ote ulipo msikilizaji, jina langu ni BMJ Mridhi. Karibu kwa habari za Dunia. Tukisubiri kuendelea na kipindi cha kwa undani baadaye kidogo, rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametoa wito kwa Iran kuwa na uvumilivu na kuwajibika baada ya Tehran kusema itatengeneza uranium zaidi ya viwango vilivyowekwa katika makubaliano ya mwaka elfu mbili kumi na tano na nchi nyingine zenye nguvu zaidi duniani ambayo Marekani ilijiondoa kwake. Iran ilisema itaanza kutengeneza uranium zaidi ya viwango vinavyohitajika chini ya mkataba wa nyuklia kuanzia Juni ishirini na saba hatua inayotoa shinikizo zaidi baada ya Marekani kujiondoa kwenye mkataba huo mwaka uliopita. Msemaji wa shirika la nishati ya atomic wa Iran, Beruz Kamvandi, amesema kwamba hatua hiyo itabadilishwa kabisa wakati washirika wengine watakapoheshimu ahadi zao. Mkataba wa nyuklia na Iran ulitiwa saini mwaka 2015 wakati wa utawala wa Rais Barack Obama lakini rais Trump kama tu alivyoahidi wakati wa kampeni za uchaguzi wa mwaka 2016 aliondoa Marekani kutoka kwa makubaliano hayo. Rais wa zamani wa Misri amezikwa hii leo pembeni ya makaburi ya viongozi wengine wa juu wa chama cha Muslim Brotherhood. Mmoja wa maafisa wa timu ya ulinzi wa Morsi amesema kwamba wanafamilia waliohudhuria ibada ya waafu wa katika msikiti wa jela ya Tora nchini iliyo katika mji wa Cairo na kufuatiwa na mazishi ambayo yalifanyika kwenye makaburi ya mji wa Nasra ulio mashariki mwa Cairo. Chama cha Muslim Brotherhood kimetoa wito wa kufanyika uchunguzi wa kimataifa kuhusu kifo cha ghafla cha kiongozi huyo ambacho kilitokea jana Jumatatu. Mosi, aliyekuwa kiongozi wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia, ambaye baadaye alitimuliwa mamrakani eh, mwaka wa elfu mbili kumi na tatu, amekufa kutokana na mshtuko wa moyo ah, hiyo jana, wakati alipokuwa akizungumza, wakati kesi yake ikiendelea ya ujasusi mjini Cairo chama chake cha kimeongeza kusema kwamba taarifa iliyochapishwa kwenye tovuti yake kwamba mamlaka zinawajibika kwa kifo cha taratibu cha Mosi. Unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka hapa Washington. Idara ya Kimataifa inayoshughulikia uhamiaji imesema mpaka hivi sasa mwaka huu takriban watu elfu arobaini wamevuka bahari ya Mediterranean kwenda katika mataifa ya Ulaya. Kote huko Mashariki ya Kati na barani Afrika, maelfu wachache, wame, maelfu wachache tu wamefanikiwa kufika mwisho wa safari, na zaidi ya watu 550 wamekufa maji wakiwa huko baharini. Idara hiyo imesema watu wengi wanaofanya safari eh, hatari wanakimbia vita, umaskini uliokithiri na majanga mengine. Baadhi ya wahamiaji hao wamekumbwa na mikasa ya kukamatwa na wanamgambo ambao waibia vitu vyao na fedha walizonazo, huku wengine wakijikuta wakikumbwa na manyanyaso ya ngono na rais wa Iran Hassan Rouhani amesema nchi yake haitaki vita na taifa lolote, lakini akasisitiza kwamba hastahimili vitisho kutoka Marekani na kwamba taifa lake litaibuka mshindi iwapo kutakuwa na vita vyovyote vitakavyozuka, akitoa matamshi hayo wakati wa uzinduzi wa sehemu mpya ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini. Ruhani amesema kwamba taifa nzima la Iran limesimama pamoja katika kukabiliana na shinikizo zozote kutoka Marekani. Matamshi ya Ruhani yanajiri baada ya Marekani kutangaza kwamba itatuma wanajeshi elfu moja zaidi huko Mashariki ya Kati kufuatia kile ilichokiita ongezeko la vitisho kutoka Iran. Ni hayo tu kutoka chumba chetu cha habari. Namuona Idi Ligongo mwenzangu keshaingia hapa studio tayari kabisa kukuletea mpango wa Kwa Undani. BMJ Muridhi, na kuaga kwa heri. Kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tunaangalia wasiwasi unaozidi kutanda wa mvutano baina ya taifa la Iran na Marekani. E, katika hali ambayo hivi sasa kuna majibizano ya hapa na pale kwa viongozi wa mataifa haya, na vilevile katika sehemu ya pili tutaangalia homa ya ugonjwa wa denge ambao unatikisa katika miji ya pwani ya nchini Tanzania, hasa jijini Dar es Salaam na mkoani Tanga. Ninayokaribisha katika kipindi hiki mimi, jina langu ni Idi Ligongo Nam, karibu katika kwa undani. Kama nilivyogusia, ambapo hivi sasa hali majibizano ya majibizano yanaendelea e, kutokea, ambapo rais wa Iran Hassan Rouhani yeye amesema nchi yake haitaki vita la taifa lolote, lakini akasisitiza kuwa haista stahamili vitisho kutoka Marekani na kwamba taifa lake litaibuka mshindi. Ametoa matamshi hayo hayo wakati wa uzinduzi wa sehemu mpya ya uwanja wa ndege wa kimataifa wa Imam Khomeini. Rouhani amesema kwamba taifa zima la Iran limesimama pamoja katika kukabiliana na shindikizo kutoka Marekani. Matamshi ya Rouhani yanajiri baada ya Marekani kutangaza kwamba itatuma wanajeshi elfu moja zaidi huko mashariki kati kufuatia kile inachokiita ongezeko la vitisho kutoka Iran. Wasiwasi kwamba huenda Iran na Marekani zikaingia kwenye vita ulianza Alhamisi wiki jana, baada ya meli za mafuta kushambuliwa, huku Washington ikishutumu Teheran kwa kitendo hicho. Ikumbukwe Marekani ilishatangaza kujitoa katika ule mpango e, wa kusimamisha mipango ya nyuklia ya Iran ambapo Iran ilisaini na mataifa mengine makubwa ikiwemo Marekani, wakati huo ikiongozwa na Rais Barack Obama. Katika laini ya simu tunaye Dkt Patrick Nigula kwa ajili ya kuzungumzia hili. Dkt Patrick Nigula, labda ungeanza kutueleza nini kipo hivi sasa juu ya wasiwasi huu unaozidi kuongezeka baina ya Iran na Marekani? Uh, kwanza tu niseme tu ni kwamba wasiwasi wasi huu ukiangalia kwa karibu zaidi, ukifuatilia uh, kama rais wa hapa Marekani alivyosema kwamba ni mdogo sana kwa mtazamo wake, na hii tu inatokana na baadhi ya taarifa ambazo uh, tunaziona kupitia vyombo vya habari hapa vikionyesha picha na, na vielelezo ambavyo vimetolewa kuhusiana na shambulio hilo na mimi tu niseme tu ni kwamba katika hali inavyoendelea sasa hivi katika nchi ya Iran, ni kwamba tu ni kuongezeka au kuwekewa vikwazo vya kiuchumi ambavyo vinazidi kuiweka katika taifa hilo la Iran kushindwa kushiriki katika soko la kiuchumi la kuuza mafuta yake na kuweka katika serikali ya, ya Teheran katika hali mbaya ya kuendesha shughuli mbalimbali zinahusiana na ustawi wa jamii pamoja na nchi kwa ujumla. Na toka juma lililopita tumeona kwamba kuna meli ambazo zimekuwa zikisafiria shehena ya mafuta zikifanyiwa mashambulizi na Marekani imeonyesha kupeleka uh, kutangaza kuongeza nguvu ya kikosi chake kulinda hali ya usalama uh, katika ukanda huo wa bahari. Je, kwa uh, hatua hii ya Marekani uh, kuongeza vikosi katika eneo hilo uh, linaweza likawa linatoa vipicha gani? Maanake Iran yenyewe inatangaza kwamba hiki ni kama vile swala la kuendeleza vitisho kutoka kwa Marekani. Uh, kwa kweli tu ni tuseme tu ya kwamba kufuatilia uh, wa karibu zaidi, ukimwangalia uh, aliyekuwa msaidizi au katibu uh, wa wizara ya ulinzi au mkuu wa wizara ya ulinzi hapa Marekani, amesema tu ya kwamba kupelekwa kwa zaidi ya wanajeshi elfu moja uh, katika uh, maeneo hayo tu ni kuweka hali ya usalama, ustawi na kulinda wanajeshi wote waliokuwa huko katika eneo hilo bali si kama wanajiweka tayari uh, kufanya mashambulizi dhidi ya taifa la Iran. Lakini kile ambacho tunakiona endapo kutatokea mzozo na kusababisha uh, hali ya majeshi kutumika, uh, hali ya kidunia mpaka hivi sasa tunaelewa kwamba bado zipo pande ambazo zinakuwa zinavutana. Uh, kuna mataifa ambayo mara moja ama nyingine huwa yanaungana na mataifa ambayo yamekuwa kwa namna moja mengine yako katika mgogoro na Marekani. E, je, juu ya suala hili tutegemee kuona mataifa gani makubwa yakiingia katika huu mzozo uh, tuseme tu ma mataifa karibia yote ya jumuia uh, ya Ulaya ambayo yanategemea zaidi uh, upatikanaji wa mafuta yao kutoka kwa nchi kama za Bahrain, Kuwait, Oman, Qatar. Uh, pamoja na Saudi Arabia, wao watakuwa katika mstari wa mbele kuhakikisha kwamba amani inaendelea katika ukanda huo wa mashariki. Kama ulivyogusia hapo mwanzoni wa taarifa hii, ni kwamba uh, watajaribu kuhakikisha tu ya kwamba uh, wanazungumza au uh, wanakwenda tena mezani na taifa la Iran ili kuepusha kutokea kwa vita dhidi ya Marekani na taifa la Iran na kwa kile ama historia ya mzozo wa Iran na Marekani umekuwepo kwa kipindi kirefu sana, e, toka masuala ya mipango ya nyuklia. Na hivi sasa tunaona kwamba e, bado mambo uh, yanaendelea kutokea, na tukiangalia waziri wa mambo ya nje wa e, Marekani hivi sasa Mike Pompeo e, muda mfupi uliopita ameweka bayana kwamba rais Trump hataki vita na Iran, lakini je, vile vitu ambavyo vipo vinaashiria e, hali halisi hiyo? Manake mara kadhaa rais Donald Trump ameshaonyesha uh, kutumia maneno ambayo yanaweka nguvu ya Marekani juu ya masuala mengi tu ya Iran. Ha, mimi tu niseme tu ni kwamba uh, rais aliyekuwepo madarakani sasa hivi anatofautiana na sera za uongozi ulioondoka madarakani, kama ulivyohusia wa Barack Obama kwa hiyo au wanajaribu kurudi tena mezani na kuweka masharti ambayo si yale yaliyowekwa katika uongozi uliopita ambao ulikuwa unaelekea katika hali ya kukubaliana na taifa la Marekani kuacha kutengeneza silaha za nyuklia kwa kutumia madini ya uranium. Lakini tu ni kwamba katika siku za baadaye au kukibadilika uongozi katika taifa hili la Marekani, tunaweza kuona kwamba mgogoro huu unaweza kufikiwa hatma na baadaye kuendelea kuwepo kwa hali ya amani katika Mashariki ya Kati. Lakini kwa mfano itatokea Marekani na Iran zikaingia kwenye vita, tutegemee nini? A, tunaweza kuona tu ya kwamba kutakuwepo na machafuko makubwa zaidi katika upande wa Saudi Arabia na Israel, na hii tu ni kwamba ni moja kati ya vitu ambavyo vinaangaliwa kwa karibu zaidi na kuweza kuleta hali mbaya ya ya amani pamoja na usalama pamoja na kuto kuendelea kwa biashara na kudidimia kwa hali ya kiuchumi katika maeneo hayo ya Mashariki ya Kati. Na kwa kuh, uchambuzi wako uh, Dr Patrick Nigula mm, utaona kwamba hii leo kile ambacho kinaendelea mjadala, um, ambao umekuwa ukiendelea hivi sasa, e, tunaona waziri wa mambo ya kigeni ama mambo ya nje, uh, wa Marekani Mike Pompeo ameshaweka bayana kwamba Rais Donald Trump E, hata fikiria kile e, chochote kinachohusiana na masuala ya rushwa, na ameweka bayana kwamba hayuko tayari kuona Iran ikijishughulisha e, na masuala ya ya, ya, masuala ya kutengeneza nyuklia uh, e, na vita ni jambo ambalo kwa mujibu wa kauli ya waziri wa mambo ya nje ni jambo ambalo halitakikani. Sasa kile ambacho kimekuwa kikiendelea Uh, hivi sasa e, katika suala hili e, tunajua Israel ipo kwa namna moja ama nyingine ikitaka kuona kwamba uh, naimesha lalamika mara kadhaa uh, Iran imekuwa ni nchi inayochokoza inayohatarisha hali ya usalama katika eneo la Mashariki ya Kati. Je, tunaweza tukasema kwamba Marekani inafanya hivi ama imekuwa ikiendelea kuweka uh, kuiwekea ngumu Iran kwa sababu ya Israel? Ah, mimi tu niseme tu ni kwamba ukiangalia au uh, ukifuatilia kwa karibu zaidi suala hili ni kwamba mengi ya maamuzi yanayofanywa na utawala uliokuwepo madarakani ya sasa hivi na uliopita, maamuzi mengi yanategemea zaidi kulinda taifa la Israel na kutokuliweka katika hali ambayo itakuwa si ya kisalama katika eneo hilo la Mashariki ya Kati. Kwa hiyo tu mi naona tu ni kwamba hizi tu ni baadhi ya au tuseme tu ni kwamba ni sera ambazo zinatofautiana kati ya uongozi uliokuwepo sasa hivi madarakani na uliopita. Ukiangalia mtazamo wa baadhi ya viongozi au washauri wa raisi katika masuala kwa wa sasa, wao wanataka zaidi kubadili uongozi wa taifa la, la Iran, na labda tuseme tu ni kwamba hawapendelei kuwepo kwa uh, aliyekuwa kiongozi au sera za nchi za nchi ya Iran kwa sababu zinatofautiana sana na na hali ya kuilinda, kuilinda ya Israel ya ya nchi katika maeneo hayo ya mashariki ya kati. Na tumeona kwa namna moja manyingine Russia imekuwa ikionyesha uh, kuingilia masuala haya eh. Maanake tunaona Russia imeionya Marekani eh, kutochochea ama kuweka mazingira yoyote ambayo yanaweza uh, kuzusha vita eh. Je, Marekani kwa namna moja manyingine inaweza kusikiliza chochote kile ambacho Russia inakizungumza juu ya hili. Mimi tu niseme tu ya kwamba uh, kwa sasa hivi Marekani itakuwa msikilivu kwa upande wa Russia kwa sababu tu moja kubwa ambayo inaweza nikaisema kwa kuangalia kwa karibu ni kwamba taifa la Marekani bado liko katika vita ya muda mrefu zaidi ambayo inaendelea katika nchi za Afghanistan na Iraq na vilevile vile katika sehemu mbalimbali kama tunavyoziona sasa hivi zikitokea katika Mashariki ya Kati dhidi ya shambulizi za meli za mafuta za taifa la Japan. Kwa hiyo taifa la Marekani bado linaendelea lina, lina na vita, na sidhani kama washauri wa rais wataruhusu taifa hili liweze kuingia uh, katika hali nyingine au vita dhidi ya Iran. Tukiwa tunamalizia, kuna swali kubwa ambalo limejitokeza kwenye swala hili: kwa nini haya yote yanajitokeza hivi sasa? Mimi tu niseme sasa hivi tunaelekea katika awamu za kwanza za uchaguzi ambao utafanyika mwaka elfu mbili na ishirini. Kwa hiyo tu ni kwamba maamuzi au sera ambazo zinaweza zikawafanya wapiga kura waangalie ni nani ambaye anaangalia masilahi ya nchi hii kwa karibu zaidi na kuwalinda Wamarekani waliokuwepo hapa nyumbani na nje. Kwa hiyo hili tu niseme tu ni kwamba linahusiana na chaguzi ambazo zinakuja mwakani. Naam, Daktari Patrick Nigula, mi ni kushukuru sana kwa kuwa nasi hii leo na kuliangalia suala hili ambapo wasiwasi unazidi kutanda, e, ikiwa Marekani tayari imeshapeleka uh, wanajeshi zaidi ya elfu moja kuendeleza ulinzi katika ukanda wa bahari na hili ni kutokana na mashambulizi ambayo ya yamekuwa yakifanywa kwenye meli za Japan ambazo zimekuwa zikipeleka shehena ya mafuta. Hali kadhalika eh, Rusia na yenyewe imeionya Marekani kwamba isiendeleze suala zima la uchokozi eh, swala ambalo litasababisha kutokea vita eh, nyingine kati ya Marekani na Iran na kushirikisha majeshi basi, kwa hayo tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaizungumzia homa ya ugonjwa wa dengue. kwa undani katika sehemu ya pili ambapo tunaangalia homa hii ya dengue ambayo imekuwa ikikumba e, miji ya pwani ya Tanzania, Dar es Salaam na Tanga kwa mujibu huo, e, wa wizara ya afya ya Tanzania ambao ugonjwa huo umesha ripotiwa tayari kutokea katika miji hiyo na watu zaidi ya mia mbili na hamsini na wawili e, wamekuwa wamegundulika wa kupata virusi hivyo vya ugonjwa uh, huu wa dengue, ambapo naibu waziri wa afya wa Tanzania Faustin Ndugulile yeye aliwaambia waandishi wa habari kuwa tokea mwezi Januari hadi Aprili mbili e, ya mwaka huu watu takribani mia nne sabini e, waliopimwa ugonjwa huo, mia tatu na saba waligundulika kuwa na virusi hivyo. E, au walishapata matibabu na idadi hii inaendelea kuongezeka a, toka hiyo mwezi Aprili. Na kikubwa zaidi ni kwamba watu wametahadharishwa kuwa homa hii si ya malaria, na wananchi kuaswa kwenda hospitali mara tu wanapojisikia kuwa katika hali ya kuumwa. Kutokana na hilo, nilizungumza na mwanahabari wetu Idi Uesu ambaye yeye vilevile vile, E, ni mwathirika wa ugonjwa huu, ameugua ugonjwa huu, na tukataka kujua kile ambacho kinamtokea mgonjwa mwenyewe na yeye kama mwanahabari, taarifa alizokuwa nazo juu ya kile kinachoendelea. Uh, Idi Wesu moja kwa moja. Eh, tukianza na eh, mazungumzo yetu juu ya ugonjwa huu, kwanza nikupe pole kwa kuugua uh, lakini vilevile vile, moja kwa moja tunataka tujue wataalamu wanasema kwamba ugonjwa huu unapatikana vipi? Wataalamu wanasema kwamba homa hii unaweza ukaipata, uh, baada ya kuumwa na mbu aina ya Aedes, na mbu hawa mara nyingi huuma uh, nyakati za asubuhi, mchana ama jioni. Hivyo uh, inatakiwa kuhakikisha kwa kwamba mbu hawa hawakuumi ili eh, usiweze kuambukizwa kwa sababu ndio wanaobeba uh, vimelea vya ugonjwa huo wa dengue. Lakini sasa dalili zake zikoje hasa? Dalili zake ni kwamba mtu unakuwa unapata una homa uh, homa inakuwa kali. Unasikia maumivu kwenye viungo, kwenye mabega, kwenye kiwiko, kwenye magoti, kiuno, na ni maumivu makali sana. Huwa yanakuwa kwa mara ya kwanza unapoipata unapo homa hii, na na homa kali, kwamba mwili unakuwa wa moto, kichwa kinauma sana, unajisikia vibaya kwamba huwezi kula, na wakati mwingine pia watu huwa hu, wanatapika kwa hivyo hizo ndizo hasa dalili kuu za, za, za ugonjwa wa dengue. Na unapougua ni nini kinatokea katika mwili? Je, unatapika? kuna homa ambayo inakuja kali au ni nini hasa e, unapokuwa umeupata ugonjwa huu? Na wanasema uh, mara nyingi dalili huanza kujitokeza mara baada ya siku tatu mpaka kumi na nne tangu uh, kuambukizwa ama kuumwa na na, mdudu, na mbu ambaye ana virusi hivyo vya, vya, vya ugonjwa wa dengue. Kwa dalili zake huchukua muda kidogo kuonekana, lakini kuanzia siku tatu mpaka siku kumi na nne na kama nilivyoeleza kwenye awali hapo kwamba eh, mwili hu, hu, huuma sana viungo na homa kali inakuja eh, vyote kwa, kwa pamoja na hivyo kukufanya kuwa dhaifu. Kutokana na homa hiyo, viungo vinakuwa vinauma, ukilala unaumia, ukikaa unaumia. Kwa kweli, inakuaga inakuwa ni, ni, ni, ni homa ambayo eh, eh, ni kali na inabidi ukishapata tu hizo dalili basi kukimbia hospitali kwenda kuthibitisha kwa, kwa vipimo kama ni dengue ama homa nyingine. Kwa muda gani mtu anaweza kuugua ugonjwa huu wa denge? Eh, hakuna muda wa kusema kwamba mtu ataugua kwa siku kumi ama siku ngapi, lakini kwa kwa kile ambacho mimi nimekipitia mara baada ya kupata homa hii ya dengue ni takribani siku sita, mtu unaweza kabisa kuwa eh, hujisikii vizuri na zile siku eh, tatu ama nne za za kwanza ndio hasa unakuwa na na, na hali mbaya, homa inakuwa kali sana katiyo, uzidishe, eh, na ndo wakati huo unatakiwa uzidishe kunywa maji mengi na kunywa dawa za za parasetamo kwa ajili ya, ya ya ya kupunguza maumivu ambayo unakuwa unayapata, mwili kuuma, kichwa kuuma sana. Kwa hivyo eh, toka zile siku nne, toka kupa, kwa dalili kuanza kuonekana, huwa homa inakuwa kali sana, lakini unapoendelea eh, na hiyo tiba ambayo japo si rasmi, ya kunywa maji na Panado basi E, itakuchukua walau siku tano mpaka sita za kuugua na hatimaye kuanzia siku ya saba nane, unaanza kuona sasa uh, ile nafuu na ahueni, hatimaye kupona kabisa. Tiba yake ni nini? Wanashauri wataalam ni kwamba hadi sasa bado haijapatikana, haija tiba mahususi kwa ajili ya kutibu homa ya dengue, lakini madaktari sasa wanachokifanya ni kukupa e, tiba kulingana na namna e, ugonjwa huu ulivyokuja. Kuna watu wengine wanakuwa wanatapika sana na kichwa kuuma sana, kwa hivyo basi, e, madaktari watatafuta dawa walau ya kuzuia mtu kutapika na kama hiyo ya, ya kuzuia maumivu ambayo ni paracetamol, ambayo hiyo ni mara nyingi ndio watu hushauriwa kumeza pamoja na kunywa maji mengi, ili kuweza uh, kusaidia kuangalau ku, kuongeza uh, nguvu ya mwili uweze kupambana na, na, na, na vijidudu ambavyo vinakuwa vinashambulia wakati huo. Kwa hivyo tiba sahihi ya kusema kwamba hii ndiyo ya dengu Hakuna, bado haijapatikana, lakini wataalamu wanasema wanatibu kulingana na namna ugonjwa huu unavyokuwa unasababisha una, una, una, una uh, athari katika mwili wako. Wengine huumwa sana kichwa, wengine hutapika sana, hivyo madaktari watakupa dawa za kuzuia uh, madhara hayo. Je, mtu akishaugua homa hii anaweza kuambukizwa na kuugua tena kwa mara nyingine? E, mtu anaweza kupata tena homa ya dengu mara baada ya kupona uh, ya kwanza, ili mradi tu ameng'atwa tena na mbu ambaye amebeba uh, vimelea vya ugonjwa wa dengue, basi anaweza kuugua tena hata mara ya pili hata mara ya tatu kulingana tu na uh, uh, uh, mbu wao ambao wanaweza kumuuma hivyo. Uh, ili usiupate tena ugonjwa huu ni kuhakikisha unachukua tahadhari kwa kujikinga uh, usiumwe na mbu hawa aina ya Aedes ambao ndio wanasababisha ugonjwa huu. Je, kwa sasa hali inaelezwa ikoje, hasa tatizo linaanza kupungua au bado linaendelea? kwa mujibu wa uh, taarifa zilizotolewa na Wizara ya Afya hivi karibuni ni kwamba uh, bado ugonjwa wa dengue upo, na idadi ya, ya, ya wagonjwa imekuwa ikiongezeka, japo si kama uh, miezi uh, mwezi mmoja uliopita. Sasa hivi ile idadi ya watu kuongezeka kuugua ime, ime, kasi imepungua, lakini wapo watu ambao wanaendelea kupata ugonjwa huu na hali bado e, tunaweza kusema si ya kuridhisha sana kutokana na, na kwamba e, bado kumekuwa kunaripotiwa e, idadi e, ya wagonjwa ambao wanafika katika hospitali, katika vituo vya afya ili kuweza kupatiwa matibabu ama ambao wanaugua ugonjwa huu wa dengue. Kwa hivyo e, bado hali haijakawa haija haija haijatengemaa sana kuhusiana na ugonjwa wa dengue na hivi, mamlaka zinazohusika mamlaka za afya zimekuwa zikisisitiza wananchi kuendelea kuchukua tahadhari kwa kujikinga kuumwa na mbu, lakini pia kuhakikisha mazingira yao wanayoishi hayana eh, mbu eh, na wafanye kila wanaloweza, ili kuzuia ma, ma, ma, eh, mazalia ya mbu kwa kusafisha mazingira yao na kufukia madimbwi ya maji. Kama inavyojulikana eh, kwamba eh, ukanda huu wa uh, Dar es Salaam umetoka katika zile mvua za masika ambazo zilikuwa zikinyesha, na hivyo basi kuna baadhi ya maeneo bado kuna kuwa na madimbwi ya maji hivyo, wananchi wametakiwa kuhakikisha maeneo kama hayo yanafukiwa na yanasafishwa na, ya na hatimaye eh, kumaliza kabisa mazingira ya mbu. Nam huyo ni Idi Uwesu, ambaye ni mwanahabari wetu wa jijini Dar es Salaam na vilevile vile, e, mwathirika wa ugonjwa wa dengue, tukizungumza naye kutopatia uzoefu wake wa kile ambacho kimetokea, ambapo mpaka hivi sasa e, zaidi ya wagonjwa mia tano inaelezwa kwamba wameshaugua nchini Tanzania, hasa katika miji ya pwani ya Dar es salaam Salam na Tanga. Eh, katika ugonjwa huu ambao unasababishwa na mbu aina ya Aedes ambao ni weusi wenye madoa madoa meupe yenye kung'aa, ah, na kama alivyogusia ili weso dalili zake Eh, huanza kujitokeza siku tatu mpaka kumi na nne toka mtu alipoambukizwa, na watu kadhaa vilevile inaripotiwa wameshafariki dunia kutokana na ugonjwa huo nchini Tanzania. Tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika.