Ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, ikiwa ni siku nyingine tena tunapokualika katika matangazo ya Kwa Undani. Hii leo tukiangalia mkutano mkubwa wa waalimu uliofanyika katika mji wa Mombasa nchini Kenya, na kushirikisha waalimu kutoka sehemu mbalimbali za Afrika Mashariki. Na katika sehemu ya pili tutaangalia sakata la kushikiliwa na kuzuiwa kwa kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo nchini Tanzania, Zito Kabwe na maafisa wa uhamiaji hapo jana katika uwanja wa ndege wa Zanzibar. Ninayokaribisha katika matangazo ya leo kwa undani, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika kwa undani. Na kama nilivyokueleza katika vidokezo vyetu, mji wa Mombasa nchini Kenya ulikuwa ni mwenyeji wa mkutano mkubwa ulioshirikisha wadau mbalimbali wa elimu, hasa waalimu wakizungumzia masuala mbalimbali yanayohusu elimu na mfumo wa elimu wa Kenya, hali kadhalika na mataifa mengine. Mkutano huo umeshirikisha walimu vilevile kutoka nchini Kenya na mataifa mengine ya Afrika ya mashariki na kati, ambapo walikuwa wakiangalia changamoto na mifumo ambayo ipo katika kutekeleza majukumu yao ya kielimu na namna gani serikali za mataifa hayo kupitia mitaala mipya inaweza kuboresha hali ya elimu katika mataifa hayo. Tuungane na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, Libert Adede na Amina Chombo ambao wao watueleze kile ambacho kilijiri katika mkutano huo. Kutoka studio 15 Afrika hivi leo, katika kwa undani, tunaangazia na kufuatilia mkutano wa kitaifa wa walimu wakuu wa shule za upili nchini Kenya ambao unaendelea hapa Mombasa. Ni mkutano ambao hufanyika kila mwaka ambapo walimu wakuu wa shule mbalimbali mbali za upili nchini Kenya wanakutana kujadili masuala muhimu yanayojiri katika idara nzima ya elimu na haswa sana elimu katika shule za upili. Kulingana na mfumo wa elimu nchini Kenya ni kwamba mwanafunzi anapofikia shule ya upili huwa anakamilisha kidato cha nne kisha anajiunga na chuo kikuu, na hapo huwa amefikia ile elimu wastani ama elimu ya msingi. Kuangazia hili, mimi ni Collins Liberty Adede pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Karibu na bila shaka ni kongamano ambalo ni la 44 humu nchini Kenya. Kufanyika kila mwaka, walimu hukongamana katika uh, mkutano kama huu uh, muungano huu ama chama hiki cha walimu wakuu wa shule za upili Kenya ina you know, takriban uh, wanachama elfu kumi na mbili lakini katika kongamano hili wapo walimu wakuu elfu nane wengi wao wakitoka katika shule eh, zile ambazo ni za serikali. Na kauli mbiu ya mwaka huu katika kongamano hili ni elimu bora katika kuangazia eh, mfumo wa asilimia mia moja kutoka shule ya msingi hadi shule ya sekondari. Yaani, wamekuwa wanazungumzia sana kuangalia vipi wataboresha elimu kwa hawa wanafunzi, kwa sababu kumbuka, asilimia tisini na mbili ya wanafunzi walio waliofanya mtihani wa darasa la nane mwaka elfu mbili kumi na nane walijiunga katika shule hizi za sekondari. Hii ni kwa sababu serikali inasema kwamba wanataka angalau kila mwanafunzi awe na elimu ya chini ya kidato cha nne. Na kwa sababu ya patashika na changamoto zilizopo basi ikaundwa kama kauli mbiu, lakini na kila mwaka wanakuwa na kauli mbiu tofauti. Kumbuka mwaka jana, kwa sababu kulikuwa na hali ya shikashika kuhusiana na wanafunzi kuchoma shule, kwa hivyo waliangazia sana swala la usalama shuleni, na pia nidhamu, sio na nidhamu. Kwa sababu ukiangalia hivi sasa, baadhi ya shule wameweka hata mitambo ya teknolojia kuhakikisha kwamba nidhamu inadumishwa shuleni. Kwa hivyo kwa sasa tatizo kubwa ama changamoto kubwa ambayo inazungumziwa katika kongamano wakati huu tunapojadili hapa ni kuangalia vipi wataboresha elimu katika shule za upili baada ya kupokea wanafunzi wengi. Hivi sasa ni kwamba shule za upili e, zina wanafunzi milioni mbili nukta nane. Hii ina maana kwamba wanafunzi wengi wamekamilisha darasa la nane na sasa wamejiunga na kidato cha kwanza, hii ikiwa ni azma kubwa ya serikali na kuendelea kuboresha elimu. Idara ama wizara ya elimu nchini Kenya inalenga kubadili mtaala, tayari imebadilishwa na utekelezaji wake tayari umeanza kuleta mvutano. Kuna baadhi ya makundi ya watu wamekuwa wakitoa hisia mbalimbali, wakipinga utekelezaji wa wa mtaala huo, lakini kulingana na yale tumeona kutokana na kongamano hili la waalimu wakuu ni kama wamekubali na wako tayari kuutekeleza. Wanasema wanaunga mkono e, utekelezaji wa mtaala huu mpya ambao utawahitaji wanafunzi kusoma sana yale ambayo wangependa kufanya katika siku zao za usoni. Wameelezea hisia mbalimbali mbali, wakisema wanaunga mkono serikali, japo chama cha walimu nchini NAT, bado kina hisia kuhusiana e, na mfumo huu, wakisema bado mambo yote hayajaangaziwa ikiwemo miundo msingi na maswala kama hayo. Wacha tuwasikize mwenyekiti wa chama cha walimu wakuu nchini Kenya wa shule za upili Bwana Indimuli Kahi na mwenzake mwenyekiti wa chama cha walimu wa shule za msingi nchini Kenya Bwana Nicholas Gadhemi. Ni mfumo mwema ambayo mataifa ni lazima yafikirie kuanzisha, lakini ni lazima pia zile economies zetu Afrika ziweze kukua zaidi, kwa sababu baada ya hapo hawa vijana watatoka wakiwa na various competences ambazo ni lazima ekonomi iweze kuwachukua na ikiwa hii ekonomi zetu hazitakuwa zimekuwa uh, in tandem na na hizi competences basi, pia tutaanza kuwa na shida. Changamoto iliyoko katika nchi yetu hasa ni uajiri, ni uajiri, yani kukosa kazi, na hasa hii kazi inakosa, kwa sababu utakuta kuna wengine ambao wamesoma, lakini ile yale masomo waliyosoma wali hayabatani na yale yaliyoko, ama na kazi zilizoko. Lakini hii kombi bezikalikaram ita, ita inaonyesha ya kwamba kila mtoto atajiweza ama mtu atajiweza, in a country tuwe na more producers than consumers. Primary school tunayo, hakuna kitu kinahitajika. Kama ni matope, tunataka siyako huko. Kama ni majani, siyako mstuni ni sauti za viongozi hao wanaosimamia e, vyama vya walimu wakuu katika shule za upili na shule za msingi nchini Kenya. Nam, labda kwa yule ambaye ni msikilizaji ambaye hajafahamu kuhusiana na mfumo huu wa mtaala huu wa elimu, ni kwamba baada ya kutoka kwa nane nne nne, kwa miaka mitatu ulikuwa unapatiwa majaribio, na kwa sasa tuko katika gredi ya tatu ambapo wanafanya mfumo huu ambapo tubadala nane nne nne. Sasa hivi tunazungumzia mbili sita, tatu, tatu. Yani eh, kuna ile eh, gredi ya kwanza ya pili kisha wanakuja anatoka yani shule ya yeah, chekechea, kisha unaingia shule ya msingi students msingi anakuja grade one, mpaka grade sita, na akifika grade sita, basi anafanya ile inajulikana kama junior high school, yani shule ya upili lakini naam. kwa vijana wachanga eh, ambapo hilo pia ni moja kati ya masuala ambayo yanazungumziwa. Je, wale wanafunzi watakapotoka pale watakuwa wako katika shule gani? Je, ile miaka mitatu ya junior sec, ya junior secondary watakuwa wapi? Shule za upili, ama ama, shule za msingi? hapo akiangazia masuala ya ni miundo, moja msingi. kat, naam, katika masuala ya miundo msingi naam, huku Kenya ikiwa mbioni kutekeleza mtaala huu, mataifa kama Eswatini, Tanzania na pia Nigeria zimebadili mifumo yao ya elimu. Eswatini wamebadilisha mfumo wao mwaka huu, na sasa imetuma afisa wake, afisa wa elimu kutoka taifa hilo, Bwana Welcome Hlangu, ambaye yuko nchini Kenya pia kufuatilia ni vipi nafanyika. Mwenyekiti wa chama cha walimu wakuu kutoka nchini Tanzania Titus Kasanda, naye yuko hapa, anasema Tanzania pia imebadilisha mfumo wake ikijaribu ku lenga soko na kufanya taifa hilo kuwa ni taifa la kiviwanda, kwa sababu Afrika Mashariki ni nchi ambazo zinafanana zina kwa mambo mengi. Kwa hiyo hata sisi kule Tanzania, nchi yetu ina mpango wa kuwa na uchumi wa kati. Kwa hiyo sisi kama wakuu wa shule tunashirikiana na serikali bega kwa bega, ili kuhakikisha kwamba elimu ya sekondari ambayo tunaisimamia inawaandaa vijana ili kuwa tayari katika kutekeleza malengo hayo ya serikali yetu ya awamu ya tatu. Ni sauti yake Titus Kasanda kutoka Tanzania. Nakumbuka kwamba chama chao kinaitwa TAHOSA. Tunaangalia tatizo lingine ambalo linaangaliwa ili kuleta uboreshaji wa elimu nchini Kenya ni uhaba wa walimu, kwa nazungumzia uh... Katika kongamano hili kumbuka, limeleta wadau wote, limeleta waziri wa elimu, limeleta mwajiri wa walimu, limeleta walimu wenyewe, limeleta wale wanao, uh, publishers, wale na pia, wanao chapisha vitabu, chapisha vitabu na pia, na pia, wa shirika mbalimbali kama shirika UNICEF, na wale watu wa mtaala wa elimu pia wako ndani mm-hmm, ili kuhakikisha kwamba kila linalozungumzwa basi linapata majibu pale pale. Kwa hivyo uhaba wa walimu ulizungumzwa sana, wanasema kwamba wanafunzi waliokuwa nao walikuwa na walimu wao hasa wakija wakiongezwa inabidi kwamba walimu waongezwe, na kulingana na mwajiri wa walimu anakubali kwamba kuna tatizo la uhaba wa walimu eh, katika shule zote kufikia Juni mwaka 2018. Eh, Kenya ilikuwa ina uhaba wa walimu 96345 ambapo kati yao 38000 ni wakatika shule za msingi. kwa hivyo wengi ni uhaba huko moja. Kwa hivyo Binasi Mashari ambaye yeye ndiye um, uh, afisa mkuu mtendaji wa tume ya uajiri wa walimu hapa nchini Kenya ameelezea kwamba kama uh, tume inahitaji fedha Eh, kuweza kuajiri walimu elfu tisini na tano kwa miaka uh, mitano ijayo, na wanafedha sehemu ambazo walikuwa wamepatiwa bilioni mia moja kumi na nne ambazo watabidi wachukue baadhi ili kuweza kuajiri walimu. Lakini hata hivyo, wanahisi kwamba ikiwa serikali itawapatia shilingi bilioni kumi na sita nukta nne kila mwaka ya Kenya, basi watakuwa wanapunguza hii tatizo la walimu ili baada ya miaka mitano basi e, kuwe tatizo hili linazungumzwa lakini liwe sio kubwa kama lilivyo hivi sasa. Kwa sasa kuna upungufu wa zaidi ya walimu laki moja nchini Kenya, na, na kupitia mfumo huo shule zimekuwa zikiamua kuajiri walimu wenyewe kwa kwa mshahara wa dola Eh, mia mbili kwa kila mwalimu na shule moja ingeweza kuajiri kama walimu watano, ambao wanalipwa dola mia mbili, lakini sasa tume inatoka kwa wazazi nam, na tume hii sasa ya kuwaajiri walimu inasema itakuwa na waajiri walimu hawa katika mfumo wa interns. Swala lingine ambalo limeweza kujadiliwa ni kuhusiana na mfumo unaotumiwa kuwatambua wanafunzi katika shule. Serikali ya Kenya ime tekeleza mpango maarufu Nemis wa kuhakikisha kwamba inawatambua wanafunzi katika shule hizi, ili ikaweze kuwapatia vitabu na fedha, kwa kuwa serikali inatekeleza mfumo wa elimu bila malipo. Lakini mfumo huu umekumbwa na tatizo nyingi sana, wakisema kwamba fedha zinazotolewa hazitoshi na kuwa hautambui baadhi ya wanafunzi ambao wako katika shule hizi, wakisema kwamba ukosefu wa stakabadhi za kuwatambulisha ama zile vyeti vya kuzaliwa wamekosa, na sasa wanaitaka serikali kushughulikia eh, tatizo hilo. Pia jambo jingine ambalo najitokeza ni suala la afya ya akili. Uh, masuala haya ya mental health wanafunzi wanakumbwa na matatizo mengi. Ni juzi tu una mwanafunzi wa miaka kumi na mbili alijiua. Uh, ukiangalia tena baada ya mtihani wa darasa la nane wale waliokuwa wanajiunga na, na kidato cha kwanza, Wap, yuko mwanafunzi wa kike pia mmoja alijiua na akaweka waraka kwamba ni kwa nini alijiua. Alisema ni kwa sababu alikuwa anaambiwa ile shule ambayo angepele, alikuwa apelekwe sio atabadilishiwa. Kwa hivyo kuna mambo ambayo anawazonga wanafunzi na pia ni jambo wanalizungumza kwamba ni sharti katika shule kuwe na washauri ambao watakuwa wanazungumza na hawa watoto, wanapatia guidance and counseling, ili kuhakikisha kwamba watoto hawachukui uh, maamuzi ya kutisha kama haya, hasa kutokana na kwamba Kenya hivi sasa inakumbwa na tatizo la depression. Eh, kuna tatizo la msongo wa mawazo, kila siku katika vyombo vya habari watu wamejiua, wameua, wameuana. Kwa hivyo ni jambo ambalo linaathiri watoto kisaikolojia, na pia wanalizungumzia katika kongamano hili ili ambalo linahusiana na masuala ya elimu. Lakini walimu hao wanasema wanajivunia kwamba wameweza kukabiliana na tatizo la, la nidhamu katika shule zao kwamba idadi ama kumepungua vi, vi, visa vya kuchoma shule kwa asilimia sabini na kwamba inaonekana wanaimani kwamba yale wanayotekeleza yanafanyika na ni mazuri, na bila shaka, kama leo msemaji mkuu katika e, e, kongamano hilo alikuwa vilevile ni mwajiri wa walimu ambaye alihudhuria kikao cha leo, na kesho watakuwa wanazu, wanamsikiza a, kiongozi wa chama cha muungano wa walimu nchini nat, kumbuka a, ni mmoja kati ya wale ambao wanapinga kuanzishwa kwa mtaala huu wa elimu wa 2633 Kufikia hapo tunahitimisha kwa Undani. Tumekuwa tunaangazia kongamano la walimu wakuu nchini Kenya linaloendelea hapa Mombasa, kongamano linalotarajiwa kukamilika siku ya Ijumaa. Mengi zaidi tutaangazia katika habari zetu za VOA. Mimi ni Colin Sadede, mwenzangu amekuwa Amina Chombo. Tunakurejesheni studio 15 Washington. Asante kabisa Liberta Dede na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani. Muda mfupi ujao, tutarejea tena kwa ajili ya sehemu ya pili ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia taarifa ambazo zilitoka jana za kiongozi wa ACT wazalendo nchini Tanzania Zito Kabwe, ambaye pia ni mbunge wa Kigoma mjini e, kwamba jana Jumanne alizuiwa kusafiri kwenda nchini Kenya na idara ya uhamiaji Zanzibar kwa madai kwamba mwanasiasa huyo hatakiwi kutoka nje ya Tanzania. Sasa hii leo idara ya uhamiaji imetoa maelezo na imesema kwamba kuzuiliwa e, kusafiri nje ya nchi kwa kiongozi wa ACT wazalendo kunatokana na agizo la serikali ya Tanzania. Msemaji wa uhamiaji Zanzibar Sharif Bakar, ambaye amenukuliwa na mtandao wa gazeti la Mwananchi e, ameeleza kwamba a, Jumatano hii leo alizungumza haya na alipozungumza na Mwananchi mjini Unguja, amesema kilichofanywa na uhamiaji ni kutekeleza agizo la serikali la kumzuia baada ya kuonekana kuna haja ya kuzuiwa kwa mujibu wa taratibu za vyombo vya ulinzi na usalama juu ya utekelezaji wa maagizo ya serikali. Zito alikamatwa jana Jumanne majira ya saa nane mchana uwanja wa ndege Zanzibar, wakati akiwa katika taratibu za kutaka kusafiri kwenda nchini Kenya. Hata hivyo jana jioni Zito Kabwe, ambaye pia ni mbunge wa Kigoma Mjini, aliachiwa na haijafahamika chanzo chake cha kuzuiliwa hasa ni nini. Kutokana na hilo, nilimtafuta mwenyewe Zito Kabwe hii leo lakini kutokana na shughuli nyingi alizokuwa nazo e, sikufanikiwa kumpata, na nilimpata katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha ACT Wazalendo ambaye ndiye ana wajibu wa kutoa taarifa mbalimbali kwenda kwa wanahabari zinazohusu chama hicho na viongozi wake, Ado Shaibu. Kwanza nikataka kufahamu a, hali halisi, nini hasa kilichotokea hiyo jana. Jana alizungumza na waandishi wa habari ambapo aliwasilisha maazimio ya kamati kuu ya ACT Wazalendo kuhusiana na hali ya nchi, na baadaye akawa safarini yeye pamoja na viongozi wengine waandamizi wa chama chetu ambao walikuwa wanakwenda kwenye shughuli za kawaida za chama nchini Kenya kupitia Zanzibar. Kwa hiyo alipofika Zanzibar Eh, airport ndipo ambapo yeye alizuiwa na maafisa wa uhamiaji upande wa Zanzibar, wakimweleza kwamba katika mfumo wao wa uhamiaji wa kwenye kompyuta unawaonyesha kwamba liko zuio la ndugu Zito kuendelea na kutoka nje ya nchi kufanya safari nje ya nchi. Kwa hiyo wakamshikiria hapo na baadaye wakampeleka ofisi za makao makuu ya uhamiaji Zanzibar kufanya mahojiano kiasi, na kwa ujumla wake ni kwamba maafisa wa uhamiaji walisema kwamba wamepata maelekezo kutoka TAKUKURU kwamba wametoa maelezo Zito asiruhusiwe kusafiri nje ya nchi kwa madai kwamba ndugu Zito ana ana mashtaka dhidi ya sheria ya huduma ya habari. Nia ya yeye kuondokea Zanzibar ilikuwa ni nini? Ni kwamba mkutano huu ambao walizungumzia hali ya nchi kwa mtazamo wa chama cha ACT Wazalendo, mkutano ulifanyikia Dar es Salaam au ulifanyikia Zanzibar? Dar es salaam. Sasa malengo ilikuwa ni nini, yeye kusafiria kwa upande wa Zanzibar na si Dar es salaam? Au ni utaratibu wa kawaida tu tuliojiwekea wa safari hii. Kwa hiyo unafahamu, safari za ndege ziko nyingi, kwa hiyo tulichagua ili kurahisisha namna ya kusafiri. Baadhi ya viongozi walikuwa Zanzibar na kadhalika, tunasafiri wote, basi tunasafiri pia Zanzibar. Nadhani ni mambo ya kawaida tu. Je, kabla ya siku ya jana, yeye mwenyewe kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo Bwana Zito Kabwe alikuwa anafahamu kwamba ana marufuku yoyote ile ya kutoka nje ya nchi na swala hilo lipo katika mfumo wa uhamiaji? Asante. Na hilo ndio hasa ambalo sisi kama chama limetuduaza sana, kwa sababu a, tangu ndugu Zito atoe taarifa kwa umma na baadaye kuombwa kutoa taarifa zaidi kwa Takukuru kuhusiana na kile ambacho ye anaona kuna kila dalili za rushwa kwa miradi ya Mchuchuma na Liganga, miradi maarufu ya uchimbaji wa chuma ambayo kwa miaka mingi imekuwa mradi huu. E, wa utekeleza, takukulu wamekuwa wakimwita e, kuomba taarifa, naye amekuwa akiwajibika. Ameshawahi kuhojiwa hapa Dar es Salaam, na baadaye ameshawahi kuhojiwa pia Dodoma, na takukulu wamewahi kushikilia simu yake. Kwa hiyo hapajawahi kuwapo kwa taarifa za zuio wala zito ajawahi kuwa charged na makosa yoyote, kwa sababu ifahamiki, utaratibu wa kumzuia mtu kwenda kuenda kusafi nje ya nchi una taratibu zake na mara nyingi unafanya kwa kuzuia pasi ya kusafiria. Sasa Takukulu anawezaje kuweka zuio kwa watu wa uhamiaji hata pasi kumfahamisha, ndugu Zito, wakamweleza makosa yake? Na mambo haya ya kisheria yanahitaji eh, kibali cha mahakama kabla ya safari ya jana ambayo uh, Zito Kabwe alikuwa amepanga kwenda nchini Kenya, uh, siku za nyuma, na ni lini ambapo amewahi uh, kuenda katika Uh, nchi yoyote ya nje. Kwanza ikumbukwe kwamba ndugu Zito ana kesi katika mahakama ya hakimu kazi Kisutu inayohusiana na matamshi yaliyowahi kuyatoa kuhusiana na mauaji ya raia yaliyofanyika Kigoma. Tulidhani hata aliposhikwa kwamba pengine anazuiwa ana kwa sababu ya kesi hii, lakini kwa muda wote huu ndugu Zito amekuwa akisafiri nje ya nchi, na hivi karibuni alikuwepo barani Ulaya kuhudhuria shughuli mbali mbalimbali vyama rafiki hasa Uingereza, labda ungetueleza sasa kile ambacho uh, kimeainishwa hasa, maanake umegusia maswala kama mawili matatu hapa, uh, ya kesi inayomkabili hali kadhalika swala la TAKUKURU kuhusiana na swala la mchuchuma na liganga na maswala mengine ambayo yanahusiana na uh, sheria ya vyombo vya habari. Uh, nini hasa ambacho, uh, mpaka hivi sasa mnakifahamu ambavyo imeelezwa kwamba ndiyo sababu ya yeye kuzuiliwa na je, zuio hili ni la muda gani hasa? Kwa ujumla, huyo hilo limeondolewa asababu mpaka sasa tunazungumza, ndugu Zito yuko huru, isipokuwa maafisa hawa wanashikilia simu yake na laptop. Kwa hiyo hakuna masharti yoyote ambayo e, ameelezwa isipokuwa tunaweza kusema yale ambayo yalitokeza e, kwenye mahojiano mafupi ambayo aliyafanya huko Zanzibar wakati anashikiriwa, alichoelezwa ni kwamba yeye alitoa matamshi kinyume na sheria ya habari n, kwa hiyo watu wa TAKUKURU wanahitaji kumfanyia mahojiano, lakini kwa masikitiko, hawakwenda kwenye detail kuhusu matamshi hayo ni yapi yalitolewa wapi na yana makosa gani. Kwa hiyo ndio maana sisi tuna connect dot kwamba sababu TAKUKURU hawa wamekuwa kwa muda mrefu tangu watoe matamshi yake kuhusu uma na riganga, wamekuwa nani wakimwita kwa ajili ya mahojiano na kadhalika, naye amekuwa akitoa ushirikiano pengine mita wenyewe kumwoji kwa sababu ikumbukwe akiwa Zanzibar ajakutana na o takulu ambao waliweka zuio, akutana na e, watu wa uhamiaji waliomshikilia baadaye askari wa jeshi la. Labda kwa usahihi hapa ado, tungependa pia kufahamu, maanake mwanzo wakati unaeleza ulizungumzia kwamba kwenye mfumo wa uhamiaji pale uwanja wa ndege ndio waliona kwamba kuna katazo. Sasa a, kile ambacho unaweza kutueleza ni kwamba ni mfumo wa uhamiaji ndio ulioonyesha taarifa kwamba Zito Kabwe haruhusiwi kutoka nje ya Tanzania, au kuna mfumo mwingine waliotumia wa kupigiwa simu au kupewa barua na vitu kama hivyo? Walichosema wao ni kwamba mfumo wao kompyuta unaeleza hivyo na kwamba lipo zuio la yeye kusafiri nje ya nchi, zuio ambalo limewekwa na TAKUKULU. Lakini cha ajabu ni kwamba taratibu hizo za kumzuia nje mtu kusafiri zina mchakato wake. Mchakato huo haukufanyika, na sisi tumewahoji kwamba inakuwaje pawe na zuio kabla ya mchakato. Polisi wanafahamu kwamba mimi ni mbunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania, anwani zangu zinafahamika, wangenihitaji pa kunipata wanajua. Siku tatu zilizopita, mimi nilikuwa na vikao vya kamati kuu vilivyotangazwa kwa umma, wangeweza wakaja kama, kama wanahitaji kunioji kwasababu ni lazima uitwe uhojiwe, ionekane una makosa yanayosababisha usiweze kusafiri nje ya nchi ndipo zuio liwekwe. Naam, huyo ni katibu wa itikadi na uenezi wa chama cha ACT Wazalendo, Abu Shaibu akifafanua yale yaliyopo, e, kuhusiana na suala la kushikiliwa e, na kuzuiwa vilevile vile kutoka nje ya nchi kiongozi wa chama cha ACT Wazalendo. Lakini kama alivyobainisha e, suala hilo limekwisha, na kiongozi huyo wa chama cha ACT Wazalendo yupo huru, bila kwamba kutujulikana kama marufuku yake ya kutotoka nje ya nchi e, ipo ama imekwisha. Mimi naitwa Idi Ligongo, shukran kwa kuwa nasi na, na tukutane tena kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Kisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC hivi sasa. Basi na kuacha na burudani ya muziki.