Ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji Patrick Ndwimana. Mashirika ya Umoja Mataifa ya kutoa misaada leo yameonya kwamba karibu watu milioni saba wa Sudani Kusini bado wanakabiliwa na njaa licha ya vita vya wenyewe kwa wenyewe kusitishwa nchini humo baada ya serikali na waasi kusaini mkataba wa amani. Afisa wa shirika la chakula duniani WFP Aisha Weili amesema kila mwaka njaa inafikia viwango vya juu Sudani Kusini, ambapo mamilioni ya watu hawajui wa mlo wa kesho utatoka wapi, hasa katika miezi hii ya Mei na Julai. WFP na shirika la Umoja Mataifa inalojihusisha na kilimo FAO pamoja na shirika inalohudumia watoto UNICEF yanasema watu milioni moja na laki nane wanahitaji msaada wa dharura wengine zaidi ya milioni tano hawana uwezo wa kupata milo mitatu kwa siku. Mapema mwaka huu, mashirika hayo ya Umoja Mataifa yalifahamisha kwamba watu milioni sita na laki moja walikuwa wanakabiliwa na njaa Sudani Kusini, na sasa kiwango kimefikia watu milioni sita na laki tisa sawa na asilimia sitini na moja ya raia wote wa nchi hiyo. Mbunge wa Kenya aliyemchapa kofi mbunge mwenzake mwanamke na kumjeruhi hapo jana, leo amefikishwa mahakamani. Mbunge Fatuma Gedi ambaye yuko kwenye kamati ya bajeti kwenye bunge la Kenya anamshutumu mbunge Kasim Amin kuwa alimpiga kofi mara mbili kwa sababu alishindwa kulipatia pesa za kutosha jimbo la Wajir wanakotoka wabunge hawa wawili. Tukio hilo lilitokea jana bungeni wakati wa kusoma bajeti ya Kenya ya mwaka 2019-2020 mkuu wa polisi mjini Nairobi Philip Ndolo amethibitisha kwamba mbunge Kasim Amin amekamatwa na atafunguliwa mashtaka ya kumchapa mbunge mwenzie. Muda mfupi baada ya kitendo hicho, wabunge wanawake waliondoka bungeni ili kumuunga mkono mbunge mwenzao aliyepigwa. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Shirika la afya duniani WHO huenda likatangaza hali ya dharura ya kimataifa kwa mlipuko wa Ebola huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambao hivi sasa umesambana kuingia nchini Uganda. Wataalam wamesema kuwa jopo la ushauri katika WHO limekutana hivi leo Ijumaa. Mlipuko huo mbaya ni wa pili kwa ukubwa tangu ule wa Afrika Magharibi wa mwaka 2014 mpaka 2016 huku ukiwa na kesi 284 na vifo 1405 tangu utangazwe mwezi Agasti mwaka jana. WHO ilisema jana kwamba watu wawili wamefariki nchini Uganda baada ya kuwasili kutoka Congo na tayari wakiwa na ugonjwa huo. Jopo la wataalam 13 katika kamati ya dharura ya WHO walikutana mchana kutathmini ushahidi wa karibuni na kuona iwapo kama kuna haja ya kuutaja ni dharura ya kimataifa ya afya. Uamuzi kama huo unaweza kuboresha hatua za afya ya umma, ufadhili na rasilimali, na uende kujumuisha mapendekezo kuhusu vikwazo vya usafiri na biashara, wataalam na makundi ya misaada wamesema. Raisi wa Taiwan, chama chake tawala na wizara mbili za serikali wameelezea kuwaunga mkono waandamanaji ambao wamekuwa wakipinga vikali mswada wenye utata wa kuwakabidhi watuhumiwa wa uhalifu kwa China ili washtakiwe huko. Maafisa wa Taiwan, ambao kwa kawaida wanakwepa kuchukua upande wowote wa kisiasa wameunga mkono wanaopinga upanuzi wa utawala wa China. Beijing ilipata udhibiti wa Hong Kong mwaka wa 1997 kwa matumaini kuwa kuna siku ita, itawala Taiwan kwa sababu ya kile inachokiita kuwepo nchi moja mifumo miwili. China na Taiwan ambayo ina utawala kiasi zilikuwa zikikataliwa tofauti kwa takriban miongo saba. Mwisho wa habari za dunia. Lakini hapa studio, mnaendelea naye Sandey Shomari katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni iwatakia kuanza vizuri wikendi Kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu msikilizaji wetu wa redio na vilevile vile kupitia Facebook live stream, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Nam, katika Kwa Undani hii leo, msikilizaji, tutaangalia kwanza kabisa ziara ya rais wa DRC Feliksi Antoine Tshisekedi ambaye alieekea huko nchini Tanzania hali kadhalika. Hiyo itakuwa ni katika sehemu ya kwanza, lakini katika sehemu ya pili tutaangalia kuhusu mada ya ugatuzi nchini Kenya, ambapo kumefanyika kongamano kubwa la pili la vijana nchini humo hasa ukihusisha wale vijana ambao pia wamo katika uongozi. Nini ambacho kinafanyika? Nini changamoto zao? Kitu gani wanataka kufanya? Yote hayo utayapata katika kwa undani. Lakini basi, moja kwa moja tukianza na ziara ya rais mpya wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Felix Tshisekedi, ambaye amekuwa akitembelea mataifa ya Afrika ya Mashariki, lakini amemaliza hivi karibuni ziara yake katika nchi ya Tanzania. Rais huyu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo alikuwa nchini humo kwa siku mbili, ambapo aliombwa na rais wa Tanzania John Magufuli ashughulikie kikamilifu matatizo ya watu wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo. Hayo yalizungumzwa katika hafla maalum iliyokuwa ya kumwaga katika nchi ya Tanzania. Akizungumza hayo, Rais Magufuli alisema kwamba wamebadilishana mawazo kuhusu masuala ya kimataifa hasa kutetea maslahi ya ukanda wa Afrika ya Mashariki na bara la Afrika kwa ujumla, akiomba ashughulikie matatizo ya nchi ya DRC kutokana na changamoto nyingi anazokutana nazo kama rais mpya, kwa sababu uchumi wao unakuwa kwa asilimia nne tu, lakini akimwomba aweze kufanya zaidi. Sasa basi, ziara hii ilikuwa inaangalia vitu gani zaidi? Kuimarisha biashara, uchumi, kisiasa na mengineyo mengi. Lakini Rais Magufuli pia Aligusia mengine kama haya: tumekubaliana na Mheshimiwa Rais kwamba swala hili sasa tuliwekee nguvu kubwa, ili gesi na petrol na mafuta yatakayopatikana yaweze kusaidia na, kusi, na, ku, na kuleta uzalishaji kwa faida ya nchi zote. Tumezihimiza mamlaka husika za nchi zetu kuongeza kazi ya utekelezaji wa makubaliano yaani, memorandum of understanding yaliyosainiwa mwaka 2016. Naam, huyo ni rais wa Tanzania John Magufuli akizungumzia yale ambayo baadhi tu waliozungumza na mwenzake wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo. Rais Magufuli pia aliongeza kusema kwamba wamekubaliana waimarishe swala la bandari na hasa upande wa jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, ili pasiwe na matatizo wakati wa kusafirisha bidhaa, jambo ambao linahusu pia ujenzi wa barabara. Hali kadhalika usafiri wa anga eh, kwa nchi hizo mbili kupitia eh, mashirika yao. Lakini pia nilipata nafasi ya kuzungumza na mwandishi wetu Dina Chahali ambaye yupo jijini Dar es Salaam, na kwanza kutaka kujua Dina, eh, yale ambayo anafahamu kwa undani zaidi kuhusu ziara hii kiuchumi na kisiasa, na yapi hasa yalikuwa eh, yakiangaziwa baina ya marais hawa wawili. Leo alikuwa amefanya matukio matatu muhimu. Alitembelea ujenzi wa reli ya kisasa ya SGR maeneo ya vimunguti hapa Dar es Salaam, akatembelea upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam na baadaye akafanya mazungumzo na mwenyeji wake Rais Dakta John Pombe Magufuli. Kama walivyosema katika mazungumzo yao, waligusia mambo mengi, lakini hususan ni mambo ya kiuchumi. Tunakumbuka kwa kwamba DRC ni kati ya nchi ambazo zinatumia sana bandari ya dar es salaam, lakini kwa muda kidogo kulikuwa kuna shida ya kibiashara kati ya Tanzania. Kwa mfano wamesema kwamba Tanzania na DRC na, na, ilikuwa biashara yao imeshuka sana katika kipindi cha mwaka elfu mbili na kumi na nane ilikuwa ni biashara ya, ya, ya shilingi bilioni mia tatu na tano na mia tatu sabini na tano tu. Wakati Tanzania na DRC ina watu wengi na ambao wanaingiliana katika kila nyanja, kwa hio kubwa ilikuwa ni kukuza biashara kutumia bandari ya Dar es Salaam, kutumia rasilimali zilizoko hapa Tanzania, madini yanayosafirishwa, wawekezaji. Kwa hiyo kubwa ambalo wameongea hao watu wawili, marais hao wawili, ni kukuza biashara kati ya Tanzania na DRC. Lakini pia din chahai itafahamika kwamba kuna mkataba wa aina fulani uliofanyika kati ya Tanzania na Rwanda au kutengeneza kituo maalum kule E, kwenye mpaka wao sasa. Labda kwa upande wa DRC na Tanzania, kama unavyojua, wanachukua makontena mengi, magari mengi kutoka bandari ya Dar es Salaam. Kuna mpango gani hapa ambao unafanyika au umezungumzwa wote katika maswala haya ya mizigo? Katika masuala ya mizigo, kwanza, kikubwa serikali ya Tanzania imezungumzia kufungua ofisi ya mamlaka ya mapato Tanzania TRA, pale mamlaka ya bandari pale Lubumbashi, kwa ajili ya kushughulikia mizigo ya DRC. Pia wamezungumzia kuhusiana na kufungua mabenki. Rais Magufuli amesema kwamba amezuguza mabenki ya Tanzania yafungue matawi DRC kwa ajili ya kurahisisha biashara, lakini kikubwa pia katika kurahisisha biashara zote wamekubaliana wazindue upya ile tume ya pamoja kati ya DRC na Tanzania ambayo kwa mujibu wa rais mwenyewe Magufuli, kwa mara ya mwisho viongozi wa tume ya pamoja ya DRC na Tanzania walikutana mwaka elfu mbili na mbili. Kwa hiyo unaona kwamba huu ni elfu mbili na kumi na tisa. Kwa hiyo biashara hapo ilikuwa sio nzuri, licha ya kwamba DRC inatumia sana bandari ya Dar es Salaam kufanya kwa huduma za usafirishaji. Naam, sawa kabisa. Lakini pia dina cha hali kuna swala, hmm, walinda amani na swala la amani kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, pengine upande huu kuna lolote ambalo maraisi hao hulo wamelizungumza? Wamezungumza kabisa kwamba Tanzania inataka kuona DRC inakuwa na amani, mwambia rais Chisekedi kwamba ndio maana mpaka sasa hivi wapiganaji wa Tanzania, wanajeshi wa Tanzania bado wako Kongo wakishirikiana na mataifa mengine chini ya Umoja wa Mataifa. Kwa hiyo na amesisitiza na rais ame- amesema kwamba anaona sasa Kongo kwa sababu imefanya uchaguzi wa kidemokrasia kwa mara ya kwanza katika kipindi cha muda mrefu sana, anaamini kwamba sasa imefika wakati DRC itatulia na itakuwa na amani kama ilivyo Tanzania. Na swala zima la ushirikiano, kuna swala la jumuiya ya Afrika mashariki limegusiwa, hilo nalo nini kinazungumza huko? DRC iliomba kujiunga na jumuiya ya Afrika mashariki na Tanzania kama mmoja wa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki, rais Magufuli amesema ametumia neno utawapigia debe, amesema atapiga debe ili DRC ikubaliwe kuingia katika jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sababu anasema, kama kama alivyosema awali, Tanzania na DRC zinaingiliana katika masuala mbalimbali. Mbali ndugu, wakazungumzia pia lugha na kumvuka sasa, wamezungumzia lugha lugha za Kiswahili kukuza. Kwa hiyo wakasema kwamba ni wakati mwafaka kabisa kwa DRC kuingia kwa, kwa jumuiya Afrika Mashariki, na Tanzania iko tayari kupigia debe suala hilo ili iweze kuingia kujiunga ndimi ya Afrika Mashariki. Pia ilizungumzwa kwamba Rais Tshisekedi alitembelea miradi mbalimbali huko mbali nchini Tanzania. nini ambacho kilikuwa kinafanyika? yes. Wakati wa ziara hiyo alikuwa anaangalia tu ujenzi wa miundombinu ya reli mpana pale. Alienda ali, ali kwenye eneo la Vingunguti ambalo sasahivi reli ile ya yakana bigeji imeshatandikwa ya, alikwenda kuangalia pale yale makaluma ya reli ya akiwa ametandikwa, akazungumzia kwamba na yeye ameona na amefurahishwa na anaondoka akiwa na hilo wazo la kuenda kujenga miundombinu kama hiyo nchini DRC. Akatembelea pia bandari ya Dar es Salaam. Sasa sasa hivi kuna upanuzi wa bandari ya Dar es Salaam, kwa hiyo naye akaona jinsi ambavyo serikali ya Tanzania inaendelea kupanua bandari ya Dar es Salaam ili iweze kuchukua shehena kubwa zaidi za mizigi. Alitembelea pale akatembelea huko ili kuona jinsi ambavyo yeye kama wa DRC atatumia hizi njia kuu za usafiri mbili kuweza kupata kusafirisha pia mizigo yake. Lakini kwa pale pia alisema, nimeona na mimi sijenji lazima nijenge nchini kwano. Pengine wachumi walioko hapo Tanzania, wafanyabiashara na wadau mbalimbali wa biashara, nini ambacho wanazungumza, pengine inaweza ikawa ni faida kwao katika wakati huu wa ushirikiano huu wa tanzania na DRC ni faida siku nyingi. Mfano, kwa sasa hivi kulikuwa kuna kuna malalamiko ya wafanyabiashara wa kongo wanaotumia bandari ya dar es Salaam, na leo katika ziara hiyo aliyoifanya bandari ya dar es Salaam, rais Chisekedi ameahidiwa ame, ame, ame na rais Magufuli kwamba kutakuwa kuna, kuna mabadiliko katika masuala mbalimbali kwamba mfano mizigo ya DRC ilikuwa kutunzwa pale bandari ya Dar es Salaam, ilikuwa ni kwa siku ishirini na nne lakini sasa wataongeza hadi siku thelathini. Alafu pia wametoa tozo fulani, wamejikuta kufanya tozo ya usindikizaji wa mizigo kutoka, ambayo ilikuwa inatozwa na maafisa ya TRA. Kwa hiyo ile tozo imeondolewa. Kwa hiyo mambo mengi wafanyabiashara wameonekana kwamba Uh, wamefurahia pia ujio huu kwa sababu kuna mambo mengine ambayo yamerekebishwa katika ku, ku, kuweka urahisi huu wa kutumia bandari ya Dar es Salaam kwa watu wa ziara hii. Pengine hilo ndilo mwanzo wa mema mengi ambayo inaweza kutokea kutokana na ziara hii e, ambapo rais Shisekedi amekwisha kamilisha ziara hii akielekea nchi nyingine za Afrika ya Mashariki. katika changamoto mm -hmm. nyingine ni changamoto ya viongozi wa kibiashara viongozi wa kiserikali pamoja na wengine katika Uh, masuala ya upinzani. Je, Rais Tshisekedi amegusia lolote kuhusu swala so zima la kutaka mustakabali wa usalama kati yake na viongozi wengine kule nchini DRC? azungumzia sana masuala ya usalama kwa kweli, a alizungumzia zaidi sana uchumi. Masuala ya kisiasa kwa kweli ndio alizungumziwa tu ambacho kwa sasa hizi na yeye wameshaingia, imeshamaliza uchaguzi na kwa mara ya kwanza fana uchaguzi wa kidemokrasia insi, kwa hiyo anatumaini kwamba ataweza kuweka pamoja nchi yake na kuelekea katika amani ya kudumu. Hicho ndio akizungumzia, lakini hakuzungumzia sana kwa undani masuala yanayoendelea ya, ya kisiasa katika ndani ya DRC. Asante sana mwandishi wetu Dina Chahali e, kutoka Dar es Salam, Tanzania. Lakini vilevile Rais Tshisekedi naye alizungumza kwa upande wake kuhusu e, swala so zima e, la masuala ya kibiashara akisema kwamba e, hii ni namna mzuri ya kudumisha uhusiano kwa kupitia ujenzi wa miundo mbinu, kwani itasaidia kuongeza kwa wigu wa biashara kati ya nchi yake na Tanzania. Kwa hiyo alichukua fursa hiyo pia kuarifu kwa kwamba amekushaomba kujiunga kwenye jumuia ya Afrika ya Mashariki. Pia aliongeza kwamba ukuaji wa uchumi unatarajiwa, lazima kuwepo na ushirikiano wa kuendeleza miundombinu katika nchi hizo mbili, ikiwa ni pamoja na reli, bandari na barabara. Tshisekedi pia amesema kwamba walikubaliana kwenye ujenzi wa miundombinu pamoja na kushughulikia changamoto hiyo ya vizuizi vya kibiashara, na pia alishukuru alipewa nafasi ya kuingia kwenye mwaliko wa mkutano mkubwa wa SADC ambao atarajiwa kufanyika nchini Tanzania. Kwa hiyo inaonekana kwamba hapa mengi e, yanaendelea na mengi yataendelea kufanyika huko nchini Tanzania. Basi tukifikia hapo, msikilizaji, nakamilisha sehemu hii ya kwanza. Kaa tayari kuelekea katika sehemu ya pili. Karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani msikilizaji. Kutoka Tanzania satuelekea hadi huko nchini Kenya, ambapo katika sehemu hii ya pili tunamulika na kuangalia kongamano kubwa la pili la vijana lililofanyika huko nchini Kenya hii leo, juu ya ugatuzi, chini ya taasisi ya Imaging Leaders Foundation ELF, wawakilishi vijana pamoja na vijana viongozi, wakiwemo wawakilishi wa mabunge ya kaunti, hali kadhalika viongozi walikuwamo na kujadili mengi ambayo ni mustakabali wa vijana hawa kwenye swala zima la ugatuzi nchini Kenya. Ni yapi zaidi yaliyozungumzwa? Nini ambacho kimeamuliwa? Vijana hawa wanasema nini kwa upande wao? Basi tutaangalia kwa undani zaidi tukiungana na mwandishi wetu aliyeko Nairobi, Kennedy Wandera. Lakini kwanza tumsikilize waziri wa ugatuzi nchini Kenya, Eugene Wamalwa, alizungumza katika mkutano huu. Na kwa meli ya ugatuzi, hatutaki vijana wetu wawe abiria twataka muwe mabaharia. Kuna tofauti kati ya kuwa abiria na kuwa baharia. So we do not want the young people of this country to be passengers aboard the devolution ship, we want you to be navigators. Waziri wa ugatuzi nchini Kenya Eugene Wamalwa akisisitiza kwamba vijana hawatakiwi kukaa tu kwenye boti hiyo na kuwa abiria ya ugatuzi, lakini wawe mmoja wapo wa wale ambao wanakamata usukani na kusukuma kama madahodha katika swala zima la ugatuzi. Basi tuungane na mwandishi wetu Kennedy Wandera aliyepo Nairobi, Kenya. Kennedy Wandera, hebu tueleze zaidi, tunatakiwa kufahamu ni yapi, eh, ambayo yalizungumzwa katika mkutano huu na yapi ambayo vijana hivi sasa wanayandalia pengine changamoto zao ni zipi, na moja kwa moja basi hebu niambie vijana hawa, nini ambacho walikuwa wanataka kupata e, kwenye mkutano huu? Nam, vijana hawa wanaeleza kwamba wao ni nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi, na hivyo basi serikali inafaa kuwapa nafasi ya kuweza kujua kwamba wao wana uwezo, wana tajriba ya kuweza kuikomboa nchi yao kimaendeleo na hivyo basi kukutana kwao chini ya wakfu huu wa Emerging Leaders Foundation, wanahisi kwamba watapata nafasi ya kuweza kuzungumza kwa pamoja na viongozi wa serikali, kuzungumza kwa pamoja na kuafikiana kwamba vijana wanafaa wahusishwe kabisa katika utekelezaji wa sera na vilevile uunduaji wa bajeti na maswala mengine yanayofungamana na ugatuzi nchini Kenya. Unajua, Kennedy Wandera, swala la ugatuzi lilipokuja, limekuja na changamoto zake nyingi tofauti ambazo pengine hazikutarajiwa na zimekuwa sasa zikiendelea kuonekana. Pengine nini ambayo yanazungumzwa kati ya changamoto zilizomo? Na vijana wanaeleza kwamba wao wanafaa kuhusishwa katika kile kinachoitwa budgeting process, yani kuunda bajeti, na kabla ya kuunda bajeti hizo ni sharti pia waweze kuhusishwa kwa sababu, kuna kuna ile mikakati inayofululizwa katika uundaji wa bajeti hiyo, ile inayohusisha umma katika kuchangia, ni kipi ambacho serikali za majimbo zinafaa kutekeleza ili ziwe ni miradi ambayo iwe ni miradi ambayo inapewa kipaumbele na kuleta maendeleo katika maeneo yao, na hivyo basi wanahisi kwamba kama vijana, kama nguzo mku kama nguzo kuu na wanaeleza kwamba asilimia sabini ni vijana nchini Kenya, wana umuhimu wa kuweza kujua jinsi wanavyohusishwa na serikali katika kutekeleza sera hizi, kwa sababu hata uundaji wa sera zenyewe, vijana wanaeleza kwamba makundi yao huachwa nyuma. Yaani, unakuta kwamba magavana wanakuja kutekeleza tu miradi, lakini hawajajua miradi hii iwapo hi itawafaidi vijana au itafaidi jamii pana na hivyo basi wanahisi kwamba uh, yapo masuala mengi ambayo wanazungumzia. Mm -hmm. Na moja wapo masuala jingine ambalo pia linajitokeza ni kwamba upi mchango wa vijana, upi mchango wa vijana kuhusikana na, na, na, na, na, na lengo la kuimarisha ugatuzi nchini Kenya kwa sababu wanahisi kwamba katika maeneo maeneo bunge na maeneo mengine ya miji, mijini wao ni asilimia kubwa na hivyo basi wanafaa kuhusishwa. Serikali inafaa kuanza kutekeleza miradi ambayo wanahisi kwamba inawagusa vijana, kwa sababu vijana ni uti wa mgongo wa taifa lolote lile na no. iwapo watawekwa kando, basi huenda serikali no. haitoweza kuwafikia ndoto yake ya kutekeleza miradi hiyo. Sawa kabisa, lakini Kennedy Wandera vilevile vile, pamoja na yote hayo, hawa vijana uh, nini ambacho wanataka kutoa au wanaeleza kama suluhisho kutokana na hizi changamoto ambazo wanaziona wanakutana nazo? Na, vijana wanaeleza kwamba kukutana kwao hapa Nairobi ni mojawapo tu wa njia mkakati kuweza kujua changamoto, mafanikio na vilevile vile mapendekezo ambayo wanahisi kwamba ndiyo yatakayoweka mbele meli ya ugatuzi, na hivyo basi wanahisi kwamba kuja kwao hapa Nairobi kutawafaidisha zaidi, kutawaelekeza na kuhakikisha kwamba serikali wawakilishi seri, wa serikali na vile vile wengine ambao wanahusika katika utekelezaji wa sera na miradi ya maga, majimbo. Uh, hapa Nairobi watakutana na kuzungumza kwa kauli moja ili waweze kujua kipi kinachofaa kufuatwa na ni kipi ambacho kinafaa kutekelezwa na kinapotekelezwa basi kitekelezwe kwa mujibu wa kile ambacho watakipendekeza. Na hivyo basi tunataraji kwamba baada ya kongamano hili watafikia mambo kadha wa kadha ambayo wanahisi kwamba watayakabidhi waziri wa ugatuzi Ujini Wamalwa na ataweza kufululiza kule mbele, na wakati atakapoketi labda Rais Kenyatta kwenye baraza la mawaziri atafahamu kwamba vijana haya ndio mapendekezo ya vijana na huenda basi yakatekelezwa katika e, ile polisi ambayo serikali za majimbo iko nayo. Lakini pengine kuendelea tulimsikia hapa waziri wa ugatuzi mwanzo kabisa aliweka akizungumza kwamba vijana hawajaachwa nyuma kwenye meli ya ugatuzi, wao ndio wanatakiwa kuwa sehemu e, ya manahodha. Pengine nini zaidi alichoelezea e, katika swala zima la msimamo wa serikali juu ya swala hili na hatua gani ambayo serikali inachukua? Na serikali inaeleza kwamba uh, vijana uh, wamekuwa wakihusishwa mara kwa mara, lakini alipozungumza uh, waziri Eugene Wamalwa alieleza kwamba vijana wamekuwa wakipiga kelele sana, lakini sasa huu ni wakati wao vijana kujitosa na kuhusika katika uundwaji wa bajeti. Vijana wanafaa kurudi katika majimbo yao, serikali za majimbo, waweze kushirikiana na serikali hizo katika uundwaji wa sera hizo, hasa vijana hawa ambao wengi ambao wamekuwa kwenye kongamano hili, wengi ni vijana ambao ni viongozi yani wale wawakilishi wa mabunge vijana, ambao ma, ni mara yao ya kwanza kuingia katika mabunge hayo. Kwa hivyo serikali inawashauri kwamba wahakikishe kwamba vijana wanafika katika maeneo hayo ya mabunge kuweza kujua Uh, ni yapi ambayo wanafaa kushirikiana nayo katika majimbo haya kuhakikisha kwamba serikali inatekeleza sera hizo. Lakini nilizungumza na Karen Wakoli, ambaye huyu ni mkurugenzi mtendaji wa shirika wakfu huu wa Emerging Leaders Foundation. Na anaeleza kwamba kukutana huku kunawapa vijana motisha na kuweza kujua ni kipi ambacho wanafaa kukitekeleza kama vijana na jinsi watakavyoweza kushirikiana na serikali za majimbo Imeleta vijana viongozi ambayo ni vijana kutoka katika majimbo tofauti ambayo Emerging Leaders Foundation inafanya kazi nao na wamekuja hapa kuweza kuwasiliana um, kuhusu mambo ya uongozi katika majimbo na um, changamoto ambazo uh, vijana wanapitia na success ambazo wamekuwa nazo katika uh, kufanya participation kujihusisha na mambo ya uongozi. Vijana wengi sana hawakuwa wanajua kwamba wanaweza kujihusisha katika mambo ya ugatuzi, lakini uh, baada ya shirika la ELF ku, ku, kujihusisha nao kuwapea mafunzo na training, na kufanya exchange programs, sasa vijana wengi sana wanashirikiana katika mambo ya ugatuzi na uongozi katika majimbo uh, naam. Kennedy Wandera tumemsikia hapo akieleza. Kevin Wakoli, mkurugenzi mtendaji, lakini bado vijana wengi ambao wamekuwa wanazungumza kuhusu changamoto hizi, bado tunaona wapo vijana ambao ni wabunge wa wakilishi, wana nafasi kwenye hizi mabunge ya kaunti, pengine hilo hawalioni kama tayari ni fursa kwao kuweza kufanya wanachotukiwa kufanya. Kenedi Wandera, Karen Wakoli nilimuuliza hili swali, na akanieleza kwamba vijana wengi kupitia wakfu huu wa Imagine Leaders Foundation angalau vijana wameshauriwa, vijana wamepewa nafasi ya kuweza kujua kwamba ni nguzo muhimu katika utekelezwaji wa miradi ya majimbo. Na akaeleza kwamba kupitia wakumkuu, vijana wengi wamejitosa, na sasa wengine wamegombea nafasi za uwakilishi wa mabunge ya majimbo, na kumsisitizia kwamba wataendelea kuwarahii vijana kujua kwamba wao ni muhimu sana katika, uh, katika utekelezwaji na kule kuundwa kwa sera au kuundwa kwa kutekelezwa kwa miradi ambayo inafaa umma au inafaa jamii. Na akaeleza kwamba changamoto zipo, lakini vijana nshatu wajitokeze na kueleza bayana kwamba iwapo watachukua nafasi yao katika taifa lao, basi hamna kijana yeyote ambaye ataendelea kunung'unika. Hebu tumsikilize Wakoli tena namweleze. Hii lef ni ukumbi ambao unasaidia vijana katika masomo um, inawasaidia katika mambo ya mentorship, inawaunganisha na viongozi katika biashara, siasa na katika sekta zingine zote zote ambapo wanaweza kufanya mentorship kwa wao vijana na pia um, inawasaidia kuwa, kuwapatia access to a few donor support ambao wanahitaji. Naam, Kennedy Wandera tumesikia hapa akizungumzia kwa hapa vijana Eh, support au kuwapa ule msaada wanaohitaji. Nini ambacho unajua kutoka kwa vijana hawa? Ingawa eh, muda unakimbia, kwa kukamilisha tu, wanasema nini baadhi, ambao mmezungumza viongozi, kwa kifupi tu. Kennedy Wandera kwa kifupi wani... tu kuna baadhi ya vijana ambao ni viongozi wa wakilishi wa mabunge ya majimbo na nimezungumza na huyu Eric Erict ambaye ni mwakilishi wa bunge bu, bu, uh, la Kericho na vilevile kuzungumza na Ahmed Malim ambaye ni mratibu wa Kenya Young, um, um, uh, yani Kenya Young MCA Anas, eh, association hiki ni chama ambacho kinawaleta pamoja wawakilishi wa, wa vijana wa mabunge haya, na wanaeleza kwamba vijana wa, ni nguzo muhimu sana katika katika nchi hii na katika uh, uongozi wa majimbo. Hebu tuwasikilize wanavyoeleza muda Kennedy Wandera ni mdogo sana hautatosha lakini, tu labda, niseme kwamba ni kushukuru na uniambie tu kwa kifupi sana, umesema wamehitaji kupewa nafasi. Nafikiri hiyo ndio jambo ambao la msingi zaidi tuweze kulifahamu. Kennedy Wandera muda wetu hapa studio hautaruhusu kucheza hizo uh, malezi yao. Basi ni kushukuru sana Kened Wandera kutoka Nairobi, Kenya, hali kadhalika mwandishi wetu Dina Chali kutoka Dar es salam Tanzania, kushiriki kwenye kipindi hiki cha leo. Msimamizi wa kipindi Moyo Hamza, mwelekezi Aida Isa wa kutoka Washington. Jina langu ni Sandey Shomari na kutakia alamsik kutoka hapa Washington DC. Kwa heri kwa sasa.