Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Hamjambo wapendwa wasikilizaji popote pale mlipo, katika matangazo mengine ya mwishoni mwa wiki tukikuleteni marudio ya kipindi cha kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza eh, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani tunaangalia uh, bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki ambayo imetangazwa hii leo, na katika sehemu ya pili tutaangazia yale yanayoendelea nchini Uganda kufuatia eh, kuandikishwa kwa visa vya ugonjwa wa Ebola. Ninayokaribisha mimi, naitwa Idi Ligongo nam. Leo ni siku ya bajeti kwa nchi za Afrika Mashariki, ambapo mawaziri wa fedha wa nchi hizo watawasilisha bajeti za serikali e, wamewasilisha bajeti za serikali zao kwa mwaka wa fedha elfu mbili kumi na tisa na elfu mbili na ishirini. Serikali ya Tanzania yenyewe imetangaza bajeti yake hii leo kupitia waziri wa fedha e, wa taifa hilo Philip Mpango ambapo amesema sehemu kubwa makadirio makadiri hayo ya fedha katika bajeti zitatumika kuimarisha miundombinu ikiwemo reli, barabara na kusambaza umeme katika maeneo ya vijijini. Kwa upande wa Kenya ambayo yenyewe ilikadiria kuwa na bajeti kubwa kuliko nchi zote za Afrika ya Mashariki imekadiriwa kuwa ni dola uh, bilioni 30 huku nchi ya Uganda kwa upande wake yenyewe ikikadiria kuwa na bajeti ya dola bilioni 10.9, Rwanda ikiwa ni dola bilioni 3.7. Lakini hayo yakiendelea, tutakuwa na wanahabari wetu ambao watakuwa wanatupa muktasari wa uh, bajeti hizi za nchi za Afrika ya Mashariki na tukianza na mwanahabari wa Nairobi uh, Kennedy Wandera, Kennedy Wandera, hebu tupe uh, muhtasari wa bajeti ya Kenya. Nini hasa ambacho kimeelezwa hii leo naam? Uh, waziri wa uh, ile idara inasimamia fedha nchini Kenya Henry Rotich amefikisha bajeti, makadirio ya bajeti uh, ya shilingi trilioni tatu nukta sifuri mbili na kueleza kwamba Haya yanaonyesha jinsi serikali itakavyotumia fedha zake katika mwaka wa serikali wa mwaka elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini na pia nieleze kidogo kwamba hii ni bajeti ambayo ni ya ya, ya ya saba katika utawala wa Rais Kenyatta, na Kenyatta ameyapa maswala ambayo anataja kwamba ni ajenda nne katika serikali yake kuwa ndiyo nguzo muhimu itakayoboresha maisha ya wananchi wake. Na tukianza kati ya mfuko huu wa bajeti ya shilingi trilioni tatu nukta mbili, serikali inaeleza kwamba itatumia ita takriban shilingi trilioni mbili nukta nane kufadhili mipango yake kulipa mishahara ya wafanyakazi na vilevile vile kutenga shilingi bilioni mia tatu sabini na moja nukta sita hizi zikiendea majimbo serikali za majimbo lakini kikuu ambacho kimejitokeza sana ni mfumo wa serikali wa ajenda nne ambapo rais Kenyatta ameeleza kwamba hapa ametenga takriban bilioni shilingi shilingi bilioni mia nne hamsini uh, kuele, kuhakikisha kwamba uh, zile ajenda zake nne uh, kuu uh, zinafikiwa: kupata utoshelevu wa chakula, makao bora ya wananchi, vilevile na kuwepo kuna wiri kwa viwanda na afya kwa wote. Lakini kwa kifupi pia nirejelee kwamba serikali inaeleza kwamba katika mwaka wa elfu mbili na kumi na tisa mwaka elfu mbili na ishirini itahitaji ku, ku, ku, kupata pesa kutoka nje ya, ya mfuko wake takriban bilioni mia tatu ishirini na nne nukta tatu na hii ndio itasaidia uh, uh, kuhakikisha kwamba serikali inapata fedha za kuweza kutekeleza haya ambayo inaeleza kwamba yatawanufaisha wananchi wake, na pia inataraji kwamba kutoka uh, itapata mkopo kutoka kwa wananchi uh, takriban shilingi bilioni Uh, mia mbili themanini na nne vile na vilevile kupata nje ya nchi uh, fedha kiasi kama hicho ambacho, ambacho kitasaidia sana nchi kuna wiri na nisisitize kwamba serikali pia imetangaza kwamba takriban shilingi bilioni kumi nukta saba zitalipia malimbikizi ya madeni uh, kuna watu ambao wameipatia serikali huduma na bidhaa, lakini serikali haijalipa na vile vile pia kutenga takriban shilingi bilioni hamsini na tano nukta nne kwa elimu katika shule za upili, na vile vile, uh, shilingi bilioni tatu nukta mbili kwa mfumo wa kuajiri walimu wa ziada kwa shilingi hizo, na vile vile pia uh, uh, kuna kuna maeneo ya ustawi wa mabunge CDF, serikali ikisema uh, kwamba kuna wiri kwa maeneo hayo kutachukua takriban shilingi bilioni arobaini na tisa nukta saba. Na vilevile vile idara ya mahakama imepewa shilingi bilioni kumi na tisa nukta nne huku mabunge mawili ya Kenya yakipewa takriban bilioni arobaini nukta tano na kile kingine ambacho pia kimejitokeza ni mkakati wa serikali serikali. Imeeleza kwamba kumekuwa na mpango kwamba serikali haitoendelea kwa sasa kujenga reli ya kisasa ya SGR mpaka Kisumu, lakini imeeleza kwamba eh, ita, itaendelea kunawiri uh, ku, ku ile reli iliyokuwepo ya hapo awali, na hivyo basi itahakikisha kwamba eh, ina, inafanikisha kupatikana au kusafirishwa bidhaa uh, kutoka maeneo ya magharibi ya Kenya hadi maeneo ya Nairobi na maeneo mengine ya Kenya. Hivyo pia imetenga ime fedha ambazo zitafanikisha kuhakikisha kwamba uh, maeneo hayo yanapata yana, yana uh, pa, panajengwa reli Mm-hmm. uh, panajengwa mkakati au miundo mbinu ambayo unasaidia sana serikali kusafirisha bidhaa na huduma katika maeneo kama hayo. Na vilevile kingine ambacho pia kimejitokeza katika bajeti hii ni Kenya imekuwa ikipambana na ufisadi, na ufisadi wengi wa Kenya wengi wamekuwa wakieleza kwamba hapa ndio huenda fedha hizi nyingi zitapotea maanake serikali lazima ijikaze na hivyo basi serikali imetenga takriban shilingi bilioni themanini na nane nukta saba hizi ni fedha za kuimarisha zile asasi muhimu zinazohakikisha kwamba serikali inapambana na nana na, na, na, na, na, na, na, na, uhalifu kwa mfano katika ile idara ya, ya upelelezi wa makosa ya jinai na vilevile uh, idara inayosimamia Uh, uchunguzi, uh, hususan hii inaitwa mashtaka ya umma ya DPP, na hivyo serikali ikaeleza kwamba iwapo itatenga fedha kama hizo, basi kutakuwa na uwezo wa kuhakikisha kwamba wananchi wanapata kufunga eh, serikali inapata uwezo wa kufunga ile mianya ambayo fedha hizi zimekuwa zikipotea, na nieleze kwamba serikali pia imetenga takriban shilingi bilioni mia tatu ishirini na sita nukta tano kwa asasi za usalama ikieleza kwamba bilioni mia moja ishirini na moja nukta sita zitaelekea kwa idara ya ulinzi na vilevile bilioni vile, thelathini na saba nukta saba zikielekea kwa lile shirika la, kuku, la, la ujasusi hapa nchini Kenya na vilevile kuhakikisha kwamba upo mfumo upana wa kuhakikisha kwamba serikali inafikia malengo yake na kuhakikisha kwamba inadhibiti visa vyovyote vinavyolenga, uh, vinavyo kudunisha au kudumaza uwezo wa serikali kuweza ku Uh, hakikisha kwamba inapata huduma bora kwa wananchi wake na kufanikisha aina izne ambazo imezitajia. Asante sana, Kennedy Wandera, uh, kwa kutueleza hilo. Tuelekee nchini Rwanda. Uh, silvanus Karemera upo kwenye laini ya simu, hebu tueleze kwa upande wa Rwanda nini ambacho kimeainishwa katika bajeti yake ya mwaka elfu mbili kumi na tisa elfu mbili na ishirini? Naam, asante hili. Ni kwamba katika bajeti ya leo ambayo imesomwa mbele ya wabunge bunge katika jengo la bunge jijini Kigali na waziri wa fedha Dkt. Ndajijimana Uziel, uh, jumla ya uh, trilioni uh, mbili na bilioni mia nane sabini na sita ndiyo zimetangazwa ama zimetengwa kwa ajili ya bajeti hii ya mwaka huo unaokuja wa fedha, ikiwa ni ongezeko la asilimia kumi na moja ikilinganishwa na mwaka uliopita wa fedha. Bajeti hii kwa mujibu wa waziri na ilivyoonekana ni kwamba imeongezeka kwa, kwa kweli ikilinganishwa na mwaka uliopita, kwa sababu kiasi cha asilimia themanini na tano nukuta tano ya bajeti nzima ni pesa ambayo itatokana na mapato ya ndani pamoja na mikopo ya ndani pamoja na mikopo ya nje ambayo lakini, uh, si ile misaada. Kwa hiyo ni suala ambalo wabunge pamoja na wananchi wa kawaida wamepongeza, kwa sababu uh, ni ushahidi kwamba ile zile rubaa za serikali ile lengo la serikali kwamba ifikie miaka mitano ijayo ama miaka saba hivi ijayo, basi Rwanda iwe inaweza kujitosheleza kwa asilimia mia moja ya bajeti nzima. Na niseme tu kwamba bajeti hii ya trilioni mbili uh, ambayo themanini na tano asilimia kiasi chake ni kutoka ndani na nje pesa asilimia sitini na tano Yeah, sitini na nane kumlazi sitini na nane ya kiasi hiki ni pesa ambayo hutokana na mapato ya ndani moja kwa moja kutokana na asini asini asini asini asini asini asini nane, kwa mfano ushuru pamoja na bidhaa zinazotoka katika nchi za nje, na hii imepanda kutoka asilimia sitini na nne katika bajeti iliyopita. Kwa hivyo kwa hivyo ilikuwa ni ongezeko la asilimia nne kutokana na kujitosheleza kwa bajeti, lakini niseme tu kwamba vilevile bajeti hii imeongezeka vilevile kwa pesa ambayo madeni kutoka nje ambazo yani wale itakopa ambazo itakuwa ni asilimia yeah kumi na tano kuweza kujazia iwe asilimia yeah mia moja zimepanda kutoka bilioni nee mia nne ishirini na nne mpaka bilioni mia nne tisini na saba eh, takriban nusu trilioni kwa eh hivyo hili ikiwa ni ongezeko la asilimia sabini kutokana na u, kwa mujibu wa uh, kulinganisha na bajeti iliyopita na ukiangalia kwa mujibu wa, wa, wa, wa, wa, wa Waziri wa Fedha na jinsi hesabu zinavyoonekana hapa ni kwamba kiasi kikubwa kitakachosaidia kuweza kupatikana kwa pesa hii ni kuweza kuinua kiwango cha teknolojia na kuweza kuongeza kitu kinachofahamika kama tax base, kwamba tax base maana yake ni kwamba, kwamba unaongeza unaongeza idadi ya watu wanaotoa kodi, na hapa serikali kupitia waziri wake wa fedha ikawa imetangaza kwamba itaendelea kuinua kiwango cha matumizi ya mashine za elektroniki maarufu kama EBM ama electronic billing machines, kwa kuweza ku kuhu kuambia wafanyabiashara waweze ku, ku, ku, ku, kulipa kodi pamoja na wanunuzi waweze kulipa, kulipa, uh, ku, kulipa kodi kwa kutumia teknolojia hii kiasi kwamba hata ile mfanyabiashara wa chini kabisa atakuwa na uwezo wa kuweza kulipa kodi kiasi kwamba mapato ambayo yanatarajiwa kusikiwa katika eneo hilo basi yaweze kupatikana na pasipo bugu zozote ama pasipo kukwepa kulipa kodi. Kwa hivyo ni, ni, ni, ni, ni bajeti ambayo watu wamefurahia kwamba angalau kiasi cha asilimia themani na tano cha bajeti hii kinatokana na serikali yenyewe na nchi yenyewe pasipo tegemea misaada ya wahisani kiasi kwamba mpaka hata wadadisi wa kiuchumi wanasema kwamba hiyo asilimia kumi na tano iliyosalia hata ingetokea tatizo kwamba kwa haijapatikana basi kwa asilimia hii themanini na tano ya kiasi kizima cha pesa hii trilioni mbili na bilioni mia nane sabini na sita basi nchi inaweza kuonyesha biashara yake pasipokuwa na matatizo yoyote. Asante ah, sana Silvano Skarimera kwa kutupa ah, muktasari wa kile ambacho kimeelezwa katika bajeti ya nchini Rwanda. Kwako Georgi Njogopa kutoka hapo Tanzania, hebu tueleze nini ambacho ah, kimeelezwa na waziri wa fedha katika kusoma ah, bajeti angalau kwa muktasari ili ni mengi amezungumza na waziri Philip Mpango wakati akiabdilisha bajeti ya mwaka wa fedha elfu mbili kumi na nane kumi na tisa. Kama ilivyo ada, serikali imetoa mapendekezo kuongeza bei ya baadhi ya huduma, hasa zile zinazotajwa huduma za kuvutia, huduma ambazo sio za lazima, wamombo mombo wanasema. Bajeti hii pia ametoa wigo wa kukusanya kodi kutoka vyanzo vingine. Mathalani, waziri amependekeza bidhaa, kwa mfano nywele za bandia ize ziongeze ushuru kwa asilimia ishirini na tano, wakati nywele za bandia ambazo zinatengenezwa hapa nchini ushuru wake ni ya asilimia kumi. Wakati huo katika upande wa kusanyaji mapato, mamlaka ya ukusanya mapato nchini imepewa nafasi kubwa ya kukusanya mapato na kuanzia sasa, kama itapitishwa na bunge hii bajeti au mapendekezo, raia sasa wanaweza kuondosha misu, uh, mizigo yao bandarini pasipo kutumia wakala wa forodha sababu kuanzia nyakati za nyuma kuondosha mzigo wako bandarini isipokuwa kwa kupitia wakala wa forodha. Lakini waziri amesisitiza dili ni kwa ajili ya mizigo ambayo inasafiri ndani ya nchi, ile mizigo ambayo itakuwa na inasafiri kwenda nje ya nchi. Wakati huo kuwa kumekuwa na mabadiliko baadhi ya huduma ambazo zilikuwa zikitolewa na mamlaka ya dawa nchini TFDA, huduma ya ukaguzi na utumizi wa chakula sasa zimepelekwa, zinapendekezwa zipelekwe katika <coughs> mamlaka ya udhibiti TBS na mamlaka hii ya udhibiti wa, da, wa dawa itasalia katika nafasi yake pia kudhibiti dawa kwa ujumla. Bajeti imejaribu kuangazia mambo mengi hasa zaidi, na hata sekta binafsi ambayo kwa miaka mingi imekuwa akitaja ni mimiri mkubwa katika kukuza uchumi, nayo pia ime imejitokeza katika bajeti ikipewa wigo mkubwa wa kukopa kutoka vyanzo mbalimbali hata serikalini. So, kwa hizo bajeti imejaribu kugusia maeneo yote ambayo yanaonekana yataweza kukenya mapato ili kuona kwamba dhana ya kwenda uchumi wakati na timi <coughs> Asante uh, sana Georgi uh, Njogopa, kwa kutueleza yale ambayo uh, yametokea katika bajeti ya Tanzania. Hata hivyo viongozi wa serikali uh, za nchi hizo vilevile wanaelezea uh, namna uchumi wa mataifa yao yanaokua. Uh, ukiangalia kwa mfano Kenya, deni la Kenya linazidi utajiri wake kwa asilimia 57, ambayo sehemu kubwa inatokana na wakopeshaji na wawekezaji wako wa kimataifa. Kwa upande mwingine, takwimu za madeni ya Rwanda na Tanzania ni chini ya asilimia 40 ya pato jumla la nchini humo, huku mapato yakishuka katika mataifa yote ya Afrika Mashariki, inatazimiwa kwamba awamu nyingine ya malipo ya kodi ya mikopo yataidhinishwa na mawaziri wa fedha katika bajeti ya uh, mwaka huu ambayo zimeshasomwa. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki uh, cha kwa undani eh, ambapo tulikuwa tukiangazia uh, bajeti za mataifa ya Afrika Mashariki na muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya k naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni cha marudio cha kwa undani. Kibao kidogo cha burudani kabla hatujaendelea tena na sehemu ya pili ya matangazo yetu. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, ambapo katika sehemu hii e, tunaangalia mlipuko wa ugonjwa wa Ebola e, hatua ambayo imefanya eneo la Afrika Mashariki kupata mshtuko mkubwa na kuwa katika hali ya utayari kukabiliana na visa vya ugonjwa wa Ebola, moja kati ya magonjwa hatari ya milipuko zaidi ulimwenguni, ambapo wizara ya afya ya Uganda Uh, ilitoa taarifa leo kwa umma kwamba wagonjwa watatu wa Ebola uh, waliandikishwa nchini humo wawili kati ya wa wagonjwa hao wamefariki dunia, mgonjwa mpya kabisa akiwa ni uh, bibi wa miaka 50, ambaye ni bibi wa mmoja wa marehemu ambaye alifariki. Alisafiri kwenda nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo hapo Juni 10 mwaka huu wa 2019, na alikutwa na maambukizi ya virusi vya Ukimwi, lakini alifariki dunia majira ya saa 10 jioni siku ya jana. Hayo yakiendelea, shirika la afya duniani WHO limeripoti kuchukua hatua za haraka kukabiliana na mlipuko na virusi vya Ebola nchini Uganda huku hatua za madhubuti zikichukuliwa kuhakikisha kwamba watu wanaishi kwenye, eh, wanaoishi kwenye mpaka wa Uganda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanaanza kupokea chanjo dhidi ya Ebola. Hadi hivi sasa visa vitatu kama nilivyogusia hapo vimeshaelezwa na watu wawili wameshapoteza uh, maisha eh, katika mlipuko huo, na watu takriban ishirini na saba ambao walikutana eh, na watu hao ambao wamegundulika kuwa na virusi vya Ebola wamewekwa chini ya uangalizi ili kuona kama kuna dalili zozote uh, zile za uh, ugonjwa huo wa Ebola. Tunaungana naye na Bende wa Moto kutoka nchini Uganda. na Bende wa Moto, mpaka hivi sasa tunavyozungumza, ni nini ambacho serikali inachosema na hali ikoje katika kukabiliana na mlipuko wa Ebola katika eneo hilo la Uganda? um... Maafisa wa wizara ya afya wamehakikishia nchi kwamba wako tayari kuweza kushughulikia ugonjwa hatari huu, na waziri mwenyewe bado yuko Bwera kwenye mpaka wa Kongo na Uganda. Hapo mapema leo asubuhi ilisemekana Serikali ya Kongo iliomba wawarejeshe wa, wa wagonjwa wao kwenye wenye jamii ambayo iliwapoteza watu jana, nao wengine wagonjwa wakarudishwa huko Kongo kwa maombi ya serikali ya huko Kongo. Lakini kwa jumla bado shauku iko uh, kwenye wananchi wote hapa Uganda, isipokuwa dhana yetu, dhana ya nchi ni kwamba wataalamu wako na ujuzi wa siku nyingi. Hiyo peke yake ndiyo inaweza kuwafanya wananchi wawe na na kufikiri kwamba watajaribu kama walivyofanya hapo mapema, kuweza kushughulikia hii jangwa ya ugonjwa wa Ebola. Um, la pili uh, wasiwasi unaendelea kwa ajili, kuna mama moja uh, mama wa mfalume wa huko Kasese aliyefariki dunia juu sijana jana, ambaye atazikwa kesho, na ugonjwa huu una unatishia sana watu wakiwa pamoja kwa wingi. Kwa hivyo serikali imetangaza kwamba atazikwa uh, kwa haraka ili watu watawanyike, lakini kuna mipango pia ambayo serikali inasema itajaribu kuweka uh, kwenye mazishi hayo ili watu waweze kujikinga na huo ugonjwa. Lakini kwa kile ambacho unaweza kutuuliza uh, na bende hivi sasa. Uh, mazingira yaliyopo kwa watu wengine ambao wamekuwa wakishughulika uh, uh, kwa namna moja ama nyingine kuhakikisha kwamba wananchi wote wa Uganda hawapate maambukizo. Kwa hali ya kawaida, kwa mtu ambaye anafika Uganda hivi sasa, anaweza akaona kweli kuna juhudi za madhubuti kabisa zinazochukuliwa kama vile serikali uh, kuweka vituo maalum kwa ajili ya kufanya ukaguzi ama kutoa elimu ya umma ya namna ya kukabiliana na swala hili ndiyo wananchi wamehamasishwa zaidi na sio wakati huu peke yake okay. Uh, hapa kwetu mipakani, hasa mpaka wa Kongo na Uganda, kumekuwa na utayari uh, wa kila mara kuweza ku um, kukagua watu wanaovuka kutoka pande ya Kongo kuja hapa Uganda na um, Uh, majengo ya serikali yote hapa se, sio serikali peke yake na hata majengo ya kazi ya kibinafsi imewekewa uh, imewekewa vyombo na dawa na matangazo yamepitishwa kwenye magazeti, na redio na televisheni. Kwa hivyo wananchi wote wamehamasishwa kwa ajili ya hatari hii. Uh, wame, tumeambiwa hasa tumekumbushwa tume, tume kwamba uh, hatari ya ugonjwa huu ni kwamba inatokea kwa aina zote za mwili, kama vile kama vile jasho, kama vile damu uh, mate na mengine yote. Kwa hivyo wananchi zaidi wananchi wamehamasishwa hayo kweli. Hata mimi ambayo niko mashariki nimetoka Kampala wakati huu, lakini niko mashariki mwa Uganda, sasa hapa mjini Jinja. Lakini sehemu zote hoteli kubwa uh, vituo vya serikali imewekwa uhatari uh, uh, watu wanaosha mikono kuingia na ku, kuingia majengo ya serikali na majengo ya kibinafsi ya kufanya biashara kwa hivyo nafikiri uhatari upo, uh, na bado serikali inaendelea kutoa um, habari za kuweza kushughulikia watu waelewe jangwa ambalo linatishia nchi wakati huu. Sasa nabende kile ambacho uh, mpaka hivi sasa tuna, unaweza kutueleza mazingira yenyewe ya mji wenyewe hivi sasa, je, kuna Uh, taarifa zozote zinazoeleza kama watu wamezuiliwa labda kuvuka mpaka kwenda Uganda na mpaka kufungwa Uganda na jamhuri uh, jamuhu, uh, ya kidemokrasia ya Kongo? Hapana, hapana. Uh, um, um, um, ke watu, wana, watu wanafanya biashara kama kawaida, isipokuwa uhatari wa kiafya Uh, wataalamu wamechukuliwa wengi zaidi kuliko wale ambao wamekuwa huko hapo sa, siku za kawaida. Uh, maafisa nimeambiwa wakati huu kwamba na hata maafisa wa shirika la afya duniani wameleta vidonge vya kuweza kukinga watu hasa wafanyakazi na watu ambao wako karibu hapo, na mpaka, lakini watu hawajafungiwa bado, wanakita kutoka Kongo kuja Uganda, lakini wanakaguliwa zaidi zaidi. Um, hayo ndiyo yapo huko mpakani mwa Uganda na Kongo. Nabendi wa Moto, shukran sana kwa kutueleza e, hayo na vilevile nikutakie kila laheri hapo, na mue makini na tuwape pole vile vile kwa yale ambayo mnakabiliana nayo katika kukabiliana na ugonjwa huu wa Ebola. Tunakamilisha matangazo haya ya Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo. hadi hapo ndio tumefikia mwisho wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hii leo, tukiwa tumekuleteni marudio ya kwa undani kutoka hapa Washington DC. Ni matumaini mmefaidika na mazungumzo yetu, na tutaonana tena katika jukwaa hili. Msikose kwa nasi katika kipindi cha kume kucha hapo alfajiri saa kumi na mbili saa za Afrika Mashariki na VOA express hapo saa kumi hadi hapo. Mimi ni Abdu Shakur Abud nasema kwaherini.