Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Mimi naitwa Kennes Bwire. Leo ni Jumatano, Juni 19 mwaka 2019. Tunasikika katika 107.5 FM Nairobi, Kenya, 98.1 iquet FM Kisumu, Kenya, na masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22. Karibu sana katika matangazo yetu yanayoanza hivi sasa, mazungumzo ya kufikia mwafaka wa kuunda serikali ya kugawana madaraka yanaendelea huko DRC kati ya chama tawala cha rais Felix Tshisekedi na upande wa rais wa zamani Joseph Kabila. Kulikuwa na shida kidogo kidogo, tunakwenda kwenda na kumaliza yote. Nawaza tukiweza kukamata hata siku moja ama mbili, yote kanyika, kene, u, kazi yote itakuwa imefanyika na kisha muundo wa serikali itafanyika tuseme mwisho wa juma huu, nawaza tutakuwa tumemaliza kazi. Serikali ya Kenya imetangaza mkakati mpya kuajiri wafanyakazi wapya kwa wafanya njia ya kandarasi ya miaka mitatu kuanzia mwezi Julai. Ni VOA pekee ndani ya dakika 30 za matangazo yetu ndiyo utasikia habari zenye uhakika, na pia tunasikika kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Tunaanza na habari za dunia, zinasoma kwako na Kennes Bwire. Rais wa Marekani Donald Trump ameanza rasmi kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena Orlando, Florida, Jumanne jioni. Jimbo la Florida ni mojawapo ya majimbo yasiyo na msimamo wa chama katika uchaguzi na ni muhimu kwa Trump kushinda katika jimbo hili ili kupata mhula wa pili madarakani, akiwa na ujumbe wa kuendelea kuifanya Marekani kuwa nzuri zaidi. Trump amesema mwaka elfu mbili ishirini utakuwa maamuzi kuhusu ripoti ya mla kuhusu Rasha kuingilia uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili kumi na sita. Kampeni ya Trump kuelekea uchaguzi wa mwaka elfu mbili ishirini imefadhiliwa na kupangwa vyema ikilinganishwa na mwaka elfu mbili kumi na sita ambayo wengi walifutilia mbali kama ya kuiga. Mara hii kampeni yake italenga uchumi thabiti na msako unaofanya na utawala wake dhidi ya uhamiaji haramu, kama sehemu ya ahadi alizotekeleza kwa wapiga kura. Kufaulu kwa kampeni yake kuchaguliwa tena kutategemea mgombea atakayechaguliwa na chama cha Demokrat atakayeunganisha wapiga kura wasiompenda Trump. Mamlaka ya serikali kuu wametaka wamekamata tani kumi na sita za dawa za kulevya aina ya kokaini katika meli iliyokuwa imetia nanga kwenye bandari ya Philadelphia. Maafisa wanasema huu ni moja ya ukamataji mkubwa katika historia ya Marekani. Maafisa wa serikali kuu wanasema kokain iliyokamatwa katika bandari ya paka marin ni ya thamani ya dola bilioni moja. Katika taarifa yake, mwanasheria wa Marekani William McSwain amesema kiwango cha kokain kilichokamatwa kinaweza kuua mamilioni ya watu. Dawa hizo zilikuwa zimefichwa katika makontena saba ya meli yenye bendera ya Liberia MSC Gayan, na mabaharia kadhaa wa meli hiyo wamekamatwa. Meli hiyo iliwasili Filadelfia mapema jana Jumanne, baada ya kusimama Chile, Panama na Bahamas, na ilikuwa inaelekea Ulaya. Washukiwa watatu katika shambulizi la kigaidi kwenye chuo kikuu cha Garissa nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na tano wamepatikana na makosa katika mahakama ya Nairobi. Jaji Francis Sandai hata hivyo, amemwondolea makosa yote mmoja wa washukiwa hao, Sahal Adiri Hussein, lakini akawakuta na makosa Rashid Mberesero, Hassan Edin Hassan na Muhammad Abdi Abubakar ya mauaji ya wanafunzi 148. Upande wa mashtaka unataka watu hao kupewa adhabu ya juu zaidi. Jaji Francis Sandai amesema watatu waliopatikana na makosa walikuwa wakiwasiliana na washambulizi na hivyo wana kesi ya kujibu. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki walishambulia na kuua watu 148 wengi wao wakiwa wanafunzi waliokuwa katika maombi ya alfajiri na kuwajeruhi wengine 79 Aprili 2 mwaka 2015 katika chuo kikuu cha Garissa. Watatu hao watahukumiwa Julai tarehe tatu katika mahakama ya milimani Nairobi. Ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu inataka ufanyike uchunguzi wa haraka usioegemea upande wowote na wa uwazi kuhusiana na kifo cha ghafla cha rais wa zamani wa Misri Mohamed Morsi ambacho kilitokea mahakamani mjini Kairo siku ya Jumatatu. Aida Isa anasoma ripoti kamili. Mohamed Mursi, ambaye alikuwa rais wa kwanza wa Misri kuchaguliwa kidemokrasia, alianguka mahakamani baada ya kumaliza kutoa ushahidi wake. Msemaji wa ofisi ya kamishna wa haki za binadam, Rupert Colville, anasema sababu hasa ya kifo cha Mursi haiko bayana, lakini taasisi ya kimataifa ya haki za kibinadamu imeeleza bayana kwamba kifo chochote cha hafla lazima kifuatiwa na uchunguzi huru kufafanua sababu ya kifo. Wakati huo huo, ameiambia Sauti ya Amerika kuwa serikali ambayo ilihusika na maisha ya Mursi alipokuwa chini ya ulinzi haiwajibiki kuchunguza sababu ya kifo chake. Colville ameongezea kwamba katika suala la bwana Mursi, wanaamini kuwa uchunguzi ni vyema uwe mpana, kwa sababu wanaamini kuwa amenyimwa fursa ya huduma ya matibabu katika kipindi cha miaka sita aliyokuwa gerezani. Pia hakupatiwa fursa ya mawakili na familia yake kumwona, ambazo ni haki za msingi za mfungwa. Bwana Mursi alizikwa Jumanne, siku moja baada ya kufariki. Familia yake iliruhusiwa kuhudhuria ya mazishi yake, lakini haikupewa ripoti ya uchunguzi kufahamu sababu ya kifo na kuongezea kuwa hafahamu kama uchunguzi huo wa kiafya ulifanyika baada ya kifo chake. Unasikiliza sauti ya Amerika VOA, kutoka Washington DC. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR, linaripoti kwamba karibu watu milioni 71 kote duniani wanalazimika kutoroka makwao kwa sababu ya vita, mateso na migogoro ikiwa ndiyo idadi kubwa tangu shirika hilo kuasisiwa karibu miaka 70 iliyopita. UNHCR linasema idadi ya watu milioni 70.8 kuwa ya chini kwa sababu idadi ya watu wanaoathiriwa na mgogoro wa kisiasa wa Venezuela hawajatiliwa maanani. Shirika hilo linakadiria kwamba raia wa Venezuela milioni 4 wametoroka nchi yao, lakini wengi wao hawajaomba hifadhi na hivyo kuwa vigumu kwa hesabu kama wakimbizi. Mwaka jana ripoti ya UNHCR ilitaja vita na migogoro kuwa sababu kubwa zilizolazimisha karibu watu milioni 26, nusu kati yao wakiwa watoto, kukimbia makwao. Watu milioni 41 zaidi walitoroka makwao, lakini wakasalia nchini mwao kama wakimbizi wa ndani. Ripoti inasema zaidi ya theluthi mbili ya wakimbizi kote duniani wanatoka nchi tano za Sudani Kusini, Somalia, Siria, Afghanistan na Myanmar, huku Uganda, Sudan, Uturuki, Ujerumani na Pakistan zikipokea idadi kubwa ya wakimbizi. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amewahakikishia waandishi wa habari kwamba Rais Donald Trump hataki vita na Iran, lakini amesema Marekani imejitayarisha kuzuia uchokozi wa Iran. Pompeo amezungumza na waandishi wa habari kufuatia ziara yake kwenye kambi ya kijeshi ya katikati ya Marekani, Florida inayokuja siku moja baada ya Pentagon kutoa picha za shambulizi la wiki iliyopita dhidi ya meli mbili za mafuta katika sehemu nyembamba inayounganisha bahari mbili ya Hormuz karibu na Guba ya Pacific. Maafisa wa Pentagon wanasema picha hizo ni thibitisho la madai yake kwamba kikosi cha ulinzi kwa ajili ya ukombozi wa Iran kilihusika na shambulizi hilo. Jumatatu wizara ya ulinzi ilitangaza kutuma zaidi ya wanajeshi elfu moja katika mashariki ya kati, hatua Pompeo ametaja kuwa ya kujilinda na wala sio kujitayarisha kwa vita. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Huko Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, DRC, mazungumzo yanaendelea ili kufikia mwafaka kati ya wawakilishi wa chama tawala cha UDPS cha Rais Felix Chisekedi na upande wa rais Ozamani kabila baliana wa zamani Joseph Kabila kukubaliana juu ya muundo wa serikali ya kugawana wizara. Mashauriano yamekuwa yakiendelea kwa takriban mwezi mzima sasa mwenzangu Khadija Riami amezungumza na naibu katibu mkuu wa chama cha UDPC Rubes Mikindo, ambaye anaelezea hatua ambayo majadiliano hayo yamefikia. Majadiliano ama mazungumzo ili kuunda serikali imesonga mbele, na waza kuwa kulikuwa mashida kidogo kidogo tunakwenda na kumaliza yote. Nawaza tukiweza kukamata hata siku moja ama mbili, kazi yote itakuwa imefanyika na kisha muundo wa serikali itafanyika, tuseme mwisho wa juma huu nawaza tutakuwa tumemaliza kazi. Kulikuwa na baadhi ya wizara ambazo mlikuwa kidogo mnashindana kuhusu kuundwa, sasa hizo wizara ni zipi na mmefikia makubaliano gani kuhusu wizara hizo? Hapa sasa inakuwa mapema sana kuzungumza juu ya ya wizara hizo Eh, hiyo ndiyo inakuwa mambo madogo madogo, tunaweza kuzungumza pamoja, ili tuweze kuelewana. Hiyo kabisa ndiyo inabaki neno kubwa, lakini nawaza hivi, tumeunda tena kundi ndogo ama watu awili, wawili wawili wawili, wametoka katika kundi zetu yote mbili. Nawaza kwa magharibi ya leo wanaweza kuja kwenye meza, tutakaa ili tuone ile yote inaisha kutu, inatuweka kama tunakuwa na neno moja, na ile inakuwa kama vile hatuelewane hapo, ili tuelewane kwa hayo na tumamaliza. Ndio maana nasema kwa mapenzi ya Mwenyezi Mola tunaweza kumaliza kazi hiyo, naweza kipa kama itakuwa magharibi ya leo, kesho magharibi tutakuwa tumemaliza kazi. na je yes, serikali hii ambayo itaundwa itakuwa na mawaziri na wizara ngapi mpaka sasa hivi ambazo mmeweza kujadiliana? Hiyo inakuwa hatumeisha kuelewana kuhusu hiyo, mimi nawaza simii, msemaji mkuu wa kundi yetu, hiyo nawaza hiyo, inakuwa wakati tutaifikisha mbele ya rais wa nchi ndio tuna, tuna ngoja tuweze kumweleza ya kwamba tumesikilizana watu fulani fulani, na kusema tuna ngoja tumfikishie kwanza rais wa nchi, na ndipo tutaweza kuzungumza kwenye maraji amareji na, na kusema kwa watu kama tumeelewana, kutakuwa ma, ma, ma, ma, ma, waziri fulani ama fulani sasa hii timu ambayo mnaweza kufikia makubaliano labda magharibi ya leo au ya kesho ni timu mpya au ni ile ile ambayo mmekuwa na majadiliano nayo hapo awali? Ni kusema majadiliano, unajua wakati tulianza mazungumzo ya kwanza hayo leo inakuwa katika eh, karibu mina waza uh, mwezi mzima tunakuwa kwenye mazungumzo hayo. Lakini sisi wote tuliona ya kwamba Wakongomani wote wanangoja hiyo kazi sana. Ni kusema waziri wa kwanza amejulikana, na hapa sasa inaomba kumpatia hiyo hiyo tunaita kama vile mawaziri ma, ma, ma, ma pia waweze kwenye kuwa kazi kwa wakongomani wote wanangoja kazi hiyo, na ndio maana hatutachelewa tena, ili tukusudi tusibaki katika mambo madogo madogo. Hiyo yenyewe sisi yatuelewane, wako sisi tunaanza kuona sasa eh, namna gani, eh, raia anangojea kazi hiyo, na sisi tunakuwa masikio tunakuwa kwenye raia. Sasa ndio maana anasema hiyo, kama haitakuwa magharibi ya leo na waza kesho, tutakuwa tumemaliza kazi ni Rubens Mikindo, naibu katibu mkuu wa UDPS akizungumza nasi kutoka Kinshasa. Tumejaribu kumpata Azarias Buberwa ambaye anaongoza timu ya upande wa upinzani wa rais wa zamani Joseph Kabila, lakini hatukufanikiwa. Unasikiliza Sauti ya Amerika. Kiongozi wa utawala wa kijeshi nchini Sudan ametoa wito kwa viongozi wa maandamano kurejea kwenye meza ya mazungumzo kuhusu makabiliano ya madaraka bila ya masharti, huku hali ya wasiwasi ikiendelea kuongezeka baina ya pande hizo mbili, baada ya jeshi kuvunja maandamano kwa kutumia nguvu na kusababisha vifo na majeruhi. Katika hotuba iliyoonyeshwa kwenye televisheni ya serikali, Jenerali Abdel Fatal Aburuhan ametoa wito kwa Alliance for Freedom and Change pamoja na wanasiasa wengine kushiriki majadiliano bila masharti ili kufikia makubaliano yatakayowaridhisha watu wote. Mamlaka katika mji mkuu wa Ethiopia, Addis Ababa, wanapanga kupiga marufuku usafiri wa pikipiki mjini humo kuanzia mwezi Julai ili kukabiliana na visa vinavyoendelea kuongezeka vya uhalifu na wizi wa kimabavu. Meya wa Addis Ababa Takele Uma amesema pikipiki zimetumika kutekeleza uhalifu katika siku za hivi karibuni na kwamba matumizi yake yatapigwa marufuku kuanzia Julai saba japo marufuku hiyo haitawahusisha watu wanaotumia pikipiki kwa shughuli za biashara zilizo na leseni na zile zinazotumiwa na wafanyakazi wa balozi mji wa Addis Ababa unaokaliwa na watu takriban milioni tano unachukuliwa kuwa salama kwa wakazi na wageni, lakini idadi kubwa ya visa vya uhalifu vinavyoendelea kurekodiwa, wahalifu wakitumia usafiri wa pikipiki, vimesababisha hofu. Baada ya kiongozi wa WHO kutembelea Beni na Butembo kuwaomba wananchi kusaidia madaktari kupambana na ugonjwa wa Ebola, wananchi wa eneo hilo, wakiwemo wazee na vijana, wamekubali kuunda tume itakayohamasisha wananchi na waasi kukubali mapambano hayo dhidi ya Ebola. Huyu hapa Austeri Malivika. Akizungumza na Sauti Amerika katika mji wa Beni, mama Mwatatu anayekuwa na miaka zaidi ya hamsini ni mmoja wa wazee ambao wamekubali kuwanja hamasa kote ili ugonjwa wa ebola utokomezwe. Sisi tunaona kama ni vizuri kuweza kuwasaidia, sababu tunaona magonjwa yanaendelea kuwa tena zaidi na tunaona kunyamaza haitatufalia kitu. Inafaa tusaidie kusindikiza hii kamate kusudi hii magonjwa inaweza kufikia mwisho, juu magonjwa inamaliza watu tena zaidi ya ilio wakati ilipofika mbele zikenda, hmm, njo mmekuja amuone kama mmelamuka nyuma, na magonjwa shendelea, hatulamuke nyuma hapana, haiko kusema tulizarao, tulikuwa tu pamoja, tulikuwa tunajikaza ndani ya maveni ndani ya makartie ndani ya maselile kwa tuna sasibilize wamama wasiku wanafukuzana na watu wa riposte. Ili ilikuwa kazi ambayo ambao tulikuwa tunafanya. Mimi tulikuwa hatuyajitokeza hatukubaachilia bwana hatukubakia nyuma pana, tulikuwa tu tunawashindikiza na hatungi washindikiza kama hawakuweza sa kama sisi wazee wa mgini. Katika mkutano na wanahabari katika mji wa Beni, Omar Kavota kwa upande wake amesema kwamba lengo kubwa ni kukutana na makundi yenye kumiliki silaha kuwahamasisha na kuwaonyesha umuhimu wa kupambana na ugonjwa wa Ebola ambao umewaua watu zaidi ya elfu moja na wengine zaidi ya elfu mbili wakiwa wameambukizwa. Kama wazee katika mji wa Beni katika wilaya ya Beni, mji wa Butembo wilaya ya Lubero, na tunaendelea hata Mambasa, Irumu, ili kusaidia juhudi za kupiganisha vita hayo. Maraji watakaoshiriki ni vijana, wazee, wanawake na makundi mbalimbali, ambao yote imekubali kujitolea bila kulipwa, ili kuhamasisha wananchi Kivu Kaskazini pamoja na Ituri kuwanusuru katika kifo cha Ebola, lakini kuna watu ambao wanachanganya raia kwa kutia chatu mbaya kusema hayo marazi haiko, hayo marazi imetungwa. Tunasema sio muda wa kujiswali maswali kama hayo. Ebola ambayo imewaua watu wengi hapa mashariki mwa Kongo. Wamama na wababa, wasimamizi wa makanisa, wasimamizi wa mashirika ya kijamii, wafanyabiashara, wanasiasa Sote kwa pamoja tunatia juhudi zetu pamoja ili kupiganisha hayo maradhi. Omar Kavota amesema kwamba watahakikisha kwamba wanatembelea makundi yenye kumiliki silaha. Tutasogelea watu wa jamii yote, wa tabaka zote, hata hao, hao watu wa makundi ya kijeshi, wale watu wa magrupu za arme, tunapenda nao tuwasogelee pia, sababu iko mambo ya kupata ya kuleta haya, wakati tunashuhudia ya kuwa eh, ma matimu za kupiganisha Ebola zinashambuliwa katika maeneo yetu. WHO ilisema kwamba tayari visa vya maambukizi vya Ebola vimeanza kupungua na iwapo wananchi wataunga mkono juhudi hizo za madaktari basi ugonjwa huo utaweza kutokomezwa kwa siku zinazokuja. Hosen Malvika, Sauti ya Amerika, Goma. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni huko nchini Kenya. Kama njia ya kupunguza gharama za juu ya mishahara kwa wafanyakazi wa umma, serikali ya Kenya imetangaza mkakati wa kuandika wafanyakazi wapya kwa kandarasi ya miaka mitatu kuanzia mwezi ujao wa Julai. Serikali hiyo ya Rais Uhuru Kenyatta imeeleza kuwa nchi ya Kenya inakumbwa na mrundiko mrundiko wa mahitaji ya pesa nyingi zinazolipwa wafanyakazi wake, na hivyo basi ipo haja kuondoa marupurupu mengine yasiyokuwa na tija pamoja na malipo ya uzeni. Huyo hapa Kennedy Wandera ametuandalia ripoti ifuatayo kutoka Nairobi. Ripoti ya tume ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi nchini Kenya, SRC, inajenga taswira ya jinsi maafisa wa serikali kuu na serikali za majimbo wanavyotumia ulagai kufyonza rasilimali za nchi ya Kenya. Ripoti hiyo ya kutathmini kiwango cha gharama ya maisha ya mashirika na asasi kuu za serikali na kutafuta mwongozo wa kupunguza gharama hiyo inajenga picha mbovu ya jinsi wafanyakazi wa serikali wanavyokaidi utekelezwaji wa, wa sheria za matumizi ya fedha. We will Kwa mfano, magavana wa majimbo yaliyochunguzwa kutumia takriban milioni 1.5 kila mwaka kuwaajiri wahubiri wa kuwaombea na kuwapa ushauri wa kiroho wakati wanapotekeleza majukumu ya kazi katika majimbo yao. Imebainika kuwa baadhi ya magavana hao huwatuza marafiki wao kazi, hususan nyakati za uchaguzi na vilevile kuwaajiri washauri zaidi wa tatu, ya watatu kinyume na ushauri wa tume hiyo ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa umma. Wawakilishi wa mabunge wafahamikao nchini Kenya kwa MC wanatajwa kuwa na mwenendo wa kuhamisha afisi zao za kazi kutoka maeneo ya mijini na kuzipeleka katika maeneo yaliyo na ugumu wa kusafiria ili kupata posho la marupurupu ya usafiri. Baadhi ya wawakilishi wa zamani wa mabunge ya majimbo hayo, inaarifiwa, hawalipi mikopo ya magari na nyumba inavyohitajika katika sheria. Pia inafichuliwa kuwa bodi ya huduma kwa serikali za majimbo huajiri wafanyakazi wenye viwango vya chini vya uhitimu kuchukua nyadhifa za juu zinazohitaji kuhitimu kwa juu. Ni mbinu hizi fiche zilizoibuliwa zinazoifanya serikali ya Kenya kupitia tume ya kuajiri wafanyakazi wa umma PSC kuanza mkakati wa kuajiri wa wafanyakazi wapya kwa mfumo wa kandarasi kuanzia Julai mosi mwezi ujao, ili kupunguza gharama ya mishahara ya wafanyakazi ambayo kwa sasa imefikia shilingi bilioni 760 na inatarajiwa kuongezeka zaidi, jinsi anavyoeleza mwenyekiti wa tume hiyo Stephen Kirogo. Based on satisfactory performance. Based on. Tume ya kutathmini mishahara ya wafanyakazi wa umma nchini Kenya inaeleza kuwa ni sharti pawepo na uwezo wa kukabili gharama hiyo ya mishahara pamoja na mrundiko wa marupurupu yanayolipwa wafanyakazi hao, la sivyo, huenda pakawa na tatizo zaidi, jinsi anavyoeleza John Monyoncho, kamishna wa tume hiyo. Mahitaji mengine ya wafanyakazi ambayo yanaongeza mkingamo wa gharama hiyo ni pamoja na malipo ya uzeni Serikali ya Kenya inaeleza kuwa mwaka 2013 malipo hayo yamekuwa yakiongezeka kutoka shilingi bilioni 28 kila mwaka hadi shilingi bilioni 63 mwaka 2017 mwaka 2018, na yanatarajiwa kuongezeka zaidi hadi shilingi bilioni 103 mwaka wa matumizi ya serikali 2019 2020. Kingine kinacholengwa na serikali ya Kenya ni kufanya ukaguzi wa juu mno kwa wafanyakazi wake, kuondoa wafanyakazi gushi na hewa. Usimamizi wa SRC unapendekeza kuwa haipo haja yoyote kumlipa marupurupu mfanyakazi anayetekeleza ya majukumu yake yaliyoainishwa katika kandarasi yake. Hivi majuzi kivumbi kimetifuliwa kati ya wabunge na tume hiyo baada ya wabunge na maseneta wa Kenya kujizawidi marupurupu ya nyumba yenye kima cha shilingi elfu mia mbili hamsini kila mwezi, wakitaka fedha hizo zilipwe kuanzia Oktoba mwaka 2018. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Leo katika makala ya afya tunazungumzia kuhusu ugonjwa wa saratani ya utumbo huko Uingereza. Wanasayansi kutoka chuo kikuu cha London wanatengeneza teknolojia mpya kusaidia madaktari kugundua ugonjwa wa saratani ya utumbo na uvimbe mapema na kuhakikisha wagonjwa wanapata tiba. Mfumo huu wa ugunduzi unajulikana kama Odin Vision. Mwandishi wa Sauti ya Amerika, Zlatika Hawks, anatuarifu zaidi katika makala hii inayosimuliwa na Meri Mgawe. Saratani ya utumbo ni ya tatu kwa ukubwa duniani, na inapogunduliwa mapema, kuna nafasi nzuri mgonjwa anaweza kupona. Lakini daktari anayefanya kipimo cha kolonoskopi sio wakati wote anaona kila kitu, na mara kadhaa vimelea vidogo vidogo huwa havitambuliki. We miss about one in five polyps during colonoscopy Biggest... tunakosa kuona uvimbe mmoja kati ya mitano wakati wa kipimo cha kolonoskopi. Na katika sababu ya pili ya kifo kutokana na saratani Uingereza, hilo ni jambo kubwa. Wanasayansi wanasema teknolojia ya kiintelijensia inaweza kugundua uvimbe wote, kwa sababu haiangalii njia nyingine wala haivurugwi. Wanasayansi wanasema sio saratani zote za utumbo zinaonyesha dalili moja kwa moja. Lakini ni muhimu kumwona daktari kama umeanza kuona dalili za kutokwa na damu sehemu za kutolea haja kubwa, maumivu ya utumbo mara kwa mara, kupungua uzito bila sababu na kupoteza hamu ya chakula. Dalili nyingine ni kupungua damu na kuchoka mwili kupita kiasi. Wakati video yetu inapiga picha, mfumo wetu unachukua umbo lote, picha kwa picha, inatengeneza kwa kile tunachokiita mtandao wa neural na kujaribu kutambua ni wapi uvimbe upo kwa kuangalia maumbo na tishu tofauti. Utaalamu huo wa data ni mkubwa na wenye maelezo mengi ambayo hawawezi kuwekwa kupitia intaneti. Odin Vision inatumia mawasiliano baina ya dunia na satelaiti kutoka umbali wa mamilioni ya maili ambako al imehifadhiwa na baadaye kusafirishwa kwa madaktari wanaofanya uchunguzi wa saratani. Teknolojia mpya iko katika wakati wa mwanzoni, umethibitishwa kwamba ni salama. Kifaa cha cloud kinaweza kupatikana katika zahanati na hospitali, hata maeneo ya vijijini, ili kuhakikisha kwamba kila mgonjwa anafanyiwa uchunguzi wa awali AI is AI so inatuweka in katika nafasi ambayo sure tunaweza kuwapatia watu huduma bora. Tuko katika mfumo wa afya wa kidemokrasia, kwa sababu unaweza kupata uchunguzi bora zaidi popote kule katika hospitali. Wanasayansi wa Odin Vision wanatarajia mafanikio program ya programu zao yataokoa maelfu ya maisha ya watu na kusaidia wagonjwa utaratibu wenye msimamo mkali. Wataalamu wanasema kila mtu yuko katika hatari ya kupata aina hiyo ya saratani lakini walioko kuanzia miaka hamsini kwenda mbele wana hatari zaidi. Ili kuepuka kupata ugonjwa huu, wataalamu wa afya wanashauri mtu kula vyakula vinavyostahili katika mlo wa kila siku, kuto kula nyama na kunywa pombe kupita kiasi. So ni matumaini yangu kuwa sehemu hii ya teknolojia itatolewa ili familia zipate uhakika kama kila kitu ni sawa katika afya zao. Wodinvisia inatarajia kufanya majaribio ya zaanati katika kipindi cha miezi 12 ijayo na inatarajiwa matokeo ya mapema ya teknolojia kuanza miezi miwili ijayo. Asante sana Meri Mgawe na kipindi cha afya. Basi hivi sasa ninakurudisha tena kwake Kenneth Bwire akusomea muktasari wa habari kabla ya kufunga matangazo ya yeah. Rais wa Marekani Donald Trump ameanza rasmi kampeni ya kutaka kuchaguliwa tena Orlando, Florida Jumanne jioni lakini kufaulu kwa kampeni yake kuchaguliwa tena kutategemea mgombea atakayechaguliwa na chama cha Demokrat atakayeunganisha wapiga kura wasiompenda Trump. Mamlaka ya serikali kuu wamekamata tani kumi na sita za dawa za kulevya aina ya kokein katika meli ya Liberia iliyokuwa imetia nanga kwenye bandari ya Philadelphia na meli hiyo iliwasili katika sehemu hiyo mapema jana Jumanne baada ya kusimama Chile, Panama na Bahamas na ilikuwa inaelekea Ulaya. Washukiwa watatu katika shambulizi la kigaidi kwenye chuo kikuu cha Garisa nchini Kenya mwaka elfu mbili kumi na tano umepatikana amepatikana na makosa katika mahakama ya Nairobi. Watatu hao watahukumiwa Julai tarehe tatu katika mahakama ya Milimani jijini Nairobi. Shirika la kuhudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa, UNHCR, linaripoti kwamba karibu watu milioni 71, kote duniani wanalazimika kutoroka makwao kwa sababu ya vita, mateso na migogoro. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa matangazo alikuwa ni Khadija Riyami, mwelekezi ni Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Kennes Bwire. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Tunasema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC.