Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RF nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa. Na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi, na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Gomas, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, bila kuacha 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayewakaribisha hivi leo, jina langu Harrison Kamau. Katika matangazo yetu hivi leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki, lakini kwanza Habari za dunia. Msomaji ni mimi Hadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo kuwa anataka kuwapa wabunge wa upinzani wa Democratic fursa ya mwisho kurekebisha sheria za hifadhi na sera za uhamiaji za nchi kabla ya kuanzisha kampeni kubwa ya nchi nzima kuwarejesha makwao wahamiaji wasio na nyaraka halali. Trump bila kutoa maelezo zaidi ya kile anachotaka, amesema wabunge ambao wanapinga msimamo mkali wa uhamiaji huenda wakafanya mashauriano ya mabadiliko ya hifadhi na mianya iliyopo. Hatua hii itarekebisha mpaka wa kusini pamoja na msaada tunaopata sasa kutoka Mexico. Kwa hakika pengine hili halitatokea, lakini ni vizuri kujaribu. Wiki mbili zijazo tutaanza operesheni kubwa ya kuwarejesha makwao, amesema raisi. Trump pia ametaka uvamizi ufanyike katika zaidi ya dazeni ya miji mikubwa ya Marekani, hatua ambayo ilikuwa ianze hivi leo Jumapili, lakini ghafla jana Jumamosi imesitishwa. Marekani imeionya Iran hivi leo Jumapili kwamba isifanye kosa ikaona ni udhaifu wa rais Donald Trump kufanya uamuzi wa dakika za mwisho wa kutojibu kijeshi kwa Teheran kuitungua drone ya Marekani kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Hakuna aliyewapa Iran leseni ya kuwinda huko Mashariki ya Kati, amesema mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton saa chache mjini Jerusalem kabla ya kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu, na kuongezea kuwa jeshi letu limejengwa upya na liko tayari. Makamu rais Mike Pence amekiambia kituo cha televisheni cha CNN hivi leo kwa Iran isijidanganye kwa kuto kuchukuliwa hatua Rais anawaombea mambo mazuri watu wa Iran, lakini hawezi kustahimili uchokozi wa Iran. Maonyo ya Bolton na Pence yamekuja saa kadhaa baada ya Trump, bila kutoa maelezo zaidi, amesema anapanga kuweka vikwazo vikali dhidi ya Iran kesho Jumatatu. Maafisa wa Ethiopia wanasema mkuu wa jeshi amepigwa risasi na kuuawa na mlinzi wake jana usiku, saa kadhaa baada ya kile ambacho maafisa wamekielezea kuwa ni jaribio la mapinduzi katika jimbo la Amhara nchini humo. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amesema mkuu wa jeshi Siare Mekonen na jenerali mstaafu aliuawa katika shambulizi ambalo lilifanyika nyumbani kwa Siare. Bilen Seyum amesema mapema jana kuwa kikosi cha shambulizi kilivamia mkutano katika mji mkuu wa jimbo la Amhara na kumuua rais wa kieneo Ambachu Mekonen na mmoja wa washauri wake waandamizi. Vyombo vya habari vya serikali vimeripoti kwamba jenerali Asamo Tsige, mkuu wa usalama wa Amhara, alikuwa akiongozwa jaribio la mapinduzi. Mlinzi amekamatwa, lakini Amsahu hajakamatwa bado. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Mgombea wa chama tawala nchini Moretania, Mhamed Uld Ghazwani, ameshinda katika uchaguzi wa rais, tume ya uchaguzi imesema hivi leo Jumapili. Mgombea wa UPR ambaye pia ni waziri wa zamani wa ulinzi, Ghazwani mwenye umri wa miaka 62 amepata asilimia5 ya kura kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa kwenye tovuti ya tume ya taifa ya uchaguzi seni. Ghazwani ameahidi kuleta mabadiliko katika viwanda vya taifa na kufungua nafasi za ajira, hasa katika rasilimali za asili za nchi. Pia ameahidi kwamba atakutana mara kwa mara na wanachama wa vyama vyote vya upinzani vya kisiasa ambao wana uwakilishi katika bunge, endapo akichaguliwa. Raisi rais Mhamed uld Abdulaziz anaachia madaraka kama ilivyoainishwa katika katiba baada ya uongozi wake wa awamu mbili wa miaka mitano kila awamu. Uchaguzi wa jana Jumamosi ulionekana kuwa ni mabadiliko ya kwanza ya kidemokrasia. Mahkama ya Sudan imeiamuru kampuni ya mawasiliano ya Zain Sudan hivi leo Jumapili kurejesha huduma za intanet, wakili amesema, baada ya kukatiwa kwa huduma hizo kwa takriban wiki tatu zilizopita pale majeshi ya usalama yalipotawanya waandamanaji waliokita kambi katikati kati ya mji mkuu Khartoum. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, watawala wa kijeshi wa Sudan waliamuru kuzimwa kwa huduma za intanet kama hatua ya usalama, lakini imeumiza uchumi wa nchi na operesheni za kibinadamu katika taifa hilo la Afrika lenye takriban watu milioni 40. Waandamanaji wanalitaka jeshi likabidhi madaraka kwa mamlaka ya kiraia. Abdul Adhim Hassan, wakili ambaye aliwasilisha kesi dhidi ya Zain Sudan kwa hatua hiyo ya kuzima huduma ya intanet amesema anasubiri matokeo hayo. Salamu na mziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Upande wangu nitaweza kuzisoma zile ambazo umeweza kuandika, ni nyingi sana kwenye ukurasa wetu wa Facebook, na upande wa kwako ukibahatika, basi nitaweza kuzungumza nayo kupitia kwa njia ya simu, ili nao kaweze kuzisoma wewe mwenyewe, lakini usizidishe tulivyoahidiana. Moja, mbili, tatu, nne, tano koma na hapo. Naitwa Kenneth Bwire, tunatanguliza mara hii katika ardhi ya Bwana Museveni Anakwenda kwa jina Rema na Makula Rekodi mpya sana, rekodi nzuri ambayo inagonga mawimbi zaidi. Inakwenda kwa jina Butuja. Irema na makula rekodi yake gutuja ya. inatufungulia salamu na mziki Kalele Lugemba wa Igunga. Kwa sasa unasema uko Dar es Salamu, salamu zako unataka zikamfikie mama Kalele Nkwabi Lugembe, Mbalu Lugembe, mimwani Kenneth Magufuli na jikono jandama. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inayopeperusha kutoka Washington DC. Taenda Mabula Magesha kutokea Nyangokolwa, Bariadi, Tanzania, unasema salamu zako ziwafikie Masumbuko Elias, Grace Simon Seni, Kashinje mjomba wa watu baadhi, Maige Mbona Mtemisheni na Edward Maenga Nishashi. Unasema ujumbe, wimbo wa taifa haupigwi disco. Hmm, umbo kweli. Maige Mbona Ntemisheni, mzee wa shikamoo, unasema salamu kwa manyanya Gululi Dodo Mahona na Kulwa Mahona, Juma Yasin na Amandi William Nazareti mwa Kipembe wa Kiwira, Tukuyu, Mbeya unaselema salamu zako zimfikie Jafa Idi Lusajo mwa Mkola, dj mwa Rutahi wa Busisi na Joshua Rubenge unasema ujumbe Ukimwona kuku yupo kwa mganga wa kienyeji ujue rangi imemponza. Watu wana maneno kweli. Lenga Chapati wa Mahaha, Bariadi, Tanzania na selema salamu zikamfikia Fikiri Dario, Gakala Timosi, Jamaika, Mashaka Juma Kayungilo tano, kocha Joseph Miroro na Rebeka Kwamboka. Uligota Magabe mkono wa jiji, Mgeita Tanzania, unasema salamu zikaweze kumfikia Gideon Makaranga akiwa Geita, Kingi Majuto, Mchungaji Paul Kapmarwa, Paul William mtangazaji na Mereges Nyamaka, ujumbe unasema nyumba ni choo. Juriana Mihayo Mihayo unasema salamu zikaweze kuwafikia Maige Mbona Ntemisheni Victor Novat Amande William Tunza Mwakapenda na Makami. Hayo ujumbe unasema, macho kuona ni haki yake tu, usije ukasema nimeangalia visivyokubalika kuangalia Mako Embas Wakagogwa, Kahama, Shinyanga, anasema anapenda salamu zikamfikie Majaliwa Bususu, Buyenze, Tabu Nzungu, Mashaka Subi, Nkonole Masanja, Kulwa, Mzee wa Sola akiwa Isaka, Mama Davu wa Mwime, na ujumbe unasema mpenda akupendaye asiyekupenda. Kurwa Maduhu Siketi wa Peaceful Media Team Kitumba, Zanzibar, Tanzania, unasema salamu zikawafikia wazazi wako Maduhu Siketi Kundi Sipewa wakiwa Kahama, Gerald Kahempe Matikiti Muhamed Maria B Ekwarama unasema ujumbe, amani ndio msingi mzuri wa maisha golyo wa ngolyo wa magu tanzania unasema salamu zikaweza kuwafikia kristina olo mathias shitunguru kuseko msema tabudadi na faustin makingi ujumbe unasema ukipata salamu jibu kwa salamu james erasto ukiwa mwanza tanzania unasema salamu zako zikawafikie sombi mtemi basila binti kimario tunza mwakapenda donald erasto na joseph mahunde ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika VOA. Tuelekee kwenye laini ya simu moja kwa moja hapa. Unaongea na mwanaharakati mpenda amani. Mperwa Sekela, napiga simu kutoka Lulembela wilaya ya Mbogwe mkoani Geita. Ijalie habari zapo VOA pale, nipo mzima, usizidishe watu watano, twende kazi. Asante, asante. Salamu zangu za kwanza nazipeleka na apa, na kwa Richadi Galila, anapatikana hapa Lulembela. Namwambia kwamba asikize VOA. Salamu zangu za pili nazipeleka kwa Juma Yasini, anapatikana pale Buswakala, Mbogwe, namwambia kwamba asikilize VOA. Salamu zangu za tatu nazipeleka kwa Masanja Kianja, anapatikana Mwakuenga, Kahama, namwambia kwamba tuko pamoja. Salamu zangu za nne nazipeleka kwa watuma salamu wote wa VOA bila kumsahau huyu mwalimu Kennedy Mpemba anapatikana pale Tabonga, Kahama. Malizia ujumbe na za, za tano na mwisho nazipeleka na, kwa Babasela pia anapatikana pale Katolo, namwambia kwamba VOA ni hey, mpango mzuri unaoongoza hapa Tanzania. Ndani ya ujumbe tufanye hmm, kazi kwa bidii, tuache kukaa majumbani, ili familia zetu tuzitunze, tuondokane na balaa hizi za njaa endaojua kichoma vo ni mambo yote temaza salamu kupitia hapa Tanzania. Asante sana mtangazaji wa zamu Kenneth Bwire. Um, kwa majina anaitwa Nekesa Omtecho kutoka maeneo ya Bungoma na nashukuru sana, nafurahi sana kwa hii fursa kuweza kupeperusha salamu zangu kupitia VOA na salamu zangu za kwanza, uh, bila shaka zinaendea familia yangu wakiwemo uh, okay, wazazi wangu, baba na mama Moris na Jenti akiwa sehemu za Bungoma, ndugu zangu pamoja na dada zangu wanajijua wenyewe, wamepata salamu, bila kuwasahau marafiki zangu kina Neomi, uh, Tina pamoja na Hilda na Quinsi. Haya, uh, ujumbe ni tuzidi kushirikiana kwa pamoja, na Mungu awabariki. Ya Sambo Mpendamani Tanzania wa jijini Dodoma, mtaa wa Area D unasema salamu zako zikamfikia mama yako mzazi Hilda Msekege Songa, wanako Gloria Sambo, Bitri Sambo, Rodrig Sambo na Junia Sambo. Ujumbe unasema ukikosa leo usijali, kesho utapata. Gaza Boi Kiraka kutoka Singida Makiungu, Tanzania, unasema salamu zako zikawafikia Ruta Hiwa Busisi, Niko Mgavilo, Sombi Mtemi, Tina Matelula na Dafi Nyandekwa. Ndekeja Mbelele wa Mwanza, Tanzania, unasema salamu zako za Jumapili ziwaendee George Magumba akiwa Dar es Salaam, Charles Chagu akiwa Maswa, mama mzazi Veronika Kuilasa akiwa Maswa, mwalimu wako Denis Mbilinyi akiwa Moshi Kilimanjaro, rafiki yako Yohana Masunga akiwa Katoro Ogeita. Ujumbe unasema unawatakia wikendi njema. Ndoto Ngolio mkazi wa Galamugi Magu Mwanza, salamu zako unasema ungependa zikawafikie Kulimbi Alex Filibert Juma, mzee Ngolio Goligota Magabe Mkono na Yaya Lubembeja. Unasema hakika VOA ni mtambo mnene. Asante sana, mimi naitwa amisi mahati nyonyo mnyausi balozi kutoka Mayamaa, Dodoma, Tanzania. Mimi kwa upande wangu natuma salamu hizi msikie: alima Bamhiga e, adija Nyoni, kenesi Mwani. Pongeze ndugu mtangazaji hapo studio. Haya, karibu mkuu. Haya, asante sana. Sauti ya Amerika nipo hapa mkuu nakusikia mheshimiwa vipi safi safi kabisa hapa niko kichanga ah, kitanga kichanga ni kilometa hivi magharibi mwa Goma nieleze mkuu jina la kwako halafu tuteremusha hizi salamu mheshimiwa Eh, mimi kwa majina naitwa Kimbere Mbirika Valante, na jioni eh, ya leo ningependa kuwasalimu kwanza eh, watu wafuatao hivi. Inamkumbuka mke wangu Kahinde Jisine akiwa Goma, eh, watoto Juhudi Mbirika akiwa Goma, namkumbuka Isiwati Kaleri akiwa Bukavu. Eh, na msalimu jamaa na marafiki wote tunaoishi lao hapa hapa Kichanga. Na ujumbe basi, salamu majibu ya salamu yapitie hapa hapa Voice of America. Ukifika kwetu huku utakula ugufuri na nyama nini, ugali, ugali wa mhogo na aha, nyama nyama aina gani? Hebu niulize vizuri, nieleze tumbili Nakwambia mwenye mapenzi atokee amtetee. <laughs> Lava, lavalava rekodi, nakwenda gundu welekee katika maswala ya kusoma salamu zako na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika wanakwambia hapa unapotegea ndipo unapokuwa umefika, na utashirikishwa kwa namna yoyote, kwa njia yoyote unayopenda wewe, iwe ni katika vipindi, iwe ni katika burudani, iwe ni katika kutuma salamu za kwako. Unachagua, chaguo ni lako tu. situpa hapo kwa ajili yako, Samson Juma Ngedele kutoka Nzega, Tabora, Tanzania. Unataka salamu zako zimfikie Mage Mbise au mama Mery Kashinje, mjomba wa watu Masumbuko Ndoleli wa Bukene, Mtu Pesa, Mwanambuke Bundala, Tabu Budole hujumbe, unasema unawapenda sana Sauti ya Amerika kutoka Iringa Tanzania, hapa unaongea na Fetu Mliuka. Nataka nipeleke salamu zangu kwa almaarufubaba mdogo sadala Mliuka akiwa pande zapa payegera akimbilia kwa Alfani Mliuka akiwa pande zapa payegera, japo alikopo mtuma salamu maarufu popote pale anaponisikia najua anaongea na, na Fetu Mliuka kutoka yegera huu msindi. Namalizia na mtangazaji wa zam ambaye anaongoza kipindi cha leo Jumapili, namwambia asikilize vo kwa majina anaitwa Edward Maenga Nchashi, kutoka Tanzania, Bariadi Tanzania. napenda napendwa kuitoaia la ufalamu apa salamu zangu iu jamaa na marafiki, kwanza ni na wazazi wangu, imdiedisikama Maenga Nchashi, Mazoya Imwani, Kenneth Baba, Mazoya Elisha, Mazoya Mnazareti, Kiando Baraka, Labani Aenda, Mabula Magesha, Masumbuko Elias, mwisho Kalele Lugembe, mwisho kaka fom Saraba, naam na manoni sai kaka watano watano, e ongeza. <laughs> <laughs> mkilia Sungwa John Sungwa tondo kingi Matondo damu John s kaliwa na Stivini. Uh, baba Sirapia, umesahau mzee wa kijiji, mzee wa kijiji. Basi nampandia mm, mwite Bonifasi Mzugulilo. Umesahau mchungaji pia, mchungaji basi Basnivunga umemsahau <laughs> yule mwalimu mkuu wa shule ya pale karibu, ah, karibu shule yetu shule ya msingi kipindi elfu mbili na tisa nikimaliza alikuwepo, Jankin Kabuye na msaidizi wake Yasini Majari wa Mwenda Duto nilikuwepo na Nashema mjingoospita so hangi Evans Yohana, <laughs> umemsahau. Kijana mtukutu wa kijijini ule ambaye kila mtu anamjua, kijana mtukutu wa kijijini anaitwa Bule Ruben, nimeshamtaja. Hey, na mrembo wa kijiji hapo sasa, ndio kuna kai. Umemaliza? Hey, kama naipa nafasi niambie, uendelee. Hebu hey, tuendelea, ongeza wanne. Frank siku mpenda kachumbari, Frank Natei <laughs> wa Arusha. Hey. Nimefurahi. Kwaheri mkuu, naitwa Kenneth Sibwire, nikutakie wakati mwema. Naam, asante sana Kenes Bwire. Basi salamu naona leo zilinoga sana, lakini na sasa tunafikia ukingoni. Wacha ni kusomee muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Marekani Donald Trump amesema hivi leo Jumapili kuwa anataka kuwapa wabunge wa upinzani wa Democratic fursa ya mwisho kurekebisha sheria za hifadhi na sera za uhamiaji za nchi kabla ya kuanzisha kampeni kubwa ya nchi nzima kuwarejesha makwao wahamiaji wasio na nyaraka halali. Marekani imeionya Iran hivi leo kwamba isifanye kosa ikaona ni udhaifu wa Rais Donald Trump kufanya uamuzi wa dakika za mwisho wa kutojibu kijeshi kwa Tehran kuitungua droni ya Marekani kwenye mlango wa bahari wa Hormuz. Hakuna aliyewapa Iran leseni ya kuwinda huko Mashariki ya Kati, amesema mshauri wa usalama wa taifa wa Marekani John Bolton saa chache tu mjini Jerusalem kabla ya kukutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu. Maafisa wa Ethiopia wanasema mkuu wa jeshi amepigwa risasi na kuuawa na mlinzi wake jana usiku saa kadhaa baada ya kile ambacho maafisa wamekielezea kuwa jaribio la mapinduzi katika jimbo la Amhara nchini humo. Msemaji wa waziri mkuu wa Ethiopia Abiy Ahmed amesema kuwa mkuu wa jeshi Siare Mekonen na jenerali mstafu waliuawa katika shambulizi ambalo lilifanyika nyumbani kwa Siare. Mgombea wa chama tawala nchini Mauritania, Mohamed Uld Ghazwani, ameshinda katika uchaguzi wa rais. Tume ya uchaguzi imesema hivi leo Jumapili. Mgombea wa UPR, ambaye pia ni waziri wa zamani wa ulinzi, Ghazwani mwenye umri wa miaka 62 amepata asilimia 51.1 ya kura, kwa mujibu wa takwimu zilizochapishwa kwenye tovuti ya tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo. seni huo, basi, ulikuwa ndio muktasar wa habari na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo mimi ni harrison kamau nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc