Kutoka studio 15 hii ni VOA Express barabara kabisa. Hii ni VOA Express ikiwa hewani leo, ikiwa ni Juni tarehe 19 mwaka 2019. Tuko tayari kutoka studio, tumebadili studio BMJ, tuko studio nambari tisa. E, <laughs> eh, au <laughs> kuna mambo yanaendelea hapa. Haya, Express leo mko nami Patrick, Patric Nduimana, lakini niko naye pia mzee wa kazi Mwenye wajitambulishe. Naam, BMJ mridhi hapa kama alivyosema Patrick tumehama kutoka studio nambari 15 lakini kwa leo tu kwa sababu tunakwenda wanasema mubashara tuko moja kwa moja ambapo baadaye utaweza kuona hata picha zetu kwenye mitandao. Bila shaka. Haya, kama ilivyo desturi siku <laughs> hizi <laughs> uh, BMJ tunaanza na zile habari ambazo zinatanda kwenye mitandao, hmm. Uh, hasa tukianzia huko DRC uh, ni habari lakini mbaya ya mauaji yanaendelea tokea katika uh, eneo la Ituri uh, watu watano wameuawa wa mapema asubuhi uh, leo Jumatano katika kijiji cha Nyamamba. Na shambulizi hili uh, ripoti zinasema kwamba limeendeshwa na wale wanamgambo wa maimai walishambulia Uh, wanajeshi uh, katika hmm, shambulio hili wamekufa askari jeshi watatu na raia wawili, lakini vilevile jana na kabla hata hatujaja hapa studio tulikuwa tumezungumza na mwandishi wetu huko Austria Malivika, na anaeleza kweli, anaeleza kwamba sababu jana pia alitokea mauaji mm -hmm. wamekufa watu kumi na moja na huko huko Ituri nah. mauaji haya ya watu kumi na moja ni mauaji ya kikabila. Uh, yalitokea katika kijiji kinaitwa Bukla Blukwambi na Liri na ni katika uh, kijiji cha Walendu. Hawa Walendu ni moja ya kabila za huko za huko DRC. Mm -hmm, taarifa za kuhuzunisha na ambazo tumekuwa uh, tukiripoti mara kwa mara hapa, lakini tuwaambie wasikilizaji uh, kwamba utapata mengi zaidi katika taarifa zetu za baadaye uh, kuhusu uh, matukio haya lakini pia Patrick, uh, vizuri tuwaeleze wasikilizaji kwamba tungependa sana kuwashirikisha uh, kwenye mitandao yetu ya kijamii hasa katika uh, show hii ya uh, uh, Express kama ilivyo kawaida watakuwa na nafasi nzuri bila shaka kwenye makala, yale makala pana ya baraza Nadhani ambapo leo tutakuwa na mada ambayo tunaizungumzia mm -hmm. Uh, tukigusia kidogo itakuwa ni mada inayohusu watoto wa kike ambao wanabebeshwa mimba alafu baadaye wanatelekezwa. Kwa sasa wasikilizaji, tunaomba mwende pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook na mwhakikishe kwamba mmetaja jina lako na, na pahali ulipo na vilevile, ikiwezekana, uache nambari yako hapo. Tutaweza kukushirikisha kwa njia moja au nyingine katika mengi ambayo tunayafanya hapa studio nambari tisa. Haya, uh, tunaingia kwenye habari zingine za teknolojia bila shaka, bila shaka. Lakini haukutaja kuhusu Bobby Wine kidogo, nam kwa haraka, na kwa haraka huko Uganda ni kwamba promota wa Bobby Wine anaitwa uh, Bajo uh, yeye sasa amewekwa rumande, alikuwa uh, anatarajia kukata uh, yani ku, kutoa dhamana ili aachiliwe. Uh, anashutumia kwamba alichochea, alifanya uchochezi na akatoa matamshi kwenye mitandao kijamii, ya kijamii yanayo dhidi ya seveni kuhusu shtaka hili la pili, amerudishwa sababu shtaka hili la pili <laughs> kwa Kiingereza wanasema offensive communication. Huyu jamaka kakiri kwamba alifanya kosa hili, lakini sasa ilidhirika kwamba wakili wake alisema huyu Kiingereza hakukuelewa hili kosa mm -hmm. au tuhuma hii inazungumza nini? Kwa hiyo ameomba amemwomba, uh, jaji aahirishe kesi alafu wa, wa, wa, wa, wa, wa, watafute ule uh, mkalimani ili aweze kueleza katika lugha ya Luganda kufahamu vizuri naam. Msikilizaji, ni mambo yanavyokuendelea katika VOA Express kutoka hapa studio nambari 9 hapa Washington DC, yakiwa ni majira ya asubuhi hapa, kama alivyoeleza Patrick Ndwimana. Nakumbuka pia kwamba tutakuwa na mwandishi wetu kutoka Mombasa akija moja kwa moja e, kuelezea ni nini ambacho kinasubiriwa sasa kuhusu ile kesi ambayo tuliitaja jana Patrick, e, kwamba ilikuwa amuliwe hivi leo mm -hmm. Uh, kuhusu uh, yale mashambulizi yalofanyika katika uh, chuo chuohiwahvyo u... tutapata tunasumye. mengi zaidi mm -hmm. kutoka kwa Patrick, kutoka kwa Josephat Kioko, lakini sasa tuangalie masala ya teknolojia, na we ndio mtaalamu wa mambo ya teknolojia mm -hmm. kuna uh, teknolojia kuhusu mambo ya kidijitali upande wa mtandao wa Facebook, hebu tupe mengi zaidi nam. Ni kwamba uh, katika uh, teknolojia hivi leo jana siku ya Jumanne Facebook ilita... Eh, kwamba iko na mradi mpya uitwao Libra ambao unalenga mabilioni ya wateja wa kampuni hiyo wanaotumia apps zake kama vile WhatsApp, Instagram na Messenger. Na waandishi wa Facebook wanasema kwamba huu ni mfumo utakaorahisisha uh, utakao zaidi ubadilishanaji wa fedha na hata kulipia huduma kama vile usafiri kwa kutumia makampuni kama vile Uber na vilevile -vile Spotify na hivyo, eh, kwa kifupi Patrick, ni kwamba badala ya kutumia pesa taslimu Mm -hmm. Au hata mbinu zingine kama kama credit card, kama ilivyo desturi siku hizi. Sasa watumiaji wa mitandao mbalimbali inayomilikiwa na Facebook wataweza kutumia huduma hii ambapo watatumia, badala ya kutoa pesa mfukoni, watakuwa wanawasiliana pale pale ukitumia ile app. Kwa hivyo ni mambo ambayo bado yanaendelea kuelezwa. Huyu afisa mkuu ambaye anaongoza mradi huo, ambaye nimefahamishwa kwamba alikuwa anafanya kazi na kampuni inayofahamika sana ya PayPal. Uh, Davis Marcus, amesema kwamba lengo lao kuu ni kuwalenga au kuwapata wale wateja ambao wako huku nje lakini hawana akaunti za benki. Na unajua ni kama wangapi? Hiyo idadi imenishtusha sana, bilioni 1.7, watu bilioni 1.7 hawana akaunti, hawana eh, akaunti za benki na wako tu, tunatangamana nao huko. Lakini kuna swali hapa, kwa nini mfumo huu umeanza hivi sasa? Kwa nini Facebook? Kwa nini ni sasa na sio wakati mwingine wote? Kwa hakika eh, sina jibu la swali hilo, lakini <laughs> wachambuzi wanaeleza kwamba, na Facebook yenyewe haijaelezea bayana, na tunasubiri kuona ni nini ambacho watasema hata katika siku zijazo, lakini wachambuzi wanaeleza kwamba faida ya kwanza ambayo huenda ikatokana ni, ni kwamba eh, wataweka matangazo mm -hmm. Uh, makampuni mbalimbali, maanake ni maelfu ya makampuni ambayo tayari yameelezea azma yao kutaka kushirikiana na Facebook, wataweza kuweka matangazo yao kwenye apps hizi, na kwa hivyo uh, itafaidika. Kwa hivyo itafaidika ni biashara umaarufu lakini vilevile inarahisisha, vile unajua, ukiwa unaweza kutuma pesa bila kwenda sijui kujirekeza kwenye e, benki yako na nini, inarahisisha zaidi mm -hmm. Sijui kama Kioko iko kwenye line ya simu. Tunaambiwa kwamba Kioko tayari iko kwenye line ya simu. Hebu Kioko, karibu kwenye Express. Uh, uh, uh, uh, uh, asante sana Patrick Kioko, watu wana, wengi wanasubiri kujua hukumu ya wale washukiwa wanne wa, wa mauaji ya Garissa imetolewa. Hukumu bado haijatolewa. Kwa mara ya nne asubuhi leo wameahirisha tena muda wa kutoa hukumu hii mpaka baadaye leo. Yani tangu iahirishwe ya mara tatu kufikia jana, leo imekuwa ni mara ya nne, na tangu majira ya saa nne asubuhi saa za Afrika Mashariki hukumu bado haijatolewa kufikia saa tisa alasiri hii, mm -hmm. Wakati nikijiandaa katika matangazo ya Vio Express, ilikuwa bado hukumu haijatolewa, mm -hmm. Na kwa kweli inasubiriwa kwa hamu kubwa na wa, wa Kenya tofauti na hata nchi zingine. Kioko, nimekuwa nikiangalia kwenye mitandao ya kijamii, na swala moja ambalo linaibuka jana, najua kwamba ulikuwa na hii ripoti kueleza yale yaliyotokea, lakini hukumu haikutolewa leo, haijatolewa siku nyingine. Nafikiri miezi michache imepita, hukumu hiyo haikutolewa. Sasa kwenye mitandao wanauliza eh, hawajaona kesi ambayo inahairishwa hukumu yake kutolewa mara kadhaa, mara nyingi namna hiyo. Kuna lolote linalotajwa kesi zilizo na uzito wa kiwango hiki kwa mm -hmm. Kweli, mara nyingi huchukua muda ule, ile hukumu ya mwisho kutolewa. Hii unaweza ilinganisha na na kesi ambapo rais anashtakiwa ama matokeo ya urais ya yanapingwa inakuwa na uzito mkubwa fulani, wanasubiri na mara nyingi mahakama kama hivi huchukua muda sana, na kisaikolojia, wakati mwingine wanasema ni kutayarisha watu kupokea hukumu ya mwisho, na kweli watu wanasubiri, watu wamepiga kambi kotini milimani mm, Nairobi tangu asubuhi. Najua utatuletea mengi zaidi katika matangazo yetu ya baadaye, lakini lazima nikuulize kuhusu usalama, maanake wakati kuna kesi kama hizi, nilikuwa namwambia Patrick tukija hapa studio kwamba wakati mwingi uh, zinapoamuriwa kama hizi, wa hali ya usalama pia inakuwa imelindwa, kwa sababu wale uh, alshababu na wengine magaidi pia huwa hmm, wanafuatilia kwa kina. Kuna lolote unalose, unaweza kutangaza ama kuelezea kuhusu hali ya usalama kwa jumla sasa hivi leo hapo Kenya? Hata kabla ya jana, wakati hukumu ilikuwa inatarajiwa ina kutolewa, ilikuwa kweli, ukiangalia sehemu tofauti watu wanasema wana, wana hii mpaka watu wajipange vizuri. Siku kama hizi zikifika, huwa kuna kalenda fulani zinafuatwa na washambuliaji. Kwa hivyo usalama umeimarishwa sana, jinsi washukiwa hao ni wamewekwa wa katika hali ya kulindwa. Ni, ni ulinzi wa hali ya juu sana na hata katika mahakama ambazo hukumu inatarajiwa kutolewa, ulinzi umeimarishwa kwa kiwango cha juu sana. Shukrani sana Josephat Kioko, endelea kufuatilia uh, habari hiyo uh, iwapo hukumu itatolewa utatupa mengi zaidi katika taarifa zetu za baadaye. bmj naona sasa tunaelekea kwenye habari za dunia. Shirika la Umoja wa Mataifa la kuhudumia wakimbizi UNHCR limesema kuwa karibu watu milioni 71 duniani kote sasa wanalazimishwa kukimbia vita, mateso na migogoro, kiwango ambacho ni kikubwa toka kuanzishwa kwa UNHCR takriban miaka 70 iliyopita. Shirika hilo limesema idadi hiyo ya milioni 70.8 haijajumuishwa mgogoro wa Venezuela. UNHCR inakadiria baadhi ya Wavenezuela milioni nne wamekimbia nchi, lakini wengi wao bado hawajaomba rasmi hifadhi na hiyo hawastahili kuandikishwa kama wakimbizi. Mwaka jana, ripoti zinasema kwamba vita na migogoro imewalazimisha watu milioni 26, nusu yake wakiwa ni watoto kukimbia nchi zao. Iba, baada ya siku kadhaa za ukosefu wa mawasiliano ya internet kule nchini Ethiopia, watumiaji wa huduma hiyo sasa wameanza kuipata. Kampuni ya Ethiotelecom ambayo ndio inayotoa huduma za internet katika taifa hilo, jana ilirejesha huduma hiyo muhimu baada ya kukosekana na kushindwa kuwafikia watumiaji wake milioni 15 nchini humo na kushindwa kupata mitandao pamoja na mitandao ya kijamii kwa wiki nzima iliyopita. Hey, wabunge wa bunge la Hong Kong wamekutana leo hii kwa mara ya kwanza toka kufanyika kwa maandamano makubwa kuwahi kutokea huku wengi wa wabunge wa upinzani wakiwakosoa wenzao wanaoiunga mkono serikali ya Beijing namna walivyoshughulikia mgogoro. Hong Kong imekuwa ikiumbishwa na maandamano makubwa kupinga mswada ambao utaruhusu washukiwa wa makosa ya jinai kupelekwa China na polisi wa mji wamelaumiwa kutumia nguvu za, zai, za ziada katika kukabiliana na waandamanaji. Video za polisi wakiwapiga waandamanaji wasio na silaha zilisambaa na kuzusha hasira za raia. Na hali hiyo imelaumiwa kwa kiwango kikubwa. Wachambuzi wanasema kwamba China na Ufilipino zitaendelea na urafiki wa miaka mitatu licha ya hatari ya mgogoro katika bahari inayozozaniwa na kila upande, kutokana na sababu za kisiasa au kiuchumi. Ufilipino inapata uwekezaji na misaada mingine kutoka Beijing inayolipia uboreshaji wa miundo mbinu kwa dola bilioni 169. Huku China ikiona uhusiano wenye nguvu na Ufilipino kuwa ni njia ya kuzuia Manila na washirika wengine wenye nguvu kama vile Marekani kujaribu kuzuia upanuzi wake wa baharini, mm. Sasa chini kwa chini asema na kulinda, nitakulinda mpenzi wangu. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington, matangazo ya moja kwa moja ambayo hukujia kila siku uh, kutoka Jumatatu hadi Ijumaa, na pia huwa yanarudiwa uh, wakati wa weekend Patrick, na bila shaka ngoma hii inakwenda sambamba na mada ambayo tunataka kuizungumzia hivi sasa, sababu anasema sikuachi siku <laughs> lakini ikitokea hii shida anamtupilia, anamwambia ninakuacha sasa. Haya, moja kwa moja ni tulikuwa tuna uh, mada yenyewe nasema kwamba kuna ile tabia Nam. ya watoto wakiki, wa kike wanabebeshwa mimba na vijana alafu wanatelekezwa wanatelekezwa. Moja kwa moja sasa tunaungana na Bi Farida Rashid kutoka huko Kenya ambaye atatusaidia kuchambua, kuchambua tatizo hile. Uh, Bi Farida Rashid, karibu kwenye Express na kwenye makala yetu ya barazani. Asante, shukran, nawashukuru sana natumaini, mm -hmm. na hope na natumai, na nyinyi nyote mwazima, hamna neno Chukosa... na mumenipa mashikio yenu, na mtayapata jawabu inshallah. Tuko salama salimini. Haya, ah, mwenzangu BMJ mridhi bila shaka anataka aanze kukuuliza. Naam, kuna hawa wana, wanajulikana sana kama deadbeat, eh, kwa wale wanaozungumza lugha ya Kiingereza eh, na nafahamu kwamba unajua mambo haya kuhusu eh, kama alivyoeleza Patrick kwamba inakuwa wanapopendana, halafu inakuwa, wakati kunatokea kitu wanasema amepata boli, inakuwa kwamba wengi vijana, hasa vijana wana piga chenga alafu unakuta kwamba hawapo. Je, hili ni jambo ambalo linashuhudiwa sana hapa ulipo? Kweli haya mambo yanapitika sana hapa kwetu Kenya, na tunasema sisi tuna zile mila zetu na desturi. Wajua, siku zote yule mtoto lazima mfunze, na kama hajakusikia basi tunamwambia ikiwa usikizi la wazazi wako ulimwengu utakufundisha, ndio. Haya mambo ya kama hayo, watoto wetu wanatoka wa kike wanapendana, wakipendana na waume huko, waume hamwajui, dapia zao ni vipi, desturi zao ni vipi, wanatokea familia gani? Wanakuchukua, wanakuchezea, wakipata mimba wanaona tena huna thamani, wanakuacha na kuachilia wewe na mimba zako, na wao wanashika njia nyingine na tafuta wasichana wengine. Na Patrick, unaona ni mambo magumu sana kwa sababu sasa wengine wanasema ni nani wa kulaumiwa. Sasa zingine hata hapo, ndilo swali nitaka kumuuliza, sababu Bifarida anasema ni mwanaume anamchezea mwanamke. Kwa nini wanawake wanakubali hiki kitu? Sasa ndio wajua, nitakwambia kitu kimoja, Baba Patrick. Mwanamke ana roho ya kuamini kila mtu, mwanamke ni mwepesi wa kudanganyika mwanamke ni lazima ajifunze na ajipawa mwenyewe ya kuwa ajiamini, ya kuwa yeye ni mwanamke hatochezewa. Lakini pale akipata mwanamume anam, anampa mapenzi na mwanamke anataka yale mapenzi eh? Anaona tena hakuna kama yule mtu anampatia mapenzi taimu yake za starehe nini, lakini hafikirii ya kuwa huyu mwanamume ananichukua hivi, ananipenda tu Lazima ukae okay. Wewe mwanamke, amka. Mwanamke wa leo ni yule mwenye kuamka na kufahamu na kujua, kwa huyu ananitaka kidhati ama ananitaka kumchezea. Kwa nini aende akastarehe na mimi, kabla hatujafaa hatujatia ndoa kati yetu? Namwona huyu Victor Nevat anasema vijana ambao uh, hapa kwenye Facebook uh, wanasema kwamba uh, binti akipata mimba, basi yule kijana ambaye amemtoroka afungwe jela. Hilo nafikiri Siju, <laughs> <hila> <laughs> sijui unaonaje hilo na, na hili lingine ambalo linasemwa hapa na Johannes John hapa kwenye Facebook asema, tatizo kubwa ni kwamba mabinti wa siku hizi sio wa kweli. Unaweza kukutana siku moja asubuhi uh, uh, uh, utasikia anasema eti ana mimba. Uh, na ni siku moja tu amekutana. <laughs> Ni maoni ya watu wanaweza wa kukutana siku moja na mimba ikaingia. Na ikaingia ni kweli kabisa. Unajua unasema nini, Farid? Eh, mimba ya siku moja hakuna mimba ya siku moja baba. Mimba ni wewe unajua kama unakaa na yule bwana na ikiwa unam, unakua, anakuwa si mwaminifu utaelewa uh-huh. Kama si mwaminifu na kwani wanaume wote ni wa kweli? Sisi tunasema hakuna waume siku hizi na tulikuwa tu, tu, tulikuwa pia tunawatafuta wataalamu wa mambo ya saikolojia lakini hatukufanikiwa, uh, kuhusu ni vipi ambavyo wakati wanapofika kiwango kama hicho ni nini ambacho, uh, wanaweza kusaidiwa nacho, maanake ishatokea jamaa ashapiga chenga ashakwenda zake mm, na maisha ni lazima yaendelee, sababu hii imekuwa tatizo kubwa kabisa. Sijui upande wako unaona uh, kipi cha kufanyika, ili kukomesha tabia hii. Sisi kitu cha kufanyika ni kumwelimisha yule mama, msichana, mwanamke asikubali kuchezewa na asikubali, ikiwa mna mapenzi ya kweli, aje nyumbani akuchukue, ama mwelewane, mfunge ndoa, awe wake na muwe pamoja, lakini umwoneshe mifano ya kuangalia, fulani na fulani. Lazima umfundishe mtoto wako kutoka akikua, umwambie, angalia, umekua sasa, usende mm -hmm, ukachezewa Nakuamini mwanangu, nenda kasome, ulete elimu yako upate kuinua vichwa vyetu, lakini sio uende ukapate mwanamume akuchezea akutie mimba akutoeke mimba kama wale wengine, unaona vile wanateseka, unaona sasa wale watoto wanakuwa bila baba, wanaitwa wanaharamu kikwetu, hajua mtoto na kama ana na baba wengi sana naa, lakini alimwalimu wacha akakimbia, tutasema nini? na tukimalizia, naona wengi sana kwenye Facebook Patrick na mm-hmm. pia na kwa Twitter nimeona wanasema kwamba tatizo liko kwenye uh, uchukuaji wa sheria. Maana uh, matukio mengi, uh, mengi uh, wanahusika ndugu jamaa na marafiki. Sasa uh, upenda kumaliza tatizo kiundugu au wanazungumzia mambo hayo halafu yanakwisha. Nafikiri huyu Musa Zuberi anasema kwamba sio vizuri mm -hmm. eh, kutatua mambo haya kwa njia ya kirahisi rahisi, ni vizuri hata kufika mahakamani. Bila shaka tukushukuru Bi Farida Rashid kwa mchango wako kwenye mada yetu ya leo barazani. Uh, tuwashukuru pia wasikilizaji ambao wamechangia kwenye Facebook BMJ. Kuna wale ambao wanatufata moja kwa moja kwenye Facebook live Aha. huyu Belinda Auma Okech, okay, anasema very good. Naye Moses J Kiyunga anasema vyombo vya habari haviko huru kati kabisa, maana mm -hmm. vizuizi ni vingi sana aisee. Uh, huyu, huyu ni kutoka Tanzania. Naye huyu anaitwa Mbenga Karimu anasema yuko huko Dar es Salaam, anasema nawapata kwa utuo wa hali ya juu mm -hmm. sana nikiwa hapa Afrika ya Kati. Wanaweza pia kuchangia zaidi kwenye Facebook, ukurasa wetu wa Facebook, na tutaendelea kuangalia kuona ni nini wanasema kuhusu mada hii, manake muda umetoweka. E, lakini ndivyo hivyo e, mada hiyo e, inazungumziwa sana hasa kwenye mitandao ya kijamii. Sasa Beka Flavo e, chini kwa chini mwanamziki huyu a, anasema ni bebe, sijui kama una, unajua mambo ya Beka. Ni, ni libebe. Ni, ndio hilo libebe. Li, libebe. <laughs> libebe. Twende kazi <laughs> niishi eh. Ni kifurahimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno yasituharibie eh. Niweke kwenye sayari nzuri ya mapendo, niishi, ni kifurahimi na wewe, nionyeshe mapendo tena kwa vitendo, maneno yasituharibie ya ni ya asalale. Kama moyo na tume kachanja chale. We, hey, tuko sale sale. We na mimi tuba kipale pale. Oh, asalale. Kama moyo na tume kachanja chale. We, hey, tuko sale sale. We na mimi tuba kipale pale. Sisile hey, hey, tu. Baby, sili chuje kwa chujio. Oh oh oh oh. Baby, sili shushe sababu ya kuteka moyo wangu wangu hayasimami yana dunda mapigo ya moyo baki kwangu, hey, asalale kama moyo wangu umekachanja chale hey, uko sale sale wena mimi tu baki pale pale, oh asalale kama moyo wangu umekachanja chale hey, uko sale sale wena mimi tu baki pale pale wewe na mimi tubaki pale pale. Libebe, ulikuwa unaniuliza libebe ni nini, afu umeelewa bila shaka, jitwike hilo penzi hasa <laughs> <lana>. BMJ <laughs> inaonekana wasikilizaji wetu ile mada kabisa imewagusa sana, kama hivi namuona bado wanaendelea kuandika. Kuna huyu anaitwa Emmanuel Malia anasema wa Moshi Tanzania, tatizo lipo kwa mabinti mm -hmm. wengi wana uroho wa fedha, maisha mazuri <laughs> Aya, hilo ni jambo la kutafakari manake. e, mjadala mjadala mkubwa unaendelea, lakini kumbuka kwamba unaweza pia kuchangia hata baada ya show kuisha. Ingia pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook, ingia kwenye Twitter, angalia VOA Swahili mm -hmm. weka mengi hapo na pia kwenye Instagram e, angalia VOA Swahili, andika yote ulionayo kuhusu mada hii na tutaendeleza mjadala huu. Naona tukimbie mpaka Mombasa, wajua Patrick engo tofauti tofauti ikiwa ni pamoja na yale ambayo watu wanasema kama mfano kama huna kazi ni nini ambacho unaweza kufanya. Naam, mwenzetu eh, Amina Chombo, Chombo uh, katika uh, makala hii ya kama huna kazi alifanya mahojiano na mwanadada aliye na ujuzi wa kukarabati simu za mkononi, hmm. Kwa kawaida huwa ni wanaume lakini eh, sasa ah, huyu ni mwanamke amejitolea ah, kabisa, kabisa. Tumsikie. Bila shaka, naitwa Jacklin Maina na kazi yangu ni ya kutengeza simu kama vile mnavyoona. Kilicho nisukuma nifanye hii kazi ni kwamba nilijipata tu napenda kazi za kiume sana. Sikupenda sana mambo ya kusuka ama zile mambo wanawake wanafanya sana, nilijikuta tu napenda kazi za kiume. Nilipoanza nilianzisha biashara yangu kibinafsi, ambapo nilikuwa supported na mume wangu, lakini nilipokuwa ninaendelea Nikapata na nikapata simu kutoka kwa hii kampuni ya Exchange ya kwamba walikuwa wanatafuta technician wa kike. Kwa hivyo nikatafutwa mpaka wakanipigia simu nikaja ofisini kwao tukaongea, tukaelewana hivi sasa nafanya na wao. Nashukuru Mungu ni sababu kupitia hii kazi niko na watoto. Mtoto wangu wa kwanza kwa class 7 nimemsomesha. Kupitia hii kazi bado nimeweza kufungua cosmetics na ninaendelea. Changamoto ni nyingi sana. Ni sababu kama mtu bado sijakutana naye, huwa si rahisi anipatie kazi. Ni sababu mara nyingi sana si rahisi upate mwanamke anatengeza simu. Kwa hivyo unapata mtu ni lazima athibitishiwe na mwingine ya kwamba mi ni fundi ni technician, naweza nikatengeza hiyo simu, ndo akanipatia kazi. Kwa hivyo changamoto ziko, lakini pia nashukuru Mungu, ni sababu nikipata hiyo kazi, mtu akishaniamini, akinipatia hiyo kazi simu yake tena kutengenezwa na mwanaume wesi rahisi no. Penda niwaambie kwamba wasichague kazi. Kazi ni kazi, siku hizi hakuna kazi ya kiume na ya kike, bora inakupatia faida, inakupatia pesa na unasikia una moyo wa kufanya. Ningependa kuambia kwamba wainuke, wafanye kazi, wasiangalie ni ya kiume ama ni ya kike. Unajua, wanawake wengi wamekwamilia kwa kusuka, mambo kama hayo. Kazi ni kazi hata kama ni kuendesha mboda mboda, ni kazi tuk tuk ni kazi, na watu nafanya siku hizi. Miaka miwili mitatu ijayo, najiona nikiwa mbali, sitaki kuangalia hapa tu penye niko sahii. Mbali nataka kujisimamisha na miguu zangu mwenyewe, nijione nijione na na workshop yangu kubwa, na nijione nimejiendeleza kimaisha. Sitategemea tu kazi ya kuajiriwa maisha yote, lazima naangalia mbele, ni kujisimamisha mwenyewe. Ujumbe safi kabisa huo. Anasema kwamba angependa baadaye mm -hmm. awe ana kibanda chake ama amefungua. Tunamtakia kila la heri kabisa mm -hmm. kazi nzuri sana anafanya mwanamke huyu eh. BMJ, nafikiri hii ni mada ingine ambayo inaweza eh, ku, kuwa vizuri kuizungumzia huku Kenya mm -hmm. kuna mjadala ambao umezuka sasa, ni kuhusu nini, wanawake wale watoe mahari, ah. <laughs> wakichukulia mfano wa, wa India ah, eh, okay. wanawake siku hizi hawatoe mahari hawaowi kwa hiyo wanawake watoe mahari ili. Huo ni mjadala wa siku nyingine, Patrick, naona huo utakuwa moto sana <laughs> E, lakini tuangalie swali ambalo tumeliuliza kuhusu uh, uh, uh, uh, ugonjwa huu wa denge <laughs> E una, je, unajua jinsi ya kujikinga na ugonjwa wa denge? Wengine wanasema dengue eh, denki eh, ndio huo sasa, na wamejibu kwa kweli, wamejibu kwa wingi sana. Nianze na huyu Delemea Charo anasema uh, kinga yake ni dawa za mitishamba, lakini utibu uh, bado tunajaribu kuangalia vizuri kama inaweza uh, kuwa ni kinga, yani dawa za miti shamba. Huyu Hamisi ametoa majibu manne, kuna yale maajabu ajabu, uh, anasema sijui kutolala mchana, lakini amesema kutumia chandarua kizima, kukausha mazalia ya mbu <laughs> ni sababu kadhaa wa kadha. Tungekuwa na muda tungewambia ni nini asadenge zake, inaonekana lazima hamasa iendelee. Naona muda umekimbia umetoweka. Shukran sana kwa kuwa nasi takriban dakika 30, hapa VW Express tunakuacha na wimbo Beka Flavor. Mimi BMJ Mridhi na mwenzangu Patrick Ndwimana, tuonane tena panapo ni mboso, na wimbo ni pepe, ni pepe twende kazi. Takulinda kwa kunuti, nitapigana jihadi, pendo liwe madhubuti, wasingie waganga wapambe viburushuti, wapechai kwenye jagi yetu tamu biskuti