjirehe. Uko tugenda twumva ubuhamya bigenda bitwumvisha ubukana. Ushahidi tunaoendelea kupata unatuonyesha hatua na ukali wa mateso wanayoyapata wananchi wetu kule Uganda. Licha ya miaka miwili iliyopita kuisii serikali ya Uganda bila mafanikio, tuliwaasa watu wetu kutokwenda nchini Uganda nuuganda, ila niseme tu kwamba mpango wowote wa wote, wa kuihujumu Rwanda kwa namna yoyote ile hauwezi kufanikiwa hata kidogo. barakomeje barafatwa bakubitwa. Hatua ya mzozo baina ya mataifa hayo mawili na masoebo wa zamani yaonekana kushika kasi, huku mazungumzo ya ana kwa ana kuhusu tatizo hilo yakionekana kuwa mbali. Silvano Cremera, sauti ya Amerika, Kigali. Nam, tukitoka Kigali tunaelekea huko Abuja, ambako mkutano juu ya kupambana na ufisadi unaendelea katika kuadhimisha siku ya demokrasia nchini humo, ambapo inajulikana kama siku ya Moshud Abiola ambapo wataalamu kutoka nchi mbalimbali wanakuja kuzungumza juu ya maswala ya Afrika na demokrasia, mwaka huu wakizingatia ufisadi na utakasaji wa fedha. Mwandishi wetu wa Nigeria Collins Atokbeg ametuletea ripoti ifuatayo. Nigeria ni namba nne katika uhuruda ya nchi zinazotainiwa kuwa na hali kuu ya ufisadi kuliko ulimwenguni kwa ujumla. Hakuna nchi ya Afrika pasipo shida hii ya ufisadi katika maoni ya nchi za magharibi. Maoni hii ni moja ya sababu inakuwa vigumu sana kwa Afrika kupata mitaji kutoka nje ijapokuwa kuna hali na nafasi ya kuchangia bidii zake za kutega uchumi. Katika hotuba yake, rais Paul Kagame wa Rwanda kasema, Corruption needs to be tackled from the top down. ni muhimu kupinga ufisadi kutoka juu kuja chini. Hii ni njia iliyo bora kuliko, kwa sababu inatoa nafasi kwa waraia kuchangia vita dhidi ya ufisadi, ambaye wataweza kuwalazimisha viongozi kuwa wenye ukweli kupitia uchaguzi na njia zingine halali, ili kupunguza sana sana ufisadi. Lakini inataka mpango mzuri wa kusifisha tabia isiye ya ufisadi kufika sehemu zote, to make this akirudia shida zinazopinga hatua za kutatua ufisadi katika Afrika, Profesa Patrice Lumumba, mkurugenzi wa chuo cha Kenya kwa somo la sheria, alisema tayari swala la ukabila limetiiliwa mambo ya ufisadi, mpaka kila kabila hujilinda mwanake wakati wakikuchwa na hatia ya ufisadi. There is a sense in which in many kuna tabia barani la Afrika kwamba mwenye hatia akikamatwa katika nchi papo, makabila mengi kama Nigeria, Kenya au congo Diaro, wanakabila wake wanasema ndio, ni mwizi wa kwetu, mwache. Ina lazimu kwa wanasiasa wa Afrika kuonyesha ukweli. Siyo rahisi, lakini inawezekana. Ni muhimu pia kwa viongozi wa kisiasa kuona kwamba kila mjinai ataadhibishwa sawa sawa. Ijapokuwa kuna tume la kupinga ufisadi katika nchi za Afrika na zimesahihishe mikataba mbali mbali ya Umoja wa Mataifa na Umoja wa Afrika kuupinga ufisadi, kutimiza mapatano ni shida. Katika Nigeria kwa mfano, kuna wanasiasa wengi hasa wa bunge na magavana wa mikoa ambao wanajibia kesi ufisadi na bado wako bungeni na wengine wanaendelea na uongozi wa mikoa yao. Labda katika awamu hii ya pili ya Rais Buhari atajitahidi kutimiza ahadi ya kupinga wanaoiba mali za umma kama alivyoahidi. Kutoka Lagos, Nigeria, jina langu ni Collins Atoengbe kwa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerikani. VOA mitaani. Nam, na sasa, mpendwa msikilizaji, tukija katika VOA mitaani, kumekucha Afrika, ni kwamba simu za mikono imeleta mabadiliko ya teknolojia na mawasiliano kote duniani, lakini vilevile ina hasara zake. Mara kwa mara, matumizi yake yanaleta utata katika jamii au hata katika watu wanaopendana, hasa pale wanapokusudia kuweka nywila au password ndani ya simu zao. Mwanahabari wetu Mitima De La Chance ametembelea mitaa ya Bukavu na kuwauliza watu, je, ni vizuri au vibaya kwa watu wanaopendana kuweka password ndani ya simu zao? Je, wanasemaje? Nafikiri kwamba kuweka passwords ndani ya simu ni vizuri sana, sababu inakulindia usalama ndani ya familia yako. Wakati auweke ya password, kuna mazungumzo unakuwa ukizungumza na huyu mtu ama, ama rafiki ama nani, wakati mwenziwe anaiona ndani ya familia inaleta matatizo. Hata inaweza kuwa haiko mambo ya kimapenzi, mambo ya wewe una deni ya mtu fulani ama yeye ana ya deni yako na mke akiona ama mtu ndani ya familia inaleta tatizo pale, naomba kabisa password iwe ndani ya simu. Mi nawaza kama ni, ni, kukosa matumaini kutia password. Kwa sababu mchumba wangu wala mume wangu akatia ya password, yani anajishakia kuna kitu fulani anatuma natio password. Kwa sababu akimwita kwenye simu, hata iko ndani hata iko wapi, anakia anakimbia mimi nisichukue yeye. Yeah, anakia nipe simu nipe simu. Yani hapo hakuna matumaini, matumaini yani. Lakini mimi simu yangu anakagua, naona kila kitu, namuonesha message zote namuonesha. Mimi yeye nikamwambia nipatie tosha password, nipe simu yako niangalie picha, anakataa. Kwa nini anakata? Yani kuna kitu fulani anaficha ile, natumaka vile, kwa kuona unashakiaka mwenzako, cha zimo yako vitu vyanendaka ko kinyuma yako wewe, utajua ndio inalombaka banatia vya nani ya vitu vya vile, msimu ni vitu mingi ambavyo vinatuma mtu anaweza kuweka ile mot de passe ndani ya telefone yake. Kwanza kuna siri fulani fulani zinakuwa ndani ya simu, na haiko haizuru kila mtu kuzijua. Yaani anaweza kutia ile mot de passe na haiwezi leta shida, sababu ni za kazi. Kuna ule ambaye anakuwa na agenda yake, yaani gisi anapanga ni franka, anaweka ni nini katika simu yake uoni ulienda mbali ukahesabu unamwita una, una kama unamwaminie na kama ni mwizi hawezi muoneshe rekodi mi seliniko. M ya kwanza mode pase mtelefone, wakati mie niko na mama wala fiance wangu siezitia mode pase mtelefone yangu, ya maana ni kumuonesha wazi ke mode pase yangu ni fulani ya, lakini naitia ni hii na mimi namuonesha nayo ukisha, ukisha, ukisha, ukisha mufichika, ile maanake hamupendani longi huko na vingine pembeni isipokuwa yeye, kwa mambo ambayo sio shida, lakini mwenzako anaweza kuifanya shida, anaweza wazia kakitu Kenya anaona mtelefone apartir ya kanatumiwa na mtu mwingine. Vya vile kwa mimi, kwenye simu yangu mimi niko mwanamke hapa, natia password kwa kutunga tu simu yangu. Watoto wetu wanakuja, wanakagua navuta, mapicha yani, vitu ya kazi wananivutia, inabidi nitie password kwa sababu mtoto asija akanivutie mambo yangu. Password nimekwisha kuniletea matatizo, sababu wakati mwingine nilikuwa na simu siweke password ndani na wakati mchumba wangu alitazama simu akaangalia akaona ma message ikaniletea matatizo kabisa. na hatangu picha itakulomba password, ukiangalia sms vilevile itakulomba password, wa kuita vile vilevile nao pia itakulomba password, hawakamatiki huko juujuu. Mimi ni mwananchi Elisha Kalunga naishi hapa mjini Bukavu, kukuwa na passwords ama mot de passe kati ya wapenda nao, inaweza kuwa vizuri tena vile vibaya. Doke nagusia pointi mbili, nasema vibaya ngamo moja, sababu kama watu hawaaminiani hawa, kama mwenzako anaenda anatembea alienda ujo kwenye alienda kisha anarudia bo, inabidi uangalie aliongea na nani nani, alitumia message nani alimwita au nani alikoll na kadhalika. Pointi ya pili pasi wede ku watu ambao donki wanaaminiana. Kama unatumainia bibi yako na nakutumainia bibi yako eh, hawezi kukatia ile mambo de passe. Ingine makuple eh, ambazo wanaaminiana sana, sio shida. Mwanamke anaweza kushinda mchana mzima mumewake, na simu ya mume wake na mume wake hivyo hivyo, sababu wanaaminiana, lakini wale wasioaminiana hata siku moja hawezi kuona E, mwanamke anashinda na simu ya mume wake da. Ae, wanatia mamode pas mapassword, ma awaaminiane, ndio maana wanaweka mapassword. Sio vizuri, ni vibaya kabisa. Basi je, we unaweka password au vipi? Muktasari wa habari kutoka kume kucha Afrika. Watawala wa kijeshi wa Sudan walieleza Alhamis kwamba walizuia majaribio kadhaa ya mapinduzi na kwamba baadhi ya maafisa walikamatwa kufuatia ghasia zilizosababisha vifo wakati wa kuwatawanya waandamanaji walioweka kambi nje ya wizara ya ulinzi mjini Khartum mwanzoni mwa mwezi huu. Rais wa Sudan Kusini Salva Kir amemfuta kazi mkuu wa wizara muhimu ya mafuta ambayo inaingiza zaidi ya asilimia 90 ya mapato ya serikali. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza kwamba msemaji wa White House Sara Sanders ataondoka katika wadhifa huo mwishoni mwa mwezi huu. Naam, asante sana Mkamiti Kibayasi kwa kutumalizia muhtasari wa habari. Na kipindi cha Kumekucha kwa wiki hii ni matumaini yote mmefaidika na matangazo yetu, mtakuwa pamoja nasi. Kwa niaba ya wenzangu wote, mimi ni Abdu Shakur Abud nikisema asanteni, endelea kusikiliza VOA.