Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM Mombasa na bila kusahau fm za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.4 Kisangani nchini DRC, 107.3 Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza, tunakusomea habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Iran hivi leo Jumamosi imeonya kwamba itajibu kwa ukali uchokozi wowote dhidi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Abbas Musavi aliambia shirika la habari la Tasnim nchini Iran kwamba Iran kamwe haitaruhusu mpaka wake wowote kukiukwa. Amesema Iran itakabiliana kwa nguvu zote na uchokozi au vitisho vyovyote vya Marekani. Waziri wa Uingereza kwa masuala ya mashariki ya kati na kwenda Tehran kesho Jumapili kwa mazungumzo na maafisa wa Iran. Ofisi ya wizara ya mambo ya nje ya Uingereza imesema Andrew Morrison ataomba kumalizwa haraka kwa mvitano ambayo inaweza kusambaa. Morrison pia atajadili kuhusu tishio la Iran kuacha kabisa kutekeleza makubaliano ya nyuklia ambayo Marekani ilijiondoa mwaka jana. Jana Ijumaa, Rais Donald Trump alitwit kwamba Marekani ilikuwa tayari kushambulia malengo matatu tofauti nchini Iran, lakini alipoelezwa kuhusu idadi ya watu watakaopoteza maisha itakuwa 150 aliamua kusitisha hatua hiyo dakika kumi kabla ya kuanza kwa mashambulizi na kusema kuwa hana haraka. Mkuu wa idara ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ameisihi serikali ya Venezuela kuachia huru mamia ya wapinzani waliokuwa jela ambao walikamatwa kwa kushiriki katika maandamano ya amani. Ombi lake limekuja katika siku ya mwisho ya ziara yake ya siku tatu nchini Venezuela, ambapo alikutana na rais aliye na matatizo ya kisiasa Nicolas Maduro na kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Katika mkutano na wanahabari mjini Caracas, Bachelet ameitaka serikali kuachia wale wote ambao walitiwa ndani au kunyimwa ruhusa ya kutumia nj kwa njia ya amani kudai haki yao. Makundi ya kutetea haki yamemshinikiza Bachelet kuwatendea zaidi ya watu mia saba ambao wanasema wako gerezani kwa sababu za kisiasa, dai ambalo Maduro amelikanusha. Bachelet amesema Venezuela anakabiliwa na mzozo mkubwa wa kibinadamu. Pia alikutana na wanaharakati na waathirika wa ukiukaji wa haki za binadamu. Wengi wao wanashutumiwa kwa njama za kutaka kuiangusha serikali. Wapiga kura nchini Mauritania leo walishiriki zoezi la upigaji kura katika uchaguzi wa kwanza bila ya rais aliyepo mamlakani kuwania tena uongozi tangu mapinduzi ya mwaka elfu mbili na nane. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa saa mbili asubuhi kwa saa za Mauritania kote katika taifa hilo la jangwa la Sahara. Rais Muhamed Ul Abdel Aziz anaachia madaraka kama inavyobainishwa katika katiba, baada ya kuhudumu kwa awamu mbili miaka mitano kila awamu. Chama chake tawala cha Union for the Republic, UPR, kimemteua wa mgombea waziri mkuu wa zamani wa ulinzi Muhamed Uld Ghazanui. Wagombea wa upinzani wanasema Ghazanui hataleta mabadiliko yoyote endapo atachaguliwa. Wagombea wengine ni pamoja na waziri mkuu wa zamani Sidi Muhammed Uld Bubakar wa chama cha Tewasul na mgombea huru Biram Dah Abeid, ambaye ameahidi kuhoji kuhusu utumwa wa mambo leo endapo atapewa kura kuongoza nchi. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA hapa Washington DC. Ripoti mpya imebaini kuwa takriban nusu ya watu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Tathmini ya karibuni iliyofanywa na Integrated Food Security Phase Classification, ikiwa ni juhudi ya pamoja ya Umoja Mataifa na taasisi nane zisizo za kiserikali imegundua kiasi cha watu milioni moja nukta nane huko CAR wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa chakula. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilizuka CAR Desemba mwaka 2023, na kuendelea kusababisha vifo kwa idadi kubwa ya watu. Hiki ni kipindi cha katikati ya mavuno ambapo watu wamemaliza akiba yao ya chakula na njaa hivi sasa imekuwa mbaya. Shirika la mpango wa chakula duniani WFP lina ripoti kuwa takriban watu milioni mbili hawafahamu mlo wao ujao utatoka wapi katika kipindi hiki. Msemaji wa WFP anasema bahati mbaya mzozo, mzozo, mzozo wa chakula hautamalizika baada ya msimu huu kumalizika. Takriban watu milioni 50 kote duniani wanasumbuliwa na ugonjwa wa kifafa. Shirika la afya duniani linaripoti kuwa ugonjwa huo ambao unatokana na matatizo ya neva unaathiri watu katika kila umri na kila nyanja ya maisha. WHO inasema ugonjwa huu wa ubongo unaweza kusababisha mshtuko na mara nyingine mtu kupoteza uwezo wa kufahamu kinachoendelea. Mkuu wa idara ya ugonjwa, ya magonjwa ya akili na matumizi ya dawa katika WHO Tarun Dua anasema watu wenye kifafa wanakumbwa na unyanyapana, kubaguliwa kutokana na tabia zao zisizo za kawaida. Sababu za kupata kifafa zinajumuishwa wakati wa kuzaliwa, huenda kulikuwa na maambukizo katika ubongo wa mtoto mchanga, pengine kutokana na homa ya uti wa mgongo au mshtuko. WHO inakadiria kwa asilimia 25 ya kesi za kifafa zinaweza kuzuilika, na takriban familia elfu mbili zinatarajiwa kulengwa katika msako unaotarajiwa kuanza kesho Jumapili, hapa nchini Marekani. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo kwamba wahamiaji watakaolengwa katika msako wa nchi nzima ni vyema warejeshwe katika nchi zao za asili. Kaimu mkurugenzi wa idara ya uhamiaji na forodha ya Marekani, Mark Morgan, amewaambia wanahabari siku chache awali kuwa idara yake itawasaka na kuzirejesha makwao familia hizo ambazo zimepewa notisi ya kuondoka nchini na mahakama ya uhamiaji ya Marekani. Operesheni hiyo kwanza iliripotiwa na gazeti la Washington Post na itaanza rasmi kesho Jumapili katika miji mikubwa ambayo ni vituo vikuu vya wahamiaji, ikiwa ni pamoja na Houston, Chicago, Miami na Los Angeles. Miji mingine ni Atlanta, Baltimore, Denver, New Orleans, New York na San Francisco. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kifuatacho ni kipindi cha marudio cha Live Talk. Sasa tunaingia kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Kama nilivyodokeza hapo awali, mjadala wetu wa leo utamulika michuano ya Kombe la Mataifa Barani Afrika, AFCON, ambayo inazinduliwa huko Misri. Hili ni kombe la 32 michuano hii inafanyika Misri baada ya Kamerun kushindwa kuipokea kutokana na matatizo ya miundombinu. Shirikisho la soka barani Afrika CAF, mwezi Januari mwaka huu, ndipo liliamua kuhamisha mashindano huko Misri baada ya kugundua kwamba Kamerun haikuwa tayari kuandaa kombe hilo muhimu. Mwaka huu timu 24 ndizo zinashiriki na kwa mara ya kwanza kabisa katika historia ya soka nchi zote za ukanda wa Afrika Mashariki zinashiriki. Lakini kabla ya kuingia kwa undani kwenye mjadala wetu, namwomba BMJ Mridhi atufahamishe wale washiriki ambao tutakuwa nao kwenye mjadala wetu wa Live Talk. Barabara kabisa Patrick, ni kweli kabisa tuna wageni chungu nzima. Haya wageni wetu hivi leo, mmoja ama wawili sio wageni vile, kwa sababu baadaye kidogo tutajiunga na mwenzetu ambaye yuko standby eh, kule Cairo, Misri, Sandy Shomari, uh, mwandishi au mtangazaji mwenzetu atatujuza, uh, ni nini ambacho kinaendelea kwa sasa hivi, eh, moja kwa moja, eh, kutoka Cairo. Hapa studio tuko na executive producer wa Swahili Service, uh, huyu ni Omari Kaseko ambaye kama anavyoeleza hapo ni mzalishaji hasa kwa upande wa televisheni, naye yuko tayari kabisa kutujuza mengi zaidi, ambapo amekuwa akifuatilia kwa karibu eh, kuhusu michuano hii kadhalika. Baadaye kidogo tutakuwa naye Musa Mwakisu kutoka kule Tanzania. Huyu ni mchambuzi wa masuala ya spoti, na tutasikia mengi zaidi kuhusu jinsi wanavyoangalia wakiwa kule Afrika, kuhusiana na michuano hii na kadhalika, pamoja na wengine labda ambao tutawapata. Tutakuwa naye na John Marie Viani Ichu Burundi, kama anaempata vizuri, Jean Marie Anaitwa Jean Marie Vianne Chu Burundi. Haya, basi ndio maanake <laughs> <laughs> kifaranza changu kidogo kina nipiga chenga, lakini ndivyo hivyo mambo yatakavyokuwa. Haya, tunatambua vizuri sana haya, na kwenye laini ya simu hivi sasa tuko naye Jean Marie Vianne Chu Burundi. Bwana Jean Marie Vianne Chu Burundi, eh, karibu kwenye Live Talk. Asante kokoni alika katika kipindi cha leo. Uh, BMJ muridi na wasikilizaji wetu, ni wakumbushe tu kwamba huyu Jean Marie Vianney H Burundi mm, ni uh, refari wa zamani wa kimataifa kwenye kwenye soka, lakini hivyo amestafu, lakini vile vile ni mwanahabari. Lakini kabla ya kuanza kusikiliza uchambuzi wa washiriki wetu tumkaribishe hapa Omar Kaseko. Umesema kwamba ni executive producer wa tv ya VOA lakini vilevile ni mtaalamu wa mambo ya soka kabisa, anafuatilia sana mambo ya sport. Hebu Kaseko, kidogo tupe historia ya ya, ya, kombe la la, mataifa barani Africa, AFCON. Watu wanaweza kufikiria kombe hili limeanza lini? Mpaka tufikie leo, tupe tu historia kidogo tu. Asante sana Patrick na, na, na mwenzangu BMJ Murithi pale um. Kwa kweli kwanza tunaweza kusema kwamba tuko tuko na furaha sana ili kombe linaanza um, hasa uh, watu ambao tunatokea uh, Tanzania, Afrika, Kenya mm, uh, Uganda, burundi, na Burundi kwa mara ya kwanza kabisa. Na DRC na DRC pia watakuwa pale, kwa hiyo tuna furaha sana na ili kombe moja kati ya timu zetu nafikiri itafanya vizuri, tusubiri tuone, tusubiri tuone, lakini um, kombe hili kombe hili actually lilichezwa kwa mara ya kwanza mwaka hamsini na saba, mwaka elfu moja mia tisa hamsini na saba uh, lilifanyika Sudan kwa mara ya kwanza um, na ni timu, ni timu tatu zilishiriki wakati ule. Uh, uh, timu ya Afrika Kusini ilitolewa kutokana na na kama unavyofahamu kipindi kile bado kulikuwa na matatizo ya zile siasa za ubaguzi wa rangi, kwa hiyo timu ile ikawa imetolewa wakati ule. Kwa hiyo uh, uh, ikashiriki nani, uh, uh, Sudan ikawa ndio mwenyeji wa mashindano hayo kwa mara ya kwa mara ya kwanza kabisa kwenye kombe hili. Sasa mwaka sitini na nane uh, ili kombe likaanza kuchezwa kila baada ya miaka miwili Uh, kuanzia pale kwa hiyo, kuanzia mwaka elfu moja mia tisa sitini na nane tumekuwa tunaona kila baada ya miaka miwili kombe hili linachezwa na, na, na mwaka hamsini na saba kulikuwa na timu tatu tu ambazo ilikuwa ni Egypt, Sudan na Ethiopia. Sasa baada ya pale timu zikaanza kuongezeka miaka inavyokwenda mbele zikaongezeka mpaka kumi na sita. Sasa hmm. Timu tatu walikuwa wanacheza mpaka ifikie malaki hmm. Hapa ni... Sasa ukumbuke kwamba wakati ule ndio kwanza walikuwa wana wana wanali wana wanaweka ili kombe sawa, ndio, mm -hmm. wanaanzisha ili kombe. Kwa hiyo ina maana kwamba bado kulikuwa mifumo mingi haijawekwa vile ambavyo inatakiwa. Umeona? Kwa hiyo uh, hii ni kombe kubwa kabisa barani Afrika kwenye upande wa soka, na kama ukiangalia wakati ule World Cup, kombe la dunia lilikuwa linaendelea, watu wanacheza World Cup mm -hmm. walikuwa wanajaribu kuangalia namna gani watafanya, kwa hiyo mm -hmm. wakaanzisha mwaka 57 mm -hmm. kitu ambacho kilikuwa kilikuwa ni mafanikio makubwa kwa mwaka ule kufanyika kwenye nchi ya Sudan. Baadaye sasa ikaendelea uh, na kombe hili likawa lina mafanikio miaka baada ya miaka. Na wakati huo nani alishinda ali, ali, ali, ali, ali, ali, ali kombe hilo wakati huo? Nakumbuka uh, nafikiri ilikuwa ni ni, ni ni Misri yenyewe kama mm -hmm. Sikosei. Mm -hmm. Nafikiri kwa ni Misri yenyewe na, na Misri Misri ambayo leo wanapokea kombe hili wamekwisha uh, chukua kombe hili ubingwa ambao mara, mara saba. Mara saba. Mara saba. Sasa ndio wanaongoza wakifuatiwa na Kameruni ambao ni mm -hmm. mara tano. Asante sana Omar Kaseko, uh, Jean Marie Vianney chuburundi, uh, salia kwenye laini ni kuombe tu kidogo, sababu kuna msikilizaji tayari kwa kwenye laini ya simu anaomba uh, ashiriki kwenye kwenye mjadala wa livetok Asante sana kunipatia hii nafasi. mm -hmm. ni Amiani kutoka Tarbo, Kenya. karibu, Amiani. eh, Kakamega Kaunti. karibu, karibu. Sasa kile kile nimesikia kombe hili yenyewe ilianza mapema sana kitambo, na kile kinanifurahisha ni ku-, ku kufanya kombe hili liwe eh, mwezi wa Juni kuliko Januari. mm -hmm. na ndio kwa sababu nimepiga tu kushabikia timu yangu ya, ya, ya Harambee Stars ya, <laughs> ya Kenya kawaida hivi so, so, ni ya Kenya nashabikia Harambee Stars. uh -huh. na ndio kwa sababu nimesema vile walifanya ikawa ni June. uh -huh. nimeona wachezaji wengi wetu kutoka hapa Kenya uh -huh. wamekuja na watashiriki kwa hiyo kwa ile dimba. kwa hivyo mimi natakia tu Harambee Stars ushindi. uh -huh na ifanye mambo kule. Asanteni kunipatia nafasi Kenya. Bila, bila shaka, shaka Patrick, wajua kwamba wasikilizaji wanapopiga simu kuu kuelezea ni nani wanasapoti na nini, yeah. hiyo ndio raha yetu maanake hii yeah, yeah, ni live talk maanake, tunataka tuwashirikishe wasikilizaji wasikilizaji wote. Bwana Jean Mari Vianech, Burundi huko huko Kigali, Rwanda wakati huu, hebu eh, tuambie eh, kitu ambacho umeona kimekuvutia zaidi kwenye hii AFCON ya mwaka huu, sijui unaonaaje kuna tija yoyote kwenye AFCON hii ukilinganisha na uh, zile ambazo zilifanyika miaka ya nyuma? Kitu e, ambacho kimenivutia kwa timu ambazo zimefaulu kushiriki katika ilo hi ao ambazo imezingiliza ileo huko e, nchini Egypt au Misri ni kwamba kwa mara ya kwanza katika historia ya soka duniani au katika historia ya Afrika ni mara ya kwanza timu za mashariki mwa Afrika, za ile eneo la mashariki mwa Afrika zimefaulu kupata tiketi ya kushiriki katika fainali za AFCON kwa wingi. Kwani ni mara ya kwanza kabisa timu nne za kanda ya mashariki mwa Afrika zimefaulu kupata nafasi ya kushiriki katika fainali hizo za za AFCON. E, timu hizo za kombe la za fainali za timu za mataifa ya Afrika pamoja ambazo zilifaulu kupata na tiketi e, ya kushiriki kwenye mashindano hayo ya fainali ni pamoja na timu ya Burundi, timu e, ya Uganda na Tanzania na Kenya. E, kwa jumla ya nchi tisa za kanda hii ya mashariki mwa Afrika E, nchi mbili pekee, yaani Sudani ya Kusini na Rwanda ndizo hazikufaulu kukushiriki katika mashindano hayo, na vile vile nafahamishwa kwamba uh, Musa yu, tayari yuko kwenye laini ya simu <laughs> uh, na pia muda si muda tutakuwa naye sasa uh, kaka Simba andasanday Simba soma Shomari mwenzetu akiwa kule Kairo uh, Misri, atujuze a uh, yuko tayari kabisa kutujuza ni nini kinachoendelea. Nafikiri twende moja kwa moja mpaka Kairo uh, uh, uh, Patrick. Haya kabisa. Uh, Sunday Shomari, vipi mambo, yanaendeleaje huko? Patrick Ndwibana, ukiwa na mzee mzima BMJ Mridhi. Mimi niko hapa katika jiji la Kairo, wenyewe hawaiti Misri, wanaita almasri, al masri Nam. na leo tayari jiji hili limejaa rangi nyekundu, kila kona, kuanzia washabiki wa timu ya taifa ya Misri, hali kadhalika hata wauzaji kwenye baa za hoteli, kwa mfano mimi nilipo pale, wamevaa uh -huh, nguo nyekundu wakienzi timu ya taifa ya nchi hii ambayo jezi yake ni rangi nyekundu. Ama kwa hakika jiji Bendera liko, zote liko, kwenye mengi liko rangi, rangi. Ambazo mashiriki mashiriki. Tuanze, tuanze kwa wasikilizaji ambao wamekuwa wakiuliza tangu tuanze live talk hivi leo, atukuwa tumewaeleza hasa ni nini kinaendelea, tukisubiri mchuano huu uh, baina ya Zimbabwe na wenyeji hapo Misri. Nini hasa, kuna ile hafla ama shamra shamra sherehe ambazo zitaanza, alafu mechi itafuata. Tupe utaratibu uliopo ambao tunatarajia Shamra shamra ni nyingi, BMJ Muridi. Shamra shamra hizi zimeanzia majumbani mwa watu binafsi, shamra shamra hizi zimekuja barabarani, shamra shamra hizi zimekuja kwenye migahawa mbalimbali, ambayo imeandaa meza na viti na skrini kubwa zinazoita big screen kuweza kupokea wageni ambao watakwenda kutazama mchezo huu. Uh, uh, BMJ kabla ya kuungana naye uh, Musa Mwakisu huko Tanzania na Jean Mari via nechu buruni, wasikilizaji kabisa wako tayari kujimwaga. Tuna msikilizaji mwengine uh, kwenye laini ya simu. Naam, mi kwa majina naitwa Sali Bunzali Sali, huwa anapiga simu nikiwa hapa maeneo ya Kahama mkoa wa Shinyanga nchini Tanzania. Naam, e, leo le, le, leo kwa hapa maeneo ya Kahama, mm -hmm, watu walikuwa wanapiga dua eh, watu walikuwa wanapiga dua kwa ajili ya kuombea timu yetu ya taifa ttai kwa ajili ya kushiriki katika mashindano ya Afcon, lakini kubwa zaidi ambayo lilizungumziwa li, li, li, ndio ni katika ni katika upande tu wa wa kuwapa nasaha sana sana viongozi walio walioondoka nini na, na, na wachezaji kuwapa nasaha kwa sababu mpira nani, mchezo huu unaenda, wanaenda kujumuika na watu ambao wanazipiga yani, wanazipiga kweli. Kwa mfano unapomzungumzia Sagio Mane kwamba leo aja alinze na nani yani, yani hapo na alinze yani pale, lazima watu walikuwa wanazungumzia sana kwamba nafaa ziwaangukie wa wachezaji wetu ili tuweze kutoka na majuu mazuri <laughs> naona tumkaribishe eh, Mwakisu sasa nam karibu Musa Mwakisu. Uh, ukiwa hapo Dar es Salaam uh, karibu kwa Live Talk. labda tuanze tu ni, nipe taswira ya hali ilivyo uh, hapo wakati watu wakisubiri uh, uh, mechi ya kwanza kabisa uh, kati ya Zimbabwe na Misri kwa Tanzania. Kiukweli, watanzania wengi wamekuwa na hali ya kubukiwa na michuano hii ya AFCON kwa safari hii kwa sababu wameishuhudia timu yetu ya taifa ya Tanzania, Taifa Stars, ikienda kushiriki michuano hiyo baada ya muda mrefu, na watu wamekuwa na hamasa ya hapa na pale. Kama unavyofahamu, Tanzania kwa sala la mpira wa miguu ni sala ambalo limekuwa likipendwa sana. Kitu kizuri ni kwamba ni mwamko wa uh, serikali. Kwa hiyo unaona kabisa kwamba Rais Magufuli amekuwa akifanya chagizo la hali ya juu pamoja na serikali yake. Tumeshuhudia hapa makamu wa rais Samia Hassan Suluhu pamoja na mkuu wa mkoa wa Dar es Salaam Makonda na waziri wa michezo Dkt. Harrison Mwakyembe wakichagiza juu ya kuichangia timu yetu ya taifa Tanzania kwa sasa na kuna fedha ziliweza kupatikana, lakini pia hata baadhi ya wabunge ya muhuri ya mungana wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania wameondoka hapa nchini Tanzania na hivi sasa wapo wapo nchini Misri. Kwa hiyo unaona kwamba hali ya Tanzania Musa, Musa, kuna kumekuwa na maswali, imekuwa nikiangalia hapa kwenye mitandao watu wakiulizana, na nimesikia umetaja fedha ambazo zilifanywa wakakusanya fedha, labda sijui kama una habari hizi, lakini ilikuwa inaulizwa ni vipi ambavyo pesa hizi zinakusanywa sasa hivi wakati ndio washafika kule, itakuwa kwaje? Hii ni motisha. Kwa mujibu wa waandaaji wa sifa wa, hii ya kuichungia timu ya taifa ya Tanzania Taifa Stars, imechukuliwa kama ni motisha tu kwa wachezaji kuwapa kile cha ziada, ukiachana na kile ambacho mamlaka za soka nchini Tanzania wameweza kuweka au wadhamini wa timu hiyo yetu ya taifa Tanzania Taifa Stazi si walichowekeza, lakini hiki kinatoka kwa wananchi wa Tanzania ambao wameamua baada ya serikali kuweza kuitisha harambee hiyo ya kuweza kuwapromotisha wachezaji wetu, ili kuweza kufahamu kwamba wananchi wa Tanzania si mm. tu kwa kuwashangilia, lakini pia wamejaribu mm. kutoa hata fedha kuona ni namna gani ambavyo wanathamini ule mchango wao wa kuweza kulipigania taifa hili la Jamhuri ya Muungano wa Tanzania sababu ukichukua ni muda mrefu na hawa wamekua kama ni majededari wa taifa letu kwa sababu leo hii dunia itatambua uwepo wa Tanzania katika michuano hii nah. Kwa hiyo Tanzania itazidi kujitangaza sijitinga, na moja kati ya faida inayopatikana katika masala haya ya michezo ni kutangazwa kwa taifa letu, lakini pia huweza kutoa mwanya wa watu kufahamu kwamba Tanzania ni nini na kisha watakuja kufahamu kumbe kuna vitu vingi tofauti. Kwa hiyo mamlaka za nchi zimefanya hivi kama motisha tu, huweza kuwachagiza wachezaji hawa kuelekea katika michuano hii. Eh, maelezo ambayo nilikuwa nimetoa hapo awali nilikuwa nimefahamisha kwamba nimekubaliana kabisa na maoni ya bwana Omar Kaseko, kutokana eh, na maoni yake ya ambayo amezungumzia kwamba sasa kiwango cha soka katika nchi hizi za eh, kanda ya Mashariki mwa Afrika kimeongezeka kabisa. Nilikuwa nikitoa mfano tu wachezaji wa, wa uh, nchi kadhaa ambao sasa wanachezea soka katika nchi za za Ulaya. Nilikuwa nimetoa mfano wa nchi ya Burundi, ambayo mchezaji mshambuliaji kama Sid Sid Saido Berainu Saido alikuwa akichezea ke timu ya Stok ya Stok sii huko Uingereza. Eh, nimetoa vile vile mfano wa mchezaji kama vile wa katikati si Jael Bijilmana ambaye anacheza soka huko Scotland na vile vile kuna wachezaji wengine kama vile eh, Sidik Amisi ambaye anachezea soka huko Saudi Arabia Bwamee, na vile vile mchezaji kama Mohamed Amis ambaye anacheza soka katika nchi ya Holanda. Hiyo ni kuhusu Burundi. Nikirudia tu kidogo kuhusu timu ya Arambe Stars, naona na vile vile naona na una, na enyewe ukichunguza, naona kama kuna wachezaji ambao a-wanachezea soka barani Ulaya, nikichukua tu mfano wa mchezaji kama Victor Wanyama ambaye anachezea timu ya Tottenham huko Uingereza, mchezaji kabisa mashuhuri hii hiyo inaonyesha kwamba hivi sasa kiwango cha soka katika nchi hizi za mashariki mwa Afrika kimeongezeka kabisa ya kutosha. Lakini Omari, pia kumekuwa na tetesi, malalamiko kidogo tu, nimeona pia kwamba wakisema wakati timu za Afrika zinacheza inakuwa kwamba si sawa kuwaleta hawa wachezaji wa, wa kulipwa ambao wako katika levo nyingine, sijui maoni yako vipi? Kumekuwa na huo mjadala kwa muda mrefu, lakini uh, kama utaona ni kwamba sisi pia tunataka kuona wachezaji hao wakulipwa. mm-hmm. Uh, ndio, ndio uzuri wa mashindano. Tunataka kuona wachezaji ambao wana viwango vikubwa wanacheza Ulaya waweze kuja kucheza pale. mm-hmm. Lakini uh, mashindano haya yana mchanganyiko mzuri ya wachezaji wanaocheza ndani mm-hmm. Afrika na wanaocheza nje. Timu kama Senegal na Nigeria zina mchanganyiko mzuri wa wachezaji kutoka nje na ndani, na timu kama uh, Kenya kwa mfano mm-hmm. ina, ina wachezaji wawili watatu ambao wanacheza nje na pia wachezaji wa ndani wa wanyama uh, sasa tusome maoni ya wasikilizaji walioandika pale kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Nikianza naye huyu Sayenda Mabula Magesha kutoka huko Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania, anasema anatarajia kuona ushindani kwa miamba ya Afrika kama Misri, Senegal, Cameroon na Algeria, pia na kuona uwezo walionao wa timu zetu za Afrika Mashariki na kuona uwezo baadhi ya wachezaji wanaocheza ligi za Ulaya. Edward Mayenga Njashi Nshashi anasema yuko kule Masewa, Bariadi, Tanzania. Anasema binafsi, Afrika Mashariki labda Uganda tu ndiyo inaweza kututoa kimasomaso, lakini huku kwingine ni mboyoyo tu. Sijui mboyoyo ni nini hasa. Tanzania siasa nyingi, mpira magazetini, uwanjani ni tofauti. Naye Tunza Godfrey Mwakapenda wa Arusha, Tanzania anasema kila laheri mataifa ya Afrika Mashariki, Tanzania, Kenya, Uganda na Burundi katika michuano hiyo. Patrick. Muda unarepa kabisa, tunafikia kwenye kikomo cha live talk, lakini tuwashukuru tu wale wote walioshiriki kwenye uh, kipindi chetu cha leo uh, Musa Mwakisu kutoka huko Tanzania, asante sana. Jean Marie Vianney chu Burundi, tunakushukuru sana ukiwa huko Kigali, Rwanda. Mwenzetu Sande Shomari akiwa huko Kairo, Misri, kabisa shukrani sana kwa ripoti zote taarifa zote ambazo umetufikishia Omar Kaseko, nawe pia na kushukuru pamoja, Patrick Nduimana na mwenzangu BMJ Mridhi, na msimamizi wa matangazo Aida Isa akiwa na Fiona Wamai. Kwa pamoja tuna wageni kiwatakia usiku wa mwanana, nam, asante sana. Ufuatao basi ni muhtasar wa habari, msomaji ni mimi Khadija Riami. Iran hivi leo Jumamosi imeonya kwamba itajibu kwa ukali uchokozi wowote dhidi yake. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya Iran Abbas Musavi aliambia shirika la habari la Tasnim nchini Iran kwamba Iran kamwe haitaruhusu mpaka wake wowote kukiukwa. Amesema Iran itakabiliana kwa nguvu zote na uchokozi au vitisho vyovyote vya Marekani. Na waziri wa Uingereza wa masuala ya mashariki ya kati wa Uingereza anakwenda Tehran kesho Jumapili kwa mazungumzo na maafisa wa Iran. Mkuu wa idara ya haki, ya haki za binadamu katika Umoja wa Mataifa Michel Bachelet ameisihi serikali ya Venezuela kuachia huru mamia ya upinzani waliokuwa jela ambao walikamatwa kwa kushiriki katika maandamano ya amani. Ombi lake limekuja katika siku ya mwisho ya ziara yake ya siku tatu nchini Venezuela, ambapo alikutana na rais aliye na matatizo ya kisiasa Nicolas Maduro na kiongozi wa upinzani Juan Guaido. Ripoti mpya imebaini kuwa takriban watu nusu, takriban nusu ya watu huko Jamhuri ya Afrika ya Kati wanakabiliwa na uhaba mkubwa wa chakula. Tathmini ya karibuni iliyofanywa na Integrated Food Security Phase Classification, ikiwa ni juhudi ya pamoja ya Umoja Mataifa na taasisi nane zisizo za kiserikali, imegundua kwa kiasi cha watu milioni 1.8 huko CAR wanakabiliwa na mzozo mkubwa wa chakula na takriban watu milioni 50 kote duniani wanasumbuliwa na ugonjwa wa kifafa. Shirika la afya duniani WHO lina ripoti kuwa ugonjwa huu unaotokana na matatizo ya neva unaathiri watu katika kila umri na kila nyanja ya maisha yao. Huo ulikuwa ni muhtasar wa habari na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho, kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kennesi Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.