Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Ijumaa ni kipindi Livetok anayokaribisha katika Livetok leo Juni 21, 2019 ni Patrick Ndwimana. Na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika pia kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu pamoja na 107.5 FM VOA na Nairobi, na 104.3 FM Kigali, Rwanda, kadhalika katika masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao utatupata katika www VOA swahilicom. Karibuni katika Live Talk. Leo tunaangazia michuano ya kombe la mataifa barani Afrika, AFCON 2019 ambayo inazinduliwa rasmi saa nne usiku majira ya Cairo, Misri, sawa na saa tatu usiku Afrika Mashariki, na mechi ya ufunguzi ni kati ya Misri wenyeji na Zimbabwe. Na katika habari nyingine kwenye matangazo haya, rais wa Marekani Donald Trump athibitisha kwamba alikuwa ameamurisha mashambulizi dhidi ya Iran baada ya Iran kutengua jana Alhamisi al ndege ya Marekani isiokuwa na rubani katika huba ya Oman basi mpenzi msikilizaji, jumuika nasi hadi mwisho wa kipindi hiki, lakini kwanza, BMJ Mridhi anakusomea habari muhimu za dunia. Nam, kama ulivyosikia kwenye utangulizi wetu ni kwamba mechi ya ufunguzi ya makala ya 32 ya michuano ya soka barani Afrika, AFCON, inatarajiwa kuanza takribani saa tatu nusu kuanzia sasa ambapo Zimbabwe itamenyana na mwenyeji wake Misri. hafula ya ufunguzi inatarajiwa kuanza wakati wowote kuanzia sasa, na tutakuletea mengi zaidi katika mjadala wetu wa Live Talk baadaye kidogo katika matangazo haya. Kwingineko, rais wa Marekani Donald Trump amesema kwamba wanajeshi wake walikuwa tayari kushambulia malengo matatu ya Iran kama ulipizaji kisasi kufuatia kutunguliwa kwa ndege isiyokuwa na rubani kwenye guba ya Homos, lakini akabadilisha nia yake baada ya kufahamishwa kwamba takriban watu 150 wangeuawa katika mashambulizi hayo. Kupitia mtandao wa Twitter, Trump amesema alibadilisha nia ya yake takriban dakika kumi kabla ya mashambulizi hayo kutekelezwa na kuongeza kwamba haingekuwa sawa kwa Marekani kuendelea na hatua hiyo, hususani kwa sababu hakuna mtu aliyeuawa katika shambulizi hilo lililofanywa na Iran. Trump amesema hana haraka ya kuchukua hatua za kulipiza kisasi, lakini akaongeza kwamba jeshi la Marekani ndilo lenye nguvu zaidi duniani baada ya kuimarishwa upya na liko tayari kwa hali yoyote. Haya yanafuatia ripoti iliyochapishwa na gazeti la New York Times la hapa Marekani kwamba rais Trump alikuwa ameagiza mashambulizi yakilenga maeneo kadhaa, lakini akabadilisha uamuzi wake katika dakika za mwisho mwisho. Mzozo kati ya Marekani na Iran umekuwa ukiendelea kwa miezi kadhaa kufuatia Marekani kujiondoa kwenye mkataba wa nyuklia na Iran wa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambao ulitiwa saini na rais wa wakati huo wa Marekani, Barack Obama. Makabiliano kati ya waandamanaji na polisi wa kutuliza ghasia nchini Georgia yaliendelea hadi jana usiku baada ya maafisa hao kufyatua risasi za mipira na gesi ya kutoa machozi katika e juhudi za kuwazuia kuingia kwenye majengo ya bunge. Waandamanaji hao walikuwa wakipinga bunge au mbunge anayezungumza kirasia Sergei Gavrilov ambaye anatokea Moscow kuruhusiwa kuhutubia bunge kutoka kwenye kiti cha spika wa nchi hiyo. Msemaji wa serikali ya Georgia alisema kwamba maafisa 39 wa polisi na waandamanaji 30 walipelekwa hospitalini kufuatia kujeruhiwa katika mapambano hayo, mapema jana, maelfu ya waandamanaji walivunja vizu, vizuizi vya wa polisi wakimtaka spika pamoja na mawaziri kadhaa kujiuzulu. Mbunge huyo wa Russia hakuweza kumaliza hotuba yake kutokana na hasia hizo. Rais wa China Xi Jinping leo amehitimisha ziara yake ya siku mbili nchini Korea Kaskazini ambapo amesema kwamba yuko tayari kutoa mchango wake ili kufufua mazungumzo kati ya Marekani na Korea Kaskazini kuhusu mpango wa nyuklia wa taifa hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la China Xinhua, rais Xi na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un walijadili kuhusu suala la nyuklia na kuunga mkono mazungumzo ya amani na kwamba wako tayari kuchangia hali ya amani, utulivu na maendeleo ili hivyo vyote vipatikane katika ukanda wa Asia na duniani kote. Shirika hilo la habari limesema kwamba raisi, raisi Xi amesifu sera mpya ya raisi ya kiongozi huyo Kim ya kuimarisha uchumi ili kuboresha maisha ya raia wake unaendelea kusikiliza habari hizi zikikujia moja kwa moja kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza ya kutoka jiji kuu la marekani washington viongozi wa upinzani nchini ethiopia wameonya dhidi ya kucheleweshwa kwa uchaguzi mkuu ambao unatarajiwa kufanyika mwaka wa elfu mbili na ishirini Uchaguzi huo unakabiliwa na changamoto kufuatia malumbano ambayo yamekuwa yakiendelea kati ya makundi ya makabila mbalimbali mbali nchini humo. Mapema mwezi huu, tume ya uchaguzi ya taifa hilo ilitangaza kwamba ukosefu wa usalama, ambao kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa umepelekea takriban watu milioni 2.4 kuhama makwao, huenda ukasababisha uchaguzi huo kuahirishwa. Tayari zoezi la kuhesabu watu limeahirishwa mara mbili. Iwapo uchaguzi huo utafanyika, utakuwa ni wa kwanza wakati wa utawala wa rais ambaye, au kiongozi ambaye ameleta mabadiliko makubwa, Abei Hamed. Wakati Kamerun ikiomboleza vifo vya wanajeshi 17 na raia wanane waliouawa na wanamgambo wa Boko Haram kwenye mpaka wake na Nigeria wiki iliyopita. Baadhi ya raia wa nchi hiyo wanahisia mseto kuhusu hatua ya serikali kutumia wanajeshi katika vita dhidi ya magaidi wa kundi hilo na wanamgambo wanaojitenga au uh, waliojitenga na jeshi hilo katika maeneo mawili ambako lugha za Kiingereza uh, zinazungumzwa, huku baadhi ya raia wakisifu juhudi za jeshi za kuleta amani nchini humo. Wengine wanashutumu wanajeshi kwamba wametekeleza uhalifu wa hali ya juu, ikiwa ni pamoja na mauaji dhidi ya raia na kuchoma nyumba za watu. Mashirika ya kutetea haki za binadamu pia yamelishutumu jeshi la Kamerun kwa mauaji ya kiholela. Maelfu ya wanafunzi waliokuwa wamevalia nguo nyeusi wameandamana hii leo mjini Hong Kong wakimtaka wakitaka kufutwa kabisa kwa mswada wa sheria wenye utata ambao unaruhusu washukiwa wa makosa ya jinai ya kukabidhiwa China bara. Wanafunzi hao wamemwomba pia kiongozi wa Hong Kong anayeungwa mkono na China, Kari Lam, ajiuzulu mara moja. Wanafunzi hao pia wamefunga barabara kuu ele, inayoelekea kwenye jengo la bunge la Hong Kong na pia kuzorotesha usafi uh, usafiri kunradhi, eh, kwenye barabara hiyo na maeneo yaliyo karibu. Wanafunzi hao pia wamemwomba kiongozi wa Hong Kong kuwachilia au kuwawachilia huru watu wote waliokamatwa, eh, wakati wa maandamano ya tarehe kumi na mbili mwezi huu na kuondoa mashtaka yote dhidi yao, na wameomba pia kufanyika uchunguzi kuhusu shutuma za maafisa wa polisi kutumia nguvu wakati wa maandamano hayo. Serikali ya Hong Kong haijatoa msimamo kamili kuhusu madai ya wanafunzi hao. Na watu wanaofanya kazi ya usafi wa ndege hivi leo wamekuta mtoto ambaye hajatimia miezi hata mwezi mmoja akiwa ametupwa katika choo cha ndege ya Fly Safari ya Afrika Kusini. Shirika la habari la AFP linasema kwamba hali hiyo imepelekea kusitishwa kwa safari ya ndege hiyo ambayo ilikuwa tayari kuruka kutoka mjini Johannesburg kuelekea Durban. Abiria walilazimishwa kushuka kutoka kwenye ndege hiyo, ili kuruhusu polisi kuanza uchunguzi. Mkurugenzi mtendaji wa Fly Safari, Kirby Golden, amesema kwamba wako tayari kushirikiana na polisi katika uchunguzi na wameomba radhi kwa abiria kutokana na yale yaliyotokea hivi leo. Safari za abiria zilipangwa upya. nam baada ya kuzifuata habari za dunia na mwenzangu bmj mridhi sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa live talk kama nilivyodokeza hapo awali mjadala wetu wa leo utamulika michuano ya kombe la mataifa barani afrika afcon ambayo inazinduliwa muda mfupi ujao huko misri misri wenyeji wanafungua dimba na zimbabwe katika kundi a hili ni kombe la 32 michuano hii inafanyika misri baada ya Cameroon kushindwa kuipokea kutokana na matatizo ya miundombinu. Shirikisho la soka barani Afrika, CAF, mwezi Januari mwaka huu, ndipo liliamua kuhamisha mashindano huko Misri baada ya kugundua kwamba Cameroon haikuwa tayari kuandaa kombe hilo muhimu. Mwaka huu timu 24 ndizo zinashiriki, na kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya soka nchi zote za ukanda wa Afrika mashariki zinashiriki. Lakini kabla ya kuingia kwa undani kwenye mjadala wetu namwomba BMJ Mridhi atufahamishe wale washiriki ambao tutakuwa nao kwenye mjadala wetu wa live talk. Barabara kabisa, Patrick. Ni kweli kabisa, tuna wageni chungu nzima, wengine bado tunaendelea kuwatafuta kwenye laini za simu. Na kabla sijawaambia wasikilizaji ni nani ambao tuko nao kama wageni wetu hivi leo uh, wakumbuke pia kwamba wanaweza kushiriki kupitia uh, mtandao wetu www.voswahili.com na vile vile kwa kutupigia simu hapa na pia kuingia kwenye ukurasa wetu wa Facebook uh, ni VOA Swahili, anwani yake ni VOA Swahili kwenye Facebook na pia mitandao mingine ya kijamii. Haya, wageni wetu hivi leo, mmoja ama wawili sio wageni vile, kwa sababu baadaye kidogo tutajiunga na mwenzetu ambaye yuko standby, uh, kule Cairo Misri, Sandy Shomari uh, mwandishi au mtangazaji mwenzetu atatujuza ni nini ambacho kinaendelea kwa sasa hivi, e, moja kwa moja, e, kutoka Cairo. Hapa studio tuko na executive producer wa Swahili Service, e, huyu ni Omari Kaseko e, ambaye kama anavyoeleza hapo ni mzalishaji hasa kwa upande wa televisheni, naye yuko tayari kabisa kutujuza mengi zaidi ambapo amekuwa akifuatilia kwa karibu e, kuhusu michuano hii kadhalika. Baadaye kidogo tutakuwa naye Musa Mwakisu kutoka kule Tanzania. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya spoti, na tutasikia mengi zaidi kuhusu jinsi wanavyoangalia wakiwa kule Afrika kuhusiana na michuano hii na kadhalika, pamoja na wengine labda ambao tutawapata. Tutakuwa naye na John Marie Viani Ichu Burundi, kama anaompata vizuri, Jan Marie Anaitwa Jean Marie Vianne Hichu Burundi. Haya basi, ndio <laughs> <laughs> manake kifaranza changu kidogo kina ha, nipiga chenga, lakini ndivo hivo mambo yatakavokuwa. Haya, tunatambua vizuri sana haya. Na kwenye laini ya simu hivi sasa tuko naye Jean Marie Vianne Hichu Burundi. Bwana Jean Marie Vianne, eh, Vianne Hichu Burundi, karibu kwenye live talk. Asante kakoni wadika katika kipindi cha leo. uh, BMJ Muridi na wasikilizaji wetu, niwakumbushe tu kwamba huyu Jean Marie Vianney Hicuburundi mm, ni uh, referi wa zamani wa kimataifa kwenye kwenye soka, lakini vyamestafu lakini vile vile ni mwanahabari ah, bila shaka. Haya, shukrani sana Jean Marie Vianney Hicuburundi kushiriki kwenye live talk uh, lakini kabla ya kuanza ku, uh, kusikiliza uchambuzi wa washiriki wetu Tumkaribishe hapa Omar Kaseko. Umesema kwamba ni executive producer wa TV ya VOA, lakini vile vile ni mtaalamu wa mambo ya soka kabisa kabisa, anafahamu sana mambo ya soka, anafuatilia sana mambo ya sport. Hebu Kaseko, kidogo tupe historia ya kombe la mataifa barani Afrika AFCON. Watu wanaweza kufikiria kombe hili limeanza lini mpaka tufikie leo, tupe tu historia kidogo tu. Asante sana Patrick na, na, na mwenzangu BMJ mrithi pale. um, kwa kweli kwanza tunaweza kusema kwamba tuko tuko na furaha sana ili kombe linaanza, um, hasa uh, watu ambao tunatokea uh, Tanzania Afrika: Kenya mm, uh, Uganda, Burundi, na Burundi kwa mara ya kwanza kabisa na drc na DRC pia watakuwa hmm, pale. Kwa hiyo tuna furaha sana na ili kombe moja kati ya timu zetu tunafikiri itafanya vizuri. Kombe hili kombe hili actually lilichezwa kwa mara ya kwanza mwaka 57. Mwaka 1957 lilifanyika Sudan kwa mara ya kwanza, na ni timu tatu zilishiriki wakati ule. Uh, uh, timu ya Afrika Kusini ilitolewa kutokana na, na kama unavyofahamu kipindi kile bado kulikuwa na mm, matatizo na ya ubaguzi wa rangi, wa wa rangi yes. Mm. Kwa hiyo uh, timu ile ikawa imetolewa wakati ule. Kwa hiyo uh, uh, ikashiriki nani, uh, uh, Sudan ikawa ndio mwenyeji wa mashindano hayo kwa mara, kwa mara ya kwanza kabisa kwenye kombe hili. Sasa Ba, mwaka 68 uh, ili kombe likaanza kuchezwa kila baada ya miaka miwili. Uh, kuanzia pale kwa hiyo kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane tumekuwa tunaona kila baada ya miaka miwili kombe hili linachezwa na, na, na mwaka hamsini na saba kulikuwa na timu tatu tu ambazo ilikuwa ni Egypt, uh, Sudan na Ethiopia. Uh, sasa baada ya pale timu zikaanza kuongezeka, miaka inavyokwenda mbele zikaongezeka mpaka kumi na sita sasa mm, timu tatu walikuwa wanacheza. Sasa ukumbuke kwamba wakati ule ndio kwanza walikuwa wana Wana, wanaweka ili kombe sawa ndio, mm -hmm, wanaanzisha ili kombe, kwa hiyo ina maana kwamba bado kulikuwa mifumo mingi haijawekwa vile ambavyo inatakiwa, mona. Kwa hiyo, uh, hii ni kombe kubwa kabisa barani Afrika kwenye upande wa soka, na kama ukiangalia wakati ule World Cup, kombe la dunia lilikuwa linaendelea, watu wanacheza World Cup mm -hmm, walikuwa wanajaribu kuangalia namna gani watafanya kwa mm hiyo -hmm, wakaanzisha mwaka hamsini na saba kitu ambacho mm -hmm, kilikuwa kilikuwa ni mafanikio makubwa kwa mwaka ule, kufanyika kwenye nchi ya Sudan. Baadaye sasa ikaendelea, uh, na kombe hili likawa lina mafanikio miaka baada ya miaka. Na wakati huo nani alishinda ali, ali, ali, ali, ali, ali kombe hilo wakati huo? Nakumbuka uh, nafikiri ilikuwa ni ni, ni... Ni Misri yenyewe kama mm -hmm. mm -hmm. na, ye na, na Misri say. Misri ambao leo wanapokea kombe hili wamekwisha uh, chukua kombe hili ubingwa, mara, mara saba mara saba mara saba mm -hmm. mbao sasa ndio wanaongoza wakifuatiwa na Kameruni ambao ni mara tano. Misri ni baba wao, baba, tutaangalia wa wa kwamba sasa mwaka huu labda itakuwa ni mara ya nane au sijui. <laughs> wanafungua dimba eh, leo na Zimbabwe itakuwa ni saa tatu usiku Nataka tumuulize uh, Omari Kaseko e, manake kuna you know, kuna wachezaji na kuna watu ambao wanafuatilia sana mambo ya sporti, na kuna wengine kidogo wanakuwa wako nyuma. Lakini kuna uwiano wowote Kaseko, uh, kati ya Afcon na tuseme kombe la dunia? Kwa mfano katika ile michujo, kuna chochote ambacho labda uh, kuna wanatolewa kwenye uh, michuano hii uh, ili kushiriki katika ndimba zingine kubwa kama kombe la dunia? Hapana, kwa kweli kwanza wame uh, hawa hawa shirikisho la, la, la soka barani Afrika Namu. limeamua kutofautisha sana uh, kati ya uh, kati ya michuano hii na michuano ya kombe la dunia kama unavokum, unakumbuka michuano hii ilikuwa inafanyika Januari, kila Januari mm -hmm. uh, alipoingia rais mpya wa, wa shirikisho la soka barani Afrika Ahmad Ahmad, moja kati ya vitu alibadilisha ni kupeleka kombe hili lifanyike mwezi Juni mm -hmm. ambapo tunaanza sasa hivi na sabab, moja ya sababu kubwa pia ilikuwa ni kwamba kombe hili lilikuwa linazuia wachezaji wengi sana wa Afrika kwenda kucheza nchi za Ulaya, sababu Mchi ni wachezaji nchi za Ulaya, wa kulipwa yes. Alafu zile timu zao zilikuwa haziwaruhusu ku... kushiriki michuano, ndio timu timu nyingi zilikuwa zinaona kwamba ikifika mwezi Januari nitampoteza mchezaji wa Afrika mm -hmm. kwa mwezi mzima kwa, mm -hmm. kwa, Asen, As, Asen, kwa hiyo siwezi mimi kumsajili mchezaji wa Afrika. Nafikiri kulikuwa na matatizo hayo hasa kwa timu kama waliweza kuzungumzia hivyo. Kwa hiyo huyu rais mpya wa wa wa, wa, wa CAF, japokuwa hivi tumesikia kwamba kuna kuna matatizo kidogo yamemkumba kuna uchunguzi unafanyika dhidi yake kuhusu mambo ya rushwa. Ameleta mabadiliko, kumekuwa na mabadiliko. Moja kati ya vitu vikubwa sana na, na mabadiliko mengine ni kutoa hizo nchi kutoka uh, kutoa timu kutoka 16 mpaka 24 ambazo zimefanyika mwaka 2017 nafikiri. Asante sana Omar Kaseko, uh, Jean Marie Vianney Chuburuni, uh, salia kwenye line, ni kuombe tu kidogo, sababu kuna msikilizaji tayari kwa kwenye line ya simu anaomba uh, ashiriki kwenye, kwenye mjadala wa live talk. Asante sana kunipatia hii nafasi. mm -hmm. Ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. Karibu Amiani, eh, Kakamega Kaunti, karibu, karibu. Sasa kile kile nimesikia kombe hili yenyewe ilianza mapema sana kitambo, na kile kinanifurahisha ni ku, ku, kufanya kombe hili liwe eh, mwezi wa Juni kuliko Januari mm -hmm. na ndio kwa sababu nimepiga tu kushabikia timu yangu ya Harambee Stars ya, ya, ya <laughs> <laughs> bila shaka <laughs> ya Kenya, kawaida hivi so. Ni ya Kenya, nashabikia Harambee Stars uh -huh. na ndio kwa sababu nimesema vile walifanya ikawa ni June uh -huh. nimeona wachezaji wengi wetu kutoka hapa Kenya uh -huh. wamekuja na watashiriki kwa ile dimba, kwa hivyo mi natakia tu Harambee Stars ushindi uh -huh. na ifanye mambo. Asante kunipatia nafasi sana kule, asanteni kenya. Mi kutoka huko tarbu kenya. bila shaka, Patrick wajua kwamba wasikilizaji wanapopiga simu kuu kuelezea ni nani wanasapoti na nini <laughs> yeah. hiyo ndio raha yetu, manake hii ni live talk, maanake tunataka tuwashirikishe wasikilizaji wote. Haya, tumemweka kitendawili au tumemweka muda mrefu sana, uh, Jamari Vianney Burundi huko huko Kigali Rwanda. Wakati huu hebu e, tuambie uh, kitu ambacho umeona kimekuvutia zaidi kwenye hii Afcon ya mwaka huu? Sababu uh, kuna timu ambazo ulikuwa hatuzizowei kuziona kwenye mashindano haya. Sijui unaona aje, kuna tija yoyote kwenye Afcon hii ukilinganisha na uh, zile ambazo zilifanyika miaka ya nyuma? Kitu e, ambacho kimenivutia kwa timu ambazo zimefaulu kushiriki katika Afcon e, e, ambayo e, imezingiliza eo huko nchini Egypt au Misri, ni kwamba kwa mara ya kwanza tu katika historia ya soka duniani au katika historia ya Afrika ni mara ya kwanza timu za mashariki mwa Afrika, za ile eneo la mashariki mwa Afrika, zimefaulu kupata tiketi ya kushiriki katika fainali za Afcon kwa wingi kwa nini mara ya kwanza kabisa timu nne za kanda hii ya mashariki mwa Afrika zimefaulu kupata nafasi ya kushiriki katika fainali hizo za za AFCON. E, timu hizo za kombe na, za, za fainali za timu za mataifa ya Afrika pamoja ambazo zilifaulu kupata na tiketi ya kushiriki kwenye e, mashindano hayo ya fainali ni pamoja na timu ya Burundi eh, timu ya Uganda na Tanzania na Kenya. E, kwa jumla ya nchi sita za kanda hii ya mashariki mwa Afrika e, nchi mbili pekee, yani Sudani ya kusini na Rwanda ndizo hazikufaulu kushiriki katika mashindano hayo. Barabara kabisa. Na msikilizaji, uh, tuko na msikilizaji kwenye laini ya simu, naomba uh, naomba uh, huyu jeune <laughs> Burundi, <laughs> usiondoke manake tuna msikilizaji hapa Ocheng George, naye anafahamishwa anatokea Kenya. Ocheng eh, karibu kwa Live Talk, tuambie uko wapi, alafu utoa wa mchango wako. Asante sana, ni Ochieng George nikiwa Kakamega, Kenya. kile ambacho ningependa kuzungumzia mimi, kwanza nashukuru sana, ninafurahia sana timu ya Kenya Harambee Stars kushiriki katika hii dimba la bara Afrika. Mimi kama mfuasi na pia mkenya ningependa sana kuishabikia Harambe Stars na pia ningependa sana kuona Harambe Stars inafika katika fainali, kwa sababu ni karibu takriban miaka kumi na tano, kama sijakosea, kabla hawajashiriki katika hili kombe. Na ikiwa wangeweza kushiriki nawatie vyema zaidi, wapate vyema na wapate matokeo bora, basi inaweza kuwa furaha kwangu kama Mkenya. Kwa hivyo timu zote ndio, e, kila mtu anajitakia mema, lakini upande wangu Harambe Stars mema Asa Asante sana, ni Ochieni George nikiwaka Kamega, Kenya. Shukrani sana Ochien George, bila shaka <laughs> naona Wakenya no, wamefurahia sana, sana wanapenda sana na naona Patrick sijui manake naona Omari Kaseko yuko karibu kuondoka hapa studio, sijui eh, hilo swali ambalo amejaribu ame kujibu, huyo eh, bwana uh, bwana tuaamarivianecho Burundi eh, eh, eh. Eh, ya kuhusu ni kwa nini eh, nchi hizi sasa mara moja tu hivi zimekuwa zinashiriki hatujaziona Burundi ni mara kwanza. Tanzania ilikuwa sijui miaka, miaka arobaini hawa, hawajashiriki. Kenya miaka kumi na tano eh. kipi unaweza kusema kimefanikisha kime, kime hizi timu ku mara hii kufaulu kuingia kwenye fainali za, za, za michuano hii ya, ya, ya, ya, ya, ya bara la Afrika? Nafikiri kuna sababu mbili hapa ambazo labda uh, naweza kuzielezea mm -hmm. Uh, moja kubwa ni kwanza kwamba lazima tuelewe kwamba timu hizi uh, zilipoongezwa kutoka kumi na sita mpaka ishirini na nne ilikuwa ni nafasi kubwa sana uh, kutoka timu kumi na sita, maana yake tumepata nafasi zingine karibu nane. mm -hmm. Kwa hiyo kuna timu nane zingine za Afrika zipate nafasi, ni, ni, ni, ilikuwa ni kitu kizuri sana ndiyo, kusema kweli. Kwa hiyo imetoa nafasi kwa timu zetu pia mm -hmm, kuweza kushiriki. mm -hmm. Alafu pia vilevile vile, uh, naweza kusema pia soka yenyewe ya, ya Afrika Mashariki imeongezeka kiwango chake kikubwa kwa sasa hivi. Uh, kwa kwa mara ya kwanza nafikiri tuna wachezaji wengi kidogo kutoka Kenya, kutoka Tanzania ambao kwa sasa wanacheza soka pia ya Ulaya ndiyo. Kwa hiyo soka ya kwetu pia uh, uh, ukanda ule wa Afrika Mashariki imeongezeka kiwango chake kwa kiasi fulani. Kulikuwa uh, uh, shutuma au lawama zinazotolewa kwamba uh, uh, timu zetu huwa uh, uh, serikali hazizisaidii mm hazitoe -hmm. uwezo wa kutosha. Unafikiri mara hii uh, serikali ziliji zilitoa uwezo wa kuleta motisha kwa wachezaji ili wacheze vizuri? Naam. Ndio, anaweza kusema ndio, lakini pia shutuma hizi sio tu tu kwa, kwa, kwa, kwa Afrika Mashariki, lakini pia kama umeona, kumekuwa pia na matatizo makubwa sana kwa timu kubwa kama Nigeria, Ghana zinapokwenda kwenye kombe la dunia kumekuwa na haya matatizo pia ya pesa, wanakosa usafiri kama ambavyo unaona hivi leo. Uh, tunaambiwa timu ya Kamerun ilikuwa na matatizo matatizo, walikuwa uh, wanatishia wana kugoma kwa kwa matatizo ya pesa. Mm hiyo -hmm. sio kwamba hilo tu lilikuwa ni tatizo la upande wetu, hapana, kulikuwa na matatizo mm -hmm. hayo Afrika yote. Lakini kiwango kwa kweli cha soka kimeongezeka kwa kiasi. Shukrani kabisa. Jean Marie yeah. Vianney Burundi, uh, kabla ya kurudi kwako, naona wasikilizaji kabisa uh, msikilizaji mwingine ameondoka kwenye laina ya simu. Lakini kuwakumbusha tu kwamba unasikiliza uh, uh, unasikiliza matangazo ya Live Talk uh, mjadala wa wiki moja kwa moja kutoka hapa Washington, na baadaye kidogo tutakuwa na wenzetu ambao wamekita kambi kule Cairo Misri eh, wakiongozwa naye Sandy Shomari, mwenzetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Uh, uh, Patrick, ni kwamba tuna waandishi wengi kutoka Sauti uh, Amerika ambao mm -hmm. wako pa pale Cairo eh, kuona ni vipi mambo yataanza hivi leo kwenda moja kwa moja kuendelea mpaka mwisho mm -hmm. wa michuano hii. Kwa hivyo uh, usiondoke kwa kando ya redio yako, hata katika sehemu ya pili tutakuwa na waandishi mbalimbali mbali. Bila shaka Bwana Jean Marie Vianet Burundi, kama nilivyosema, wewe ni, ni, ni, ni referee ambaye alistaafu referee wa kimataifa Uliangalia michezo uh, uh, ulisimamia uli, uli michezo mingi kabisa uh, miaka ya nyuma. Ulisikia maelezo ya mwenzetu hapa Omar Kaseko, sababu zilizopelekea timu zetu mara hii kufanya vizuri. Wewe upande wako, umeona ni kitu gani kimefanya timu zetu uh, mara hii ziweze kushiriki uh, karibu zote kutoka kanda yetu ya Afrika Mashariki? Kwanza kabisa ni, ya, tiesa, mimi nakubaliana naye mia kwa mia kutokana na maoni yake ambayo amefanya vitimu za hizi e, nchi za mashariki mwa Afrika kuweza kupata tiketi ya kushiriki kwenye fainali hizo kwa wingi. Kwanza kabisa, nakubaliana naye kwamba kiwango cha soka katika nchi hizi zetu za mashariki mwa Afrika kinaongezeka kabisa. Tukichukulia e, kama timu ya Burundi, wachezaji wa timu ya Burundi, ukichunguza orodha ya wachezaji ambao wame walichaguliwa kucheza ambao ni watacheza michuano ya fainali ya kombe mataifa ya Afrika, wachezaji wote wanachezea timu za nje. Hakuna mchezaji hata mmoja mwenyewe anachezea soka nchini Burundi, wote ni wachezaji wa nje. Na ukichunguza tu kwa kwa ufupi orodha ya wachezaji hao unakuta kuna wachezaji hata wanachezea timu za Scotland makrati ma mchezaji Gaël Bimana kuchukulia mchezaji mm -hmm. e, kama Saido Berahino ni mchezaji wa e, kuchezea timu ya Ichu Burundi ni tu ichuburundi Burundi ni kuombe tu, kato, ni usalie tu kwenye laini ya simu. Punde tu tutaungana nawe katika, uh, katika awamu ya pili au sehemu ya pili ya live talk. Sehemu ya kwanza inamalizikia hapa, tukushukuru Omar Kaseko. Tuko hapa studio nikiwa na mwenzangu BMJ Muridhi, punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya live talk l ya mjadala wa live talk kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika tukitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc live talk leo tunamulika michuano ya kombe la mataifa barani afrika ambayo inazinduliwa tu muda si muda huko misri ambapo uh, zinakutana timu kadhaa kwa jumla ni timu 24 uh, timu za afrika mashariki zote zimeshiriki vilevile timu ya drc upande wa Afrika ya Kati na yuko pale. Tutaangalia uh, tukiwa na muda kuelezea katika makundi nani anakutana na nani, bila shaka, uh, bila shaka. Naam, na ni kwamba katika sehemu ya kwanza kama utakumbuka, msikilizaji tulikuwa naye hapa studio, bado hajaondoka Omari Kaseko. Huyu ni mzalishaji mkuu wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, hususan uh, Susan kwa upande wa televisheni. Alafu Patrick akanikumbusha kwamba yeye pia ni stadi sana kwa masala ya spoti na ataendelea kuwa nasi hata katika sehemu ya pili. Shukran sana Omari Kaseko, tutakuwa naye Musa Mwakisu akiwa kule Dar es Salaam. Bado tunajaribu kumpata kwenye laini ya simu na vilevile vile nafahamishwa kwamba Musa, yu, tayari yuko kwenye laini ya simu na alafu tuna huyu bwana ambaye najaribu nisije nikatamka jina lake vibaya Patrick, <laughs> uh, uh, Jean Marie Vianney uh, <laughs> uh, <laughs> <laughs> uh, na pia muda si muda tutakuwa naye sasa, uh, kaka Simba Sunday Sunday Sunday Simba Shomari mwenzetu akiwa kule Kairo, uh, Misri atujuze uh, yuko tayari kabisa kutujuza ni nini kinachoendelea. Nafikiri tuende moja moja, kwa moja mpaka Cairo, uh, uh, uh, Patrick. Haya kabisa. Uh, Sunday Shomari. Vipi, mambo yanaendeleaje huko? Patrick: ndio bwana, ukiwa na mzee mzima BMJ Muridhi, mimi niko hapa katika jiji la Cairo, wenyewe hawaiti Misri wanaita Al Masri. Naam. Na leo tayari jiji hili limejaa rangi nyekundu kila kona, kuanzia washabiki wa timu ya taifa ya Misri, hali kadhalika hata wauzaji kwenye baa za hoteli. Kwa mfano mimi nilipo pale, wamevaa nguo wa nyekundu wakienzi timu ya taifa ya nchi hii ambayo jezi yake ni rangi nyekundu. Ama kwa hakika jiji Lina zizima, bendera liko, liko, zote zipo kwenye maeneo mengi liko rangi, rangi. Mashiriki, mashiriki. Tuanze, tuanze kwa wasikilizaji ambao wamekuwa akiuliza tangu tuanze live talk hivi leo, atakuwa tumewaeleza hasa ni nini kinaendelea tukisubiri mchuano huu uh, baina ya Zimbabwe na wenyeji hapo Misri. Nini hasa kuna ile hafla ama shamra shamra sherehe ambazo zitaanza alafu mechi itafuata? Tupe utaratibu uliopo ambao tunatarajia. Shamra shamra ni nyingi, BMJ Mridhi. Shamra shamra hizi zimeanzia majumbani mwa watu binafsi, shamra shamra hizi zimekuja barabarani, shamra shamra hizi zimekuja kwenye migahawa mbalimbali mbali ambayo imeandaa meza na viti na skrini kubwa zinaziita big skrini kuweza kupokea wageni ambao watakwenda kutazama mchezo huu. Lakini pia shamra kubwa zaidi kwenye uwanja wa national wa Cairo. Uwanja huo ndipo mchezo utakapochezwa na usiku huu saa nne kamili za usiku ndio mechi itaanza, lakini inasemekana kwamba Rais wa nchi hii Alsisi pia atakuwepo, kwa hiyo ulinzi ni mkali kweli kweli. Vilevile BMJ Mridhi, kwenye uwanja huo kuna shamra shamra za kuandaa wale ambao wanawekwa sawa sasa washiriki. Kuna bendi za muziki ambazo zitakweza uh, wana muziki tuseme, ambao watakwenda kuimba usiku huo. Hali kadhalika BMJ Mridhi, si hayo tu, kuna washabiki ambao wamekuwa wakijiandaa kwenye mitandao yao ya kijamii kuweza kutoa taarifa mbalimbali mbali yale mambo ambayo mm -hmm. yakaendelea usiku wa leo. Shukrani sana. Kwa hakika BMJ uh -huh. ni maandalizi ya aina nyingi sana ambayo yanaendelea Sh kwenye uwanja Sh huo bila kusahau kwamba kuna Gianni Infantino, rais wa FIFA mm -hmm. anasemekana pia atakuwepo yeah. Mwanamuziki wa Nigeria Femi Kuti, hali kadhalika mwanamuziki wa Ivory Coast Dobe na Hore mm -hmm. wanategemewa kufanya eh, Kufungua kwa kuimba pale siku huu, eh, kari, ya ile, wa ile amamba. Shukrani sana Sunday Shomari uh, mjumbe maalum wa idhaa uh, uh, ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huko uh, Misri, salia kwenye laini ya simu. Bila shaka tutakuja na maswali mengine utupe mengi zaidi uh, uh, BMJ kabla ya kuungana naye uh, Musa Mwakisu huko Tanzania na Jean Marie Vianney Nchuburuni, wasikilizaji kabisa wako tayari kujimwaga, tunamsikilizaji mwingine mwengine uh, kwenye laini ya simu. Naam, mi kwa majina naitwa sali bunzali sali. Huwa napiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama, mkoa wa Shinyanga, nchini Tanzania. Naam. E, leo le, le, leo kwa hapa maeneo ya Kahama, mm -hmm, watu walikuwa wanapiga dua e, watu, watu walikuwa wanapiga dua kwa ajili ya kuombea timu yetu ya taifa, ai kwa ajili ya kushiriki katika mashindano ya AFCON, lakini kubwa zaidi ambayo lilizungumziwa li, li, li, ndio ni katika ni katika upande tu wa wa kuwapa nasaha, sana sana viongozi walioondoka walio, walio na, na, na wachezaji kuwapa nasaha kwa sababu mpila nani, mchezo huu unaenda, wanaenda kujumuika na watu ambao wanazipiga yani, wanazipiga kweli. Kwa mfano unapomzungumzia Sagio Mane kwamba leo aja, a, a, aja alinde, na nani yani, yani hapo alinde, na linze yani pale, lazima watu walikuwa wanazungumzia sana kwamba nafasi ziwangukie wa wachezaji wetu ili tuweze kutoka na majuu mazuri. Kwa hiyo <laughs> <laughs> hapo kama maaki ya dua ni nyingi sana <laughs> dua ni nyingi tena tena, nikitaka kuambia kwamba kuna watu wengine wale wazee wa zamani, nao walikuwa naweka kama mila eh. Eh, wanaweka kama mila kutumia kama kita, wanasema kwamba zingine zinachanga kama traditional medical, ili kwa ajili ya kwamba vijana tu kule wang'ae wang'ae, ili warudi na majibu mazuri, kule walikoenda kushiriki Misri. Sari Bonzari waziri eh, ana jina lake la maarifu waziri eh, <laughs> mm. wa shida na mipango eh, eh, eh, eh, eh, ni waziri wa shida ni waziri wa shida mpango wa ghafla, ila huko kwenu huwa wanamuita minister of problem and emergency projector <laughs> <laughs> Shukrani sana sali Buzai. Nasikia na wale waganga wa kienyeji wale, na wenyewe wanapigapiga ramli pale ili kuitakia mema timu ya Taifa Stars. Naona no. Tumkaribishe uh, mwakisu sasa nam karibu eh, Musa Mwakisu, eh, ukiwa hapo Dar es Salaam, eh, ah, karibu kwa live talk. Labda tuanze tu ni, nipe taswira ya hali ilivyo, eh, hapo wakati watu wakisubiri eh, eh, mechi ya kwanza kabisa eh, kati ya Zimbabwe na Misri. Kwa Tanzania kiukweli, watanzania wengi wamekuwa na hali ya kubukiwa na michuano hii ya AFCON kwa safari hii kwa sababu wameishuhudia timu yetu ya taifa ya Tanzania, taifa Stars ikienda kushiriki michuano hiyo baada ya muda mrefu, na watu wamekuwa na hamasa ya hapa na pale. Kama unavyofahamu, Tanzania kwa sala la mpira wa miguu ni sala ambalo limekuwa likipendwa sana. Kitu kizuri ni kwamba ni mwamko wa serikali uh, ya jamhuri ya muungano wa Tanzania inayoongozwa na Dr. Dr. Dr. Dr. Dr. Joseph Magufuli. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba Rais Magufuli amekuwa akifanya chagizo la ya juu pamoja na serikali yake, kumeshuhudia hapa makamu wa rais Samia Hassan Suluhu pamoja na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Salaamu na waziri wa michezo Dk Harison Mwakyembe wakichagiza juu ya kuchangia timu yetu taifa Tanzania kazi, na kuna fedha ziliweza kupatikana. Lakini pia hata baadhi ya wabunge wa jamhuri ya muungano wa Tanzania wameondoka hapa nchini Tanzania na hivi sasa wapo wapo nchini Misri. Kwa hiyo mm-hmm. Unaona kwa kwamba hali ya Tanzania hii, apwani, imekuwa ni kubwa sana safari hii Musa, ya Musa, Musa, kuna kumekuwa na maswali, imekuwa nikiangalia hapa kwenye mitandao watu wakiulizana, na nimesikia umetaja fedha ambazo zilifanywa eh, wakakusanya fedha eh, labda sijui kama una habari hizi lakini ilikuwa inaulizwa ni vipi ambavyo pesa hizi zinakusanywa sasa hivi, wakati ndio tu wanaanza, washafika kule, itakuwa kwaje? Hii ni motisha. Kwa mujibu wa waandaji wa sifa wa, hii ya kuichungia timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, imechukuliwa kama ni motisha tu kwa wachezaji kuwapa kile cha ziada ukiachana na kile ambacho mamlaka za soka nchini Tanzania wameweza kuweka au wadhamini wa timu yetu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars kile walichowekeza, lakini hiki kinatoka kwa wananchi wa Tanzania ambao wameamua baada ya serikali kuweza kuitisha harambee hiyo ya kuweza kuwapromotisha wachezaji wetu ili kuweza kufahamu kwamba wananchi wa Tanzania si mm. tu kwa kuwashangilia, lakini pia wamejaribu mm. kutoa hata fedha kuona ni namna gani ambavyo wanathamini ule mchango wao wa kuweza kulipigania taifa hili la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kishikua ni muda mrefu na hawa wamekuwa kama ni majededari wa taifa letu, kwa sababu leo hii dunia itatambua uwepo wa Tanzania. Kwa iyo, Tanzania tazili, katika michuano hii. Kwa hiyo Tanzania itazidi ikijitangaza, na moja kati ya faida inayopatikana katika masala haya ya michezo ni kutangazwa kwa taifa letu, lakini pia huweza kutoa mwanya wa watu kufahamu kwamba Tanzania ni nini, lakisha watakuja kufahamu kumbe kuna vitu vingi tofauti. Kwa hiyo mamlaka za nchi zimefanya hivi kama mkisha tu huweza kuwachagiza wachezaji hawa kuelekea katika michuano hii. Unaendelea kusikiliza Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, matangazo ya moja kwa moja yanayokujia kutoka hapa Washington. Naam, turudi kwake Jean Marie Vianney Burundi. Uh, tulipokamilisha awamu ya kwanza ya Live Talk alikuwa akieleza upande wake kile ambacho labda anaona kimepelekea timu za Afrika Mashariki no. Eh, kuweza kufanya vizuri na kushiriki kwenye michuano hii eh, Jamarivi yaani Chuburuni, unaweza kuendelea na yale maelezo ambayo ulitoa eh, hapo kabla hatujaingia kwenye sehemu ya pili. E, maelezo ambayo nilikuwa nimetoa hapo awali nilikuwa nimefahamisha kwamba nimekubaliana kabisa na maoni ya bwana Omar Kaseko kutokana, e, na maoni yake ya ambayo amezihizia kwamba vi sasa kiwango cha soka katika nchi hizi za e, kanda ya Mashariki mwa Afrika kimeongezeka kabisa. Ni nikitia mfano tu wachezaji wa, wa nchi kadhaa ambao sasa wanachezea soka katika nchi za za Ulaya, nilikuwa ninaitoa mfano wa nchi ya Burundi ambaye mchezaji mshambuliaji kama Sid Sid Saidoberainu Saido alikuwa akichezea timu ya Stok ya eh, Stok Siti huko Uingereza. Ninaitoa eh, vile vile mfano wa mchezaji kama vile wakatikati Jaeli Bijilimana ambaye anacheza soka huko Scotland, na vile vile kuna wachezaji wengine kama vile eh, Saidikamisi ambaye anachezea soka huko Saudi Arabia Bwamedi, na vile vile mchezaji kama Mohamed Amis ambaye anacheza soka katika nchi ya Holanda. Hiyo ni kwa ajili ya kuhusu Burundi. Nikirudia tu kidogo katika kuhusu timu ya Arambe Stars mm -hmm. naona na vile vile na yeye, ukichunguza naona kama kuna wachezaji ambao wanachezea soka barani Ulaya, nikichukua tu mfano wa mchezaji kama Victor Wanyama ambaye anachezea timu ya Tottenham huko Uingereza na ambaye ni mchezaji kabisa mashuhuri. Hiyo inaonyesha kwamba sasa kiwango cha soka katika nchi hizi za mashariki mwa Afrika kimeongezeka kabisa. mm -hmm. E, ki eh, ki ya kutosha. Na vile vile Umar Kaseko alizungumzia suala muhimu kabisa ambalo limefanya timu kadhaa za timu nyingi za nchi za Afrika mashariki mm. kuweza kushiriki katika fainali ya kombe la mataifa ya Afrika ni kutokana na juhudi ya kuongezea timu kutoka kumi na tisa hadi timu ishirini na nne hiyo nao ulikuwa ni mtano i wa shirikisho la kutoka barani Afrika wakati alikuwa akipiga kampeni ya kujitambulisha kuongoza shirikisho hilo la kandanda barani Afrika. Vile vile nchi nyingi ziliweza kupata na fursa ya kushiriki katika mashindano hayo. Asante sana bwana Jean Mari Vianney, Burundi. Omar Kaseku, katika michuano kama hii kuna wale ambao tunawaita ni masuperstar Uh, wachezaji nyota kabisa wa timu mbalimbali mbali za taifa. Uh, mara nyingi hivi, mfano hivi, Misri mwenyeji, uh, tunaona kwamba ni Mo Salah tu, Mo Salah lakini kuna wachezaji wengine nyota ambao ni wale wa kuangazia zaidi kabisa. Timu ambazo zitakutana na wachezaji hawa zitajikuta labda katika matatizo Ndiyo, ndio mwaka huu kuna, kuna baadhi ya wachezaji ambao wanagonga vichwa vya habari hivi sasa Ulaya. mm -hmm. Ukiachana na, na, na hawa wachezaji wakubwa kina Muhamed Salah, kina Sadio Mane, ambao kila mtu anatarajia kwamba watafanya vizuri kwa sababu ni wachezaji wakubwa ambao wana uzoefu wa muda mrefu, lakini kuna mchezaji wa Ivory Coast ambaye anaitwa Nicolas Pepe. Huyu uh, ni kijana mdogo, um, wa miaka ishirini na tatu ambaye anacheza Ufaransa. Uh, ni kijana ambaye kwa sasa hivi nafikiri timu nyingi Ulaya msimu huu wa mauzo wanataka kumchukua, moja kati ya mchezaji mzuri kabisa ambaye tunataka kum, kumtazama uh, katika kombe hili. Kuna mchezaji wa Senegal anaitwa Idrissa Gana Gueye, huyu ni kijana mwingine ambaye yeye yeah, anacheza klabu ya Everton pale Uingereza mm-hmm. kwa hiyo uh, ni kijana mdogo ambaye um, haja, hajaonekana sana, lakini michuano hii inatazamiwa kuwa Uh, michwano yake hasa, Senegal na bahati mbaya nzuri, Tanzania, inazana hao. <laughs> na kuna Ashraf Hakimi uh, mchezaji wa Moroko mm -hmm. hawa ni baadhi ya watu ambao uh, nafikiri dunia itakuwa inawatazama sasa, watafanyaje kwa sababu pia kushiriki kwao katika kombe hili pia kutatoa nafasi kwa timu kubwa kuweza kuwanunua kuwanunua mm -hmm. uh, Ulaya kwa sababu ni wachezaji ambao ni wachezaji wa kulipwa, lakini wanategemewa kwa ndaba watahama zile timu sasa hivi. Lakini Omari pia kumekuwa na tetesi malalamiko kidogo tu nimeona, mawakati timu za Afrika zinacheza, inakuwa kwamba si sawa kuwaleta hawa wachezaji wa kulipwa ambao wako katika levo nyingine, sijui maoni yako vipi? Kumekuwa na huo mjadala kwa muda mrefu, lakini uh, kama utaona ni kwamba sisi pia tunataka kuona wachezaji hao wakulipwa mm -hmm. uh, ndio, ndio uzuri wa mashindano. Tunataka kuona wachezaji ambao wana viwango vikubwa wanacheza Ulaya waweze kuja kucheza pale mm -hmm. lakini uh, mashindano haya yana mchanganyiko mzuri ya wachezaji wanaocheza ndani mm -hmm. Afrika na wanaocheza nje. Timu kama Senegal na Nigeria zina mchanganyiko mzuri wa wachezaji kutoka nje na ndani, na timu kama uh, Kenya kwa mfano, ina, ina wachezaji wawili watatu ambao wanacheza nje na pia wachezaji wa ndani a wanyama. Naam, msikilizaji unaendelea kusikiliza Live Talk, mjadala um, wa wiki wa moja kwa moja kutoka hapa Washington. e, muda mfupi ujao tutaangalia ni yapi yanasemwa kwenye mitandao ya kijamii, tusikie ni nini ambacho wasikilizaji wetu wameandika pale. Lakini kabla hatujafanya hivyo, nafikiri twende kwake Musa. e, Musa Mwakisu kama unanisikiliza, nitakuuliza swali ambalo ni la kijumla kuunga, ku, ku, ku, kuhusu bara la Afrika. Wakati mara nyingi tunasikia tu habari kuhusu vita nchini Burundi, sijui mvutano uliopo wa kisiasa kule DRC na kwingine. Sasa ni vipi ambavyo isipokuwa tu kwamba ni michezo Uh, ni vipi ambavyo hali hii ya nchi kukutana uh, kwa uh, hafla ama kwa shughuli moja kama hii uh, inachangia katika uwiano au kuwaleta pamoja uh, wananchi kutoka nchi mbalimbali za Afrika? A, michezo siku zote imekuwa ni kiunganishi sana cha amani katika ulimwengu. Kwangu mimi, natizama michezo hii ya AFCON itawasahulisha baadhi ya watu katika nchi uh, ambazo zimekuwa na vurugu za vita angalau kuweza kuwaunganisha, lakini hiyo chachu, kwa maana ya kwamba michezo licha ya kuwa ni kiunganisho, lakini mamae muda sasa wa Afrika kujaribu kutizama maisha ya Afrika katika sura nyingine, kuweza kutengeneza hali ya amani. Mfano, mi binafsi nishafika hapo Washington, jinsi ambavyo Marekani ilivyo, yani unaishi sehemu ambayo ina amani, watu wanafurahia maisha. Nafikiri hata kwa bara la Afrika umefika sasa muda kutengeneza mitazamo chanya, michezo yenye furaha lakini pia tufanye mapinduzi ya kiuu kupitia michezo. Tuachane na vurugu za mara kwa mara katika baadhi ya nchi, ili kuweza kuunganisha Afrika na kuwa moja, kwa sababu leo hii tunakwenda baadaye kushuhudia michezo hii mikubwa na upunguzi mkubwa, lakini tuachane na migongano. Kwa hiyo michezo imebaki kuwa ndio, ndiyo kiunganishi kikubwa, wakati ambapo uhum, watu wanapokuwa na vurugu, lakini iwe chache, na hasa kwa bara la Afrika kuhakikisha kwamba Afrika inakuwa ni moja, Afrika yenye amani kupitia michezo. Nafikiri kauli mbiu iwe Afrika na amali kupitia afon. Shukran sana, shukran sana Musa Mwakisu. Nafikiri uh, tu, tuende Kairo, tuende apate, Kairo kabla ya kuanza kusoma yale yaliyoandikwa na wasikilizaji wetu. Sande Shumari uh, mm, uh, uh, uko pale, lakini kuna wale wasikilizaji hasa wasikilizaji wa, wa Afrika Mashariki wanasubiri kujua Uh, orodha ambayo unayo wewe uh, leo, kuna mechi moja ndiyo ya uzinduzi uh, weekend hii. Timu za Afrika Mashariki ambazo zitacheza ni wakumbushe tu wasikilizaji wetu naam, uh, mwishoni mwa juma, mechi ambazo zinasubiriwa kwa kweli ni mechi ambayo ni ya DRC na Uganda, DRC Congo na Uganda, ni moja ya mechi ambazo eh, zinasubiriwa kwa hamu sana katika juma hili itakapokuja Hali kadhalika mechi nyingine itakayokuwepo ni ya Gine na Madagaskar, na pengine itakayokuwa inasubiriwa zaidi katika eneo letu ni Nigeria na Burundi hiyo mm -hmm. ni Jumapili. Hali kadhalika Senegal na Tanzania siku ya Jumapili, na ninaomba nikumbushie tu ya yale aliyoyazungumza mzee wetu wa kule wanamwita waziri wa mambo gani <laughs> wa mipango ya hafla na Sali Bunzali, huyo huyo Sali Bunzali eh, amesema kwamba wamefanya maombi. Nafikiri yeye nimkumbushe tu kwamba labda sala zao zimesikilizwa kwa sababu mchezaji hatari wa Senegal Sadio Mane hataweza kucheza hiyo mechi ya ufunguku uh-huh, kutokana na kadi za njano aha. Kwa hiyo nafikiri wao sala zao kwa upande huo kidogo zimesikizwa lakini <laughs> uh, uh... like bmj ni no. kwamba kikosi like cha Senegal wanasema ni kikosi kilichotimia, wao wanaweza no. kucheza bila Sadio Mane au Sadio Mani ya wao kwa sio tatizo, kwa mujibu wao wanavyozungumza namuona na, na nani kazi itakuwa hapo, namuona na hapa mwenzetu uh, Omari Kaseko anacheka sana. Lakini Omari, naona umeshika orodha kamili, sijui kama kuna timu ambayo labda Sande kidogo huenda ameiacha nje, ambayo ni baadhi ya timu zinazocheza. Ametoa orodha ya zile timu ambazo zitacheza kesho na na siku ya Jumapili juma, siku ya Jumapili. Hebu e, juma e, tuende haraka ya haraka, manake sikia pia Kenya inacheza na Algeria, sijui ni siku gani Kenya wanakutana na Algeria siku Algeria, ya Jumapili pia ndio. oh, kabisa ni kweli. Haya, sasa tusome maoni ya wasikilizaji walioandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye huyu Sayenda Mabula Magesha kutoka huko Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania, anasema anatarajia kuona ushindani kwa miamba ya Afrika kama Misri, Senegal, Cameroon na Algeria pia na kuona uwezo walionao wa timu zetu za Afrika Mashariki na kuona uwezo baadhi ya wachezaji wanaocheza ligi za Ulaya. Edward Mayenga njashi njashi, anasema yuko kule Masewa, Bariadi, Tanzania. Anasema binafsi, Afrika Mashariki, labda Uganda tu ndio inaweza kututoa kimasomaso, lakini huku kwingine ni mboyoyo tu. Sijui mboyoyo ni nini hasa. Tanzania siasa nyingi, mpira magazetini, uwanjani ni tofauti. Naye Tunza Godfrey Mwakapenda wa Arusha, Tanzania anasema kila laheri, mataifa ya Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda, Burundi katika michuano hiyo. Na bakari Musa Kadama anasema ni wa unga Limited, Arusha, Tanzania, anasema kwa kweli, Afcon ya mwaka huu imekuwa na hamasa kubwa, uh, hasa baada ya mataifa mengi ya Afrika ya mashariki kuingia katika mchuano huu. Tumalize na huyu James Mukuli Kimanzi anasema hii ni michuano itakuwa kali sana, ambapo kuna nchi zina asilimia kubwa sana kushinda kombe lenyewe. Hapa nazungumzia nchi kama vile waandalizi wa kombe Misri. Unaendelea kusikiliza matangazo ya moja kwa moja kutoka hapa Washington na Live Talk, mjadala wa wiki, ambapo msikilizaji, tunapenda kukushirikisha wewe hivi leo, tukizungumza kuhusu au uh, tukijadili yale yanayoendelea kule Cairo, Misri, ambako kombe la uh, Afcon, Uh, linaanza ama kidim uh, uh, wataanza hivi leo ndio uh, uh, timu za kwanza kabisa uh, kupambana uh, katika kombe. Litaendelea kwa muda gani uh, Patrick? Ni kwa muda wa wiki. Mwezi mzima mwezi mwe, mwezi mzima, mzima. Mwezi mzima. Mm -hmm. Na tutakuwa hapa, tutakujuza yote ambayo tutaweza kukuletea ikiwa ni pamoja na waandishi wetu walio kule ikiwa ni pamoja na Sandy, Shomari, kama Shomari ongozwa na mwenzetu na, na Shomari. Mwezi wote huo atakuwa kule, kwa hivyo tutakuwa na ripoti za mara kwa mara kujuza ni nini kinaendelea. mm -hmm. Naam nirudi kwake Jean Marie Vianet Burundi. Jean Marie Vianet Burundi uh, kama uh, refa wa zamani wa kimataifa Kwenye michuano hii ya Afrika uh, huyu rais wa uh, CAF anaitwa uh, Ahmed Ahmed kutoka huko Madagaskar, uh, kama alivyosema uh, Omar amesema, huyu alifanya kazi nzuri sana, ameleta mabadiliko, lakini leo tunasikia kwamba anakabiliwa na kashfa za rushwa, anatuhumiwa kashfa za rushwa uh, na sasa leo FIFA ndiyo anasimamia michuano hii ya Afcon. Upande wako hili nilizungumzia uh, eh, mkasa huyo ambao umempata eh, kiongozi wa shirikisho la kandanda barani Afrika unasikitisha, kwa sababu eh, Bwana Amazamazi, wakati alikuwa akifanya kampeni ya kujichagulisha alikuwa aliahidi mengi sana, na miongoni mwa mambo alikuwa aliapa kipaumbele ilikuwa ni mi ni pamoja na kupiga vita eh, rushwa uongo, kwa sababu aiei alikuwa anawashutumu ana viongozi wa zamani wa shirikisho la soka barani Afrika CAF, kwamba walikuwa wanajihusisha na, na matumizi mabaya ya pesa ya pesa za za shirikisho, lakini sasa inakuwa ni masikitiko kuona na mkasa kama huo huo wa rushwa unamkuta una, una, una, una yeye tena pia naye ambaye alikuwa licia mbele sana katika kampeni yake ya kuchagulisha, e, harakati za kupiga vita rushwa hii, inakuwa ni mafikiziko makubwa sana kwa amada amada. Haya, Musa Mwakisu. Uh, katika matangazo yetu ya hapo asubuhi tulisikia wasikilizaji, mfano wa huko kenya, uh, hata hawa wengine wameandika kwenye Facebook, wanasema hawaoni kwamba timu zetu za Afrika Mashariki zitafanya vizuri kuna wengine walisema wakifika hata duru ya pili, itakuwa ni labda Mungu ndio atakuwa amesaidia. Sijui unasema nini? Ni kweli kwa sababu ukiangalia mazingira, wenzetu ambao wa Afrika Magharibi lakini pia Afrika ya Kaskazini, wao wana faida kubwa, wana uwekezaji mzuri katika mpira wa miguu, tofauti na sisi wa eneo la Afrika Mashariki na Kati, licha ya kwamba tuna baadhi ya nyota kama kina Michael Olunga, Victor Wanyama Mbwana Ali Samatta wanacheza barani Ulaya na mwingine anacheza Japani kwa maana ya Olunga, lakini bado tuna changamoto ya kushindwa kuwa na vikosi imara vilivyoiva kwa kupata uh, michezo ya kiushindani na hasa barani Ulaya, lakini ukitazama baadhi ya timu kuwa na wachezaji hao kwa kutazama Misri, licha ya kuwa na wachezaji wengi kucheza ndani, lakini bado wanaongozwa na Muhamed Salah. Lakini ikiangana Nigeria, wana wachezaji asilimia kubwa wanacheza katika nje ya Nigeria, kubwa, ya Nigeria. Hi, kwa hiyo hii inaweza kuwa ni changamoto kubwa sana, kwa sababu mpira wa Afrika uzuri ni kwamba baada ya mapinduzi kupatikana katika michezo ya klabu barani Afrika, tunaona kuna uchangamfu mkubwa sana katika michezo ya kombe la shirikisho, michezo ya ligi ya mabingwa barani y Afrika, lakini bado ile level ya kiushindani inabaki kuwa kwa timu ambazo wa zimekuwa na wachezaji wengi wanatoka barani Ulaya, ingawa nao wanakuwa na changamoto moja kubwa kwamba wanapokuja Afrika kutoka barani Ulaya, huwa wanacheza katika kiwango kile cha kuogopa kupata majeraha kuelekea msimu mpya wa soka kule barani Ulaya, ingawa faida inayopatikana kipindi hiki ni baada ya mapinduzi ya kuifanya michezo hii kucheza wakati huu wa mm -hmm, mwezi Juni. Kumbuke kwamba unakuwa ni majira ya kiangazi barani Ulaya, lakini pia hata Amerika uwe, kwa hiyo inakuwa kidogo faida inakuwa ni kubwa. Nafikiri kwa mwaka huu unaweza tukaona mashindano makubwa zaidi ya kiushindani baada ya wachezaji wengi kuona kwamba angalau michezo hii imepangwa katika wakati mzuri wa mapumziko na wao wanaweza wakapambana na kutosha bila kuogopa nafasi zao za kucheza katika klabu zao barani Ulaya. Shukran sana Musa Mwakisu, naona muda unatoweka, una unatukimbia sana lakini, Omari Kaseko, dakika za mwisho mwisho hapa, sijui kama una lolote ambalo ungependa kuongeza, lakini ukiongeza hilo labda tueleze kwa kifupi tu kama executive producer ni vipi ambavyo VOA tumejitayarisha kuwaletea hata kupitia, uh, kipindi chetu cha televisheni? Kama labda niweke na swali ambalo nitaka kuuliza uh, nafikiri kwa mara ya kwanza katika michuano hii ambayo inafanyika Misri, tutakuwa na ile teknolojia ya VAR, video assistant referee. Kwako, unafikiri hii italeta tija, itasaidia? Ndiyo, itasaidia na ni kitu kizuri kwamba teknolojia hii itaanza kutumika wakati wa robo fainali ya, ya mashindano haya mm -hmm. A, lakini pia tukumbuke kwamba ni wiki mbili tatu zilizopita ambapo teknolojia hii ilitumika katika fainali ya, ya kombe kubwa la Afrika na kati ya Esperance na Wydad Kasablanka na ilileta shida sana mm -hmm. Lakini tunategemea kwamba hii, hii teknolojia ikianza kutumika kwa mara ya kwanza itatupa shida, lakini nafkiri ni, ni kitu ambacho ni kizuri kwetu. Kuna wale wanasema hii teknolojia inasaidia, labda tutaona mabao mengi, sababu kuna yale maamuzi ambayo refa anachukua ananyimana sijui penalty mm -hmm. au sijui kuna wengine wanasema hii VAR, ya, ya, inaleta... nafikiri... inaleta, inaleta nini hii inaleta, inaleta utata Hapana, ni kitu kizuri kwa sababu uh, ni kitu ambacho kili, kiliombwa sana tuliomba mm, sana kwa sababu ya maamuzi ambayo yana utata kidogo, na, na imeonekana kwamba ni kitu ambacho kina mafanikio Ulaya na sisi pia tunaweza, na vilevile tu kwa, kwa kumjibu BMJ ni kwamba tuko na, na mwenzetu Sande Shomari kule mm, na sisi tuna kipindi cha televisheni cha kila siku uh, duniani leo na, ambacho tutakuwa tunaendelea kufuatilia hivi wiki na tutaongeza kidogo siku zingine kwa ajili ya, ya mashindano hayaa na pia kwa upande wa radio, tuko vipindi vingi hapa tutakuwa tunawaletea kutoka express mpaka jioni kabisa, kuwajuza wasikilizaji wetu ni nini kinaendelea kule Kairo. Naona muda umekimbia pato. Muda unarepa kabisa, tunafikia kwenye kikomo cha live talk, lakini tuwashukuru tu wale wote walioshiriki kwenye uh, kipindi chetu cha leo uh, Musa Mwakisu kutoka huko Tanzania, asante sana. Jean Marie Vianney cha Burundi, tunakushukuru sana ukiwa huko Kigali, Rwanda. Mwenzetu Sande Shomari akiwa huko Kairo, Misri kabisa shukrani sana kwa ripoti zote taarifa zote ambazo umetufikishia. Omar Kaseko nawe pia na kushukuru pamoja, Patrick Nduimana na mwenzangu BMJ Mridhi na msimamizi wa matangazo Aida Isa akiwa na Fiona Wamai. Kwa pamoja tuna wageni kiwatakia usiku wa mwanana.