Saa tatu kamili saa za Afrika Mashariki. Hapa Washington DC ni saa nane kamili mchana. Hujambo na karibu, hizi ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Marekani ilikuwa tayari kufanya shambulizi kwenye maeneo matatu nchini Iran ikiwa ni majibu kwa kutunguliwa kwa dron ya Marekani kwenye anga ya mlango wa bahari ya Hormuz, lakini iliamua kufuta shambulizi hilo ili kuokoa maisha ya Wairan. Hayo yalibainishwa na rais wa Marekani Donald Trump kwenye mtandao wa kijamii leo Ijumaa, kufuatia mfululizo wa ripoti ya kwanza ya gazeti la New York Times kwamba rais awali aliidhinisha mashambulizi kwa malengo kadhaa ya Iran, kama vile kituo cha rada na makombora kabla ya kujiondoa. Trump alitwit kwa kusema walikuwa tayari kwa mashambulizi jana usiku kwenye malengo matatu tofauti lakini alipouliza kuwa vifo ambavyo vitatokea aliambiwa ni watu 150 kwa hiyo dakika kumi kabla ya shambulizi alizuia hatua hiyo na kuongezea kuwa hana haraka na kusema jeshi limejengwa vizuri jipya na liko tayari kufanya vizuri sana duniani Darzeni ya raia wa Ulaya wenye asili ya Kisomalia ambao wamejiunga na kundi la kigaidi la Islamic State nchini Siria na Iraq wanataka kwenda Somalia, kutokana na nchi za Ulaya walikotokea kusita kuwachukua tena kupitia wazazi wao. Raia hao ambao wanajulikana kama maharusi vijana na watoto wao wameisihi serikali ya Somalia kuwachukua. Programu inayojulikana kama Investigative Dosia ina orodha ya wanawake ishirini na tatu na watoto thelathini na wanne ambao hivi sasa wanashikiliwa kwenye kambi ya Al-Hol kaskazini mwa Siria. Jamaa na wanawake hao wanasema wanajisikia vibaya sana na kukubali kuwa wamefanya kosa kubwa kuondoka kwa Ulaya na kusafiri kwenda Siria. Baadhi yao wamepoteza uraia wa Ulaya kwa kujiunga na kundi la Islamic State. Wanasiasa wa upinzani nchini Ethiopia wanaonya dhidi ya kuchelewesha uchaguzi wa taifa unaotakiwa kufanyike mwaka elfu mbili ishirini ambao utakuwa wa kwanza chini ya utawala wa waziri mkuu mpenda mageuzi Abiy Ahmed. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, mapema mwezi huu bodi ya uchaguzi imesema ukosefu wa usalama ambao umewasukuma takriban watu milioni 2.4 kutoka kwenye nyumba zao kwa mujibu wa Umoja wa Mataifa, hatua ambayo inaweza kuchelewesha uchaguzi wa bunge mwaka ujao. Hesabu ya watu ya taifa tayari imecheleweshwa mara mbili na hivyo kudumaza mipango ya kiufundi kwa ajili ya upigaji kura ikiwa ni pamoja na kwenye majimbo. Wakosoaji wanasema kuahirisha upigaji kura wa taifa unaweza kusababisha majibu mabaya ya kijamii na kuchochea zaidi migogoro ya kieneo na kuharibu rekodi nzuri ya demokrasia ya ba. Ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Wananchi wa Mauritania kesho Jumamosi wanatarajiwa kushiriki zoezi la kumchagua kiongozi wa ajae wa taifa hilo ambaye atarithi nafasi iliyoachwa na Rais Mohamed Old Abdelaziz ambaye hajawania kugombea mhula wa pili wa uongozi. Wagombea sita ambao wako katika kinyang'anyiro cha urais walihitimisha kampeni zao jana Alhamisi. Utakuwa ni uchaguzi wa kwanza tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na nane. Miongoni mwa wagombea ni Sid Mohamed Old Babaka wa Tawasul, chama kikuu cha upinzani nchini humo. Babka alihudumu kama nafasi ya waziri mkuu tangu mwaka elfu mbili na tano hadi elfu mbili na saba. Mgombea mwingine kati ya hao sita ni mwanasiasa wa upinzani Biram Da Abeid. Yeye hana chama, lakini ilani yake inahusu tatizo la utumwa. Mgombea wa chama tawala ni waziri wa zamani wa ulinzi Muhammad Al Gazoni, na kuacha na mwenzangu Mkamiti Kibayasi akuletee kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Kenneth Bwire, endelea kutusikiliza. Na msikilizaji, ni saa tatu na dakika tano kwa saa za Afrika ya Mashariki. Hapa mjini Washington DC ni saa nane kamili mchana, na ninakukaribisha katika kipindi cha kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji na mtazamaji wetu katika live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo pamoja na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida, unayesikia yote haya katika kipindi cha kwa undani. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi. Sehemu ya kwanza tutazungumzia mzozo unaoendelea kufukuta hivi sasa kati ya Marekani na Iran. Na sehemu ya pili tutaangazia mradi aliyozindua Rais Uhuru Kenyatta wa Kenya wa shilingi bilioni mia moja katika juhudi za kubuni ajira kwa vijana nchini humo, endelea kuwa nami. Nam basi msikilizaji, uh, wakati uh, bado tunaendelea kutafuta uh, mwenzangu ambaye tutaweza kuchanganua kuchang, suala hili la mzozo unaoendelea kati ya Marekani na Iran kwa undani zaidi, ni vyema ni kukumbushe basi kile ambacho kimetokea mpaka tumefika hapa tulipo, ili kufahamu vyema basi, ni kwamba masaa 24 yaliyopita jana Alhamis Iran ilitungua ndege moja isiyo na rubani ya Marekani katika tukio ambalo maafisa wa Iran walisema lilitokea kwenye eneo la Iran, lakini maafisa wa Marekani wanasema lilitokea katika eneo la anga ya kimataifa. Katika maelezo ya Iran, ndege RQ-4 Global Hawk isiyo na rubani ilitunguliwa na wanajeshi wa Revolutionary Guard katika eneo la anga lililopo kusini mwa jimbo la Homosgan nchini Iran karibu na anga ya mlango wa bahari Homes. Wakati huo huo, msemaji wa komandi kuu ya Marekani Captain Bill Urban aliambia sauti ya Amerika VOA kuwa hakuna ndege yeyote ya Marekani iliyokuwa ikiendesha shughuli zake katika eneo la anga ya Iran hiyo jana. Alhamis Aban alikataa kueleza zaidi juu ya tukio hilo, lakini jeshi la Marekani pia lilieleza kuwa Iran ilijaribu kutungua ndege ya Marekani isiyo na rubani wiki iliyopita. Na mivutano kati ya nchi hizi mbili iliongezeka kwa mashambulizi dhidi ya tenka ya mafuta katika eneo la ghuba ya Hormuz ambapo Marekani inailalamikia Iran kwa tukio hilo, lakini Iran ilieleza haikufanya shambulizi hilo. Hii leo sasa mzozo huu umechukua sura mpya. Rais wa Marekani Donald Trump alieleza Marekani ilikuwa tayari kuishambulia Iran katika maeneo matatu tofauti lakini alizuia tukio hilo katika dakika za mwisho mwisho, kwa sababu aliambiwa watu 150 watakufa. Katika laini ya simu ninaye Profesa David Monda kutoka chuo kikuu cha New York, ambaye hivi sasa yupo mjini Johannesburg nchini Afrika Kusini. Uh, Profesa Monda, katika maelezo haya ambayo rais Trump ametwiti hii leo, tunapata picha gani kuhusu uamuzi wa Trump uh, kutofanya shambulizi kama vile ambavyo alivyokusudia. Mimi nafikiria kwamba bwana Trump amefikiria kwamba, ametafakari ya kwamba shambulizi dhidi ya taifa la Iran huenda likaghadhabisha maslahi ya marekani kwenye guba uh, tusao ya kwamba uh, hali ya nishati, hali ya mafuta au tenka za mafuta zinazopita kwenye sehemu za guba uh, hususan sehemu ya Persian Gulf, ni nyingi sana, na kwa wakati huu bwana Trump tafakari, amesema ya kwamba akishambulia Iran huenda um, au mzunguko au uh, hali ya kupitisha tenka zile za mafuta huenda ikaathirika. Kwa hivyo ame, am, am, ametia kidete, ameamua kwamba asijaribu kufanya shambulio dhidi ya Iran. Kulingana na mtandao wa Politico, unaeleza kuwa uamuzi wa Marekani kusitisha shambulizi kwa Iran inaonekana kutoa fursa kwa nchi hizi mbili kuingia katika meza ya mashauriano. Je, hili linawezekana kwa wakati huu? Mimi nafikiria linawezekana, manake Marekani imefikiria imetafakari ya kwamba imeifunga Iran kwenye kona na imeibana Iran zaidi na zaidi. Mataifa mengi hayawezi kushauriana na Iran, mataifa mengi hayawezi kufanya biashara na Iran. Kwa hivyo pia Marekani imeamua ya kwamba anafikiria kwa masilahi yake ni, ni hali eh, eh, nzuri zaidi eh, hali ya majadiliano ziendelee kuliko hali ya kivita, eh, manake vita vikizuka eh, eneo ya guba au eh, Mashariki ya Kati huenda ikazorotesha uchumi wa dunia nzima, manake uchumi wa dunia unategemea nishati na mafuta, na ukiwa na mfurukano kwenye eneo la Mashariki ya Kati huwa itaathiri taifa la Iran, taifa la Marekani na uchumi wa dunia kwa ujumla. Profesa Monda, spika wa bunge la Marekani Nancy Pelosi amesema hakuarifiwa kuhusu kufanyika kwa shambulizi kwa Iran na kwamba suala kama hilo linahitaji idhini ya bunge. Je, katiba ya Marekani inaeleza nini juu ya majukumu ya rais na pengine anachotakiwa kukiarifu bunge, na yapi anatakiwa kuyachukulia maamuzi rais mwenyewe? Mimi nafikiria bwana Pelosi eh, Nancy Pelosi ana haki yake ya kusema, lazima rais wa Marekani apate idhini kutoka bunge la Congress, lakini desturi kihistoria hapa Marekani ni kwamba viegezo vya vie chanzo cha masilahi ya Marekani kwenye mataifa ya kigeni huwa inaongozwa kwenye ofisi ya rais, ofisi ya White House kwa hivyo tukifikiria mambo ya Guantanamo Bay, mambo ya ku, kuidhinisha vita kati ya Marekani na na mataifa mengine v, uh, uh, dokezi za kujaribu ku, kuendeleza maslahi ya Marekani kati ya Marekani na mataifa mengine sana sana huwa unazingatiwa na rais wa taifa la Marekani na sio unazingatiwa kwa bunge la Congress kwele. Kwa hivyo kwa ma ma masharti ya Marekani na Iran kwa wakati huu nafikiria kwamba bipalosi eh, ata- at, at, at, at, atapatia wasia au atapatia kipaumbele ikulu ya White House kuweza kuendeleza kwele maslahi ya Marekani na ikibidi iwe vita dhidi ya Iran au kuwe na mazungumzo kati ya Iran na Marekani. Mimi nafikiria kwamba kwa wakati huu utaongozwa na ikulu ya White House na haita, haitaingizwa kwenye mizozo ya Congress kati ya bunge la Senate na jumba ya wakilishi, itaongozwa na White House kwa wakati huu. Suala ama mzozo huu wa Marekani na Iran ni kitu ambacho kinazungumziwa kitaifa na kimataifa, na shirika la habari la Reuters liliripoti kwamba maafisa wa Iran walipokea ujumbe kutoka kwa rais Trump kupitia Oman kuhusu onyo la kutokea shambulizi, na maafisa wa Iran waliwaeleza Oman, ambao ni kama mtu wa kati, mpelekaji ujumbe, kwamba shambulizi lolote kwa Iran litakuwa na matokeo ya kimataifa na kieneo. Ni matokeo yapi hayo yanayozungumziwa? kwa haraka haraka tu kwa haraka haraka tu ni kwamba Iran itazorotesha biashara ya mafuta ya matenka kupitia Persian Gulf, na pia kwa mzozo wa mashariki ya kati, Iran inaweza kuzorotesha harakati ya kupata uh, amani kati ya Waarabu na Wapalestina na taifa la Israeli. Uh, sehemu za Hizbulah, Iran inaweza kuongeza uh, mchangamoto kwenye ugaidi kati ya uh, Hizbulah na Israel, na huenda ikazorotesha uh, masuala au madaye kutafuta amani mashariki ya kati. Kwa hivyo kwa wakati huu nafikiria Marekani lazima iende kasi au iende pole kwa hizi mazungumzo kati ya Marekani na Iran, manake kukiwa na vita mashariki ya kati, dunia nzima, taifa la Iran, taifa la Marekani na dunia nzima zote uchumi wa Marekani na uchumi wa Iran, uchumi wa dunia kwa ujumla utazoroteka kwa mara nyingine tena. Kulingana na mtandao wa Politico, wachambuzi wa masuala ya kisiasa wanasema kwamba hatua hii ambayo White House imeifanya na katika kipindi hiki ambacho Rais Trump anataka kuwania kuendelea kuwepo madarakani katika muhula wa pili hakikustahili kutokea, kwani kitazorotesha masuala ya kisiasa kuna ukweli wowote siasa na mzozo huu wa Marekani na Iran vinaingiliana na suala la no, kampeni na fikiria? Mimi nafikiria kwamba Bwana Trump ana haki yake kudai eh, kuongoza Marekani kwenye urais kwa muhula wa pili. Masuala ya kindani ya Marekani na masuala ya kimataifa ni tofauti. Tusisahau ya kwamba Bwana Trump ana Uh, halilisha au wanaongoza masilahi ya Kimarekani. Kwa hivyo kwa ujumla hata kama wanademokrat au ana wapinzani wake hapa Marekani, lazima kipewe kipaumbele uraisi wa Bwana Trump. Mimi nafikiria kwamba huu eh, mtafaruko kati ya Marekani na Iran huenda haitaingia kwenye zana za kivita, lakini nafikiria kwamba kipaumbele kitadua kita eh, stakabadhi uh, au kitadua kwa msimamo zaidi masharti ya mazungumzo. Manake kukiwa na vita kati ya Marekani na Iran, ni mataifa yote mawili ambayo yatafilisika, yata, yata na uchumi wa dunia pia kwa ujumla utazuli, utafilisika, manake eh, sera za uchumi za dunia lazima ziangaziwe kwa sera za Mashariki ya Kati na sera za eh, nishati ambazo zinaegezwa Mashariki ya Kati. Ninakushukuru sana uh, Profesa David Monda kutoka uh, mji wa Johannesburg, huko Afrika Kusini, kuwa nami katika kipindi hiki cha Kwa Undani, ambapo tulikuwa tukichambua kwa undani zaidi kuhusiana na mzozo kati ya Marekani na Iran, ambapo hii leo umechukua sura mpya. Endelea kusikiliza matangazo ya VOA na dakika sekunde chache kutoka hivi sasa. Tutaangalia sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani. unaendelea kusikiliza kipindi cha kwa undani kutoka studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa hapa mjini washington dc hivi sasa tunachambua kwa undani kujua mradi uliogharimu shilingi bilioni mia moja katika juhudi za kubuni ajira nchini kenya ili kufahamu haya kwa undani zaidi kwenye laini ya simu ninaye mwandishi wetu wa sauti amerika mjini nairobi kenneth wandera Wandera, tunafahamu kwamba Rais Uhuru Kenyatta jana alizindua mradi mkubwa kabisa wa shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya vijana nchini humo kuweza kuanzisha biashara kupitia ushirika binafsi pamoja na wa umma. Uh, Mastercard Foundation imewekeza shilingi bilioni 30 katika juhudi za kusaidia ajira kwa vijana hao wa Kenya. Sasa basi, katika ufunguzi huu wa mradi, rais alieleza ni kundi la vijana wa aina gani watakaofaidika na mradi huu. Je, ni wale wasomi ambao mpaka sasa hawana ajira, au wale vijana wa mitaani ambao tayari wanajishughulisha na biashara ndogondogo lakini wanahitaji mitaji zaidi ya kujiboresha katika maisha yao ya kila siku, au ni kijana yeyote tu anakaribishwa kuingia katika mradi huo na kufuata taratibu zile ambazo Mastercard Foundation inataka na kujiendeleza na maisha yake kupitia uh, mradi huu. Uh, serikali imeeleza kwamba vijana wengi wamehitimu, lakini soko lina watu wengi, lakini hamna kazi katika soko hilo la Kenya, na hivyo basi kaeleza, rais Kenyatta akaeleza kwamba shilingi bilioni thelathini hizi ambazo wakfu uh, Mastercard Foundation imezitoa ni fedha ambazo zitawasaidia vijana wengi ambao wamehitimu wametoka katika vyuo vikuu lakini hawana kazi. Na si hawa vijana pekee, wapo vijana wengi ambao hawajaingia vyuo vikuu lakini wamepitia mafunzo ya anuai zile. Uh, na rais Kenyatta akaeleza kwamba vijana hawa wote wanafaa kunufaika kutokana na mradi huu, na mkamiti nieleze kwamba shilingi bilioni thelathini ambazo Mastercard ili imeahidi kutoa ni ni ni ni sehemu ya bilioni mia moja ambazo mradi huu utagharimu. Kwa mfano, kuna mabenki manne ambayo yamejihusisha na mradi huu, benki kama vile Equity, Kenya Commercial Bank na benki nyingine nchini Kenya ambazo pia zimejihusisha katika mradi huu. Na hivyo basi, serikali inaeleza kwamba vijana watahusika pakubwa, ili waweze kupata ajira ambazo zitawasaidia kujiendeleza maisha yao na nitajie pia huyu afisa mkuu mtendaji wa na rais wa Mastercard Foundation Rita Roy, akizungumza alieleza wazi kwamba vijana, iwapo watapata kazi kama hivi, watakuwa na na uwezo wa kujinufaisha na uwezo wa kufanya kazi katika mazingira ambayo ni zaidi na ma mazingira ambayo ni bora zaidi na yale ambayo yatawasaidia kujijenga na kujenga jamii zao. Kwa hivyo, Rais Kenyatta anasistiza kwamba iwapo hili litafanyika basi itakuwa afueni sana kwa serikali, kwa sababu Rais Kenyatta mwenyewe anaeleza kwamba vijana ni nguzo muhimu katika maendeleo ya nchi, na hivyo basi yeye binafsi kama rais wa nchi amekuwa rais na juhudi zake mno zitasaidia sana vijana kufanikisha kujifanikisha na kuweza kupata yale ambayo ya wanataraji kupata maishani. Wandera kama ulivyosema uh, kuna benki nyingine ambazo zimechangia katika mradi huu ambao KBC na Equity benki wao watachangia wa, wa zaidi ya shilingi bilioni themanini, lakini katika maelezo yao wameeleza kwamba fedha hizi zitakapoingizwa katika huo mradi, vijana hao watatakiwa kulipa asilimia ngapi baada ya kufanikiwa mahitaji yao, au ni msaada tu, amna chochote sure? Hamna chochote kilichowekwa wazi kwa sasa. Maanake uh, kile ambacho kinajitokeza mkamiti ni kwamba mabenki haya kupitia wakfu huu wa Mastercard Foundation watakuwa wanatoa mikopo kwa vijana ambao wanajihusisha biashara ndogo ndogo zile SMEs na vile vile watawezeshwa kupata mafunzo ya, ya ya nuai ili kuhakikisha kwamba angalau wanapata uwezo wa kuweza kujiboresha zaidi. Kwa hivyo mabenki haya kando na kutoa mikopo kwao kuendeleza biashara zile ndogo ndogo, uh, mabenki haya pia yatahusika katika utoaji wa Uh, mifumo mingine itakayowasaidia vijana kujihimili katika mradi huu. Na kile ambacho pia kinajit, kinajitokeza ni kwamba vyuo vikuu ambavyo vita toa vijana hawa au vijana ambao watatoka katika vyuo fulani uh, serikali itakuwa inashirikiana na vyuo mbalimbali vya humu nchini kuweza kupata vijana ambao uh, wamehitimu na wana uwezo na Mastercard Foundation nieleze kidogo kwamba huu hili ni, ni, ni, ni, ni, ni shirika ambalo limekuwa likitoa mafunzo kwa wana, wana, wana, wanafunzi wengi nchini Kenya. Kuna wale ambao wamesomea katika vyuo tofauti tofauti katika bara la Afrika. Kwa mfano, kuna vijana ambao walikuwa kwenye uh, kwenye mkutano huu ambao wamesomea Nigeria. Kuna wale ambao wamesomea Malawi. Kuna wale ambao wamesomea uh, my, uh, Afrika Kusini na maeneo mengine ya Afrika, na hivyo basi Uh, Mastercard Foundation naeleza kwamba iwapo vijana hawa basi watapata umuhimu wa kuweza kujifunza katika maeneo hayo, watarejea nyumbani kusaidia jamii zao kujiimarisha zaidi. Kwa hivyo mpaka sasa hatujajua mfumo utakaotumika, lakini mabenki haya yanaeleza kwamba yatahusika pakubwa sana na uainisho ambao serikali itaotoa kuhakikisha kwamba angalau wanapata uwezo wa nafata, kuweza kujiendeleza kimaisha na vile vile, uh, katika shughuli ya uzinduzi wa mradi huu lilizungumziwa pia suala la wasichana au wanawake kuwanyinyua katika mradi huu wa vijana. Je, walieleza kwamba ni wasichana katika umri gani na watawanyinyua katika njia zipi? Katika maswala ya teknolojia, katika maswala ya ujasiriamali, au wanataka kuwanyinyua wasichana katika maswala yapi? Na, ni suala ambalo lilijitokeza, serikali Rais Kenyatta akieleza kwamba uh, wanawake ni nguzo kuu katika uchumi uh, wa nchi na kusisitiza kwamba wamekuwapo na ripoti za kutelekezwa au kutoingizwa katika mifumo ya serikali, baadhi ya wasichana au wanawake wanaojifunza hapa Kenya, lakini akaeleza kwamba kupatikana kwa kazi, kazi ambazo ni za kiheshima na kazi ambazo Uh, zina zi, zi, zi hadhi aina yake, angalau patakuwa na uwezo wao kuweza kujihusisha katika maswala hata kama si ujasiriamali tu, lakini pia kujitokeza katika kuanzisha mabiashara biashara ambazo zitawanufaisha pakubwa, na vilevile pia maswala ya ku, ya kuji, kufunza, kufunza jamii zao kupitia maswala ya kiteknolojia. Na vilevile uh, huyu Rita Roy ambaye ni rais na uh, afisa mkuu mtendaji wa Mastercard Foundation alieleza kwamba iwapo wanawake wataendelea kutumia mifumo ya kiteknolojia, wataendeleza jamii zao kuweza kutu, kuku, uh, kupata mwamko wa kufanya mambo kidijitali, na hivyo basi akaeleza kwamba wanawake wana uwezo mkubwa sana wa kuweza kuzisaidia jamii zao ku, kuweza uh, kufahamu umuhimu wa kutumia mifumo ya kiteknolojia kubadilisha jamii, kwa sababu anaeleza kwamba sasa dunia imekuwa ni dunia utandawazi. Vijana, ukiwa Marekani au ukiwa Afrika, utawezeshwa kujua yale yanayotendeka ulimwenguni kote, na, na hivyo basi anahisi kwamba iwapo wanawake watarejea katika jamii zao baada ya kupata haya mafunzo ya matumizi ya teknolojia, basi watasaidia jamii zao kuweza kujua umuhimu wa teknolojia na kutoa mafunzo ambayo yatasaidia vijana katika jamii hizi hivi wanafaisha zaidi. Wandera, ninafahamu kulingana na uh, maelezo yaliyoandikwa kwenye mitandao na kulingana na hotuba aliyoitoa rais, ni kwamba vijana wote nchini Kenya wat, watapatiwa fursa katika katika mradi huu. Lakini je, kwa wale ambao wamerudi kutoka nje ya nchi watapata fursa sawa na yule kijana ambaye amekuwepo ndani ya nchi ya Kenya? Hilo ndio swali ambalo lime limeulizwa sana iwapo serikali itatumia vijana ambao wamenufaika kutokana na mradi huu wa Mastercard Foundation kusoma katika mataifa ya nje. Lakini msingi ambao ningependa pia kueleza ambao umebainika katika katika uh, mkutano huu ni kwamba Mastercard Foundation inaeleza kwamba imewatoa vijana hawa nchini Kenya kuwapeleka nje kupata mafunzo, na hivyo basi kutoka kule wanafaa kurejea nyumbani kuzisaidia jamii zao kujiendeleza, na hivyo basi inatarajiwa kwamba vijana hawa ambao wamepewa mafunzo na Mastercard Foundation nje ya nchi watatumika hapa nchini kusajili au kutumia uwezo wao na zile skills ambazo wamezipata, umaarifa maarifa ambayo wameyapata, kuendeleza jamii zao. Kwa hivyo watahusika pakubwa, na sasa, serikali pia inaeleza kwamba vijana zaidi ya milioni tano humu nchini pia watanufaika. Uh, wata pakubwa. Kwa hivyo tunataraji kwamba wale waliotoka nje ya nchi kupata mafunzo watarejea nchini humu kusaidia vijana wengine kunufaika, na vilevile vile wale ambao wamefuzu katika vyuo na bado hawana kazi, huenda pia wataingizwa katika mfumo huu wa kuweza kupata ajira na kuia kuzalisha ajira vijana na kuweza kunufaisha jamii ambazo zinawataraji. Shukrani, shukran sana Kennedy Wandera kwa taarifa uliotupatia kuhusiana na mradi huu uliozinduliwa nchini Kenya wa shilingi bilioni mia moja kwa ajili ya kuboresha vijana kuanzisha biashara kupitia ushirika binafsi na wa umma. Nakamilisha kipindi cha Kwa Undani kwa sasa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa mjini Washington DC. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, msimamizi wa matangazo haya alikuwa ni Khadija Riyami, na kutakia usiku mwema na wikendi njema kutoka hapa Washington DC.