Kutoka studio 15 hii ni VOA Express nam. Baada ya kipute cha Premier League msimu huu, tukaingia UEFA, tukaingia uh, ligi ya mabingwa. Sasa tunaanza kipute cha wa mabingwa wa bara la Afrika. Ndiyo kabisa, macho yote yanaelekea huko Misri, lakini vilevile vile, umesahau kipute kile cha uh, kombe la dunia la wanawake ambalo linafanyika huko Paris. Inakuwaje? Hey, nikasahau timu mbili za Afrika za wanawake hmm, zimefaulu uh, kuingia kwenye mzunguko wa pili ule wa kuondoana ule unaitwa knockout, na hicho ni kipute kinaendelea. Ni VOA Express, msikilizaji, karibu sana. Ijumaa hmm? tarehe 21 Juni mwaka 2019. Karibu sana, naitwa Kennes Bwire na mimi ni Patrick Ndwimana. Kati ya yale ambayo yanatamba kwenye mitandao ya kijamii, wasiwasi eh, wasiwasi kabisa upo uh, baada ya Iran kutengua ndege isiyokuwa na rubani ya Marekani hapo Alhamisi kwenye huba ya Oman. Sasa kulikuwa na taarifa kwamba rais Trump Ha, alitoa mm. idhini kwa jeshi la Marekani kushambulia Iran, lakini baadaye taarifa za leo zinasema kwamba maafisa wanaohusika na usalama wa taifa hapa Marekani wamejizuia kutoa taarifa yoyote, sababu kuna ripoti nyingine inayosema kwamba Rais Trump amebadili msimamo, akasema mm -mm. sijaamrisha au amezuia uh, isitokee tena mashambulizi dhidi ya maeneo muhimu ya Iran. Aya, linatamba na, sana na wengi wanajiuliza iwapo vita hivi vitatokea mm, madhara yatakuwa yapi? Tunaomba yasitokee basi, isitokee bas. Yes, sababu bila shaka madhara yatakuwa makubwa. Afrika Mashariki linalotamba tukiingia Uganda, ni kwamba uh, Dr. Stella Nyanzi, huyu ni mmojawapo wale watafiti wa juu katika chuo kikuu cha Makerere, chuo Eh, ambacho kinaheshimika sana Afrika Mashariki, bado anazuiliwa korokoroni katika gereza la Luzira, na hii leo Jaji Gladys Kamasanyo amesema kwamba ana kesi ya kujibu ya kutumia vibaya mtandao wa kijamii kuandika hisia zake na yale anayoyafikiria, na kosa lingine kubwa likiwa ni kuweza kutatiza, kutatiza hali ya utulivu ya Rais Yoweri Museveni kutokana na yale aliyokuwa akiandika kwenye ukurasa wa Facebook. Tukitoka Uganda tuelekee huko Kenya. Ni kwamba waziri wa mambo ya ndani ambaye pia anasimamia shughuli zote za serikali ya Kenya anaitwa Fred Matiangi, leo amewataka wale wakuu wa kaunti zote za Kenya kuwachukulia hatua makandarasi ambao wanapewa uh, mikataba ya kufanya uh, shughuli mbalimbali za ujenzi kwenye kaunti hizo, lakini hawafanyi kazi kama ilivyopangwa, kama inavyotarajiwa. Kwa hiyo wachukuliwe hatua, na anasema hatua zenyewe zitafanyika vipi? Hmm. Uh, niulize watafanyaje? Yani na, mkandarasi okay, wakija kufanya ule ukaguzi, wakikuta haukufanya kazi kama gisi mlivyokubaliana. Hmm. hmm. na kaunti, unakamatwa na polisi papo hapo. Kuna, kuna rafiki yangu sijakutana naye, lakini rafiki yangu tu anapenda jina langu kulitaja sana kwenye mitandao ya kijamii, si langu mimi Bwire binafsi, ako kule Tanzania huwa mm -hmm. na hesabu chuma moja, hesabu ngapi hapo? mbili <laughs> Bwire hizo <laughs> ni ngapi mzee wetu? Ule wasukuma ndani, hakuna mchezo <laughs> na hapa Matiang'i anasema sukuma ndani hawa makandarasi. Anasema Rais Uhuru ametenga shilingi bilioni mia nne za Kenya kwa ajili ya kutekeleza ajenda zake nne, mkiwemo ha, mambo ya miundombinu na maendeleo katika kaunti za Kenya. Haya, basi haya na wiki um, hii serikali ya Tanzania, uh, balozi katika nchi za Afrika Mashariki zimekuwa zikitoa taarifa kwamba kuna uwezekano wa kutoke, kutokea mashambulizi ama shambulizi la kigaidi katika maeneo tofauti ya Afrika Mashariki ikiwemo Tanzania, Uganda. Uganda imepokea taarifa hizo na kuweza kutoa maafisa wake wa jeshi katika kuimarisha ulinzi. Tanzania kwa upande mwingine imekuwa ikitoa taarifa ambazo zinakinzana na, na kuweza kuiweka seri, maafisa wa serikali na maafisa wa ubalozi katika njia isiyo moja, wote wanazungumza sehemu mbili, njia mbili tofauti. Tunaungana na George Njogopa akiwa Dar es Salaam. Mkuu, vipi? Habari nzuri, tumenusurika na mashambulizi ya mabomu kama ulivyosema. Ama hakika, tangu kutolewa kwa tahadhari na ubalozi wa Marekani hapa nchini kwamba kuna uwezekano wa kutokea mashambulizi ya kigaidi, hasa katika maeneo ambako yanakaliwa zaidi na wageni katika nchi za Magharibi, na hatimaye serikali ya Tanzania imemwita balozi wa Marekani hapa nchini kwa mashauriano, na katika mashauriano kupitia ofisi ya wizara ya mambo ya nchi za nje ya Tanzania, pande hizi mbili zimeshauriana kwa kina kuhusu taarifa hiyo, na kikubwa ambacho kimejitokeza, serikali ya Tanzania haijaridhishwa na namna Marekani ilivyotoa tangazo la tahadhari, na imeonya Marekani kuchukua mwenendo unaokubalika wa kidiplomasia kwa kuzingatia kanuni za nchi, kwa sababu Tanzania inasema kwamba Marekani wakati inatoa tangazo hilo ilijumuisha wananchi wote kiasi ambacho hata sio raia wa Marekani walihusika. Na Tanzania anasema afadhali pengine hilo tangazo lingehusu raia tu wa Marekani walioko nchini wakitahadharishwa, lakini kwa kusema kwamba wananchi wawe wachukue tahadhari kutokana na kuwepo uwezekano wa kutokea shambulizi. Kitendo hichi kimeiudhi serikali ya Tanzania, ndiyo maana sasa akabidi aitwe balozi kutoa ufafanuzi, na baada ya mwisho wa mazungumzo, na inaitaka Marekani kuchunga mwenendo wake katika siku za usoni jogopa, wakati ambapo unasema taarifa ilikuwa itolewe kwa raia wa Marekani na siyo kila mtu. Kulikuwa na maeneo maalum ambayo taarifa, baada ya majadiliano, inaeleza kwamba kama lingekuwepo shambulizi basi lingewalenga raia katika sehemu fulani, tuseme katika nyumba zao. Ama shambulizi walitangaza, ilikuwa inalenga sehemu gani? Sehemu ambazo zinaingia Watanzania ama raia e, wa Marekani peke yao, ama hakika ni sehemu ambazo ni za wazi, raia wa pande zote wanaingia. Wame- walitaja eneo la Masaki ambako Hiya, raia wengi wa kigeni wanapenda kutembelea eneo hilo, ikiwemo katika hoteli ya Sea Cliff, ambako ni eneo ambalo kwa hakika sio raia wa kigeni tu, hata Watanzania wanakwenda <laughs> na katika tangazo hilo Marekani ilisema kwamba wananchi wanapaswa kuwa na tahadhari kubwa, kwa sababu kuna uwezekano wa kufanyika kwa hilo shambulizi. Nashukuru sana. Inawezekana hii taarifa basi ili haikuwa ifikie wengine, sio lakini mi naonaga mara nyingi Marekani ikiwa na taarifa kama hizo inarusha tu moja kwa moja kwenye mtandao. Uh, ilitokea Kenya, unajua mara nyingi sana umetokea Kenya, ubalozi wa Marekani uh, katika nchi nyingi za Afrika ambapo wanakuwa na taarifa kwamba kutatokea, kuna pangwa shambulizi la kigaidi huwa wanarusha kwenye mtandao wao tu mara moja kutoa tahadhari okay. Watatwarifu baadaye, sababu mbona taarifa basi zitolewe kwa siri na kwa baadhi ya wengine? Tuelekee Nairobi, Nairobi Kenya, tunaungana naye Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, vipi? Uh, uh, nasikia wabunge vijana wanamlaumu spika wa bunge la Kenya. Kwa nini wanamlaumu? wabunge vijana wa Kenya wanamlaumu spika wa bunge la Kenya Jastin Moturi kwamba yeye hawapi vijana hao hawa nafasi ya kuzungumza ndani ya bunge kuhusu mijadala inayohusu miswada ambayo ni muhimu sana inayohusu vijana na vilevile vile inayohusu maswala yanayofungamana na, na vijana na hivyo basi wanasistiza kwamba ah, hawawezi kutoa ah, Uh, maelezo hayo mbele ya bunge lenyewe, lakini wanazungumza na vyombo vya habari, na hivyo basi mazungumzo hayo yamewafikia wa yule kiranja wa walio wengi bungeni hao kiranja wa shughuli za serikali bungeni Aden Duale na kusisitiza kwamba kuna wabunge vijana ambao wanalalamika. Hebu tumesikiliza anavyoeleza Aden. Well, these young parliamentarians who go to the media and say, you know, we are unable to talk because We got, we don't get chance. So I think they are talking about another assembly, another chamber. Akieleza kwamba kuna mwanahabari mm -hmm. Alimpigia simu akimweleza kwamba kuna wanahabari vijana ambao wa alieleza kwamba hawapati nafasi ya kuzungumza bungeni kwa sababu spika anateua wabunge ambao ni wazoefu sana bungeni kuzungumza, lakini kuna huyu mbunge anayeitwa Silvanus Osoro, mbunge wa Mgerango Kusini, kijana, anaeleza kwamba anaeleza kile ambacho vijana wanahisi kwamba wanadhibitiwa kutofanya bungeni. Hebu tumsikiliza anavyoeleza huyu Silvanus Osoro. Inaonekana kuna hitilafu, hitilafu na, ya... na Kennedy Wandera, lakini ni mmoja wa bunge akisema kwamba kati ya wale wa bunge vijana ambao wanatoa tetesi cheche kwamba hawapewi fursa ya kuweza kuzungumza, yeye mwenyewe si mmoja wao, lakini huenda wana hoja za muhimu ambazo labda unazua. Hoja hizo zina msingi na hawawezi kutoa hoja kama hizo bila kuwa na uh, sababu yoyote. Unajua, vijana ndio wengi ambao ni wapiga kura nchini Kenya, asilimia kubwa sana ya wapiga kura nchini Kenya ni vijana, na wao ndio wanasema katika uongozi wa serikali hakuna kile ambacho wanakipata, wanachosema hiki, tunajivunia kwamba tulipiga foleni ndefu tukapiga kura, uwakilishi wao bungeni tu lia wa wazungumzi e, unajua ni mchakato, lazima waendelee kutetea hizo haki ha? Kenneth, mm, nafikiri tuendelee sasa kwenye habari za dunia. Maafisa wa Marekani wa usalama wa taifa hapa mjini Washington wamekataa kutoa maelezo kwa vyombo vya habari kuhusu taarifa kwamba jana Alhamisi, Rais Donald Trump alitoa idhini ya mashambulizi ya kijeshi dhidi ya Iran, lakini baadaye ilibadili msimamo kwa sababu ambazo hazijatajwa. Magazeti ya New York Times na Washington Post yaliripoti kwamba Trump aliruhusu mashambulizi dhidi ya malengo muhimu ya Iran. Nalo shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba serikali ya Iran kupitia shirika lake rasmi la habari linasema limepokea ujumbe wa Rais Trump kupitia Oman kwamba kuna uwezekano wa shambulizi kwa Iran. na maelfu ya wanafunzi waliokuwa wamevalia nguo nyeusi leo wameandamana mjini Hong Kong wakiomba kufutwa kabisa kwa mswada wa sheria wenye utata utakaoruhusu washukiwa makosa ya jinahi wakabidhiwe wa China wanafunzi hao wamemwomba pia kiongozi wa Hong Kong anayeungwa mkono na China Carrie Lam ajiuzulu mara moja. Wanafunzi hao wameziba barabara kuu inayoelekea kwenye jengo la bunge la Hong Kong na hivyo kuzorotesha usafiri kwenye barabara hiyo. Wanafunzi hao pia wamewaomba viongozi wa Hong Kong kuachia huru watu wote waliokamatwa katika maandamano ya Juni 12 na kuondoa mashtaka yote dhidi yao. Wapiga kura nchini Mauritania wanajitayarisha kwa uchaguzi mkuu kesho Jumamosi mosi wagombea sita wa urais wakiwa wamemaliza kampeni jana Alhamisi katika mji mkuu wa Nouakchott. Kwa mara ya kwanza tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na nane Rais Mohamed Oud Abdul Aziz hatagombea muhula mwingine madarakani. Miongoni mwa wagombea wa upinzani ni aliyekuwa waziri mkuu kati ya mwaka elfu mbili na tano na elfu mbili na saba Sid Mohamed Oud Bobakar wa chama kikuu cha upinzani cha Tawasol. Na watu wanaofanya usafi ndani ya ndege leo wamekuta mtoto ambaye hajatimiza miezi ametupwa katika choo cha ndege ya Fly Safari ya Afrika Kusini. Shirika la habari la AFP linasema hali hiyo imepelekea kusitishwa kwa safari ya ndege hiyo ambayo ilikuwa tayari kuruka kutoka mjini Johannesburg kuelekea Durban abiria walilazimishwa kushuka ndani ya ndege ili kuruhusu polisi kuanzisha uchunguzi. Na mkurugenzi mtendaji wa Fly Safari, Kaby Godon, amesema wako tayari kushirikiana na polisi katika uchunguzi na ameomba radhi kwa abiria. Safari za abiria zilipangwa tena upya. Yokote. Yokote. Ni rekodi yake Maua akiamshirikisha Hanston. <laughs> Inaitwa iokote, basi tuokote magoli. <laughs> Afon mbeba kikapu. <laughs> Kinatipuka leo wakati ya Misri na Zimbabwe, kundi A. Ah, itakuwa ndio ufunguzi Misri wakimenyana na Zimbabwe. Katika kundi hilo kuna DR Congo na Uganda. Kundi B kutakuwa na Guini, Madagaskar, Nigeria, Burundi. Kundi cha Algeria, Kenya, Senegal na Tanzania. Hapa ndio kuna kazi, majirani wawili wamo humu ndani, kutakuwa kipute, kitaputika. Asiyejua kula korosho, basi atazimega. D kuna Morocco, Namibia, Codiva na Afrika Kusini. Hapo pia kuna na kazi mkuu. mm -hmm. Kundi hii kuna Mali, Mauritania, Tunisia na Angola, alafu f kuna Kameruni, Gini Bisau, Ugana na Benini. Haya Kennesi, timu zote za afrika mashariki na afrika ya kati zimewakilishwa. Uh, bila shaka mashabiki wa timu hizo wanasubiri kuona kitakachotokea. Uh, tunaye Kioko Josephat huko Mombasa. Kioko, mashabiki wamejiandaa vipi? Uh, wakati uh, kombe, michuano ya kombe hili la Afrika na inazinduliwa muda, muda si muda tu uh, huko Misri. Hayo ndio yameleta gumzo kubwa sana miongoni mwa mashabiki wa kandanda eneo hili, kanda ya Afrika Mashariki, si Tanzania, Kenya, Rwanda, Burundi na hata nchi ambazo hazikufaulu kupeleka timu, wanazungumzia sana hawa wakilishi wa kanda hii, na nikiwa watu wanasubiri mechi kati ya Zimbabwe na Misri ambayo itakuwa ya kwanza wengi zaidi wanazungumzia timu. Nikiwa mitaani kuzungumza nao, wamezungumzia hizi timu nne ambazo zimetoka kanda yetu ya Afrika Mashariki. Sijui ni kiwango chetu cha mpira akija ninaona kama akija, akija improve sana ama namna gani, lakini vile naangalia katika hili dimba eh, Afrika Mashariki sioni kama tuna matumaini ya kwenda ku, mahali sana mbali kwa raundi ya kwanza labda kama, lakini, pili, kama Mungu atajali lakini raundi ya pili atakuwa kama Mwenyezi Mungu, lakini hali ya mpira naona kama bado tuko chini ukilinganisha na sehemu za kaskazini na magharibi mwa ma Afrika. Kwa hivyo mi naona dimba hili ada likaenda upande wa magharibi kwa mara ya kwanza. Tuna timu nne kutoka eneo hili la east Africa, Tanzania, Kenya, Burundi na Uganda, kwa mara ya kwanza. Kenya yaweza piga hatua, naita Patricia. Ghana ama Nigeria wakitoboa, Afrika imeshinda timu za nguvu, amanga hao wanne Kenya iko na possibility ya ku proceed. Uh, Uganda Crane Square kawaida wale wenyeji ambao wana host Misri. Sina shaka naona watachukua. Naona katika hizo timu zote sidhani kama kupatikana timu ambayo inaweza kuangusha either bao mbili moja, Misri wapate mbili, Zimbabwe wazapata moja. Kusema kweli, hiyo game hata sijaangalia, sijaiangalia game hata moja. haujui ni timu gani za Africa zinaenda kucheza huko Egypt. Egypt, timu za Africa, sijajua bado niangalie list leo. Aatab Kioko, mashabiki anaonekana hawana imani na timu zao za Afrika Mashariki. <laughs> Vipi tena, hakuna matumaini yoyote eti? Hata raundi ya pili itakuwa ni Mungu atakuwa ndio amesaidia. Ha? Ndio hali ya, ya, ya mashabiki hawa kuangazia kule kwenye uhodari zaidi eh? ni kama mtu ashabikie timu ya mpira wa kirabu kutoka Marekani lakini huko Afrika kuna timu kama Angola zinachea vizuri sasa hawa wakandanda ni kama hawajaridhika na kiwango cha mchezo kanda ya Afrika Mashariki wanavyozungumza na mimi hapa haya Nasikia mambo ndio hayo. Twende sasa Misri, kwenye jamaa wa pishi la mchele. Sijui kama huko amebeba mchele, nafikiri ama... Leo, leo amejaa kama chapati, amejaa kama uh, kama nini huko, uh, Misri wanakula nini zaidi habibi? Wanakula habibi, tupo hapa <laughs> E, hapa wanakula sana vyakula vya nyama ya ngamia, e, nyama ya mbuzi, basi nafikiri nafikiri nafikiri safari hii, naam, kuna vitu vingi sana vinaliwa hapa kosha. Sa... Wewe tu Sade, bila shaka nafikiri umejaa kama shawarma sasa sasa Sande, bila shaka Sande so, twambie tunaelekea masaa masaa ya yanamegeka haraka haraka, tunakaribia mechi ya ufunguzi. Hebu no, tuambie mtaani, shamra shamra, kiwanjani, urembo huko vipi? w... wenyewe wakiita Almasri hivi sasa bwiri hapa Egypt, ni saa za mchana, watu wanakula chakula cha mchana. Eh, lakini ni kwamba watu wanajiandaa mechi ya kwanza kabisa ya ufunguzi, kama unavyosema, ni leo saa nne za usiku kwa saa za hapa Misri. Kwa hivi sasa maeneo mengi kama hapa nilipo tayari ambapo kuna maeneo ya migahawa, migahawa mingi imeandaa skrini kubwa za televisheni kuweza kuangalia michezo, wakiongeza viti. Kama walikuwa na viti kumi, wanaweka viti kumi na tano; kama wana thelathini, wanaweka hamsini. Unaona, wanaongeza, wana hali kadhalika. Kuna bendera zimepambwa kila kona ya jiji, ya bendera za nchi mbalimbali ambazo zinashiriki kwenye michuano hii ya Kombe la Mataifa ya Afrika. Usisahau pia vile kuna kitu amekuwa kikizungumza sana Bwana Omar Kaseko, ipo shisha hiyo. Shisha hapa ni kitu ambayo inapendwa sana kwenye hizi baa ambazo zinaandaa michuano, wanaandaa shisha zenye aina mbalimbali mbali. Kwa wale wapenzi wanaopenda kuvuta hicho kitu shisha, huko wanaangalia. Lakini nafikiri nafikiri shisha sio <laughs> uh, shi, shi kali sababu kama nchi kama vile Rwanda wamepiga marufuku shisha wakisema imekaakaa kama vile bangi bangi. Sasa hiyo tisa kumi. Sande, hebu tuambie eh, maandalizi yenyewe, timu za kwetu Afrika Mashariki, wakati umehudhuria vikao na waandishi wa habari, vikao ambavyo wameandaa wamejitarisha, namna gani? Maandalizi yako vipi? Wana matumaini ama ukiwaangalia wamekaa wanaonyesha hakuna matumaini wanavyosema, wa Mombasa timu, na timu za Afrika za Mashariki kwa kusema kweli Bwile, kwa wale ambao nimepata nafasi ya kuwasikia wakizungumza waandishi wa habari ni kwa upande kwanza, nikianza na upande wa Tanzania, kocha eh, wa timu hiyo Emanuel Amunike, hali kadhalika mchezaji ambaye ni kapten wa timu hiyo Bwana Samata anayechezea gengi kule Ubelgiji mm. amezungumza kwamba yeye anaona timu yao ipo kwenye maandalizi mazuri. Kwanza kabisa ni kiafya, wako sawa na pili anazungumzia jinsi walivyojiandaa katika mechi walivyocheza na Misri. Kama unakumbuka walifungwa goli moja kwa bila. Wanasema katika mechi ile waligundua makosa yao na kwa mahakika wanaona kwamba timu iko tayari kupambana Kenya, je? hivyo tu kocha wa timu ya Kenya mm, eh, kocha wa timu ya Kenya halikadhalika, mchezaji kiongozi na captain Victor Wanyama ambaye unamfahamu kuchezea kwa Tottenham, amezungumza kwamba wa Kenya au wa timu zingine zilizoko hapa wasifikiri au kuibeza Kenya kufikiri kwamba iko chini wao wako juu, wamejiandaa vyema na anauhakika kwamba watakuwa na uwezo wa kufanya maajabu kwenye kulilao, kundi lao licha ya kwamba nyekundi wako na ndugu zao sande, sande. Muda unatukaba sana, je, dakam, karibu sekunde thelathini. Ukiujumulisha DR Congo na Uganda safi yao unaionaje? DR Congo na Uganda, kuna kazi kubwa sana kwa upande wa Uganda, hali kadhalika kwa upande wa Congo. Uganda hivi sasa e, wako sawa, lakini kwa kusema ukweli timu ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo imejiandaa kweli kweli, na wachezaji wengi ambao, kama unawafahamu, pale TP Mazembe. Hali kadhalika wachezaji nchi ya nchi hiyo wako hapa tayari kwa kupambana kwenye soko hilo. Kama unakumbuka, tukuache kaka, kwa kombe hapa Misri wanataka kurudia rekodi hiyo mwaka huu, sijui kama itawezekana, lakini kaka, tukuache ukale. Amesema wanakula nini ninihaar? <laughs> <Shawarma, laughs> haraka haraka tusome wasikilizaji. <laughs> hapa Uh -huh. Baadaye labda soma mm, kuna huyu Rehema Rume ni kutoka Tanzania, anasema kama na wewe una imani tutakuwa mabingwa, tujuane hapa. Antonio Rodriguez anasema Kenya ina maguiji hatari lakini kwa sababu wametembelewa na mgeni mashuhuri ai, jameni, huyu anaitwa Espoir Bartroski <laughs> Nzabinesha anasema mimi naishabikia Kongo na Kenya. Rehema Rume anasema Tanzania kama kawaida, mnatarajia nifanyeje? Alafu huyu naye anaitwa Lewis Mahil, anasema hapa Kenya mm. ni Kenya tu, kwani mnatarajia gani ingine? Hodari wengi kabisa, hodari ndio rekodi. Ametunga mboso twende, sio bila shaka. Um, muka tucheze mkuu <manyi> yangu na yangu na yako na yako katoto hodari hodari wa mapenzi jamani hodari hodari wa mapenzi kwa michezo ya chumbani hodari utundu hodari, hodari wa odari wa mapenzi katoto hako na Patrick yeah. Kando kando kando, huko kuna jamaa anatuuliza, anatusikiliza live kwenye Facebook, anaitwa Hashim Kasim. Mm. VOA tunaomba mtupe ukweli, timu ya Kameruni ni kweli imegoma kwenda Afcon Misri kisa hawana hawajalipwa hela yao wanayoomba. Ukweli, achana na mbwembwe za mitandao. Hii kitu nimeona inaandikwa sana kwenye mitandao, lakini sidhani kwamba ni habari ya ukweli, labda ni uvumi. Lolote litaandikwa tu, hatujapata uhakika wote. Usitarajie kwamba hata kuna zingine ambayo nimesoma. Unajua uh, Tanzania wanafanya mchango kufanyia timu yao. Kuna wengine wameanza kuandika mambo ya jabu ajabu tu. Mm, haya -hmm. Twende kwenye jicho jicho la leo inasema nini Bwire? Ukipewa shilingi elfu tano za Tanzania, shilingi elfu tano moja mbili tatu nne tano za Tanzania, kwamba ufanye biashara itakuwa biashara aina gani, naje utapata faida? <laughs> Asante. Mimi kwa majina yangu naitwa Edwin Moshi na nipo wilayani Makete katika mkoa wa Njombe. Kwa shilingi elfu tano kwa ndicho fikiria, haraka harakaharaka, mimi nitakwenda kununua karanga za kukaanga alafu nitakuwa naziuza mitaani, kwa maana nitachukua shilingi elfu tatu katika ile shilingi elfu tano Nitakwenda kununua karanga. Sasa nikienda kununua karanga, nanunua hizo karanga kwa ajili ya kuziuza, na sehemu ambazo nimeplani kuziuza ama nimefikiria kuziuza, ambazo ni katika maeneo mengi ya starehe kama kwenye baa, kwenye grocery, lakini pia na maeneo ambayo kutakuwa na mkusanyiko wa watu wengi kama kwenye mpira na vitu vya namna hiyo. Sasa nitachukua shilingi elfu tatu kwenye ile elfu tano nitakwenda kununua karanga kilo moja na nusu kwa sababu kilo moja ni shilingi elfu mbili na nusu yake ni shilingi elfu moja kwa hiyo elfu tatu naitumia hivyo ile shilingi elfu mbili nitaitumia kwa, kwa kununua mahitaji madogo madogo kama chumvi eh, magazeti kwa ajili ya kufungia zile karanga kama vifungashio alafu baada ya hivyo nitaingia mtaani kuziuza kwa kuanzia shilingi mia mbili napima kile kijiko kikubwa cha chai kile gharama yake ni shilingi mia mbili kwa karanga. Nikikupimia ninauza kuanzia hapo kwenda juu. Kwa hiyo kwa, kwa makisio ya haraka haraka kwa jinsi nilivyofikiria mimi kwenye karanga hizo nitapata faida ya kuanzia shilingi elfu mbili mpaka elfu tatu hivyo ndo nilivyofikiria mimi na nina uhakika wa kupata hiyo fedha kama hizo karanga nikiziuza zote na zikaisha. Kwanza kabisa biashara leo ni kwamba unaenda sokoni, unanunua matunda mchanganyiko, mfano unaweza ukanunua nanasi, unaweza ukanunua maembe, unaweza ukanunua machungwa, unaweza ukanunua ndizi, unaweza ukanunua tikiti maji na matunda mengi ambayo na unaweza ukaona, unafahamu, unahisi labda yatakuwa ni mazuri kwa wateja wako na watayapenda hayo matunda. Unakuja, unaandaa katika hali ya usafi kabisa, shanda, unapeleka sokoni. Namna upatikanaji wa soko lenyewe, si ni kwamba si lazima upeleke sokoni kama soko. Unaweza kupeleka kwenye ofisi za watu, unaweza kupeleka kwenye vijio vya bodaboda, unaweza kupeleka vijio vya daladala, unaweza kupita nyumba baada ya nyumba kuweza kufanya biashara hii. kwa hiyo Sio kwamba labda utanani, sio kwamba labda soko linakuwa ni gumu sana. Soko ni rahisi kabisa, hata lina ugumu aina yote ile. Kwa mtaji wa shilingi elfu tano ninachoweza kufanya kwa haraka haraka ni kununua debe moja la karanga, karanga mbichi. Nikinunua debe moja, kwa sababu nafuata shambani mwenyewe, nitanunua kwa shilingi elfu nne mia tano au elfu tano kulingana na upatikanaji, kwa sababu zinapatikana ni kipindi cha kuvuna karanga kujipendekeza ndio njia ya kuonekana wa maana, siku za waya tabu jamani, oh. Ulizania kujipendekeza ndio njia ya kuonekana wa maana, utangulia sio kufika, eh?