kumekucha afrika hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo ikiwa ni saa 11 saa za bujumbura na kigali saa 12 asubuhi saa za dar es salaam na nairobi Naye kukaribisha katika matangazo ya Kumekucha Afrika ni mimi Abdu Shakur Abud. Na mimi jina langu Harrison Kamau, tukukaribisha katika matangazo haya ya nusu saa, leo ikiwa ni Jumatano tarehe 19 Juni mwaka nao ni wa 2019. Karibuni popote mlipo, katika matangazo ya kumekucha Afrika asubuhi hii tunaripoti juu ya jinsi Ebola imeua biashara kwenye mpaka kati ya Uganda na jamhuri ya kidemokrasia ya ya Kongo. Kawaida wakongomani ndo wenye tunabeba zaidi zaidi, tunawatoa huku, tunawapeleka Uganda, tunawavukisha hivo hivyo kabisa. Sasa tusakuwa na kujishakia na ugonjwa wa Ebola. Sasa tunaomba tunakosa, kama mtatupanzia akili gani ya kutusaidia sisi kujichunga huo ugonjwa wa Ebola. Wasiwasi wasi no unaoongezeka kutokana na mvutano kati ya Marekani na Iran baada ya Washington kutangaza kwamba inapeleka wanajeshi elfu moja katika mashariki ya kati. Na katika makala yetu ya vijana hivi leo, huko Mombasa nchini Kenya, serikali na chama cha Msalaba Mwekundu wanasaidia vijana kurudi katika maisha ya kawaida baada ya kuwa katika magenge. Mradi huu ni mradi mzuri kwa sababu si mradi ambao ufanya ufisadi wewe mwenyewe. Hala mkakaa mkashoshana. Tungesema tutataka viti wengine tutapigana, wengine tutataka viti ndio ndio kwenye migokani harusini. Wengine wakisema kama tutataka sijui cyber tungelitumia mambo mabaya kubani vitu ambavyo si hivyo. Tukisema tutataka kamera tungekwenda shoot mambo mabaya. Lakini ile bari inakuwa unashughulika wewe mwenyewe na huwezi kwenda ukasema tunalitoboa ile boti. Nam, basi hizo ni baadhi za ripoti za kuandalia hii leo katika Kumekucha Afrika na ni matumaini utakuwa pamoja nasi kwa nusu saa nzima, na unaweza kutusikiliza katika tovuti www voa swahili com. Lakini kwanza hapa, Harrison anatusomea taarifa habari. Mea wa mji wa Yoro ulioko katikati mwa Mali asiaka Ganame amesema jana Jumanne kuwa, wasio julikana, piki piki, vivili, kuwa watu wasiojulikana waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia vijiji viwili na kuua takriban watu 41 kwenye eneo hilo ambalo limeshuhudia mashambulizi ya kikabila katika siku za karibuni. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mashambulizi hayo yaliyofanyika Jumatatu jioni kwenye vijiji vya Yoro na Gandafani mbili yanaashiria kudorora kwa hali ya usalama katikati mwa Mali ambapo wapiganaji wa kikabila huwa watu kutoka kabila hasimu huku wanamgambo wa Kiislamu waki pia wakifanya mashambulizi ya mara kwa mara. Wengi walioathiriwa kwenye mashambulizi hayo ni kutoka kabila la Dogon, kulingana na meya huyo, ambako watu 24 waliuawa mjini Yoro huku wengine 17 wakiuawa kwenye kijiji cha Gangafani. Tu Ganame ameambia shirika la habari la Reuters kuwa takriban watu mia moja waliokuwa wakiendesha pikipiki walishambulia vijiji hivyo kwa ghafla na kuanza kufiatulia watu risasi. Rais Donald Trump ameapa kuanza kuwarudisha makwao mamilioni ya wahamiaji wasio na vibali vya kuishi hapa Marekani kuanzia wiki ijayo. Ingawa tangazo hilo la kuvamia familia za wahamiaji lilionekana kuwafikia maafisa wa uhamiaji kwa mshangao, afisa mmoja wa utawala wa Trump amesema kuwa wamekuwa wakitathmini mpango huo kwa muda, akiongeza kuwa wahamiaji milioni moja waliopewa barua za mwisho za kurudishwa makwao watalengwa kwanza na mpango huo. Idadi kubwa zaidi ya wahamiaji kuwahi kurejeshwa makwao ilikuwa ni mwaka wa 2013 ambapo takriban wahamiaji 1435 walirudishwa. Maafisa wa uhamiaji wamesema kuwa licha ya tangazo la Trump usiku wa jana, uvamizi dhidi ya familia za wahamiaji hautafanyika mara moja na kwamba hawakuwa na habari kwamba alipanga kufichua hatua muhimu za kisheria kupitia ukurasa wa Twitter uvamizi katika kiwango ambacho Trump alizungumzia unahitaji maelfu ya maafisa lakini wengi wao tayari wamepelekwa kwenye mpaka wa Mexico ili kudhibiti wimbi la wahamiaji wanaoingia ambao mwezi uliopita pekee wanasemekana kufikia elfu moja mia moja arobaini. Na hifadhi kubwa zaidi ya wanyama pori barani Afrika ya Niasa iliyoko Msumbiji inaadhimisha mwaka mmoja sasa bila kushuhudia ndovu hata mmoja aliyeuawa na wawindaji haramu. Ndovu wa mwisho kuuliwa huko Msumbiji ilikuwa ni Mei tarehe 17 mwaka uliopita. Hali hiyo imetokana na msaada muhimu wa Marekani na kuundwa kwa kikosi maalum cha dharura cha polisi. Abdi Shakur Abud anatuarifu zaidi juu ya mafanikio hayo. Taasisi ya kimataifa ya kuhifadhi wanyama pori yenye makao yake mjini New York, Wildlife Conservation Society, WCS, inayosimamia mbuga hiyo ya wanyama kwa kushirikiana na serikali ya Msumbiji pamoja na wahisani wengine kadhaa, inapongeza ufanisi huo kutokana na kikosi hicho cha dharura cha polisi ambacho kina ujuzi na utaalamu zaidi ya walinzi wa mbuga wanyama wa pori kuliko waliowatangulia. Kikosi hicho kina silaha bora zaidi pamoja na vifaa muhimu kama vile ndege ndogo za ufuatiliaji zikiwemo helikopta. Kikosi hicho pia kimepewa uwezo wa kuwakamata washukiwa wa uwindaji haramu. Sheria kali pia zimewekwa miongoni mwa zile zinatoa adhabu ya hadi kifungo cha miaka 16 jela kwa yeyote atakayepatikana na silaha ndani ya hifadhi hiyo na hivyo kupunguza uwindaji Awali windaji haramu ulikuwa umepunguza idadi ya ndovu kutoka zaidi ya elfu kumi na mbili mwaka elfu mbili na kumi hadi chini ya elfu tatu mia sita mwaka elfu mbili kumi na sita. Kuingilia kati moja kwa moja kwa Rais Filipe Nyusi wa Msumbiji katika kuidhinisha kikosi hicho kumepelekea washirika kuwa na matumaini kwa idadi ya ndovu itaongezeka tena karibuni. Hata hivyo, wataalamu wanasema kiwango cha vifo vya ndovu kila mwaka inapindukia kiwango cha wanaozaliwa. Idadi ya ndovu wa Afrika imepunguka sana kutoka milioni kadhaa mwanzoni mwa miaka 1900 kufikia chini ya nusu milioni mnamo miaka ya hivi karibuni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka Washington DC. Kipindi ni Kumekucha Afrika. Tunaendelea nazo habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amezuia hatua ya kuorodhesha Saudi Arabia miongoni mwa mataifa yanayotumia watoto walioko chini ya umri wa miaka kumi na minane kama wanajeshi, na kwa hivyo kutofautiana na ripoti iliyotolewa na wataalam kuwa taifa hilo linafanya hivyo kwenye vita vya wenyewe kwa wenyewe vinavyoendelea, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters hatua hiyo mara moja ilizua ukosoaji kutoka kwa wanaharakati wa kutetea haki za binadamu pamoja na mjumbe mmoja mashuhuri kutoka chama cha Democratic. Swala so, hilo huenda likazua malalamishi dhidi ya utawala wa rais Donald Trump kwamba analinda maslahi ya kiusalama ya Saudi Arabia kutokana na kuwa ina utajiri mkubwa wa mafuta na pia ni mnunuzi mkubwa wa silaha kutoka Marekani. Tangazo hilo limekuja wakati hali ya taharuki ikitanda kati ya Marekani na Iran ambaye ni hasimu mkubwa wa Saudi Arabia, na maafisa wa ngazi za juu katika jeshi na diplomasia hapa Marekani wanasema kuwa hawana mpango wa kulegeza kamba kwenye kampeni yao dhidi ya Iran licha ya ushahidi kuwa Teheran imeanza kujibu katika njia za hatari zaidi. Hata hivyo, licha ya kuongezeka kwa ghafla na haraka mivutano huko mashariki ya kati, maafisa wa Marekani wanatahadharisha kuwa nia yao sio kwenda kwenye mapigano, ingawa hilo litategemea mwenendo wa Teheran. Wakati akitembelea wakuu wa kijeshi kwenye makao makuu ya kikosi cha kati mjini Tampa, Florida hapo jana, waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo alisema kuwa walikuwa kwenye mawasiliano na Iran kwamba nia yao ilikuwa kuzuia uchokozi. Pompeo aliongeza kusema kuwa rais Donald Trump hataki vita na kwamba wataendelea kuwasilisha ujumbe huo kwa Iran pamoja na kulinda maslahi ya Marekani kwenye kanda hiyo. Hata hivyo, amesema kuwa hilo haliwezi kufanyika bila wao kuwa tayari kwa vita iwapo Iran itafanya maamuzi mabaya. Na ni kweli kama ulivyosikia kwamba mvutano huo kati ya Marekani na Iran umesababisha hali ya wasiwasi kuongezeka wiki hii pale utawala wa Trump ulipotangaza jana kwamba unawapeleka wanajeshi elfu moja zaidi huko mashariki ya kati, baada ya mashambulio ya meli mbili za mafuta wiki iliyopita. Na hapo jana, Abdu Shakur, tulishuhudia harakati nyingi kuhusiana na Iran hapa Washington, ambako Rais Trump alisema Marekani iko tayari kabisa kuhusiana na Iran, na waziri wake wa mambo ya nje kutembelea kambi ya jeshi la anga. Sasa nini kinachoendelea? Kwa hakika kinachotokea hapa ni kwamba wachambuzi wanasema hali ya wasiwasi imeongezeka sana katika mvutano huo, hasa pale Marekani ilipoeleza kwamba inajitayarisha kabisa kuchukua hatua inayostahiki pindi Iran itafanya makosa ambayo itahatarisha maslahi ya Marekani. Waziri wa mambo za nje wa Marekani Mike Pompeo alisema hayo jana alipotembelea kambi ya jeshi la anga la MacDil jimboni Florida. Tumekuwa uh, right uh, tukipeleka ujumbe Iran na hata hivi sasa tumepeleka ujumbe kwamba tuko huko ili kuepusha uvamizi wa aina yoyote ile. Rais Trump hataki vita na tutaendelea kuwasilisha ujumbe huo huku tukifanya mambo muhimu ya kulinda maslahi ya Marekani katika kanda hiyo. Baada ya hapo, Pompeo alikutana na mkuu wa masuala ya kigeni wa Umoja wa Ulaya Federica Mogherini ambaye siku moja kabla alisema Umoja wa Ulaya hautachukua hatua yoyote isipokuwa tu pale Iran inapokiuka mkataba wa kimataifa wa nyuklea wa mwaka elfu mbili kumi na tano na ikiwa shirika la kimataifa la nishati IAEA litagundua kitu kama hicho kimetendeka. Mazungumzo hayo ya jana yamefanyika pale wasiwasi umeongezeka baada ya Marekani kujaribu kuwashawishi washirika wake kukubali kwamba mashambulio dhidi ya meli mbili za mafuta zilifanywa na Iran. Teheran imekanusha kuhusika na mashambulizi hayo pamoja na nyingine zilizofanyika mwezi uliopita nje ya pwani ya Dubai. Rais Hassan Rouhani wa Iran jana alisema Iran haitoanzisha vita dhidi ya taifa lolote, na kuendelea kusema kwamba wale wanaokabiliana na sisi upande wa pili ni kundi la wanasiasa wasio na ujuzi na wasiwasi vilevile vile umeongezeka baada ya wanajeshi elfu moja wa marekani kuambiwa kwamba wanakwenda huko mashariki ya kati kuengeza nguvu uingereza ujerumani na ufaransa vilevile zimeonya iran dhidi ya kukiuka mkataba wa elfu mbili kumi na tano rais wa ufaransa emmanuel macron amesema kila aina ya mzozo ukizorota unakuwa haufuati njia inayostahiki na haitoisaidia iran Right, kwa hivyo tutafanya kila tuwezalo na washirika wetu kurai Iran kuifuata njia nyingine, njia ya uwezekano wa kuwepo mazungumzo na kubadili hali ilivyo hivi sasa. Iran inaonekana inachukua hatua za uchokozi na njia za kupunguza madhara ya vikwazo vya uchumi vilivyowekwa na utawala wa Trump baada ya kuondoka kwa Marekani kutoka mkataba wa nyuklia mwaka juzi. Na waziri wa mambo ya nje wa Uchina Wang Yi akizungumza baada ya kukutana na waziri mwenzake wa Siria alionya Marekani dhidi ya kuiwekea Iran kishinikizo kikubwa zaidi. Tunatoa wito kwa pande zote kujizuia na kutochukua hatua za kuzorotesha hali ya mambo ambayo yatachochea mivutano ya kikanda na kufungua njia za kutokea mambo ambayo hayataweza kudhibitiwa. Urusi nayo kwa upande wake imetoa wito kwa pande zote huko mashariki ya kati kujizuia kuchukua hatua zitakazoweza kuvuruga uthabati wa kanda hiyo. kumekucha afrika matangazo ya idhaa kiswahili ya sauti amerika mpena msikilizaji usikose kusikiliza matangazo yetu ya saa kumi unusu nusu voa express lakini hivi sasa tunaendelea na habari za dunia polisi wa spain wamekamata raia kumi kutoka siria wanaoshukiwa kufadhili wanamgambo wa, wa alqaida nchini mwao Mashambulizi ya kuwakamata washukiwa hao yalifanyika jana kwenye majimbo ya Madrid, Toledo na Valencia. Waziri wa mambo ya ndani wa uhispania amesema kuwa kundi hilo limekuwa likiongozwa na ukoo wa kifamilia kwa miaka kadhaa sasa, kwa kutumia mfumo wa biashara halali kuficha operesheni zao za kukwepa kulipa kodi pamoja na kusafirisha fedha nyingi kinyume cha sheria. Washukiwa hao wanalaumiwa kusafirisha fedha ili kutoa msaada wa kwa wapiganaji wa kigaidi kwenye jimbo la Idlib la Siria linaloshikiliwa na waasi. Hata hivyo, polisi hawajatoa maelezo zaidi kuhusu operesheni hiyo. Na rais wa Marekani Donald Trump jana jioni ameanza rasmi kampeni yake ya kugombania ya tena awamu ya pili kwa mkutano wa hadhara kwenye mji wa Orlando, Florida ambalo ni moja ya majimbo yaliyompa ushindi bila kutarajiwa mwaka wa 2016. Waliohudhuria walimkaribisha kwa neno USA ambalo lilitumika sana kwenye vuguvugu vugu aliloanzisha miaka minne iliyopita. Wakati akihutubia umati, Trump aliwakumbusha kuwa wakati huo haikuwa kampeni tu bali iligeuka kuwa vuguvugu kubwa la kisiasa kutokana na uungaji mkono wao. ni vuguvugu vugu la watu wanaoamini kuwa taifa lazima lilinde watu wake, aliongeza kusema. Wakati akiangazia masuala kama yale ya uchumi na usalama wa mipaka, pia aliwakashifu Wanademokrat akiwataja kuwa wasosialisti na wenye misimamo mikali ya kushoto waliojaribu kumwangamiza kisiasa kupitia familia yake, pamoja na kudharau wafuasi wake. Pia amekashifu vyombo vya habari pamoja na Wademokrat kwa kuangazia suala la Russia pamoja na masuala mengine yenye utata kuhusu utawala wake. Nam na tukirudi katika ripoti za waandishi wetu ni kwamba shirika la umoja wa mataifa linalohudumia wakimbizi UNHCR linaripoti kwamba kumezuka ghasia za kikabila kaskazini mashariki mwa DRC kwenye jimbo la Ituri na kusababisha zaidi ya watu mia moja kuuawa na zaidi ya laki tatu kupoteza makazi yao wakiwa wanatoroka kuhofia maisha yao. Mary Mgawe anatusomea taarifa kamili. Makundi ya watu wa kabila la Hema na Lendu kwenye jimbo la Ituri wameingia katika vita vya wenyewe kwa wenyewe wakigombea ardhi tangu mwaka 1999. Mapigano ya kikabila baina ya jumuiya hizo mbili yaliripotiwa mwaka 2017 na 2018 kuenea zaidi na kusababisha ukosefu mkubwa wa makazi na manyanyaso kwa jamii. Hata hivyo hali ya utulivu katika mwaka uliopita imevunjika tena huku kukiwa na mlipuko wa mapigano mapya. UNHCR inaripoti kwamba mamia ya watu wanaotoroka wakihofia mashambulizi katika jimbo la Ituri. Msemaji wa UNHCR Babar Balochi amesema mashirika ya kibinadamu hayawezi kuwafikia waathiriwa katika maeneo mengi yenye mizozo. UNHCR fears this escalation could engulf large parts of The province. UNHCR inahofia kwamba kuenea kwa mapigano haya kunaweza kuathiri maeneo mengine katika jimbo hilo. Tuna wasiwasi mkubwa kuhusu usalama wa raia baada ya kupokea taarifa za mauaji, utekaji nyara na ghasia za kingono dhidi ya watu. Aidha amesema Kivu Kaskazini ni eneo la mlipuko wa ugonjwa wa Ebola, lakini jimbo la Ituri nalo limeathiriwa. Shirika la afya duniani limeripoti kwamba virusi hivyo vimeathiri zaidi ya watu elfu mbili na kuua wengine takriban elfu moja mia tano Inasema karibu asilimia kumi ya kesi hizo na vifo vimetokea Ituri. Msemaji wa WHO Tarik Javek ameiambia VOA kwamba ukosefu mkubwa wa makazi huko Ituri utaharibu juhudi za kupambana na Ebola. And is, is a, a risk factor so. hali ya watu wa Kivu Kaskazini na Ituri iko hatarini kila wakati. Unakuwa na watu wanaotembea kwa idadi kubwa, ni vigumu kufanya kazi ya kufuatilia, hasa watu waliotangamana na wenye ebola, kufuatilia watu wanaotakiwa kuwa chini ya uangalizi wa siku 21. Dalili za ebola zinaanza kujitokeza baada ya siku ishirini na moja mara mtu anapokuwa maambukizo ya ugonjwa huo ni muhimu sana kwa watu wenye virusi hivyo kutafuta huduma za afya haraka. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi limeripoti kwamba maelfu ya watu waliokoseshwa makazi turi wako katika uhitaji mkubwa wa masuala ya kibinadamu, makazi na chakula. Linasema maelfu ya watu wanalala katika maeneo ya wazi au katika majengo ya umma bila kupata msaada wowote. Nam na tukitoka huko Ituri tunaelekea mpakani mwa Uganda na DRC ambapo wiki iliyopita watu walioambukizwa na virusi vya Ebola walivuka mpaka kutoka Kongo na kuingia Uganda. Tangu wakati huo ugonjwa huo umesababisha vifo vya watu wawili, lakini pia umesababisha biashara katika eneo hilo la mpakani kukatika au kusita takriban kabisa na Hadija Riami anatusimulia, ripoti kutoka Halima Athmani kutoka Kasese. Mfanyi biashara Penge Kis amekuwa akipeleka samaki kwa takriban miaka kumi na tano iliyopita kutoka nchini Uganda na kuingiza mashariki mwa Congo, lakini wiki iliyopita Kis anasema amefanya maamuzi makubwa kubakia nchini Uganda kwa sababu ya mlipuko wa Ebola ambao umevuka mpaka. Tumefika hapa, utafika madwani na mkono na mkono na mkono na hivi tunaingia hapa, nafanya siku tatu yenye Kongo, kazi hakuna. Anasema hivi ebola inakuwa nesahili tuikale kwanja na mabanki yote zote zinafungana. Dereva wa bodaboda Ayub Faruk anasema ebola inamfanya awe na hofu ya kuingia nchini Kongo. Kawaida wakongomani ndio wenye tunabeba zaidi zaidi, tunawatoa huku, tunawapeleka Uganda, tunawavukisha hivyo hivyo kabisa. Sasa tusakuwa na kujishakia na ugonjwa wa Ebola. Sasa tunaomba, tunakosa kama mtatupanizia akili gani ya kutusaidia sisi kujichunga huo ugonjwa wa Ebola. Mfanyi biashara wa Uganda Rafael Masereka anasema yeye na wenzake wanawaonya watu kutopeana mikono na wachuuzi kutoka DRC. Ibola inasambaa kupitia kukutana kwa majimaji ya mwilini kati ya mtu na mtu. Chama cha Msalaba Mwekundu nchini Uganda kinahusika na kuwafanyia uchunguzi wa kiafya watu wote wanaoingia nchini humo kutoka DRC lakini meneja wa tawi la msalaba mwekundu na Tukunda Primrose anasema hatari ni kwa wale ambao wanavuka mpaka kienyeji ambapo ni rahisi kuvuka na hakuna ukaguzi unaofanyika. Kwa hivyo hujui ikiwa wamekutana au kushikana mtu na mtu aliyeambukizwa na Ebola ambaye amehudhuria sherehe ya kitamaduni au hata mazishi au pengine kupitia utaratibu wa biashara ikiwa wame mtu aliyemwathirika wa Ebola. Wanajeshi wa Uganda wamepelekwa eneo la mpakani na wana mamlaka ya kukagua silaha haramu, lakini hawako tayari kukabiliana na ugonjwa, achana na kupambana na ugonjwa huo, kwa sababu mara unapopatiwa chanjo, tunahitaji kufuatilia kwa muda wa kuhakikisha kuwa inafanya kazi vizuri na huna matatizo. Wafanya biashara kwenye mpaka wa Uganda na DRC wanaweza kuwa na matumaini kwa hatua za kutosha zinachukuliwa kusitisha kusambaa kwa ibola ili maisha yaweze kurejea kama kawaida. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana. Kwenye jukwaa la vijana hivi leo, vijana nchini Kenya wamekuwa wakihusika na magenge ya uhalifu, mengi yakihusishwa na siasa mbaya na utumizi wa mihadarati katika juhudi za kukabiliana na magenge hayo na kuyapunguza, shirika la msalaba mwekundu kwa ushirikiano na serikali ya Kenya limekuwa likibuni miradi ya ajira kwa vijana waliobadilika. Kwenye jukwaa la vijana hivi leo, Amina Chombo anatuletea ripoti ya namna mradi huo unavyobadili maisha ya vijana walioishi katika maisha ya uhalifu. Uwepo wa magenge uhalifu ya uhalifu yanayohangaisha wakazi mitaani katika miji ya Kenya si jambo geni, idadi kubwa ya wanachama wa magenge hayo wakiwa vijana. Mwaka elfu mbili kumi na nne, visa vya raia kuuawa na wahalifu vilikithiri na kuzua taharuki miongoni mwa Wakenya. Amri ya kupiga risasi na kuua wahalifu ilitolewa. Viongozi wa kisiasa na mashirika utetezi wa haki za binadamu walipinga sheria hiyo. Red Cross Kenya, ikiwa shirika la misaada ya kibinadamu kupitia ufadhili wa shirika la Umoja wa Ulaya, yaani European Union lilianzisha miradi ya vijana kujiajiri. Abbas Gulet ni afisa mkuu mtendaji wa shirika hilo. Hii ya Mombasa na magenge na vikundi, watoto kutumia silaha na kuweza kuibia watu, kupigana wenyewe kwa wenyewe, kudhuru watu, kuua watu. Ilifika wakati miaka miwili iliyopita, ambapo serikali kuu ilisema lazima wachukulie hatua, lakini sisi kama shirika pia, nashukuru Mwenyezi Mungu alituwezesha kuweza kuongea na taifa kuu Nairobi na hapa na kuambia serikali kuu kuwaua hawa vijana, kuwapiga risasi na kuwamaliza haitakuwa suluhisho. Tayari wametambua makundi mia moja na kumi kote nchini, miongoni mwao makundi ya magenge ya uhalifu pamoja na wale waliojiunga na makundi ya kigaidi miradi kama vile ya useremala, kilimo, uvuvi na ujasiriamali ni kati ya yale ambayo shirika hilo linafunza na kuwakabidhi vifaa vijana waliobadilika na kurudi katika jamii. Nilipata fursa ya kuzungumza na viongozi wa vikundi viwili vya vijana vilivyotambuliwa sana kwa uvamizi wa mapanga na kupora watu, Swale Hasaifu Mwahima na Amani Weso. Waliongoza magenge ya uhalifu, lakini wanaeleza kuwa wito wa serikali wa kujisalimisha uliwagusa na kuamua kubadilika, japo sio wote katika vikundi hivyo waliobadilika. Nini chanzo cha vijana kujiunga na magenge haya? Malezi na mambo na kuigiza wajua, si asili ya mkwani kuishi katika mambo ya kifisadi wala silikoni ino, mbona tumeishi vizuri tu tulikoni? Kuna sherehe nyingi zafanyika usiku na mchana, lakini baada ya mambo na media kuachiwa nafasi kubwa, yani kuonyesha kile inachokitaka kutoka nchi za mbalimbali, ndio mtu akafikira kumbe kuna hivi hivi hivi kuna hivi, kuna hivi, kuna hivi, mpaka watoto wakaona sasa hivi show tasema, wazazi wamependa sana masomo ya, ki, ya kidunia kuliko yani sana wanajishughulisha sana dunia kuliko ahera. Uwa, wazazi pia ni chanzo kubwa, wana ch changia sana mambo haya ya uone. Utaona mzazi, hasa sisi huko Mombasa tunasomesha, mtoto anafika mpaka standard 8 kuendelea mbele, mtoto anashindwa. Vikundi hivi Mtongwe Response Team na Maweche Youth Focus, zamani wakijulikana kama watalia wa Mtongwe, sasa wamekabidhiwa vifaa vya uvuvi. Kwao mradi wa uvuvi ni mwafaka ko kwenye wizi kwenye mapanga, tukaamua tushirikiane na serikali ili mradi tuendelee tuendeshe amani. Sasa hivi vifando vitatufanya sisi kupata ajira na kupata pesa ya matumizi. Vijana hawa ambao kwa sasa jamii imewakubali baada ya kuwapa kutorudia yale ya zamani, wanajutia waliokuwa wakiwafanyia raia wasio na hatia. Amani Weso aelezea namna walivyokuwa wakitekeleza uhuni wao tunapokonya watu vitu tena, tulikuwa tunapokonya watu vitu sana. Kwa sababu gani? ilikuwa tu na maajira tumejikelia, tunavuta bangi wengine unga wengine bugizi. Sasa ilikuwa inatupeleka kwenye akili mbaya, tunaiba mtu akileta shida wa mkata panga. Lakini sana sana alikuwa watu wa mtaani, watu unawaibia tu wa wakati mapanga, lakini Mtongo na Likoni ndio alikuwa watu wanakatana mapanga. Ninao marafiki zangu kumi na tano, nimewapoteza watano, mimi mwenyewe kushuhudia, na watano mimi mwenyewe niko hapo hapo Nakoswa na, na mimi anapigwa yeye. Yaani, ilikuwa ni Mungu tukislamu sisi tunasema zangu ilikuwa hazijafika fi, kufuatia madhila na mambo waliofanya sasa, wamekuwa mabalozi wa amani na usalama mitani mwao, na huku wenzao wengine wakikataa kubadilika, walikuwa na ushauri huu kwa vijana hao, hakuna kitu ambacho uliumbwa hatu yookaa mbaya. Kila mtu ana roho nzuri, kwa hivyo wewe unaweza kuwa mtu mzuri na muu ndio wa uwamwema. Na ukisema hati o taishi kule mapangani, hati ko tayari kufa kwa sababu ya panga, utauliwa wewe auteuliwa, dunia itaendelea kama kawaida. Tubadilikeni, maana siku zote waambiwa muu wa uwamwema, na sisi wenyewe tumejionea tumebadilika na tumeona mazuri yenyewe ambayo tumeyapata mradi huo wa shirika la Umoja wa Ulaya unaotekelezwa na Red Cross Kenya unalenga vijana elfu sita mia tano kote nchini ili kufikia nafasi za kiuchumi. Amina Chombo, VOA Mombasa. Nam, asante mpendo msikilizaji, kushiriki pamoja nasi. Hiyo ilikuwa ni ripoti ya vijana kutoka Sauti ya Amerika na Amina Chombo. Na sasa Kamao anasomea muhtasari wa habari. Meya wa mji wa Yoro ulioko katikati mwa Mali, Asiaka Ganame amesema jana Jumanne kuwa watu wasiojulikana waliokuwa kwenye pikipiki walishambulia vijiji viwili na kuua takriban watu